ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแจ๊ค rca ครับ  (อ่าน 12032 ครั้ง)

ออฟไลน์ teamp1

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
ถามเรื่องแจ๊ค rca ครับ
« เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 09:34:10 AM »
ระหว่าง  3 ตัวนี้คุณภาพมันต่างกันยังไงครับ เห็นวัสดุก็เป็นทองเหลืองชุบทองเหมือนกัน

• **
Re: ถามเรื่องแจ๊ค rca ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 09:35:18 AM »
ตัวนี้งานไต้หวัน

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 09:36:47 AM »
ลืมลงรูป

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 09:38:42 AM »
ตัวนี้  แพงกว่า คู่ละ 380 แต่ก็งานทองเหลืองเหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 09:42:09 AM »
ใครเคยลองบอกหน่อยครับ เสียงเป็นไง  ลังเลอยู่ว่าจะเล่นตัวไหนดี  ต้องใช้หลายตัว เลยอยากทราบข้อมูลก่อน

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 09:48:52 AM »
ตัวนี้  แพงกว่า คู่ละ 380 แต่ก็งานทองเหลืองเหมือนกัน

ใช่ที่คนขายชื่อ P.....1  หรือเปล่าครับ   ถ้าใช่ผมเคยซื้อมาใช้  ผ่านไป1 เดือน  จากสีทองเป็นสีดำ  แล้วก้อบัดกรีไม่ติดเลย  ร่อนหลุด   เข็ดแล้วกับ  CMC  ร้านนี้  บอกตรง

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 11:41:45 AM »
อันบนสุดดีครับ เพราะผมใช้แค่อันนี้ [yellow-lol] ไม่ดำมากคล้ำนิดไเท่านั้นเอง
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 11:10:31 PM »
ใช่ครับ น้าtfender  คนขายชื่อ P.....1

แล้วของไต้หวัน(รูปที่2) กับ cmc (รูปที่1) ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2013, 11:12:57 PM »
ใช่ครับ น้าtfender  คนขายชื่อ P.....1

แล้วของไต้หวัน(รูปที่2) กับ cmc (รูปที่1) ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

CMC  ของแท้ก้อผลิตจีนนี่ครับ  แต่ถ้าของปลอมผมไม่รู้ทำที่ไหนนะ  CMC ไต้หวัน  ผมก้อยังไม่เคยรู้จักเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2013, 08:57:40 AM โดย tfender »

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 08:40:10 AM »
ผมเคยซื้อ rca ชุบทองเกรดบ้านหม้อมาลองขูดผิวดูก็พบว่ามันก็เป็นทองเหลือง (ราคา 25บาทตัว)  ถ้าซื้อของ cmc เกรดทองเหลืองเสียงที่ได้มันก็ไม่ต่างกันใช้ไหมครับเพราะมันก็ทองเหลืองชุบทองเหมือนกัน

ผมเคยต่อใช้สายตรง  ทั้งrca in put และ ลำโพง  ผมพบว่าเสียงดีกว่าต่อผ่าน rca เสียงเปิดและใสกว่า  ช่องลำโพงก็เหมือนกันพอต่อตรงเสียงก็พัดและเปิดกว่า  ทั้งทุ้ม-แหลม  ทีนี้ผมเลยลังเลว่าถ้าเราใช้ rca เกรดทองเหลีองเสียงมันคงดีสู้ต่อตรงไม่ได้ แต่ถ้าต่อสายตรงมันก็ไม่สวยและยุ่งยากเวลาถอกเปลี่ยนอีก (ผมใช้วิธีพันสายแล้วใส่ท่อหด) ถ้าจะซื้อ rca ที่เกรดเป็นทองแดงราคามันก็แพงเหมือนกัน  ต้องใช้หลายตัวอีก และไม่รู้ว่ามันจะคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่จ่ายไปรึปร่าวนะสิครับ  ตอนนี้ลังเลจริงครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 08:59:41 AM »
ผมเคยซื้อ rca ชุบทองเกรดบ้านหม้อมาลองขูดผิวดูก็พบว่ามันก็เป็นทองเหลือง (ราคา 25บาทตัว)  ถ้าซื้อของ cmc เกรดทองเหลืองเสียงที่ได้มันก็ไม่ต่างกันใช้ไหมครับเพราะมันก็ทองเหลืองชุบทองเหมือนกัน

ผมเคยต่อใช้สายตรง  ทั้งrca in put และ ลำโพง  ผมพบว่าเสียงดีกว่าต่อผ่าน rca เสียงเปิดและใสกว่า  ช่องลำโพงก็เหมือนกันพอต่อตรงเสียงก็พัดและเปิดกว่า  ทั้งทุ้ม-แหลม  ทีนี้ผมเลยลังเลว่าถ้าเราใช้ rca เกรดทองเหลีองเสียงมันคงดีสู้ต่อตรงไม่ได้ แต่ถ้าต่อสายตรงมันก็ไม่สวยและยุ่งยากเวลาถอกเปลี่ยนอีก (ผมใช้วิธีพันสายแล้วใส่ท่อหด) ถ้าจะซื้อ rca ที่เกรดเป็นทองแดงราคามันก็แพงเหมือนกัน  ต้องใช้หลายตัวอีก และไม่รู้ว่ามันจะคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่จ่ายไปรึปร่าวนะสิครับ  ตอนนี้ลังเลจริงครับ

แล้วแต่การตัดสินใจเลยครับ  แต่ถ้าต่อตรงโดยที่ไม่ผ่านขั้วเลย   (ผมคนนึงหล่ะไม่เอาด้วย)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 09:00:03 AM »
 อุปกรณ์พวก connector สำคัญที่จุดสัมผัส และ วัสดุที่นำเอามาใช้เคลือบผิดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 09:06:19 AM »
 ดูอย่างตัวต้นตำหรับ อย่าง Eichmannn bullet plug วัสดุเป็นพลาสติก จุดสัมผัสมีเพียง point เล็กๆเพียงจุดเดียว  หรือ ทำออกมาคล้ายๆกัน (ลอกหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็พูดถึงกันเยอะ wbt)

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 09:19:11 AM »
ดูอย่างตัวต้นตำหรับ อย่าง Eichmannn bullet plug วัสดุเป็นพลาสติก จุดสัมผัสมีเพียง point เล็กๆเพียงจุดเดียว  หรือ ทำออกมาคล้ายๆกัน (ลอกหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็พูดถึงกันเยอะ wbt)

ถ้าคิดจะเล่นเอาแบบหายห่วงลงทุนที่เดียวจบตามพี่เล็กบอก แต่ถ้าอยากลอง ก็ตัวแรกเพราะถูก-ดี
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 12:26:26 PM »
 [confused-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Boonthai

• **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 02:19:26 PM »
ผมใช้ทั้งแบบ รูป 1 cmc และ 2 ใต้หวัน  ,ผ่านไปสัก 2-3 เดือน สีผิวก็ออกคล้ำครับ  [yellow-lol]
แต่ตามรูปที่ 1 cmc เวลาบัดกรี ต้องระวังหน่อยครับ ของผมตรงแกนกลาง (ขั้วบวก) หมุนได้รอบเลยครับ  [sad-watermelon]   

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 02:24:45 PM »
 ตรงกลางไม่ว่าจะถูก หรือ แพง ถ้าฉนวนเป็น teflon หมุนได้ทั้งนั้นแหละครับ  ถ้าไม่อยากให้คล้ำเวลาทำงานก็ต้องใช้ถุงมือ ประกอบเสร็จแล้วก็เคลือบ pro gold ไว้ห้ามโดนเหงื่อ หรือสัมผัสกับอากาศเด็ดขาดครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 02:32:20 PM »
ตรงกลางไม่ว่าจะถูก หรือ แพง ถ้าฉนวนเป็น teflon หมุนได้ทั้งนั้นแหละครับ  ถ้าไม่อยากให้คล้ำเวลาทำงานก็ต้องใช้ถุงมือ ประกอบเสร็จแล้วก็เคลือบ pro gold ไว้ห้ามโดนเหงื่อ หรือสัมผัสกับอากาศเด็ดขาดครับ  [fb-smiling]

แบบนี้ต้องจัดหนักกับ   pro gold   ซะแล้วลวกเพ่ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 02:41:23 PM »
 ก็วันก่อน พี่แว่นเอามาขายอยู่สองวันเห็นไม่มีคนซื้อ ผมก็เลยจัดมาสำรอง ของตัวเองกระป๋อง 1 kg. ยังใช้ไม่หมดเลย 100% 25 ml อีกสองขวดทั้งล้าง และ เคลือบยังไม่หมดเลย เก็บไว้นานจนกลิ่นเป็นน้ำตาลไหม้แล้ว  [embarrassed]

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 11:03:18 AM »
ขอบคุณครับ น้าCreAte HoUse ผมเข้าใจแร๊ะ ของแบบนี้คงต้องลอง งั้นผมว่าผมลองแบบตัวแรก กับตัวที่2 ก่อนดีกว่า เพราะเพาร์เวอร์ sca-35 กับปรี6dj8 ใกล้เสร็จแล้ว เดี๋ยวต้องประกอบกล่องแล้วค่อบมาอัพเกรด rca อีกที ตอนนี้ใช้แบบตัวแรก กับตัวที่2 ก่อน ประหยัดงบด้วย

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 11:24:47 AM »
ระหว่าง  3 ตัวนี้คุณภาพมันต่างกันยังไงครับ เห็นวัสดุก็เป็นทองเหลืองชุบทองเหมือนกัน
ตัวนี้ออกแนวสดใสครับ [shy_whistler]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 11:27:09 AM »
ส่วนเจ้าตัวนี้จะออกมาในแนวอบอุ่นครับผม [fb-smiling]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 11:30:19 AM »
         แล้วตัวนี้ล่ะ
[laughing-my-ass]
ไม่เคยฟังครับ [smile-watermelon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 01:40:56 PM »

[huge-thumbs-up]  เครื่องไหนไม่ใช้นานๆ ก็หาจุกยางมาปิดไว้ก็ดีเน้อ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 01:42:32 PM »
 เอาถุงก็อบแก็บดีกว่าพี่ ถุงเดียวคุมได้ทั้งฝูงเลย [smile--heart--watermelon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2013, 02:24:38 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 01:44:53 PM »
เอาถุงยางดีกว่าพี่ ถุงเดียวคุมได้ทั้งฝูงเลย

[no-entry-watermelon]  ..... [wating-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 01:48:43 PM »
เอาถุงยางดีกว่าพี่ ถุงเดียวคุมได้ทั้งฝูงเลย

[no-entry-watermelon]  ..... [wating-raccoon]

สงสัยจะเจาะแท่นผิดมา  [yellow-lol]

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 02:44:52 PM »

[huge-thumbs-up]  เครื่องไหนไม่ใช้นานๆ ก็หาจุกยางมาปิดไว้ก็ดีเน้อ
ถุงนี้ หาได้ที่ไหน [puzzled]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 02:46:00 PM »

บ้านหม้อตัวละ 5 บาท ครับ ชี้เป้าให้ที่นึง... ถ้าเดินเข้าบ้านหม้อจากจราจรกลาง มองๆดูแผงลอยทางซ้ายมือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2013, 02:51:56 PM โดย ElectroN »

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 02:50:24 PM »

บ้านหม้อตัวละ 5 บาท ครับ
ชี้เป้าด้วยครับ