ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่มือใหม่ควรมีไว้ใช้งาน  (อ่าน 35569 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
Re: สิ่งที่มือใหม่ควรมีไว้ใช้งาน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 12:41:29 AM »

ใช้สว่านมือเจาะ PCB ต้องจับตัวสว่านให้เที่ยงจริงๆครับ เท่าที่ผ่านมาผมเองทำดอกสว่านหักไปเยอะ จึงไปหาสว่านแท่นเล็กๆจากคลองถมตัวละประมาณ 1500 บาท มาใช้ ปัญหาดอกสว่านหักแทบจะไม่มีอีกเลย เพราะดอกสว่านเจาะ PCB ใช้ควานเร็วสูงมากกับเครื่องเจาะแบบ CNC เมื่อเรามาใช้กับสว่านธรรมดาเสียศูนย์นิดเดียวหักทันที ดอกสว่านดอกละ 10 บาท 100 ดอก ก็ 1000 บาทแล้วล่ะครับ

อยากได้เหมือนกันสว่านแท่นเล็กๆ แต่หาที่ถูกใจและถูกเงินไม่มีเลยน้า
ถูกเงินก็ไม่เข้าท่า ถูกใจก็แพงโพด [laugh-raccoon]

ลองดูตัวนี้ครับ เมื่อวานสั่งซื้อที่ TKT ของไม่มีแล้ว  [laugh-raccoon]

แต่มีสมาชิกในเวปเขาบอกไปดูที่

http://www.thaicarpenter.com//เครื่องมือ/งานเจาะ/สว่าน/6MM-BENCH-DRILL-KT-4106-สว่านแท่นเล็ก-KANTO.html

อย่าเหมาหมดนะเผื่อผมตัวหนึ่ง  [laugh-raccoon]

ตัวนี้น่าสนใจ [roll]

ออฟไลน์ suphot

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
Re: สิ่งที่มือใหม่ควรมีไว้ใช้งาน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013, 09:20:07 PM »
อันนี้ที่ดูดตะกั่วครับ

ออฟไลน์ suphot

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013, 09:45:50 PM »
อันนี้สำคัญไม่ว่ามือเก๋าหรือมือใหม่จำเป็นต้องมีไว้ครับ laughhahaha 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

แบงค์ 80บาท ครับ
มีทั้งสองพระองค์ทรงประทับอยู่บนหน้าธนบัตรใบนี้อย่างสง่างาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2013, 10:19:01 PM โดย suphot »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013, 09:57:22 PM »
ตัวนี้น่าสนใจ [roll]

ที่ผมใช้อยู่ก็แบบนี้ล่ะครับ เมื่อวันเสาร์ไปที่ร้านซื้อสายพานมาตุนไว้เพราะขาดง่ายมาก ไม่ได้ใช้นานๆขาดซะงั้น(ตรงรอยต่อ) ที่แก้ปัญหานี้อยู่ตอนนี้ก็คือเมื่อเลิกใช้งานเปิดฝาบนออกแล้วถอดสายพานห้อยไว้ในนั้นแหละครับ อย่าใส่ร่องคาทิ้งเอาไว้ เมื่อเวลาใช้งานค่อยเปิดฝามาใส่สายพานปิดให้เรียบร้อย เท่านี้เองครับน่าจะยืดอายุสายพานได้บ้าง ร้านที่ผมไปซื้อมาอยู่ที่คลองถมเซ็นเตอร์ ชั้นล่างนั่นละครับอยู่ตรงมุมๆ บอกไม่ถูกว่ามุมไหนผมไปทีไรก็ต้องเดินหาทุกครั้ง ถามราคาปัจจุบัน 1500 บาท(ใช้ฝีปากต่อรองอาจจะได้ลดนิดนึง) สายพานเส้นละ 80 บาท

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 09:16:32 AM »
ตัวนี้น่าสนใจ [roll]

ที่ผมใช้อยู่ก็แบบนี้ล่ะครับ เมื่อวันเสาร์ไปที่ร้านซื้อสายพานมาตุนไว้เพราะขาดง่ายมาก ไม่ได้ใช้นานๆขาดซะงั้น(ตรงรอยต่อ) ที่แก้ปัญหานี้อยู่ตอนนี้ก็คือเมื่อเลิกใช้งานเปิดฝาบนออกแล้วถอดสายพานห้อยไว้ในนั้นแหละครับ อย่าใส่ร่องคาทิ้งเอาไว้ เมื่อเวลาใช้งานค่อยเปิดฝามาใส่สายพานปิดให้เรียบร้อย เท่านี้เองครับน่าจะยืดอายุสายพานได้บ้าง ร้านที่ผมไปซื้อมาอยู่ที่คลองถมเซ็นเตอร์ ชั้นล่างนั่นละครับอยู่ตรงมุมๆ บอกไม่ถูกว่ามุมไหนผมไปทีไรก็ต้องเดินหาทุกครั้ง ถามราคาปัจจุบัน 1500 บาท(ใช้ฝีปากต่อรองอาจจะได้ลดนิดนึง) สายพานเส้นละ 80 บาท

อยู่หน้าบ้านเรานี่เอง ไปหามั่งดีกว่า
 [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 09:49:18 PM »
กรรไกรตัดเล็บ

นอกจากใช้ตัดเล็บ
บางครั้งผมยังมักง่ายเอามาใช้ตัดขา C และ R อีกด้วย เสียงกิ๊บ กิ๊บ เวลาตัดเร้าใจดี
อะไรอยู่ใกล้มือ ก็หยิบเอามาใช้ครับ

[laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 09:52:59 PM »
คีมปอกสายไฟ

หลายท่านใช้คัตเตอร์ บางทีปาดมือตัวเองเลือดโชก
มาใช้คีมปอกสายไฟเถอะครับ
 [roll]

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 09:55:13 PM »
กรรไกรตัดเล็บ

นอกจากใช้ตัดเล็บ
บางครั้งผมยังมักง่ายเอามาใช้ตัดขา C และ R อีกด้วย เสียงกิ๊บ กิ๊บ เวลาตัดเร้าใจดี
อะไรอยู่ใกล้มือ ก็หยิบเอามาใช้ครับ

[laugh-raccoon]

ผมใช้ประจำเลยครับ รู้สึกคุ้มค่ากว่าคีมอันล่ะ 50-60.- คมตลอดการในราคาไม่เกิน50บาท^^

ออฟไลน์ bkby

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 09:57:04 PM »
อย่าลืมอันนี้ด้วยครับ Tweezer หรือภาษาบ้านๆ แหนบ

ที่โชคชัยมีหลายแบบ ถูกด้วย^^

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 10:00:23 PM »

ตลับเมตร

ยาสามัญสำหรับคน DIY ขาดไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 10:05:01 PM »
ปากกาจับชิ้นงาน

อรรถประโยชน์ ควรมีติดบ้านไว้
เวลาเข้าสายสัญญาณเอาไว้จับ RCA ดีนักแล

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 11:47:08 PM »
ตัวนี้ก็ขาดไม่ได้

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 11:53:34 PM »
อันนี้สำคัญไม่ว่ามือเก๋าหรือมือใหม่จำเป็นต้องมีไว้ครับ laughhahaha 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

แบงค์ 80บาท ครับ
มีทั้งสองพระองค์ทรงประทับอยู่บนหน้าธนบัตรใบนี้อย่างสง่างาม

น่าจะมีแบบ 99 บาทด้วยนะ  เพราะแม่ค้าชอบขาย 99 หรือ 199 จะได้ไม่ต้องทอน เลขสวยด้วย  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013, 11:54:01 PM »
 เลนส์ขยายถ้าเป็นแบบหนีบโต๊ะแขนยาว จะดีมากครับ แบบตั้งไม่แนะนำเพราะส่วนใหญ่จะมีพื้นที่ไม่มากทำให้ทำงานไม่สะดวก ผมเองก็ใช้แบบติดข้างโต๊ะ เวลาจะใช้ก็ดึงยืดมาเอาครับ  ของผมต้องใช้สองตัวเลยตาไม่ดี แต่ต้องทำงานในที่มืด โต๊ะทำงานตัวนี้อยู่หน้าห้องนอนเลยครับ เวลานอนไม่หลับก็มักจะมานั่งทำงานที่หน้าห้อง

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2013, 12:14:19 AM »
อีกอย่างที่ผมต้องทำไว้  [roll]  สำหรับถ่ายรูปสอบถามปัญหา  [confused-raccoon]

เครดิต http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2010/03/O9015167/O9015167.html

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2013, 04:57:28 AM »
อีกอย่างที่ผมต้องทำไว้  [roll]  สำหรับถ่ายรูปสอบถามปัญหา  [confused-raccoon]

เครดิต http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2010/03/O9015167/O9015167.html

ว่าจะทำเอาไว้ถ่ายหลอด ก็ไม่ได้ทำสักที
 [pig90118]

ออฟไลน์ wan2012

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 02:30:22 PM »

ผมน้องใหม่ครับ แต่ขาดเจ้าสิ่งนี้แหละ แฮะๆเลยไปต่อไม่ได้ ก่อนหน้าที่จะเข้ามาเวปนี้เมื่อก่อนผมเข้าเวป อาวุธปืน เพราะชอบจึงเก็บเงิน ทิ้งพวกเครื่องเสียงไปก่อน เอาตังไปซื้อปืน และแล้วก็ โดนจับข้อหาพกพา 555 ตอนนี้รอหมายศาลอยู่ เลยไม่มีงบเล่น diy เครื่องเสียงเลย (ค่าประกันตัว 60k) ตอนนี้ก็เลยแอบเม้ม เงินในร้านมา ก็เกือบได้ปรีตัวนึงแล้ว นี่ถ้าศาลตัดสินเมื่อไร แล้วได้เงินประกันตัวคืน ก็ว่าจะจัดเครื่องมือ เอาไว้ diy กับเค้าบ้าง  [roll] [roll] [roll]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 09:54:15 PM »

ผมน้องใหม่ครับ แต่ขาดเจ้าสิ่งนี้แหละ แฮะๆเลยไปต่อไม่ได้ ก่อนหน้าที่จะเข้ามาเวปนี้เมื่อก่อนผมเข้าเวป อาวุธปืน เพราะชอบจึงเก็บเงิน ทิ้งพวกเครื่องเสียงไปก่อน เอาตังไปซื้อปืน และแล้วก็ โดนจับข้อหาพกพา 555 ตอนนี้รอหมายศาลอยู่ เลยไม่มีงบเล่น diy เครื่องเสียงเลย (ค่าประกันตัว 60k) ตอนนี้ก็เลยแอบเม้ม เงินในร้านมา ก็เกือบได้ปรีตัวนึงแล้ว นี่ถ้าศาลตัดสินเมื่อไร แล้วได้เงินประกันตัวคืน ก็ว่าจะจัดเครื่องมือ เอาไว้ diy กับเค้าบ้าง  [roll] [roll] [roll]

มีน้อย  ถอยน้อย  ค่อยบรรจง

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 09:29:13 AM »
ชอบอันนี้  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 10:20:13 AM »
และ..นี่ก้อเป็นอีกสิ่งหนึ่งที่มือใหม่อย่าผมควรมีไว้ใช้งาน

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 10:23:40 AM »
ใช้งานเค้า...หรือถูกเค้าใช้งาน ฮับ  [yellow-lol]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 11:35:53 AM »
และ..นี่ก้อเป็นอีกสิ่งหนึ่งที่มือใหม่อย่าผมควรมีไว้ใช้งาน

[happy-dreaming] เห็นด้วยที่สุด
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 12:49:59 PM »
มือใหม่ส่วนใหญ่ไม่ได้หรอกครับแบบข้างบนนะ ส่วนใหญ่มือเก่าๆ หุ่นอาเสี่ยจะได้ไป แต่ถ้าได้อย่าใช้งานหนักนะ ดูเข่าซ้ำหมดหมดแล้ว  [smile-watermelon]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 12:56:27 PM »
มือใหม่ส่วนใหญ่ไม่ได้หรอกครับแบบข้างบนนะ ส่วนใหญ่มือเก่าๆ หุ่นอาเสี่ยจะได้ไป แต่ถ้าได้อย่าใช้งานหนักนะ ดูเข่าซ้ำหมดหมดแล้ว  [smile-watermelon]

อย่าทำอะไรให้เธอโมโหนะครับ  เผลอๆ จะเจอตีเข่าๆๆๆ  [champ-watermelon1]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 01:11:17 PM »

อย่าทำอะไรให้เธอโมโหนะครับ  เผลอๆ จะเจอตีเข่าๆๆๆ  [champ-watermelon1]

เธอตีเข่ามาก...หรือว่าไปทำอะไรมาก....น่าคิด  [puzzled]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 01:14:15 PM »

เธอตีเข่ามาก...หรือว่าไปทำอะไรมาก....น่าคิด  [puzzled]

เธอไม่ชอบคุกเข่าหรอก..เพราะเธอชอบชันเข่า

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 07:31:12 PM »

ตลับเมตร

ยาสามัญสำหรับคน DIY ขาดไม่ได้ครับ

อันนี้มันไม่ใช่ตลับเมตรครับ มันคือ ตลับหลายเมตร ครับน้า ( 3.5 m)

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 08:08:09 PM »

มือใหม่เอาไปใช้แล้วเสียของ เอามาให้มือเก๋าดีกว่านะคุณตั้ม.... [enjoyment]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 08:09:50 PM »

มือใหม่เอาไปใช้แล้วเสียของ เอามาให้มือเก๋าดีกว่านะคุณตั้ม.... [enjoyment]

ถ้าท่านพี่เจอแบบ อาจทำให้ขึ้นรถไฟเข่าอ่อนได้เลยนะครับ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 17 กันยายน 2013, 08:12:22 PM »

ถ้าท่านพี่เจอแบบ อาจทำให้ขึ้นรถไฟเข่าอ่อนได้เลยนะครับ

ลางานต่อครับ
 [yellow-lol]