ผู้เขียน หัวข้อ: หนาวไหมคืนนี้ กับ ปรี " Orpheus "  (อ่าน 57185 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
หนาวไหมคืนนี้ กับ ปรี " Orpheus "
« เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013, 12:05:13 AM »
 [yellow-lol]  ระยองหนาวเหมือนกัน มีคนหนีเที่ยวเหลือตัวคนเดียว ฟังหัวจุก และกัด pcb  [embarrassed]
อันนี้มิใช่กระทู้ส่งการบ้าน แต่เป็นกระทู้ เดินตามผู้ใหญ่ หมาไม่กัด เพราะมันงับขาผู้ใหญ่อยู่  [yellow-lol]  ส่วนกระทู้ส่งการบ้านผู้ใหญ่ท่านจะตั้งให้หลังจากได้รับ PCB GB

PCB ตัวนี้เป็นลายต้นแบบที่ส่งเข้าเครื่องไมโครไลน์  แต่ผมไม่เจาะรูบางรูที่ไม่ใช้งาน เอาไว้เทียบตอนได้ของจริง  [YL76]

ใกล้อีกนิด

สิ่งที่ท่าน GB จะไม่มีคือ ตัวเลขกลับด้านตั้งแต่ขา 2-ขาสุดท้ายของ Socket ตัวนั้นๆ และแน่นอนท่านจะไม่มีรูป      [yellow-lol]
   ส่วนลายละเอียดอื่นๆ จะไปอยู่ในกระทู้ส่งการบ้านครับ
 การติดตั้ง Socket จะบัดกรีด้ายลายทองแดง หากท่านจะให้ Rec ตระกูล 9 ขา ก็ต้องใช้ 9 ขา CMC และไม่สามารถใส่ทั้ง 8 และ 9 ขาพร้อมกันได้ ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง  แต่หากใช้อยากใช้ทั้ง 2 อย่าง แนะนำให้ใส่ 9ขา CMC ไว้ ครับ จะทำ Adaptor มาใส่ง่ายกว่า  [fb-smiling]

จะเห็นว่าบัดกรียากนิดหนึ่ง แต่เอาออกยากยิ่งกว่า  [yellow-lol]  ซึ่งคงไม่เป็นปัญหาสำหรับนัก DIY 

ระหว่างรอ PCB รอหลายๆท่านกลับจากเมืองหนาว รอหลอด รอ R และที่ขาดไม่ได้ รอ โบนัส ซึ่งไม่ได้มากมาย แค่ 5 เท่า  [yellow-lol] ใช้หนี้แบงค์ไหนก่อนดีหว่า  [crying-watermelon]

ถ้าแน่จริงจะออกให้ตรงงวดสิ  [yellow-lol]

ระหว่างรอน้าๆ มีไอเดียอะไรมาโยนใส่กระทู้ได้จะนำมาปรับสำหรับโปรเจคต่อไป  [YL76]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม 2014, 06:13:26 PM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: หนาวไหมคืนนี้ กับ ปรี " thai prestige "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013, 10:54:15 AM »
สวยงามมากครับน้ารุ่ง ปรี 12 เดือน อ่ะไม่ใช่สิต้อง 12 หลอด [huge-thumbs-up]
คาดว่าผมจะใช้เวลาทำตามจำนวนหลอด 12 เดือนพอดี

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
Re: หนาวไหมคืนนี้ กับ ปรี " thai prestige "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013, 07:45:15 PM »
งาม [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013, 08:20:00 PM »
สำหรับปรีตัวนี้ ปีหน้าค่อยเจอกัน......  [laughing-my-ass]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ colt-bat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2013, 11:31:47 AM »
 [dizzy-smiley] น้ารุ่งขอความกรุณา ลงวงจรทั้งหมด + แผ่น pcb ชัดๆที่ทำกันให้ผมดูก่อนลงมือ เพราะช่วงปีใหม่มีเวลามากครับจะไล่วงจร ดูจุดต่อบน pcb   [enjoyment]
บอกตรงๆครับ ยัง งง ๆอยู่ครับ  [dizzy-smiley] [confused-face] [dizzy-smiley] [0002053E]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2013, 11:58:18 AM »
[dizzy-smiley] น้ารุ่งขอความกรุณา ลงวงจรทั้งหมด + แผ่น pcb ชัดๆที่ทำกันให้ผมดูก่อนลงมือ เพราะช่วงปีใหม่มีเวลามากครับจะไล่วงจร ดูจุดต่อบน pcb   [enjoyment]
บอกตรงๆครับ ยัง งง ๆอยู่ครับ  [dizzy-smiley] [confused-face] [dizzy-smiley] [0002053E]

มีอยู่ในกระทู้ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15019.0 ชัดเจนแล้วครับ หากไม่เข้าใจครงไหนถามเป็นจุดๆ ได้ครับ แต่ละจุดต่อมีอยู่ในวงจรหมดแล้ว  [smile-watermelon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2013, 04:18:13 PM »
 มันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนครับ แค่ต่อตาม pcb ก็เรียบร้อย เดี๋ยวได้รับ pcb แล้วผมจะทำรีวิวการประกอบให้อีกรอบนึงครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ colt-bat

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2013, 04:43:10 PM »
 [yellow-lol] ขอบตุณครับน้าเล็ก เป็นธรรมชาติของเต่าครับน้า ต้องขอออกเดินก่อน  [0002053E]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 03:09:00 PM »
จะหมดหนาวแล้ว ยังไม่ถึงไหนเลย แต่หม้ออาร์ มาแล้ว  [0002053E]  เดี๋ยวค่อยไปแกะที่บ้าน  [YL76]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 06:51:34 PM »

ได้พลาสติกกันกระแทกมาเต็มเลย  [0002053E]

เมื่อยกออกมา พบว่ามีรู ที่ลูกใหญ่ทั้ง 2 ลูก จากขาลูกเล็ก

[puzzled] ผมเอามีดกรีดดูได้ไหมว่าลวดเป็นอะไรหรือเปล่า เพราะมันเลยกระดาษแข็งไปหน่อย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 06:55:03 PM »
 อ้าวย้ายค่ายไม่เส้นเจ้าที่ก็เป็นเงี้ยแหละครับ   [look-for-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:00:57 PM »
 ทำไมเค้าไม่คว่ำมาอะ ตั้งมางี้เลย
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:04:06 PM »
 เปิ้ลเวลาส่งต้องเอาบับเบิ้ลพันก่อนให้หนาสักนิ้วนึง แล้วเอาเทปล็อคไว้กับกล่องไม่ให้เคลื่อนแล้วค่อยอัดให้แน่นครับ เวลาโยนจะได้ขยับไม่ได้

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:09:06 PM »
เซ็งเลย ต้องขออภัยด้วย ผมว่าผมยัดโฟมไปตรงร่องระหว่างขา 2 ข้างนั้นแล้วนะ 
ไม่ต้องกรีดหรอกครับ ลองวัด Volt output เลย  ถ้ามันช๊อตรอบ ค่าไม่ตรงหรอกครับ จากรูปแล้วผมว่าไม่น่าจะถึงลวด กระดาษมันมี 2 ชั้น

เคยคว่ำส่งแล้วเค้าโยนจนขาหัก หรือฝาบุบไปเลย
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:19:01 PM »
ไม่เป็นไรจะได้ปรับปรุงไปเรื่อยๆ [postman]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:33:55 PM »

ได้พลาสติกกันกระแทกมาเต็มเลย  [0002053E]

เมื่อยกออกมา พบว่ามีรู ที่ลูกใหญ่ทั้ง 2 ลูก จากขาลูกเล็ก

[puzzled] ผมเอามีดกรีดดูได้ไหมว่าลวดเป็นอะไรหรือเปล่า เพราะมันเลยกระดาษแข็งไปหน่อย

ผมก็สั่งสูตรน้ารุ่ง ไปรษณีย์ที่จัดส่งทีมเดียวกันด้วย สงสัยจะไม่รอด 

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:38:23 PM »
 ปณ.ไทย นี่ไม่เคยทำให้ผิดหวังจริงๆ  [angry-11] [angry-11]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• DAV Staff
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:42:14 PM »
ดูอาการแล้วท่านที่เหลือผมต้องส่งแยกให้ไม่เกินกล่องละ 2 ลูก  กล่องจะได้ไม่หนัก
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:51:32 PM »
 ทำแบบที่บอกนั่นแหละเปิ้ลพัน bubble ที่หม้อหนาๆก่อน  ผมส่งลูกใหญ่กว่านี้ไม่เคยเป็นอะไรเลยครับ ด้านล่างใช้โฟมรองคอมแบบที่ใช้สักสองชั้น แล้วล็อคให้แน่นไม่ให้ขยับ แล้วค่อยอัดด้านบนต้องอัดไม่ให้ขยับได้ คือต้องเขย่าได้โยนได้ ไม่งั้นก็เสียหายอยู่ดี เราต้องป้องกันเองครับ

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 10:01:32 PM »
จำได้ว่าตอนแพ็คหม้อฯ  GB อะไรจำไม่ได้แล้ว ใช้ผ้าขนสัตว์อัดแบบนี้ห่อหนาดี  พอดีมีเหลืออยู่สมัยติดตั้งเครื่องเสียงรถ แต่ค่าส่งแพงเพราะผ้าหนัก

ถ้าใช้โฟม ที่สำคัญห้ามมีขาน็อตยื่น ต้องพันให้หนา ๆ ไม่งั้นตอนโดนโยนจะเสียหายได้ค่ะ

ยืมรูปเค้ามาค่ะ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 10:44:40 PM »
ขอบคุณทุกท่านร่วมแชร์  [0002053E]

ดูอาการแล้วท่านที่เหลือผมต้องส่งแยกให้ไม่เกินกล่องละ 2 ลูก  กล่องจะได้ไม่หนัก

จากขนาดกล่องสามารถใส่ได้ 4 ลูก ขอเสนอทางเลือกว่า ล่างสุดรองโฟม กั้นห้องโฟมสูงเท่าหม้อ ใส่หม้อ 2 ลูก ปิดด้วยโฟม กั้นห้องใส่หม้อ 2 ลูก ปิดโฟม ยัดกันกระแทกเต็มกล่อง

ด้วยเหตุผลว่า น้าอัดมาดีพอสมควร หาก ปณ. เขาไม่โยนไม่คว่ำไม่เป็นไรแน่  แต่ด้วยหากคว่ำกล่องหม้อจะเคลื่อนตัวทันทีเพราะ พลาสติกจะยุบตัว โฟมที่อัดเป็นชิ้นเล็กก็ขยับตาม เป็นสาเหตุให้เสียโครงสร้างครับ

กล่องนี้ส่งมานานแล้วหม้อ 2 ลูก พันพลาสติกกันกระแทกแล้วพันกระดาษเเข็งอีกที ปิดด้วยโพมแล้วปิดฝากล่องก็พอช่วยได้

ทำแบบที่บอกนั่นแหละเปิ้ลพัน bubble ที่หม้อหนาๆก่อน  ผมส่งลูกใหญ่กว่านี้ไม่เคยเป็นอะไรเลยครับ ด้านล่างใช้โฟมรองคอมแบบที่ใช้สักสองชั้น แล้วล็อคให้แน่นไม่ให้ขยับ แล้วค่อยอัดด้านบนต้องอัดไม่ให้ขยับได้ คือต้องเขย่าได้โยนได้ ไม่งั้นก็เสียหายอยู่ดี เราต้องป้องกันเองครับ

แบบนี้ก็ดีนะครับพันรอบเลยให้เหมือนเล่นลูกบอลที่เราอยู่ข้างใน  [yellow-lol]

สภาพตอนนี้ ไม่รอดหม้อเดียวคือขด 0-110VAC ครับ

รื้อพันใหม่ยากไหมครับ หรือถ้าไม่รื้อขดออก ที่ทั้งขาดทั้งซ็อตรอบ จะเกิดความร้อนและไหม้ได้ไหม  [puzzled]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 09:57:14 AM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 10:56:23 PM »
ดีนะของผมไหวตัวทันหม้อ 4 ลูก ส่งไปรษณีย์เกรงจะไม่ปลอดภัย [frightened-11] เลยไปรับกับมือคุณ.เปิ้ล เองเลย [Tongue-11]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 11:14:05 PM »
ส่งกับ บริษัทขนส่งเช่น NTC จะปลอดภัยกว่าไม๊ครับ

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 01:48:11 AM »
อ้าวถึงทองแดงเลยหรอ  [postman]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 08:02:57 AM »
รบกวนคุณรุ่งส่งกลับมาให้ผมรื้อพันให้ใหม่ครับ ต้องขอโทษที่ทำให้เสียเวลา

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 08:25:03 AM »
ไม่ต้องส่งหรอกเปลืองตังค์เดี๋ยววันอาทิตย์เอากลับมาให้ครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 08:51:04 AM »
ใช้ bubble พันรอบหม้อแปลงแต่ละลูกหนาๆ แล้วเอามาใส่กล่องยัดไม่ให้กระดิก ก็ใด้แล้วครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 09:07:04 AM »
ใช้ bubble พันรอบหม้อแปลงแต่ละลูกหนาๆ แล้วเอามาใส่กล่องยัดไม่ให้กระดิก ก็ใด้แล้วครับ

ไม่ต้องส่งแล้วครับ ณ.จุดนี้ มีผู้ใหญ่ใจดี ขับรถมารับ พอเสร็จแล้วก็ขับรถมาส่งให้   [wink-11]

ไม่ต้องส่งหรอกเปลืองตังค์เดี๋ยววันอาทิตย์เอากลับมาให้ครับ

[0002053E]

รบกวนคุณรุ่งส่งกลับมาให้ผมรื้อพันให้ใหม่ครับ ต้องขอโทษที่ทำให้เสียเวลา

[0002053E]  ขอบคุณครับเดี๋ยวฝากพี่เล็กกลับไป แต่ น้าไม่ต้องแกะแกน EI แล้วนะครับ   

.
.
.
.
เพราะผมแกะให้แล้ว  [yellow-lol]

ที่ห้องมีลวดเบอร์ 18,21,22,25,31,33,35,38 และ 40 ผมหาเครื่องพันมือหมุนไม่เจอไม่รู้หายไปไหน ถ้ามีเครื่องมือหมุนจะถามสักหน่อบว่าใช้เบอร์ไรแทนและกี่รอบ  [embarrassed]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 09:20:22 AM »
 หรือ อยากจะัพันเองเดี๋ยวจะติดเครื่องพันไปให้ด้วยครับ  [look-for-11]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 09:30:08 AM »
หรือ อยากจะัพันเองเดี๋ยวจะติดเครื่องพันไปให้ด้วยครับ  [look-for-11]

ร้านนี้เขามีทุกอย่าง ให้ผู้ชำนาญการดีกว่าครับ  [embarrassed]

เจอตัวจับไฟใส้หลอดเเล้ว ตัวหนึ่งจับไฟได้ตั้ง 4 ขด  [blueglass-watermelon]