ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 637944 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 12:45:40 AM »

อาจารย์ครับ มีคำถาม

1. C  4.7Uf  ต่อยังงัยครับ
2. สาย Input  ต่อจากใต้ปริ้นท์หรือเปล่า
3. สายลำโพงต่ออย่างไรครับ

ตั้งคำถาม  รออุปกรณ์จากสำนักพระราม 2 ที่กำลังจะมาถึงศรีราชา  dance1

ออฟไลน์ Wizardmans

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 03:41:42 AM »

อาจารย์ครับ มีคำถาม

1. C  4.7Uf  ต่อยังงัยครับ
ต่อที่ขา7ของไอซีครับ
2. สาย Input  ต่อจากใต้ปริ้นท์หรือเปล่า
input ก็คือขา3ของไอซีครับ
3. สายลำโพงต่ออย่างไรครับ
ต่อที่ขา3ของไอซีครับ

ตั้งคำถาม  รออุปกรณ์จากสำนักพระราม 2 ที่กำลังจะมาถึงศรีราชา  dance1

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 09:35:54 AM »
รูปการต่อสายครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 10:48:41 AM »
อาจารย์ สรรเสริญ  ตรวจการบ้านหน่อย  กลัวระเบิดจริงๆ  เนี๊ยะ  เดี๋ยวมัจะเป็น โคลน  ซะก่อนอ่ะ [thif]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 10:50:02 AM »
อาจารย์ สรรเสริญ  ตรวจการบ้านหน่อย  กลัวระเบิดจริงๆ  เนี๊ยะ  เดี๋ยวมัจะเป็น โคลน  ซะก่อนอ่ะ [thif]

ตอนนี้วันไฟ ผ่านไดโอด  เส้นสีเหลืองเป็น +  เส้นสีดำเป็น -   OK  มั๊ยอาจารย์ Vo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 10:55:34 AM »
ตอนนี้วันไฟ ผ่านไดโอด  เส้นสีเหลืองเป็น +  เส้นสีดำเป็น -   OK  มั๊ยอาจารย์ Vo

ต่อไฟ + จากจุดขัว K+K และไฟ - จากจุด A+A ของไดโอดไปเข้าบอร์แอมป์เลยครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 11:00:26 AM »

ต่อไฟ + จากจุดขัว K+K และไฟ - จากจุด A+A ของไดโอดไปเข้าบอร์แอมป์เลยครับ

แบบนี้ใช่ไหมอาจารย์

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 11:53:01 AM »
ถูกแล้วครับ
ของผมจำง่ายๆ
ด้านแถบสีขาวๆเงิน เป็น+ ครับ
ด้านไม่มีแถบ เป็น- ครับ
 (^_^)

ต่อให้เสร็จเลยนะครับ รอฟังผลอยู่

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 12:55:06 PM »
ถูกแล้วครับ
ของผมจำง่ายๆ
ด้านแถบสีขาวๆเงิน เป็น+ ครับ
ด้านไม่มีแถบ เป็น- ครับ
 (^_^)

ต่อให้เสร็จเลยนะครับ รอฟังผลอยู่

ขอบคุณครับเสี่ย Beetle  [))] [))] [))]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 11:12:52 PM »
พอดีวันนี้ไปนั่งเทสซีที่ใช้ในเจ้าตัวนี้กัน เลยมีโอกาสเห็นเจ้าตัวต้นแบบ  เอามาให้ชมกันครับ ขณะเทสซี Mr. X กันอยู่ hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 11:13:32 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 10:50:52 AM »
เมื่อวานได้มีโอกาสทดลอง C กับเกนโคลนอีกจำนวนนึง หนึ่งในนั้นมี X-cap ของน้า create รวมอยู่ด้วย ผลออกมาติดบวกหมดเลย ทำเอาเจ้าภาพอย่างผมกลายเป็นคนหลายใจไปเลยอ่ะครับ

C-filter
-Nippon CE ธรรมดา (หารุ่นไม่เจอ) ผมซื้อจากท้องตลาด ให้โทนบาลานซ์ดี เบสอิ่ม กลางกำลังฟัง(เสียงหล่อนิดๆ) แหลมเปิดตัวใช้ได้ เสียงจริงจัง Elna เยอะเหมือนกัน เหมาะกับใช้ฟังเพลงเรื่อยๆ ครับ
-X-cap ตัวนี้เจ้าของกระเทาะเปลือกทิ้งหมดแล้ว เหลือแต่ปลอกอลูมิเนียมคาดทองแดง (ไหนๆก็ทำแล้ว น่าจะขัดเงามาให้ด้วย hahaha) ตัวนี้ให้เสียงกลางแหลมที่ใสและกังวาน เวทีด้านข้างนี่แผ่ออกไปอย่างชัดเจน ปลายแหลมออกเหมือนจะคมนิดๆ คิดว่าหลังผ่านเบิร์นอีก 100 ชม. มันน่าจะหายไปกลายเป็นความเนียนแบบตัวอื่นๆ ส่วนทางด้านเบสเจ้านี่ทำได้ไม่เบาครับ มันสามารถส่งเบสตอนล่างออกมาให้คนฟังขนลุกได้ ขณะที่เสียงกลางต่ำจะออกโทนโปร่งๆ ประมาณว่าตั้งใจให้ฟังชิ้นดนตรีกันชัดๆ ช่วงหัวกลอง กับช่วงกระตุกสายกีตาร์นี่ฟังมันครับ
-Special cap เจ้าตัวนี้ดูสเปคแล้วไม่เท่าไร โดยเฉพาะค่า Ripple current แล้วต่ำกว่าพวก Pana FM เกือบครึ่ง แต่พอใส่เข้าไปเท่านั้น ผมอึ้งคนแรกเลย ส่วนเจ้าของนั่งยิ้ม ....... เบสสะท้านห้องเลยครับ เป็นครั้งแรกที่ LM3875 สามารถขับ N804 ได้แรงขนาดนี้ เป็นเบสที่สะอาดรายละเอียดดี กลางต่ำอิ่ม กลางแหลมไม่กังวานเท่า X-cap แต่รายละเอียดและชั้นดนตรีทำได้ดี เวทีแผ่กว้างไม่แพ้กัน ปลายแหลมเปิดตัวได้ดีมาพร้อมกับบรรยากาศ ..... ผมว่าเสียงมันใหญ่กว่าพวก Nichcon HE กับ Nippon LXZ นะครับ

C-input
-แต่เดิมผมใส่ SCR PA 4.7uF ไว้ เนื่องจากเสียงมันเบี่ยงเบนจากความจริงไม่มาก ต้นฉบับมาดีมันก็ดี หากมาแห้งมันก็ปล่อยแห้ง (มันไม่น่าคบก็ข้อหลังนี่แหละ) โดยรวมก็โอเคกับราคาร้อยกว่าบาท เสียงที่ได้มาทิ้งห่างจาก Electro ไปหลายช่วงตัว น่าฟังกว่าคู่แข่งหลายเจ้า..... ถ้าท่านชอบเสียงครบๆ แบบเรียบๆ  SCR น่าสนใจมากครับ
-ASC 3.3uF รุ่นที่น้า create จับลงใน OTL .... ตัวนี้ให้เสียงที่โปร่งขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เนื้อเสียงดีขึ้น รายละเอียดนี่แจกออกมาให้เลือกฟังอย่างเหลือๆ (ผมว่าถ้าจะเอาดีกว่านี้สงสัยต้องคบ Jensen แล้วอ่ะครับ) ถ้าท่านชอบอะไรที่สดใส สไตล์วัยรุ่น ไม่น่าจะผิดหวังกับ ASC ส่วนเรื่องเวทีเสียงทำได้ดีกว่า SCR ครับ

สุดท้ายซีทุกตัวโดนผมยึดไว้ทั้งหมดครับ แบบว่าเลือกไม่ถูกว่าจะเอาตัวไหนใส่กล่อง ...... คงต้องรอผ่านเบิร์นอีกสักระยะอาจจะพอตัดสินใจได้ง่ายขึ้น [headache]

Note.
X-cap = ChengX 1000uF50V
Special cap = Nippon GXE 1000uF50V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 09:56:32 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 12:47:08 PM »
พอจับ OTL ลงกล่องเสร็จ  ก็ขึ้น GainClone ต่อ
จากนั้น เล่นของใหญ่ Mosfet 120w.

ว๊าวววว!!!!!!  มันส์ และสนุกจริง ๆ ครับ   yahoo1 yahoo1 yahoo1
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 03:11:33 PM »
พอจับ OTL ลงกล่องเสร็จ  ก็ขึ้น GainClone ต่อ
จากนั้น เล่นของใหญ่ Mosfet 120w.

ว๊าวววว!!!!!!  มันส์ และสนุกจริง ๆ ครับ   yahoo1 yahoo1 yahoo1

น้า Alcohol ต้องเพิ่มสปีดแล้วอ่ะครับ.....โปรเจคใหม่ของผมกำลังจะคลอดอีก 1 แล้ว  jump

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 10:13:15 PM »

น้า Alcohol ต้องเพิ่มสปีดแล้วอ่ะครับ.....โปรเจคใหม่ของผมกำลังจะคลอดอีก 1 แล้ว  jump

ตัวไหนอีกอาจารย์  จะได้  ไม่ต้องถอดหัวแร้งออก   แช่รอทั้งวันเลย Vo

ตัวใหญ่ๆ ที่วางอยู่กับพื้นเมื่อวานนี้อ่ะท่าน

อ๋อ.... [good]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 10:30:50 PM »

ไม่ต้องห่วง ยังฟิตเปรี๊ยะ ตามทันแน่นอนครับ  jump jump
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 10:56:26 PM »

น้า sansirn เครื่องแรงงง ดีจริงๆ... สงสัยเติมด้วยน้ำมันปาล์ม แหงเรยยยยย  jump

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 11:42:28 PM »
น้าเฉย...รูปนี้ใช่ มิตร ชัยบัญชา หรือปล่าว หล่อจัง... @~~@

8)  ใช่ครับคุณพี่... แต่พรุ่งนี้คงจะไม่ใช้แล้วครับ ..... ถึงจะเป็นขวัญใจ เกรงใจน้ามิตรครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 08:40:10 PM »
Gainclone ตัวเป็นๆ หลังจับลงกล่องครับ
Background noise ต่ำดีมาก ตำแหน่งเครื่องดนตรีนิ่งกว่าตอนอยู่นอกกล่อง รายละเอียดเสียงโดยรวมชัดเจนขึ้น ส่วนเรื่องความร้อน จากการเปิดเพลงในระดับกำลังฟังประมาณ 1 ชม. ความร้อนที่ตัวกล่องยังสามารถใช้มือจับได้อยู่ น่าจะอยู่แถวๆ 50-55 องศาเซลเซียส ........

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 09:22:58 PM »
Gainclone ตัวเป็นๆ หลังจับลงกล่องครับ
Background noise ต่ำดีมาก ตำแหน่งเครื่องดนตรีนิ่งกว่าตอนอยู่นอกกล่อง รายละเอียดเสียงโดยรวมชัดเจนขึ้น ส่วนเรื่องความร้อน จากการเปิดเพลงในระดับกำลังฟังประมาณ 1 ชม. ความร้อนที่ตัวกล่องยังสามารถใช้มือจับได้อยู่ น่าจะอยู่แถวๆ 50-55 องศาเซลเซียส ........

รบกวน นิดนะ ตรงขั้วลำโพง วางไว้่อย่างไร.....ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 09:28:45 PM »
เหมือนกับ GainCard เลยครับ  [))] [))]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 10:16:24 PM »
Gainclone รึ Gaincard ครับนั่น  (^_^) (^_^) (^_^) (^_^)

แบบว่าตั้งใจแต่แรกว่าจะทำให้ใกล้เคียงที่สุด ....... แต่ก็มาติดตรงลูกบิดจนได้ครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 10:21:31 PM »
รบกวน นิดนะ ตรงขั้วลำโพง วางไว้่อย่างไร.....ขอบคุณครับ

ผมเอาแผ่นอะคิลิคหนา 10 มม. มาตัดเป็นแท่ง แล้วเจาะรูยึดน็อตเข้ากับอลูมิเนียมหลังเครื่องครับ (ใช้น็อต 6 เหลี่ยม+ต๊าบเกลียวรับที่อลูมิเนียม) ส่วนตรงขั้วต่อ ผมต๊าบเกลียวที่แผ่นอะคิลิค แล้วใช้น็อต M5 หัวร่ม ขันกดหางปลาอีกทีนึงครับ

ออฟไลน์ monalisa

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 10:24:53 PM »

สวยงาม แต่ดุดัน ดีครับ  [great]
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 10:46:19 PM »
เปรียบเทียบเสียงกับตัว OTL เป็นอย่างไรบ้างครับ

???

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 09:03:26 AM »
เปรียบเทียบเสียงกับตัว OTL เป็นอย่างไรบ้างครับ

???

เจ้า Gainclone ตัวนี้ให้เสียงที่สด และดุดัน ปลายแหลมชัดแต่ไม่เนียนอย่าง OTL เสียงเข้าแนววัยรุ่น.......... (ผมใช้ C-Nippon GXE และเบิร์นได้ไม่กี่ชั่วโมงเองครับ ถ้าใช้ ChengX เสียงจะใสและซอฟท์ลง)
ตัว OTL ให้เสียงที่อิ่มเนียน ปลายแหลมละเมียดกว่า เสียงดนตรีมีบรรยากาศ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011, 09:15:43 PM »
งานต่อไปคือ การทำโวลลุ่มแบบ Step atten ครับ

สิ่งที่ต้องเตรียมก็มี
-ตัว Selector switch แบบ 12 ตำแหน่ง (11 แก็ก) ชั้นเดียว ผมเลือกใช้ของ Alpha ตัวพลาสติกกันฝุ่น หากหาซื้อยากใช้แบบธรรมดาก็ได้
-ชุด R ขนาด 1/4W ค่าตามตารางด้านล่าง ...... ถ้าชอบเสียงเนียนๆ ไม่หวือหวามาก ก็ใช้แบบ Carbon ธรรมดา 5% ถ้าอยากได้เสียงที่คมขึ้นมาหน่อยก็ Metal film 1% สำหรับท่านที่ต้นทุนไม่อั้นสามรถจัด R เทพ ลงได้เลยครับ

สงสัยการทำตัว Selector switch 12 ตำแหน่ง
เห็นค่า R ที่เชื่อมจะค่อยเพิ่มค่าขึ้นเรื่อยๆ แต่ค่า R ตำแหน่งที่ 8 กับ 9 สลับค่ากันหรือเปล่า [sadsadsad]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 09:55:51 AM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 09:17:40 AM »
สงสัยการทำตัว Selector switch 12 ตำแหน่ง
เห็นค่า R ที่เชื่อมจะค่อยเพิ่มค่าขึ้นเรื่อยๆ แต่ค่า R ที่อยู่ในกรอบผิดหรือเปล่าครับ

ดูแล้วมันเป็นการเกลี่ยสเตปอ่ะครับ ซึ่งเขาต้องการคุมค่า Z รวมของระบบไว้ที่ 22.729k ผมว่าที่เขาเลือกปรับสเตป 9 น่าจะเป็นเรื่องของฟิลลิ่ง หรือไม่เลข 9 ก็อาจเป็นเลขนำโชคของเขาก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 09:22:00 AM »
เห็นค่า R ที่เชื่อมจะค่อยเพิ่มค่าขึ้นเรื่อยๆ แต่ค่า R ที่อยู่ในกรอบผิดหรือเปล่าครับ

ดูแล้วมันเป็นการเกลี่ยสเตปอ่ะครับ ซึ่งเขาต้องการคุมค่า Z รวมของระบบไว้ที่ 22.729k ผมว่าที่เขาเลือกปรับสเตป 9 น่าจะเป็นเรื่องของฟิลลิ่ง หรือไม่เลข 9 ก็อาจเป็นเลขนำโชคของเขาก็ได้ครับ
|:( |:( |:( |:( มีแบบนี้ด้วยเหรอ........
 [HAHAHA]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 09:58:00 AM »

|:( |:( |:( |:( มีแบบนี้ด้วยเหรอ........
 [HAHAHA]

โลกเรามันก็แบบนี้อ่ะพี่ ไม่ค่อยมีอะไรพอดี ..... ผมเองอยู่ภาคตะวันออกแต่ดันไปชอบมองสาวเมืองเหนือ..... งามแต้ๆ เจ้า
ถ้าชอบแบบนี้ลองปรึกษา ป๋า tom1963 หลังไมค์ดูสิครับ เผื่อแกจะส่ง EMS มาให้ถึงบ้านเลยก็ได้นะ [HAHAHA]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 10:37:07 AM »
เหลียวซ้าย แล ขวาดีหรือยัง ซ้ออยู่ข้างหลังหรือเปล่าอ่ะเฮีย   (^_^)

[HAHAHA]

โลกเรามันก็แบบนี้อ่ะพี่ ไม่ค่อยมีอะไรพอดี ..... ผมเองอยู่ภาคตะวันออกแต่ดันไปชอบมองสาวเมืองเหนือ..... งามแต้ๆ เจ้า
เดี๋ยวจะบอกสาว นครนายก  Vo

ป๊าดดดด....... ถึงตายเลยนะนั่น  |:(

ส่งสัยผมจะรีบส่งชุดสวิตชิ่งไปเป็นเครื่องบรรณาการน้า create ซะและ