ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่มือใหม่ควรมีไว้ใช้งาน  (อ่าน 35423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
สิ่งที่มือใหม่ควรมีไว้ใช้งาน
« เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 10:28:45 AM »
นึกขึ้นได้ว่าบ้านนี้มีมือใหม่เยอะ บางท่านไม่เคยแม้กระทั่งจับหัวแร้ง
บางท่านก็ไม่เคยจับมัลติมิเตอร์ทำการวัดไฟ แค่ลองวัดไฟก็มือสั่นเพราะกลัวพลาดไฟช๊อตแล้ว

ดังนั้น เพื่อเป็นการเสริมความมั่นใจให้กับมือใหม่
ผมจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเสียเลย เผื่อใครมีอะไรมาแนะนำกัน จะได้เอามาพูดบอกเล่าให้เป็นเรื่องราว
มีประโยชน์ถ้วนทั่วกัน

ของชิ้นแรกที่ผมอยากนำเสนอ

ดูภาพแล้วมันคืออะไร
เรียกแบบชาวบ้านก็คือ ตัวต่อเข็มสายวัดมัลติมิเตอร์ ตัวนี้ซื้อได้ที่ร้านโชคชัย
เพียงราคาคู่ละ 20 บาท แบบมีส่วนลดด้วยครับ

วิธีการใช้งาน เอามาต่อกับเข็มวัดมัลติมิเตอร์แบบนี้ครับ

ประโยชน์ของเจ้าตัวนี้ ก็คือ เอาไว้เกี่ยวขาอุปกรณ์เพื่อทำการวัดไฟ หรือวัดค่าต่าง ๆ ที่ต้องการ
มือใหม่ หากเอาเข็มปลายสายไปจิ้มวัดแบบเซียนมือเก๋า ความตื่นเต้น บวกความกลัวโดนไฟช๊อต
จะทำให้ขาดสมาธิ มือสั่น สุดท้ายมันก็ช๊อตขึ้นมาจริง ๆ

นี่เป็นภาพตัวอย่างของการใช้ขาเกี่ยวเพื่อทำการวัดค่า

จะเห็นได้ว่าการวัดทะมัดทะแมงขึ้น ไม่ต้องใช้มือไปจับตัวอุปกรณ์ เพราะนั่นอาจทำให้ค่าที่วัดได้ผิดเพี๊ยนได้

ขอแนะนำให้ไปซื้อหามาใช้กัน
เพียงราคาคู่ละ 20 บาท ไปที่ร้านโชคชัยได้เลยครับ

[g-o-o-d] [g-o-o-d]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
Re: สิ่งที่มือใหม่ควรมีไว้ใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 10:33:56 AM »
ขอบคุณครับน้าอัล  [roll]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: สิ่งที่มือใหม่ควรมีไว้ใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 10:35:50 AM »
ทำให้อยากไปบ้านหม้อเลยครับ

ออฟไลน์ honoruru

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 10:42:16 AM »
ขอบคุณครับน้าอัล
ตัวช่วยที่แสนวิเศษ
สถานที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=880.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 10:46:34 AM »
สว่านพร้อมดอกเจาะ PCB

บางทีการทำงาน DIY บนชิ้นงาน PCB จำเป็นต้องมีสว่าน และดอกสว่านตามข้างบนด้วยเหมือนกัน
เพราะบางครั้งจำเป็นต้องมีเอาไว้แก้ไขชิ้นงานที่เขาเจาะรูเพื่อลงขาอุปกรณ์เล็ก แคบ หรือห่างเกินไป
ถ้าไม่มีสว่าน และดอกสว่าน จะทำให้การทำงานยุ่งยากขึ้นมาทันที

บางท่านมีแต่ดอกสว่าน และใช้สว่านไฟฟ้าตัวใหญ่มาเอามาเจาะแทนนั้น

การใช้สว่านไฟฟ้าที่ไม่สามารถเบารอบให้หมุนช้าได้ ผมไม่ขอแนะนำให้มือใหม่เอามาใช้
เพราะมีโอกาสทำให้ลาย PCB ด้านที่เป็นลายทองแดงขาด เสียหายได้
เนื่องจากเราไม่สามารถเบารอบให้หมุนช้าลงได้นี่เอง

แหล่งซื้อสว่านไฟฟ้า ที่ซอยทิพย์วารี หรือตามร้านต่าง ๆ ในตลาดบ้านหม้อมีขายกันหลายเจ้า
หากใครมี Adapter 12 โวลต์ ไว้ใช้งานอยู่แล้ว ซื้อเพียงตัวสว่านมาใช้ก็จะทำให้มีราคาถูกลงมาอีกครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 10:51:05 AM »
หรือใครมือสว่านมือแบบที่ผมใช้

หากสามารถจับได้ทะมัดทะแมง เจาะถนัดถนี่ดี
ก็ใช้ของที่เรามีให้เิกิดประโยชน์ครับ

[yes-raccoon]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 11:17:56 AM »
กาวติดเหล็ก และอลูมิเนียม

ทีีผมเอามาแนะนำนี้ ถือว่าเป็นยาสามัญประจำบ้านของนัก DIY ก็คงไม่ผิดนัก
มีเอาไว้แก้ไขชิ้นงานที่เกิดจากการเจาะผิด ตัดผิด หรือจะต่อเติมชิ้นงานก็ได้

ถึงคราวจนแต้มเจาะแท่นผิด ผมจะใช้กาวตัวนี้อุดปิด
เนื้อกาวเมื่อผสมแล้วจะมีสีใส แลดูไม่น่าเกียจ หรือจะขัดพ่นสีทับก็ยังได้

ท่านที่ชอบงาน DIY ที่ใช้แท่นพับอลูมิเนียม
ควรมีไว้ติดบ้านเอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน

สรรพคุณตามที่เขาระบุ

ราคาที่ผมซื้อมา 80 บาทขาดตัวครับ
 [roll] [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 11:30:27 AM »

ตัวนี้ถ้าใครเคยใช้จะทราบดี ว่ามอเตอร์มันไม่มีแรง เจาะ pcb 2 มม.ยังไม่ผ่านเลยครับผมใช้อยู่ ส่วนใหญ่จะใช้สายอ่อนสำหรับต่อกับสว่านมือ มาใช้แรงดีกว่าเยอะครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 11:38:49 AM »
หนึ่งในมือใหม่ที่คุณอัลกล่าวนั้นคือตัวผมเลยครับ(หรือมีเราเพียงคนเดียวฟะนี่) ไม่มีคำกล่าวอื่นนอกจากคำว่า..
ขอบคุณ...ขอบคุณ..แล้วก็ขอบคุณ... [res] [res] [res]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 12:55:15 PM »

ใช้สว่านมือเจาะ PCB ต้องจับตัวสว่านให้เที่ยงจริงๆครับ เท่าที่ผ่านมาผมเองทำดอกสว่านหักไปเยอะ จึงไปหาสว่านแท่นเล็กๆจากคลองถมตัวละประมาณ 1500 บาท มาใช้ ปัญหาดอกสว่านหักแทบจะไม่มีอีกเลย เพราะดอกสว่านเจาะ PCB ใช้ควานเร็วสูงมากกับเครื่องเจาะแบบ CNC เมื่อเรามาใช้กับสว่านธรรมดาเสียศูนย์นิดเดียวหักทันที ดอกสว่านดอกละ 10 บาท 100 ดอก ก็ 1000 บาทแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 01:02:53 PM »

ใช้สว่านมือเจาะ PCB ต้องจับตัวสว่านให้เที่ยงจริงๆครับ เท่าที่ผ่านมาผมเองทำดอกสว่านหักไปเยอะ จึงไปหาสว่านแท่นเล็กๆจากคลองถมตัวละประมาณ 1500 บาท มาใช้ ปัญหาดอกสว่านหักแทบจะไม่มีอีกเลย เพราะดอกสว่านเจาะ PCB ใช้ควานเร็วสูงมากกับเครื่องเจาะแบบ CNC เมื่อเรามาใช้กับสว่านธรรมดาเสียศูนย์นิดเดียวหักทันที ดอกสว่านดอกละ 10 บาท 100 ดอก ก็ 1000 บาทแล้วล่ะครับ

อยากได้เหมือนกันสว่านแท่นเล็กๆ แต่หาที่ถูกใจและถูกเงินไม่มีเลยน้า
ถูกเงินก็ไม่เข้าท่า ถูกใจก็แพงโพด [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 01:20:06 PM »

อยากได้เหมือนกันสว่านแท่นเล็กๆ แต่หาที่ถูกใจและถูกเงินไม่มีเลยน้า
ถูกเงินก็ไม่เข้าท่า ถูกใจก็แพงโพด [laugh-raccoon]

ลองดูตัวนี้ครับ เมื่อวานสั่งซื้อที่ TKT ของไม่มีแล้ว  [laugh-raccoon]

แต่มีสมาชิกในเวปเขาบอกไปดูที่

http://www.thaicarpenter.com//เครื่องมือ/งานเจาะ/สว่าน/6MM-BENCH-DRILL-KT-4106-สว่านแท่นเล็ก-KANTO.html

อย่าเหมาหมดนะเผื่อผมตัวหนึ่ง  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 01:36:57 PM »

แบบนี้ก็น่าใช้นะครับวันนั้นไปเดินคลองถมเห็นแว๊บๆ [pig6456]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 01:39:00 PM »
เรื่องดอกสว่านเจาะ PCB หัก ก็มีปัญหาสำหรับผมเหมือนกัน นาน ๆ จะเจอสักครั้ง
แต่เรื่องดอกสว่านหายเพราะเก็บไม่เป็นที่ทาง หาไม่เจอนี่สร้างความปวดหัวมากกว่า

พอถามเจ๊คนข้าง ๆ ว่าเห็นไหม กลับปวดหัวหนักขึ้นหลายเท่าเพราะคำตอบ
 [headache]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 01:52:50 PM »
ดอกสว่านใบพาย

สำหรับ DIY หัวใจสิงห์ที่ต้องการทำงานไม้ด้วยตนเอง
จำพวกเจาะแท่น แผงหน้า-หลัง เพื่อเอาไว้เจาะฝัง Biding Post และ RCA หรือเจาะใส่สวิทช์เปิด-ปิด

หากไปเจอตามตลาดนัดในราคาถูก ๆ ซื้อเก็บมาใช้งานกันนะครับ

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 04:15:12 PM »
ผมใช้อุปกรณ์เสริม เพื่อสุขภาพ สำหรับคนสูงวัยครับ
 - พัดลมขนาดเล็ก เสียบกับ ที่ชาร์ทหัว usb  เอาไว้ใช้เป่าควันตะกั่วขณะบัดกรีครับ
 - แว่นขยาย สำหรับคนสายตาเริ่มยาวๆ ครับ
 - ผ้าปิดจมูก กันตา__ยผ่อนส่ง ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:10:51 PM »
ผมใช้อุปกรณ์เสริม เพื่อสุขภาพ สำหรับคนสูงวัยครับ
 - พัดลมขนาดเล็ก เสียบกับ ที่ชาร์ทหัว usb  เอาไว้ใช้เป่าควันตะกั่วขณะบัดกรีครับ
 - แว่นขยาย สำหรับคนสายตาเริ่มยาวๆ ครับ
 - ผ้าปิดจมูก กันตา__ยผ่อนส่ง ครับ

ผ้าปิดจมูกสุดยอดเลยที่เอามาย้าเตือน สิ่งนี้หากลืมคาดเมื่อใดโดนบ่นทุกทีเลยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:12:53 PM »
แปรงทำความสะอาด

แปรงขนไนล่อนก็ใช้ทำความสะอาดชิ้นงาน
ส่วนแปลงทองเหลืองเอาไว้ทำความสะอาดหัวแร้ง
 [yes-raccoon]

ออฟไลน์ suphot

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:29:27 PM »
 [res]เยื่ยมครับขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:30:07 PM »

แปรงทองเหลือง.... ไว้ทำความสะอาดตะไบทุกขนาด หลังจากใช้งาน   [thumb up]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:34:25 PM »
ยางสนกับทินเนอร์

ไม่อยากให้ลืมวิถี DIY ของรุ่นเก่า
เอามาแช่ใสทินเนอร์สำหรับไว้เคลือบ PCB ไม่ให้เกิดคราบออกไซด์

แช่ครั้งหนึ่งเก็บเอาไว้เป็นปีครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:35:58 PM »

แว่นตาเซฟตี้ เหมาะสำหรับทุกโอกาสเสี่ยง เพื่อปกป้องดวงตาที่เป็นหน้าต่างของหัวใจ คิ คิ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:41:23 PM »
แว่นตาเซฟตี้อน่างนี้ มีประโยชน์มาก

ส่วนผมใส่แว่นสายตาอยู่แล้ว เลยมองข้ามไป
 [clap hand2]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:51:30 PM »

ตะไบทุกขนาด ชุดเล็ก ชุดใหญ่ ติดบ้านไว้ ประโยชน์มากมายกับงาน ดีไอวาย และใช้งานในบ้านอื่นๆ ครับ

ขอบคุณเจ้าของภาพครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 09:24:59 PM »
บัวหิมะ หรือ Bao Fu Ling

เผื่อไว้สำหรับหากผิดพลาดโดนหัวแร้งจิ้มมือพอง
ผมเคยพลาดโดนเต็มที่รีบทาครีมบัวหิมะ ไม่มีอาการพองเลย

มีแช่ตู้เย็นไว้อุ่นใจได้ 100% ครับ

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 09:30:53 PM »
อันนี้สำคัญไม่ว่ามือเก๋าหรือมือใหม่จำเป็นต้องมีไว้ครับ laughhahaha 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 09:37:30 PM »
 laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 09:58:32 PM »
อันนี้สำคัญไม่ว่ามือเก๋าหรือมือใหม่จำเป็นต้องมีไว้ครับ laughhahaha 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

[heyheybaby_watch]อึม..อันนี้สำคัญจริงๆด้วยอ่ะ มีอันนี้อันเดียวอะไรขาดเหลือสามารถซื้อหามาได้หมดเน้อ..  [clap hand2]laughhahaha  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 11:18:25 PM »

ขาดแบ้งค์ 50 ไปใบนึง

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 11:34:41 PM »

ไม่ว่ามือไหน ใหม่รึเก่า ก้อต้องมี ไม่งั้นอดเล่น ฮะ55
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ