ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดโปรเจ็ค EL34 SE ที่บ้านหลังใหม่(ย้ายกราวด์,ใส่โช๊ค บักฮัมหายไป..จบ)  (อ่าน 22827 ครั้ง)

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
Re: เปิดโปรเจ็ค EL34 SE ที่บ้านหลังใหม่(Up 29 พ.ค.54)
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 08:00:14 PM »
ลองไล่ตามที่พี่ณรงค์กับน้าบังดูก่อนครับครับ แต่วงจรนี้ผมเคยทำมีปัญหาฮัมเหมือนกัน ไล่ไปไล่มาเป็นที่ภาคจ่ายไฟครับ แต่ตอนนั้นลองทำตาม pcb ตามนิตยสาร เลยเปลี่ยนมา hardwire ทำภาคจ่ายไฟใหม่แล้วหายครับ น่าจะมีปัญหาตรงที่ภาคจ่ายไฟ ลองต่อโช๊คเข้าไปดูครับ   :D
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: เปิดโปรเจ็ค EL34 SE ที่บ้านหลังใหม่(Up 29 พ.ค.54)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 08:28:09 PM »
ขอบคุณน้า punTR     น้า Bang doi   และน้า Alcohol  ครับ
เดี๋ยวลองไล่ๆ ดูตามที่ทุกท่่านแนะนำครับ  มันยังไงยังไงอยู่นะผลงานผมนี้ มันเฮงกับฮัมดีจัง [roll]
ขอบคุณครับ

เฮงอย่างนี้ ต้องทำบ่อย ๆ แล้วเอามาโชว์ด้วยนะครับ
 [yahoo]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 08:30:10 PM »
อัดซีเข้าไปสัก 800-1000 uF ครับ เพราะ rec ด้วย ไดโอด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tamarin51

• ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 10:13:54 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ
สงสัยจริงๆ ลองจับสัญญาณหลังฟิลเตอร์ ด้วยสโคปจะรู้เรื่องไหมนะ :angel:
ข้อมูลส่วนตัว TAMARIN51 ครับ
ผลงานในอดีต KT88SE 2A3SE

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 06:07:16 AM »
สงสัยจริงๆ ลองจับสัญญาณหลังฟิลเตอร์ ด้วยสโคปจะรู้เรื่องไหมนะ :angel:

แล้ว C Filter 2 ตัว ที่ใช้อยู่นั้น ใช้ค่าเท่าไรครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 09:38:14 AM »

แล้ว C Filter 2 ตัว ที่ใช้อยู่นั้น ใช้ค่าเท่าไรครับ
ค่า 220uF/450อ x 3 ตัวครับ
จุดกราวด์ ลงสามจุด ที่ข้างหลอด el34 ข้างละจุด ซึ่งไฟไส้หลอดแยกขดกันด้วย  และที่ขั้วลบของซีฟิลเตอร์ครับ
ไฟไส้หลอด มี 2 ขด  12ax7 ขนานกับ EL34 ต่อขดครับ แต่ลงกราวด์ตามที่บอก
ยิ้มสู้ไว้ก่อน  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 09:56:59 AM »

ค่า 220uF/450อ x 3 ตัวครับ
จุดกราวด์ ลงสามจุด ที่ข้างหลอด el34 ข้างละจุด ซึ่งไฟไส้หลอดแยกขดกันด้วย  และที่ขั้วลบของซีฟิลเตอร์ครับ
ไฟไส้หลอด มี 2 ขด  12ax7 ขนานกับ EL34 ต่อขดครับ แต่ลงกราวด์ตามที่บอก
ยิ้มสู้ไว้ก่อน  [roll]
ดึงกราวด์แต่ละจุดมาลงรวมกันกับกราวด์ ภาคจ่ายไฟครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 02:04:30 PM »
ดึงกราวด์แต่ละจุดมาลงรวมกันกับกราวด์ ภาคจ่ายไฟครับ
วันนี้ค่ำๆ คงได้ลองครับ  :-[

Re: เปิดโปรเจ็ค EL34 SE ที่บ้านหลังใหม่(Up 1 มิ.ย.54)
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 11:34:04 PM »
 [thumb up] [thumb up] [thumb up]
ลองทำตามคำแนะนำหลายๆ ท่าน  ปรากฏว่าเสียงฮัมหายไปมากเลยครับ โดยจัดการดังนี้
- กราวด์ขาไฟเลี้ยงไส้หลอดที่ลงแท่น ตัดออก แล้วต่อสายไปที่ขั้วลบจุดเดียวกันทั้งหมด
- ใส่โช๊คไป ๑ ตัว คั่นระหว่างซีตัวที่ ๑ กับ ๒
- แรงดันลดลงเหลือประมาณ ๓๐๗ โวลต์

โล่งใจไปแล้วงานนี้ ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่เมตตาแนะนำการแก้ปัญหา
เหลือฝาปิดใต้แท่น จัดสายใหม่ ทดสอบ และส่งมอบอาจารย์ครับ  [roll]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
ยินดีด้วยครับ แก้ได้แล้ว  :)

น้า DIY ตอนกลางคืนหลังเลิกงานหรือเปล่าครับผม
ผมเห็นมา Update ตอนดึกๆ ทุกทีเลยครับ เป็นเหมือนผมเรย
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ยินดีด้วยครับ แก้ได้แล้ว  :)

น้า DIY ตอนกลางคืนหลังเลิกงานหรือเปล่าครับผม
ผมเห็นมา Update ตอนดึกๆ ทุกทีเลยครับ เป็นเหมือนผมเรย
ครับผม ต้องรอตัวเล็กสองคน หลับก่อนครับ ไม่งั้นไม่ยอมห่างพ่อ เพราะห้อง diy ติดกับห้องนอนครับ
ขอบคุณครับ

Re: เปิดโปรเจ็ค EL34 SE ที่บ้านหลังใหม่(Up 1 มิ.ย.54)
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 07:04:16 AM »
[thumb up] [thumb up] [thumb up]
ลองทำตามคำแนะนำหลายๆ ท่าน  ปรากฏว่าเสียงฮัมหายไปมากเลยครับ โดยจัดการดังนี้
- กราวด์ขาไฟเลี้ยงไส้หลอดที่ลงแท่น ตัดออก แล้วต่อสายไปที่ขั้วลบจุดเดียวกันทั้งหมด
- ใส่โช๊คไป ๑ ตัว คั่นระหว่างซีตัวที่ ๑ กับ ๒
- แรงดันลดลงเหลือประมาณ ๓๐๗ โวลต์

โล่งใจไปแล้วงานนี้ ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่เมตตาแนะนำการแก้ปัญหา
เหลือฝาปิดใต้แท่น จัดสายใหม่ ทดสอบ และส่งมอบอาจารย์ครับ  [roll]

เหลืออันสุดท้ายที่อยากให้ทดสอบ
ลองปลดลอยขา R 180K ภาคจ่ายไฟ (Vp) ที่ต่อลงกราวน์ออก ว่าอาการฮัมเงียบสนิทไหม
และวัดไฟเปรียบเทีบด้วยกับของเดิมด้วยนะ

หากไม่มีผลเปลี่ยนแปลง ก็ใส่ไปตามเดิมครับ

เหลืออันสุดท้ายที่อยากให้ทดสอบ
ลองปลดลอยขา R 180K ภาคจ่ายไฟ (Vp) ที่ต่อลงกราวน์ออก ว่าอาการฮัมเงียบสนิทไหม
และวัดไฟเปรียบเทีบด้วยกับของเดิมด้วยนะ

หากไม่มีผลเปลี่ยนแปลง ก็ใส่ไปตามเดิมครับ
เดี๋ยวจะทดสอบดูครับ ขอบคุณครับ