ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 642307 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #780 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 12:55:52 PM »
เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ที่จริงเราก็ว่างตรงกันตลอดนะ ยกเว้นคนเดียวที่หยุดไม่เหมือนชาวบ้านเค้า คงไม่ต้องเอ่ยชื่อนะว่าใคร |:(
   >:(

ร้อนตัวหรอตะเองงง
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #781 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 12:55:57 PM »
ครับผมก็คิดอย่างนั้น ปกติผมก็ใช้ค่าประมาณนั้นแหละครับอาจารย์ ตอบสนองความถี่ครบ ค่าอินพุต22k ใช้ 2.2uf ความถี่ก็ต่ำถึงประมาณ3.3Hzแล้ว
แต่ถ้าใช้110uf นี้มั้นจะดีสัมพันธ์กันกับตัวแปรอื่นๆ เนื่องจากสาเหตุใดได้บ้างครับอาจารย์ หรือว่าผู้สร้างจับใส่ลองแล้วเสียงดี ผมว่าแอมประดับนี้ต้องถูกวิจัยมาก่อนที่จะเลือกใส่อุปกรณ์อะไรสักอย่าง

มองได้ 2 เคสครับ .......
อันแรกเลยคือซีค่าใหญ่ขนาดนี้จะได้ฐานเบสที่จุด -3dB ลงต่ำกว่า 1Hz ผมเคยเห็นแอมป์ไฮเอนด์บางค่ายใช้อยู่ ว่ากันว่าจะได้เสียงเบสที่ไม่อั้น ขณะที่ผู้ออกแบบบางคนก็วางจุด -3dB นี้ไว้ที่ 10Hz ซึ่งดูเหมือนเพียงพอ แต่ถ้าเราเข้าไปวิเคราะห์จุดการเริ่มโรยตัวของการตอบสนอง มันจะเลยเข้าไปในย่านความถี่เสียงเยอะเหมือนกัน ...ในทางทฤษฎีแล้วไม่ง่ายที่จะรับรู้เนื่องจากหูคนเราได้ยินเสียงเป็นล็อกการิธึม แต่ฮาร์โมนิคส์ของมันอาจทำให้เรารับรู้ได้ แต่ต้องหมายความว่าระบบที่เราใช้รวมถึงเพลงที่เปิดต้องถึงด้วย ...... แต่การใช้ซีค่าใหญ่ก็มีข้อเสียในเรื่องของการตอบสนองความถี่สูง รวมถึงความราบเรียบในการตอบสนองที่อาจทำได้ไม่ดี

อีกประเด็นคือ LM3875 ให้เสียงที่ค่อนข้างสดและเจิดจ้าเป็นทุนอยู่แล้ว ก็เป็นไปได้ว่าทางผู้ออกแบบเขาใช้ C-input ชนิด Electrolytic ค่ามากๆ มาลดความเจิดจรัสของมันลงไป พร้อมกับจูนส่วนอื่นๆ ให้มันลงตัวกันพอดี แต่นั่นหมายความว่า ถ้าเราใช้ C+R+สายไฟ ตามที่เรามี แล้วไปใช้ C-input 100uF ตามเขา เสียงที่ออกมาอาจจะไม่ใช่อย่างที่หวังก็เป็นได้ ...... เราต้องไม่ลืมว่าคนออกแบบเกนการ์ด ทำงานออกแบบเครื่องเสียงระดับสูงมานาน เขาอาจมีเพาเวอร์พอที่จะให้ Vendor ของเขาผลิตชิ้นส่วนพิเศษให้กับเขาโดยเฉพาะก็ได้ อย่าง C-filter ก็อาจจะเป็น Nippon เกรดเฉพาะ หรือไม่ก็เจ้า C-input ที่ว่ากันว่าค่า 100uF นั้นอาจเป็นซีพิเศษที่มีค่า L แฝงต่ำ ...... ถ้าคุณอยู่ในวงการอุสาหกรรมอิเล็กทรอนิกส์นานๆ แล้วจะรู้ว่า สิ่งที่ผมพูดมานั้นเกิดขึ้นได้เสมอครับ

ออฟไลน์ hibeamz

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #782 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 02:19:08 PM »
ขอบคุณครับ
ขอถามเป็นความรู้อีกนิด ค่า tan ในตัวเก็บประจุนี้มีผลยังไงบ้างครับ ถ้าเป็น อิเลคโตรไลทอย่างดีๆไม่น่าจะต่ำไปกว่า 0.07 แต่อย่างพวกโพลีออดิโอทั้งหลายต่ำลงไปถึง 0.00002 เลย ค่านี้สัมพันธกับค่า L ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #783 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 02:46:27 PM »
ขอบคุณครับ
ขอถามเป็นความรู้อีกนิด ค่า tan ในตัวเก็บประจุนี้มีผลยังไงบ้างครับ ถ้าเป็น อิเลคโตรไลทอย่างดีๆไม่น่าจะต่ำไปกว่า 0.07 แต่อย่างพวกโพลีออดิโอทั้งหลายต่ำลงไปถึง 0.00002 เลย ค่านี้สัมพันธกับค่า L ด้วยมั้ยครับ

ดูที่นี่ได้เลยครับ  (^o^)
พารามิเตอร์หลักๆของ C มี DF, Q, ESR ล่ะครับ
http://www.cartage.org.lb/en/themes/sciences/physics/electromagnetism/electrostatics/Capacitors/Applications/BasicConsiderations/BasicConsiderations.htm

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #784 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 02:51:47 PM »
เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ที่จริงเราก็ว่างตรงกันตลอดนะ ยกเว้นคนเดียวที่หยุดไม่เหมือนชาวบ้านเค้า คงไม่ต้องเอ่ยชื่อนะว่าใคร |:(
   >:(

ร้อนตัวหรอตะเองงง
[HAHAHA] [HAHAHA]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #785 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 04:45:04 PM »

ยังจับประเด็นได้ไม่มาก แต่เสียงต่างกะที่ไปเปิดบ้านเงาะหลายจุดเลย  :P

ตอนนี้รอกาวรองลำโพง ตัวนี้เซ็ตตัวก่อน เสียงยัง ตะเเหม่งๆอยู่ แต่เสียงมีมวลกว่าวันนั้นมานิดนึง  [roll]

นั่งคุยกับเบนวันก่อน มีความเห็นตรงกันว่า u30 น่าเอาแอมป์มารวมกันฟัง จะได้พัฒนาการฟัง และจะได้ช่วยกันจูนเสียงแอมป์ของแต่ละคนด้วย ว่าแต่จะว่างตรงกันมะเนี่ย  [roll] 

อยากไปฟังด้วย :P
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #786 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 09:08:17 PM »
ในที่สุดแอมป์ตัวแรกของผมก็ร้องเพลงแล้วครับ yahoo1 พอดีแจ๊คที่สัญญาณเข้ากราวมันลอยครับ คือเขาใส่พลาสติกคั้นใว้ มันไม่แตะกับตัวแจ๊ค มันเลยฮัมครับ เส้นผมบังภูเขาเลยครับ ผมก็ดันไม่เช็คให้ดีก่อน ซื้อมายังไง ก็จับบัดกรีสายไฟเข้าไปเลยครับ

ต้องขอขอบคุณอ.สรรเสริญที่ช่วยหาสาเหตุครับ  สุดยอดเลย  [))] เลยต้องรบกวนเวลาส่วนตัว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #787 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 09:33:05 PM »
ในที่สุดแอมป์ตัวแรกของผมก็ร้องเพลงแล้วครับ yahoo1 พอดีแจ๊คที่สัญญาณเข้ากราวมันลอยครับ คือเขาใส่พลาสติกคั้นใว้ มันไม่แตะกับตัวแจ๊ค มันเลยฮัมครับ เส้นผมบังภูเขาเลยครับ ผมก็ดันไม่เช็คให้ดีก่อน ซื้อมายังไง ก็จับบัดกรีสายไฟเข้าไปเลยครับ

ต้องขอขอบคุณอ.สรรเสริญที่ช่วยหาสาเหตุครับ  สุดยอดเลย  [))] เลยต้องรบกวนเวลาส่วนตัว ขอบคุณครับ

สงสัยต้องขอไปฟังแล้วครับ

« ตอบกลับ #788 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 09:41:25 PM »

สงสัยต้องขอไปฟังแล้วครับ

เมื่อเย็นผมก็หิ้วลำโพงเก่าๆของรถยนต์ไปลองครับ กลัวทำลำโพงของคุณสรรเสริญใหม้หนะ555

คงเอาลำโพงมินิคอมโปผมขับไปพรางๆก่อนครับคุณตั้ม ผมคิดว่ากว่าจะลงกล่องคงอีกสักสองสามวัน แบบว่ากล่องมันเล็กกว่าที่คิดใว้ครับ ท่าทางต้องเหงือออกแน่ๆครับ  :D

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #789 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 10:33:07 AM »

ยังจับประเด็นได้ไม่มาก แต่เสียงต่างกะที่ไปเปิดบ้านเงาะหลายจุดเลย  :P

ตอนนี้รอกาวรองลำโพง ตัวนี้เซ็ตตัวก่อน เสียงยัง ตะเเหม่งๆอยู่ แต่เสียงมีมวลกว่าวันนั้นมานิดนึง  [roll]

นั่งคุยกับเบนวันก่อน มีความเห็นตรงกันว่า u30 น่าเอาแอมป์มารวมกันฟัง จะได้พัฒนาการฟัง และจะได้ช่วยกันจูนเสียงแอมป์ของแต่ละคนด้วย ว่าแต่จะว่างตรงกันมะเนี่ย  [roll] 

อยากไปฟังด้วย :P

ด้วยความยินดีครับ สหาย  :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #790 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 11:02:17 PM »
โวลุ่ม มัสซีชิตะ ที่บอกครับ น้าสรรเสริญ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #791 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:02:40 AM »
โวลุ่ม มัสซีชิตะ ที่บอกครับ น้าสรรเสริญ

ทำไมหน้าตาดูใหม่กิ๊กยังนี้อ่ะครับ + มีปั้มนูนด้วย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #792 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 09:47:49 AM »

ทำไมหน้าตาดูใหม่กิ๊กยังนี้อ่ะครับ + มีปั้มนูนด้วย
ครับ ขาเป็น เงินซะด้วย  :D
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #793 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 08:04:58 AM »
ของผมก็ใกล้ละ กำลังยัดเยียดข่มขืนอุปกรณ์เข้ากล่องอยู่ครับ แต่ยังไม่สำเร็จ รือจัดอุปกรณ์กับสายไฟไปสามรอบละ หวังว่าวันนี้คงจะเสร็จครับ  (^o^)

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #794 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 08:10:31 AM »
 ต้องหันบอร์ทตามแบบที่ผมหันครับ จะใส่ได้ง่ายสุด ผมหมุนมารอบทิศแล้วอะครับ ง่ายอยู่ด้านเดียว  :-[

รูปที่ลงนี้เป็นด้านขวามือ มองจากท้าย  ส่วนด้านซ้ายก็ให้ลงเป็นเงาของด้านขวาครับ   [))]

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #795 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 08:12:32 AM »
เดี๋ยวลองดูครับ  [))]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #796 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 08:24:28 AM »
ต้องหันบอร์ทตามแบบที่ผมหันครับ จะใส่ได้ง่ายสุด ผมหมุนมารอบทิศแล้วอะครับ ง่ายอยู่ด้านเดียว  :-[

รูปที่ลงนี้เป็นด้านขวามือ มองจากท้าย  ส่วนด้านซ้ายก็ให้ลงเป็นเงาของด้านขวาครับ   [))]

คนที่มี "กิ๊ก" เยอะจะมีความสามารถที่จะทำอะไรได้ดีในที่แคบๆ |:( |:(

« ตอบกลับ #797 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 08:32:35 AM »
 นั่งๆอยู่ จามไป 2ที ว่าแล้วต้องมีไร   [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

« ตอบกลับ #798 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 01:21:39 PM »
เอารูปมาดูกันต่อ ประกอบเสร็จแล้วครับ เลยยังไม่ได้นอนพักเลยแฮ่ๆ  ประกอบเสร็จเมื่อสักพักกำลัง Burn อยู่ ฟังไปได้เกือบ 10 เพลงละ โดยใช้ลำโพงรถยนต์ที่ถอดออกจากรถคันเก่าครับ แอมป์มันอุ่นๆเล็กน้อย ปกติดีครับ  [))]

เรื่องเสียงยังบอกไม่ได้ ต้องขอลองสักพัก แล้วสลับไปใช้ลำโพงของมินิคอมโปที่ผมคุ้นเคยอีกครั้งครับ

เสร็จสักทีแอมป์ตัวแรก กว่าจะได้ของมาครบ อยู่บ้านนอกก็งี้ ไม่งั้นเสร็จไปนานแล้วครับ เล่นซะเดือนกว่า 555

« ตอบกลับ #799 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 01:57:13 PM »
ทุกอย่างดูดีครับพี่ Track มาตะขิดตะขวงใจ ตรงขั้วลำโพงนี่แหละ  [roll]

« ตอบกลับ #800 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 02:07:14 PM »
ทุกอย่างดูดีครับพี่ Track มาตะขิดตะขวงใจ ตรงขั้วลำโพงนี่แหละ  [roll]

พอดีลืมหางปลาใว้ที่ทำงานครับ เลยต่อชั่วคราวไปก่อนครับ แฮ่ๆ  @~~@

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #801 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 06:38:28 PM »

พอดีลืมหางปลาใว้ที่ทำงานครับ เลยต่อชั่วคราวไปก่อนครับ แฮ่ๆ  @~~@

ผมกำลังทำด้านหลังใหม่ เป็นอะคิลิค(พ่นสีดำ)ฝังทองเหลืองเกลียวใน M4  ซึ่งจะง่ายกว่า ใช้สกรู M4 ขันลงไปเลย. น่าจะเสมือนจริง เมื่อเสร็จเเล้วจะส่งมาให้ครับ.

ออฟไลน์ w.attaphol

« ตอบกลับ #802 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 01:11:16 PM »
สำเร็จแล้วคุณติ  ยินดีด้วยครับ   [thumb up] [thumb up]
ลองหาตัวนี้มาเป็น CAP input ดูครับ  @~~@ @~~@ @~~@ @~~@

ออฟไลน์ hibeamz

• Member
  • *
« ตอบกลับ #803 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 06:15:53 PM »
ลองดูครับ Nippon audio

นี้เป็นรุ่นเก่า ก่อนมีRoHS

นี้รุ่นปัจจุบัน

:) :)

« ตอบกลับ #804 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 07:03:23 PM »

ผมกำลังทำด้านหลังใหม่ เป็นอะคิลิค(พ่นสีดำ)ฝังทองเหลืองเกลียวใน M4  ซึ่งจะง่ายกว่า ใช้สกรู M4 ขันลงไปเลย. น่าจะเสมือนจริง เมื่อเสร็จเเล้วจะส่งมาให้ครับ.

ชอบคุณครับผม  [res]

สำเร็จแล้วคุณติ  ยินดีด้วยครับ   [thumb up] [thumb up]
ลองหาตัวนี้มาเป็น CAP input ดูครับ  @~~@ @~~@ @~~@ @~~@

เดี๋ยวไปหามาลองดูครับผม  [))]

ตอนนี้ฟังดูว่าเสียงมันจัด ชัดดีจัง คงต้องBurn หลายๆ100ชัวโมง แบบหลายๆท่านว่ามาครับ ถึงน่าจะกลมกล่อมลงอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
« ตอบกลับ #805 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 09:14:49 PM »
 :-[ :-[
 เออ  กระทู้ยาวมาก อ่านไม่ได้ จากมือถือ
 ขอแบบสั้น ๆ ง่าย เลยนะจร้า
 หน้าไหน ในกระทู้ ที่มีรูปวิธีต่อวอลลุ่ม ถึงตอนสุดท้าย บ้าง
 ในหน้าแรกที่เห็น เขายังไม่ได้เดินสาย อะ หน้าไหนที่เดินสายบ้าง
 รบกวน แป๊ะ ลิ้งค์ มาที่หลังไมค์ให้หน่าอยจร้า   ขอดื้อ ๆ แบบ นี้แหละ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #806 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 09:30:41 PM »
วิธีการใส่Rที่วอลุ่มของน้าสรรเสริญครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.msg17466#msg17466
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #807 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 09:33:48 PM »
กระทู้นี้ ถอดรหัส Step attenuator GainCard ตัวจริง  อันนี้น่าสนใจ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1589.0
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #808 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 09:36:19 PM »
 (^_^) [))] [))] [))]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #809 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 09:39:00 PM »
กระทู้นี้ ถอดรหัส Step attenuator GainCard ตัวจริง  อันนี้น่าสนใจ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1589.0
[great] [great]