ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเครื่องเล่น HD ให้หน่อย  (อ่าน 7663 ครั้ง)

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
ช่วยแนะนำเครื่องเล่น HD ให้หน่อย
« เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:24:58 PM »
คือเป็นคนชอบดูหนังหนะครับแล้วตอนนี้ file หนังต่างๆที่มีเป็น file mini hd ซะส่วนใหญ่ครับเครืองเล่นที่ใช่อยู่มันไม่รองรับแล้วครับ
เลยอาศัยดูจากคอมเอาครับ tv กับ โฮม ก็เลยไม่ได้ใช้งานรบกวนทานที่เคยใช้มีความรู้ช่วยแนะนำทีครับ
ผมลองหาดูในอากู๋แล้วมีมากมายเลยที่เดียวอยากรู้ยี่ห้อที่นิยม รองรับ 5.1 มี hdmi ครับ ราคา5000-8000ครับ [res]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ช่วยแนะนำเครื่องเล่น HD ให้หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:33:38 PM »
http://mede8erthai.com/forum/index.php
ผมใช้ 500x2 ครับ ใช้งานได้ดีครับ

ผมเคยใช้ http://www.thaipopcornhour.com/
A210 ครับ ใช้งานได้ดีครับ ผมว่าดีกว่าตัวบนครับ แต่ไม่มีภาษาไทยเลย ผมเลยไม่ค่อยชอบครับไปหาแลกตัวด้านบนมาแทนครับ ราคาเท่ากันคือ 5 พันกว่าบาทครับ

ราคาระดับไม่เกิน 6 พันผมว่าน่าเล่นครับ หรือหาตัวรุ่นใหม่ๆกว่านี้ครับ แต่ 2 ยี้ห้อนี้เท่าที่ผมไปคุยกับคนขาย หรือหาข้อมูลคนใช้เยอะที่สุดครับ โดยเฉพาะ popcorn ครับ คนขายบอกว่านิ่งที่สุดปัญหาน้อยที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2011, 01:45:07 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: ช่วยแนะนำเครื่องเล่น HD ให้หน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:43:52 PM »
popcorn hour a-210 ราคา 5 พันกว่าก็น่าสนใจดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:46:49 PM »
popcorn hour a-210 ราคา 5 พันกว่าก็น่าสนใจดีครับ
ครับตัวนี้ผมว่ามันนิ่งครับ แต่ผมหาวิธีแชร์วงแลนลำบาก พอทำได้ก็ใช้งานไปเรื่อยๆ จนมีคนติดต่อมาขอแลก (ผมไปโพรสหาแลกไว้ตั้ง2เดือนแล้วตอนใช้งานไม่เป็น) ของเขาใหม่ๆพึ่งชื้อมาได้ 3 วัน ผมก็เลยแลกซะ
แต่พอมาใช้ก็ใช้ดีครับ แต่พอคุ้นกับ 210 ผมว่า 210 นิ่งกว่า

ผมก็โหลดบิทกระจาย หนังเพียบแต่พอมาเล่น diy หนังไม่เคยเปิดเลย laughhahaha

ผมมี Invite bitded ท่านใดสนใจบ้างครับ 10 ที่นั่งครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 02:39:00 PM »
http://mede8erthai.com/forum/index.php
ผมใช้ 500x2 ครับ ใช้งานได้ดีครับ

ผมเคยใช้ http://www.thaipopcornhour.com/
A210 ครับ ใช้งานได้ดีครับ ผมว่าดีกว่าตัวบนครับ แต่ไม่มีภาษาไทยเลย ผมเลยไม่ค่อยชอบครับไปหาแลกตัวด้านบนมาแทนครับ ราคาเท่ากันคือ 5 พันกว่าบาทครับ

ราคาระดับไม่เกิน 6 พันผมว่าน่าเล่นครับ หรือหาตัวรุ่นใหม่ๆกว่านี้ครับ แต่ 2 ยี้ห้อนี้เท่าที่ผมไปคุยกับคนขาย หรือหาข้อมูลคนใช้เยอะที่สุดครับ โดยเฉพาะ popcorn ครับ คนขายบอกว่านิ่งที่สุดปัญหาน้อยที่สุดครับ

ไปดูรีวิวมาครับชอบตัว500*2ครับแต่cpuช้าไปนิดยังไม่เข้าใจตรงเสียง5.1ครับจะต่อออกยังงัยไม่เห็นมีช่องac3เลย [c--c]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:03:30 PM »

ไปดูรีวิวมาครับชอบตัว500*2ครับแต่cpuช้าไปนิดยังไม่เข้าใจตรงเสียง5.1ครับจะต่อออกยังงัยไม่เห็นมีช่องac3เลย [c--c]
รุ่นนี้ไม่มีอนาล๊อค 5.1 ครับ มีแต่ optic coax ครับ 500*2 มันดีหน่อยตรงเป็น usb3 เวลาโอนหนังไวหน่อยครับ

5.1 ก็ออก coax optic ครับ
HDMI ก็ออก True hd ครับ

เรื่อง cpu ไม่มีปัญหาครับ ไม่มีกระตุกครับ ผมเคยลองเล่นตัว R200 cpu ต่ำกว่าตัวนี้อีกแค่ 400 ยังไม่กระตุกเลยครับ

ลูกเล่นมันเยอะแต่ผมไม่ได้เล่นเลยครับดูหนังอย่างเดียวเลย และไม่ค่อยสนใจครับมั่วแต่ diy นี่แหละครับ ผมใช้ต่อเข้า HK155 ครับ ตัวของผมรับเสียง true hd ไม่ได้ครับ แต่ผมว่าแค่ DTS นี่บ้านก็แทบจะแตกแล้วครับ

ไม่ทราบว่าใช้แอมป์อะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2011, 03:10:42 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 03:40:02 PM »
ใชกับชุดโฮมเทียเต้อครับแล้วมันมีสายcoax optic แถมให้ปะครับพอมีรูปสายให้ดูใหมครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 05:03:32 PM »
http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_system.php?code=A0044100
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ 3000 กว่าบาท อ่านไฟล์ได้ทุกนามสกุล ต่อเข้าระบบแลนด์ มีไวร์เลสด้วย
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 05:32:24 PM »
แล้วfileที่เขาเขียนว่าvidio file มันนามสกุลอะไรครับ [c--c]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 06:20:53 PM »
ใชกับชุดโฮมเทียเต้อครับแล้วมันมีสายcoax optic แถมให้ปะครับพอมีรูปสายให้ดูใหมครับ
ไม่แถมครับแต่แถมสาย HDMI coax ผมก็ใช้แบบธรรมดาครับ ของจีน หรือไม่ก็ใช้สาย RCA ของเครื่องเสียงนี่แหละครับเพราะผมฟังแล้วแยกไม่ออกครับระหว่างสายดีกับไม่ดีครับ เพราะเสียงพวกนี้มันหยาบไม่ละเอียดแบบฟังเพลง ผมนิยมจีนร้านอมรครับ
จะดูรูปสายอะไรครับ แล้วผมจะถ่ายให้ดูครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 12:55:21 AM »
หามาทั้งวันรู้สึกตัวที่มีac3มีน้อยมากส่วนมากเป็นดิจิตอลเอ้าแต่ละตัวลูกเล่นเยอะมากเลยเพิ่มสเปคเข้าไปอีกอยากได้ที่มีเมนูภาษาไทยด้วยซะแล้ว
ไม่งั้นปรับไม่ถูกแน่ [tremor-raccoon]วันอาทิตย์ที่8นี้จะไปพันทิปแล้วด้วยยังเลือกไม่ถูกเลยดูจนเบลอหมดแล้ววันนี้เลยระเบิด3886ไปซะ2ตัวสบายใจไป [phok]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 05:25:50 AM »
หามาทั้งวันรู้สึกตัวที่มีac3มีน้อยมากส่วนมากเป็นดิจิตอลเอ้าแต่ละตัวลูกเล่นเยอะมากเลยเพิ่มสเปคเข้าไปอีกอยากได้ที่มีเมนูภาษาไทยด้วยซะแล้ว
ไม่งั้นปรับไม่ถูกแน่ [tremor-raccoon]วันอาทิตย์ที่8นี้จะไปพันทิปแล้วด้วยยังเลือกไม่ถูกเลยดูจนเบลอหมดแล้ววันนี้เลยระเบิด3886ไปซะ2ตัวสบายใจไป [phok]

แอมป์(รีซีฟเวอร์) ของคุณรับ coax optic ไม่ได้หรือครับ ถึงต้องหา 5.1อนาล๊อค ครับหรือผมเข้าใจผิดหว่า แอมป์คุณรับและถอดเสียงระบบ True HD dolby digital HD ได้หรือไม่ครับ ขอดูรูปหน่อยซิครับ
AC3 มันก็ระบบเสียง dolby digital ซึ่งธรรมดาอยู่แล้วในเครื่องเล่นที่ถอดได้หมด ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าว่าคุณหา ac3 ไปทำไมครับใน HD ไม่มีบอกหรอกครับ ac3 เพราะเขาเปลี่ยนชื้อเป็น dolby digital ไปหมดแล้วครับ
AC3=Dolby Digital ตัวเดียวกันครับ
ถ้าจะหาให้มีช่องอนาล๊อค 5.1 ก็ต้อง egreat s7 ครับ
ใช้ทีวีอะไรอยู่ครับ ผมเคยเอา egreat R200 ราคา 3 พันของหลานมาลองเล่น ใช้ได้ดีครับ ภาพชัด ผมแยกไม่ออกกับเครื่องราคา 6 พันครับด้านภาพและเสียง  ถ้าทีวีคุณไม่ได้มีขนาด 40 นิ้วขึ้นไป คุณแยกไม่ออกหรอกครับ ระหว่างราคา 3 พันกับ 6พันครับ ทางด้านภาพ นอกจากตาเทพครับ ทางด้านเสียงใช้ รีซีฟเวอร์ ถอดระหัสให้อยู่แล้ว
ถ้าจะเล่น hd ไม่ต้องไปสนนามสกุลต่างๆเล็กๆน้อยครับ เอาแค่มันเล่น hd ได้พอครับซึ่งเล่นได้ทุกตัวครับตั้งแต่ราคาต่ำๆเลยครับ หลายยี่ห้อมันใช้ชิปตัวเดียวกันครับ
500*2 เล่นง่ายที่สุดแล้วครับ ซอฟแวร์มันอัพเดดบ่อยๆครับ หรือดูรุ่นอื่นๆได้ครับในยี้ห้อเดียวกับ500*2 ครับ เห็นมันมีรุ่นใหม่ออกมา ผมเองไม่ได้สนใจศึกษาแล้วครับ

ทำไม3886 ถึงระเบิดครับ ไม่มีพุจุดฉลอดปีใหม่หรือครับถึงใช้ 3866 จุดแทนครับ [smi_ley] เสียดายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2012, 05:54:03 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 05:40:16 AM »
แล้วfileที่เขาเขียนว่าvidio file มันนามสกุลอะไรครับ [c--c]
มันเป็นไฟล์สารพัดนามสกุลครับ เช่น WMV MOV ฯลฯ นามสกุลพวกนี้เครื่องเล่น hd เล่นได้หมดครับ หนังพวกนี้ไม่ต้องสนใจครับ ในเมื่อเราต้องการเครื่องเล่นมาดูหนัง hd ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 05:57:09 AM »
http://www.google.co.th/search?q=%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2+optical&hl=th&lr=lang_th&tbs=lr:lang_1th&prmd=imvnsfd&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=BJP_TsuTKIerrAeC78n4Dw&sqi=2&ved=0CEkQsAQ&biw=1366&bih=599

ถ้าแอมป์ รับ HDMI ไม่ได้ หรือรับได้แต่รับเสียง DTS HD ที่มากับสาย HDMI ไม่ได้ จะดูหนังรับเสียง 5.1 ให้ใช้สาย optic ตามภาพครับ หาชื้อเส้นละ 2-5 ร้อย พอครับ ไม่ต้องหาแพงๆครับ ฟังไม่ออกหรอกครับ ไร้ประโยชน์ระบบเสียงหนังไม่ได้ละเอียดแบบเครื่องเสียงที่เรา diy ครับ ผมใช้เส้นละ 350 บาทก็แจ๋วแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2012, 06:01:28 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 06:04:59 AM »
ชุดโฮมเธียร์เตอร์ ของคุณเป็นแบบไหนครับ มันรับสัญญานเสียงได้ช่องทางใดบ้างครับ จะได้ช่วยเลือกถูกครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 08:25:05 AM »
ก็คือแอมป์ผมมันไม่มีช่องโคแอกหนะครับมีแค่นี้จริงๆ [c--c]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 05:03:32 PM »
http://www.mc.co.th/products/view/1178/egreat-s7a-pro-hdd-player
ตัวนี้ครับ s7 มี 5.1 out ครับ เพิ่มเข้ามาให้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 มกราคม 2012, 06:05:32 PM »
รุ่นนี้รีโหมดมีไฟเรืองแสงด้วย [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 09:04:27 AM »
ผมลองเอา HD player ต่อฟังเพลงโดยผ่าน bufferหลอดที่เพึ่งทำเสร็จ+pre opamp +gainclone เสียงดีใช้ได้เลย ใช้ตัว HD เป็นตัวเล่นดีใช้ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 09:34:43 AM »
ผมต้องศึกษาอีกเยอะเลยครับลูกเล่นบานเลยยังไม่รู้เลยว่าจะได้ตัวที่ถูกใจใหมจะไปซื้อที่พันทิปครับวันอาทิตย์ด้วยไม่รู้ร้านจะเปิดหรือปะด้วยหรือจะแห้วก็ไม่รู้ fart-raccoon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 09:49:47 AM »
ผมต้องศึกษาอีกเยอะเลยครับลูกเล่นบานเลยยังไม่รู้เลยว่าจะได้ตัวที่ถูกใจใหมจะไปซื้อที่พันทิปครับวันอาทิตย์ด้วยไม่รู้ร้านจะเปิดหรือปะด้วยหรือจะแห้วก็ไม่รู้ fart-raccoon
ตกลงเอารุ่นไหนครับ เปลื้องสาย 5.1 น่าดูครับ
น่าจะเล่น รีเซฟเวอร์ครับมือสองก็ได้ครับแล้วเล่นจากคอมเอาครับไม่แตกต่างครับ ผมเคยเล่นแล้วแต่ไม่สะดวกครับตรงลูกผมชอบมาแย่งเล่นคอมเวลาผมดูหนังครับ
ลูกเล่นเยอะครับ แต่ผมไม่เคยเล่นเลยครับในคอมมีให้เล่นหมดแล้วครับ

ชุดของผมครับที่รอดน้ำท่วมเพราะเอาขึ้นไปไว้บนคานบ้านครับ สินค้าเงินผ่อนทั้งนั้น laughhahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2012, 09:54:33 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 09:56:16 AM »
ตกลงเอารุ่นไหนครับ เปลื้องสาย 5.1 น่าดูครับ
น่าจะเล่น รีเซฟเวอร์ครับมือสองก็ได้ครับแล้วเล่นจากคอมเอาครับไม่แตกต่างครับ ผมเคยเล่นแล้วแต่ไม่สะดวกครับตรงลูกผมชอบมาแย่งเล่นคอมเวลาผมดูหนังครับ

ชุดของผมครับที่รอดน้ำท่วมเพราะเอาขึ้นไปไว้บนคานบ้านครับ สินค้าเงินผ่อนทั้งนั้น laughhahaha

นั่นแหละครับปัญหาเวลาคนที่บ้านจะใช้คอมที่ไร [entreat-raccoon]แล้วอีกอยางถ้าดูในทีวีได้จะเป็นจุดรวมครอบครัวที่ดีได้ครับดูในคอมดูได้คนเดียว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 10:02:28 AM »
ไม่ใช่ดูจากคอมครับ ใช้คอมเป็นตัวเล่นแทนเครื่องเล่น HD player ครับ ที่เขาเรียกว่า htpc ครับ คุณอาจจะทราบแล้วครับ ใช้คอมเล่นแทนครับและตอนนี้สามารถใช้รีโมทได้ด้วยครับแต่ผมยังไม่ได้ลองครับ โดยใช้โปรแกรมพวกดุหนังต่างๆครับมันสามารถถอดรหัสให้ได้หมดครับ
ได้ดูทั้งครอบครัวครับ หากราด์จดที่มี HDMI ได้ก็ใช้ได้แล้วครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 10:32:03 AM »
ไม่ใช่ดูจากคอมครับ ใช้คอมเป็นตัวเล่นแทนเครื่องเล่น HD player ครับ ที่เขาเรียกว่า htpc ครับ คุณอาจจะทราบแล้วครับ ใช้คอมเล่นแทนครับและตอนนี้สามารถใช้รีโมทได้ด้วยครับแต่ผมยังไม่ได้ลองครับ โดยใช้โปรแกรมพวกดุหนังต่างๆครับมันสามารถถอดรหัสให้ได้หมดครับ
ได้ดูทั้งครอบครัวครับ หากราด์จดที่มี HDMI ได้ก็ใช้ได้แล้วครับ
ลองแล้วครับไม่ค่อยสะดวกครับ