ผู้เขียน หัวข้อ: จะเป็นไปได้มั้ย ถ้า Camp Amp turbo จะกลายร่าง  (อ่าน 2072 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xcudo

• (( Dream Project ))
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
เนื่องจากเป็นวันหยุดยาว เลยมีเวลานั่งรื้อของนู้นนี่เล่นอย่างเต็มเหนี่ยว

แล้วจู่ๆ มัมนก็ความคิด แว็บ...... เข้ามาในหัวว่า

"จะเป็นไปได้หรือเปล่าถ้าจะจับ CAmp Amp turbo มาแต่งหล่อใหม่" โดยจับทำเป็นแอมป์ Hybrid ซะเลย

ผมต้องขอเล่าความหลังก่อนครับ(ไม่มีดราม่าครับ น้ำตาไม่ไหลแน่นอน  [roll])

คือตอนแรกที่ผมเข้าบ้านอยู่บ้านหลังนี้ ผมตั้งใจจะทำแอมป์หลอด หรือแอมป์ Hybrid ครับ เพราะผลงานของน้าๆแต่ละงานงามๆทั้งนั้น แถมมีวงจร+น้าๆคอยเป็นที่ปรึกษาให้ ผมเลยคิดว่าคนที่ทำไม่เป็นอย่างผม วันนึงผมจะมีแอมป์หลอดใช้เพราะฝีมือการเดินสายของตัวเองซักเครื่องครับ (แต่พอเห็นงาน Solid ออกมาทีไรก็อดใจไม่ไหวที่ไปร่วมซะทุกงาน  laughhahaha )

แต่ปัญหามันยังไม่หมดครับ เพราะว่าด้วยความที่ผมเป็นคนไม่ประสีประสาเรื่องวงจรเลย (มีวิชาบัดกรีแบบงูๆปลาๆติดตัวมาอย่าเดียว laughhahaha)

เลยอยากจะสอบถามน้าๆทุกท่านว่า

1. สามารถแปลงได้หรือเปล่าครับ มีผลดี ผลเสียยังไง

2. ถ้าทำได้ น่าจะใช้เป็นหลอดเบอร์ไหนครับ แล้วเสียงจะดีหรือเปล่าครับ

3. เรื่องความร้อนของ Amp Turbo จะส่งผลกับหลอดหรือเปล่าครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านล่วงหน้าครับ  [res] [res]
ข้อมูลของนายโชคครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: จะเป็นไปได้มั้ย ถ้า Camp Amp turbo จะกลายร่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 เมษายน 2013, 11:00:43 PM »
ทำได้ แต่ต้องคุมให้ดี โดยเฉพาะการจัดการวงจรหลอด ถ้าเป็นเพลตโหลด ก็จะต้องทำเรื่อง Muting ไม่ให้ไฟสูงลอดมา
ถ้าเป็นคาโถดฟอลโลวเวอร์ ก็พอได้ แต่ก็ยังต้องจัดการดีเลย์หน่วงเวลาก่อนขยายสัญญาณจริงอยู่ดี

แต่จุดนึงที่ผมไม่แน่ใจคือความเป็นไฮบริดจ์ มันจะให้สิ่งที่น้าอยากได้จริงหรือเปล่า อันนี้น่าคิดกว่าครับ [yes-raccoon]

• ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
Re: จะเป็นไปได้มั้ย ถ้า Camp Amp turbo จะกลายร่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 เมษายน 2013, 11:10:58 PM »
จริงๆมันเป็นเพราะความอยากรู้ อยากลองมากกว่าครับ 

แต่เรื่องจัดการไฟสูงมากวนเนี่ย น่าจะเป็นเรื่องใหญ่สำหรับผมเลยนะครับ (ไม่ค่อยจะมีความรู้ด้านนี้เลยครับ)

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 12:15:28 AM »
 ถ้ามีปรีหลอดอยู่ก็ลองเลยครับ พอได้แนวว่าชอบหรือไม่ ถ้าชอบก็ค่อยเดินต่อ แต่ก็คงต้องปรับวงจรให้เหมาะสม เพื่อป้องกันความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นได้ ก็ตามที่น้าแว่นได้กล่าวไว้แล้ว อาจจะเป็น plate load single stage เพื่อให้สัญญาณกลับเฟส 180 องศาเมื่อออกไป amp ก็จะวนมาครบรอบพอดีไม่ต้องกลับเฟสที่แอมป์ครับ ผมเองกำลังทำเล่นในปรีอยู่เหมือนกันสำหรับไปต่อกับแอมป์ที่อื่นที่ไม่กลับเฟส ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 12:50:40 AM »
ตอนนี้ผมยังไม่ได้เริ่มทำโครงงานหลอดเลยครับ เพราะยังไม่ได้ศึกษษอย่างจริงซักกะที กลัวมัน ตู๊ม....

ที่เคยฟังงานหลอดมาก็จาก " แอมป์ Indeed + ชุด BUFFER " (ตอนนี้ขายไปละ) แล้วก็อีกครั้งได้ไปฟังที่ร้าน first ที่บ้านหม้อ พี่เจ้าของร้านเค้าก็ใจดี เปิดเพลงนู้นเพลงนี้ให้ฟังไปเรื่อย ก็เลยยืนฟังเป็น ชม.ๆเลย เอาซะลอยกันทีเดียวเชียว   [wave-dance-raccoon] นี่ละครับ แรงบันดาลใจของผม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 12:54:59 AM »
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด คงไม่หลุดปีนี้คงได้เห็นกันกันครับผมมีบรรจุอยู่ใน list ด้วย Hybrid ~ 100 วัตต์ ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 01:20:11 AM »
 [thanks-raccoon] [calp-raccoon] งั้นผมเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ก่อนดีกว่า รอจัดหนักงานน้าเล็กทีเดียว

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 04:13:26 AM »
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด คงไม่หลุดปีนี้คงได้เห็นกันกันครับผมมีบรรจุอยู่ใน list ด้วย Hybrid ~ 100 วัตต์ ครับ
น่าติดตามอีกแล้ว [roll-eyes]