ผู้เขียน หัวข้อ: มีเพื่อน ๆ ท่านใดสนใจที่จะทำปรีโทนบ้างไหมครับ  (อ่าน 11928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
Re: มีเพื่อน ๆ ท่านใดสนใจที่จะทำปรีโทนบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 06:02:26 PM »
ต้องสวมปอกไม่งั้นเอาไปไกล้แล้วฮัม

Re: มีเพื่อน ๆ ท่านใดสนใจที่จะทำปรีโทนบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 06:43:50 PM »
เคยมีคนบอกให้เอา Volume ไปไว้หลังปรีแอมป์มันจะได้ไม่ฮัมอันนี้เป็นเรื่องจริงทีมันไม่ฮัม และมีคนไทยนี่แหละทำแบบนี้จริง ๆ แต่ผมว่ามันผิดวิสัยของนักออกแบบ [phok] คือสัญญาณใด ๆ ก็ตามเมื่อผ่าการขยายมาแล้วย่อมมีความเพี้ยนเป็นธรรมดา ยิ่งเป็นหลอดละก็ไม่ต้องพูดถึงครับมันมีความเพี้ยนสูงมาก ฉะนั้นก็เท่ากับว่าเราขังความเพี้ยนแล้วก็ปล่อยออกมา ยิ่งเป็นสัญญาณจาก CD ,DAC ละก็ Out Put Gain สูงมาก ๆ ทำให้เพี้ยนมาก ๆ ขนาดหูตะกั่วยังฟังออกเลยครับ อันถ้าอยากลองให้เอา Volme ไปไว้ข้างหลังกับข้างหน้าข้างซ้ายกับข้างขวาแล้วฟังเทียบกันดู ถ้าฟังไม่ออกก็ไม่ทราบจะ.....ร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง laughhahaha

ออฟไลน์ Magneto

• ข้อมูลส่วนตัว
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 09:30:24 PM »
วัสดีครับพี่ [c--c]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2011, 09:39:44 PM โดย Magneto »
"ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=955.0"

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 09:58:01 PM »

[b-o-a-t] ผมขอตั้งข้อสังเกตนิดนึงครับ การฮัมที่เกิดขึ้นคือสงสัยการต่อกราวด์น่ะครับ จากที่ได้พบกับตัวเองมาเป็นสาเหตุของฮัมเป็นอย่างมาก คือเราต้องแยกกราวด์ใครกราวด์มันครับ ไม่เอามาปนกัน แล้วค่อยลากไปรวมกันที่จุดเดียวคือกราวด์ของภาคจ่ายไฟหลัก เริ่มตั้งแต่อินพุท เอ้าท์พุท ก็กราวด์นึง (ถือเป็นกราวด์สัญญาณ) ไม่เอาไปรวมกับกราวด์อื่น กราวด์ไฟสูงก็อันนึง กราวด์ใส้หลอดก็อันนึง ไม่ควรใช้ร่วมกันครับ แล้วค่อยเอาท้ายๆของกราวด์ทุกอันไปต่อรวมเป็นจุดเดียวแล้วจะลงแท่นรึไม่ก็แล้วแต่ครับ
      ผมเองแรกๆก็ไม่เชื่อครับว่ามันจะมีผลแบบนั้น แต่เมื่อเจอเข้ากับตัวเองแล้วไล่แก้ทางเดินของแต่ละส่วนใหม่ จึงเข้าใจทุกอย่างมากขึ้น การกราวด์นี่ทำให้เราปวดหัวได้มากมาย (มึนงงด้วย) ตอนแรกผมเจอวางทิ้งไว้เป็นปี เซ็งครับด้วยความที่ไม่เข้าใจเรื่องการเดินลายทองแดงที่ถูกที่ควร แต่ทุกวันนี้ก็ใช่ว่าจะเข้าใจมากนะครับ เพียงเข้าใจมากขึ้นเท่านั้นเอง... เก็บเอามาเล่าสู่กันอ่านครับพ๊ม   

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 10:26:48 PM »

[b-o-a-t] ผมขอตั้งข้อสังเกตนิดนึงครับ การฮัมที่เกิดขึ้นคือสงสัยการต่อกราวด์น่ะครับ จากที่ได้พบกับตัวเองมาเป็นสาเหตุของฮัมเป็นอย่างมาก คือเราต้องแยกกราวด์ใครกราวด์มันครับ ไม่เอามาปนกัน แล้วค่อยลากไปรวมกันที่จุดเดียวคือกราวด์ของภาคจ่ายไฟหลัก เริ่มตั้งแต่อินพุท เอ้าท์พุท ก็กราวด์นึง (ถือเป็นกราวด์สัญญาณ) ไม่เอาไปรวมกับกราวด์อื่น กราวด์ไฟสูงก็อันนึง กราวด์ใส้หลอดก็อันนึง ไม่ควรใช้ร่วมกันครับ แล้วค่อยเอาท้ายๆของกราวด์ทุกอันไปต่อรวมเป็นจุดเดียวแล้วจะลงแท่นรึไม่ก็แล้วแต่ครับ
      ผมเองแรกๆก็ไม่เชื่อครับว่ามันจะมีผลแบบนั้น แต่เมื่อเจอเข้ากับตัวเองแล้วไล่แก้ทางเดินของแต่ละส่วนใหม่ จึงเข้าใจทุกอย่างมากขึ้น การกราวด์นี่ทำให้เราปวดหัวได้มากมาย (มึนงงด้วย) ตอนแรกผมเจอวางทิ้งไว้เป็นปี เซ็งครับด้วยความที่ไม่เข้าใจเรื่องการเดินลายทองแดงที่ถูกที่ควร แต่ทุกวันนี้ก็ใช่ว่าจะเข้าใจมากนะครับ เพียงเข้าใจมากขึ้นเท่านั้นเอง... เก็บเอามาเล่าสู่กันอ่านครับพ๊ม   

ขอบคุณครับสำหรับความรู้  เรื่องกราวด์  จี่    ฮัม   นี่ทำให้ผมไม่ได้นอนทั้งคืนมาแล้วครับ [i-r-a]

ออฟไลน์ YOD

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
    • mastercomponent
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 10:52:22 PM »
ต้องสวมปอกไม่งั้นเอาไปไกล้แล้วฮัม
พีQ แวะมาเอาซ็อกเก็ตที่ร้านไปลองดีกว่า มีปลอกเรียบร้อย เดียวบอกเจ้านายไว้ให้

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 11:47:52 AM »

ขอบคุณครับ ผมแยกทุกจุดเลยครับ จุดไส้หลอดผมก็ใช้ Jumper แล้วเดินแทร็คแยกมาที่ขาหลอดเลย Hi-Volt ผมก็แยกแล้วเดินแทร็คมาทาง วงจรแล้วก็แยกออกไปทาง In-Put Out-Put   เรื่องกราวด์นี่มันเข้าใจยากจริง ๆ ครับ ผมสงสัยว่าถ้าเราเอาหม้อแปลงออกมาข้างนอกแล้วไม่ฮัมแสดงว่ากราวด์ไม่ลูปใช่หรือเปล่าพอเราเอาหม้อแปลงเข้ามาไกล้มันฮัมอย่างนี้เป็นไปได้ไหมว่าระบบกราวด์มันเนี่ยวนำสนามแม่เหล็กเข้ามามันถึงฮัม
พีQ แวะมาเอาซ็อกเก็ตที่ร้านไปลองดีกว่า มีปลอกเรียบร้อย เดียวบอกเจ้านายไว้ให้
ขอบคุณครับเดี๋ยวเข้าไปเอามาลอง
ตอนนี้ซอยภาวนาน้ำมาแล้วครับหนีน้ำก่อนครับ

ออฟไลน์ nuke840

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 10:24:21 PM »
สนใจครับ [clap hand2]