ผู้เขียน หัวข้อ: กอ.ไก่ ขอ.ไข่ กับ EL34SE  (อ่าน 16207 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: กอ.ไก่ ขอ.ไข่ กับ EL34SE
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2011, 11:39:00 PM »
อยากฟังอ่ะครับ ยังไม่เคยทำ el34 ด้วย เคยมี xf2 OO แต่ก็ขายไปแล้วก่อนจะได้ฟังเสียงด้วยซ้ำ  [entreat-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 08:07:28 AM »
อ้างถึง
ตัดทริมเมอร์ปรับ FEEDBACK ออกไป ใส่ค่า R  100K ไปแทนเลย

ไม่น่ารีบตัดตัวนี้ออก ผมว่าตัวนี้ช่วยแต่งเสียงได้ ลองหาVR100kมาจิ้มๆฟังดู หาจุดที่ชอบแล้วเอาRมาใส่แทนVRค่าที่ปรับได้ น่าจะเข้าท่า
VRตัวนี้ทำให้แอมป์ตัวนี้เข้ากันกับลำโพงได้หลายๆตัวเลย(ผมชอบจุดนี้มากเลย [O.K.1])
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 08:59:14 AM »
อ้างถึง
ตัดทริมเมอร์ปรับ FEEDBACK ออกไป ใส่ค่า R  100K ไปแทนเลย

ไม่น่ารีบตัดตัวนี้ออก ผมว่าตัวนี้ช่วยแต่งเสียงได้ ลองหาVR100kมาจิ้มๆฟังดู หาจุดที่ชอบแล้วเอาRมาใส่แทนVRค่าที่ปรับได้ น่าจะเข้าท่า
VRตัวนี้ทำให้แอมป์ตัวนี้เข้ากันกับลำโพงได้หลายๆตัวเลย(ผมชอบจุดนี้มากเลย [O.K.1])
ขอบคุณครับน้าที่่แนะนำ เดิมทีผมจะใส่ครับ แต่มิเตอร์ผมเสียซะก่อน ว่าจะวัดปรับค่าก่อนที่จะใส่ไปในวงจร ไม่ยังไงใส่ VR 100 k โดยที่ยังไม่ได้วัดปรับค่า เปิดเครื่องครั้งแรก มีแต่เสียงปู้ดๆดังเอามากๆ ผมกลัวลำโพงมันจะไปซะก่อน ก็เลยใส่ค่า R 100K แทนไปก่อน ไว้ซื้อมิเตอร์มาใหม่ ค่อยใส่ VR ปรับค่าได้กลับไปอีกที  clapping-1-2

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 09:02:52 AM »
อยากฟังอ่ะครับ ยังไม่เคยทำ el34 ด้วย เคยมี xf2 OO แต่ก็ขายไปแล้วก่อนจะได้ฟังเสียงด้วยซ้ำ  [entreat-raccoon]
เอาไว้มีนัดกลุ่ม U30+1 ที่ไหนแล้วจะแนบเอวไปด้วย  [roll]

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 12:08:21 PM »
โย่วๆๆๆ แอมป์หัวหน้าดังแล้ว  [in-love-raccoon]
ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจมา ช่วงนี้ฟังให้คุ้นเสียงก่อนแล้วค่อยลอง C คับปลิ้ง เจนเซ่นดูว่าเสียงจะเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน กับจะลองใส่ VR ปรับเล่น FEEDBACK อย่างน้า NIWAT ว่าไว้ แต่คงใช้เวลาอีกนานพอสมควร   [heart_shell] [b-o-a-t]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 12:49:37 PM »
โย่วๆๆๆ แอมป์หัวหน้าดังแล้ว  [in-love-raccoon]
ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจมา ช่วงนี้ฟังให้คุ้นเสียงก่อนแล้วค่อยลอง C คับปลิ้ง เจนเซ่นดูว่าเสียงจะเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน กับจะลองใส่ VR ปรับเล่น FEEDBACK อย่างน้า NIWAT ว่าไว้ แต่คงใช้เวลาอีกนานพอสมควร   [heart_shell] [b-o-a-t]

นี่แหล่ะครับ นัก DIY ต้องมีความอดทน ฟังไปเรื่อย ๆ ให้จนถึงจุดที่เราคุ้นหู จำได้แม่นจนขึ้นใจแล้วจึงเปลี่ยน
มิใช่วันนี้ใส่ พรุ่งนี้ถอด อย่างนี้มันไม่ได้อะไรเลย จากการถอดเข้า ถอดออก

มีแต่เจ็บตัว

ผมชอบวิธีการที่พี่ Maxbomb กำลังเล่นอยู่ครับ

[clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:19:11 AM »
ทำแท่นสวย เอาหลอดนี้มาเสียบดีไหมพี่ MAXBOMB
จะได้เอาไปสู้กับหวานใจคร๊าบ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 12:13:43 PM »
ทำแท่นสวย เอาหลอดนี้มาเสียบดีไหมพี่ MAXBOMB

เห็นหลอดมูลาดนี้ ผมละน้ำลายไหลเลยพี่อัล สวยได้ใจจริงๆ น่าเอามาลองเทียบ 2A3 สักหน่อย  [roll-eyes]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 01:03:47 PM »
ตูดหญ๋ายย  [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 01:17:21 PM »
xf1 อ่ะครับท่านหัวหน้า ฐานมันจะครอบหลอด (ดูที่รูปที่ 2 ของน้าอัลน่ะครับ) xf2 - xf3 -xf4 พวกนี้ฐานมันจะกว้างเสมอตัวหลอดครับ

ส่วนอันนี้รูป xf2 ฐานเสมอตัวหลอดครับ

[tig12]

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 01:30:34 PM »

เห็นหลอดมูลาดนี้ ผมละน้ำลายไหลเลยพี่อัล สวยได้ใจจริงๆ น่าเอามาลองเทียบ 2A3 สักหน่อย  [roll-eyes]

ไปเจอใน eBay มาครับ แต่อนิจจากลายเป็นหลอดใกล้ตาย ไม่งั้นกระแทกแล้ว
หมดอารมณ์เลยพี่... [phok]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 01:33:40 PM »
xf1 อ่ะครับท่านหัวหน้า ฐานมันจะครอบหลอด (ดูที่รูปที่ 2 ของน้าอัลน่ะครับ) xf2 - xf3 -xf4 พวกนี้ฐานมันจะกว้างเสมอตัวหลอดครับ

ส่วนอันนี้รูป xf2 ฐานเสมอตัวหลอดครับ

ผมมี xf2 อยู่ 1 คู่ มีผู้ใจดีบริจาคมาให้ NOS NIB แต่ฟังเสียงแล้ว ก็ยังไม่โดนเท่าไรนัก
เสียงอวบ ๆ นุ่ม ๆ อ่ะ  อย่างผมต้องสาวรัสเซีย ให้มันเด้ง ดึ๋ง หน่อยครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 01:45:43 PM »

ผมมี xf2 อยู่ 1 คู่ มีผู้ใจดีบริจาคมาให้ NOS NIB แต่ฟังเสียงแล้ว ก็ยังไม่โดนเท่าไรนัก
เสียงอวบ ๆ นุ่ม ๆ อ่ะ  อย่างผมต้องสาวรัสเซีย ให้มันเด้ง ดึ๋ง หน่อยครับ
พี่จะเล่นสาวรัสเซีย เลยหรืือครับ แต่ผมว่าขาวนะสาวรัสเซีย laughhahaha อ้าวคนละเรื่องซะแล้ว
ผมดันชอบแบบนุ่มๆซะนี่

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 01:46:13 PM »
เห็นเค้าว่าถ้าจะให้ฟังมันต้อง xf3-xf4 แบบเก็ตเตอร์ single O มั้งครับ อันนี้ฟังเค้าเล่ามานะครับ  [smi_ley] ส่วนที่เคยมีเป็น OO xf2

[tig12]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 02:02:26 PM »
เห็นเค้าว่าถ้าจะให้ฟังมันต้อง xf3-xf4 แบบเก็ตเตอร์ single O มั้งครับ อันนี้ฟังเค้าเล่ามานะครับ  [smi_ley] ส่วนที่เคยมีเป็น OO xf2

xf4 ดันมีอยู่หลอดเดียว ยังไม่ได้ไปสู่ขอหาคู่เลยครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 03:25:42 PM »
 เป็น F1 ที่แปลกมากมาย สกรีนก็แปลกตา [confused-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 03:28:23 PM »
เป็น F1 ที่แปลกมากมาย สกรีนก็แปลกตา [confused-raccoon]

หลอดนี้ ตัวเป็น ๆ ไม่เคยจับ ได้แต่ดูรูป
บัง...เลยฟังบ้างป่าว.. [roll-eyes]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 03:40:19 PM »

หลอดนี้ ตัวเป็น ๆ ไม่เคยจับ ได้แต่ดูรูป
บัง...เลยฟังบ้างป่าว.. [roll-eyes]

f1 ยังไม่เคยฟังครับ เคยฟังแต่ f2 3 4 ชอบ f4 สุดครับ  [in-love-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ wmm

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:34:52 PM »
ผมว่า ตัวนี้ก็เสียงแจ่มนะครับ 6CA7(EL34) GE BATBOY ผมโชคดีมี 8 หลอดวัดได้เท่ากันหมด
อยู่ใน DYNACO ST70 กับ RANDALL  ของผม ผมว่าเสียงดีกว่า PHILLIPS ในความคิดผมนะ clapping-1-2
เพราะเมื่อก่อนก็มี FX4vอยู่ 4 หลอด แต่ขายกินหมดแล้ว [entreat-raccoon]

RANDALL PSE EL34 กำลังจะทำแท่นใหม่ครับ

DYNACO ST70 กล่องฝีมือพี่ DAVIT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2012, 09:59:27 PM โดย wmm »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:54:57 PM »
ตอนที่เล่นหลอดใหม่ ๆ เคยเจอเจ้า Fat Boy มีคนเอามาขายกันถูก ๆ ไม่ได้ซื้อเก็บไว้
นึกถึงตอนนั้น แล้วเสียดายจัง

เจ้า Fat Boy เสียงดีครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:59:19 PM »
คุยเรื่อยไรกันอ่า... วัยรุ่นไม่เข้าจาย
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 10:04:30 PM »
ตอนขาย FX4 ไป 4 หลอด ผมยังไม่รู้ว่ามันเสียงดี เพราะได้มาเสียบ dynaco st70 แล้วฟังผมชอบเสียง fatboy มากกว่า
แล้วก็หลอดอ้วนๆน่ารักดี แล้วก็คนซื้อเค้าซื้อแพง เลยขายครับเพราะเอาเงินมาซื้อหลอดอื่นได้อีกเยอะ [in-love-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 10:10:07 PM »

[roll-eyes]  โห.... เค้ามีแต่หลอดเทพๆ แล้วเราจะเอางานมาลงที่นี่ได้ไงนี่ หลอดคลองถม อายเค้าตาย  [gr_in]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 10:14:14 PM »

[roll-eyes]  โห.... เค้ามีแต่หลอดเทพๆ แล้วเราจะเอางานมาลงที่นี่ได้ไงนี่ หลอดคลองถม อายเค้าตาย  [gr_in]

แหมลุงเฉย..เมื่อหลายปีก่อนนั้น แถวคลองถมตอนกลางคืนวันเสาร์มีคนเอาหลอดมาวางขายกันเกลื่อนไม่มีใครสนใจซื้อ
หลอดดี ๆ ก็มาจากคลองถมไม่ใช่เหรอลุง... [smi_ley]

ออฟไลน์ Greenbull

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 10:16:24 PM »
ผมว่า ตัวนี้ก็เสียงแจ่มนะครับ 6CA7(EL34) GE BATBOY ผมโชคดีมี 8 หลอดวัดได้เท่ากันหมด
อยู่ใน DYNACO ST70 กับ RANDALL  ของผม ผมว่าเสียงดีกว่า PHILLIPS ในความคิดผมนะ clapping-1-2
เพราะเมื่อก่อนก็มี FX4vอยู่ 4 หลอด แต่ขายกินหมดแล้ว [entreat-raccoon]

RANDALL PSE EL34 กำลังจะทำแท่นใหม่ครับ

DYNACO ST70 กล่องฝีมือพี่ DAVIT

Randall กับ ST70 ฟังแล้วชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:48:06 PM »
ฟังเพลงโจ๊ะ ยกให้ st70เลยครับ เหมือนฟังหน้าฮ่านเลย [yes-raccoon]

ส่วนรายละเอียด กับความพริ้วต้องยกให้ randall ครับ ผมกำลังจะทำแท่นใหม่ แท่นไม่ขุดมันหนักไปครับ