ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยวิธีการจัดการระบบกราวด์ ฉบับย่อสุดๆ  (อ่าน 54055 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
เริ่มเรื่องมาจาก น้าคลีน ตั้งคำถามในกระทู้ เกี่ยวกับเรื่องฮัม แอมด์ จี่ ซึ่งเป็นปัญหาทางเทคนิคที่เกิดจากการเดินระบบไฟ และ กราวด์ และในระบบโดยรวม ไม่เหมาะสม
แต่ถ้าจะให้บอกว่าไม่เหมาะสมยังไง ถามง่าย แต่ตอบไม่ไหว [heyheypig447]
เอาเป็นว่าเครื่องทั่วไปมีการเดินระบบสายยังไงดีกว่าครับ

ครั้นจะให้อธิบายแบบทฤษฎีทั้งหมดก็ไม่ไหว ทั้งคนเขียนและคนอ่าน หนังยาวแน่นอน และยิ่งนึกภาพวงจรไฟฟ้าตามไม่ออก ก็ทำอะไรต่อไม่ได้อยู่ดี
เลยตัดสินใจเขียนเท่าที่จำเป็น แต่สุดท้ายออกตัวไว้ก่อนว่า ไม่รับประกันว่าจะแก้อาการจี่+ฮัมได้ เพราะปัจจัยเกี่ยวกับระบบสายภายใน การจัดวางหม้อแปลง รวมถึงการจัดการกับกล่องเหล็กด้วย

อันดับแรก ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าคำว่ากราวด์ ในระบบเครื่องเสียง มีหลายแบบ ไม่เหมือนกัน
- กราวด์ที่ต้องต่อลงดิน Earth คือ ต่อแท่งโลหะตอกลงดิน ใช้เพื่อประโยชน์ ตรวจจับ หรือกันไฟรั่วที่ตัวถัง ในกรณีตัวกรองไฟ ปกติสายนี้จะต่ออยู่กับขากลางของ IEC จะเอาสัญญาณแปลกปลอมทิ้งที่สายดินนี้

- กราวด์ไฟหลัก Main ground คือจุดอ้างอิงไฟเลี้ยง 0 โวลต์ เป็นกราวด์ที่สำคัญที่สุด มักต่อเป็น star เพื่อให้อ้างอิงไฟที่จุดเดียวสมบูรณ์

- กราวด์แท่น Chassis ground ปกติก็คือการต่อจากแท่นเครื่องที่เป็นโลหะเอาไว้ และมีการต่ออุปกรณ์ R หรือ C เข้ากับกราวด์ไฟหลัก เพื่อคุมแรงดันพื้นตัวถังกล่อง ให้อยูในระดับคงที่ ลดผลสัญญาณรบกวนจากการเหนี่ยวนำสัญญาณจากภายนอก โดยเฉพาะถ้าเป็นกล่องเหล็กและมีหม้อแปลงอยู่ด้วย (กระแสไหลวนในพื้นกล่องเหล็ก ฝาต่างๆ) ถ้าเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป Chassis หรือตัวถังก็มักจะต่อสายดินเพื่อป้องกันอันตรายกรณีเกิดไฟรั่ว

- กราวด์สัญญาณ Signal ground คือจุดเทียบสัญญาณเสียงที่ 0 โวลต์ของสายต่อสัญญาณระหว่างเครื่อง หรือระหว่างโมดูล ซึ่งในบางวงจรอาจจะเป็นจุดเดียวกับ Main ground ก็ได้ แต่ในบางวงจรก็อาจจะมี R คั่นกับ Main ground เพื่อคุมระดับสัญญาณให้ใกล้เคียงกับไฟเลี้ยง 0 โวลต์ เท่านั้น แต่ไม่ต่อกับ 0 โวลต์โดยตรง เพื่อไม่ให้เกิดกราวด์ลูป

อันนี้แต่เริ่มต้นก่อน หลังจากนี้จะค่อยๆ มาเติมครับ [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2012, 03:48:23 AM โดย audiomania »

Re: ว่าด้วยวิธีการจัดการระบบกราวด์ ฉบับย่อสุดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 04:22:15 AM »
ตั้งแต่สมัยก่อน ปลั๊กไฟบ้านเรายังมีแค่สองรู คือ L กับ N การต่อสายดินนั้นจึงทำเฉพาะอุปกรณ์ที่เสี่ยงกับไฟดูดเท่านั้นเช่น ตู้เย็น เครื่องทำน้ำร้อน เครื่องซักผ้า ฯลฯ
แต่พอสมัยใหม่ ปลั๊กมีรูที่สาม อย่างเช่นเครื่องคอมพิวเตอร์ โทรทัศน์สมัยใหม่ หรืออะไรก็ตามที่มักจะเป็นแหล่งจ่ายไฟแบบสวิตชิ่ง ก็เลยต้องอาศัยรูของสายดินเพื่อกำจัดสัญญาณรบกวนออกไป

แต่ถ้าเรารู้เท่าไม่ถึงการณ์ หักขาออกไป หรือสายต่อปลั๊กไม่ลงดิน เอามือจับเครื่องก็จะโดนดูดจี๊ดๆ แต่ถ้าพื้นบ้านเป็นฉนวน ไม่ชื้น ก็ใช้งานตามปกติ

เครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องไฟรั่วแล้ว ก็ไม่ค่อยเกิดปัญหาอื่นมากนัก เรื่องกราวด์ลูปหรืออื่นๆ ไม่ค่อยรับรู้กัน เพราะอุปกรณ์กลุ่มนี้ มักจะทำงานตัวเดียว ไม่ต้องพ่วงต่อๆกันอย่างเครื่องเสียง จึงไม่เกิดกราวด์ลูปข้ามไป-มา  [yes-raccoon]

แต่พอต่อกับระบบเครื่องเสียง ซึ่งมีการโยงสัญญาณแบบ Coaxial เป็นหลัก การแยกสายในระบบที่เหมาะสมจึงต้องกำหนดให้ดี

ถ้าทุกเครื่องได้แก่ Player, ปรี, แอมป์ ต่อ IEC เชื่อมกราวด์ขากลางกับแท่นและสตาร์กราวด์ไฟทุกตัวแล้วละก็ โอกาสจี่และฮัมกระจายมีสูงครับ ไม่ว่าจะเอาลงดินหรือไม่ก็ตาม เพราะทางเดินของกราวด์มันเกิดกระแสวนเป็นลูป ได้แก่ IEC ร่วมแล้ว 1 จุด, สายสัญญาณก็เชื่อมอีกจุด, ในตัวกล่อง วงจรในแท่น ก็อาจจะมีลูปย่อยๆอีก พอมีลูปกระแสวน สัญญาณรบกวนก็เกิดขึ้นแน่นอน

ที่มาที่น้าคลีนชอบบอกว่า ทำไมเครื่องคอมเมอร์เชียล ไม่ค่อยมีปัญหาจี่-ฮัม [confused-raccoon]
ก็เพราะเค้าประเมินสภาวะแย่ร้ายที่สุดไว้แล้วครับ ว่าจะเจอกับอะไรบ้าง ก็จะกันเอาไว้ รวมถึงอาจจะยอมสูญเสียสมรรถนะบางอย่างไป เพื่อให้เครื่องพยายามทำงานให้เข้ากันได้ในทุกสภาวะแวดล้อม

แต่พอเครื่อง DIY กันเอง บางครั้งเอามาแต่วงจร ไม่ได้เอาวิธีเดินสาย+ระบบกราวด์ในกล่องมาด้วย พอจัดเข้ามารวมในระบบที่ไม่สมบูรณ์ก็เลยเจออาการ ไม่ถูกกันอย่างรุนแรง

Re: ว่าด้วยวิธีการจัดการระบบกราวด์ ฉบับย่อสุดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 04:41:04 AM »
กลับมาถึงเรื่องระบบกราวด์ น้าคลีนแกถามผมไว้ข้อนึง "กราวด์ถ้าไม่ต่อ IEC ลงกล่องด้วยแล้วกราวด์มันจะไปทางไหนครับ ทาง RCA หรือครับ แบบนี้มันจะปลอดภัยหรือครับถ้าเกิดไฟรั่วครับ"

อันดับแรกต้องกับไปดูจุดประสงค์ของกราวด์แต่ละตัวในต้นกะทู้ก่อน
อาจจะสงสัยว่าทำไมผมแยก Chassis กับ Earth เป็นคนละตัว ซึ่งจริงๆแล้วมันควรจะเป็นตัวเดียวกันในเรื่องการกำจัดไฟที่รั่วหรือสัญญาณปะปนในไลน์

คำตอบคือ เพราะหลายครั้งที่การต่อสายดิน ไม่ดี หรือปลั๊กที่บ้านยังเป็นแบบเก่าไม่มีสายดินแล้ว

ถ้าที่แอมป์ ผมต่อขากลางของ IEC เข้ากับแท่นตัวถังแอมป์เอาไว้ แล้วเสียบเข้ากับปลั๊กรางช่องนึง แล้วเสียบคอมพิวเตอร์อีกช่องนึงเอาไว้ด้วย ถึงแม้ไม่ได้ต่อสายเสียงจากคอมมาเข้าที่แอมป์ก็ตาม แต่ถ้าผมเปิดเครื่องทั้งสองอย่าง แล้วเอามือแตะตัวถังแอมป์ ผมจะโดนไฟรั่วจิ๊ดๆ จากคอมที่วิ่งมากับสายกราวด์ IEC กลับมาที่ตัวถังแอมป์ดูดเอา

เครื่องแอมป์หลายยี่ห้อจึง "ไม่ต่อ" จุดนี้เอาไว้จากโรงงาน แต่จะต่อสายไฟจากแท่นเครื่องเข้าไบน์ดิ้งโพสต์ตัวนึงเพื่อเอาไปขันสายดินเอาเอง เพื่อกันไฟรั่ว
หรือถ้ามั่นใจก็ต่อขากลาง IEC ได้ถ้าต่อสายดินในระบบไฟดีแล้ว

นี่คือเรื่องความปลอดภัยครับ แต่ต้องมั่นใจก่อนต่อเท่านั้น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 04:46:50 AM »
คำถามถัดมา
"แล้วกราวด์ถ้าลงกล่องไว้ แล้วไม่ต่อ กราวด์จาก IEC มาลงกล่องด้วยแบบนี้กราวด์มันจะสมบูรณ์หรือครับ มีทำแบบนี้ด้วยหรือครับ เพราะผมคิดว่า การเอากราวด์มาลงกล่อง แล้วกราวด์ก็จะวิ่งไปทาง iec ออกไปครับ"

อันนี้ต้องดูความสมบูรณ์ทั้งระบบครับ และความสมบูรณ์ที่ว่าจะต้องไม่มีทางเดินกราวด์ที่ซ้ำซ้อนกัน
หลักคือ
-ไม่ปล่อยลอย
-และไม่รวบหมด
-แต่ต้องคุมขอบเขตเอาไว้

เรื่องกันดูด อยู่ข้างบนครับ แต่เรื่องกราวด์ไฟ เดี๋ยวจะวาดรูประบบที่ควรจะเป็นให้ดู

จะเห็นว่าผมวาดสีแยกแต่ละเครื่องเอาไว้ แต่ถ้าสังเกตจุดอ้างอิงไฟ 0 กับแท่นเครื่อง จะไม่ได้ต่อกันตรง
โดยยึดก่อนว่าที่ Player จะไม่แก้อะไร

ที่เหลือก็คือการเชื่อมสัญญาณจากจุดนึงไปอีกจุดนึงได้ และดูแลกราวด์แบบภาพโดยรวม ไม่ให้ซ้ำซ้อนเท่านั้นเองครับ [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2012, 05:28:10 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 05:59:25 AM »
ขอบคุณมากเลยครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆเลยครับทำให้เข้าใจว่าทำไมต้องต่อกราวด์หรือทำไมไม่ต้องต่อกราวด์
ถ้านึกอะไรได้ก็ใส่ๆมาเลยครับผมว่าเป็นประโยชน์มากๆสำหรับมือใหม่ครับ และเป็นหัวใจสำคัญเลยครับ ในการ diy คือการลงกราวด์เพื่อกำจัดเสียงแปลกปลอมและความปลอดภัยครับ
ผมจะค่อยๆศึกษาและนำไปทดลองครับ
พึ่งมาเจอกระทู้เลยยังไม่มีเวลาอ่านเต็มที่อ่านผ่านๆก็ถือว่ายอดเยี่ยมแล้วครับ
ขอบคุณมากที่สละเวลาจัดเต็มเลยครับ
เอาหลักการง่ายๆจากสถานะกราน์จริงๆที่ลงกราวด์ตามเครื่องที่ทำๆกันเป็นต้นแบบแนะนำเลยครับ
ถ้าวิชาการมากๆผมก็จะไม่เข้าใจครับแต่ที่อ่านมาผมว่าเข้าใจง่ายครับ

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 06:21:37 AM »
อยากทราบเรื่อง กราวด์ ดิจิตอล กับ กราวด์ ทั่วไปไม่ทราบว่า มีความแตกต่างกันอย่างไรครับ เราสามารถจะลงกราวด์ในจุดเดียวกันได้ไหมครับ อาจารย์ audiomania

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 08:08:57 AM »
ตามมาอ่านครับ

ขอบพระคุณครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 08:14:34 AM »
คำถามถัดมา
"แล้วกราวด์ถ้าลงกล่องไว้ แล้วไม่ต่อ กราวด์จาก IEC มาลงกล่องด้วยแบบนี้กราวด์มันจะสมบูรณ์หรือครับ มีทำแบบนี้ด้วยหรือครับ เพราะผมคิดว่า การเอากราวด์มาลงกล่อง แล้วกราวด์ก็จะวิ่งไปทาง iec ออกไปครับ"

อันนี้ต้องดูความสมบูรณ์ทั้งระบบครับ และความสมบูรณ์ที่ว่าจะต้องไม่มีทางเดินกราวด์ที่ซ้ำซ้อนกัน
หลักคือ

เรื่องกันดูด อยู่ข้างบนครับ แต่เรื่องกราวด์ไฟ เดี๋ยวจะวาดรูประบบที่ควรจะเป็นให้ดู

จะเห็นว่าผมวาดสีแยกแต่ละเครื่องเอาไว้ แต่ถ้าสังเกตจุดอ้างอิงไฟ 0 กับแท่นเครื่อง จะไม่ได้ต่อกันตรง
โดยยึดก่อนว่าที่ Player จะไม่แก้อะไร

ที่เหลือก็คือการเชื่อมสัญญาณจากจุดนึงไปอีกจุดนึงได้ และดูแลกราวด์แบบภาพโดยรวม ไม่ให้ซ้ำซ้อนเท่านั้นเองครับ [yes-raccoon]
ผมดูภาพแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจว่าตามภาพนี้ กราวด์จะมีการลงที่กล่องไว้โดยมี c 0.047 คั่นก่อนลงกราวด์ที่กล่อง ตามภาพไม่มีกราวด์ IEC ใช่ไหมครับ คือกราวด์ระหว่างเครื่องจะไปตามทาง RCA ครับ

marantz ไม่มีขากราวด์แต่จะมีกราวด์มาลงที่ตัวกล่อง และด้านหลังจะมีน๊อตสำหรับต่อกราวด์ไว้ แต่พอผมลองต่อจากน๊อตไปเชื่อมกับกราวด์บ้านปรากฏว่าฮัม ทันที่ครับ

ออฟไลน์ chatdhapol

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 08:49:17 AM »
 [roll-eyes]..ตามเก็บความรู้....ขอบคุณ จขกท มากครับ... [res] [res] [res]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 09:47:57 AM »
ขอบคุณครับพี่แว่น น่าปักหมุดนะนี่  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 10:06:41 AM »
 ขอบคุณครับ  clapping-1-2
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 10:15:37 AM »
 ดูรูปไม่ค่อยเป็นแล้ว  ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม ถ้าผมเข้าใจผิดตรงไหน วานบอกด้วยครับ น้าแว่น

รูปplayer กราวน์ไฟหลัก ต่อตรงลงที่แท่นเครื่อง ตรงนี้เรียกว่า Chassis ground ใช่ไหมครับ  จากจุดนี้คั่นด้วยซี 0.047 ต่อไปยังขากลางiec(กราวน์ดิน)

เส้นจุดไข่ปลาสีแดงที่ต่อไปline amp  ก็คือ Chassis ground player เชื่อมกับ Chassis ground line amp ตรงๆเลยใช่ไหมครับ

แต่ จากChassis ground line amp ไม่ได้เชื่อม Chassis amp ตรงๆ  (ในรูป น่าจะไปเชื่อมที่ขั้ว rca ถูกต้องไหมครับ)

สรุปง่ายๆ เดี๋ยวน้าแว่น อ่านแล้วจะงง   ในรูป ตัวเครื่องplayerกับตัวเครื่องline amp เชื่อมกัน  แต่ไม่ได้ไปเชื่อมกันกับตัวเครื่องamp  ถูกต้องไหมครับ ถ้าเชื่อมกันตรงนี้มันจะฮัมใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2012, 10:28:27 AM โดย civicdotcom »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 10:18:09 AM »
ขอบคุณครับ  [clap hand2]  [res]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 11:54:01 AM »
ดูรูปไม่ค่อยเป็นแล้ว  ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม ถ้าผมเข้าใจผิดตรงไหน วานบอกด้วยครับ น้าแว่น

รูปplayer กราวน์ไฟหลัก ต่อตรงลงที่แท่นเครื่อง ตรงนี้เรียกว่า Chassis ground ใช่ไหมครับ  จากจุดนี้คั่นด้วยซี 0.047 ต่อไปยังขากลางiec(กราวน์ดิน)

เส้นจุดไข่ปลาสีแดงที่ต่อไปline amp  ก็คือ Chassis ground player เชื่อมกับ Chassis ground line amp ตรงๆเลยใช่ไหมครับ

แต่ จากChassis ground line amp ไม่ได้เชื่อม Chassis amp ตรงๆ  (ในรูป น่าจะไปเชื่อมที่ขั้ว rca ถูกต้องไหมครับ)

สรุปง่ายๆ เดี๋ยวน้าแว่น อ่านแล้วจะงง   ในรูป ตัวเครื่องplayerกับตัวเครื่องline amp เชื่อมกัน  แต่ไม่ได้ไปเชื่อมกันกับตัวเครื่องamp  ถูกต้องไหมครับ ถ้าเชื่อมกันตรงนี้มันจะฮัมใช่ไหมครับ
คือรูปนี้จำลองแบบการต่อ 3 ชิ้น แบบที่เครื่องคอมเมอเชียลทำกันครับ RCA จะไม่ลงแท่นตรงๆ เพราะเสี่ยงเกิดลูปได้
และแบบนี้ ตัวถังเครื่องแต่ละตัว ก็สามารถใช้งานได้ แม้ไม่ต่อสายดิน แต่ถ้าต้นทางเป็นคอม อาจจะจี๊ดๆหลังมือตอนแตะกล่องได้
แต่ถ้าต่อสายดินได้ ก็เพิ่มความปลอดภัย และกันสัญญาณรบกวนได้เต็มที่ เสียงจะสงัดมากขึ้น

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 12:35:32 PM »
ไม่เคยฮัมอะดิ [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 12:52:15 PM »
ไม่เคยฮัมอะดิ [laugh-raccoon]
เคยเหมือนกัน ตอนเริ่มเล่นดีไอวายเองใหม่ๆ เมื่อครั้งกาลนาน ตอนนี้จำไม่ได้แล้วว่าอาการเป็นเยี่ยงไร ครับ พี่โม่ [pig90115]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 12:52:26 PM »
จด จด  fart-raccoon

เดี๋ยวกลับไปนั่งมอง system ตัวเอง แล้วจัดการมั่งดีกว่า เท่าที่อ่านแล้วลองคิดตาม ชุดฟังผม กราวด์ลูป แน่นอน  [pig90126]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 02:27:34 PM »
อ่า.. อย่าเพิ่งรีบครับ เดี๋ยวคืนนี้มาต่อ.. ว่ามีกรณีไหนบ้างที่เราต่อกราวด์แท่น กับกราวด์ไฟเข้าด้วยกัน แล้วไม่ฮัม แถมเงียบสงัดสุดๆ และวิธีไหนไม่ควรทำ
แล้วจะต่อเรื่องสิ่งที่ต้องระวังเวลาเอาบอร์ดลงแท่น.. ทำยังไงให้สมบูรณ์และได้ผลอย่างที่ตั้งใจไว้
ติดตามตอนต่อไปคืนนี้ครับ fart-raccoon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 03:13:25 PM »
ผมดูภาพแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจว่าตามภาพนี้ กราวด์จะมีการลงที่กล่องไว้โดยมี c 0.047 คั่นก่อนลงกราวด์ที่กล่อง ตามภาพไม่มีกราวด์ IEC ใช่ไหมครับ คือกราวด์ระหว่างเครื่องจะไปตามทาง RCA ครับ

marantz ไม่มีขากราวด์แต่จะมีกราวด์มาลงที่ตัวกล่อง และด้านหลังจะมีน๊อตสำหรับต่อกราวด์ไว้ แต่พอผมลองต่อจากน๊อตไปเชื่อมกับกราวด์บ้านปรากฏว่าฮัม ทันที่ครับ
น้ายังไม่เก็ทกับระบบสัญญาณ..

อันดับแรก กราวด์ไฟไม่จำเป็นต้องต่อถึงกันครับ แต่วิธีที่ถ่ายทอดสัญญาณสัญญาณผ่านสาย Coaxial จะต้องมีจุดอ้างอิงสัญญาณไฟ เพื่อเป็นตัวบอกปลายทางว่า สัญญาณที่แกนกลางเป็น + หรือ - ดังนั้นจุดนี้จะเรียกว่า "กราวด์สัญญาณ"

ระบบกราวด์ที่ไม่ค่อยมีผล ก็จะมีกรณี Transport ต่อกับ DAC ที่ต่อโดยการใช้สาย Optical TOSLINK จะใช้วิธีเชื่อมโยงทางแสง ทำให้แม้ไม่ต้องมีกราวด์ถึงกัน ก็ส่งข้อมูลได้ เลยไม่ลูปไฟกับสัญญาณไงครับ

อธิบายคร่าวๆก่อน เดี๋ยวคืนนี้วาดรูปอีกที  [yes-raccoon]
สมมติระบบที่ผมใช้อยู่ ต้นเสียงเป็นจูนเนอร์ ไฟเลี้ยง +9 โวลต์ ไม่มีไฟลบ จุดกึ่งกลางของสัญญาณ(เงียบ) วัดก่อน C ได้ 4.5 โวลต์ ครึ่งนึงพอดี แล้วพอมีเสียงจะแกว่ง +- 0.5V.
ซึ่งถ้าเอาสัญญาณนี้ไปต่อปรีแบบไดเร็กคัปปลิ้งที่ไม่มี C รับรองพังแน่ๆ ก็มีสองวิธีที่ทำได้คือ
-ที่จูนเนอร์ ยกเอาต์พุตกราวด์ไปจุดใหม่ทีท 4.5 แทน ถ้าเราเอามิเตอร์จับสัญญาณก็จะได้ +- 0.5 ส่งไปที่ปรีแบบไดเน็กได้ โดยไม่ต้องมี C ซึ่งวิธีนี้ ห้ามเชื่อมกราวด์ไฟเดิมของจูนเนอร์ กับกราวด์ไฟของปรี เพราะเรายกสัญญาณขึ้นมาแล้ว (แต่วิธีนี้ไม่นิยมสำหรับเครื่องตลาดทั่วไป เพราะโอกาสเสียบพังมีสูง)
-วิธีที่สองคือ ใส่ C คัปปลิ้งซะที่เอาต์พุตจูนเนอร์ จtได้ตัด DC 4.5 ออกไป กันปัญหาตั้งแต่ต้นทาง แต่ก็ต้องแลกกับการเสียงที่ลดลงไปครับ

เดี๋ยวคืนนี้มาต่อ  fart-raccoon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 03:54:09 PM »
ลองยกตัวอย่างของผมเลยครับ

dvd>pre 6dj8>LM1875 ครับ 3 อย่างนี้ฮัมครับ ผมควรจะต่อกราวด์ตัวไหนอย่างไร บ้านผมมีกราวด์ดินครับ แยกปลั๊กกับคอมเด็ดขาด ผมมีปลั๊กรางไม้แยกเฉพาะเครื่องเสียง
เท่าที่ผมลองคือ ถอดกราวด์ออกทั้งสองอย่างก็ยังฮัมเบาๆครับ สลับกันกราวด์(หมายถึงต่อ iec ) ก็ฮัมครับ
ทั้งสองตัวผมต่อกราวด์ลงกล่องนะครับ และ iec ด้วยครับ
ถ้าตามหลักผมควรจะต่อกราวด์ตัวไหนที่ IEC และตัวไหนไม่ควรต่อครับ

ผมก็แปลกใจว่าเครื่องแบรน์ เช่น Amp+cd player ซึ่งเป็นปลั๊ก 2ขาทั้งคู่ทำไมไม่ฮัมครับ เขาเอากราวด์ไปทิ้งตรงไหน และถ้าปลั๊กผนังบ้านมี 2ขา

และบ้านที่ไม่มีกราวด์บ้าน แล้ว diy ก็ไม่จำเป็นจะต้องลงกราวด์ iec นะซิครับ เพราะไม่มีทางเอาไฟรั่วลงดิน

หลายๆท่านที่ diy จะทำการลงกราวด์ที่ปลั๊ก IEC ทุกตัวกันหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 04:29:51 PM »
ลองยกตัวอย่างของผมเลยครับ

dvd>pre 6dj8>LM1875 ครับ 3 อย่างนี้ฮัมครับ ผมควรจะต่อกราวด์ตัวไหนอย่างไร บ้านผมมีกราวด์ดินครับ แยกปลั๊กกับคอมเด็ดขาด ผมมีปลั๊กรางไม้แยกเฉพาะเครื่องเสียง
เท่าที่ผมลองคือ ถอดกราวด์ออกทั้งสองอย่างก็ยังฮัมเบาๆครับ สลับกันกราวด์(หมายถึงต่อ iec ) ก็ฮัมครับ
ทั้งสองตัวผมต่อกราวด์ลงกล่องนะครับ และ iec ด้วยครับ
ถ้าตามหลักผมควรจะต่อกราวด์ตัวไหนที่ IEC และตัวไหนไม่ควรต่อครับ

ผมก็แปลกใจว่าเครื่องแบรน์ เช่น Amp+cd player ซึ่งเป็นปลั๊ก 2ขาทั้งคู่ทำไมไม่ฮัมครับ เขาเอากราวด์ไปทิ้งตรงไหน และถ้าปลั๊กผนังบ้านมี 2ขา

และบ้านที่ไม่มีกราวด์บ้าน แล้ว diy ก็ไม่จำเป็นจะต้องลงกราวด์ iec นะซิครับ เพราะไม่มีทางเอาไฟรั่วลงดิน

หลายๆท่านที่ diy จะทำการลงกราวด์ที่ปลั๊ก IEC ทุกตัวกันหรือเปล่าครับ
กรณีน้ามีมาพร้อมกันหลายเด้ง  [c--c]
-DVD เป็นสวิตชิ่งแน่ๆ ถ้าโชคร้าย เจอเครื่องที่เอากราวด์ไฟต่อกับแท่นด้วย แก้ที่ DVD ไม่ได้ ก็ต้องมาแยกจุดกราวด์ที่เครื่องอื่นๆให้รัดกุมแทนครับ

-ปรีหลอดเดียว ถ้ายึดตามต้นฉบับ ME-2 จะให้กราวด์ไฟกับกราวด์สัญญาณกรณีนี้รวมกันเป็นสตาร์ก่อน แล้วใช้ C 0.047uF ต่อลายวงจรกราวด์มุมที่ไกลจากหม้อแปลงที่สุด ไปลงแท่นที่มุมไกลเช่นกัน ซึ่งมักจะเป็นบริเวณจุดกราวด์ที่ RCA input ก็เพื่อหนีปัญหากระแสไหลวนในแผ่นเหล็ก(พื้นกล่อง)บริเวณใกล้ๆหม้อแปลง

-1875 PCB ตัวนี้ ตรงจุดมุม ถ้าผมดูไม่ผิดจะเป็นจุดกราวด์ไฟไปด้วยเช่นกัน ซึ่งถ้ายึดกล่องเหล็ก มันเป็นกราวด์หลายจุดโดยอัตโนมัติ วิธีแก้ต้องรองฉนวนไฟเบอร์ที่หัวน็อต แล้วใช้เสารองพลาสติก กันไม่ให้รูลงแท่นโดยตรง

- และกราวด์ไฟเป็นสตาร์กราวด์ ต่อที่จุดรวม C ใหญ่ แล้วค่อยใช้ C 0.1 ต่อลงกราวด์แท่นอีกที โดยพื้นกล่องเหล็กเอาเหล็กขูดเคลือบสีบริเวณรูแท่นออกให้เห็นเนื้อเหล็ก แล้วให้ขันสกรู+แหวนจักรจิกลงในเนื้อแท่นเพื่อความมั่นใจจริงๆ ครับ

-หม้อไฟ กับพื้นเหล็ก เป็นของที่เหนี่ยวนำกันโดยตรง ถ้าจะทดลองแยกต้องรองแหวนไฟเบอร์หนาๆยกพื้นขึ้นมานิดหน่อย และเอาแหวนไฟเบอร์รองหัวสกรูไม่ให้ช็อตด้วย 3 เม็ด อีก 1 เม็ดขันเชื่อมกับแท่นได้เลย ถ้ามีจุดเดียว จะลดผลของกระแสวนได้อีกทางหนึ่ง

และสุดท้าย การเดินสายครับ เป็นเรื่องที่สำคัญจริงๆ  [heyheypig447]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 04:34:58 PM »
ถ้าสังเกตที่ผมเล่ามา ยังไม่แนะนำถึงการใช้กราวด์ดินแล้วต่อกับขั้วกลางของ IEC น่ะครับ
เพราะถ้าระบบการเชื่อมสัญญาณถูกต้อง การต่อสายดินก็ทำหน้าที่ลดผลจากไฟรั่วจากตัวกรองไฟของสวิตชิ่งเท่านั้นเอง [gr_in]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 04:43:10 PM »
คำถามถัดมา

หลักคือ

น้าแว่นครับ ไปช้าๆหน่อยครับ ผมยังไม่เข้าใจเลย 
คุณclenning แกว่าตามภาพไม่มีกราวน์ iec  แต่ผมเข้าใจว่าเส้นสีเขียวเป็นกราวน์ earth  ก็คือขากลางiec ใครเข้าใจถูกครับ น้าแว่น
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 04:47:10 PM »
 ไม่ต้องเข้าใจหรอก ต่อๆไปเถอะเดี๋ยวมันก็พังแล้วครับ  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 05:00:20 PM »
ไม่ต้องเข้าใจหรอก ต่อๆไปเถอะเดี๋ยวมันก็พังแล้วครับ  3-2-1-raccoon

[checks-raccoon]   น้าแว่น ...ตัวปลอม

พี่เล็กมาก็ดี  ตอบให้ทีครับ (ในรูป player) เส้นแดงที่เป็นสัญลักษณ์ลงกราวน์   หมายถึงกราวน์ลงเครื่องใช่ไหมครับ เรียกว่ากราวน์chassis ใช่ไหม ตอนนี้ กราวน์chassis กับกราวน์ไฟหลักคือตัวเดียวกัน
ในรูปplayer  อีก การวน์ไฟหลัก หรือกราวน์ chassisไม่ได้เชื่อมกับการว์ earth โดยตรง เพราะมีซีคั่น ถิอเป็นกราวน์คนละตัวกันใช่ไหมครับ 

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 05:05:59 PM »
ไม่ต้องเข้าใจหรอก ต่อๆไปเถอะเดี๋ยวมันก็พังแล้วครับ  3-2-1-raccoon

[checks-raccoon]   น้าแว่น ...ตัวปลอม

พี่เล็กมาก็ดี  ตอบให้ทีครับ (ในรูป player) เส้นแดงที่เป็นสัญลักษณ์ลงกราวน์   หมายถึงกราวน์ลงเครื่องใช่ไหมครับ เรียกว่ากราวน์chassis ใช่ไหม ตอนนี้ กราวน์chassis กับกราวน์ไฟหลักคือตัวเดียวกัน
ในรูปplayer  อีก การวน์ไฟหลัก หรือกราวน์ chassisไม่ได้เชื่อมกับการว์ earth โดยตรง เพราะมีซีคั่น ถิอเป็นกราวน์คนละตัวกันใช่ไหมครับ  
คนละตัวมั้ย คนละตัว แต่ทั้งระบบเชื่อมต่อถึงกันหมด โดยใช้กราวด์สัญญาณเป็นตัวเชื่อมครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 05:08:39 PM »
ถ้าเป็นงานผม Head unit  และ line pre ผมจะไม่ต่อลง Earth ครับ จะต่อ Earth ที่แอมป์ที่เดียว เพราะผมต้องการให้จุดที่มี load สูงสุดลงกราวด์ไปก่อน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 05:13:50 PM »
คำถามถัดมา

หลักคือ

น้าแว่นครับ ไปช้าๆหน่อยครับ ผมยังไม่เข้าใจเลย  
คุณclenning แกว่าตามภาพไม่มีกราวน์ iec  แต่ผมเข้าใจว่าเส้นสีเขียวเป็นกราวน์ earth  ก็คือขากลางiec ใครเข้าใจถูกครับ น้าแว่น

ถ้าถามผมตรงๆ สายดินคือออปชั่นกันคนโดนไฟรั่วดิ้นแพร่ดๆ เท่านั้นครับ  laughhahaha

การต่อสายดินไม่ได้หมายความว่าไฟหายรั่วนะครับ มันยังรั่วอยู่ แค่ไหลทิ้งลงดินไม่ให้ดูดเราเท่านั้นเอง ถ้าเกิดแบบนี้เยอะๆ แล้วที่บ้านมี Safe-T-Cut ถ้ากระแสรั่วลงดินเยอะๆ จนถึงจุดที่เราตั้งไว้ล่ะก็ ELCB:Earth Leakaged circuit breaker ตัดแป๊กแน่นอน

แต่มาระยะหลังๆที่มีการใช้สวิตชิ่งมากขึ้น กราวด์ดินก็เพิ่มหน้าที่เป็นท่อทิ้งสัญญาณรบกวนด้วยอีกอันนึง  [yes-raccoon]

อ้อ.. ในรูปที่ผมวาด คือระบบที่ chassis แต่ละตัวไม่ต่อกราวด์ไฟโดยตรงเลยครับ อย่างที่ผมบอกไว้ คือ ห้ามลอยและก็ห้ามต่อตรง แต่ต้องคุมๆ ไว้ให้อยู่ในช่วงที่ดูแลได้ ถ้าจะเอาละเอียดว่ามาได้ยังไง เรื่องกราวด์นี่เรื่องยาวครับ ในหนังสือ textbook เค้าอธิบายกันเป็น chapter ใหญ่ๆ เลย (หนังสือของ Bob Cordell ที่โหลดๆ กันไปตั้งเยอะก็มีให้อ่านครับ)..  [pig6456]
ไม่ต้องเข้าใจหรอก ต่อๆไปเถอะเดี๋ยวมันก็พังแล้วครับ  3-2-1-raccoon

เห็นด้วยครับ บางท่าน ผมเห็นเครื่องประจำอยู่ในรูปไม่เกิน 1 ปี แล้วก็รื้อทำตัวใหม่ซะแล้ว... บางทีอุปกรณ์ยังไม่ทันพ้นเบิร์นด้วยซ้ำ  [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 05:53:46 PM »
เห็นด้วยครับ บางท่าน ผมเห็นเครื่องประจำอยู่ในรูปไม่เกิน 1 ปี แล้วก็รื้อทำตัวใหม่ซะแล้ว... บางทีอุปกรณ์ยังไม่ทันพ้นเบิร์นด้วยซ้ำ  [checks-raccoon]

หมดกำลังใจ เลย   ว่าจะถาม  มีคำถามในใจตั้งเยอะ   [cry1]
จะว่าผมโง่ ก็ยอมล่ะ  [pig90124] ก่อนเข้ามาเวปนี้  ผมรู้แต่ว่าเอาการวน์ ต่อเข้ามาที่ตัวเครื่อง  นั้นหล่ะคือกราวน์   พึ่งมารู้จากในนี้หล่ะ ว่ามันมีหลายชนิดยิ่งกราวน์ดิจิตอล อนาล็อค ยิ่งมึนตึบ    

ว่าไปแล้ว พี่เล็กกับน้าแว่นก็พูดถูกแฮะ ไม่รู้จะรู้ไปทำไม  ของผมมันไม่จี่ไม่ฮัม    เหมือนสโลแกน ติดที่มอไซค์  เรียนไปก็ปวดหัว หาผัวดีกว่า ฮ่าๆๆๆ

ปล  มาตามอ่านรอบดึกดีก่า  ปล่อยน้าแว่น ร่ายยาวๆ ไม่ขัดจังหวะแล้วครับ น้าแว่นจะได้เขียนเยอะ  ผมแฟนคลับน้าแว่น นะครับ  เรื่องเรียนลัดออปแอมป์ผมอ่านตั้งหลายรอบ  น้าแว่นเขียนผิดด้วยหล่ะ แต่ผมไม่อยากทักอิอิ (รู้ป่าวว่าผิดตรงไหนครับ เดี๋ยวผมจะมาเฉลย ถ้าอยากรู้)

<ขอแก้ไขกระทู้เพื่อจัดข้อความให้อ่านง่ายขึ้นครับ>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2012, 06:13:28 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 06:15:28 PM »
ปล  มาตามอ่านรอบดึกดีก่า  ปล่อยน้าแว่น ร่ายยาวๆ ไม่ขัดจังหวะแล้วครับ น้าแว่นจะได้เขียนเยอะ  ผมแฟนคลับน้าแว่น นะครับ  เรื่องเรียนลัดออปแอมป์ผมอ่านตั้งหลายรอบ  น้าแว่นเขียนผิดด้วยหล่ะ แต่ผมไม่อยากทักอิอิ (รู้ป่าวว่าผิดตรงไหนครับ เดี๋ยวผมจะมาเฉลย ถ้าอยากรู้)
เรื่องผิดบ้าง เป็นเรื่องปกติครับ บอกได้เลย นั่งพิมพ์ตอนดึกๆ ยิ่งดึกยิ่งง่วง อย่างเมื่อคืนกระทู้นี้ก็เกือบเช้า  [pig80901]