ผู้เขียน หัวข้อ: magnet sa-3  (อ่าน 6424 ครั้ง)

ออฟไลน์ tommy

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
magnet sa-3
« เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 09:23:35 PM »
อยากขอคำปรึกษาผู้รู้ครับ คือผมเพิ่งได้ magnet sa-3 มาในสภาพพอใช้  เสียงดีใช้ได้ครับ แต่มีปัญหาคือมีเสียงออกลำโพงคล้ายกับลงกราวด์ไม่ถูก อย่างเช่นเวลาปิดสวิทซ์หลอดไฟนีออนในบ้านจะมีเสียงดังแช๊ะที่ลำโพง อยากขอรูปหรือวงจรของวิธีเดินกราวด์ที่ถูกต้อง  แต่ถ้าท่านใดจะรับไปแก้ไขให้ในราคากันเองโดยเฉพาะพี่ sansern หรือพี่ audiomania หรือพี่ electron โปรดติดต่อ ทอม 089-8438526 หรือผมจะส่งเข้าไปซ่อมที่ศูนย์ magnet ครับ

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: magnet sa-3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 10:04:15 PM »
     เวอร์ชั่นใหม่ของเว็บนี่ก็ดีแฮะ มีช่องให้ตอบด่วนได้เลย .... ถ้ารำคาญลองหา C แบบ 2X มาคร่อมไฟเข้าหม้อแปลงดูครับ ค่าซัก 0.47uF-1uF/250V ธรรมชาติของ SA-3 เปิด ปิดจะมีเสียง ปุ๊ ออกลำโพงด้วยครับ เท่าที่ได้ลองใช้งานมาบ้าง (ออกมานานมากแล้วผมไม่ทัน) .. แต่ไม่แน่ใจนะครับว่าเมื่อลองตามที่ว่ามาแล้วจะดีขึ้นรึไม่ ต้องทดลองดู สำหรับ MOV ถ้าจะให้ลองด้วยก็ไม่น่าจะหายไปได้ แต่ก็น่าลองเพราะเป็นปัญหาเฉพาะตัวของ SA-3 จริงๆ ซึ่งผมเองก็ไม่เคยแก้ปัญหานี้มาก่อนกับ SA-3 เพราะไม่มีใช้งานเป็นของตัวเอง ... ลองดูครับถ้าทำได้  แต่... ต้องระวังให้ดีด้วยเพราะเราไปแก้ปัญหาตรงไฟเข้า อย่าประมาท อาจจะโดนไฟดูดได้ ... และรอดูความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆดูด้วยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 10:36:18 PM »
เปิดหลอดไฟแล้วดังแชะออกลำโพง จะว่าไปก็ไม่เกี่ยวกับสาเหตุกราวด์ซะทีเดียวครับ ผมมี SA-3 อยู่ 2 ตัว ตัวนึงมาจากโรงงาน อีกตัวเป็นคิทที่ผมประกอบเองตอนเด็กๆ ทั้งคู่ก็ไม่เคยเป็นอะไรนะครับ

เพียงแต่อาการนี้ผมจะเจอก็กรณีที่เราเดินปลั๊กพ่วง"ตลาดๆ" สายผอมๆ พ่วงอุปกรณ์เยอะๆ น่ะครับ โดยเฉพาะในห้องพัก หอพัก ที่พ่วงปลั๊กหลายช่วง จะเห็นได้บ่อย

ให้ลองปรับไปใช้สายพ่วงที่ตัวนำใหญ่ขึ้น 1.5sq.mm. ขึ้นไป และลองหาปลั๊ก/เต้ารับ ที่เสียบแล้วแน่นหนาหน่อย อาจจะเริ่มจากแบบธรรมดาไม่แพงนัก ตั้งแต่ Veto บ้านเราเลยก็ยังดี หรือไปที่ Panasonic , Cooper, Salzer นะครับ พวกนี้หน้าสัมผัสและพื้นที่นำกระแสไปใหญ่เพียงพอ อาการที่ว่ามาจะลดลงครับ

หรือถ้ายังไม่หมดไป และยังไม่อยากจะรื้อสายเดินในบ้านใหม่ ก็ใช้วิธีใส่ C แบบ X2 ตามที่น้าเฉย แนะนำก็ช่วยได้มากครับ หลายๆ ท่านที่ลองทำแล้วปัญหาที่ว่ามาก็ไม่เจออีกเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2013, 10:50:27 PM »
ลืมบอกไป 2 ตัวที่ผมมี ตัวนึงเดินกราวด์แท่นเข้าจุด 0V. ที่หม้อแปลงเข้าตรงๆ
อีกตัว มี C 0.047uF โยงจากจุดกราวด์แถวๆ มุมซ้ายบนของแจ็ค RCA ครับ
ทั้งสองตัวก็ไม่เคยมีปัญหาแป๊ะๆ จี่ ฮัม แต่อย่างใดครับ  [fb-smiling]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 03:34:49 PM »
ต่อ C แบบ 2x ต่อตรงสายไฟ AC ก่อนจะเข้าหม้อแปลงใช่ไหมครับ รบกวนวาดวงจรให้ดูครับ ขอโทษที่รบกวนจริงๆครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ หรือถ้าจะทำแบบที่พี่ audiomania บอก ก็ให้ต่อ C ตรงจุดกราวด์หลังเครื่องหรือครับ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 04:03:07 PM »

C แบบ 2X ต่อคร่อมสายไฟก่อนเข้าหม้อแปลงทั้งสองเส้นเลยค่ะ เพราะ C แบบนี้ถูกผลิตมาเพื่อสิ่งนี้โดยเฉพาะและทำด้วยความระมัดระวังด้วยค่ะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 04:08:43 PM »
แม่นแล้วๆ ถ้าให้ง่ายก็คร่อมจุดปลั๊กพ่วง Switched ท้ายเครื่องนั่นล่ะครับ  [fb-smiling]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 09:54:06 PM »
ขอบคุณคำแนะนำครับ  จะลองทำดูครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 09:42:10 PM »
ลองทำดูแล้วครับ  เสียงเบาลงเยอะครับ  แต่ยังไม่หายสนิท เมื่อก่อนเล่นเอาสะดุ้ง ดีขึ้นเยอะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 10:04:36 PM »
อยากจะขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ  เนื่องจาก SA-3 อายุอานามก็เข้าสู่วัยเบญจเพสแล้ว การรีแคปพวกซีต่างๆจำเป็นต้องทำไหม ในกรณีที่เครื่องยังทำงานปกติและการโมให้เสียงดีขึ้นต้องทำตรงจุดไหนครับ  โดยที่ไม่ให้ความเป็น SA-3เปลี่ยนไปมากนัก เอาแบบเห็นผลเต็มๆ  อีกข้อครับ อยากเห็นSA-3 รีเทิร์นครับโดยท่านผู้รู้ในเว็บนี้ครับ  เหตุผลเพราะเป็นแอมป์ที่เสียงดีครับ  ฟังสบาย รายละเอียดดี  ไม่ล้าหู งบประมาณสบายกระเป๋า เสียงคุ้มเงินครับ ผมเคยโทรถามแม็กเนตเขาบอกว่าคงไม่กลับมาทำอีกแล้ว  เนื่องจากกาลเวลาเปลี่ยนไป คนหันไปเล่นชุดโฮมเธียเตอร์ ดูหนัง+ฟังเพลงกัน  แย่งส่วนแบ่งการตลาดไปซะเกือบหมด เหลือพวกฟังเพลงเพียวๆแค่กลุ่มเล็กๆ  แต่คนฟังเพลงอย่างพวกผมคงไม่เล่นพวกโฮมเธียเตอร์หรอก เอามาฟังเพลงแล้วเสียงสังเคราะห์เต็มไปหมด  ฟังไม่ได้เลย ก็ขอฝากไว้พิจารณาด้วยครับ หรือจะตั้งกระทู้ใหม่เลยก็ได้ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 10:13:25 PM »
อยากจะขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ  เนื่องจาก SA-3 อายุอานามก็เข้าสู่วัยเบญจเพสแล้ว การรีแคปพวกซีต่างๆจำเป็นต้องทำไหม ในกรณีที่เครื่องยังทำงานปกติและการโมให้เสียงดีขึ้นต้องทำตรงจุดไหนครับ  โดยที่ไม่ให้ความเป็น SA-3เปลี่ยนไปมากนัก เอาแบบเห็นผลเต็มๆ  อีกข้อครับ อยากเห็นSA-3 รีเทิร์นครับโดยท่านผู้รู้ในเว็บนี้ครับ  เหตุผลเพราะเป็นแอมป์ที่เสียงดีครับ  ฟังสบาย รายละเอียดดี  ไม่ล้าหู งบประมาณสบายกระเป๋า เสียงคุ้มเงินครับ ผมเคยโทรถามแม็กเนตเขาบอกว่าคงไม่กลับมาทำอีกแล้ว  เนื่องจากกาลเวลาเปลี่ยนไป คนหันไปเล่นชุดโฮมเธียเตอร์ ดูหนัง+ฟังเพลงกัน  แย่งส่วนแบ่งการตลาดไปซะเกือบหมด เหลือพวกฟังเพลงเพียวๆแค่กลุ่มเล็กๆ  แต่คนฟังเพลงอย่างพวกผมคงไม่เล่นพวกโฮมเธียเตอร์หรอก เอามาฟังเพลงแล้วเสียงสังเคราะห์เต็มไปหมด  ฟังไม่ได้เลย ก็ขอฝากไว้พิจารณาด้วยครับ หรือจะตั้งกระทู้ใหม่เลยก็ได้ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

จากโจทย์ของน้า   มาเตรียทตังค์เล่นตัวนี้ไม่ดีกว่าหรอครับ  มันน่าจะครบเครื่องกว่านะครับน้า
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17134.msg232467;topicseen#msg232467

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 10:28:21 PM »
เหอๆๆ.. อย่าเพิ่งตัดสินใจเลือกอะไรขนาดนั้นครับ

ที่ผมยังมี SA-3 อยู่ 2 ตัว ก็เพราะเสียงของตัวนี้ มันมีเสน่ห์น้ำเสียงบางอย่างที่แอมป์ใหญ่กว่าหลายๆตัว ไม่มีนะครับ  [happy-dreaming]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 10:35:46 PM »
โปรเจ็คส์ของคุณ Audiomania น่าสนใจแน่นอนอยู่แล้วครับ  ก็เสนอ SA-3 เป็นอีกทางเลือกนึง  คิดว่าหลายๆท่านก็สนใจเหมือนกัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 10:49:07 PM »
การโมตรงไหนเห็นผลที่สุดครับ เบื้องต้นที่ผมได้โมไปแล้วคือเปลี่ยนจานบิน 2N3055/2955 จากยี่ห้อSTเป็นMOTOROLA ตัวถังอลูมิเนียมที่ถอดจากNAD3020

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 11:14:42 PM »
อือม์.. SA-3 นี่ ถ้าทำจริงจังต้องทดลองทำทีละส่วนแล้วลองฟังดูครับ

ภาคปรีโทนก็เรื่องนึง จะหนักไปทาง C คัปปลิ้งทางเดินเสียงมากกว่า

ส่วนภาคแอมป์ จะเป็นเรื่อง C ภาคจ่ายไฟ C คัปปลิ้ง และเรื่อง R ตัวป้อนกลับให้เป็นคาร์บอนฟิลม์ธรรมดาครับ