ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวกับ altium designer จัง  (อ่าน 3156 ครั้ง)

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
ปวดหัวกับ altium designer จัง
« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 06:48:53 PM »
เล่นแต่ protel99 กับ eagle พอมาเจอ altium นี่มึนตึบ ผิดรูปผิดแบบไปจาก protel เยอะเลย คีย์ลัดก็หายไปหลายตัว สร้างไลบรารี่แต่ละตัวลำบากจิง ไม่ทราบว่ามีท่านไดเป็นอย่างผมบ้างครับ

ออฟไลน์ spacerider

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
Re: ปวดหัวกับ altium designer จัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 07:05:06 PM »
เป็นเหมือนกันครับ เห็นรุ่นน้องใช้ซะคล่อง ใช้จอมอนิเตอร์ 2 ตัว น่าใช้เลยเอามาลอง ลงปุ๊บเปิดแป็บ ลบปั๊บ

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: ปวดหัวกับ altium designer จัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 08:01:34 PM »

[roll]   99 ก็แหล่มแว้วววละท่าน DXP (Altium) นานๆครั้งเหมาะกับงานที่ซับซ้อนมากกว่าครับเช่น MAIN BOARD COMPUTER เพราะมีการจัดเก็บข้อมูลอย่างมีระบบมากไปหน่อย  งานที่ไม่ซับซ้อนมากอย่างปรีแอมป์ เพาเวอร์แอมป์ที่เล่นกันอย่างเราๆ 99 แหละครับเหมาะ งานเล็กๆน้อยๆผมเองใช้ Protel 2.7 ครับ เร็วสะจาย ... แต่ถ้าอยากใช้เป็นควรใช้บ่อยๆครับเดี๋ยวก็คล่องและเก่งโดยอัตโนมัติ .. ตอนที่ใช้ไม่เป็นซักตัวนี่... หัดโดยใช้ปากครับ ถามแหลกจนคนที่ถูกถามระอาไปเรยกว่าจะเป็นพอได้ ... Altium หนังสืออธิบายการใช้งานมีนะครับ ที่ ซีเอ็ดบุ๊ค และการอธิบายโดยใช้วิดีโอ(แผ่น)ก็มีขายอยู่ครับ แต่ไม่รู้ว่าใครทำขายครับลองเสิร์ชหาดู เคยเห็นอธิบายใช้ได้เรยย....