Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Cyber Intrend

HTPC Case Gallery กระทู้แสดงและพูดคุยเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เพื่อความบันเทิง

(1/43) > >>

atriam:
HTPC (Home Theater Personal Computer) คือ เครื่องคอมพิวเตอร์รูปแบบหนึ่งที่ใช้ในลักษณะของความบันเทิงเป็นหลัก จริงแล้วมันก็คือคอมพิวเตอร์ธรรมดาครับน้าแต่เราเน้นเอามาใช้เพื่อความบันเทิงไม่ว่าจะ ฟังเพลงดูหนัง ผมว่ามันสดวกดีในด้านการเข้าถึงข้อมูลไม่ว่าจะเป็นไฟล์จากภายในเครื่อง หรืออินเตอร์เน็ต จุดประสงเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูล และนำรูปมาแสดงเพื่อเป็นแนวทางสำหรับน้าๆที่สนใจและอยากปรับปรุงระบบครับน้า ขอเชิญน้าๆทุกท่านเลยครับถ้ามีจุดไหนเด็ดก็แนะนำกันนะครับ [wink-11]

ระบบของผม
CPU+MB : intel d2700dc(เป็น CPU atom ครับน้ารุ่นนี้มี port HDMI ไว้ต่อเล่นออก TV ได้เลยครับ อีกอย่างคือไม่มีพัดลมครับน้าใช้ฮิตซิ้งระบายความร้อน ความแรงพอประมาณดูหนังฟังเพลงได้ครับ ^_^)
RAM : 1GB
HD : western black 500GB
Case : Zalman t1
DAC : Musiland Monitor 01 US (ตัวนี้ราคาไม่แพงครับแถมไม่ต้องต่อไฟเพิ่มใช้แต่ไฟจาก USB ก็พอครับน้าผมใช้แต่เริ่มเล่นปัจจุบันก็ยังไม่คิดเปลี่ยนครับ ^_^)
Program : foolbar2000 (ชอบที่รูปร่างน่าตาเรียบง่ายและมี plug in เยาะครับแถมฟรีด้วย อิอิ)

อันนี้ HTPC ของผมครับน้า ^_^

อันนี้เป็น DAC ที่ใช้ครับเล็กดีแต่ไม่มีที่วางเอาไปมัดไว้กับขาโต๊ะครับ -_-"

อันนี้ระบบที่ใช้ต่อปัจจุบันครับน้า สลับๆกันไปทั้งแอมป์และลำโพง แต่หลักที่ไม่เปลี่ยนคือ HTPC กับ DAC ครับน้า [huge-thumbs-up]

EL34 PP/ECF82 test4

atriam:
สำหรับการควบคุมเครื่องผมใช้อยู่ 2 อย่างครับคือ
- Keyboard + Mouse : logitech k400 (ตัวนี้ถือว่าไม่แพงและทนมากครับน้าผมใช้มาหลายปีละ แต่ไม่มีสกินไทยนะครับแต่ถ้าน้าพิมพ์สัมพัสจะไม่ค่อยมีปัญหา หรือจะหาหติกเกอร์มาติดเอาก็ได้ครับ)

- อีกอย่างคือ protocol VNC ตัวนี้ก็เหมือนช่องทางที่เอาไว้ควบคุม computer เหมือน remote ของ windows นะครับ แต่เดียวจะมาอธิบายและวิธีใช้อีกรอบครับน้า [wink-11]

civicdotcom:
เล่าต่อ เลยครับ  กำลังตั้งใจฟังอยู่ครับ 

atriam:
protocol คือมาตรฐานที่เขาออกแบบมาเพื่อจุดประสงค์อย่างไดอย่างหนึ่งในการสือสาร กล่าวคือข้อกำหนดที่ตั้งขึ้นมาครับ protocol VNC นั้นเอาไว้ใช้เพื่อควบคุมการเข้าไปใช้งานคอมพิวเตอร์ โดยเราสามารถที่จะใช้คอมอีกเครื่องในการควบคุม หรือโทศัพท์มือถือก็ได้ครับ ขอแค่อุปกรณ์สองอย่างมีโปรแกรมที่พัฒนามาสนับสนุนกับ  protocol VNC

ผมขอเรียกเป็นเครื่องที่จะโดนควบคุมว่า sever นะครับ
ส่วนเครื่องที่จะควบคุมว่า client

ตอนนี้ขอแนะนำโปรแกรมก่อนครับน้า
TightVNC : ตัวนี้เอาไว้ใช้กับคอมครับน้ามีทั้งโปรแกรมของ sever และ client อยู่ในตัวเลยครับ
VNC Viewer : ตัวนี้เป็นโปรแกรม client ของ android ส่วนของระบบอื่นน้าต้องลองหาดูนะครับ

ผิดถูกน้าบอกหรือเสริมได้นะครับผมก็อธิบายตามความเข้าใจ [embarrassed]

CreÃte_Lek ♫:
   แจ่มครับน้าเตียม ลุยยาวไปเลยครับ

--- อ้างจาก: civicdotcom ที่ 08 กันยายน 2014, 02:49:45 PM ---เล่าต่อ เลยครับ  กำลังตั้งใจฟังอยู่ครับ 

--- End quote ---

แล้วเจ้าของร้านคอม ไม่มาแนะนำชุดที่ตัวเองใช้หน่อยหรือครับ เห็นใช้คอมเล่นเกมส์ทั้งวัน เล่นแล้วไม่กระตุก สีสวยคมชัด ต้องเซ็ทเครื่องยังไง ลองมาให้คำแนะนำหน่อยครับ  [embarrassed]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version