ผู้เขียน หัวข้อ: HW. The killer (Image) line preamp  (อ่าน 220167 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: HW. The killer (Image) line preamp
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 06:21:12 PM »
มือใหม่พาเหรดกันเป็นแถว มือเก่าไปไหนหมด แก้ปัญหากันได้หรือยังครับ แจ่มมากครับน้า SW067362  [clap hand2] [g-o-o-d]

[chick-dance2]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
Re: HW. The killer (Image) line preamp
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 07:42:22 PM »
มารายงานผลการฟัง หลังจากเปิดมาประมาณ 4 ชั่วโมงวัดไฟยังเท่าเดิมไม่เปลี่ยนแปลงน้ำเสียงเริ่มนิ่มจากตอนแรกจะค่อนข้างสด  สิ่งที่แตกต่างจากปรีมิวตัวที่ใช้ฟังประจำแล้วดีกว่าอย่างชัดเจนคือเรื่องของบรรยากาศและปลายเสียงแหลม ผมฟังเพลง Ark ในแผ่น Test CD เสียงของนักร้องมีมิติตื้นลึกให้รับรู้ได้ ซึ่งได้ยินจากปรีมิวไม่ชัดเท่า The Killer ต้องขอบคุณน้าเล็กและทีมงานที่ช่วยกันทำปรีดีๆในงบประมาณที่แสนถูก น้าๆท่านใดที่ยังไม่ประกอบรีบเลยครับจะได้ยินเสียงสวรรค์ในบ้านครับ
     สำหรับการประกอบที่ผมมือใหม่กลัวคือเรื่องฮัม ละจี่ผมเลยระวังมากเรื่องบัดกรีเมื่อบัดกรีเสร็จก่อนตัดขาอุปกรณ์ผมจะใช้มิเตอร์วัดปลายขาที่บัดกรีแล้วกับ PCB ทุกครั้งให้มั่นใจว่าติดแน่นถึงกันและการลงกราวด์ทำตามที่น้าเล็กและน้ารุ่งแนะนำครับ

ออฟไลน์ pk2514

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 09:39:43 PM »
มือใหม่หัดทำขอส่งงานครับ....ขาดหม้อ...ขาดซีเนอร์...ขาดแท่น...ขาดฝีมือ..
ฝากน้าเล็กจัดให้หน่อยคร้าบ.... [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 10:02:56 PM »
มือใหม่หัดทำขอส่งงานครับ....ขาดหม้อ...ขาดซีเนอร์...ขาดแท่น...ขาดฝีมือ..
ฝากน้าเล็กจัดให้หน่อยคร้าบ.... [huge-thumbs-up]
ขาดอะไรบ้าง pm สรุปมาให้ได้เลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Reangchai

• รักที่จะ DIY
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 11:14:29 AM »
    มาอีกอาการอีกแล้วครับ ปรี The Killer ของผมตอนนี้หลังจากแก้ไขจนเสียงฮัมเงียบไปแล้ว ปรากฎว่ามีอาการใหม่เกิดขึ้นมาครับ คือเมื่อเปิดเครื่องไปได้ซัก 5 นาที จะมีอาการไฟ DC ที่บอร์ด 0-270 V ตกลงเหลือ 260-265 V หลอด LED D1,D2 แสงวูบลงเหมือนไม่ติดพร้อมกับมีเสียงฮัมดังขึ้นมาทั้งสองข้างได้ยินชัด อาการนี้จะเกิดเป็นช่วงๆตลอดครับทุกประมาณ 30 วินาที แต่เมื่อผมถอดสายไฟสูง 270 V ออก ข้างใดข้างหนึ่งออกเสียงฮัมจะไม่มีเงียบเป็นปกติ โวล์ทเตจก็จะขึ้นกลับไปประมาณ 269.7-271 V ครับ ประมาณว่า บอร์ด Power 270 V ไม่สามารถรับโหลดได้นะครับ อินพุทของบอร์ดนี้ไฟ AC เข้าประมาณ 225-228 V ครับ และเมื่อเกิดอาการแสง LED วูบลง AC โวลท์เตจก็จะตกลงไปด้วยลงเหลือประมาณ 214-217 หากเป็นอาการแบบนี้ผมควรจะตรวจสอบหรือเปลี่ยนที่อุปกรณ์ตัวใดของบอร์ด Power 270 V ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 11:43:32 AM »
     อาการที่พี่ว่ามาผมว่าคงต้องตรวจสอบไฟบ้านพี่นั่นแหละครับว่ามันมาปกติหรือเปล่า  ถ้าเป็นความบกพร่องของตัวอุปกรณ์น่าจะเป็นตลอดเวลาไม่ใช่เป็นบางครั้งน่ะครับ อีกอย่างช่วงนี้อากาศเย็นหลายบ้านเปิดเครื่องทำน้ำอุ่น และถ้าระบบกราวด์ในบ้านไม่ดีพอ มันจะกวนทันทีครับ แม้แต่ข้างบ้านเปิดก็เข้าเหมือนกันครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #516 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 12:47:51 PM »
วันนี้ได้มาอีกหน่อยครับ...ค่อยๆทำไปกว่าจะเสร็คงหลังปีใหม่เลย [fb-smiling]

« ตอบกลับ #517 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 12:56:02 PM »
เอาใหม่ม่เห็นมีรูปเลย... [Tongue-11]

ออฟไลน์ Reangchai

• รักที่จะ DIY
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 02:09:41 PM »
     อาการที่พี่ว่ามาผมว่าคงต้องตรวจสอบไฟบ้านพี่นั่นแหละครับว่ามันมาปกติหรือเปล่า  ถ้าเป็นความบกพร่องของตัวอุปกรณ์น่าจะเป็นตลอดเวลาไม่ใช่เป็นบางครั้งน่ะครับ อีกอย่างช่วงนี้อากาศเย็นหลายบ้านเปิดเครื่องทำน้ำอุ่น และถ้าระบบกราวด์ในบ้านไม่ดีพอ มันจะกวนทันทีครับ แม้แต่ข้างบ้านเปิดก็เข้าเหมือนกันครับ 

คุณเล็กครับ
              ระบบไฟที่บ้านมีระบบกราวด์ โว้ลท์เตจ 224-227 V ครับ และผมใช้ Stabilitzer  1 KVA คุมกระแสไฟอยู่ในช่วง 220-222 V อยู่ครับ อีกทั้งวัดไฟสำหรับจุดไส้หลอดก็นิ่งอยู่ที่ 2.4 V และ 6.3 ครับ

« ตอบกลับ #519 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 02:42:51 PM »
    มาอีกอาการอีกแล้วครับ ปรี The Killer ของผมตอนนี้หลังจากแก้ไขจนเสียงฮัมเงียบไปแล้ว ปรากฎว่ามีอาการใหม่เกิดขึ้นมาครับ คือเมื่อเปิดเครื่องไปได้ซัก 5 นาที จะมีอาการไฟ DC ที่บอร์ด 0-270 V ตกลงเหลือ 260-265 V หลอด LED D1,D2 แสงวูบลงเหมือนไม่ติดพร้อมกับมีเสียงฮัมดังขึ้นมาทั้งสองข้างได้ยินชัด อาการนี้จะเกิดเป็นช่วงๆตลอดครับทุกประมาณ 30 วินาที แต่เมื่อผมถอดสายไฟสูง 270 V ออก ข้างใดข้างหนึ่งออกเสียงฮัมจะไม่มีเงียบเป็นปกติ โวล์ทเตจก็จะขึ้นกลับไปประมาณ 269.7-271 V ครับ ประมาณว่า บอร์ด Power 270 V ไม่สามารถรับโหลดได้นะครับ อินพุทของบอร์ดนี้ไฟ AC เข้าประมาณ 225-228 V ครับ และเมื่อเกิดอาการแสง LED วูบลง AC โวลท์เตจก็จะตกลงไปด้วยลงเหลือประมาณ 214-217 หากเป็นอาการแบบนี้ผมควรจะตรวจสอบหรือเปลี่ยนที่อุปกรณ์ตัวใดของบอร์ด Power 270 V ครับ

ขอบคุณครับ
  ผมดูจากตัวเลขที่พี่ลงไว้ ชุด regulate ปกติจะไม่สวิงแบบนี้ครับคือถ้าไม่ไหวก็จะล่วงไปเลย แต่จะไม่สวิงเป็นบางครั้งคราวแบบที่พี่แจ้ง แล้วใช่ว่ามีเครื่องควบคุมแรงดันแล้วไฟจะไม่ตกนะครับไฟหลวงตกไฟที่จ่ายก็ตกด้วย อย่างที่บ้านศรีราชาถ้าใช้ไฟตกในบ้านก็ตกหมดครับขนาดผมใช้เครื่องควบคุมแรงดันแบบแยกตัวต่อตัวเลยครับ แถมมี Isolate ก่อนเข้าเครื่องควบคุมแรงดันด้วย  อีกอย่างที่เป็นไปได้ก็คือตัวหม้อครับ เอางี้ครับพี่ลองเปลี่ยน Rk 680 ohmเพื่อลดไบอัส ไปเป็น 750 - 820 แล้วแต่มีค่าไหนก็ได้ลองดูครับ   ผมยังคิดว่าถ้าตัวอุปกรณ์มีปัญหามันต้องไม่ทำงานครับ แต่นี่เป็นๆหยุดๆแสดงว่าวงจรทำงานไม่สมบูรณ์ ถ้ายังเป็นอีกพี่ลองย้ำบัดกรีใหม่ทั้งหมดครับ อาจจะมีตัวใดตัวหนึ่งบัดกรีไม่ดีพอครับ 

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2014, 12:24:26 PM »
มาส่งงานต่อครับ ตอนนี้เดินสายและใส่หลอดทดลองจ่ายไฟเรียบร้อยครับ [Tongue-11]

ผลวัดไฟตามวงจรได้ไม่เท่าวงจรครับ และมีผลต่างระหว่างด้าน L , R ต่างกันพอสมควร  [frightened-11]
ไม่รู้จะมีผลอย่างไรบ้างตอนนี้ยังไม่ได้ลองเสียง เอามาส่งงานก่อนครับ [chick-comb]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:51:26 PM โดย LAK Klongklue »

« ตอบกลับ #521 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2014, 01:36:47 PM »
  เท่าที่ลองฟังดู Vk ที่แตกต่างกัน 3-4 Vdc ฟังไม่ออกหรอกครับพี่ ลองฟังดูครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 09:34:40 AM »
เมื่อวานครับ เมื่อวาน หลังจากฟังเสียงอยู่หนึ่งวันเต็มๆแบบว่าจากที่ แก้ปัญหาได้แล้ว เลยกะจะปิดฝากล่องครับ จัดสายอีกนิดหน่อย ปิดฝาเสร็จ ต่อสายเปิดฟังเหมือนเดิม เปิดเพาร์เวอ ปั้ป เสียงอื่อ ออกข้างขวาดังเลยครับ โอ้....รัยว้า..ปิดฝาแค่นี้ดังขนาดนี้เลยเรอ งานเข้าอีกแล้วครับ เปิดฝาออก ลองใหม่ยังดังอีก เอาละซิ  นั้งไล่สายใหม่ เช็คไฟจากบอร์ดซับพรายปกติ วัดตามวงจร ข้างขวามันสูงนิ วัดตรง 680 โอมร์ ข้างขวามันต่ำ เอ้...เมื่อวานมันสูงกว่าข้างซ้ายน้ีหว่า [chick-confuse]  ลองสลับสาย เอาพุช เสียง อื่อออกข้างขวาเหมือนเดิม ปิดเครื่องนั้งนึกดูว่าเราทำไรมั้ง  เอ้..ก่อนปิดฝาจับหลอดหัวจุกข้างหน้าดันสายลงนิดนึง เลยบัคกรีสายออกมาดู ปรากฏว่าสายขาดตรงโคนเลยครับ มิน่าเสียงมันดังอื่อเหมือนยังไม่เปิดไฟสูง เปลื่ยนหลอดใหม่ลง โชคดีที่มีเก็บอยู๋ (ขอบคุณ น้าเล็กครับ)เปลื่ยนเสร็จ เช็คไฟวัดไฟตามวงจรใกล้เคียงเมื่อวาน วัดตรง 680 โอมร์ ข้างขวามาเหมือนเดินสูงกว่าข้างซ้ายนิดหน่อย เอาละ ต่อสายเปิดเครื่อง 10นาที เปิดเพาเวอร์ลุ้นครับ เงียบ...เปิด ซีดี ปรับวอลลุ่ม ดังปกติ....ไม่จี่ ไม่อื่อ ห้าย...เจ็บหัวอยู่วันนึงหล่าว  [angry-11]
  แค่อยากบอกเพื่อนให้ระวัง ตรวจเช็คสายตรวหลอดหัวจุก2หลอดหน้าด้วยความระวังครับ สายบนหัวมันเล็กเวลาเราจับมันบิดหรือม้วนอาจจะขาดได้ ของผมใส่ท่อหดหุ้มใว้มองไม่เห็น  นั้งไล่อยู่วันนึงหล่าว  เดียวจะปิดฝาแล้วครับ ไม่รู้จะมีอะไรให้แก้อีก [yellow-lol] [yellow-lol] ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 11:20:58 AM »
ครับดีใจด้วยที่แก้ปัญหาได้สำเร็จ ของน้าๆท่านอื่นเอาเป็นกรณีตัวอย่างได้ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 01:26:19 PM »
ของผมเร็กกูเลทไฟสูงเป็นอะไรไม่รู้ครับ.....

ตอนแรกจ่ายไฟเข้า 230V วัดได้ปกติ
ไฟออกวัดได้ 290V  ปรับต่ำสุดได้เท่านี้ครับ แต่ปรับเพิ่มขึ้นได้  LED ทั้ง 3 ดวงติดปกติ

เปิดทิ้งไว้....กลับมาดูอีกที LED ติดเหลือดวงสุดท้ายดวงเดียว แต่ปรับไฟไม่ได้แล้ว.....ไฟค้างที่ 290V เช่นเดิม

แก้ไขจุดไหนดีครับ   [what11]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 01:30:01 PM »
ของผมเร็กกูเลทไฟสูงเป็นอะไรไม่รู้ครับ.....

ตอนแรกจ่ายไฟเข้า 230V วัดได้ปกติ
ไฟออกวัดได้ 290V  ปรับต่ำสุดได้เท่านี้ครับ แต่ปรับเพิ่มขึ้นได้  LED ทั้ง 3 ดวงติดปกติ

เปิดทิ้งไว้....กลับมาดูอีกที LED ติดเหลือดวงสุดท้ายดวงเดียว แต่ปรับไฟไม่ได้แล้ว.....ไฟค้างที่ 290V เช่นเดิม

น่าจะอาการณ์เดียวกับผมตอนนี้ครับน้า ซีเนอร์ไดโอด 2 ตัวน่าจะไปแล้วครับ
ผมเพลอตอนวัดไฟไปโดนเห็นแต่ประกายไฟ และก็เป็นอย่างน้าเลยถอดออกมาวัด แต่ยังไม่ได้ซื้อมาเปลี่ยนเหมือนกันครับ [fb-smiling]

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #526 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 01:54:37 PM »

น่าจะอาการณ์เดียวกับผมตอนนี้ครับน้า ซีเนอร์ไดโอด 2 ตัวน่าจะไปแล้วครับ
ผมเพลอตอนวัดไฟไปโดนเห็นแต่ประกายไฟ และก็เป็นอย่างน้าเลยถอดออกมาวัด แต่ยังไม่ได้ซื้อมาเปลี่ยนเหมือนกันครับ [fb-smiling]

นอกจาก Zener Diode แล้ว ตัวอื่นจะพังมั้ยครับ ก่อนเข้าบ้านจะได้ซื้อเผื่อไว้เลย พรุ่งนี้ร้านปิดครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 02:05:20 PM »
ไม่แน่ใจครับน้า เท่าที่วัดดูพวก R ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ผมวัดพวก IC ที่มีสามขาไม่เป็นครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #528 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 02:30:37 PM »
 ปกติอุปกรณ์พวกนี้จะไม่เสียง่ายๆครับ ถ้าไม่ช็อต คงตอบแบบฟันธงยากครับ นอกจากจะวัดตามจุดต่างๆในวงจรถ้าไฟมันหายไปตรงไหนก็เป็นตัวนั้นแหละครับที่เสีย  ลองดูครับใจเย็นๆ ไม่มีอะไรยากเกินกว่าที่ผ่านๆมา เพียงแต่ต้องทำกันอย่างละเอียดนิดนึงครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #529 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2014, 08:58:04 PM »
ทำเสร็จและทดลองฟังเสียงตั้งแต่เมื่อวาน แต่ช่วงนี้แขกเยอะเลยไม่ได้เข้ามารายงานผล ขอส่งงานคาบสุดท้ายครับ [smiling-tongue]

ทดลองต่อเข้าระบบแล้วครับงานนี้ลุ้นด้วยใจระทึกเพราะเห็นเพื่อนๆที่มาส่งงานพบปัญหากันพอสมควร งานนี้ทดสอบร่วมกับแอมป์มิวครับ
ปรากฏว่าของผมผ่านไปได้ด้วยดีครับ ผลออกมาเงียบสนิทไม่ได้ยินเสียงฮัมใดๆนับว่าผมโชคดีอีกแล้ว แต่ถ้าเอาหูชนิดแนบติดกับลำโพงเลย
ก็ได้ยินเสียงฮัมเบาๆบ้างเหมือนกันแต่เบามากครับก็ถือว่าผ่านครับงานนี้ แต่เนื่องจากผมฟังเมื่อวานตอนในช่วง 5 โมงเย็นในช่วงท้ายของการฟังตอนสัก 2 ทุ่ม
ผมลุกไปเพื่อนำแผ่นออกจากเครื่อง CD ปรากกฏว่าได้ยินเสียงดังฮึมทั้ง 2 ข้าง และสังเกตุดูมีบ้างช่วงไฟ LED ดวงกลาง ของฝั่งไฟสูงกระพริบเป็นบางช่วง
เอาละซิงานเข้าแล้วมั้งเรารีบคว้ามิเตอร์มาวัดไฟสูงปรากฏตกลงมาที่ 261 V และขึ้นลง 261-264-266 ซึ่งก่อนหน้านั้นผมปรับไว้ที่ 269V
ไปลองวัดไฟบ้านดูปรากฏว่าตกลงมาที่ 214 V วันนี้ก็เลยทดสอบอีกครั้งช่วงกลางวันไฟบ้านปกติไม่ตกอยู่ที่ 225 V ผมปรับไฟสูงปรีแอมป์ไว้ที่ 270 V
ทดลองอีกครั้ง ปรากฏว่าเงียบสนิทไม่มีอาการดังว่าอีกแล้วครับฟังผ่านมา 3-4 ชม. ปกติครับ ผมว่าปรีแอมป์ตัวนี้ค่อนข้างไวต่อสิ่งแวดล้อม ถ้าไฟเข้า
และไฟออกไม่ได้ตามเกณฑ์ของผู้ออกแบบกำหนดมาก็อาจจะมีอาการอย่างว่าล่ะครับ
      คราวนี้ก็มาว่ากันถึงเรื่องเสียงของปรีแอมป์ตัวนี้ครับ ก่อนอื่นก็ต้องชื่นชมทีมงานที่ออกแบบ PCB และวงจรได้ดี ถึงแม้ปรีแอมป์ตัวนี้จะมีความไวต่อสิ่งรอบข้าง
แต่การใช้งานก็ไม่มีปัญและมีเสียงรบกวนใดต่อการปิดเปิดเครื่อง รวมทั้งปิดเปิดไฟแสงสว่างก็ไม่มีเสียงรบกวนใดๆเร็ดรอดออกมาให้ได้ยินเลยเยี่ยมจริงๆครับ
สำหรับเสียงผมต้องขอออกตัวก่อนครับช่วงหลังๆมานี่ผมรู้สึกว่าหูผมจะเพี้ยนๆไปบ้างพอสมควรครับ เนื่องจากฟังมาหลายตัวและฟังในระยะสั้นๆ และที่สำคัญ
ช่วงหลังนี่ทำมากกว่าฟังซะเป็นส่วนใหญ่ เอาเป็นว่ามาคุยกันสนุกๆอย่าถือเป็นจริงเป็นจัง และก็เป็นความเห็นส่วนตัวผลออกมาอาจจะไม่เหมือนใครเลยก็ได้ครับ
งานนี้เสียดายลำโพงที่คุ้นเคยและใช้ทดลองฟังประจำซึ่งเป็นลำโพง 12 นิ้ว 3 ทาง ซึ่งมีความถี่ค่อนข้างครบถ้วนไม่อยู่โดนลูกชายยึดไปซะแล้ว งานนี้ก็เลยใช้
ลำโพงเล็กวางหิ้ง 2 ทางมาร่วมใช้ในงานนี้ครับ
      ***ครับมาว่าถึงเรื่องเสียงของปรีแอมป์ตัวนี้จากการใช้เวลาฟังมาสัก 3- 4 ช.ม.ผ่านมา ปรีแอมป์ตัวนี้เสียงดีสมคำรํ่าลือละครับ ถึงแม้จะยังใหม่และยังไม่พ้น ช.ม.ก็ตามแต่ก็ฉายแววเสียงดีมาแต่แรกเกิดเลยทีเดียว นี่ก็นับว่าเป็นปรีตัวที่ 2 สำหรับค่ายนี้ที่ผมผัสมา ตัวแรกเป็นปรีSS เป็นปรีแอมป์ที่ให้เสียงเป็นอนาลอค
มีพลังหนีจากความเป็นดิจิตอลได้อย่างสมบรูณ์แบบ ตอนนี้ผมยกให้เป็น 1 ทางฝั่ง SS นั่นก็คือปรีแอมป์มิว ครับ ซึ่งหาตัวมาเทียบคงยากในขณะนี้
 ถ้าจะเทียบก็คงต้องเป็นเครื่องค่อนข้างมีระดับราคาหลายพอควรล่ะครับ แล้วเจ้าThe killer line preamp ล่ะ นี่ก็อีกหนึ่งไม่ทำให้ผิดหวังครับ
นับเป็นปรีแอมป์หลอดที่คุ้มค่าอีกตัวหนึ่งเลยที่เดียว มีปรีแอมป์หลอดบางตัวที่ผมฟังมายังให้เสียงที่ไม่ทิ้งห่างจากเครื่อง SS มากนัก แต่สำหรับตัวนี้ผมขอยกเว้นครับ
แรกสัมผัสเสียงของปรีตัวนี้ก็ทำให้อึ้งไปชั่วขณะ ในใจผมก็คิดไปว่านี่เรากำลังทดสอบฟังเพลงโดยใช้เครื่อง CD อยู่น๊ะ
แต่ทำไมเสียงเหมือนผมฟังจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงล่ะนี่ความรู้สึกแรกฟังมันบ่งบอกผมอย่างนั้นจริงๆครับ ประกอบกับเสียงเขามีช่างมีความเหมาะความพอดี
ไม่น่าเชื่อว่าเห็นตัวเขาหลอดเล็กๆแบบนี้แต่เสียงเขาไม่ได้เล็กตาม กลับให้เสียงที่มีสเกลใหญ่พอเหมาะควรไม่อวบใหญ่มากเกินจริงผิดธรรมชาติอย่างปรีแอมป์บางตัว
เนื้อเสียงเสียงโดยรวมมีความอิ่มฉํ่ากังวาลหวานใสผสมผสานได้สวยงาม โทนบาลานซ์ก็กลมกลืนกันตลอดย่าน เสียงแหลมมีความละเอียดใสพริ้วพอตัวไม่ห้วนสั้น
สำหรับเบสปรีแอมป์ตัวนี้มีให้ได้อย่างเหลือเฟือ เบสเป็นตัวเป็นตนดีมากครับ ตัวโน๊ตสะอาดเก็บรายละเอียดได้ดีทิ้งตัวและลงได้ลึก ถึงแม้ผมจะใช้ลำโพงเล็ก
แต่ก็สำผัสพลังเสียงได้อย่างไม่ขาดตอนครับ เอาละครับยิ่งบรรยายก็ยิ่งไปเรื่อยเดี๋ยวจะเป็นการโม้โอ้อวดไปซะเปล่าๆ
ขอสรุปเลยละกันครับ
       *** HW. The killer (Image) line preamp นับเป็นปรีแอมป์อีกตัวหนึ่งที่นับว่าคุ้มค่ากับการสร้างไว้ฟังประจำซิสเต็มและไว้อวดเพื่อนฝูงได้อย่างไม่อายใคร
ได้สบายมากครับ เส้นเสียงของปรีแอมป์ออกมาในทางใสอย่างพองามมีความอิ่มฉํ่าและหวานใส ไม่แห้งแล้ง สเกลเสียงใหญ่อย่างพอเหมาะไม่ลีบบาง โทนบาลานซ์ดี ทั้งทุ้มกลางแหลม ฐานเบสดีเป็นตัวตนทำได้ดีไม่คลาดแคลนมีนํ้าหนัก ตัวโน้ตสะอาด ลงได้ลึก จังหวะจะโคนดี ฟังเพลงร้องช้าๆก็ให้เสียงในลักษณะผ่อนปรน
แต่ยามเพลงมีจังหวะยามลุก ก็แสดงไดนามิค แรงปะทะได้อย่างเหลือเชื่อ ในด้านรายละเอียดเสียงก็แจกแจงออกมาได้ดี ไม่ว่าจะเป็นการสั่นของสายเบส
การเก็บรายละเอียดของการสั่นรัวของลิ้นปี่เครื่องเป่า ทั้ง ฮาโมนิค ของเสียงมีมาให้ครบถ้วน และยังมีอีกหลายสิ่งที่ไม่รู้จะบรรยายออกมาเป็นคำพูดอย่างไร
เอาเป็นว่าสุดคุ้มครับสำหรับปรีแอมป์ตัวนี้ ใครมีก็รีบสร้างรีบพิสูจน์ด้วยตัวท่านเองเป็นดีที่สุดครับ สำหรับผมแล้วนับเป็นปรีแอมป์ที่ประทับใจและคุ้มค่ามาก
ในงบประมาณที่จ่ายไป ถ้าจะไปหาเครื่องนอกที่ให้เสียงแบบนี้ก็คงต้องใช้งบประมาณที่สูงพอควรทีเดียวครับ
       ***ท้ายสุดเช่นเคยผมต้องขอบคุณ ท่านกุนซือแห่งสำนัก DAV คุณฉัตรชัย คุณ.เล็ก คุณ.รุ่ง และทีมงานทุกๆท่าน ที่ร่วมกันสร้างสรรคิดค้นผลิตผลงานดีดี
 ยอมเหน็ดเหนื่อย เสียสละ ออกมาให้เหล่าสมาชิกได้เล่นและมีเครื่องเสียงตามแบบฉบับไฮเอนด์ขนานแท้ในราคาประหยัด ได้มีไว้ใช้กัน
ไม่มีอะไรจะกล่าวอีกแล้วนอกจากคำว่า ขอบคุณ ขอบคุณ และก็ขอบคุณ มากครับ  [chick-clap] [chick-luck] [0002053E]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 07:57:10 PM โดย LAK Klongklue »

« ตอบกลับ #530 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2014, 09:16:01 PM »
ไม่แน่ใจครับน้า เท่าที่วัดดูพวก R ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ผมวัดพวก IC ที่มีสามขาไม่เป็นครับ [embarrassed]

ผมลองวัดแล้วครับ ZD 68V ไปเฝ้าพระอินทร์แล้วทั้ง 2 ตัว
 ส่วน เจ้า 3 ขา (TR) ทั้ง 2 ตัว ยังรอด
เหลือ FET คิดว่าคงไม่เสียเลยยังไม่ได้วัดครับ ......

ออฟไลน์ APICHART.SR

• ถูกใจกด Like+ 31
« ตอบกลับ #531 เมื่อ: 07 มกราคม 2015, 09:36:47 PM »
อุปกรณ์ครบวันเสาร์ ได้ยินเสียงแน่ๆๆๆ มั้ง [Tongue-11]

ออฟไลน์ yoot1

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #532 เมื่อ: 08 มกราคม 2015, 09:19:07 AM »
มาส่งการบ้านครับ คงไม่ต้องบรรยายอะไรมาก เพราะน้าๆที่ส่งการบ้านมาสรุปให้ฟังหมดแล้ว โดยเฉพาะน้า LAK Klongklue  บรรยายในเรื่องของน้ำเสียงของปรีตัวนี้ได้สมบูรณ์มาก
ในส่วนของผมตอนนี้ผมต่อ The killer ร่วมกับ มิวแอมป์อยู่ครับ เรื่องจี่ ฮัม มีอยู่นิดๆครับ ต้องเอาหูแนบกับลำโพงถึงจะได้ยิน แต่ก็นิดเดียวจริงๆ หลังจากนี้คงเก็บความเรียบร้อยของสายอีกนิดหน่อยก็คงเป็นอันเสร็จสมบูรณ์ ส่วนเรื่องการปรับแต่งก็เอาไปว่ากันหลังจากฟังไปสักพักก่อน
ที่ต้องขอบคุณมากๆเลยคือทีมงาน DAV ทุกท่านที่ได้สร้างสรรค์ผลงานดีๆให้กับสมาชิกในบ้านนี้ได้ทำกันครับ ขอบคุณมากครับ  [YL76]

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: 08 มกราคม 2015, 09:50:11 AM »
 ขั้วสัญญาณตามมาตรฐานสากลเค้าจะให้ขั้วแดงอยู่ล่างครับ คุณ ยุทธ  แต่เราจะใส่อย่างไรก็ตามสะดวก ผมบอกให้รู้ไว้เฉยๆครับ

ออฟไลน์ yoot1

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #534 เมื่อ: 08 มกราคม 2015, 10:06:23 AM »
ขั้วสัญญาณตามมาตรฐานสากลเค้าจะให้ขั้วแดงอยู่ล่างครับ คุณ ยุทธ  แต่เราจะใส่อย่างไรก็ตามสะดวก ผมบอกให้รู้ไว้เฉยๆครับ
เดียวผมแก้ไขให้เป็นมาตรฐานดีกว่าครับ ขอบคุณน้าเล็กครับ

ออฟไลน์ APICHART.SR

• ถูกใจกด Like+ 31
« ตอบกลับ #535 เมื่อ: 09 มกราคม 2015, 09:01:04 AM »
ใครเสร็จแล้วบ้างขอโชว์หน่อย  [embarrassed]

« ตอบกลับ #536 เมื่อ: 09 มกราคม 2015, 09:37:27 AM »
ยังปรับไฟสูงไม่ได้ครับ.....ผมใชั IRF830 แทน IRF 820 ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #537 เมื่อ: 09 มกราคม 2015, 11:20:00 AM »
ยังปรับไฟสูงไม่ได้ครับ.....ผมใชั IRF830 แทน IRF 820 ได้มั้ยครับ

ได้ครับ  [fb-smiling]

IRF820. 2.5A, 500V, 3.000 Ohm, N-Channel Power. MOSFET
IRF830. 4.5A, 500V, 1.500 Ohm, N-Channel Power. MOSFET

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #538 เมื่อ: 09 มกราคม 2015, 11:21:35 PM »
https://www.youtube.com/watch?v=ACCDZ7srG2I
 ทดลองลง ยูทูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2015, 11:49:54 PM โดย CreAteHoUse® »

« ตอบกลับ #539 เมื่อ: 09 มกราคม 2015, 11:50:17 PM »
   [huge-thumbs-up]