ผู้เขียน หัวข้อ: power amp " หวานใจ " ใครก็รู้จัก แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะเสียงดี ?  (อ่าน 183928 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
ถ้ามี ช่อง 10A, com, V-ohm ลองต่อช่อง 10A กับ com ดูนะครับ
ถ้ายังใช้ไม่ได้ไม่แน่ใจว่ามันมีฟิวส์แยกต่างหากของการวัดกระแสหรือเปล่า  [unde_cided]
ของคนอื่นเขาเริ่มดังกันแล้วของผมยังอีกนานเลย เพิ่งเริ่มสะสมอุปกรณ์ได้หน่อยเดียวเอง เดียวพรุ่งนี้เอารูปอุปกรณ์ที่เตรียมไว้มาลงบ้างดีกว่า  [smi_ley]

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100

คุณพี่ขา... มิเตอร์ของคุณพี่ ถ้าจะวัดกระแสต้องดึงสายสีแดงมาเสียบที่ช่อง 10A ก่อนค่ะคุณพี่ ถึงจะวัดกระแสได้ค่ะ แสดงว่าไม่เคยอ่านคู่มือที่เค้าให้มากับมิเตอร์เลยสิคะ ถ่ายภาพมิเตอร์ให้ดูด้วยสิค๊า

ต้องขอบคุณน้องข้าวฟ่างที่มาให้ความรู้ในการจิ้มรู  อีกแ้ล้วครับท่าน  clapping-1-2

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8

คุณพี่ขา... มิเตอร์ของคุณพี่ ถ้าจะวัดกระแสต้องดึงสายสีแดงมาเสียบที่ช่อง 10A ก่อนค่ะคุณพี่ ถึงจะวัดกระแสได้ค่ะ แสดงว่าไม่เคยอ่านคู่มือที่เค้าให้มากับมิเตอร์เลยสิคะ ถ่ายภาพมิเตอร์ให้ดูด้วยสิค๊า

ต้องขอบคุณน้องข้าวฟ่างที่มาให้ความรู้ในการจิ้มรู  อีกแ้ล้วครับท่าน  clapping-1-2

ใช่ครับ น้องข้าวฟ่าง ได้มาไม่เคยอ่านคู่มือเลยครับ มาถึงก็จิ้มๆๆ เลยครับ...... [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
น้าแว่น คัพ  บอร์ด MA200/2 ของพี่ข้างบ้าน ซื้อมาเป็นชุดประกอบนานมากแล้ว  พอเปิดเครื่องแล้วฟิวส์ขาดคัพพี่ สิ่งแรกที่ต้องเช็ค ส่วนไหนก่อนคัพ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2012, 10:23:52 AM โดย ตาปุ๊_ภูเก็ต »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
น้าแว่น คัพ  บอร์ด MA200/2 ของพี่ข้างบ้าน ซื้อมาเป็นชุดประกอบนานมากแล้ว  พอเปิดเครื่องแล้วฟิวส์ขาดคัพพี่ สิ่งแรกที่ต้องเช็ค ส่วนไหนก่อนคัพ  

ถ้าเครื่องนี้เคยทำงานปกติมาก่อน ก็คงเป็นเรื่องอุปกรณ์เสื่อมน่ะครับ ฝุ่นกรังเลย...   [roll-eyes]
ดูเหมือน C กระป๋อง หัวปูดหน่อยๆ กับ R เกือกม้า น่าจะเสื่อมไปแล้วครับ idle เลยพุ่ง ฟิวส์ขาดได้เหมือนกันครับ

ใช่คัพ ซีระเบิดไปสอง  คัพ ค่า  100uf 50v    เย็นนี้กลับไปทำความสะอาดคัพ  [roll]

ใช่คัพ ซีระเบิดไปสอง  คัพ ค่า  100uf 50v    เย็นนี้กลับไปทำความสะอาดคัพ  [roll]
ถ้าเปลี่ยน C ใหม่ จุดนี้ใช้ 100uF/63V เผื่อแรงดันไว้เลยครับ 50V. นี่ปริ่มๆล้นๆ ไม่พอตอนไฟกระชากน่ะครับ

ส่วนเกือกม้า เปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ  [yes-raccoon]

ได้คัพ น้าแว่น คืบหน้ายังไง จะมารายงานผลนะคัพ     [res]  [res]  [res]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
ดูหม้อแปลงก่อนดีกว่าครับ ว่าไฟออกปรกติหรือเปล่า

ดูหม้อแปลงก่อนดีกว่าครับ ว่าไฟออกปรกติหรือเปล่า

ได้คัพ ผม   [res]
จับอาบน้ำแล้วคัพ   งานช้ามาก เพราะ

ได้สายนี้มาลอง  ไม่อยากคืนเจ้าของเลย  เสียงดีเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยคัพ     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2012, 09:06:29 AM โดย ตาปุ๊_ภูเก็ต »

ไม่กล้าต่อเลยคัพ   MA200   ใช้  45vdc  กับ  50vdc   หรือว่าใช่ได้คัพ

ขดที่ 1   35-0-35 vac        วัดไฟออกได้   49.7-0-49.7  vdc
ขดที่ 2   46.5-0-46.5 vac   วัดไฟออกได้   63.9-0-63.9  vdc

[confused-raccoon] 

ไม่กล้าต่อเลยคัพ   MA200   ใช้  45vdc  กับ  50vdc   หรือว่าใช่ได้คัพ

ขดที่ 1   35-0-35 vac        วัดไฟออกได้   49.7-0-49.7  vdc
ขดที่ 2   46.5-0-46.5 vac   วัดไฟออกได้   63.9-0-63.9  vdc

ถูกต้องแล้วครับ ไฟสูงของเรกูเลต ไฟต่ำกว่าของเพาเวอร์ครับ [yes-raccoon]

ถูกต้องแล้วครับ ไฟสูงของเรกูเลต ไฟต่ำกว่าของเพาเวอร์ครับ [yes-raccoon]
[res]  น้าแว่น  ไฟขดที่ 2  ออกตั้ง  63.9  v  นะคัพ ต่อใช้งานได้เลยนะคัพ  คือผมเห็นเขาเขียนบน PCB  +- 50 v DC เลยยั้งไว้ก่อนนะคัพ  [roll]

[res]  น้าแว่น  ไฟขดที่ 2  ออกตั้ง  63.9  v  นะคัพ ต่อใช้งานได้เลยนะคัพ  คือผมเห็นเขาเขียนบน PCB  +- 50 v DC เลยยั้งไว้ก่อนนะคัพ  [roll]
ไม่ใช่ๆ ขดสอง 46.5-0-46.5  ที่ได้ 63.9V. เป็นขดไฟสูงกว่าแต่กระแสต่ำ อันนี้ต้องมาผ่านบอร์ดเรกุเลต (RG-2) ก่อนครับ ไฟหลังเรกูเลตถึงจะได้ออกมาประมาณ +- 50V. เอาเข้าจุด +- 50 Reg. ตรงภาคหน้ากับปรีไดร์เวอร์

ส่วนขดแรก 35-0-35 อันนี้ขดไฟต่ำกว่าแต่กระแสสูง ต่อผ่านไดโอดบริดจ์กับ C จะได้ไฟ 49.7V.DC อันนี้เข้าฟิวส์ก่อนแล้วเข้าจุดต่อทรานซิสเตอร์ไดรฟ์ กับเอาต์พุตจานบินครับ C ตรงแถวนั้นควรเปลี่ยนเป็น 63V. ครับ

ออฟไลน์ arowana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
อยากทำบ้างครับ ยังพอเหลือหรือปล่าวครับ  fart-raccoon

ถ้าสนใจจริงๆ คงต้องโพสในห้อง Market ถามน้าๆ ท่านอื่นที่เก็บไว้ก่อนล่ะครับ
และอย่าลืมลงข้อมูลส่วนตัว ในห้องข้อมูลสมาชิกก่อนนะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=571.msg14165#msg14165

ออฟไลน์ green_t

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
เข้าเวปนี้ อะไรๆก็น่าทำไปหมด [pig90124]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=13501.msg176198#msg176198        --------ข้อมูลติต่ิอ--------

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ถ้าสนใจจริงๆ คงต้องโพสในห้อง Market ถามน้าๆ ท่านอื่นที่เก็บไว้ก่อนล่ะครับ
และอย่าลืมลงข้อมูลส่วนตัว ในห้องข้อมูลสมาชิกก่อนนะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=571.msg14165#msg14165
ขายครับ ตัวนี้ สองหมื่นห้าบาทครับ  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
ขายครับ ตัวนี้ สองหมื่นห้าบาทครับ  laughhahaha

ฝากไว้ก่อนดีกว่าครับ  laughhahaha ตอนนี้ยังต้องขอเงินพ่อแม่ใช้ ใจจริงอยากได้ PCB มาดองไว้ก่อนพอพึ่งพาตนเองได้แล้วค่อยทำครับ ทำตอนนี้เดียวโดน  [heyheybaby_punching]

ออฟไลน์ green_t

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0

ฝากไว้ก่อนดีกว่าครับ  laughhahaha ตอนนี้ยังต้องขอเงินพ่อแม่ใช้ ใจจริงอยากได้ PCB มาดองไว้ก่อนพอพึ่งพาตนเองได้แล้วค่อยทำครับ ทำตอนนี้เดียวโดน  [heyheybaby_punching]

คิดเหมือนกัน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=13501.msg176198#msg176198        --------ข้อมูลติต่ิอ--------

ผมก็ล้อเล่นไปงั้นแหละ อยากได้ก็ไปโพสขอซื้อที่ห้องตลาดครับ  แต่ปีหน้าคิดว่าถึงแน่ๆ pcb รุ่นนี้   [pig80901]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• **
ผมก็ล้อเล่นไปงั้นแหละ อยากได้ก็ไปโพสขอซื้อที่ห้องตลาดครับ  แต่ปีหน้าคิดว่าถึงแน่ๆ pcb รุ่นนี้   [pig80901]
หมายถึงอะไรครับพี่ สั่งมาเหรอครับ  [heyheybaby_jump] ขอสั่งด้วยได้ไหม  [roll]

เปล่าสั่งใหม่ครับ ให้ไปเปิดกระทู้ขอซื้อเดี๋ยวก็จะมีเพื่อนๆที่ซื้อไปดองไว้ไม่ได้ทำมาขายให้ครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
เปล่าสั่งใหม่ครับ ให้ไปเปิดกระทู้ขอซื้อเดี๋ยวก็จะมีเพื่อนๆที่ซื้อไปดองไว้ไม่ได้ทำมาขายให้ครับ
----------
ผมว่าดองกันเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก ๆ เลยครับ [roll]

ออฟไลน์ naichan304

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
"เตือนไว้ก่อนนะครับ" ท่านที่ดองและท่านที่คิดจะขาย ท่านไม่สามารถหาได้อีกแล้วนะครับ  รีบๆทำให้เสร็จนะครับ เสียงดีมาก นี่ขนาดเป็นเวอร์ชั่น R5% ธรรมดาบางจุดนะครับ บางครั้งผมชอบมากกว่าแอมป์หลอดบางตัว และ Camp turbo อีก(Camp turbo ของเพื่อนนะของผมยังไม่เสร็จ [gr_in])   เสียงชัดเจน  นุ่มนวล หวานใส แยกแยะมิติดีมากๆ ชิ้นดนตรีไม่มั่วเลย (แต่ไม่หวานแบบหลอดนะ)  และแนะนำให้ใช้หม้อแปลงแยกสองลูก เนื่องจากผมสั่ง 35V 0 35V ขนาด 3A และขดภาคหน้า 200ma อย่างละ 2 ชุด  มาแล้ว ลูกใหญ่มาก หนามาก หนัก การรั่วไหลสูง เปิดสวิตช์ทีกระชากไฟตกเลย และติดตั้งยากมากๆ และ 2 ลูกยังเป็นโมโนบล็อกจริงๆ แต่อยู่ในกล่องเดียวกัน และยังสามารถต่อหม้อแปลงกลับเฟสเพื่อให้สนามแม่เหล็กหักล้างกันได้

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
 เจ้าแอมป์หวานใจ ver2.เคยลงลงตีพิมพ์ในวารสาร se-ed ด้วยนะจะบอกให้ลองหาอ่านดูครับผมจำเล่มไม่ใด้ นี้ก็แอมป์ในฝันเหมือนกันสมัยเรียน

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
เจ้าแอมป์หวานใจ ver2.เคยลงลงตีพิมพ์ในวารสาร se-ed ด้วยนะจะบอกให้ลองหาอ่านดูครับผมจำเล่มไม่ใด้ นี้ก็แอมป์ในฝันเหมือนกันสมัยเรียน

เค้ายังทำขายอยู่จ้าท่าน เราไม่ยุ่งอ่าาา   [heyheybaby_watch]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
หวานใจ ตั้งท่ามา 2 สัปดาห์แล้ว ยังไม่ประกอบสักที ยกหม้อลง แล้วก็ยกหม้อขึ้นวางหิ้ง  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
น้าแว่นครับ  ผมทำบอร์ดเรกูเรตชอร์ตข้างไฟบวก  ตอนนี้ด้านไฟบวกออกแค่ 9.8 V ส่วนด้านไฟลบออกปกติ 50 V ผมลองวัดไฟที่ออกจาก C ที่ต่อจากบริดไดโอดก่อนเข้าทรานซิสเตอร์ BD 139ได้ได้ 63.5 V  ครับ  ไม่ทราบว่าจะซ่อมตรงจุดไหนครับ [confused-face]

น้าแว่นครับ  ผมทำบอร์ดเรกูเรตชอร์ตข้างไฟบวก  ตอนนี้ด้านไฟบวกออกแค่ 9.8 V ส่วนด้านไฟลบออกปกติ 50 V ผมลองวัดไฟที่ออกจาก C ที่ต่อจากบริดไดโอดก่อนเข้าทรานซิสเตอร์ BD 139ได้ได้ 63.5 V  ครับ  ไม่ทราบว่าจะซ่อมตรงจุดไหนครับ [confused-face]
ถ้าช็อตปุ๊บ ตัว BD139 ไฟบวกจะช็อตเป็นอันดับแรกครับ เปลี่ยนใหม่ได้เลย
บอร์ด RG-2 ปกติ ปกติผมจะแนะนำให้ใช้คู่ 2SD669/2SB649 หรือ 2SD600K/2SB631K แทนน่ะครับ ทนแรงดันมากกว่าครับ