ผู้เขียน หัวข้อ: มาผ่า KT88PP ดูกันซักหน่อยครับ  (อ่าน 6405 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
มาผ่า KT88PP ดูกันซักหน่อยครับ
« เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 12:38:18 AM »
         พอดีมีเพื่อนยกปรี และ แอมป์ มาฝากเลี้ยง พร้อมกับส่งซีมาให้อีก 1 ถุงใหญ่ แล้วก็ไม่ได้บอกอะไรไว้เลย ปรีมีสายขาด จ่ายไฟเปิดสวิทช์ไฟไม่เข้าเครื่อง สวิทช์ power หน้าเครื่องไม่มี  ส่วนแอมป์ มีหลอด KT88 *4 , 6SN7 *2 , 6SL7*2  ไม่ได้บอกอะไรไว้เลย ก็พยายามที่จะดูชื่อแต่ก็ไม่วายสะกดผิด (ตาดีสุดยอดครับ) serch หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ เลยถามอากู๋ ปรากฏว่ามีรูปแอป์ัลักษณะคล้ายกัน รายละเอียดเหมือนกัน แต่ที่รูปดันเป็นหลอด 9 ขา เซ็งเป็ด  เลยไปหาตาม shop เมืองจีน (หายากโครตเพราะว่าเป็นรุ่นเก่า)  ก็ไปเจอตัวนึงแต่หลอด drive เป็นหลอดโค๊ก ผลิตในจีน มองเข้าไปในโครงสร้างพอเดาได้ว่า มันคือ 6SN7 คราวนี้ก็พอจะรู้ตำแหน่งการเสียบหลอดคร่าวๆแล้ว  เอาวะไม่ใช่ของเรา พังเป็นพังซิ [laugh-raccoon]

เสียบปั๊บเข้าไป เปิดสวิทช์ เฮ้ย....กลิ่นปลาหมึกย่าง รีบปิดเครื่อง กลับมาพลิกดูตั้งสติแล้วเปิดใหม่ เนื่องจากไมใช่เครื่องที่เราทำมันเสียวซิ  เกิดตูมตามมาได้หลบทัน ไม่รู้ว่าเจ้าของวางยาแกล้วไว้หรือเปล่าซิ  ออนสวิทช์แล้วก้มดูอีกครั้ง อืม...ก็ไม่มีอะไรผิดปกตินี่นา แล้วกลิ่นอะไร อืม....ตัวการอยู่ที่เจ้าเทปผ้าที่พันหลอดไว้ กาวมันไหม้คิดได้ไงเนี่ยเอาเทปผ้ามาพันหลอดซึ่งร้อนมาก ป่านนี้กาวคงติดแข็งไปแล้วมั้ง เปิดวอร์มเครื่องไว้สักครู่ ก่อนครับ เดี๋ยวค่อยฟังเพื่อเก็บข้อมูลก่อนที่จะไปควักไส้พุงออกมาดูกัน  [monster]

มีแอมป์รอขึ้นเขียงอยู่เพียบเลยใครอยากฝึกปรือวิทยายุทธกันบ้างหรือเปล่าครับ [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2012, 11:24:35 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: มาผ่าท้องรถถังดูกันซักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 12:47:29 AM »
แอมป์ตัวนี้เป็นแอมป์ KT88 PP กำลังระบุตามสเป็คประมาณ 60 วัตต์  น้ำเสียงโดยรวมไม่แย่เลยทีเดียวน่าดันมากครับ (ความจริงต้องทำอยู่แล้วหล่ะ  ปลอบใจตัวเอง) น่าจะไปได้อีกพอสมควรจากอุปกรณ์ที่จัดมาไว้ให้ เดี๋ยวถ้ามีจุดใดในวงจรน่าสนใจผมจะเอามาลงไว้ให้ (จะบอกทำไมเนี่ย เพราะไงก็ต้องลงอยู่แล้วนิ  [laugh-raccoon])  หากไม่มีอะไรน่าสนใจ ก็จะลงทุกขั้นตอนที่ทำไว้เป็นอนุสรณ์ให้ดูกันครับ  laughhahaha

เสน่ห์ของหลอดมันก็อยู่ตรงนี้แหละครับ แสงระเรื่อยามค่ำคืนส่งเสียงร้องเพลงขับกล่อมด้วยน้ำเสียง และ ลีลาอันอ่อนช้อย   ตอนนี้กำลังร้องเพลงโดย ป้า Jheena lodwick  vol. 2 fellings เป็นเพลงเก่าอัลบั้มโปรดของผมอีกอัลบั้มนึงครับ ใครยังเคยสัมผัสลีลาน้ำเสียงอันโหยหวลของป้าแกไปหามาฟังกันซะ แผ่นนี้บันทึกเสียงดีมากครับรายละเอียด คนร้องก็ขับขานออกมาได้ดีทำให้เคลิ้มลอยไปกับบทเพลงได้ไม่ยาก  วันนี้แค่นี้ก่อนครับ พรุ่งนี้ต้องลุยงานกันแต่เช้าเดี๋ยวบ่มีแฮง ค่อยควักชำแหละไส้กันวันละนิด  วันนี้ขอฟังเก็บรายละเอียดก่อน  คืนนี้หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับ [enjoy-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: มาผ่าท้องรถถังดูกันซักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 12:55:35 AM »
วันจันทร์เข้าไปครับ [roll]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 07:06:38 AM »
ผมเคยได้ฟังIntegrate KT 88 PP เสียงร้องเสียงแหลมมันเด่นดี เสียงไพเราะใช้ได้เลยครับ ฟังกับ Yamaha ns 1000 ns100 ถ้าจำรุ่นไม่ผิด เสียดายไม่มีตังค์ซื้อ  [c--c]  laughhahaha

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 08:25:51 AM »
...อยากให้ ควักไส้ ตัวขวาด้วย ใช่ปรีแอมป์ หรือเปล่าครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

Re: มาผ่า KT88PP ดูกันซักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 11:32:23 AM »
 ไหนๆจะผ่าแล้ว ก็ขอใช้เบรินท์อิน จุดไส้หลอดที่เก็บไว้สักหน่อย นานมากแล้วที่ไม่เคยหยิบหลอดกลุ่มนี้มาใช้เลยในช่วงสองปีหลัง โดยเฉพาะกับหลอด 6SN7/ECC33  เลยถือโอกาสนี้เช็คสภาพหลอดไปในตัว เพราะส่วนใหญ่ยังไม่เคยโดนไฟเลย   [yes-raccoon]

สงสัยงานนี้คงปรับไม่เยอะแล้วหล่ะครับ หลังจากเปลี่ยนหลอดน้ำเสียงนวลเนียนขึ้นมาทันตา หางเสียงทอดตัวไปสุดเสียงสุดลมกันเลย  ขอเทสไล่ไปเรื่อยๆก่อนรื้อ ไม่ได้ฟังมานานมาก รู้สึกคิดถึงหลอดเบอร์โปรดเบอร์นี้จับใจ เพราะเก็บมาตั้งแต่เริ่มเล่นจนปัจจุบันถ้าเจอก็อดไม่ค่อยจะได้ที่จะบิทมาเก็บ  อีกอย่างไม่ค่อยจะได้ฟังหลอดกลุ่มนี้โดยเฉพาะกับตัวกะทิๆ อย่างจริงจังในระยะขวบปีที่ผ่านมาครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
Re: มาผ่า KT88PP ดูกันซักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 11:43:41 AM »
เปิดตอนกลางคืนสวยดีครับ แต่สงสัยทำไมต้องพันเทปรอบหลอด   [confused-raccoon]
เคยมีคนแนะนำผมว่าถ้าอยากยืดอายุหลอดนีออนให้ใช้เทปพันรอบบริเวณไส้หลอด วัตถุประสงค์เค้าจะเหมือนกันหรือเปล่า  [unde_cided]

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 11:43:54 AM »
ขอมาปูเสื่อรอ ใส้ในมันด้วยคนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 12:35:49 PM »
ยิ่งขยับปรับเปลี่ยนหลอดน้ำเสียงก็ยิ่งขยับเปลี่ยนไปไกลเลยครับจนแทบไม่อยากทำแล้ว  ดุลเสียง tone balanced ดีมาก แต่อยากไรเสียก็คงต้องยกเครดิตให้กับวงจรเค้าที่ทำให้สอดรับกันได้อย่างต่อเนื่องกลมกลืนได้เป็นอย่างดี จนน่าโคลนเป็นอย่างยิ่งครับ  เดี๋ยวคืนนี้คงได้เปิดก้นมาดูกันครับ  ในรูปจับ KT120 มาฟังดู ก็เป็นดังที่เคยกล่าวไว้ครับ ดีขึ้นกว่า KT88 ที่ฟังอยู่ก่อนหน้า  [yes-raccoon]

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 12:59:41 PM »
ยิ่งขยับปรับเปลี่ยนหลอดน้ำเสียงก็ยิ่งขยับเปลี่ยนไปไกลเลยครับจนแทบไม่อยากทำแล้ว  ดุลเสียง tone balanced ดีมาก แต่อยากไรเสียก็คงต้องยกเครดิตให้กับวงจรเค้าที่ทำให้สอดรับกันได้อย่างต่อเนื่องกลมกลืนได้เป็นอย่างดี จนน่าโคลนเป็นอย่างยิ่งครับ  เดี๋ยวคืนนี้คงได้เปิดก้นมาดูกันครับ  ในรูปจับ KT120 มาฟังดู ก็เป็นดังที่เคยกล่าวไว้ครับ ดีขึ้นกว่า KT88 ที่ฟังอยู่ก่อนหน้า  [yes-raccoon]

พี่ create house การันตีขนาดนี้แล้ว สนับสุนให้โคลนเลยครับ  [yes-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 02:36:20 PM »
น่าโคลนๆ

[in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 05:09:30 PM »
เดี๋ยวขอเทสหลอดชุดสุดท้ายก่อนเปิดตูดดูเครื่องในกัน ครับคงเสร็จพอดีกับเวลาที่คาดไว้สักสองทุ่ม [smi_ley]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 07:09:01 PM »
  [unde_cided] ดูจากภาพแล้ว Middle Row-น่าจะแหล่มสุด ส่วนชุดซ้ายกะขวาเค้าเรียกว่ามีไว้ลองเครื่อง  [roll]

แซวเล่นนะครับ....เทพมากๆ ผมไม่มีซักกะหลอด [phok]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 09:18:23 AM »
เดี๋ยวขอเทสหลอดชุดสุดท้ายก่อนเปิดตูดดูเครื่องในกัน ครับคงเสร็จพอดีกับเวลาที่คาดไว้สักสองทุ่ม [smi_ley]

นั่งจิ้มราคาหลอดที่อยู่ในถาดโฟมเล่นๆ  [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 11:10:19 PM »
ถ่ายรูปไว้ตั้งแต่เมื่อคืนวาน แต่ไม่ว่างลงซักที ครับ เดี๋ยวคืนนี้ก็ต้องเร่งเข้าสายส่งลูกค้าให้เสร็จก่อนถึงจะทำอะไรเล่นต่อได้  เพราะพรุ่งนี้มีงานแท่นรออยู่พอสมควร  ดูรูปกันไปก่อนครับ เจ้าของมีแอบโมมาเล็กน้อยแล้ว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 01:45:13 AM »
ภาคจ่ายไฟ

ในส่วนของวงจร จาก input ใช้ 6sn7 เป็น phase splitter   6sl7 driver

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 04:43:32 AM »
Fixed Bias ด้วย หนูไม่โปรดเลย  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 09:24:05 AM »
Fixed Bias ด้วย หนูไม่โปรดเลย  [laugh-raccoon]

ทำไม๊ ไม่โปรดล่ะ
หนูละช๊อบชอบ... Fix Bias [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 09:31:25 AM »

ทำไม๊ ไม่โปรดล่ะ
หนูละช๊อบชอบ... Fix Bias [roll]

น้า อัล  ทำลายปริ๊น รอเลยครับ คริๆๆๆ  [roll]

ออฟไลน์ el36

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • ยอมรับ ในสิ่งที่เป็น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 09:49:21 AM »
ไฟเลี้ยงวงจรดูง่ายจัง เสียงไปทางไหนครับพี่ [roll-eyes]

ปล. ผมก็ชอบ Fix ครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 10:11:28 AM »
    ผมว่าเค้าจัดวงจร และ จูนมาได้ดีทีเดียวครับ เสียงโดยรวมกลมกลืนดี  แต่ก็ยังคงน้ำเสียงความเป็น PP อยู่พอสมควร  หน้าที่ผมงานนี้คือ แก้ตรงจุดนี้ แต่ก็ยังคงรักษาส่วนที่ดีไว้ เพียงเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ  เกลาเสียงกลางอีกหน่อย พอดีช่วงหลังๆฟังแต่ PP  และ มี commercial เก็บอยู่หลายเครื่อง พอเป็นต้นเสียงได้พอสมควร  และ นี่เป็นสาเหตุที่ผมไม่ทำเครื่อง PP เลย อีกอย่างความรู้ด้าน PP ผมยังละอ่อนอยู่มาก ทุกวันนี้ก็ยังนั่งหาอ่านอยู่เลย  เพราะไม่ค่อยจะสนใจตั้งแต่แรก  แค่พอที่จะรู้ว่าจะซนตรงไหนอย่างไรได้บ้างเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 10:26:41 AM »
เห็นแล้วน้ำลายไหล  อยากได้ KT88 มาเสริมกองทัพ EL34 se[thumbs-up-raccoon]

ฟังแอมป์หลอดฟังไปฟังมา ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบนึงครับ ชักติดใจ  laughhahaha

ออฟไลน์ el36

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • ยอมรับ ในสิ่งที่เป็น
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 10:39:09 AM »
ใช่เลยครับ สำหรับผมมันยากตรงที่ความต่อเนื่อง และกลมกลืนนี่แหล่ะ ไม่ทราบว่ามันติดอยู่ตรงไหน ขอบคุณครับพี่ [res]

ออฟไลน์ RA

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 10:41:05 AM »
กำลังเลือกวงจร PP อยู่เหมือนกันครับ มีหลอด CV4060(S11E12) 4 หลอดไม่รูว่าใช้วงจรแนวๆKT88 ได้ป่าว เนื่องด้วยเจ้าCV4060 G2 มันรับได้ไม่เกิน 300V  ตัวนี้ก็น่าลอกนะครับ