ผู้เขียน หัวข้อ: ขุดเอา OTL โครงงานที่ดองไว้ปลายปี 58 ขึ้นมาทำใหม่ ครับ  (อ่าน 7113 ครั้ง)

ออฟไลน์ songphol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
โครงงานนี้เคยขึ้นไว้เมื่อปลายปี 58 ครับพอดีไฟเริ่มรี 555 เลยเก็บสะสมอุปกรณ์มาเรื่อยได้ครบเกือบหมดแระ ดองมาได้เวลา 2 ปีเลยเอาออกจากไหขึ้นมาทำ

ดูหน้าตาวงจรลอกมาจากหนังสือน้า เล็ก ทั้งดุ้น

The amplifier ciruit.

Driver and bias power supplies.

Output stage power supply.

Output stage power supply ขออภัยครับ สลับกันกับรูปที่ สามครับ รูปที่สามเป็น Filament power supplies.

หน้าตาอุปกรณ์ที่สะสมดองเอาไว้ ใช้ในโครงการนี้ ครับ อุปกรณ์บ้านๆครับ

หลอดขยายภาคหน้าใช้ ฝั่งทางหมีแพนด้า  หลอดขยายภาคหลังใช้ ฝั่งหมีขาว ครับ

หม้อต่างๆของภาคจ่ายไฟครับ

หน้าตาแท่น การวางแนวหลอดก็คงประมาณนี้ ครับ (แต่แท่นนี้ไม่เอาเดี๋ยวเจาะใหม่ ครับเพราะมันเบี้ยว 555 )

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
ติดตามชมครับเผื่อได้ลอกการบ้านมั่งครับใจอยากเหมือนกันครับ otl  [huge-thumbs-up]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
รีบทำด่วนเลยครับ แล้วจะติดใจ  [chick-headphone]

ติดตามชมครับเผื่อได้ลอกการบ้านมั่งครับใจอยากเหมือนกันครับ otl  [huge-thumbs-up]

ครับคงทำไปเรื่อยแระครับ ดองไว้อีกเด่วหลอกจะแก่หัวงอกกันหมด 555 เอาหลอดมาเช็คดูขั่วหลอกโยกได้หลายหลอดแระ เดี๋ยวต้องเอายาทาเล็บหยอด ซะหน่อย

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
ตามชมครับ..รุ่นใหญ..หลอดเยอะ.. [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ neaung

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
ติดตามด้วยคนครับ  [huge-thumbs-up]

รีบทำด่วนเลยครับ แล้วจะติดใจ  [chick-headphone]

[embarrassed] จะได้เรื่องหรือป่าวยังไม่รู้เลย ครับ แต่เด่วไม่ได้เรื่องก็คงเดือดร้อน น้าเล็กเจ้าสำนักบ้านพระรามสอง แระครับ  [smiling-tongue]

ติดตามด้วยคนครับ  [huge-thumbs-up]
ตามชมครับ..รุ่นใหญ..หลอดเยอะ.. [huge-thumbs-up]

ขอบคุณ ครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
เห็นหลอดแล้ว.........จะเป็นโล้มมมม

อากาศประเทศไทยมันร้อนเพราะแบบนี้เอง  [smiling-tongue]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ emotion13956

• ถูกใจกด Like+ 21
 [look-for-11] [look-for-11]
บร๊ะเจ้า
6as7 หลอดเดี๋ยว ก็ร้อนสุดๆอะ
แต่นี่เล่น 10 หลอดเลยหรอ  [frightened-12] [frightened-12]

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
ป๊าด!!!  [frightened-12] รอติดตามครับน้า

เห็นหลอดแล้ว.........จะเป็นโล้มมมม

อากาศประเทศไทยมันร้อนเพราะแบบนี้เอง  [smiling-tongue]

[Tongue-11] ผมว่ากว่าจะเสร็จก็คงจะปลายฝนต้นหนาว พอดีแระครับ  [yellow-lol] [yellow-lol]

[look-for-11] [look-for-11]
บร๊ะเจ้า
6as7 หลอดเดี๋ยว ก็ร้อนสุดๆอะ
แต่นี่เล่น 10 หลอดเลยหรอ  [frightened-12] [frightened-12]

ไม่ถึง 10 หรอกครับน้า แค่เด็กอนุบาลข้างล่ะ 4 หลอดทำแล้วถ้าดูเข้า อาจจะโดดไปข้างล่ะ 8 - 10 ก็ได้ครับ แต่ขอทำตัวนี้ให้เสร็จก่อน ครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
ตัววงจรแอมป์เดินสายไม่ยากเท่าไหร่ครับ ภาคจ่ายไฟนี่ยากหน่อย  [chick-confuse]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ตัววงจรแอมป์เดินสายไม่ยากเท่าไหร่ครับ ภาคจ่ายไฟนี่ยากหน่อย  [chick-confuse]
  อยู่ใกล้บ้านอาจารย์ เดี๋ยวให้แกไปบุกซะหน่อย   [chick-slow]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

[chick-confuse] ครับดูซับซ้อนอยู่เหมือนกัน ที่แรกว่าจะรบกวน น้ารุ่ง ออกแบบลงใน pcb เลยง่ายดีแต่เห็นว่านิ้วเจ็บอยู่ เลยเด่วขอลองทำดูเองก่อน ครับ

[chick-confuse] ครับดูซับซ้อนอยู่เหมือนกัน ที่แรกว่าจะรบกวน น้ารุ่ง ออกแบบลงใน pcb เลยง่ายดีแต่เห็นว่านิ้วเจ็บอยู่ เลยเด่วขอลองทำดูเองก่อน ครับ

[frightened-12] [frightened-11] [frightened-12] [frightened-11] [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
ตัวนี้ผมเคยอยากทำแต่ใจไม่ถึงเลยล้มไปน้า songphol แกใจแน่วแน่มาก การจะทำแอมป์ระดับนี้ไม่ได้ใช้แค่เงินแต่ที่สำคัญคือใจ
มันจะมีความเสี้ยงและความคิดต่างๆผ่านเข้ามาตอนศึกษาที่จะทำสำหรับผมมันรู้สึกกดดันมาก
น้า songphol ครับมาถึงขั้นนี้น้าไม่ต้องใจร้อนครับค่อยๆวางแผนเพราะเดินมาครึ่งทางแล้ว มีอะไรสงสัยก็ถามหรือจะเจาะจงก็ PM ไปครับ ความคิดผมตัววงจร HW ได้แต่ power supply ใช้ PCB น่าจะลดความยุ่งยากได้มากครับ แนะนำครับน้าแต่น้าจะทำอย่างไรสุดแต่น้าจะตัดสินใจครับ ผมอยากให้น้าประสบความสำเร็จนะครับรู้สึกตื่นเต้นแทนเลยครับ [huge-thumbs-up]

ตัวนี้ผมเคยอยากทำแต่ใจไม่ถึงเลยล้มไปน้า songphol แกใจแน่วแน่มาก การจะทำแอมป์ระดับนี้ไม่ได้ใช้แค่เงินแต่ที่สำคัญคือใจ
มันจะมีความเสี้ยงและความคิดต่างๆผ่านเข้ามาตอนศึกษาที่จะทำสำหรับผมมันรู้สึกกดดันมาก
น้า songphol ครับมาถึงขั้นนี้น้าไม่ต้องใจร้อนครับค่อยๆวางแผนเพราะเดินมาครึ่งทางแล้ว มีอะไรสงสัยก็ถามหรือจะเจาะจงก็ PM ไปครับ ความคิดผมตัววงจร HW ได้แต่ power supply ใช้ PCB น่าจะลดความยุ่งยากได้มากครับ แนะนำครับน้าแต่น้าจะทำอย่างไรสุดแต่น้าจะตัดสินใจครับ ผมอยากให้น้าประสบความสำเร็จนะครับรู้สึกตื่นเต้นแทนเลยครับ [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้า atriam ก็ตั้งใจไว้แล้วครับช่วงที่ขึ้นกระทู้แล้วเงียบไปก็ไม่ใช่ว่าจะทิ้งหรือเลิกทำไปเลย เริ่มเก็บสะสมอุปกรณ์ไปเรื่อยๆครับรวมทั้ง
ศึกษาวงจรไปเรื่อยๆ ว่าทำแล้วจะวางตำแหน่งอุปกรณ์ต่างๆอย่างไรดีเพื่อให้ออกมาดูดี น่ะครับคงตั้งใจทำให้ออกมาดูดีสมกับงบที่ลงไป ครับ [wink-11]

[wink-11]  มากระตุ้นกระทู้หน่อยครับตกลงไปเยอะแล้ว พอดีมีเวลาช่วงหยุดสงกานต์ 5 วันเลยยกสว่านแท่นที่บริษัทมาเจาะทำแท่น ที่บ้านซะเลย   [smiling-tongue] จะได้มีเวลาไม่ต้องรีบเด่วเจาะเสียอีก ตามประสามือใหม่ ครับ

หน้าแท่นภาคขยายคงจะออกมาประมาณนี้แระครับ ขี้เกียจมโนภาพมากแระเด่วไม่เสร็จซะที ลองเอาอุปกรณ์ร่วมมาวางดู เพื่อจะมีอะไรเจาะรูเพิ่มอีก
จะได้เจาะซะทีเดียวเลย ก่อนจะเอาแท่นไปขัดพ่นสี

อุปกรณ์ร่วมในแท่นภาคขยายคงจะมีเท่านี้แระ ครับ

ต่อไปก็เอาแท่นไปเก็บรายละเอียดขัดพ่นสี แดดกำลังดีๆ ครับ  [enjoyment]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2017, 11:13:09 AM โดย CreÃte_Lek ♫ »

อ้าวผิดพลาดตรงไหนเนี่ยะ รูปออกมาเล็กนิดเดียว ก็พยายามมองดูเอานะครับ  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
 [frightened-12] [frightened-12] [frightened-12] ร้อนแรงรับ สงกรานเชียวครับ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ yoot1

• ถูกใจกด Like+ 39
จะรอติดตามชมครับ อุปกรณ์ไม่บ้านๆ แล้วครับ R มีแต่ขาทอง  [chick3]

[frightened-12] [frightened-12] [frightened-12] ร้อนแรงรับ สงกรานเชียวครับ [huge-thumbs-up]

ขอยคุณครับน้า chiko ไอ้ที่ร้อนน่ะอากาศครับวันนึงอาบน้ำตั้งสามสี่รอบ  [yellow-lol] [yellow-lol]

จะรอติดตามชมครับ อุปกรณ์ไม่บ้านๆ แล้วครับ R มีแต่ขาทอง  [chick3]

ขอบคุณครับ  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
เห็นหลอดเรียงเป็นตับนี่ อากาศร้อนขึ้นอีกหลายองศาเลยครับน้า  [yellow-lol]

เห็นหลอดเรียงเป็นตับนี่ อากาศร้อนขึ้นอีกหลายองศาเลยครับน้า  [yellow-lol]

[embarrassed] นั้นดิครับน้าเครื่องยังไม่ทันเสร็จเลย ร้อนตับแล้บนั่งทำไปเหงื่อออกเป็นน้ำเลย  [smiling-tongue]

วันนี้ว่างๆก็เอาซะหน่อยครับ  เด่วจะเสร็จไม่ทันจะได้ออกไปร้อนแรงตามเพื่อนเค้าๆ   [smiling-tongue] หลังจากทำแท่นเสร็จแล้วก็จัดการพ่นสีซะหน่อย
เลือกสีจะเอา pink gold พ่นไปพ่นมาดันเป็นสีออกทองแดงเฉย ดีนะฝนไม่ตกเด่วฟ้าผ่าตาย  [yellow-lol]

รอสีแห้งดีแล้วก็จัดอุปกรณ์ติดตั้ง เตรียม HW ครับ

ใส่หลอดดูอีกสักรอบนึง เริ่มใกล้ ของฝั่งภาคขยาย  [enjoyment]