ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ  (อ่าน 63241 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
  ตามที่หัวกระทู้เลยครับ ใครที่สนใจทำแอมป์หลอดเบอร์ไหนก็ได้ แล้วรวมเบอร์เดียวกันให้ได้ 4 คน เดี๋ยวผมจะจัดพี่เลี้ยงลงประกบให้ รวมทั้งให้คำแนะนำ ปรึกษาจนสำเร็จลุล่วงครับ ทำกันกลุ่มเล็กๆน่าจะเป็นทางออกที่ดีในการทำ และ พี่เลี้ยงจะได้ดูแลอย่างทั่วถึงครับ เหมือนกับตอนทำ EL34SE ที่ผ่านมาผมถือว่าประสพความสำเร็จพอสมควร เลยคิดว่าโครงการนี้น่าจะเป็นทางออกที่ดีสำหรับคนที่คิดจะทำแอมป์หลอดแต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไรก่อนดี ผมจึงขอเสนอหัวข้อนี้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  Please enjoy  [wink-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 11:49:49 AM »
บ้านนี้ สอยkt120 ไปหลายคน ยังไม่เห้น ผลงานใครเลย  ผม เสนอkt120 ครับ ผม  แต่ ใครเอาเบอร์อื่นๆๆ ถ้า ผมมี ผมตามไปด้วยหมดแหละ อิอิ หลายใจ มากรัก ครับ

Re: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 11:52:26 AM »
 ส่วนใหญ่เค้าเอาไปใช้กับแอมป์เดิมกันครับพวก KT88 บางคนก็ขายกินไปแล้ว นอกนั้นก็เก็บกันเป็นส่วนใหญ่ ที่เห็นนอกจากของผมก็มีสองคู่หูวิทยุการบินเท่านั้นนอกนั้นเอาไปซุกหมด ตอนนี้มีคนกำลังทำ KT120 PP อยู่ครับคงได้เห็นเร็วๆนี้ตอนนี้เดินไปได้ 4-50% แล้วครับ

ส่วนของผมคงไม่ทำแล้วตอนนี้ที่บ้านมี SE อยู่เครื่องที่กองอยู่หน้าบ้านนั่นแหละ ส่วน KT120PP ทำแค่เทสบน pcb จบแล้วรู้แล้วพอแล้ว คงเดินหน้าทำแอมป์ใหญ่ๆต่อไปเรื่อยๆขอปีละเครื่องพอ ปีหน้าคงเป็นหลอดที่ใหญ่กว่า GU81M แน่นอน รอติดตามตอนต่อไป หรือจะทำ 845 ข้างละ 4 หลอดดี  [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 12:01:32 PM »
จัด 156 เลยดี ลูกพี่ใหญ่ อิอิอิอิ  ผมน่ะ ได้ทุกเบอร์แหละ  แต่ที่แน่ๆๆ เดือนหน้า หลัง( 45 เสร็จ ภายในเดือนนี้แน่ เหลือแต่ ติดหม้อก็เสร็จแล้ว) กลับ จาก ชายแดน 6c33 แน่นอน หม้อมาแล้วด้วย

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 12:24:34 PM »
บ้านนี้ สอยkt120 ไปหลายคน ยังไม่เห้น ผลงานใครเลย  ผม เสนอkt120 ครับ ผม  แต่ ใครเอาเบอร์อื่นๆๆ ถ้า ผมมี ผมตามไปด้วยหมดแหละ อิอิ หลายใจ มากรัก ครับ
ส่วนใหญ่เค้าเอาไปใช้กับแอมป์เดิมกันครับพวก KT88 บางคนก็ขายกินไปแล้ว นอกนั้นก็เก็บกันเป็นส่วนใหญ่ ที่เห็นนอกจากของผมก็มีสองคู่หูวิทยุการบินเท่านั้นนอกนั้นเอาไปซุกหมด ตอนนี้มีคนกำลังทำ KT120 PP อยู่ครับคงได้เห็นเร็วๆนี้ตอนนี้เดินไปได้ 4-50% แล้วครับ

ส่วนของผมคงไม่ทำแล้วตอนนี้ที่บ้านมี SE อยู่เครื่องที่กองอยู่หน้าบ้านนั่นแหละ ส่วน KT120PP ทำแค่เทสบน pcb จบแล้วรู้แล้วพอแล้ว คงเดินหน้าทำแอมป์ใหญ่ๆต่อไปเรื่อยๆขอปีละเครื่องพอ ปีหน้าคงเป็นหลอดที่ใหญ่กว่า GU81M แน่นอน รอติดตามตอนต่อไป หรือจะทำ 845 ข้างละ 4 หลอดดี  [yellow-lol]

[Old2]  รอนิดนะครับกำลังปั่นอยู่ ถ้าไม่ติดอะไรไม่เกินสิ้นเดือนนี้เด่วจะลงให้ดู ข้างนึงก่อน  [yellow-lol] ตั้งใจทำแบบเต็มที่ลองเดินด้วยตัวเองก่อน ถ้าติดขัดปัญหาจริงๆผมจะรบกวนสอบ
สอบถามนะ ครับ ท่านเจ้าสำนัก เห็นว่างานยุ่งๆอยู่ด้วย  [0002053E]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 12:29:41 PM »
 ถามมาได้ตลอดแหละครับ เอาให้มั่นใจก่อนแล้วค่อยลุย ดีกว่าลุยแล้วมีปัญหาแล้วต้องมานั่งแก้นาลุง ทรง   และ เพื่อนๆท่านใดที่ทำแอมป์อยู่ ไม่รู้จะปรึกษาใครก็เชิญที่กระทู้นี้ได้นะครับ  ยินดีช่วยเหลืออย่างเต็มกำลังของ DAV Staff ครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 12:34:07 PM »

ผมก็มี kt120 ครับ  สองจิตรสองใจ  อยากๆเบื่อๆครับ   ที่เบื่อนี่เรื่องแท่นนี่หล่ะ   เครื่องไม้เครื่องมือไม่พร้อม  คิดจะทำหลายที   ทัอทุกทีกับเรื่องแท่นนี่หล่ะ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 01:22:08 PM »
ของพี่ Civic ดังยังครับ   เสียงเป็นไงบ้าง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 01:52:56 PM »
ของพี่ Civic ดังยังครับ   เสียงเป็นไงบ้าง

เคยลองเสียบแวปหนึ่งครับ  แต่พอมีเบส เสียงเหมือนมันวูป  กลัวหม้อแปลงไม่พอ   ไฟ6.3vหม้อของผม น่าจะไม่เกิน 2 -2.5 A ก็เลยไม่อยากเสี่ยง  เดี๋ยวหม้อจะไหม้อีก  ผมเลย อดลอง kt120 เลยครับ (ปรับไบแอสแล้วน่ะครับ) ไม่รู้ kt120 ไฟจุดไส้หลอด อย่างต่ำกี่แอมป์ก็ไม่รู้

แต่ก็เล่น ของaht บอร์ดที่เคยให้คุณอัครเดชไปอ่ะครับ  เล่นไปเล่นมา  ก็รู้จักมันมากขึ้นเยอะเลยครับ  ได้ทั้งทริปและมีข้อสงสัยอีกเยอะแยะครับ   เห็นคุณอัครเดชไปเล่นเบอร์อื่นแล้ว  เลยไม่รู้จะถามใคร  เพราะเล่นกันแค่2คน 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 01:58:24 PM »
รอดูkt120เนี้ยแปละ ผมมีแต่opt pp คงยังต้องสะสมของไปเรื่อยๆ [postman]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:04:35 PM »
รอดูkt120เนี้ยแปละ ผมมีแต่opt pp คงยังต้องสะสมของไปเรื่อยๆ [postman]
ลองตั้งเป้าทำของที่มีเก็บให้ดังก่อนให้หมดแล้วค่อยคิดเรื่องซื้อใหม่มั้ย น้าเอส 1  น่าจะประหยัดไปได้เยอะเลยนะ ตัวไหนไม่ใช้ก็ขายออกเอามาทำทุนไปซื้อเบอร์ใหม่มาทำ บางทีผมเห็นซื้อกันแล้วก็ไม่ทำ เสียดายทั้งของ และ เงินครับเพราะถ้าหลอดตายไปก่อนที่เราจะทำมันจะสูญทั้งเงิน และสูญทั้งหลอดครับ  คนที่เก็บเยอะๆน่ะเดี๋ยวันนึงที่จะต้องรื้อมาใช้แล้วจะรู้สึกว่า ตรูไม่น่าเลย แค่ที่ผมไล่เช็คทุกสองสามเดือนก็เจอทุกรอบโดยเฉพาะเมื่อก่อนตอนเล่นที่ htg ซื้อหลอด used มาเก็บเยอะ โดยเฉพาะ EL34 พอจะใช้เอามาวัดหลอดสภาพสวยๆตายเกือบทั้งลังเหลือหลอดขี้เหร่อยู่สองหลอดให้เอาไว้ใช้งานเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:11:07 PM »
ตายยกลัง!! แบบโดนซันเจี่ย บรึ๋ยยยย!!

ต้องรีบกลับไปรื้อเอามาทำแล้วล่ะครับน้าๆ

ส่วนของผมไม่มีเก็บอ่ะจ๊ะ 555

[smiling-tongue]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:12:19 PM »
น้า civic อยาก ขึ้น พร้อมกับผมไหมครับ  จะ ได้ไปพร้อมๆๆกันครับ ผมไม่เป้นพี่เลี้ยงให้ นะครับ แต่ ไปไหน ไปด้วยกัน ถ้าโอเค  จะได้เริ่มงานพร้อมๆๆกัน อะไหล่ ก็ เอาที่ พระราม2แหละ สะดวกดี  ทั้งหม้อ ทั้งแท่น ทั้งซ็อกเก้ต   จะได้หางานให้ พี่เล็กมั่ง 5555

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:26:34 PM »
แอมป์หลอดกระเทย xCL82 ของผมกำลังดองได้ที่ละ มีครบแล้วทั้งหลอดทั้งหม้อจากน้าอ้อน.. ว่าจะทำแบบ Super Triode ที่ลิงค์ญี่ปุ่นที่น้าฉัตรชัยโพสเมื่อสองสามวันก่อนนั่นล่ะครับ

เหลือแต่ขอเคลียร์แอมป์ซิ้ม (Symasym) ให้จบก่อน เจอกันแน่นอน  [smile-11]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:46:18 PM »
แอมป์หลอดกระเทย xCL82 ของผมกำลังดองได้ที่ละ มีครบแล้วทั้งหลอดทั้งหม้อจากน้าอ้อน.. ว่าจะทำแบบ Super Triode ที่ลิงค์ญี่ปุ่นที่น้าฉัตรชัยโพสเมื่อสองสามวันก่อนนั่นล่ะครับ

เหลือแต่ขอเคลียร์แอมป์ซิ้ม (Symasym) ให้จบก่อน เจอกันแน่นอน  [smile-11]
รอติดตามชมอย่างใกล้ชิดครับอาจารย์  ผมไม่เคยเล่นหลอดนี้เลย

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:52:29 PM »

เคยลองเสียบแวปหนึ่งครับ  แต่พอมีเบส เสียงเหมือนมันวูป  กลัวหม้อแปลงไม่พอ   ไฟ6.3vหม้อของผม น่าจะไม่เกิน 2 -2.5 A ก็เลยไม่อยากเสี่ยง  เดี๋ยวหม้อจะไหม้อีก  ผมเลย อดลอง kt120 เลยครับ (ปรับไบแอสแล้วน่ะครับ) ไม่รู้ kt120 ไฟจุดไส้หลอด อย่างต่ำกี่แอมป์ก็ไม่รู้

แต่ก็เล่น ของaht บอร์ดที่เคยให้คุณอัครเดชไปอ่ะครับ  เล่นไปเล่นมา  ก็รู้จักมันมากขึ้นเยอะเลยครับ  ได้ทั้งทริปและมีข้อสงสัยอีกเยอะแยะครับ   เห็นคุณอัครเดชไปเล่นเบอร์อื่นแล้ว  เลยไม่รู้จะถามใคร  เพราะเล่นกันแค่2คน 

ถามได้ตลอดครับพี่ ผมลองเยอะเหมือนกัน  น่าจะพอตอบได้บ้างครับ อีกอย่างกระทู้นี้ก็เป็นกระทู้กลางที่เอามาถามได้ครับ  พี่ๆ ในนี้จะได้มาแชร์ประสบการณ์ให้รู้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 03:24:11 PM »
น้า civic อยาก ขึ้น พร้อมกับผมไหมครับ  จะ ได้ไปพร้อมๆๆกันครับ ผมไม่เป้นพี่เลี้ยงให้ นะครับ แต่ ไปไหน ไปด้วยกัน ถ้าโอเค  จะได้เริ่มงานพร้อมๆๆกัน อะไหล่ ก็ เอาที่ พระราม2แหละ สะดวกดี  ทั้งหม้อ ทั้งแท่น ทั้งซ็อกเก้ต   จะได้หางานให้ พี่เล็กมั่ง 5555

เคยคิด จะให้พี่เล็กทำแท่นให้อยู่เหมือนกันครับ  แต่เดี๋ยวพี่เล็กต้องถามวางอุปกรณ์ยังไง  หม้อopt ขนาดท่าไหร่  ตรงนี้ผมออกแบบ ไม่เป็นเลย ไม่มีอะไรในหัวเลย  แต่ประเด็นนี้ยังไม่สำคัญเท่า ประเด็นข้างล่างที่ผมจะพูดถึง

เลย ถือโอกาสถาม ท่านผู้รู้ ณ.ตรงนี้เลย  ขอเกริ่น นิดนึงก่อน ผมใช้วงจรของ aht และไม่เคยลอง วงจรใดๆอีกเลย  ผมเลยไม่รู้ว่าระหว่างมีหลอด reg กับไม่มี  ให้เสียงต่างกันยังไง
    เมื่อก่อน ผมผิดหวังกับวงจรนี้มาก  คิดว่ามันไม่เพราะ  เนื่องจากไม่มีหลอดreg มัง  แต่พอผมลองเล่นไปสักพักหนึ่ง  ผมได้เปลี่ยนหม้อ opt ของพี่ชาตรี  กลับแปลกใจมาก เสียงคนละเรื่องเลย  เสียงมันกังวาลมาก  แบบที่ผมชอบเลยครับ อ้อ ลืมบอกว่าที่แต่ก่อนผมผิดหวัง  ผมเล่นผ่านปรีโซลิด (ตอนนี้  ไม่ผ่านปรีเลยครับ  เคยฟังเทียบกัน ผมรู้สึกได้เลยว่า ถ้ามันผ่านการขยาย ยิ่งน้อยขั้นตอน  ยิ่งกังวาล ใส  แบบที่ผมชอบ) ทุกวันนี้ผมรู้แล้ว ว่าหลอดเสียงมันกังวาลกว่าโซลิคเท่าที่ผมเคยฟังโซลิคมาเลยก็ว่าได้ เสียงมันเปิด มากๆ   ใสปิ๊งๆเลย  (แบบว่า บ้าเห่อกับเสียงแบบนี้อ่ะครับ55+)

ถามข้อนี้ก่อนครับ ว่า (ตอนนี้ผมชอบเสียงกังวาลแบบทุกวันนี้  ลิมบอกอีกแล้ว มันจุดใส้หลอดด้วยไฟ ac น่ะครับ) ถ้าไปใช้หลอดเรค  ความกังวาลมันจะลดลงไหมครับ 

แล้วเดี๋ยว ผมจะมาถามเรื่องหม้อopt ต่อ  เพราะเรื่องต่อไปนี้  ไม่รู้ผมเข้าใจไปเองหรือเปล่าก็ไม่รู้น่ะครับ  ในวงจร aht มีวงจรป้อนกลับ  แล้วหม้อopt ก็ออกแบบมา สำหรับวงจรนี้  ผมได้ลองต่อแบบเดียวกับหม้อพี่ชาตรี คือไม่มีวงจรป้อนกลับ ปรากฏว่าเสียงไม่เพราะเลยครับ  ยังไงก็ต่อแบบวงจรป้อนกลับจึงจะฟังได้ดี  แต่มันจะมีความดังระดับหนึ่ง ที่มันฟังดีครับ แต่ถ้าเปิดดังหน่อย  ปลายเสียงเริ่มจะพร้า  และมันก็แปลก อีก อย่าง หม้อopt สายดำที่ไปออกลำโพงอ่ะครับ  ต่อกราวน์ กับไม่ต่อกราวน์  เสียงก็ต่างกัน เยอะเลย
   ถามข้อ2 ต่อเลยล่ะกันครับ  เหมือนกับว่า หม้อมันเลือกวงจร  หรือกล่าวอีกนัยหนึ่งว่า เราต้องออกแบบวงจรให้เหมาะสมกับหม้อ opt ใช่ไหมครับ  หมายถึงมีหม้อopt อยู่แล้ว นึกอยากเอาวงจรไหม มาใส่  พูดถึงดังมันก็ดังอยู่หล่ะแต่ มันจะไม่รีดประสิทธิภาพหม้อopt ออกมาใช่ไหมครับ  อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวน่ะครับ เท่าที่ผมลองสลับหม้อไปมา

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 03:46:36 PM »
KT120 หลอดเดียวก็กินกระแส 2A แล้วครับ สองข้างเผื่อด้วยก็ 4 แอมป์เศษ ถ้าเป็นหม้อที่ว่ามาก็เสี่ยงไหม้ครับ

เคยคิด จะให้พี่เล็กทำแท่นให้อยู่เหมือนกันครับ  แต่เดี๋ยวพี่เล็กต้องถามวางอุปกรณ์ยังไง  หม้อopt ขนาดท่าไหร่  ตรงนี้ผมออกแบบ ไม่เป็นเลย ไม่มีอะไรในหัวเลย  แต่ประเด็นนี้ยังไม่สำคัญเท่า ประเด็นข้างล่างที่ผมจะพูดถึง
  เลย ถือโอกาสถาม ท่านผู้รู้ ณ.ตรงนี้เลย  ขอเกริ่น นิดนึงก่อน ผมใช้วงจรของ aht และไม่เคยลอง วงจรใดๆอีกเลย  ผมเลยไม่รู้ว่าระหว่างมีหลอด reg กับไม่มี  ให้เสียงต่างกันยังไง
  เมื่อก่อน ผมผิดหวังกับวงจรนี้มาก  คิดว่ามันไม่เพราะ  เนื่องจากไม่มีหลอดreg มัง  แต่พอผมลองเล่นไปสักพักหนึ่ง  ผมได้เปลี่ยนหม้อ opt ของพี่ชาตรี  กลับแปลกใจมาก เสียงคนละเรื่องเลย  เสียงมันกังวาลมาก  แบบที่ผมชอบเลยครับ อ้อ ลืมบอกว่าที่แต่ก่อนผมผิดหวัง  ผมเล่นผ่านปรีโซลิด (ตอนนี้  ไม่ผ่านปรีเลยครับ  เคยฟังเทียบกัน ผมรู้สึกได้เลยว่า ถ้ามันผ่านการขยาย ยิ่งน้อยขั้นตอน  ยิ่งกังวาล ใส  แบบที่ผมชอบ) ทุกวันนี้ผมรู้แล้ว ว่าหลอดเสียงมันกังวาลกว่าโซลิคเท่าที่ผมเคยฟังโซลิคมาเลยก็ว่าได้ เสียงมันเปิด มากๆ   ใสปิ๊งๆเลย  (แบบว่า บ้าเห่อกับเสียงแบบนี้อ่ะครับ55+)

ถามข้อนี้ก่อนครับ ว่า (ตอนนี้ผมชอบเสียงกังวาลแบบทุกวันนี้  ลิมบอกอีกแล้ว มันจุดใส้หลอดด้วยไฟ ac น่ะครับ) ถ้าไปใช้หลอดเรค  ความกังวาลมันจะลดลงไหมครับ 

แล้วเดี๋ยว ผมจะมาถามเรื่องหม้อopt ต่อ  เพราะเรื่องต่อไปนี้  ไม่รู้ผมเข้าใจไปเองหรือเปล่าก็ไม่รู้น่ะครับ  ในวงจร aht มีวงจรป้อนกลับ  แล้วหม้อopt ก็ออกแบบมา สำหรับวงจรนี้  ผมได้ลองต่อแบบเดียวกับหม้อพี่ชาตรี คือไม่มีวงจรป้อนกลับ ปรากฏว่าเสียงไม่เพราะเลยครับ  ยังไงก็ต่อแบบวงจรป้อนกลับจึงจะฟังได้ดี  แต่มันจะมีความดังระดับหนึ่ง ที่มันฟังดีครับ แต่ถ้าเปิดดังหน่อย  ปลายเสียงเริ่มจะพร้า  และมันก็แปลก อีก อย่าง หม้อopt สายดำที่ไปออกลำโพงอ่ะครับ  ต่อกราวน์ กับไม่ต่อกราวน์  เสียงก็ต่างกัน เยอะเลย
   ถามข้อ2 ต่อเลยล่ะกันครับ  เหมือนกับว่า หม้อมันเลือกวงจร  หรือกล่าวอีกนัยหนึ่งว่า เราต้องออกแบบวงจรให้เหมาะสมกับหม้อ opt ใช่ไหมครับ  หมายถึงมีหม้อopt อยู่แล้ว นึกอยากเอาวงจรไหม มาใส่  พูดถึงดังมันก็ดังอยู่หล่ะแต่ มันจะไม่รีดประสิทธิภาพหม้อopt ออกมาใช่ไหมครับ  อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวน่ะครับ เท่าที่ผมลองสลับหม้อไปมา
เรื่องหม้อ ก็ต้องดูว่ากระแสเพลตในวงจรใช้อยู่ที่เท่าไหร่ ถ้าตามดาต้าของ KT120 กระแสเพลตอยู่ระหว่าง 135-165mA ที่โหลดเหมาะๆ 3k ครับ

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 05:30:42 PM »
ผมจับอุปกรณ์ทั้งหมดลงบนแผ่นอลูมิเนียม 1 แผ่นสำหรับแอมป์หลอดตัวแรก 807SE แต่ไม่มั่นใจเรื่องการเดินสายว่าเหมาะสมหรือไม่อย่างไร เพราะกลัวมากๆ กะเสียงจี่ เสียงฮัม จึงขอคำแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 05:48:56 PM »
เท่าที่ดูก็น่าจะโอเคนะครับ แล้วอย่าลืมเอากราวด์ลงแท่นด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 08:30:20 PM »

แนะนำให้ทำใหม่ในแบบของ hw ครับ ซึ่งยืดหยุ่นกว่า pcb เยอะ 

แยกตอบเป็นประเด็นครับอย่างแรก คือ ใช้หลอด กับ ไดโอด  เสียงแตกต่างกันแน่นอน แต่เสียงดีหรือเปล่าคุณต้องตัดสินใจเองครับ แต่นุ่มนวลกว่าการใช้ ไดโอดแน่ๆ และก็สามารถเปลี่ยนแรงดัน และ เสียงอีกเล็กน้อยได้จากหลอด rectifier ครับ

แต่มันจะมีความดังระดับหนึ่ง ที่มันฟังดีครับ แต่ถ้าเปิดดังหน่อย  ปลายเสียงเริ่มจะพร้า  และมันก็แปลก อีก อย่าง หม้อopt สายดำที่ไปออกลำโพงอ่ะครับ  ต่อกราวน์ กับไม่ต่อกราวน์  เสียงก็ต่างกัน เยอะเลย

ตรงนี้ขึ้นอยู่กันอัตราขยายของหลอดที่เราเลือกมาขับหลอดพาวเวอร์ หากเลือกหลอดที่มีอัตราขยาย ที่เหมาะสมก็ไม่จำเป็นต้องมี FB ครับ

ส่วนการต่อขั้วลบลำโพงลงกราวด์ กับ ไม่ลงกราวด์เสียงแตกต่างกันอยู่แล้วครับ ก็คงต้องดูว่า เราต้องการอะไร ถ้าไม่ต่อเสียงจะโปร่ง และ ดูสดใสกว่า  แต่หากลงกราวด์ก็จะได้พื้นเสียงที่สงัดขึ้น แต่บางคนบอกว่าเสียงทึบ จนขาดรายละเอียด อันนี้ก็ต้องทดลองด้วยตัวเองว่าชอบแบบไหน แต่ในหม้อดี (หมายถึงหม้อนอก ไม่แตกต่างกันมากเหมือนกับหม้อไทย แต่ผมก็ไม่ได้ต่อลงกราวด์ครับ)

ส่วนเรื่องหม้อเลือกวงจร อันนี้ผมมีความเห็นว่าเป็นความคิดที่ไม่ถูกต้องครับ เพราะจริงๆแล้วมันไม่ได้เกี่ยวกันเลยครับ   การกำหนดขนาด และ ค่าความต้านทานด้าน primary ของหม้อ opt จะถูกกำหนดจากความต้านทานของหลอดพาวเวอร์ที่ใช้เท่านั้นครับ ตามมาตรฐานก็จะเลือกกันที่ประมาณ 2-3 เท่าของความต้านทานของหลอดนั้นๆครับ  ไม่เกี่ยวกับวงจร  ส่วนฝีมือใครจะพันได้ดี หรือ ไม่ได้เรื่องนั่นเป็นอีกเรื่องนึง เมื่อลองใช้ของแต่ละเจ้าในสภาพการทดสอบเดียวกันก็จะทราบเองว่าจุดดี จุดด้อยของหม้อแต่ละเจ้าเป็นอย่างไรครับ

สุดท้ายผมก็อยากฝากไว้สำหรับคนที่จะเล่นหลอด ต้องใช้ความพยายามในการที่จะทำความเข้าใจกับสิ่งที่จะทำกันนิดนึงครับ  บางเรื่องที่อ่านหรือทำแล้วแต่ก็ยังไม่เข้าใจก็ค่อยเอามาถามผู้รู้ไปทีละอย่างสองอย่าง และ พยายามทำความเข้าใจให้ได้ก่อนแล้วจึงผ่านไปจุดอื่นต่อ ไม่งั้นเมื่อผ่านไปถึงอีกจุดนึงก็จะยิ่งงงหนักขึ้นไปอีก  หากเข้าใจแล้วไปต่อมันก็จะง่ายขึ้นในการที่จะทำความเข้าใจในจุดต่อๆไปเองครับ 

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 10:13:03 PM »
  ส่วนเรื่องหม้อเลือกวงจร อันนี้ผมมีความเห็นว่าเป็นความคิดที่ไม่ถูกต้องครับ เพราะจริงๆแล้วมันไม่ได้เกี่ยวกันเลยครับ   การกำหนดขนาด และ ค่าความต้านทานด้าน primary ของหม้อ opt จะถูกกำหนดจากความต้านทานของหลอดพาวเวอร์ที่ใช้เท่านั้นครับ ตามมาตรฐานก็จะเลือกกันที่ประมาณ 2-3 เท่าของความต้านทานของหลอดนั้นๆครับ  ไม่เกี่ยวกับวงจร  ส่วนฝีมือใครจะพันได้ดี หรือ ไม่ได้เรื่องนั่นเป็นอีกเรื่องนึง เมื่อลองใช้ของแต่ละเจ้าในสภาพการทดสอบเดียวกันก็จะทราบเองว่าจุดดี จุดด้อยของหม้อแต่ละเจ้าเป็นอย่างไรครับ

คัดลอกท่อนนี้มาครับ   พี่เล็กครับ  เรื่องหม้อ opt ผมไม่มีความรู้สักแอะเลยครับ  แล้วหม้อที่มี 2 แบบก็ไม่บอกด้วยครับว่า กี่ k  รู้แต่ว่า 8 โอมห์ แบบนึง หม้ออีกแบบนึง 6 โอมห์  แต่ทั้งสองแบบ ก็บอกว่าใช้กับวงจร se หลอดก็พวก 6l6 kt88 el84 kt120 

ข้อเท็จจริง เป็นแบบนี้ครับ
      หม้อนึงถ้าใช้กับวงจรป้อนกลับ  เสียงจะคลิปเลยครับ บิดโวลุ่มได้นิดเดียว  เสียงยังไม่ทันดังเท่าไหร่เลย  ก็คลิปแล้ว
      ส่วนอีกหม้อ ต่อได้ทั้งแบบป้อนกลับและไม่ป้อนกลับ  ถ้าไม่ใช้วงจรป้อนกลับ ความถี่หลายๆย่านก็จะขาดหายไป  อย่างเช่นความถี่สูงนี่  เป็นทื่่อๆบางๆยังไงบอกไม่ถูกครับ  ทั้งๆวงจรก็วงจรเดียวกัน  ผมก็เลยเข้าใจว่า วงจรมันเลือกหม้อ

คือ ผมไม่มีโอกาศได้เทียบเลยว่า หม้อ2 แบบต่างกันยังไง  ในแบบวงจรเดียวกัน  เพราะจะต่อป้อนกลับเหมือนกันก็ไม่ได้  แล้วอย่างนี้ วันหลัง ถ้าซื้อหม้อ opt  มาใหม่ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงอ่ะครับ ว่าต้องซื้อแบบไหน   วงจรออกแบบมาให้ป้อนกลับ  แต่ผมดัน ไปถูกหูกับหม้อopt ที่ไม่ใช้วงจรป้อนกลับ   

ถ้าคุณ อัครเดช ได้เข้ามาอ่านถึงตรงนี้  คุณอัคเดชได้ลองฟังแบบวงจรป้อนกลับดูไหมครับ   อยากรู้เหมือนกันครับ ว่า คิดเห็นเป็นอย่างไร  แต่ที่ผมจำได้ คุณอัครเดช ก็ต่อฟังแบบไม่ป้อนกลับ  คิดๆดูแล้ว ซึ่งมันก็ขัดกับหลักความเป็นจริงที่เขาออกแบบมา
     แล้วผมก็จำคำพี่เล็กได้  ว่า วงจรป้อนกลับ เขาก็ออกแบบมา เพื่อชดเชยความถี่ที่หายไป  ก็คิดดูเอาครับว่า เขาออกแบบวงจรป้อนกลับมา  แต่เราเลือกใช้แบบไม่ป้อนกลับ มันก็แปลกดีเนาะ  ผมก็นึกขึ้นมาได้ว่า  วงจรนี้เขาก็พันหม้อในแบบของเขา  เสียงมันก็เพราะอีกแบบนึง ในระดับความดังไม่มาก  แต่ถ้าผมเปลี่ยนจาก 6L6 เป็น kt120  เพราะเมื่อเปลี่ยนเป็นkt120  มันได้กำลังเพิ่มขึ้น มันอาจจะไม่คลิป ในความดังที่เพียงพอสำหรับเปิดฟังแล้วก็เป็นได้   แต่อาจไปคลิปตรงที่มันดังเกินที่จะรับฟังในแบบธรรมดา
      ส่วนหม้อที่ ตอนนี้ไม่ใช้วงจรป้อนกลับ ที่บอกว่าถูกหู ก็ยังไม่รู้เลยครับว่าถ้าเปลี่ยนเป็นkt120  เสียงจะเป็นยังไง เสียงมันจะคลิปไหม  หรืออาจจะเพราะขึ้นกว่าเก่าอีกโดยเสียงไม่คลิป ก็เป็นไปได้อีก

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 10:22:19 PM »
 อันนี้การบ้านครับ คุณต้องกลับไปดูว่าหม้อ opt ที่มีอยุ่ 2 คู่ คู่ไหนที่แท็บอะไรบ้างแล้วจด มาบอก หรือ ถ้าให้ดีเลยก็ทำความเข้าใจและเรียกให้ถูกต้องครับ

หลักๆเลยถ้าเราจะสั่งหม้อเราควรจะต้องรู้อะไรบ้าง

1. ความต้านทานด้าน primary ของหม้อ  ที่เค้าเรียกกันเป็น K  ก็มาจากหน่วยที่เป็นพันโอห์ม นั่นแหละครับ
 2. กระแสที่หม้อจะต้องทนได้ มีหน่วยเป็น mA.
 3. ขนาดกำลังวัตต์ อย่างเช่นวงจรเราได้กำลัง 8 วัตต์ เราก็อาจจะสั่งหม้อขนาด 10-15w เป็นต้น
 4. ความต้านทานด้าน secondary  (มาตรฐาน คือ 4 , 8 , 16 ohm. เท่านั้นครับ ) เพราะลำโพงจริงๆ อิมพิแดนซ์รวมของตู้ที่นิยมนำมาคำนวณกันก็คือ 4  8 หรือ 16 ohm ไม่มี 6 ohm. จริงอยู่มันใช้ได้ (ผมเรียกว่าแทงกั๊ก แต่ใช้ค่าตรงกับความต้านที่ตรงกับความเป็นจริงไม่ดีกว่าหรือ) ทำไมถึงต้องเป็น 6 ohm ไปคิดต่อเองครับ น่าจะเข้าใจไ้ด้ไม่ยาก   

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 10:40:01 PM »
อันนี้การบ้านครับ คุณต้องกลับไปดูว่าหม้อ opt ที่มีอยุ่ 2 คู่ คู่ไหนที่แท็บอะไรบ้างแล้วจด มาบอก หรือ ถ้าให้ดีเลยก็ทำความเข้าใจและเรียกให้ถูกต้องครับ

หลักๆเลยถ้าเราจะสั่งหม้อเราควรจะต้องรู้อะไรบ้าง

1. ความต้านทานด้าน primary ของหม้อ  ที่เค้าเรียกกันเป็น K  ก็มาจากหน่วยที่เป็นพันโอห์ม นั่นแหละครับ
 2. กระแสที่หม้อจะต้องทนได้ มีหน่วยเป็น mA.
 3. ขนาดกำลังวัตต์ อย่างเช่นวงจรเราได้กำลัง 8 วัตต์ เราก็อาจจะสั่งหม้อขนาด 10-15w เป็นต้น
 4. ความต้านทานด้าน secondary  (มาตรฐาน คือ 4 , 8 , 16 ohm. เท่านั้นครับ ) เพราะลำโพงจริงๆ อิมพิแดนซ์รวมของตู้ที่นิยมนำมาคำนวณกันก็คือ 4  8 หรือ 16 ohm ไม่มี 6 ohm. จริงอยู่มันใช้ได้ (ผมเรียกว่าแทงกั๊ก แต่ใช้ค่าตรงกับความต้านที่ตรงกับความเป็นจริงไม่ดีกว่าหรือ) ทำไมถึงต้องเป็น 6 ohm ไปคิดต่อเองครับ น่าจะเข้าใจไ้ด้ไม่ยาก   

ข้อ1 2   นี่ไม่รู้เลยจริงๆครับ  หม้อไม่ได้เขียนบอกไว้  รู้แต่se ครับ ไม่ใช่ pp  ใช้กับหลอด 6l6 kt88 เทือกนี้อ่ะครับ
     ข้อ3 นี่ ถ้าจะไม่ผิด 15 w ทั้ง2ตัวครับ
     ข้อ4  แน่ๆหม้อนึง เป็น 6 โอมห์ อีกหม้อผมเดาๆว่า 8 โอมห์  เพราะหม้อ 6 โอมห์ เหมือนเสียงมันจะมีพละกำลัง ดังกว่า  ส่วนลำโพง  กับหม้ออิมพิแดนซ์ไม่เท่ากัน  หนูไม่รู้ 555+  ว่าไม่เท่ากันจะเป็นยังไง  รู้แต่ว่าหม้อ 6 โอมห์เสียงมันดังกว่า 8 โอมห์ 

ผมจำได้ สมัยก่อนพี่เล็กขายเวปคอร์เอา 4โอมห์มาขาย  พี่เล็กก็ยังบอกเลยว่า มันก็ไม่ต่างกะ8 โอมห์  ลำโพงแพงบางรุ่นจำยี่ห้อไม่ได้ล่ะ  พี่เล็กก็ยังบอกเลยว่า 4-6 โอมห์ก็มี  ผมก็เลยไม่รู้ว่า อิมพิแดนซ์ 4-6 -8 อะไรเนี้ย มัน สัมพันธ์ กะหม้อยังไง รู้แต่ว่าแต่ก่อนเล่นโซลิค ถ้าลำโพงโอมห์น้อยๆ จะทำให้แอมป์ร้อน และไหม้  แต่เป็นหม้อ opt ไม่เป็นไร ส่วนเรื่องเสียงไม่รู่จ้า  เพราะพี่เล็กว่า ไม่ต่างกัน ผมก็เลยไม่ได้ไปสนกับเรื่องนี้อีกเลย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 11:02:07 PM »
 ผมจำได้ สมัยก่อนพี่เล็กขายเวปคอร์เอา 4โอมห์มาขาย  พี่เล็กก็ยังบอกเลยว่า มันก็ไม่ต่างกะ8 โอมห์  ลำโพงแพงบางรุ่นจำยี่ห้อไม่ได้ล่ะ  พี่เล็กก็ยังบอกเลยว่า 4-6 โอมห์ก็มี  ผมก็เลยไม่รู้ว่า อิมพิแดนซ์ 4-6 -8 อะไรเนี้ย มัน สัมพันธ์ กะหม้อยังไง รู้แต่ว่าแต่ก่อนเล่นโซลิค ถ้าลำโพงโอมห์น้อยๆ จะทำให้แอมป์ร้อน และไหม้  แต่เป็นหม้อ opt ไม่เป็นไร ส่วนเรื่องเสียงไม่รู่จ้า  เพราะพี่เล็กว่า ไม่ต่างกัน ผมก็เลยไม่ได้ไปสนกับเรื่องนี้อีกเลย

ไม่ใช่ครับ กรณีการทำลำโพงเราสามารถคุมอิมพิแดนซ์ได้จากพาสซีฟ ซึ่งแตกต่างจาก output transformer ซึ่งเป็นแบบ fixed และส่งผลต่อ primary ให้เปลี่ยนแปลงไปจากค่าที่คำนวณ (กรณีใช้ลำโพง 4 หรือ 8 ohm แต่ opt  ด้าน SEC 6 ohm.)  เพราะ OPT จะต้องสะท้อนค่าความต้านทานกลับไปด้าน primary คนพันหม้อทุกคนรู้ และ เข้าใจตรงจุดนี้ดีครับ   ส่วนลำโพงน่ะก็มีทั้ง 4 , 8 และ 16 ohm. ครับ เวลาที่เราคำนวณพาสซีฟก็ต้องคำนวณจาก อิมพิแดนซ์ของลำโพงครับ ลำโพงที่ความต้านทานต่างกัน ก็จะให้สเกลเสียงที่แตกต่างกันครับ ลำโพง 4 ohm.จะให้รายละเอียด ความชัดใสได้ดีกว่าลำโพง 8 ohm. ขณะที่ลำโพง 8 ohm ก็จะให้เสียงที่อิ่มกว่า ลำโพง 4 ohm. ในกรณีที่ใช้ driver ในซีรี่ย์เดียวกันขนาดเท่ากันครับ  แต่ในการคิดพาสซีฟ ของลำโพง 6 ohm.เค้าจะอนุโลมไปใช้ค่าการคำนวณของลำโพง 8 ohm.ครับ

ส่วนเรื่องแอมป์ นั้นต้องดูเป็นเคสๆไป แอมป์บางรุ่น บางตัวไม่สามารถที่จะเล่นที่โหลดต่ำๆได้ ถ้าเราฝืนไปใช้ก็จะทำให้แอมป์นั้นทำงานหนักเกินความจำเป็น หรือ เกิดความเสียหายได้ ต้องนี้ก็เป็นสิ่งที่เราต้องรู้ก่อนที่จะใช้งานว่าแอมป์เครื่องนั้นใช้ load เท่าไหร่ และ สามารถ load ได้ต่ำสุดเท่าไหร่ด้วยครับ เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดของการใช้งาน เพราะจะมีผลกับเรื่องของกำลัง และ ความเพี้ยน ณ. load นั้นๆครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 09:42:45 AM »
แวะมาลงชื่อ...
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 09:50:17 AM »
เรื่อง หม้อๆๆ นี่ชอบครับ เรามา ดู หม้อ เอ้าพุท นะครับ 5k:8 โอมห์ นี่ คิด อัตรา ส่วน การ พัน ลวด ก็ 1:25 ครับ เมื่อ ช่างพัน มันก็ จะล็อค จำนวนลวดไว้  ซึ่ง ช่างพัน เค้า คำนวณ ไว้ ที่ 5K ต่อ 8 โอมห์ ไงครับ แล้ว มันก็ ไปเหมาะ สม กับ วงจร ที่ออกแบบมาให้ ใช้ โหลด ที่5k ที นี้ เราเอามาใช้ กับ ลำโพง ที่ค่า อิม มันไม่ใช่ 8โอมห์  มันก็ สะท้อน กลับไปที่ ชุดไพรมารี่  ครับ ค่า k ก็ ไม่ได้ ตาม ที่วงจร ต้องการ ไงครับ จุดทำงาน มันเคลื่อน เสียง จะดีไม่ดี  อันนี้ หูใครหูมันครับ  กระแส หม้อแปลง เรา คิด เป้น ma ครับ ขึ้นกับ ขนาด ลวด ว่า รองรับกระแสได้ แค่ไหนครับ ส่วนมาก ช่างพัน เค้าก็ เผื่อให้ แล้วล่ะครับ   

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:09:32 AM »
เรื่อง หม้อๆๆ นี่ชอบครับ เรามา ดู หม้อ เอ้าพุท นะครับ 5k:8 โอมห์ นี่ คิด อัตรา ส่วน การ พัน ลวด ก็ 1:25 ครับ เมื่อ ช่างพัน มันก็ จะล็อค จำนวนลวดไว้  ซึ่ง ช่างพัน เค้า คำนวณ ไว้ ที่ 5K ต่อ 8 โอมห์ ไงครับ แล้ว มันก็ ไปเหมาะ สม กับ วงจร ที่ออกแบบมาให้ ใช้ โหลด ที่5k ที นี้ เราเอามาใช้ กับ ลำโพง ที่ค่า อิม มันไม่ใช่ 8โอมห์  มันก็ สะท้อน กลับไปที่ ชุดไพรมารี่  ครับ ค่า k ก็ ไม่ได้ ตาม ที่วงจร ต้องการ ไงครับ จุดทำงาน มันเคลื่อน เสียง จะดีไม่ดี  อันนี้ หูใครหูมันครับ  กระแส หม้อแปลง เรา คิด เป้น ma ครับ ขึ้นกับ ขนาด ลวด ว่า รองรับกระแสได้ แค่ไหนครับ ส่วนมาก ช่างพัน เค้าก็ เผื่อให้ แล้วล่ะครับ

แบบนี้ใช้การเทียบบัญญัติไตรยางค์ได้ไหมครับ
เช่น หม้อแปลง 5k:6โอมห์   เอามาใช้กับลำโพง 8 โอมห์

(8*5000)/6 หม้อแปลงคัวก็มีค่า 6.66K : 8 โอมห์   [what11]

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:13:56 AM »
      ส่วนอีกหม้อ ต่อได้ทั้งแบบป้อนกลับและไม่ป้อนกลับ  ถ้าไม่ใช้วงจรป้อนกลับ ความถี่หลายๆย่านก็จะขาดหายไป  อย่างเช่นความถี่สูงนี่  เป็นทื่่อๆบางๆยังไงบอกไม่ถูกครับ  ทั้งๆวงจรก็วงจรเดียวกัน  ผมก็เลยเข้าใจว่า วงจรมันเลือกหม้อ

จากข้อความนี้ผมอ่านแล้วค่อนข้างงง ผมอ่านแล้วดูเหมือนว่า คุณเข้าใจว่าวงจรแบบมีป้อนกลับและไม่ป้อนกลับ เป็นวงจรเดียวกัน โดยสามารถเลือกได้ว่าจะต่อแบบไหน

ตามความเห็นของผม การเพิ่มลดอุปกรณ์เข้าไปมันก็กลายเป็นคนละวงจรกันแล้วนะครับและจะคาดหวังเสียงที่จะได้ก็คงไม่เหมือนกันด้วย เพราะการเพิ่มวงจรป้อนกลับต้องการชดเชยความถึ่อะไรสักอย่างตามที่เค้าคำนวณไว้ ซึ่งจะพอเหมาะพอดีกับ OPT ที่เค้าออกแบบไว้เหมือนกัน

จะเห็นได้ว่าสอดคล้องกับการทดลองของคุณ เพราะเมื่อคุณเอา OPT เดิมที่ต่อกับวงจรป้อนกลับ มาต่อแบบไม่ป้อนกลับ มันก็ขาดหายความถึ่บางส่วนไป 
ส่วนกรณีคุณเอา OPT ตัวใหม่มาต่อแล้ว clip ตามความเห็นของผม OPT ทั่วไปเค้าก็พยายามออกแบบมาครอบคลุมความถึ่ 20-20000Hz มากที่สุดอยู่แล้ว ต่อตามปกติได้โดยไม่ต้องชดเชยความถี่ใดก็ได้  พอคุณเอาไปต่อกับวงจรป้อนกลับมันก็ขาดๆ เกินๆ ครับ

ถ้าทำความเข้าใจกับ Spec หม้อแปลงตามที่พี่เ่ล็กว่าไว้ คุณจะสามารถตัดสินใจได้ว่าจะเอาไปใช้กับวงจรอะไรได้บ้าง 
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:21:21 AM »

แบบนี้ใช้การเทียบบัญญัติไตรยางค์ได้ไหมครับ
เช่น หม้อแปลง 5k:6โอมห์   เอามาใช้กับลำโพง 8 โอมห์

(8*5000)/6 หม้อแปลงคัวก็มีค่า 6.66K : 8 โอมห์   [what11]
เอาเอ้าพุท5k มาใช้กับ ลำโพง 6 โอมห์ มันได้ ค่าราวๆๆ3.7k ครับ น้า