ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอะไร clean ดีครับ  (อ่าน 2434 ครั้ง)

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45
เอาอะไร clean ดีครับ
« เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 12:52:35 PM »
 [singing-happy]พี่ๆแนะนำหน่อยครับ บอร์ดเก่าเกรอะ อย่างนี้ เอาอะไรล้างถึงจะเอี่ยมอ๋อง ลองหาดูในอากู๋ มีอยู่ท่านหนึ่งเอาไปล้างกะน้ำร้อนผสมผงซักฟอก มีพี่ๆท่านใดลองหรือยังครับ แนะนำกรผมนิดนึงครับ [0002053E]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เอาอะไร clean ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 12:55:00 PM »
 เคยเห็นพวกเซียนโซลิตเค้าเอาซัลไลท์ล้างนั่นแหละครับ เอี่ยมอ่องเลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 01:19:23 PM »
เคยเห็นพวกเซียนโซลิตเค้าเอาซัลไลท์ล้างนั่นแหละครับ เอี่ยมอ่องเลย
คือเอาซันไลผสมน้ำในกะละมังแล้วเอาลงล้างถูด้วยแปรงเลยหรือครับพี่ แล้วน้ำมันจะไม่ซึมเข้าไปในพวกอุปกรณ์หรือครับพี่ แต่ที่ทำงานผมมีโซลเวน สามารถเอาล้างได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 01:23:41 PM »
ผมว่าผงซักฟอกนี่ล้างให้เกลี้ยงนี่ลำบาก

ลองดู กระทู้นี้เป็นแนวทางครับ

ปรินท์มันวาวเหมือนของใหม่เลยครับ    น้าใช้อะไรเช็ดปรินท์ครับ     [unde_cided] [unde_cided]
Solvent ที่เอาไว้ล้างฟลักซ์บัดกรีนั่นล่ะครับ ซื้อมาเป็นแกลลอน 1 ลิตรเล็ก
ส่วนเวลาใช้ผมจะใช้พวกเศษเสื้อผ้าเก่าที่ไม่ใช้แล้ว เอาแบบที่ไม่มีขุยน่ะครับ ชุบน้ำยาหมาดๆ ผืนนึง แล้วเอาอีกผืนที่แห้งและสะอาดเช็ดออกครับ รับรองเงาแว๊บ

ถ้าซีเรียสตอนทำมากๆ ต้องล้างมือถูสบู่ให้สะอาดก่อน แล้วเป่าลมให้แห้ง แล้วใส่ถุงมือผ้า จะได้ไม่มีคราบรอยนิ้วมือติดตาม PCB หรือตามขั้วแจ็คนะครับ
คือที่ใส่ถุงมือน่ะ ไม่ได้ป้องกันอันตรายมือเราหรอก แต่ห่วงคราบมัน+เหงื่อเราไปเปื้อนต่างหากครับ  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 01:46:35 PM »
คือเอาซันไลผสมน้ำในกะละมังแล้วเอาลงล้างถูด้วยแปรงเลยหรือครับพี่ แล้วน้ำมันจะไม่ซึมเข้าไปในพวกอุปกรณ์หรือครับพี่ แต่ที่ทำงานผมมีโซลเวน สามารถเอาล้างได้ไหมครับ
เรียก solvent มันกว้างไป เพราะมีหลายตัวมันก็เรียก solvent ทั้งหมดนั่นแหละครับ ไม่ว่าจะเป็น Tetrachloroethylene , toluene , hexane , acetone , citrus ที่โรงงานทำเรซินหรือครับ  ตอนที่ผมทำงานอยู่โรงงานผมจะใช้ Acetone (อะซีโตน) ล้างครับเพราะแห้งไวเหมือนทินเนอร์   ที่ช่างบ้านๆเค้าจะเรียกยาล้างนั่นแหละครับ  ตัวที่ขายที่บ้านหม้อเป็นกระป่อง หรือ แกลลอน ก็เป็น อาซีโตนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2014, 01:54:49 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 02:16:39 PM »

ถ่ายภาพไว้ก่อนทุกมุม (เอาไว้ดูตอนประกอบกลับเข้าไป กันพลาด) แล้วถอดออกมาล้างแล้วใส่กลับเข้าไปทีละส่วนจนหมดเครื่อง ... แต่ถ้าจะล้างแบบที่ท่านกล่าวมา ก็ควรจะถอดหม้อแปลงและอุปกรณ์อื่นๆที่ไม่ควรโดนน้ำออกมาก่อนครับ แล้วก็จัดการซ๊าาาาา นำไปตากแดดให้แห้งสนิท (เหมือนโดนอบ) แล้วเป่าด้วยลมร้อนตามซอกตามมุมจนแน่ใจ เพราะหากมีน้ำหลงเหลืออยู่อาจทำให้เกิดสนิมได้ในภายภาคหน้า

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 02:20:04 PM »
เอาจริงๆนะ อาการแบบนี้ผมไม่ล้างทั้งบอร์ดนะครับ กรณีอย่างในกระทู้ที่ผมทำไว้ที่เอา solvent ล้างได้ จะต้องถอดอุปกรณ์จนหมดเกลี้ยง เริ่มใหม่นั่นล่ะครับ

ก่อนอื่นใช้แปรงทาสีหน้ากว้าง 2 นิ้วปัดฝุ่นหยาบก่อน ดูว่ามีคราบที่ไหน ก็เปลี่ยนเฉพาะอุปกรณ์ที่เสื่อมตามกาลและฝุ่น อย่างเกือกม้า โวลุ่ม C ต่างๆ ส่วนสวิตซ์นี่เหนื่อยหน่อย ต้องหาน้ำยาล้างแบบดีๆ พวก DeoxIt สีแดงก็ได้

ส่วนวิธีการล้างด้วยซันไลต์ มาจิคลีน ผงซักฟอก ก็ต้องประเมินไว้ว่าอะไรที่โดนน้ำแล้วพัง ก็ให้ถอดออกมาก่อน ล้างเสร็จ เช็ดเสร็จ เป่าให้แห้งแล้วค่อยใส่กลับเข้าไปครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 03:10:39 PM »
 [0002053E]พี่ๆทุกท่านครับ ตัวนี้เป็นอินติเกรทแอมป์ yamaha a700 เจ้าของเก่าบอกว่ามันใช้ได้ข้างหนึ่งไม่รู้จริงรึปล่าว อยากจะลองซ่อมดู แต่เปิดดูแล้ว [angry2-watermelon] เห็นแล้วยอมครับ basic การไล่วงจร electronic fart-raccoon baby มากๆ  มะไหว พี่ๆท่านใดรับซ่อมหรือบูรณะแจ้งมาได้นะครับ ค่าใช้จ่ายว่ามาเลยครับ (อยากจะฟังเสียงของ YAMAHA ว่างั้น) [singing-happy] [singing-happy]