ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการขนานหลอดครับ  (อ่าน 10468 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
สงสัยเรื่องการขนานหลอดครับ
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 10:04:17 PM »
ผมสงสัยว่า หลอดเพาเวอร์นี่ เราสามารถ ขนานได้ทุกเบอร์มั้ยครับ แล้วมีข้อจำกัดอะไรบ้างครับ ในการขนานหลอด จำเป็นต้องระวังในเรื่องอะไรบ้างครับ

แล้วในปรี เราสามารถขนานหลอดได้เหมือนที่เราทำในเพาเวอร์ได้มั้ยครับ เพราะัเห็นบางเครื่องมีหลอดเบอร์เดียวกันเยอะมาก ผมเข้าใจว่าไม่น่าจะขยายหลายเสตจ แต่ขนานเอา และไม่น่าใช่ภาคโฟโนด้วย

ปรีตัวเดียวใช้หลอดในภาคไลน์ ตั้งเกือบ 6 หลอดแน่ะ

ขอบคุณนะคร๊าบ 

(^_^) (^_^) (^_^)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: สงสัยเรื่องการขนานหลอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 10:23:53 PM »
ตามความคิดผมขนานได้หมดคับ แต่ผลที่ได้รับอาจไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดเสมอไป

แบบหลอดพาวเวอร์ที่ Rp ต่ำๆ ถ้าขนานเข้าไป ตัวopt ที่ตอบสนองความถี่ครบย่ายจะหายากแทนคับ [thif]

เพิ่งนึกออกอีกว่าหลอดที่เอามาขนานกันต้องแมทกันพอสมควรคับ ถึงเราจะแยกไบอัสแต่ละหลอดให้กินกระแสเท่ากันได้แต่จุดทำงานก็จะเหลื่อมๆกันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 10:38:14 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: สงสัยเรื่องการขนานหลอดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 11:22:40 PM »

สมมติ หลอดแม้ตซ์(ในอุดมคติ) 12au7 10หลอด 20ไตรโอด
เอามาทำปรี ขำ เพลตโหลด ธรรมดาใช้ Rเพลตโหลด 20k กระแส 5 ma
น้าคิดว่า  โวลตืสวิงมันจะเหลือไหมครับ  แต่ที่แน่ๆๆกินกระแสรวม100มิล R เพลตเหลือ 1k มันกลายเป้นเพาเวอร์ไปแล้ว อ่ะ
และก้ ขนหน้าแข้ง ร่วงแน่ๆๆๆ ส่วนเสียงไม่รู้ ใครอยากลองมั่งอ่ะ :D :D  :D
แอมปื ยี่ห้อ ไรไม่รู้ ไม่เคยฟัง เอา12ax ขนานข้างละ 20หลอด รวม 40 หลอด  กำลังขับ ประมาณ20 watt
ตอนหลอดเสื่อม เปลี่ยนที แค่ของจีน ก็ไข้ขึ้นแล้ว อ่ะ คิดตอนเมาๆๆ ยังสร่างเลยอ่ะ [cry1]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 11:31:03 PM »
ที่ผมสงสัยจริงๆคือข้อจำกัดของมันน่ะครับ ว่ามีอะไรบ้าง
แล้วก็มันดีกว่า se ยังไงน่ะครับ คุ้มมั้ย อะไรประมาณนี้ครับ ความรู้น้อยเลย งงเยอะครับ  |:(
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 11:48:51 PM »
ข้อจำกัดไม่มี  ข้อดีคือได้กำลังเพิ่ม  ข้อเสียก็เสียตังค์เพิ่มงัย มันก็คือ SE*2 นั่นแหละ สำหรับ PSE นะ แต่ถ้า Plate impedance ต่ำๆสามารถทำ OTL ได้ พวกหลอด 6AS7 พวกเนี้ย  ไม่ต้องใช้ OPT เสียงดีกว่าพวกมี OPT อีกครับ  สุดท้ายไม่อยากให้มองเรื่องว่าคุ้ม หรือ ไม่คุ้ม เพราะถ้ามองตรงนี้ พี่แนะนำให้ไปซื้อเครื่องสำเร็จเลยดีกว่า คุ้มกว่าแน่นอน การทำเครื่อง คุณทำเพื่อ อะไร สนองความต้องการ ความอยาก ซึ่งไม่มีบริษัทไหนทำตามความต้องการของทุกคนได้ ทำไ้ด้ก็ต้องเป็นงานสั่งผลิตซึ่งต้องมีราคาสูงแ่น่นอน และ ไม่แน่ว่าคุณจะได้ตามความต้องการของคุณหรือไม่ มันมีปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้องมากมายครับ แต่ถ้าเราทำเอง นอกจากได้ความรู้ (ถ้าเราสนใจ ใส่ใจในสิ่งที่ทำ) ทักษะ ประสพการณ์ซึ่งหาซื้อไม่ได้  แน่นอนมันต้องเป็นสิ่งที่เราอยากได้และให้เป็นไป ตามความต้องการของเรา  สุดท้าย ความภูมิใจ ทำเอง ใช้เอง ยังงัยก็ดี แต่ถ้าเพื่อนๆที่มาฟัง ชอบด้วย อันนี้หัวใจพองโตครับ และ ผมเชื่อว่า ทุกครั้งที่ทุกคนได้ทำในสิ่งที่อยากทำและเมื่อทำสำเร็จ ย่อมมีความสุขกับสิ่งที่ได้กระทำเสมอครับ     :D
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 12:06:41 AM »
      jump   ตัวอย่างการนำหลอดมาขนานกันขอรับ.... ราตรีสวัสดิ์ทุกท่านขอรับ    |:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 12:08:03 AM โดย (electron) »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 12:21:54 AM »
สงสัยผมจะสื่อสารล้มเหลวครับ นี่กลับมานั่งทบทวนอีกรอบ จึงได้ข้อสรุปว่า ที่ผมอยากรู้จริงๆคือ ผมไม่ค่อยเห็นท่านอื่นๆ ทำแอมป์แล้วขนานหลอดกันน่ะครับ

ผมก็เลยกลับมานั่งฟังเสียงแอมป์ผมในตอนที่ขนานหลอดเป็น pse เทียบกับ ถอดหลอดเหลือเป็น se

ผมชอบแบบขนานมากกว่า ทีนี้เลยอยากรู้ว่าเบอร์อื่นๆมันขนานกันแล้วจะเป็นยังไงมั่งน่ะครับ  :P

ส่วนที่ชอบ นอกจากกำลังที่เพิ่มแล้ว ชอบตรงอิมเมจที่มันใหญ่ขึ้นมาอีก ตรงนี้เลยที่เป็นทีเด็ด

และก็ อีกอย่างพอผมได้มาลองทำแอปม์หลอดจริงๆ ผมพบว่าผมชอบมากครับ

และหลังจากนี้ตอนแท่นมันพ้นเบิน แล้วจะต้องจูนเสียงนี่ ผมว่ามันคงสนุกมาก ที่จะได้ถอดเปลี่ยนอุปกรณ์ภายใน

ไล่หาแนวเสียงในแบบที่ตัวเองชอบไปเรื่อยๆ คาดว่ายาว แล้วก็คงหงายท้องแอมป์บ่อยแน่ๆ จนกว่าจะเจอเสียงที่ถูกใจ แค่คิดก็มันส์แล้ว

ขอบคุณทุกคำตอบด้วยครับผม

[res] [res] [res] [res]

ปล.น้าเฉย ขนานหลอดจริงๆด้วย  hahaha hahaha hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 12:23:28 AM โดย จิ้งจกจ๋าAMPข้าอยู่ไหน »

[tig12]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 01:31:54 AM »
     jump   ตัวอย่างการนำหลอดมาขนานกันขอรับ.... ราตรีสวัสดิ์ทุกท่านขอรับ    |:(

เด็ดมากกกกกกกกกกกกกก [good] [good] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 05:32:16 AM »

มุกนี้ คิดได้ไงเนี่ย
 8) 8)
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 06:49:25 AM »

ฮาได้อีก น้าเฉย  [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 06:51:35 AM »

เด็ดมากกกกกกกกกกกกกก [good] [good] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 07:43:16 AM »

ขอ |:(  |:( |:( ซัก3ที

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 07:47:21 AM »
[hahahaha] [hahahaha] [hahahaha] [hahahaha]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 08:06:33 AM »
[hahahaha] [hahahaha] [hahahaha] [hahahaha]

มาขำไรคับน้า >:( >:( >:( >:( >:(
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 09:14:58 AM »
ลองหาอ่านตามด้านล่างดูครับ แอมพ์หลอดที่เคยลองทำเล่นนะครับ ...............

??12B4A PSET??.

??6N6p PSET??.

??6R-A6 PSET??.

??6BX7 PSET??.

ที่ผมทำเพราะ .............

ชอบเสียงหลอดเล็กๆๆ เหล่านี้ และต้องการกำลังมากขึ้นนะครับ ................

สำหรับรายละเอียดของเพลงคงไม่ได้ลดทอนลง  แต่ก็ได้ความกว้างและความล฿กมากขึ้นนะครับ ...

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 01:47:17 PM »
        8)   ผมเอง... เคยอ่านๆมาว่า การขนานหลอดควรจะแมทช์กันด้วยในการเข้าคู่กัน ทีนี้ปัญหาก็มีอยู่ว่า... การจะหาหลอดให้ได้แมทช์สี่ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ถึงหาได้... คงต้องจ่ายแบบไม่ธรรมดา แล้วสำหรับคนตังค์น้อยเนี่ยะ ถ้ามองข้ามเรื่องการแมทช์ของหลอดไป  จะเวิร์ครึไม่ครับ ? รึว่าถ้าไม่มีปัญญาหาหลอดได้แมทช์สี่ หรือ สอง สอง ก็อย่าไปขนานเรยยรึไม่ครับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ เผื่อว่ายังไงจะได้เจาะช่องใส่ socket เผื่อไว้ลองเล่นแบบขนานดูบ้างในแอมป์หลอดที่จะทำขึ้นมาใหม่ครับ ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบครับ (PROJECT 6AR6 DUO AMP all regulater power supply)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 02:11:11 PM โดย (electron) »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 01:59:53 PM »
อยากรู้ด้วยคนครับ  :)

พอเห็นคำตอบน้าต้อม อ้า นึกขึ้นมาได้ ผมมี 6n6p อยู่ 6 หลอด ใช้แล้วสี่ คงไม่แมทกันแน่ๆ ถ้าเอามาขนานข้างละสาม โดยไม่มีหม้อ opt มันจะทำได้มั้ยครับ  |:(

ที่ไม่ต้องการให้มีหม้อ เพราะว่า หลอดนี้มันใช้อยู่ในแอมป์หูฟังผมครับ มันไม่มีหม้อเอาพุท มีแต้ไฟสูงและจุดไส้ ไม่มีหลอดเร็คด้วย มีแค่หลอดไดร์และหลอดเพาเวอร์เลย

ถ้าได้อันนี้ก็น่าสนุก  :)

[tig12]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 08:03:01 PM »
หลอดสภาพใกล้เคียงกันทั้ง 4 หลอด พอทำได้นะครับ  วิธีการของผมจะใส่ Pot ไว้เป็นค่า Rk ส่วนหนึ่ง เพื่อปรับค่า Bias Voltage ของหลอดที่ขนานกันให้เท่ากัน ครับ .............

ถ้าเลือกใช้ Volume แบบ Mono 2 ข้างก็จะลดปัญหาเสียงไม่เท่ากันของทั้ง 2 ข้างได้ หรือจะใช้ Pot อีกตัวใส่ทำ Ra เพื่อปรับด้านซ้ายและขวาให้เท่ากัน ..........

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 08:06:49 PM »
อยากรู้ด้วยคนครับ  :)

พอเห็นคำตอบน้าต้อม อ้า นึกขึ้นมาได้ ผมมี 6n6p อยู่ 6 หลอด ใช้แล้วสี่ คงไม่แมทกันแน่ๆ ถ้าเอามาขนานข้างละสาม โดยไม่มีหม้อ opt มันจะทำได้มั้ยครับ  |:(

ที่ไม่ต้องการให้มีหม้อ เพราะว่า หลอดนี้มันใช้อยู่ในแอมป์หูฟังผมครับ มันไม่มีหม้อเอาพุท มีแต้ไฟสูงและจุดไส้ ไม่มีหลอดเร็คด้วย มีแค่หลอดไดร์และหลอดเพาเวอร์เลย

ถ้าได้อันนี้ก็น่าสนุก  :)

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เพราะหลอด 6N6p ขนานกัน 3 หลอด Ra คงเหลือประมาณ 1.8K/6 = 0.3K คงเอาไปขับลำโพงโดยตรงไม่ได้นะครับ ..........

แต่ถ้าใช้จขนานกัน 2 หลอด และใช้อีกหลอดทำ input+Driver คงให้เสียงน่ารักเอาการ เพราะหลอด 6N6p ที่เคยทำมาเสียงมันนุ่มนวลเป็นธรรมชาติมากๆๆ ครับ ...........

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 08:39:06 PM »
 ถ้า หาหลอดแม็ตซื ไม่ได้ คงต้องเล่น วิธี ขี้โกงนิดๆครับ คือ ทำฟิกซ์ ไปอัสครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 09:29:26 PM »
ขอบคุณครับผม 

[res] [res] [res]

ไว้เตรียมของได้พร้อมเืมื่อไหร่จะมาจุดประเด็นอีกทีครับ ผมอยากลองพวกหลอดเล็กๆแบบนี้ครับ ถูกดี ถ้าทำได้เสียงอย่างที่หา ก็มันส์พะยะค่ะ  [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

[tig12]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 10:40:25 PM »

ไว้เตรียมของได้พร้อมเืมื่อไหร่จะมาจุดประเด็นอีกทีครับ ผมอยากลองพวกหลอดเล็กๆแบบนี้ครับ ถูกดี ถ้าทำได้เสียงอย่างที่หา ก็มันส์พะยะค่ะ  [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

ลองดูครับ ถ้ามีหลอดอยู่แล้วยิ่งดี ..........

6RA6 .......ได้กำลังมากหน่อย ........ รองลงมาก็ 6N6p ...........และ 12B4a ครับ แต่ถ้าจะขนานหลอด 12B4a ผมแนะนำให้ลองหาหลอด Dissimilar triode เล่นจะคุ้มกว่านะครับ เช่น 6GF7 หรือ 6EM7 6EA7 ..............

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 10:47:28 PM »

ลองดูครับ ถ้ามีหลอดอยู่แล้วยิ่งดี ..........

6RA6 .......ได้กำลังมากหน่อย ........ รองลงมาก็ 6N6p ...........และ 12B4a ครับ แต่ถ้าจะขนานหลอด 12B4a ผมแนะนำให้ลองหาหลอด Dissimilar triode เล่นจะคุ้มกว่านะครับ เช่น 6GF7 หรือ 6EM7 6EA7 ..............

คงโฟกัสไปที่ 6n6p ครับ เพราะว่ามีอยู่แล้ว 6 หลอด  :)

แต่รอทำโปรเจ็คอื่นๆ ที่กรุ๊บบายกันมาก่อนให้แล้วเสร็จ ค่อยมาลุยกะตัวนี้ครับ  @~~@

[tig12]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 11:06:58 PM »

[res] ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับท่านปรมาจารย์ TOM 

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 02:57:42 PM »

[res] ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับท่านปรมาจารย์ TOM 

มือใหม่นะครับ ............... ทำเป็นแต่หลอดเล็กๆๆ stage เดียวนะครับ .............

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 10:34:42 AM »
ข้อจำกัดไม่มี  ข้อดีคือได้กำลังเพิ่ม  ข้อเสียก็เสียตังค์เพิ่มงัย มันก็คือ SE*2 นั่นแหละ สำหรับ PSE นะ แต่ถ้า Plate impedance ต่ำๆสามารถทำ OTL ได้ พวกหลอด 6AS7 พวกเนี้ย  ไม่ต้องใช้ OPT เสียงดีกว่าพวกมี OPT อีกครับ  สุดท้ายไม่อยากให้มองเรื่องว่าคุ้ม หรือ ไม่คุ้ม เพราะถ้ามองตรงนี้ พี่แนะนำให้ไปซื้อเครื่องสำเร็จเลยดีกว่า คุ้มกว่าแน่นอน การทำเครื่อง คุณทำเพื่อ อะไร สนองความต้องการ ความอยาก ซึ่งไม่มีบริษัทไหนทำตามความต้องการของทุกคนได้ ทำไ้ด้ก็ต้องเป็นงานสั่งผลิตซึ่งต้องมีราคาสูงแ่น่นอน และ ไม่แน่ว่าคุณจะได้ตามความต้องการของคุณหรือไม่ มันมีปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้องมากมายครับ แต่ถ้าเราทำเอง นอกจากได้ความรู้ (ถ้าเราสนใจ ใส่ใจในสิ่งที่ทำ) ทักษะ ประสพการณ์ซึ่งหาซื้อไม่ได้  แน่นอนมันต้องเป็นสิ่งที่เราอยากได้และให้เป็นไป ตามความต้องการของเรา  สุดท้าย ความภูมิใจ ทำเอง ใช้เอง ยังงัยก็ดี แต่ถ้าเพื่อนๆที่มาฟัง ชอบด้วย อันนี้หัวใจพองโตครับ และ ผมเชื่อว่า ทุกครั้งที่ทุกคนได้ทำในสิ่งที่อยากทำและเมื่อทำสำเร็จ ย่อมมีความสุขกับสิ่งที่ได้กระทำเสมอครับ     :D

ถอดเสียบ เสียบถอด  เอาให้ถูกหูพอครับ  เพราะ  เราทำเอง  ฟังเอง  เฮ็ดเอาม่วน

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 มีนาคม 2014, 03:39:04 PM »
        8)   ผมเอง... เคยอ่านๆมาว่า การขนานหลอดควรจะแมทช์กันด้วยในการเข้าคู่กัน ทีนี้ปัญหาก็มีอยู่ว่า... การจะหาหลอดให้ได้แมทช์สี่ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ถึงหาได้... คงต้องจ่ายแบบไม่ธรรมดา แล้วสำหรับคนตังค์น้อยเนี่ยะ ถ้ามองข้ามเรื่องการแมทช์ของหลอดไป  จะเวิร์ครึไม่ครับ ? รึว่าถ้าไม่มีปัญญาหาหลอดได้แมทช์สี่ หรือ สอง สอง ก็อย่าไปขนานเรยยรึไม่ครับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ เผื่อว่ายังไงจะได้เจาะช่องใส่ socket เผื่อไว้ลองเล่นแบบขนานดูบ้างในแอมป์หลอดที่จะทำขึ้นมาใหม่ครับ ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบครับ (PROJECT 6AR6 DUO AMP all regulater power supply)

ขนานหลอดแบบน้า ถ้าไม่แมชท์กันจะดูดยาก หลอดที่สั้น ยาว ไม่เท่ากัน จะดูดยากมากถ้าเป็นชาไข่มุก อิอิ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 มีนาคม 2014, 06:37:20 PM »
        8)   ผมเอง... เคยอ่านๆมาว่า การขนานหลอดควรจะแมทช์กันด้วยในการเข้าคู่กัน ทีนี้ปัญหาก็มีอยู่ว่า... การจะหาหลอดให้ได้แมทช์สี่ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ถึงหาได้... คงต้องจ่ายแบบไม่ธรรมดา แล้วสำหรับคนตังค์น้อยเนี่ยะ ถ้ามองข้ามเรื่องการแมทช์ของหลอดไป  จะเวิร์ครึไม่ครับ ? รึว่าถ้าไม่มีปัญญาหาหลอดได้แมทช์สี่ หรือ สอง สอง ก็อย่าไปขนานเรยยรึไม่ครับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ เผื่อว่ายังไงจะได้เจาะช่องใส่ socket เผื่อไว้ลองเล่นแบบขนานดูบ้างในแอมป์หลอดที่จะทำขึ้นมาใหม่ครับ ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบครับ (PROJECT 6AR6 DUO AMP all regulater power supply)

ขนานหลอดแบบน้า ถ้าไม่แมชท์กันจะดูดยาก หลอดที่สั้น ยาว ไม่เท่ากัน จะดูดยากมากถ้าเป็นชาไข่มุก อิอิ  [yellow-lol]
คิดได้ไงน้า สวดยวด เอา เทรินไปฟังเล่นๆๆซัก ปีไหม ให้ยืม

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 มีนาคม 2014, 07:46:45 PM »
ต้องให้น้าอ้อนเป็นหนูลอง Pre Phono 6SL7 ก่อน  [yellow-lol]
ซื้อหลอดพี่เล็กเตรียมไว้แล้ว 3 หลอด  [smiling-tongue]
ปรีเสร็จเมื่อไหร่ ถึงเวลาหาแท่นหมุนแผ่นครับ  [fb-smiling]

รีบทำให้ทันวัน Meeting นะน้าอ้อน เอา B44 ไปให้ชมด้วยนะ  [kiss-11]