ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ใช่ราขี้นป่าวคับ  (อ่าน 5845 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
แบบนี้ใช่ราขี้นป่าวคับ
« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 11:36:02 AM »
 พอดีว่างๆเลยเอาเลนมาส่องๆเจอนี่เข้า เช็ดแล้วไม่ออกดูแล้ว มันอยู่ด้านในเลน ใช่ราป่าวคับแล้วทำไงกะมันดี  [c--c]

ด้านบนที่คล้ายๆตัว C อะครับ  [pig90126]

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: แบบนี้ใช่ราขี้นป่าวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 11:46:30 AM »
มองไม่เห็นอ่า  ขอมาโคร 1:1 มาดูหน่อยจิ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 12:12:53 PM »
มองไม่เห็นอ่า  ขอมาโคร 1:1 มาดูหน่อยจิ
กำ  [pig90129]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 12:36:27 PM »
ผมว่าเส้นใยจากผ้าฝ้ายครับ...มีหรือไม่มีประกันก็เข้าศูนย์เสียตังค์นิดหน่อย

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 01:11:49 PM »
ลองถอดเลนส์ออกมาแล้วส่องกะแสงดูคับ

มองจากในออกนอกนะน้า  ถ้าเป็นรา จะมองเห็นเป็นจุดเล็ก ๆ หรือเป็นคราบใย ๆ แบบนี้อ่า

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 01:21:50 PM »

ช่ายแว้ววเอาไฟฉายส่องมองย้อนแสงดู หรือส่องแสงแดดก็ได้  ถ้าไม่สบายใจก็ส่งศูนย์

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 01:28:30 PM »
ลองถอดเลนส์ออกมาแล้วส่องกะแสงดูคับ

มองจากในออกนอกนะน้า  ถ้าเป็นรา จะมองเห็นเป็นจุดเล็ก ๆ หรือเป็นคราบใย ๆ แบบนี้อ่า

แบบนี้ ราเป็นแน่แท้...

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 01:32:19 PM »

การเก็บรักษา กล้อง และ เลนส์  ควรศึกษาดูด้วยน๊า ไม่ควรเก็บในที่ อับ ชื้น เพราะเชื้อราเจริญเติบโตได้ดี ผมเองหมดปัญหาไปละขายเรียบเลย... สบายยๆกะกล้องคอมแพ็คดิจิตอลตัวเดียวพอละ ชีวิตง่ายกว่ากันเยอะเลย

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 02:16:18 PM »
ช่ายแล้วคับพี่

อุปกรณ์ พวกนี้ ควรเก็บที่ที่มีความชื้นประมาณ 40 แห้งไป จะทำให้พวกอุปกรณ์ที่เป็นยาง แห้งกรอบง่าย  มากเกิน 60 โอกาสเกิดราง่ายคับ

อุปกรณ์วัดความชื้น ร้านกล้องมีขาย ตัวละ ร้อยกว่าบาท ใส่เซลิกาเจล (ที่ศึกษาภัณฑ์ถูกสุด) ใว้ในกล่อง lock&lock  ใช้ปริมาณ เซลิกาเป็นตัวกำหนดความชื้นเอาคับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 05:59:52 PM »
เป็นเศษวัสดุหรือเส้นใย ไม่ใช่ราขึ้นหรอกครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 06:07:39 PM »
ครับ คือจริงๆมัน ก็ไม่ใช่จำพวก เชื้อรามีชีวิตจริงๆหรอกครับ

จริงๆมันคือกาวหรือสิ่ง ที่เชื่อม ประสานเลนส์ ที่เป็นชั้นๆเข้าด้วยกัน
 หากเสื่อมสภาพ เนื่องจากการเก็บรักษาที่ไม่ถูกวิธีจะเกิด เป็นรอยแยกดังรูปครับ ซึ่งมี ลักษณะเหมือนเชื้อราหรือ พวกฟองน้ำ เจริญเติบโต
เราก็เลยเรียกกัน ว่า ราขึ้นเลนส์ ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 09:48:21 AM »
 เดี๋ยวจะลองเอาไปเข้าปกศ.ครับยังไม่หมดประกันเลย  [c--c]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 10:50:07 AM »
จดๆ ถ้ามีเลนส์ตัวเดียว อย่าเพิ่งเข้าเลย เพราะมันเกิน7วันหละ มันคงไม่ได้ของใหม่ในทันทีหรอก...
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 11:15:56 AM »
จดๆ ถ้ามีเลนส์ตัวเดียว อย่าเพิ่งเข้าเลย เพราะมันเกิน7วันหละ มันคงไม่ได้ของใหม่ในทันทีหรอก...
ยังดีที่มีเลน 2 ตัวไม่งั้น หงุดหงิดตายเลย  [pig90124]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 11:25:19 AM »
เอมายืมมั่งจิ จะเอาไปจำนำหาเงินเที่ยวปีใหม่ 3-2-1-raccoon
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 06:22:28 PM »
ยังดีที่มีเลน 2 ตัวไม่งั้น หงุดหงิดตายเลย  [pig90124]

เดี๋ยวนี้ติดกล้องเสียแล้ว
 [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!