ผู้เขียน หัวข้อ: หึหึ มันคือ HDD แห่งอนาคต  (อ่าน 6430 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
หึหึ มันคือ HDD แห่งอนาคต
« เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 02:23:02 AM »
 8) ถ้าย้อนกลับไปซัก 10 ปีแล้วนึกถึง HDD (ฮาร์ดดิส) ก็คงจะนึกถึงพวก IDE bus66 , 100 , 133 ความจุกซัก 64MB หรือรวยๆก็ 4-8GB

แต่ถ้าเป็น ซัก 3-4 ปีหลังนี้ก็ต้องนี่... Sata 1 , 2 แบบ bus 150 , 300 ความจุดต่ำๆต้องมี 40GB ไปจนถึง 2.5Tb  8) เรื่องความเร็ว หรือรอบการหมุนก็ ตั้งแต่ 5400 รอบไปจน 10000 รอบ หรือบางกลุ่มก็ 15000 รอบ พวก scsi

แต่ยุคนี้ พศ.นี้ หากมองถึงความเร็ว ของการเข้าถึงข้อมูล ก็คงไม่มองกันถึงรอบการหมุน ของจานเหล็กแล้วครับ... โดยการใช้เทคโนโลยีที่ดึงเอามาจาก เฟรชไดร์ หรือ ทรัมไดร์นั้นเอง นั้นก็คือ HDD ความเร็วสูง กินไฟน้อย และไม่มีเสียงรบกวนจากจานหมุน

มันก็คือ HDD แบบ SSD SSD ย่อมาจากคำว่า Solid State Drive ซึ่งมันคือ Harddisk ประเภทหนึ่งละ

Harddisk แบบที่เราใช้ทั่วไปๆตอนนี้มันจะเป็นแบบจานหมุน มี 2 ขนาดหลักๆคือ 3.5 นิ้ว(แบบทั่วไป) กับขนาด 2.5 นิ้วที่นิยมใช้กันในโน๊ตบุ๊ก จุดอ่อนที่สุดของฮาร์ดดิสแบบนี้คือ ถ้าตกหรือกระแทกเมื่อไหร่มักจะพังทันที และการอ่านข้อมูลก็จะช้า

แต่จุดเด่นก็คือราคาถูกเพราะมีการพัมนามานาน ตอนนี้ความจุ 1000 GB ราคาประมาณ 3,500 ส่วน 2000 GB แค่ 7,000 กว่าเองส่วน SSD นั้นเป็น Harddisk แบบใหม่ที่ใช้หน่วยความจำแบบ Flash (แบบที่อยู่ใน flash drive หรือ mem ในมือถือ)

ทำให้มีต้องใช้หัวอ่านตกแล้วก้พังยากขึ้น และการเข้าถึงข้อมูลก็เร็วขึ้น(ตามทฤษฏี แต่ตอนนี้ที่ทราบมาความเร็วที่ได้ ยังไม่น่าประทับใจซักเท่าไหร่)แต่ราคาก็แพงมหาศาลความจุ 120 Gb ราคาประมาณ 15,000

เปรียบเทียบหน้าตา หรือหว่าง แบบจานหมุน กับ SSD ครับ

ส่วนนี่คือชิ้นส่วนทั้งหมด ของ HDD แบบจานหมุนครับ

แต่ที่จะพูดถึงตอนนี้ก็คือ HDD ที่มาในรูปแบบใหม่.... ไม่ต้องใช้สาย Data ให้รกรุงรัง  8) มันก็คือ.... PCI-Express SSD ครับ.... เห็นมีวางขายบ้างแล้วใน Ebay ราคาก้.... นะ  :-\

Spec คร่าวๆ... ข้อมูลอ้างอิงจาก OCZ RevoDrive  ครับ

Available in 50GB to 480GB capacities
PCI-Express interface (x4)
181.07 (L) x 21.59 (W) x 125.08mm (H)
Seek Time: 0.1 ms
MTBF: 2,000,000 hours   << เรียกว่าทนหายห่วงเลย  [))]

50-80GB Max Performance

* Read: Up to 540 MB/s
    * Write: Up to 450 MB/s
    * Sustained Write: Up to 350 MB/s
    * Random Write 4KB (Aligned): 70,000 IOPS

120GB-480GB Max Performance

* Read: Up to 540 MB/s
    * Write: Up to 480 MB/s
    * Sustained Write: Up to 400 MB/s
    * Random Write 4KB (Aligned): 75,000 IOPS

หน้าตามันก็เห่ยๆ ดี  [HAHAHA] มองแว็บๆ อาจจะคิดว่าเป็น SoundCard ครับ หน้าตาก็จะมาประมาณนี้ครับ

วิธีใช้งานแสนง่าย... ไม่ต้องเดินสายให้ยุ่ง วุ่นวายและรก...  ขอแค่เพียง M/B (Main Board) คุณมีช่อง PCI-Ex ครับ 8)

ส่วนราคาคร่าวๆ... จาก ebay ก็ http://cgi.ebay.com/OCZ-REVODRIVE-PCI-E-X4-SOLID-STATE-DRIVE-SSD-80GB-NEW-/170592012610?pt=PCC_Drives_Storage_Internal&hash=item27b8138942

สุดท้ายนี้... ไม่ได้เกี่ยวกับงาน DIY เลย ก็แค่อยากแพร่มเฉยๆ ครับ มันนอนไม่หลับ [HAHAHA] ไปหล่ะครับ หาอะไรดูเล่นต่อ สะบายดี   [thif]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: หึหึ มันคือ HDD แห่งอนาคต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 02:33:31 AM »
โอ้ขอบคุณครับ ได้๊ Update Trend
ในที่สุด HDD ก็ขยับเข้ามาใกล้อีก step วิ่งอยู่บน PCIE Bus
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 08:24:04 AM »
ดีๆ เวลาตัดต่องานที่เป็น 4K จะได้ไหลลื่น

[))] [))] [))]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 10:21:22 AM »
ข้อดีในเรื่องของ SSD คือความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูล แต่มีข้อเสียในเรื่องของการทำงานที่เป็นแบบ flash memory ที่มีข้อจำกัดในการบันทึก หมายถึงว่าจำกัดอายุการใช้งานของ flash ตัวอย่างเช่น สามารถเขียนและลบได้แสนครั้ง ส่วนในเีื่รื่องของ HDD จะมีขอดีในเรื่องของการเขียนข้อมูลที่ไม่มีข้อจำกัดในเรื่องของอายุในการใช้งาน เพราะใช้หลักการเปลี่ยนขั้วของแม่เหล็กที่แผ่น media แต่มีข้อเสียในเรื่องของการถ่ายโอนข้อมูลเพราะ HDD เองมีการทำงานเป็นแบบกลไก จึงต้องใช้เวลาในการเคลื่อนที่ของชิ้นส่วน เรื่องของน้ำหนัก เรื่องของการสั่นสะเทือนที่จะส่งผลในการอ่านได้ ซึ่งปัจจุบันนี้มีเทคโนโลยีใหม่ที่เป็นลูกผสมระหว่าง HDD กับ SSD ซึ่งเราจะเรียกว่า HHD (hybrid hard disk drive) ซึ่งจะเอาข้อดีของแต่ละอย่างมาผสมผสานกัน สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก google บอกได้แค่นี้ อิๆ :D
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 11:07:11 AM »
HDD ลูกผสมมีวางขายบ้านเรามาพอสมควรแล้วครับ แต่ด้วยหน้าตาและความเร็ว
ไม่โดดเด่นมากนัก ก็เลยไม่ได้นำมาลงด้วยครับ  เอาจริงๆ  คงต้องย้อนไปซัก2 ปีที่มีการคิดค้น
เอาแรม หลายๆแถวมาเสียบ บน slot พิเศษ เพื่อใช้งานแทนHDD คับ

ตอนนั่น ddr1 กำลังแพงเลย...  เคย ลองเล่นอยู่แว็บนึง [good]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 11:23:15 AM »
เมื่อก่อนอัพแรมทีละเมก ราคาแพงมาก   

ตอนนี้แรมถูกลงมาบานเลย  แต่กลับไม่ค่อยเห็นใครเอามาเล่นอีกเลยอ่ะครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 12:01:09 PM »
มันคือเรื่องเสียตังค์ในอนาคต หึหึ

ออฟไลน์ taoybb

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 05:30:26 PM »
รออีกหน่อยนะ เขากำลังพัฒนา HDD จากเชื่อแบคทีเรียอยู่ครับ รู้สึกว่าจะเป็นตัวอีโคไลครับ (ก็ตัวที่ทำให้ท่านท้องเสียนั่นแหละ)   แต่ขอบอกว่า SSD นะ เอาไว้ให้คนรวยใช้ครับ เห็นอายุเยอะๆแต่มันไม่ได้หมายความว่าอัตราการลบเขียนซะหน่อย พวก SSD เอาจริงๆเสียเร็วกว่าแบบจานหมุนนะครับ เพราะอัตราการ W/RW มันยังทำได้น้อย  จะใช้จริงๆก็ได้แต่เก็บข้อมูล จะเอามาทำ Page File หรือ ความจำเสมือนไม่ไหวครับพังเร็ว  ตอนนี้ที่เขาใช้ก็เอาไปปั่นคะแนน Benchmark ซะส่วนใหญ่เพราะให้ผลดีมากๆเลยครับต่างกับแบบจานเหล็กหลายเท่า

สรุปไปซื้อแบบเก่าดีผ่า 1TB ไม่ถึง 2000 แล้ว

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 06:25:28 PM »
รออีกหน่อยนะ เขากำลังพัฒนา HDD จากเชื่อแบคทีเรียอยู่ครับ รู้สึกว่าจะเป็นตัวอีโคไลครับ (ก็ตัวที่ทำให้ท่านท้องเสียนั่นแหละ)   แต่ขอบอกว่า SSD นะ เอาไว้ให้คนรวยใช้ครับ เห็นอายุเยอะๆแต่มันไม่ได้หมายความว่าอัตราการลบเขียนซะหน่อย พวก SSD เอาจริงๆเสียเร็วกว่าแบบจานหมุนนะครับ เพราะอัตราการ W/RW มันยังทำได้น้อย  จะใช้จริงๆก็ได้แต่เก็บข้อมูล จะเอามาทำ Page File หรือ ความจำเสมือนไม่ไหวครับพังเร็ว  ตอนนี้ที่เขาใช้ก็เอาไปปั่นคะแนน Benchmark ซะส่วนใหญ่เพราะให้ผลดีมากๆเลยครับต่างกับแบบจานเหล็กหลายเท่า

สรุปไปซื้อแบบเก่าดีผ่า 1TB ไม่ถึง 2000 แล้ว

-----ผมมองในอีกมุมนึงนะครับ ผมมองว่าจะมีการใช้งานบางประเภทที่จำเป็นที่จะต้องใช้ ss drive อะครับ เพื่อประสิทธิภาพในการใช้งาน  Vo Vo ส่วนเรื่องการ write/read ถ้ามองในอีกมุมนึงเช่นกันอะครับ ผมมองว่าอายุการใช้งานคอมเนี่ยจะเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ สองปีนะครับ ซึ่งในมุมมองผมอีกเช่นกันผมคิดว่ามันน่าจะเปลี่ยนคอมก่อนที่จะหมดอายุการใช้งานก่อนด้วยซ้ำอะครับ [yahoo] [yahoo] [yahoo]

----- และอีกเช่นกันครับในกรณีเรื่องมูลค่าของ ssdrive อะคับ ถ้าเรามองในมุมมองของประเทศที่มีค่าครองชีพสูงกว่าเราอะ ราคาเท่านี้มันไม่น่าจะแพงสำหรับเค้าหรอกครับ เพียงแต่ว่ามันแพงสำหรับประเทศเราเท่านั้นแหละครับ :D
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ monalisa

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 07:53:19 PM »

-----ผมมองในอีกมุมนึงนะครับ ผมมองว่าจะมีการใช้งานบางประเภทที่จำเป็นที่จะต้องใช้ ss drive อะครับ เพื่อประสิทธิภาพในการใช้งาน  Vo Vo ส่วนเรื่องการ write/read ถ้ามองในอีกมุมนึงเช่นกันอะครับ ผมมองว่าอายุการใช้งานคอมเนี่ยจะเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ สองปีนะครับ ซึ่งในมุมมองผมอีกเช่นกันผมคิดว่ามันน่าจะเปลี่ยนคอมก่อนที่จะหมดอายุการใช้งานก่อนด้วยซ้ำอะครับ [yahoo] [yahoo] [yahoo]

----- และอีกเช่นกันครับในกรณีเรื่องมูลค่าของ ssdrive อะคับ ถ้าเรามองในมุมมองของประเทศที่มีค่าครองชีพสูงกว่าเราอะ ราคาเท่านี้มันไม่น่าจะแพงสำหรับเค้าหรอกครับ เพียงแต่ว่ามันแพงสำหรับประเทศเราเท่านั้นแหละครับ :D

ในส่วนแบ่งการตลาดของ SSD นั้นยังน้อยถ้าเทียบกับ HDD เพราะข้อจำกัดในเรื่องข้อจำกัดของการบันทึกซ้ำของข้อมูล (flash) และราคาต่อหน่วยที่ยังสูงอยู่ และความจุที่ยังไม่มาก แต่อีกไม่นานราคาน่าจะถูกลงและความจุที่เพิ่มขึ้น จึงมีการทำลูกผสมขึ้นมาระหว่าง SSD และ HDD เป็น HHD ซึ่งจะเอาข้อดีในเรื่องความเร็วของ SSD มาใช้ในการ boot ของ windows หรือเข้าสู่โปรแกรม และจะใช้ HHD มาใช้ในการบันทึกข้อมูล อันนี้ผมแค่ยกตัวอย่าง อาจจะมีความสามารถในการทำอย่างอื่นได้อีก ส่วนในการพัฒนาในอนาคตอันใกล้นั้นจะเป็นในเรื่องของการพัฒนาหัวอ่านของ HHD ซึ่งจะใช้เทคโนโลยีชั้นสูงที่จะทำให้เราได้เนื้อที่ในการเก็บข้อมูลที่เพิ่มขึ้น ก็หมายความว่าความจุจะเพิ่มขึ้นจากเดิมไปอีก ซึ่งต้องรอติดตามกันต่อไป
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 10:20:19 PM »

แพงอ่ะครับ   :-[
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 12:29:49 AM »
ถ้าเทียบราคาต่อหน่วยตก 1GB = 100บาท

ราคาเริ่มต้นตอนนี้อยู่ที่40GB 3600บาท

[HAHAHA]

ออฟไลน์ taoybb

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 07:47:51 AM »
ราคาไม่ได้แพงอย่างที่คิดจร้า

http://www.jib.co.th/TH/subcategory.asp?Lang=TH&ID_Category=14&ID_SubCategory=669

128GB = 7,000 บาท

งานบางประเภทที่ผมเห็น ณ ตอนนี้คือ งาน ปั่นคะแนน Benchmark เป็นหลักเลยครับ งานอื่นพบได้น้อย เพราะ HDD เดี๋ยวนี้เร็วพอ(แค่นๆได้บ้าง)สำหรับงานทุกประเภท       ราคา ผมว่าสำหรับฝรั่งเป็นอะไรที่ถูกไม่ได้แพงมาก(แต่สำหรับเราๆแพงสุดๆ)  เคยเห็นราคาไอโฟนเมืองนอกแล้วอยากจะร้องไห้ พอเทียบกะเมืองไทย มิน่ามันซื้อทิ้งขว้างกันได้ เครื่องไม่ถึงหมื่น ลองเช็คดูจาก iStore   iPhone4 32GB 299ดอล แปลงเป็นเงินไทย 8900  เมืองไทยสองหมื่น+ติดสัญญา  [cry1]