ผู้เขียน หัวข้อ: พุทธธรรมนำใจ  (อ่าน 17560 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
พุทธธรรมนำใจ
« เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 10:10:23 AM »

ความมีน้ำใจ

การอยู่ร่วมกันในสังคม จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมีน้ำใจไมตรีที่ดีต่อกัน จึงจะอยู่กันได้อย่างสันติสุขความมีน้ำใจเป็นเรื่องที่ทุกคนทำได้ โดยไม่ต้องใช้เงินทองมากมายเพียงแต่แสดงความเมตตากรุณาต่อเพื่อนมนุษย์ โดยการช่วยเหลือเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็เป็นการแสดงน้ำใจได้ เช่นการพาเด็กหรือผู้สูงอายุข้ามถนน หรือการสละที่นั่งบนรถโดยสารให้หญิงมีครรภ์ เป็นต้น ก็นับว่าเป็นการแสดงน้ำใจการแสดงความมีน้ำใจจึงไม่ใช่วัดกันด้วยเงิน บางคนมีเงินมากอาจแล้งน้ำใจก็ได้ บางคนเป็นเศรษฐีแต่ตระหนี่ถี่เหนี่ยว ไม่ยอมสละเงินโดยไม่รับผลประโยชน์ตอบแทน

ความมีน้ำใจนั้น ตรงกันข้ามกับความเห็นแก่ตัวมักจะคิดแต่ประโยชน์ส่วนตัวมาก่อน และความมีน้ำใจตรงกันข้ามกับความอิจฉาริษยา คนที่อิจฉาริษยาคนอื่นย่อมปรารถนาที่จะเห็นความวิบัติของผู้ที่ได้ดีกว่า แต่คนมีน้ำใจนั้นเมื่อเห็นคนอื่นดีกว่า จะมีมุทิตาจิต แสดงความยินดีด้วยอย่างจริงใจผู้มีน้ำใจนั้นเมื่อเห็นคนอื่นได้ดีกว่า จะมีมุทิตาจิตแสดงความยินดีด้วยความจริงใจ ผู้มีน้ำใจจะนึกถึงผู้อื่น และจะพยายามช่วยผู้อื่นที่ด้อยโอกาสกว่า ผู้มีน้ำใจจึงเป็นที่รักและต้องการของคนเราอาจฝึกฝนตนเองให้เป็นคนมีน้ำใจได้ ดังนี้

1.     จงเอาใจเขามาใส่ใจเรา คิดถึงหัวอกของคนอื่น และแสดงต่อผู้อื่นเหมือนที่เราต้องการให้คนอื่นแสดงต่อเรา จงทำดีต่อคนอื่นโดยไม่หวังผลตอบแทน ไม่ว่าความดีนั้นจะเป็นเพียงสิ่งเล็กน้อยหรือสิ่งยิ่งใหญ่ก็ตาม

2.     จงเป็นผู้ให้มากกว่าผู้รับ

3.     จงแสดงน้ำใจกับคนรอบข้าง เช่น เมื่อเวลาไปเที่ยวในที่ไกลหรือใกล้ก็ตามควรมีค่าของฝากมาถึงคนที่เรารู้จักและญาติมิตรของเรา อันเป็นการแสดงความมีน้ำใจต่อกัน ไม่จำเป็นจะต้องใช้เงินมากมาย

4.     จงเสียสละกำลังทรัพย์ สติปัญญา กำลังกาย และเวลาให้แก่ผู้เดือดร้อนที่ต้องการพึ่งพาอาศัยเราโดยเป็นการกระทำที่ไม่หวังผลตอบแทน

5.     จงมีนิสัยเอื้อเฟื้อ ช่วยเหลือเกื้อกูลต่อเพื่อนบ้าน เช่นไปร่วมงานพิธีต่าง ๆ เช่น งานแต่งงาน งานศพ หรืองานอื่น ๆ

6.     จงให้ความรักแก่คนอื่น ๆ และให้ความร่วมมือเมื่อเขาขอร้องหรือรู้ว่าเขากำลังลำบากต้องการความช่วยเหลือ

การฝึกฝนตนเองให้เป็นคนมีน้ำใจ นอกจากจะทำให้เราจิตใจที่ดีงามเบิกบานแจ่มใส ผิวพรรณผ่องใสใบหน้าอิ่มเอิบแล้ว ยังทำให้มิตรสหายมาก ใครก็อยากคบหาสมาคมด้วย เพราะความมีน้ำใจแสดงถึงความมีเมตตา กรุณา ต่อเพื่อนมนุษย์ และความเมตตานี้เองจะเป็นกำแพงป้องกันภัยให้เราได้ ลองนำไปปฏิบัติดูนะคะ แล้วชีวิตจะพบแต่ความสุขนิรันดร์

แหล่งที่มา : บทความสุขภาพจิต โรงพยาบาลพระศรีมหาโพธิ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2013, 09:29:59 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: ความในใจ ที่อยากจะระบาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 10:17:31 AM »
 [yes-raccoon] [in-love-raccoon] [res] [clap hand2]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 10:25:53 AM »
ชัดเจนครับ [heyheybaby_watch]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 10:28:20 AM »
องค์สัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงคิดวิธีที่ทำให้พวกเรามนุษย์ได้อยู่ร่วมกัน อย่างง่ายๆ ก็คือมั่นคงในศีลเพียง 5 ข้อ เท่านั้น
ก็จะทำให้ได้เกิดเป็น มนุษย์ โดยสมบรูณ์ แล้วครับ แล้วยิ่งปฏิบัติตนให้อยู่ใน ทาน ศิล ภาวนาบารมี ด้วยแล้ว การที่จะได้เกิดก็จะสมบรูณ์ ยิ่งขึ้น
สาธุ กับสิ่งที่ คุณเล็ก คิดและกระทำสิ่งที่ดีๆ ให้กับ พวกเราทุกๆคน  สาธุ ๆ ๆ ครับ [clap hand2] [res] [clap hand2] [res]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 10:37:31 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [res]

ออฟไลน์ el36

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • ยอมรับ ในสิ่งที่เป็น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 11:45:28 AM »
ด้วยความเคารพ [res]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 11:50:59 AM »
จิตใสไร้ทุกข์...ทำจิตให้สงบ ทำใจให้สบาย โดยพระอาจารย์ มตซุโอะ คเวสโก
พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า ชีวิตของตัวเองนั่นแหละน่ารักที่สุด เราต้องรู้จักรักตัวเอง มีเมตตาต่อตัวเอง
หมายความว่า ทำจิตใจให้สงบ สบายใจ มีความสุขใจ การทำให้จิตใจมีความสุขต้องรู้จักปล่อยวางความรู้สึกที่ไม่ดี
เครียด หรืออารมณ์ต่างๆ ที่ตกค้างอยู่ น้อยใจ เสียใจ กลัว โกรธ อารมณ์เหล่านี้ต้องปล่อยวาง วิธีปล่อยวางก็คือ กำหนดรู้ลมหายใจออก ลมหายใจเข้า
เมื่อเราพิจารณาด้วยปัญญาว่า ความไม่สบายใจนี้ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา เมื่อรู้ว่าอารมณ์ไม่สบายใจ หรืออุบายง่ายๆ
ก็ให้ปรับปรุงลมหายใจยาวๆ หายใจเข้าลึกๆ หายใจออกยาวๆ ติดต่อกัน ต่อเนื่องกัน เพียงเท่านี้ เมื่อเรามีความรู้สึกตัวชัดเจน
จิตตั้งมั่นอยู่กับลมหายใจเข้า ลมหายใจออก แล้วความไม่สบายใจก็จะตั้งอยู่ไม่ได้ [c--c]

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 11:56:50 AM »
แม้ไม่เคยพบคุณเล็กและอีกหลายๆท่าน.....ได้แค่เพียงอ่านกระทู้.....แล้วเห็นผลงานที่ออกมาของสมาชิก.....แจ้งชัดในใจครับ
ถ้าอะไรที่ทำให้กระทบใจจนต้องระบายออกมาบ้างผมว่าดีนะครับ.....ผมขอให้กำลังใจกับคุณเล็กและอีกหลายๆท่านแม้จะไร้รูปร่างก็ยินดีมอบให้ครับ
....ขอให้มีตวามสุขทุกท่านครับ..... [roll]... [fantazy-raccoon].... 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 12:00:02 PM »
 [res] ขอบครับที่แบ่งปัน บางครั้งก็หลงลืมไปบ้าง เอาแบบนี้มาให้อ่านก็ช่วยสังคมให้น่าอยู่  [pig90102]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 12:51:44 PM »
ขอบคุณคร๊าบบบ  [res]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 01:15:42 PM »
ฮาโหล..1 2 3 ...เทส...ชู่...เทส...ชู่...

ชีวิตไร้สาระขนาดใหน ยังไม่สายที่จะแก้ใข
แม้ชีวิตจะเหลือน้อยลงเพียงใด ก็ยังไม่สาย "เกินกว่าจะทำดี"?

" ติ๋ม เด็ก ใคร "
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 01:20:43 PM »
" ตื่นก่อนตาย "

คำบรรยายของ Dr. Richard Teo เศรษฐีเงินล้านและแพทย์ด้านความงามชื่อดังชาวสิงคโปร์อายุ 40 ปี ซึ่งพบว่าตัวเองป่วยเป็นมะเร็งปอดระยะสุดท้าย

ตอนผมยังเด็ก ผมเป็นตัวอย่างผลผลิตของสังคมในปัจจุบัน เป็นผลผลิตที่เรียกได้ว่าประสบความสำเร็จตามที่สังคมต้องการ
ตั้งแต่เด็กมาแล้ว ผมมาจากครอบครัวที่ต่ำกว่ามาตรฐาน, ผมถูกพร่ำสอนจากสื่อต่างๆ จากผู้คนรอบๆ ตัวว่าความสุขเป็นเรื่องของความสำเร็จ
และความสำเร็จที่ว่าก็เป็นเรื่องของความร่ำรวย ด้วยแนวคิดนี้ ผมจึงต้องต่อสู้ แข่งขัน อยู่เสมอตั้งแต่เป็นเด็ก...

เมื่อผมเริ่มสะสมเงินทอง ยิ่งผมมีมากเท่าไร ผมก็ยิ่งอยากมีมากขึ้นเท่านั้น ยิ่งต้องการอะไรมาก เราก็ยิ่งหมกมุ่นอยู่กันมัน ทั้งหมดที่ผมทำก็คือสะสม ๆ ๆ
เพื่อที่จะให้ไปถึงจุดสูงสุด เหมือนกับที่สังคมทำกับเรา เหมือนกับที่สังคมอยากให้เราเป็น เมื่อผมหมกมุ่นอยู่กับมันแล้ว อะไรอื่นก็ไม่มีความหมายสำหรับผมอีกต่อไป

นานมากแล้วที่เราหลงคิดไปว่าเราจะต้องเป็นฝ่ายรับ เราหลงลืมเสียสนิทว่าเราแทบจะไม่ได้ให้ใครเลยเว้นแต่ตัวเราเอง

วันสุดสัปดาห์ผมใช้ชีวิตยังไง? ผมสังกัดกลุ่มคนรักรถ supercar ผมชอบสะสมรถครับ ผมซื้อรถหรูๆ ขับไปถึงมาเลเซียโน่น เพื่อไปแข่งรถในสนามแข่ง
นั่นละครับชีวิตของผม เงินยังเหลืออีกเยอะ ทำอะไรอีก? ผมซื้อ Ferrari ครับ ตอนนั้น รุ่น 458 ยังนิยมมาก เปิดประทุนได้ด้วย (ชี้ใน slide)
นี่เพื่อนสมัยมัธยมของผมครับ เป็นนายธนาคาร คันของเขาสีแดง ผมก็เลยต้องเลือกสีเงิน

พอได้รถแล้วทำอะไรอีก? ถึงเวลาที่ต้องซื้อบ้านแล้ว ผมเที่ยวหาทำเลสร้างบ้าน และก็สร้างบ้าน ดูผมใช้ชีวิตสิครับ
ผมอยู่ท่ามกลางสังคมของคนร่ำรวยและมีชื่อเสียง คนนี้เป็น Miss universe ผมไปดื่มไปเที่ยวกับคนพวกนี้
นี่ก็เป็นหนึ่งในผู้ก่อตั้ง Facebook มหาเศรษฐีพันล้านเชียวนะครับ ร้านอาหารก็ต้องระดับ Michelin เท่านั้น

ตอนนั้นผมถึงจุดที่ได้ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตแล้ว ผมถึงจุดสูงสุดในวิชาชีพของผม นี่คือรูปผมเมื่อปีก่อน กำลังเล่น Gym อยู่
หล่อล่ำเลย ตอนนั้นผมคิดไปว่าทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ภายในการควบคุมของผมและผมถึงยอดเขาแล้ว

แต่...ผมผิดถนัดครับ ทุกอย่างไม่ได้อยู่ในการควบคุมของผม ปีที่แล้วเดือนมีนาคม ผมเริ่มรู้สึกเจ็บตรงกลางหลัง
ตอนนั้นคิดไปว่าอาจจะออกกำลังกายมากเกินไปb ผมจึงไปโรงพยาบาล พบเพื่อนผม ผมทำ MRI เพื่อดูว่าอาจจะมีหมอนรองกระดูกหลังเคลื่อนหรือเปล่า.

เย็นวันนั้น เพื่อนผมโทรมาบอกว่า ?กระดูกสันหลังของนายดูเหมือนจะมีเนื้องอกอะไรบางอย่างนะ? ผมตอบไปว่า ?ว่าไงนะ มันหมายความว่ายังไง??
อันที่จริงผมรู้ความหมายดี แต่ไม่ยอมรับความจริง ?พูดจริงหรือเปล่า? ตอนที่คุยนั้น ผมยังวิ่งอยู่ใน Gym อยู่เลยคุณรู้หรือเปล่า วันถัดมาผมทำ scan ต่างๆ เพิ่มเติม
รวมทั้ง PET scan ด้วย สุดท้ายก็สรุปว่าผมเป็นมะเร็งปอดระยะสุดท้าย ตอนนั้นผมคิดในใจว่า ?มันมาจากไหนกันวะ? มะเร็งลามไปสมอง ไปกระดูกสันหลัง ไปตับและต่อมหมวกไตเรียบร้อยแล้ว
พวกคุณลองคิดดู ผมคิดว่าผมควบคุมทุกอย่างในชีวิตได้ ผมถึงจุดสูงสุดในชีวิตแล้ว แต่ฉับพลันผมก็สูญเสียมันไปในทันที

เมื่อผมเผชิญหน้ากับความตาย ผมได้ลอกคราบตัวเองออกทั้งหมด เหลือไว้เพียงสิ่งที่สำคัญที่สุดเท่านั้น ที่น่าขำก็คือ
เมื่อเราเรียนรู้ว่าเราจะตายอย่างไร นั่นแหละเราถึงจะเรียนรู้ว่าเราจะมีชีวิตอย่างไร

อย่าให้สังคมบอกคุณว่าคุณจะใช้ชีวิตอย่างไร อย่างให้สื่อต่างๆ บอกคุณว่าคุณควรจะทำอะไร สิ่งเหล่านั้นเคยเกิดขึ้นกับผมมาแล้ว
ผมปล่อยให้ชีวิตผมจมไปกับความคิดที่ว่าสิ่งเหล่านี้จะนำความสุขมาให้ ผมหวังว่าคุณจะใคร่ครวญกับเรื่องนี้และตัดสินใจเลือกว่าจะใช้ชีวิตของคุณเองอย่างไร
ไม่ใช่เพราะคนอื่นบอกให้คุณทำ คุณต้องตัดสินใจว่าคุณจะให้เฉพาะแต่ตัวคุณเอง หรือจะสร้างความแตกต่างขึ้นในชีวิตของผู้อื่น
เพราะความสุขที่แท้จริงไม่ได้มาจากการให้อะไรกับตัวเอง ผมเคยคิดว่ามันเป็นเช่นนั้น แต่มันกลับไม่เป็นอย่างนั้นเลย

(Dr. Richard Teo ได้เสียชีวิตลงในวันที่ 18 ตุลาคม 2012 ขอให้ดวงวิญญาณของเขาจงไปสู่สุขคติ)

อ่านฉบับเต็มจาก http://goo.gl/yuT2P
ภาพจาก http://www.richardteo.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2012, 01:27:12 PM โดย jinn »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 01:33:25 PM »
"ยิ่งถ้าหากว่าคุณปฏิบัติธรรมอย่างลึกซึ้งจนกระทั่งไม่มีตัวกู มองตนโดยไม่มีตน โลกมันจะเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง
จิตใจก็จะแผ่กว้างไปจนกระทั่งมองเห็น ตระหนักถึงความเชื่อมโยงระหว่างเขากับสรรพสิ่งว่าเป็นสิ่งเดียวกัน
 ตรงนี้แหล่ะคือการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ ผู้ปฏิบัติธรรมก็จะพบว่า ตัวตนนั้นแตกสลาย จิตขยายออกไปอย่างไร้เขตแดน
จนทุกๆอย่างไม่ได้แยกจากตัวเองเลย อันนี้ คือการเปลี่ยนโลกอย่างแท้จริง เพราะเปลี่ยนแปลงจากลึกซึ้งจากภายใน"

พระไพศาล วิสาโล

<a href="http://www.youtube.com/v/m8A4W_61Atg?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/m8A4W_61Atg?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot;</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2012, 01:38:05 PM โดย jinn »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 02:05:07 PM »
สาธุ สาธุ สาธุ [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 12:26:17 PM »
 [gr_in]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 01:12:17 PM »
 [res] [res] [res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 01:22:02 PM »
[res] ขอบครับที่แบ่งปัน บางครั้งก็หลงลืมไปบ้าง เอาแบบนี้มาให้อ่านก็ช่วยสังคมให้น่าอยู่  [pig90102]
อยากได้รับน้ำใจ ครับ  [unde_cided] จะเอาอะไรดีนะ เดียวคิดก่อนถ้าไม่ให้แสดงว่า หลงลืมไปนะครับ เพราะฉนั้นต้องรีบมีน้ำใจครับ
ผมจะรอรับน้ำใจครับ  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 02:42:25 PM »
อยากได้รับน้ำใจ ครับ  [unde_cided] จะเอาอะไรดีนะ เดียวคิดก่อนถ้าไม่ให้แสดงว่า หลงลืมไปนะครับ เพราะฉนั้นต้องรีบมีน้ำใจครับ
ผมจะรอรับน้ำใจครับ  [laugh-raccoon]
[roll-eyes]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 01:00:32 AM »
เตือนสติได้ดีมากครับ  [gr_in]
และถ้าผมบอกว่า ผมเคยป่วยหนักถึงขั้นฉายแสง โคบอลต์ มาแล้ว
และไม่เคยทำงานเลยเป็นเวลาถึง 15 ปี (แต่เล่นดนตรีและฟังเพลงอยู่นะครับ)  laughhahaha
จนทุกวันนี้ก็ตระหนักได้ว่าทุกอย่างไม่ว่าสุขหรือทุกข์อยู่ที่ภายในจิตใจเราเอง
และถ้าไม่เบียดเบียนใคร ตั้งมั่นอยู่ในความซื่อสัตย์ สุจริต
คิดให้ดีให้รอบคอบในการประกอบอาชีพ รับผิดชอบต่อหน้าที่การงาน
ผมเชื่อว่าเราสามารถอยู่ได้โดยไม่ลำบากแน่นอนครับ   [roll]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 01:29:58 AM »
เตือนสติได้ดีมากครับ  [gr_in]
และถ้าผมบอกว่า ผมเคยป่วยหนักถึงขั้นฉายแสง โคบอลต์ มาแล้ว
และไม่เคยทำงานเลยเป็นเวลาถึง 15 ปี (แต่เล่นดนตรีและฟังเพลงอยู่นะครับ)  laughhahaha
จนทุกวันนี้ก็ตระหนักได้ว่าทุกอย่างไม่ว่าสุขหรือทุกข์อยู่ที่ภายในจิตใจเราเอง
และถ้าไม่เบียดเบียนใคร ตั้งมั่นอยู่ในความซื่อสัตย์ สุจริต
คิดให้ดีให้รอบคอบในการประกอบอาชีพ รับผิดชอบต่อหน้าที่การงาน
ผมเชื่อว่าเราสามารถอยู่ได้โดยไม่ลำบากแน่นอนครับ   [roll]

ให้ 1 like......

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 02:01:17 AM »
ขอบคุณ คุณ jinn มากครับ
คือถ้าช่วงหนึ่งของชีวิต มีเหตุให้เราต้องนิ่งคิด ในความเป็นตัวตนของเรา
แม้ว่าช่วงนั้นอาจจะเป็นช่วงที่เราทุกข์ ผมว่านั่นเป็นสิ่งที่ดี เป็นบททดสอบเรา  [pig80901]
แต่เราต้องใช้ช่วงเวลานั้นอย่างมีสติ มีเหตุ มีผล ถึงแม้ทุกอย่างในขณะนั้นจะสับสนไปทั้งหมด  [heyheypig447]
แต่ถ้าเราเคยเป็นผู้ให้มาก่อน แม้บางอย่างจะเป็นแค่เพียงเรื่องเล็กน้อยที่เราก็ลืมไปแล้ว
บางครั้งเราอาจจะกลับมาเป็นผู้รับแทนก็เป็นได้  [roll]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:22:35 AM »
 [clap hand2] [g-o-o-d] จขกท และทุกท่านยอดเยี่ยมครับ เห็นด้วยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 12:11:50 PM »

แนะนำให้อ่านครับ ใช้เวลาไม่กี่นาที คุณได้กำไรชีวิตมากมายเลย
อย่าลืมแชร์สิ่งดีๆเหล่านี้ให้แก่คนที่คุณรักนะครับ...ขอบคุณครับ (^_^)~
---------------------------------------
...ที่เมืองไทยปีที่แล้วมีข่าวเกรียวกราวมาก
คือมีดาราคนหนึ่งซึ่งมีชื่อดังมาก
เป็นคนดำเนินรายการคนค้นคน
ดร.อภิวัฒน์ วัฒนางกูร นะ
มาเรียนที่อเมริกา
เป็นคนเพอร์เฟคชั่นนิส
ทำงานทุกอย่างต้องดูดีที่สุดแม้กระทั้งล้างจาน
ล้างเสร็จแล้วแกต้องเอามาดมดู
ว่าสะอาดจริงมั้ย
กลับไปเมืองไทยก็ไปเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย
มีแฟนก็จีบดาวมหาวิทยาลัยเลย
ต้องให้ดีที่สุด
เวลาแกไปเสนองานอะไรต่าง ๆ
เขียนไว้สามแผน
แผนที่หนึ่งลูกค้าไม่ซื้อ
แกเสนอแผนที่สอง
แผนที่สองลูกค้าไม่ซื้อแกเสนอแผนที่สาม
ใครไปดีลงานกับแกติดทุกราย
แกมีบ้าน มีรถ มีลูก มีภรรยา
มีธุรกิจ
มีชื่อเสียงทุกอย่าง
แกมีทุกอย่าง
วันหนึ่งแกพักผ่อน
หลังจากที่ทำงานแบบไม่ได้พักเลย
ลูกเมียไปขอพบ
บอกไปเจอพ่อที่ออฟฟิต
วันหนึ่งแกไปพักที่ปากช่อง
ตื่นขึ้นมากลางวันล้มฟุ๊บลงไป
ภรรยาพาเข้าโรงบาล
ตรวจพบมะเร็ง
พอพบปุ๊บเป็นระยะสุดท้ายเลย
จริง ๆ เค้าก็เตือนตลอด
แต่พอไม่มีเวลาไปตรวจมันก็แก้ไม่ได้
แกไปนอนป่วยอยู่ที่โรงพยาบาล
แล้วก็สารภาพให้รายการคนค้นคน
บันทึกชีวิตแก
ก่อนจะเสียชีวิต
แกก็ไปนอนให้พ่อแม่เช็ดเนื้อเช็ดตัว
แกก็บอกว่าสังเวชตัวเองมากแทนที่ลูกจะได้ดูแลพ่อแม่
กลับมาเป็นว่าพ่อแม่ต้องมาดูแลลูก

ก่อนจะเสียชีวิตแกให้สัมภาษณ์หนังสือพิมพ์คมชัดลึกบอกว่า
พ่อผมเคยบอกว่า ...
เกิดเป็นคนต้องได้ปริญญาสองใบ

1...ปริญญาใบที่หนึ่ง ....
"ปริญญาวิชาชีพ"
เราจะต้องทำมาหากินเป็น
กินอิ่ม นอนอุ่น พูดง่าย ๆ
ล้วงไปในกระเป๋าแล้วมีเงินใช้
อยากจะนอนมีบ้านเป็นของตัวเอง
แค่นี้คือปริญญาวิชาชีพ

2...แต่"ปริญญาวิชาชีวิต" ..
ซึ่งเป็นปริญญาใบที่สองที่พ่อแกบอกไว้
แกบอกว่าผมสอบตกโดยสิ้นเชิง
ผมเป็นดอกเตอร์จากอเมริกาได้ปริญญาวิชาชีพ
แต่ปริญญาวิชาชีวิตสอบตก
เพราะอะไร
เพราะทำงานจนป่วยตาย

ก่อนที่จะเสียชีวิตแกได้สารภาพว่าผมได้เตรียมทุกอย่าง
บ้าน รถ
มอบมันให้กับลูกและภรรยา
แต่ในวันที่ผมมีทุกสิ่งทุกอย่าง
ผมกลับลืมมอบหนึ่งอย่างให้กับลูกและภรรยา
สิ่งนั้นคือสิ่งที่ผมลืมและทำให้ผมล้มเจ็บใหญ่ครั้งนี้
สิ่งที่ว่านี้คือผมลืมมอบตัวเองเป็นของขวัญให้กับลูกและเมีย
เพราะทำงานหนักจนกระทั่งป่วยตาย

...นี่คือปริญญาวิชาชีวิต ...
ธรรมะเราจะต้องมี
ถ้าเราไม่มีธรรมะ
เราจะกลายเป็นหุ่นยนต์เท่านั้นเอง
ที่ทำงานแทบล้มประดาตายแล้วสุขภาพไม่ดี
ดังนั้นเมื่อเราทุกคนทำงานแล้ว
อย่าลืมชั่วโมงสุขภาพของตัวเองในแต่ละวันนะ
แต่ละวันควรจะมี
ให้ดูแลตัวเอง ดูจิต
ดูใจตัวเอง
ว่าเราเอ๊ะมันทุกข์
มันทุกข์มากเกินไปรึเปล่า
แบกเรื่องโน้นเรื่องนี้
เกินไปหรือเปล่า
พยายามลดลงในแต่ละวัน ๆ
เพื่อที่ว่าอะไร
เพื่อที่ว่าเราจะได้ปริญญาสองใบในชีวิต
หนึ่งปริญญาวิชาชีพ
เราทำมาหากินจนประสบความสำเร็จร่ำรวยมั่งคั่ง
มีเงินมีทองใช้มีบ้านอยู่
แต่ต้องไม่ลืมปริญญาใบที่สอง
คือวิชาธรรมะ
สำหรับจะดูแลชีวิตให้ดำเนินอยู่ในทางสายกลาง
ไม่ทุกข์เกินไปไม่เดือนร้อนเกินไป
ทำอะไรให้พอดี
พอดีอยู่ดีมีสุข
อยากเที่ยวให้ได้เที่ยว
อยากพักให้ได้พัก
อยากทำบุญให้ได้ทำบุญ
ลูกหลานมาหาก็ให้ได้มีเวลากับลูกกับหลานบ้าง
อย่าวิ่งไปจนซ้ายสุด ขวาสุด
และมารู้สึกตัวอีกทำจนล้มเจ็บใหญ่ไม่ดี
เพราะอะไร
เพราะว่าสิ่งสูงค่าทีสุดในชีวิตของเรา

เคยมีคนไปทูลถามพระพุทธเจ้า..
ว่าอะไรคือสิ่งสูงค่าที่สุด
บางคนก็ตอบเงิน
บางคนก็ตอบเพชร
บางคนก็ตอบทอง
บางคนก็ตอบอำนาจ
บางคนก็ตอบราชบัลลังก์

พระพุทธเจ้าบอกไม่ใช่
สิ่งสูงค่าที่สุดในชีวิตของพวกเธอคือสุขภาพและชีวิต..
สุขภาพก็คือการที่เราไม่เจ็บไข้ได้ป่วย
คนที่สุขภาพดีดื่มน้ำธรรมดาก็อร่อยนะ
และก็ชีวิตของเรา

หากบุญกุศลอันใดจะเกิดได้จากการเผยแพร่เรื่องราว ผู้บันทึกก็ขอให้กุศลผลบุญนี้
จงเป็นไปเพื่อประโยชน์สุขเพื่อปัญญาของเพื่อนผู้ร่วมวัฏฏะทุกท่าน และขอให้ ดร.อนุวัฒน์
 ไม่ว่าจะไปอยู่ภพไหนหนใดก็ขอให้มีปัญญาเท่าทันต้นเหตุแห่งทุกข์เช่นที่ท่าน ได้ถ่ายทอดเรื่องราวเตือนสติผู้อื่นไว้...
...ขอขอบพระคุณในข้อคิดดีดี...

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 12:38:23 PM »
Thank น้า jinn ครับที่นำสิ่งดีๆมาให้อ่านเพื่อเตือนตัวเอง [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 03:20:35 PM »
ได้ธรรมะมากล่อมจิตใจทำให้เห็นหลักความจริงขึ้นมาอีกเยอะเลยขอบคุณคร้าบ [thanks-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2012, 09:10:22 AM »
 [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 10:49:50 AM »
ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ  [res]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 12:38:45 PM »
ลึกซึ้งแต่เข้าใจได้ง่ายดีครับ  [roll]

ออฟไลน์ stomboy

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 10:16:08 PM »
 [clap hand2]  เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 09:22:33 AM »
 [pig90136]