ผู้เขียน หัวข้อ: buffer 6dj8  (อ่าน 3414 ครั้ง)

ออฟไลน์ sathitbboy

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
buffer 6dj8
« เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 02:15:07 PM »
buffer 6dj8 มีเสียงฮัมแต่ครั้งแรกที่ลอง(2ชั่วโมง)ไม่มีเสียงฮัมลองเปลี่ยนอุปกรณ์ทุกตัวแล้วก็ไม่หายอาการนี้อาจเกี่วกับหลอดหรือป่าวคราบ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: buffer 6dj8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 02:36:52 PM »
buffer 6dj8 มีเสียงฮัมแต่ครั้งแรกที่ลอง(2ชั่วโมง)ไม่มีเสียงฮัมลองเปลี่ยนอุปกรณ์ทุกตัวแล้วก็ไม่หายอาการนี้อาจเกี่วกับหลอดหรือป่าวคราบ

ขอถามก่อนนะครับ
1.เป็นหลอดเก่ารึเปล่าครับ เป็นหลอดเบอร์อะไรผลิตที่ไหน
2.ช่วยเขียนวงจรให้ดูด้วยจ้ะ
3. ลองใส่c ภาคจ่ายไฟเยอะขึ้นรึยังครับ
4. มีการทำกราเสมือนไส้หลอไว้รึเปล่าครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ sathitbboy

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 03:11:25 PM »
หลอดเก่าคราบผมซื้อมาจากในเวบ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 03:21:51 PM »
หลอดเก่าคราบผมซื้อมาจากในเวบ

คือถ้าตามวงจรแล้วไม่ได้ยุ่งอะไรกับไส้หลอดเลยย
ลองเอาr ค่าสัก50-200 ohm 1 watt   ต่อขา4 และ5 คร่อมลงground  ทำground เสมือนดูนะครับน่าจะหายฮัมมม
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 03:38:49 PM »
มีวงจรไหมขอเบิ่งหน่อย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 03:45:34 PM »
 วงจร buffer ธรรมดาเนี่ยแหละน้าอ้อน ไม่มีอะไรพิศดารของคุณ ลานนาจัด GB ที่ htg2  ตัวนี้จะสำคัญที่กราวด์ครับ เคยทำนานแล้วตอนนั้นเค้ามีปัญหาเรื่องจี่ ฮัมเนี่ยแหละ ทำกราวด์ไฟดีๆปัญหานี้จะหมดไป ส่วนไส้หลอดทำแบบ ตา golf ว่าก็ได้ หรือไม่ก็หาซี ค่าน้อยๆ 0.01 uF ก็ได้จับขาข้างใดข้างหนึ่งลงกราวด์ไปก็จบเหมือนกันครับ   แต่ถ้ายังฮัมอยู่คงต้องดูที่หลอดแล้วว่าหลอดเสื่อมหรือเปล่า ขาสกปรกมั้ย ซ็อกเก็ตหลวมหรือไม่ ถ้าเป็นอย่างใดอย่างหนึ่งที่กล่าวมาก็จัดการซะครับ  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 04:46:07 PM »
มั้งกี๊น้าเขาโทรมาครับพอดีน้าเขาใช้6n1p แทน6dj8 ครับเป็นหลอดuse ดูแล้วไม่น่าเกี่ยวเพราะถ้าไม่ได้use จากผมหรือน้าaon ก็ไม่น่าจะเจ๊ง [wink-12] แต่ได้แนะนำให้ทำground เสมือนดูแล้วครับกับแนะนำให้หาหลอดใหม่เป็น6dj8 จริงๆจ้ะเพราะ6n1p มันไม่ใช่เบอร์แทน6dj8 ครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 07:44:52 AM »
วงจรตัวนี้ผมเคยทำ แต่ไม่ได้เก็บวงจรไว้ครับ555 ตอนทำก็ไม่จี่ไม่ฮัมนะครับ หลอดถ้าผ่านมือผม อย่างน้า กอล์ฟฟี่ว่าแหละ อัดเต็มที่ ยกเว้นหลอดแพงๆๆนะ เอาแค่ขำๆๆพอ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 02:24:28 PM »
วงจรตัวนี้ผมเคยทำ แต่ไม่ได้เก็บวงจรไว้ครับ555 ตอนทำก็ไม่จี่ไม่ฮัมนะครับ หลอดถ้าผ่านมือผม อย่างน้า กอล์ฟฟี่ว่าแหละ อัดเต็มที่ ยกเว้นหลอดแพงๆๆนะ เอาแค่ขำๆๆพอ

ถ้าuse จากผมจริงๆผมอัดเต็มทุกหลอดเช่นกันจ้ะไม่ได้โหดแต่ก็ไม่เคยเห็นมันจะตายล่ะ ผมเคยอัดel34 shuguang จนกริดสองแดงล่ะ [Tongue-11] ฟังเป็น10 ชั่วโมงก็ไม่ตายนะ

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 04:38:30 PM »
พอดีเพิ่งทำเสร๊จเลย หลังจากดองมาเป็นปีๆ
ตอนแรกใช้ 6BQ7 แล้วมันฮัม พอเอามือไปอังที่ เพลต หายฮัม เลย
เลยเปลี่ยมาใช้ 6N1P เสียงอิ่มแน่นดีกว่าเดิม ไม่ฮัมด้วย ครับ
(ผมจุดใส้หลอดด้วย ไฟDC.)  [guitar-11]
วงจรน่าจะอันนี้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 04:44:24 PM »
พอดีเพิ่งทำเสร๊จเลย หลังจากดองมาเป็นปีๆ
ตอนแรกใช้ 6BQ7 แล้วมันฮัม พอเอามือไปอังที่ เพลต หายฮัม เลย
เลยเปลี่ยมาใช้ 6N1P เสียงอิ่มแน่นดีกว่าเดิม ไม่ฮัมด้วย ครับ
(ผมจุดใส้หลอดด้วย ไฟDC.)  [guitar-11]
วงจรน่าจะอันนี้ครับ
6bq7 ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆมีปัญหาเรื่องคุณภาพกับไมโครโฟนิกมากๆครับผมซื้อมาแต่ละซีกไม่แมทเลยถ้าเกนไม่เท่าจนฟังออกอีกต่างหากล่ะ ใช้6n1p อะถ฿กต้องละจ๊ะเห็นน้าaon แกบอก6n1p มันแทน6bq7 ได้เกือบร้อยเปอร์เซนต์ครับ

ส่วนใช้dcจุดผมว่าดีนะคือธรรมดา 6n1p ก็เป็นหลอดที่ไมโครโฟนิกน้อยเบอร์นึงอยู่แล้วเจอแบบนี้ยิ่งเงียบไปใหญ่

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 05:32:41 PM »
แบบนี้รึป่าวครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 05:39:02 PM »
ผมจุดด้วย AC ก็ไม่ฮัมนะครับ ปัจจุบันก็ใข้ฟังเสริมกับแอมป์ SS อยู่