ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543  (อ่าน 378040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 11:45:54 AM »
ใส่ซีกลับทางครับ น้า blue  inner - outer เรียงตามตัวอักษร jantzen ครับ   ฉะนั้นควรที่จะใช้ด้านตัว J อยู่ด้านในบอร์ดที่เป็นขั้ว + ครับ  หรือทดลองง่ายๆว่าฟังออกหรือเปล่าก่อนกลับทางก็ฟังก่อน แล้ว ค่อยกลับทางที่ถูกต้องครับ 

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ  แล้วกรณีซียี่ห้ออื่นเราจะรู้ได้อย่างไรว่าไหนเป็น Inner - Outer  มีวิธีการเช็คอย่างไร เพราะผมก็ไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลย
ที่ผ่านมาซีไม่มีขั้วก็ไส่มั่วไปเลย

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 12:34:56 PM »
ใส่ซีกลับทางครับ น้า blue  inner - outer เรียงตามตัวอักษร jantzen ครับ   ฉะนั้นควรที่จะใช้ด้านตัว J อยู่ด้านในบอร์ดที่เป็นขั้ว + ครับ  หรือทดลองง่ายๆว่าฟังออกหรือเปล่าก่อนกลับทางก็ฟังก่อน แล้ว ค่อยกลับทางที่ถูกต้องครับ 

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ  แล้วกรณีซียี่ห้ออื่นเราจะรู้ได้อย่างไรว่าไหนเป็น Inner - Outer  มีวิธีการเช็คอย่างไร เพราะผมก็ไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลย
ที่ผ่านมาซีไม่มีขั้วก็ไส่มั่วไปเลย

ส่วนใหญ่ดูเลียงตามตัวหนังสือครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 12:47:09 PM »

ส่วนใหญ่ดูเลียงตามตัวหนังสือครับ
ขอบคุณครับ [res]

ออฟไลน์ puply

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 12:50:18 PM »
ตัวตะขาบข้างล่างหันไปด้านไหนอะครับ  ตอนนี้ยังไม่กล้าบัดกรีอะครับ  พอดีหารูปเก่าๆไม่เจอ  แถมยังไม่มั่นใจ   ครับ

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 12:57:01 PM »
รูปอยู่หน้าที่ 1..

ตัวตะขาบข้างล่างหันไปด้าน วงกลมเล็ก.เล็ก ตรงมุม ic.....

ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 01:00:55 PM »
เพิ่มเติม Lay Out ด้านบนครับ  [roll]

ตัวตะขาบข้างล่างหันไปด้าน วงกลมเล็ก.เล็ก ตรงมุม ic.....

ขา 1 ตรงบน PCB จะเป็น PAD วงรี ครับซึ่งแตกต่างกับขาอื่นๆ ที่เป็น 4 เหลี่ยมผืนผ้า    มืออย่าสั่น หายใจลึกๆ   [roll]

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 01:03:51 PM »

วิธีบัดกรี...นะครับ... พร้อมรูปประกอบ  

โดย@ CreAte HoUse

ลองหัดกรีกันดูครับ  ตาดีๆไม่ยากหรอกครับ ค่อยๆทำ เตรียมเครื่องมือ หัวแร้ง เช็ดให้สะอาด ฟลํกซ์เหลว ผ้าสะอาดๆสัก 1 ผืน
เอาไว้ซับฟลักซ์หลังจากบัดกรีเสร็จ จะได้ไม่เลอะเทอะ อย่าปล่อยให้แข็งนะครับ ถ้าแข็งแล้ว pcb จะเป็นคราบ กรณีฟลักซ์ตลับ (ครีม)ทั่วๆไป
 แต่ถ้าใช้ฟลักซ์เหลวไม่มีปัญหาครับ แนะนำเลย เพราะไม่มีควันและไม่ทิ้งคราบครับสำหรับฟลักซ์เหลว กระปุกนึงแค่ร้อยกว่าบาทใช้กันเป็นปีก็ไม่หมดครับ แค่นี้ก็ลุยกันได้แล้วครับ  [/color]

จากนั้นก็เริ่มวางไอซีเล็งให้ได้ตำแหน่งครับ แล้วแต้มขาริมสุดก่อนด้านใดด้านหนึ่งทั้งสองข้างเพื่อล็อกตำแหน่ง

จากนั้นก็ไปบัดกรีอีกด้านที่ไม่ได้ล็อค ลงฟลักซ์ก่อน แล้ว ป้อนตะกั่วไว้ที่หัวแร้ง แล้วรูดเลยครับ
จากนั้นก็เอาหัวแร้งจุ่มฟลักซ์รูดจากตัวไอซีออกไปปลายขาเพื่อให้ดูดตะกั่วที่ติดนอกขาออกให้หมด ค่อยรูดเก็บจนหมดครับ  
แค่นี้ก็เสร็จแล้ว งานสวยด้วยฝีมือเรา อ้อ..เกือบลืม อย่าลืมเช็ดคราบฟลั๊กซ์ออกให้หมดด้วยครับ ไม่ต้องเอาไปล้างนะ
ส่วนใหญ่งาน pcb ผมไม่ค่อยชอบล้าง เพราะแล้วจะไม่สวยเหมือนที่โรงงานทำมา ฉะนั้นค่อยๆทำครับไม่ต้องรีบ จะได้ไม่เลอะเทอะ ตามรูปครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11364.390
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2012, 01:28:33 PM โดย jinn »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 01:25:00 PM »
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้มือสั่นๆ  อิ อิ

ออฟไลน์ pnserver

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 03:03:05 PM »
 [gr_in]เพิ่งรับของมาเมื่อวานจากพี่เล็ก ตอนนี้ร้องเพลงแล้ว เสียงดี  [clap hand2]

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 03:19:49 PM »
ต่อ c output ถูกไหมครับ... [unde_cided](อยากลองต่อเแบบนี้...เล่นดูครับ )

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 03:24:32 PM »
ต่อ c output ถูกไหมครับ... [unde_cided](อยากลองต่อเแบบนี้...เล่นดูครับ )

ไอเดียแจ๋วครับ  [clap hand2] จุดก่อนเข้าขา C ต้องมาเอาที่ ขา + ของ C  ครับเลื่อนเส้นสีแดงใหญ่ลงมาอีก 2 รู  [roll]

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 04:13:12 PM »
สอบถามหน่อยครับ  c  0.1 uF ในภาค dac มีผลต่อเสียงมากไหมครับไหมครับ พอดีผมไม่ได้จัดมากับชุด   กะว่าจะเอาของที่เคยสั่งๆมาเก็บเอาไว้มาใช้มั่ง  ตอนนี้มีของ ซีเมนส์    wima  , nissei จากน้าแสงอาทิตย์ เลือกลงไม่ถูก  ง่าๆ

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 04:21:34 PM »
ครับผม...  ฮิ...ฮิ..[roll]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 06:07:56 PM »
ครับผม...  ฮิ...ฮิ..[roll]

------------
เห็นภาพแบบทะลุจอไปเลยครับอิอิ ++  นักยกน้ำหนัก โดนอย่างแรง + +

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 06:10:02 PM »
ที่ผมเตรียมไว้ก็ตัวใหญ่เหมือนกัน แต่ไม่ใหญ่เท่าของพี่เล็กครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 06:57:37 PM »

ไวน์แดงนี่ราคาแรงมากเลยครับน้าจิน แล้วเปิดไส้มาแต่ล่ะตัว มันก็โล่งๆยังงี้ทั้งหมดเลย [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ wongs2522

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 08:40:37 PM »
ยังไม่ใส่ led ใจร้อนมาก กลัวไม่ดัง หุหุ

ใส่ซี output 10uf กลับขั้วอยู่นะครับ  ตรงตำแหน่งนี้ถ้าให้ดีควรใช้พวกไม่มีขั้วครับ หรือ อย่างน้อยก็พวก non polar ครับ ดีที่สุด
โอ้ววว ผิดอย่างแรง ขอบคุณครับน้า  [gr_in]

ผมนั่งหาอยู่ว่าไอซียี่ห้อนี้รุ่นนี้ มันมีขั้วรึป่าว

ก่อนถ่ายรูปนี้ 5 นาที ผมผิดแย่กว่านี้อีกครับ ผมเอา 12VAC ที่ออกจากหม้อแปลง เข้าทาง Output แผ่น Regurate เลย เหอๆ ดีนะที่ไม่มีไรเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2012, 08:51:47 PM โดย wongs2522 »

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 08:57:44 PM »
วันนี้เข้าถูกห้อง ลอกการบ้านเขาไปเต็มที่เลย  laughhahaha

แต่ก็ยังไม่กล้าต่อไฟ  [tremor-raccoon] ขอทัมใจสักสองห่อ [no-raccoon] เ๊อ๊ยทำใจสักสองวันก่อนครับ ว่าจะต่ออย่างไร  [confused-raccoon]

อีกอย่างยังไม่เห็นวิธีปรับไฟ วัดไฟเลยครับ ต้องปรับด้วยหรือ เห็นบางท่านได้ฟังแบบกระสือกันแล้ว  [pig90115]

คุณรุ่งครับ วันก่อนส่งการบ้านผิด 100% เพราะเข้าห้องผิด  [heyheybaby_punching]

วันนี้เข้าห้องถูกการบ้านจะผิดอีกหรือเปล่า รูปก็ถ่ายสู้ท่านอื่นไม่ได้ด้วยครับ คุณรุ่งคุณเล็กตรวจการบ้านด้วยครับ

[res] [res] [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 09:06:18 PM »
 ต่อเลยครับพี่ ไม่ยาก เอาไฟเข้า แรกกลูเลทก่อน แล้ววัดไฟที่ทางออกที่มีพ็อตนั่นแหละ หันหน้าเข้า pcb ด้านทางออก บวกอยู่ขวา ลบอยู่ซ้ายมือ วัดแล้วปรับไฟให้ได้ 12 v เป็นอันเสร็จแล้วต่อไฟเข้าบอร์ดแดคเลยครับ แค่นี้ก็ได้ฟังแล้วหล่ะ [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 09:13:14 PM »
ต่อเลยครับพี่ ไม่ยาก เอาไฟเข้า แรกกลูเลทก่อน แล้ววัดไฟที่ทางออกที่มีพ็อตนั่นแหละ หันหน้าเข้า pcb ด้านทางออก บวกอยู่ขวา ลบอยู่ซ้ายมือ วัดแล้วปรับไฟให้ได้ 12 v เป็นอันเสร็จแล้วต่อไฟเข้าบอร์ดแดคเลยครับ แค่นี้ก็ได้ฟังแล้วหล่ะ [roll]

ขอบพระคุณครับ

ขอทำใจสองวัน วันเสาร์สาย ๆ จะลองต่อตามที่แนะนำครับ  [checks-raccoon]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 09:29:54 PM »

ขอบพระคุณครับ

ขอทำใจสองวัน วันเสาร์สาย ๆ จะลองต่อตามที่แนะนำครับ  [checks-raccoon]
------------
ไฟต่ำ ไม่ต้องรอลุยโลดดดดดดดดดดดดดดดด เลยครับ [roll]

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 10:04:22 PM »
ส่งการบ้านครับ สวยงามมากๆครับ  [res]

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 10:07:03 PM »

ไฟต่ำ ไม่ต้องรอลุยโลดดดดดดดดดดดดดดดด เลยครับ [roll]

กลางค่ำกลางคืนเนี่ยนะ   [tremor-raccoon]

ขอวันเสาร์ครับแล้วจะเข้ามารายงาน   [pig90102]

พูดถึงวันเสาร์ เหมือนเด็กจะโดนทำโทษไงไม่รู้ ขอผลัดไม่โดนตีหน้าเสาธง แต่ขอไปที่ห้องปกครองแทนไงไม่รู้ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 10:17:33 PM »

กลางค่ำกลางคืนเนี่ยนะ   [tremor-raccoon]

ขอวันเสาร์ครับแล้วจะเข้ามารายงาน   [pig90102]

พูดถึงวันเสาร์ เหมือนเด็กจะโดนทำโทษไงไม่รู้ ขอผลัดไม่โดนตีหน้าเสาธง แต่ขอไปที่ห้องปกครองแทนไงไม่รู้ [laugh-raccoon]
ถ้าไปห้องปกครองอาจโดนเชิญผู้ปกครองนะครับ  [tremor-raccoon] ผมขอโดนตีดีกว่า [roll]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 10:44:10 PM »
ส่งงานภาคจ่ายไฟก่อนครับ ตกลงปรับไว้ที่ 12V ใช่เปล่าครับ  [roll]

เดี๋ยวเคลียร์งานประจำก่อน ถ้าไม่ง่วงค่อยมาทำต่อ  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 11:15:22 PM »
ถามนิดครับ CDROM/DVD  นี่ถ้ามันไม่มีปุ่ม play เราสามารถทำให้มันplay ได้เปล่าครับ โดยที่ไม่ได้ต่อคอมอะรับ  [c--c] [c--c]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 11:29:12 PM »
ถามนิดครับ CDROM/DVD  นี่ถ้ามันไม่มีปุ่ม play เราสามารถทำให้มันplay ได้เปล่าครับ โดยที่ไม่ได้ต่อคอมอะรับ  [c--c] [c--c]
ต้องมีชุดคอนโทรลครับ รอน้าแว่นอยู่เนี่ยเมื่อไหร่จะว่างสักทีก็ไม่รู้พี่ก็รออยู่เหมือนกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 11:31:26 PM »
ต้องมีชุดคอนโทรลครับ รอน้าแว่นอยู่เนี่ยเมื่อไหร่จะว่างสักทีก็ไม่รู้พี่ก็รออยู่เหมือนกัน

ผมก้อเหมือนกันครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 11:32:11 PM »

ผมก้อเหมือนกันครับ [gr_in]
เดี๋ยวสั่งจีนเข้ามาเล่นกันก่อนเลยดีมะ ตี๊กร่าง [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 11:34:32 PM »
 [heyheybaby_watch]

[heyheybaby_jump]  ส่งการบ้านทั้งงานเก่างานใหม่งานที่จะมาถึง  [in-love-raccoon]

งานเก่า   fart-raccoon

งานปัจจุบัน  [heyheybaby_jump]

งานหน้า  [laugh-raccoon]