DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > R&D SECTION

หัดออกแบบภาคจ่ายไฟ แอมป์หลอดเป็นครั้งแรก

(1/4) > >>

squid™:
ผมได้ขอร้องให้น้า wchatchai ออกแบบวงจรแอมป์หลอดให้ครับ ตามที่ได้ออกแบบมาในวงจรต้องการไฟสูง 220V  

แต่น้าเค้าไม่ได้ออกแบบภาคจ่ายไฟมาให้ ผมเลยลองออกแบบดูเอง ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะใช้ได้จริงมั้ยนะครับ เพราะมั่วเอา ค่าในวงจรนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะหาของได้หรือเปล่าเลย  hahaha

เริ่มที่หม้อ ผมกำหนดให้ขดไฟเข้า 230V ออก 290V  โดยโปรแกรมให้ผมตั้งความต้านทานของขดลวดด้วย หง่ะ  :-\ แล้วจะรู้ได้ไงอ่ะ ไม่เคยพัน เลยตามที่โปรแกรมมันใส่มาเลย ได้ออกมา 32 โอมห์กว่าๆ

ผมเลือกหลอด 5U4G เพราะมีอยู่แล้วครับ อาร์ตัวแรกกำหนดไว้ที่ 220R ถัดไปซีตัวแรก 10uf ในวงจรจะเห็นว่ามีความต้านทานด้วย ผมก็ไม่รู้อีกว่าควรใส่เท่าไหร่ ก็ตั้ง 2 ohm ตามดีฟอล์ทของวงจรไป  ถัดมาเป็นโช็ค 5h 1ohm และสุดท้าย ซีตัวที่ 2 220uf 2 ohm   ได้ไฟออก  220.37 V อย่างที่ต้องการ  :D

แต่ว่า ผมไม่รู้ว่าวงจรที่ผมออกแบบนี้มันใช้งานได้จริงมั้ย แล้วใช้งานได้ดีขนาดไหนครับ ที่สำคัญค่าต่างๆที่ใส่ลงไปนี่ นั่งงมอยู่กว่า 2 ชั่วโมง ลองทั้งแบบไดโอด หลอดเบอร์อื่น สุดท้ายมาลงตัวที่วงจรนี้ เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1. สมมติว่าวงจรนี้ใช้ได้ ค่าอาร์ต้องใช้กี่วัต และ ซี ต้องกี่โวลต์ครับ ผมสามารถดูได้ตรงไหนจากตัวโปรแกรม
2. จากกราฟนี่ ไฟนิ่งพอสำหรับนำไปใช้งานแล้วหรือยัง
3. หม้อแปลงที่ผมกำหนดถูกต้องมั้ยครับ เพราะไม่รู้เลยว่าต้องตั้งอัตราส่วน และความต้านทานยังไงถึงจะเหมาะสม
4. ค่าความต้านทานของ ซี และ โช็ค ที่ใช้เราหาได้จากที่ไหนครับ

อ้อ ผมใช้โปรแกรม psu design 2 ครับผม  :P  มั่วออกมาจนได้อย่างนี้วานผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  

[res] [res] [res]

squid™:
อ้า กลับมาเริ่มทำใหม่ หลังจากบังดอยได้มาสะกิดถึงสิ่งที่ต้องนึกถึง ก่อนลงมือออกแบบภาคจ่ายไฟ ดังนั้นไซร้ เอาวงจรมาลงให้ดูกันเลยดีกว่า จะได้มีน้าๆช่วยชี้แนะผมได้ด้วย  [res]

squid™:
ตามมาด้วยภาคจ่ายไฟที่ออกแบบเสร็จเมื่อเที่ยง ลองดูใหม่อีกรอบ โดยวงจรต้องการไฟสูงที่ 220V และ กระแสรวมสองข้าง 70 ma

ผมออกแบบไฟออกได้ที่ 220.11 V และ กระแสเผื่อไว้ที่ 100 ma

รูปแรกที่ 1000 ms วัดไฟได้ 219.80 V

รูปที่สอง หลังผ่าน 3000 ms วัดไฟได้ 220.11 V

รูปที่สาม เปลี่ยนเป็นไดโอดมั่ง วัดไฟได้  219.83 V

มีอันไหนพอจะใช้ได้จริงๆมั้ยครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับผม

numz:
ซุ่ๆ เอา วงจร มาโพสลงที่เวปเลยน่าจะแจ่มกว่านะ ฝากใว้เผื่อรูปหาย (^o^)

Bang doi:
 [))]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version