ผู้เขียน หัวข้อ: shot out 345 se amp  (อ่าน 54015 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: shot out 345 se amp
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 12:11:38 AM »
ด้านข้างแบบนี้โดนอ่ะครับ สวยๆ  [smiling-tongue]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 12:25:05 AM »
 เบอร์นี้ตั้งใจจะทำเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว คิดไว้เยอะแต่ทำได้แค่นี้แหละเพราะว่าเวลาไม่อำนวย  concept เดิมคือ ลายไทย และจะใช้เป็นชื่อแอมป์ด้วย ฉลุไว้ได้นิดหน่อยก็อย่างที่บอกด้วยเวลาอันจำกัด เลยไม่ค่อยมีเวลามาทำงานตรงนี้ได้มากเหมือนเมื่อก่อน  และที่เลือกอลูมิเนียมมาใช้แต่งก็เพื่อให้เข้ากับสี silver metallic กับตัวแท่น และ หม้อน่ะครับ ยังเหลือแต่งหน้าทาปากอีกนิดหน่อย ผิดความตั้งใจไว้พอสมควรแรกเริ่มร่างแบบไว้เป็น 2 stage ในแท่นใหญ่เพราะจะใช้ 81 half wave ractifier 2 หลอด รวมทั้งแท่นก็ 8 หลอดพอดี กับติดมิเตอร์ พอเปลี่ยน concept ก็เลยต้องแก้ใหม่หมดย้ายมาลงแท่นเล็กจัดตั้งหลายรอบกว่าจะลงตัว หม้อจุดไส้ยังต้องเอาไปจ่อไว้ที่หลอดเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 02:00:14 PM »
 [smiling-tongue]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 02:11:51 PM »
เริ่มแล้ว  [guitar-watermelon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 02:16:55 PM »
ของน้าเล็กจะเสร็จแล้ว.....ของผมยังไม่ได้เริ่มเลย  [yellow-lol]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 05:07:43 PM »

บางคนไม่รู้ว่าจะเริ่มอย่างไร โดยเฉพาะคนที่เริ่มเดิน hw ครั้งแรก สำหรับผมสายเส้นแรกที่ลงคือ กราวด์บัส ทำไมหรือ ก็เพราะว่า ผมจะใช้กราวด์บัสเป็นตัวกำหนดรูปแบบในการจัดวางอุปกรณ์ซึ่งปกติผมมักจะใช้การต่อแบบขาชนขา ไม่ค่อยจะใช้ที่พักสาย เดี๋ยวนี้มีที่พักสายดีๆ สวยๆ มาให้เลือกใช้มากมาย ก็จะทำให้การจัดวางอุปกรณ์ทำได้ง่าย และ สะดวกขึ้นมาก ทำให้งานออกมา สวย และ มีระเบียบ  ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเราจัดวางรูปแบบ เบื้องต้นก็คงต้องขีดๆ เขียนๆลงบนกระดาษคร่าวๆดูก่อนเพื่อนดูทิศทางการเดิน รวมถึงการหันซ็อกเก็ตเพื่อที่จะรับสาย จะทำให้ภาพรวมออกมาดูดีมากขึ้นครับ  ถ้าแบบนึกไปทำไป ก็มักจะออกมาแบบกองๆ ก้อนๆ แม้จะพยายามจัดให้เป็นระเบียบแล้วก็ตามมันก็ยังดูแล้วไม่สบายตาอยู่ดีครับ  มาดูกันดีกว่า วางสายเส้นแรกของผมครับ กราวด์บัส เลือก สาย single solid core หรือ สายแกนเดี่ยวนั่นแหละ เลือกโตๆหน่อย แล้วเสียงอันไม่พึงประสงค์จะไม่มาถามหาครับ ในรูปผมเลือกใช้ ลวดเบอร์ 16 AWG gold plate ที่สั่งทำมาเพื่อใช้งานของตัวเองโดยเฉพาะ (ไม่มีขายครับไม่ต้องถามกันมา)

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 05:30:50 PM »
  [confused-face] แล้วเสาที่รับสายกราวด์บัสสองเสาที่เห็นเป็นการลงกราวด์กับตัวถังไปในตัวใชใหมครับ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 05:38:59 PM »
ใช่ครับ แต่ลงข้างเดียวครับ

ออฟไลน์ Ɗeng

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 07:56:14 PM »

ลวดเบอร์ 16 AWG gold plate ที่สั่งทำมาเพื่อใช้งานของตัวเองโดยเฉพาะ (ไม่มีขายครับไม่ต้องถามกันมา)

อู๊ยยย......อย่ากับรู้ใจ  รีบห้ามดักคอซะก่อนแล้ว  ว่าจะถามอยู่เชียว   [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 08:55:43 PM »
 ก็เหมือนกับที่เคยใส่ให้น้าที่ amp 2A3 ตอน re build ไง เหลืออยู่นิดหน่อยยังไม่ได้สั่งใหม่เลยครับที่เหลือก็แค่พอทำแอมป์ได้อีกเครื่องนึงเอง จะเอามั้ยหล่ะครับจะสั่งเผื่อให้ครับ

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 01:11:19 PM »

ลวดเบอร์ 16 AWG gold plate ที่สั่งทำมาเพื่อใช้งานของตัวเองโดยเฉพาะ (ไม่มีขายครับไม่ต้องถามกันมา)

อู๊ยยย......อย่ากับรู้ใจ  รีบห้ามดักคอซะก่อนแล้ว  ว่าจะถามอยู่เชียว   [smiling-tongue]
เมื่อไหร่จะขึ้น PX25 PSE ครับ รอฟังอยู่นะน้า  [puzzled]

ผมได้มาครบ 4 แล้วนะครับ  วันนี้น้องพงษ์เอามาให้อีกสอง PT25H ( PX25 Poor man)

ออฟไลน์ Ɗeng

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 09:44:35 PM »

อู๊ยยย......อย่ากับรู้ใจ  รีบห้ามดักคอซะก่อนแล้ว  ว่าจะถามอยู่เชียว   [smiling-tongue]
เมื่อไหร่จะขึ้น PX25 PSE ครับ รอฟังอยู่นะน้า  [puzzled]

ผมได้มาครบ 4 แล้วนะครับ  วันนี้น้องพงษ์เอามาให้อีกสอง PT25H ( PX25 Poor man)

คงต้องรอลูกสอบได้ก่อน ตอนนี้มีเวลาว่างวันจันทร์วันเดียวที่กลับบ้านเร็วก่อนหนึ่งทุ่ม
นอกนั้นต้องรอรับลูกเรียนพิเศษ  กว่าจะถึงบ้านก็หมดแรงแล้ว [unconscious]  [exhausted]

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 09:53:51 PM »
 ทำหน้าที่คุณพ่อที่ดีไปก่อนครับ  พักเยอะ เดี๋ยวจะป่วยตามเจ้าตัวเล็กไปอีก  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 12:02:22 AM »
 ทำจริงๆไม่เกินครึ่งชั่วโมงก็เสร็จแต่ผมทำน่ะได้วันละนิดละหน่อยครับ ยากตรงที่งานคัดสาย เก็บสายจะเสียเวลาค่อนข้างมากในแต่ละชุด  อย่างวันนี้สองสามชั่วโมงก็ทำได้แค่ภาคจ่ายไฟ เท่านั้นครับ สายยิ่งใหญ่ยิ่งคัดสาย เก็บสายยาก บัดกรีผิดเหลี่ยมนิดเดียวโค้งจะไม่ได้ต้องบัดกรีขยับเข้าออกเพื่อปรับมุมเสียเวลาค่อนข้างมาก ที่สำคัญ ไวสายครั้งใดมือพองทุกครั้งเพราะต้องใช้มือจับเท่านั้น ใช้คีมจับจะวางตำแหน่งไม่ค่อยได้ แล้วพวกสายทองแดงเคลือบเงินเนี่ย ความร้อนวิ่งดีเหลือเกิน นิ้วสุกเป็นรอยสายไฟเลย  [embarrassed]

วงจร และ ภาคจ่ายไฟ

หลอดที่ใช้ในงานนี้ครับ 180 Arcturus , ER-112A Raytheon , CX-345 Cunningham

OPT > Tamradio F-475 น้องนุชสุดท้องของค่ายนี้

หม้อจุดไส้หลอดพาวเวอร์วางติดฐานยึดซ็อกเก็ตใต้แท่น

ชุดซี filter ที่ใช้ในงานนี้ครับ 4uF GE *2 + Jensen 100+100uF / 500v

พ่นสีหม้อทั้งหมดแล้ว เหลือเก็บงานติดตั้งตำแหน่งพักสายนิดหน่อยพรุ่งนี้น่าจะเริ่มงาน wiring ได้แล้วครับ

lay out

เปลี่ยนแผนนิดหน่อยจากเดิมคิดว่าจะใช้ซีโพลี่เป็นซีตัวแรกในภาคจ่ายไฟ แต่มาคิดดูกลัวว่าจะสูญเสียความอิ่มของเสียงไป เลยต้องพลิกแผนมาใช้ ซีออยส์แทน โดยผมเลือกใช้ตัวเล็กขนาด 4 uF มาขนานกันแทน แต่มีปัญหาที่ต้องให้แก้เล็กน้อยเดิมทีพื้นที่ตรงนี้ใช้สำหรับวางหม้อจุดไส้หลอด 45 เลยต้องย้ายไปขี่ที่ opt แทนโดยสร้างแท่นยึดแนวนอนเพื่อที่ได้ไม่สูงเกินแท่นครับ

ปัญหาที่สองคือ ซีที่ใช้เป็นทรงวงรีไม่มีเข็มขัดขายแน่นอนในบ้านเรา มีสองวิธีที่ผมนิยมทำคือ เจาะแท่นเท่ากับตัวซีแล้วใช้ขอบของตัวซีขัดกับตัวแท่นแล้วใช้น็อตล็อคไว้กับแท่นครับ กับ อีกแบบที่ผมทำ คือเจาะรูเฉพาะให้ขั้วซีลงไปในแท่น แล้วทำแผ่นกดด้านบนยึดกับแท่นครับ โดยผมจะฝังพุ๊กไว้กับไม้แล้วยิงน็อตจากใต้แท่นขึ้นมายึดแผ่นกดซีไว้ครับ

แท่นเสร็จเรียบร้อยแล้วครับเหลือรอให้สีเซ็ทตัวแห้งสนิทดี คราวนี้ใช้สี silver metallic เคลือบ 2K ว่าจะประกอบวันนี้เลยต้องทิ้งไว้วันสองวันเพราะเป็นแลคเกอร์แห้งช้ายิ่งไม่มีแดดด้วย

แผ่นกดซียึดติดกับแท่นใช้ไม้ ซีบร้า ลบมุมเพื่อดูนุ่มขึ้น

เริ่มประกอบอุปกรณ์ลงแท่น

ลงอุปกรณ์หมดแล้วพร้อมที่ wiring ครับ

ตรวจเช็คและเก็บรายละเอียดขั้นสุดท้ายก่อนจะ wiring

ประกบข้างด้วย อคิลิค 10 มม. 2 ชั้น แล้วปะผิวด้วยอลูมิเนียมหนา 2 มิล ทำ hair line surface เคลือบอคิลิคกันความชื้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2013, 10:58:38 AM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 12:10:06 AM »
จะได้ฟังแล้ว  [blueglass-watermelon]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 12:31:37 AM »
ศิลปะ ต้องใช้แรงบัลดาลใจด้วยคับพี่  [enjoyment]

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 12:37:58 AM »
สองปีมานี้ นอกจากไม่มีแรงบันดาลใจแล้ว ยังเป็นไฟล์บังคับด้วยครับ  ไม่ค่อยจะมีโอกาสได้บันเลงด้วยอารมณ์เหมือนเก่า  แต่ก็สุขใจทุกครั้งที่ได้ทำงาน HW เครื่องหลอด อย่างน้อยก็ทำให้ได้ลืมทุกข์ในใจไปชั่วขณะนึง  [embarrassed]

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 12:40:11 AM »
จะได้ฟังแล้ว  [blueglass-watermelon]
ฟังแล้วครับ น้ารุ่ง ภาพที่เห็นเป็นเทป  [happy-dreaming] ตอนนี้กำลังเตรียม EL34SE universal

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 07:40:41 PM »
งานกริ๊ปเชียวนะ   [0002053E] 345 เห็นรูปเเล้วอยากฟังเสียง

ออฟไลน์ 5237

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 07:59:33 PM »
ชอบดูงาน HW พี่เล็กเอามาเป็นตัวอย่าง แต่ยังอีกห่างไกลหลายขุม ว่าแต่รูเหลี่ยมๆใช้อะไรเจาะอ่ะพี่เนียนกริบเลย [confused-face]
ข้อมูลผมครับ >>>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1517.0

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 08:39:47 PM »
หมายถึงรูหม้อแปลงหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ผมสร้างจิ๊กจากฝาครอบหม้อแปลง แล้วใช้ ทริมเมอร์เจาะแท่นครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 08:40:44 PM »
งานกริ๊ปเชียวนะ   [0002053E] 345 เห็นรูปเเล้วอยากฟังเสียง
มาฟังซิพี่ เสร็จแล้ว หายหน้า หายตา ไปเลยนะครับ  [happy-dreaming]

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 12:32:39 AM »

ประกบข้างด้วย อคิลิค 10 มม. 2 ชั้น แล้วปะผิวด้วยอลูมิเนียมหนา 2 มิล ทำ hair line surface เคลือบอคิลิคกันความชื้น

[puzzled] ใช้อะไรติดอลูมิเนียมกับอคิลิค ครับ

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 01:32:23 AM »
 Epoxy ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 02:01:35 AM »
 [shock1] ได้โปรดรับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วยเถิด ประสบการณ์ของคนอื่นช่างเรียนรู้ได้ยากจริงๆ  [crying-watermelon]

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 04:02:45 PM »
มาฟังซิพี่ เสร็จแล้ว หายหน้า หายตา ไปเลยนะครับ  [happy-dreaming]

ไม่หายไปไหน....
ทำงาน(กลางคืน)รอห้างปิด จร้า  [smile--heart--watermelon]

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 08:13:37 PM »
วงจร และ ภาคจ่ายไฟ

หลอดที่ใช้ในงานนี้ครับ 180 Arcturus , ER-112A Raytheon , CX-345 Cunningham

OPT > Tamradio F-475 น้องนุชสุดท้องของค่ายนี้

หม้อจุดไส้หลอดพาวเวอร์วางติดฐานยึดซ็อกเก็ตใต้แท่น

ชุดซี filter ที่ใช้ในงานนี้ครับ 4uF GE *2 + Jensen 100+100uF / 500v

พ่นสีหม้อทั้งหมดแล้ว เหลือเก็บงานติดตั้งตำแหน่งพักสายนิดหน่อยพรุ่งนี้น่าจะเริ่มงาน wiring ได้แล้วครับ

lay out

เปลี่ยนแผนนิดหน่อยจากเดิมคิดว่าจะใช้ซีโพลี่เป็นซีตัวแรกในภาคจ่ายไฟ แต่มาคิดดูกลัวว่าจะสูญเสียความอิ่มของเสียงไป เลยต้องพลิกแผนมาใช้ ซีออยส์แทน โดยผมเลือกใช้ตัวเล็กขนาด 4 uF มาขนานกันแทน แต่มีปัญหาที่ต้องให้แก้เล็กน้อยเดิมทีพื้นที่ตรงนี้ใช้สำหรับวางหม้อจุดไส้หลอด 45 เลยต้องย้ายไปขี่ที่ opt แทนโดยสร้างแท่นยึดแนวนอนเพื่อที่ได้ไม่สูงเกินแท่นครับ

ปัญหาที่สองคือ ซีที่ใช้เป็นทรงวงรีไม่มีเข็มขัดขายแน่นอนในบ้านเรา มีสองวิธีที่ผมนิยมทำคือ เจาะแท่นเท่ากับตัวซีแล้วใช้ขอบของตัวซีขัดกับตัวแท่นแล้วใช้น็อตล็อคไว้กับแท่นครับ กับ อีกแบบที่ผมทำ คือเจาะรูเฉพาะให้ขั้วซีลงไปในแท่น แล้วทำแผ่นกดด้านบนยึดกับแท่นครับ โดยผมจะฝังพุ๊กไว้กับไม้แล้วยิงน็อตจากใต้แท่นขึ้นมายึดแผ่นกดซีไว้ครับ

แท่นเสร็จเรียบร้อยแล้วครับเหลือรอให้สีเซ็ทตัวแห้งสนิทดี คราวนี้ใช้สี silver metallic เคลือบ 2K ว่าจะประกอบวันนี้เลยต้องทิ้งไว้วันสองวันเพราะเป็นแลคเกอร์แห้งช้ายิ่งไม่มีแดดด้วย

แผ่นกดซียึดติดกับแท่นใช้ไม้ ซีบร้า ลบมุมเพื่อดูนุ่มขึ้น

เริ่มประกอบอุปกรณ์ลงแท่น

ลงอุปกรณ์หมดแล้วพร้อมที่ wiring ครับ

ตรวจเช็คและเก็บรายละเอียดขั้นสุดท้ายก่อนจะ wiring

เริ่มต้นงาน wiring ด้วยการวางตำแหน่งของ กราวด์บัส ซึ่งผมเองให้ความสำคัญในการวางค่อนข้างมากเพราะ บัสจะเป็นตัวกำกับรูปแบบการ hw ในสไตล์ของผมครับ

บางคนไม่รู้ว่าจะเริ่มอย่างไร โดยเฉพาะคนที่เริ่มเดิน hw ครั้งแรก สำหรับผมสายเส้นแรกที่ลงคือ กราวด์บัส ทำไมหรือ ก็เพราะว่า ผมจะใช้กราวด์บัสเป็นตัวกำหนดรูปแบบในการจัดวางอุปกรณ์ซึ่งปกติผมมักจะใช้การต่อแบบขาชนขา ไม่ค่อยจะใช้ที่พักสาย เดี๋ยวนี้มีที่พักสายดีๆ สวยๆ มาให้เลือกใช้มากมาย ก็จะทำให้การจัดวางอุปกรณ์ทำได้ง่าย และ สะดวกขึ้นมาก ทำให้งานออกมา สวย และ มีระเบียบ  ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเราจัดวางรูปแบบ เบื้องต้นก็คงต้องขีดๆ เขียนๆลงบนกระดาษคร่าวๆดูก่อนเพื่อนดูทิศทางการเดิน รวมถึงการหันซ็อกเก็ตเพื่อที่จะรับสาย จะทำให้ภาพรวมออกมาดูดีมากขึ้นครับ  ถ้าแบบนึกไปทำไป ก็มักจะออกมาแบบกองๆ ก้อนๆ แม้จะพยายามจัดให้เป็นระเบียบแล้วก็ตามมันก็ยังดูแล้วไม่สบายตาอยู่ดีครับ  มาดูกันดีกว่า วางสายเส้นแรกของผมครับ กราวด์บัส เลือก สาย single solid core หรือ สายแกนเดี่ยวนั่นแหละ เลือกโตๆหน่อย แล้วเสียงอันไม่พึงประสงค์จะไม่มาถามหาครับ ในรูปผมเลือกใช้ ลวดเบอร์ 16 AWG gold plate ที่สั่งทำมาเพื่อใช้งานของตัวเองโดยเฉพาะ

ภาคจ่ายไฟสูง และ จุดไส้หลอด ractifier ใช้ Acorlink 1.8 mm. ทั้งหมดครับ

จ่ายไฟเข้า SW. & PT  ครับ  [happy-dreaming]

ชุดไฟจุดไส้หลอด ภาค drive

ลักษณะการเดินสายของผมจะแบ่งสายออกเป็นชุดๆเพื่อที่จะสะดวกในการจัดการ และ แก้ไขครับ ตอนนี้ก็มาถึงโค้งสุดท้าย คือจ่ายไฟเข้าชุด พาวเวอร์ และ OPT

Single stage driver 112A

ภาคจ่ายไฟ

output

เสร็จในส่วนของงาน wiring คราวนี้ก็มาตรวจสอบไฟ

[guitar-watermelon]

DHT ไม่เคยทำให้ผู้ทำแอมป์ผิดหวัง ไม่ว่าจะเป็นเบอร์อะไรก็ตาม  ใครที่ชื่อชอบหลอดที่ร้องเพลงเสียงหวานๆ ฉอเลาะหน่อย ไม่ผิดหวังแน่นอนครับสำหรับเบอร์นี้ #45  แม้วัตต์จะน้อยไปนิดประมาณ 2 วัตต์ แต่ถ้าลำโพงไม่ใช่อุปสรรค ผมรับรองเลยว่าท่านต้องชื่นชอบ และ หลงใหลในหลอดเบอร์นี้ นี่เป็นเครื่องที่ 3 สำหรับผมแล้วแต่ก็ยังอยากที่จะทำอีกถ้ามีโอกาส  สำหรับเครื่องนี้เป็นการเอาบทเรียนที่เคยได้ทำมาแล้วสองเครื่องกับงานแก้ของคนอื่นอีก 4-5 เครื่อง พื้นเสียงเดิมของ 45 นั้นดีอยู่แล้วแต่ผมอยากได้เสียงที่อิ่ม และ อบอุ่นแบบ 2A3 ใคร่จะเอา 2A3 มา drive อีกก็เกรงว่าจะดังออกไปนอกเว็บ เลยเลือกตัวสำรองที่ผมชื่นชอบในน้ำเสียงไม่แพ้กัน และ เคยใช้ทำปรีมาแล้วที่ในลายเซ็นต์ของผม มาแก้ทางเพื่อให้เสียงที่วอร์มและ อบอุ่นขึ้น แต่ยังคงความสดใสระริกแต่พองาม  ไม่น่าจะมีอะไรตกหล่นแล้ว เดี๋ยวเจอกันอีกครั้งใน Ref. II เมื่อได้หม้อไฟตัวจริงมาครับ นี่ไปหยิบหม้อปรีมาใช้ได้ไฟมาใช้งานแค่ 265 V ที่เพลท / bias 25-26 mA.  โดยเฉพาะหม้อจุดไส้ดูแล้วมันขัดตาชะมัดดันไฟหล่นซะอีกมีไฟมาจุดแค่ 1.2-0-1.2V เหลือเจอกันครับ

THE END [smile--heart--watermelon]
>>> http://www.diyaudio.com/forums/tubes-valves/71300-photo-gallery-526.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2013, 12:38:01 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 08:19:37 PM »
 [0002053E]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 08:32:47 PM »
สวยงามมากๆครับพี่  [in-love-raccoon]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 09:35:35 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/naWB3Ff0k6g?hl=th_TH&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/naWB3Ff0k6g?hl=th_TH&amp;amp;version=3</a>