ผู้เขียน หัวข้อ: พี่เล็ก ครับ ผมอยากโมลำโพงครับ  (อ่าน 13030 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
พี่เล็ก ครับ ผมอยากโมลำโพงครับ
« เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2014, 09:33:08 PM »
    ผมมีลำโพง ตั้งพื้น soken lt04 คู่หนึ่งครับ  ก่อนหน้านั้น เคยลองโม เนตเวิร์ค  เปลี่ยน c ค่าต่างๆ ผมมีอาการเดียวกับคุณคลีนนิ่งเลยครับ (ต้องไปต้นหาอ่านเอาน่ะครับ  ที่เขาเปลี่ยน c  ในลำโพง)  ปรากฏว่าไม่เวิรค์ ก็เลยกลับไปเอาค่าเดิม  หลังจากนั้น  ไม่หลาบครับ ลองไปตีตู้เอง แบบมั่วๆไม่มีการคำนวณ  ยิ่งไปกันใหญ่ ไม่ใกล้ความจริงเลยครับ  ผมเลยคิดว่า ทำตู้นี่มันยากที่สุดในบรรดา  การdiy แล้ว   ก็ล้มเลิกความคิดตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา   จนคิดว่าท้ายที่สุดคงต้องซื้อแล้ว  อยากได้วางพื้นสักตัว  ไปดูก็มีแต่หลายหมื่น  ตัวถูกๆ ก็มี แต่ผมดันเป็นประเภทรายได้ต่ำรสนิยมสูง 555+   

ล่าสุด  ของขึ้น ก็เลย จัดการกะ soken ซะ  เที่ยวนี้เป็นไงเป็นกัน  เมื่อมันไม่ถูกหู  ก็อย่าอยู่ร่วมกันเลย  ก็รื้อ ตั้งแต่เน็ตเวิร์กเอาออกมาข้างนอก  ผมก็เขาไปค้น ที่พี่เล็กคุยกัน กะหมวดอ้อน  ไปดูสเปคดอกลำโพงของผมบ้าง  ปรากฏว่า ค่า Qts 0.54  มันเหมาะกะตู้ปิด   พี่เล็กกล่าวในนั้นอ่ะครับ    อ้าวแล้ว soken ผมมันเป็นตู้เปิด  ผมเลยลองทำเป็นตู้ปิดดูบ้าง  ผมก็หาวิธีปิดตู้ลำโพงแบบ   เอาเสื้อผ้าไปยัด ซะเต็มตู้ลำโพง หวังไม่ให้ลมออก เสียงก็ยังงั้นๆแหละครับ  หลังจากถอกออกถอกเข้า  ยัดเพิ่มเอาเข้าเอาออก จนหมดแรงแล้ว  คิดว่าไม่เวิร์กแล้ว   ผมก็กลับมาอ่านตู้ปิดปริมาตร มันน้อยกว่าตู้เปิด  ผมก็คิดจะเลื่อย ลำโพง ให้มันเตี้ยลง เพื่อลดปริมาตร  แต่ไม่รู้ว่าจะเลื่อยช่วงไหนดี  บังเอิญ เหลือบไปเห็นในตู้ มันมีไม้คาดโครงไว้ครึ่งหนึ่งของความสูงลำโพง  ผมเลยไปเลื่อยไม้มาวางไว้ ไม่ให้ลมออก เท่ากับผมลดปริมาตรตู้ไปครึ่งหนึ่ง  ตอนนี้เสียงเบสมันจะแข็งๆ เบสจะลูกเล็กลง  ผมก็เลยไปซื้อแผ่นแดมป์ มา แป๊ะ ข้างใน แต่แดมป์ไม่เยอะ กลัวมันทึบ  แล้วเบสมันก็ยังแข็งอยู่  ผมเลยไปซื้อใยแก้ว มาใส่ ก็ค่อยๆยัดเพิ่มไป เรื่อย  ตอนนี้ เบสเริ่มนิ่มขึ้นเยอะ เสียงกลาง เสียงแหลมเนี้ย เริ่มชัดเจนขึ้น 

ตอนนี้ ในความคิดผม มันฟังดีกว่าตอนไม่โม (โอ้..ผมลืมบอกไป ผมเปลี่ยนทวิสเตอร์ด้วย) ตอนนี้ เบสยังไม่ถูกใจเท่าไหร่  มีบางช่วง บางเพลง ที่โอเค  ฟีงบางเพลงก็ยังขัดๆอยู่ 

เลยอยากให้พี่เล็ก รบกวนคำนวณปริมาตรตู้ปิดให้หน่อยครับ ว่ามันกี่ลิตร 

ข้างล่าง เป็นลิงค์สเปคดอกลำโพงน่ะครับ 
http://www.tymphany.com/files/resources/dvifa/BC18SG49-08.pdf
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: พี่เล็ก ครับ ผมอยากโมลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2014, 09:37:42 PM »
 อ้าว ลืิมอีกแระ  ดอกวูฟเฟอร์ผม มัน 2 ดอกขนานกันอ่ะครับ  เวลาคิดปริมาตรมัน มันคำนวณต่างกับดอกเดียวไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: พี่เล็ก ครับ ผมอยากโมลำโพงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2014, 09:54:22 PM »
20140711 170040

คลิปนี้คือล่าสุดแล้วครับ  พึ่งอัดเมื่อวาน  ผมหยุดโมแล้ว เพราะไปต่อไม่เป็นแล้วครับ  ไม่รู้จะโมตรงไหน  อยากได้เบสนุ่มๆอีกครับ  แต่ผมว่าถ้าปริมาตรตู้ได้  น่าจะได้ลุ้นกว่านี้  จริงๆอัดลงคลิปไหงเบสน้อยจัง  ฟังจริงๆเบสแน่นกว่านี้น่ะครับ  เบสเกือบจะถูกใจผมแล้วครับในบางเพลง  แต่บางเพลงเหมือนมันนุ่มไม่พอ ลึกยังไม่พออ่ะครับ  จะแก้ตรงไหนได้บ้างครับ 

ปล หัวเข็มผม มันเป็นหัวดีเจกากๆ  แล้วผมก็ตั้งหัวยังไม่ค่อยได้อีก   ฟังแทรคแรกๆยังกะเทพเจ้า  กลางแผ่นๆไปเริ่มแตกปลายนิดๆ แต่พอรับได้  เดี๋ยวมีเงินซื้อหัวใหม่ ค่อยไปหัดตั้งกะคุณสาธิตครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2014, 10:39:33 PM »
ขนาดตู้เดิม(ปริมาตร) เท่าไหร่ครับ  [what11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2014, 10:48:04 PM »
หาปริมาตรตู้จาก สเป็คของลำโพง 

Vb = 15*Vas*Qts^2.87 

Vb   หน่วยเป็นลูกบาศก์ฟุต (Cu.ft.)
Vas  หน่วยเป็นลูกบาศก์ฟุต (Cu.ft.)
1 litre = 0.0353147 Cu.ft.
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 08:05:19 AM »
ขนาดตู้เดิม(ปริมาตร) เท่าไหร่ครับ  [what11]

ผมเอาตลับเมตรเข้าไปวัดข้างในตู้  ไม่เป๊ะน่ะครับ  มันมีส่วนงอของตลับเมตร ทำให้คลาดเคลื่อนได้นิดหน่อย

กว้าง โดยประมาณ 18 ซม หรือ ประมาณ 7 นิ้ว (น่าจะเท่ากับขนาดของผมพอดี  เอิ๊กๆๆ )
ลึก 27ซม 10.5 นิ่้ว  วัดตรงนี้าจะเป๊ะ
สูงโดยประมาณ 118 ซม หรือ42.5 นิ้ว ครับ

คำนวณแบบเป็นนิ้ว ก็แล้วกันน่ะครับ  7 *10.5*42.5  = 3123.75
ทำเป็นลิตร  นี่หาร 1728 หรือป่าวครับ  ถ้าใช่ก็ได้ 1.80 ลิตร ครับ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 08:08:09 AM »

Vb   หน่วยเป็นลูกบาศก์ฟุต (Cu.ft.)
Vas  หน่วยเป็นลูกบาศก์ฟุต (Cu.ft.)

Vb = 15*31*0.54^2.87
ได้ =  79.32  ครับ   

ปล สูตรพี่เล็ก  ใช้กับลำโพงดอกเดียวหรือป่าวครับ  ถ้า 2 ดอกขนานกัน  ปริมาตรไม่เปลี่ยนหรือครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 09:03:03 AM »
อ่าน 3 บรรทัดสีน้ำเงินช้าๆอย่างละเอียดแล้วดูซิว่าที่คุณคำนวณแทนค่าตัวแปรแต่ละตัว ทำได้ถูกต้องหรือเปลาครับ หน่วยของตัวแปรแต่ละตัวถูกต้องมั้ย  คิดตามด้วยว่าในความเป็นจริงมันเป็นไปได้มั้ยจากที่คำนวณออกมา

ผมเอาตลับเมตรเข้าไปวัดข้างในตู้  ไม่เป๊ะน่ะครับ  มันมีส่วนงอของตลับเมตร ทำให้คลาดเคลื่อนได้นิดหน่อย

กว้าง โดยประมาณ 18 ซม หรือ ประมาณ 7 นิ้ว (น่าจะเท่ากับขนาดของผมพอดี  เอิ๊กๆๆ )
ลึก 27ซม 10.5 นิ่้ว  วัดตรงนี้าจะเป๊ะ
สูงโดยประมาณ 118 ซม หรือ42.5 นิ้ว ครับ

คำนวณแบบเป็นนิ้ว ก็แล้วกันน่ะครับ  7 *10.5*42.5  = 3123.75
ทำเป็นลิตร  นี่หาร 1728 หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็ได้ 1.80 ลิตร ครับ 
อย่างนี้เป็นไปได้มั้ย เอาขวดน้ำสองลิตรใส่ยังไม่ได้เลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 10:29:28 AM »
พี่เล็ก ผมนี้ อย่างปีกเลยครับ   คำนวณไม่เป็นอ่ะครับ 

พยายามลองแล้วครับ 
vas  ในสเปค บอกว่า 31 ltrs หน่วยอะไรผมยังไม่รู้เลยครับ จะให้แปลงยังไงครับ  ใช่ 31 ลิตรไหมครับ  ถ้าใช่ ก็คูณ 0.0353 ได้เท่ากับ 1.0943   

ส่วน Qts  ไม่มีหน่วยครับ

แทนค่าใหม่ครับ 

vb = 15*1.0943*0.54^2.87
       = 2.80025 

แทนค่าเสร็จ ตอนนี้ vb มีหน่วยเป็นอะไรอะครับ  ต้องแปลงอีกไหม   

พยายามเต็มที่แล้วครับ     ได้เท่านี้แหละครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 10:42:08 AM »

Vas  หน่วยเป็นลูกบาศก์ฟุต (Cu.ft.)  (ไม่ว่าจะมีหน่วยเป็นอะไรมา ก็ให้แปลงหน่วยเป้็น ลูกบาศก์ฟุตครับ cu.ft.)

ถ้าผมจะสอนก็ต้องสอนให้คิดเองให้เป็นครับ จะได้รู้ที่มาที่ไป ไม่ใช่สอนให้เป็นเจ้าหนูจาไม จากรายละเอียดผมลงไว้ก็เขียนบอกไว้แล้วทั้งหมดนี่ครับ ว่าตัวไหนมีหน่วยเป็นอะไรที่ต้องใช้ในสูตรคำนวณ   กลัวว่าจะแปลงหน่วยไม่เป็นก็ลงไว้ให้แล้ว

*** อีกประเด็นจากข้อมูลที่ให้มาผมว่าคุณน่าจะมีปัญหาในเรื่องการทำพาสซีฟ เพราะคุณใช้ดอกลำโพง 8 ohm มาต่อขนานกัน ความต้านทานรวมจะเหลือ 4 ohm. แล้วคุณคำนวณพาสซีฟที่ความต้านทานเท่าไหร่ และ ใช้ทวีตเตอร์ความต้านทานกี่ ohm. ครับ ของอะไรมีสเป็คมั้ย

ออฟไลน์ chanan

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เจ้าชู้ประตูน้ำ
    • สถาบันกวดวิชา Hornbill International Academy
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 02:56:00 PM »
 [wink-12] เปลี่ยนหน่วยใช้ google ไปเลยครับน้า
ใส่ จำนวน หน่วยเดิม to หน่วยที่ต้องการแปลงเลยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 06:56:01 PM »
พี่เล็ก ผมนี้ อย่างปีกเลยครับ   คำนวณไม่เป็นอ่ะครับ 

vas  ในสเปค บอกว่า 31 ltrs หน่วยอะไรผมยังไม่รู้เลยครับ จะให้แปลงยังไงครับ  ใช่ 31 ลิตรไหมครับ  ถ้าใช่ ก็คูณ 0.0353 ได้เท่ากับ 1.0943   

= 2.80025 

แทนค่าเสร็จ ตอนนี้ vb มีหน่วยเป็นอะไรอะครับ  ต้องแปลงอีกไหม   

พยายามเต็มที่แล้วครับ     ได้เท่านี้แหละครับ

มาถูกทางแล้วเหลือสเปค ทวีตเตอร์ อีกนิด  [chick2]

เสียงแหลมก็ก็คงเป็น 4 OHM ภายในตู้แบ่งเป็น 2 ห้องหรือเปล่า ครับ ห้องบนจะมี ลำโพงเสียงแหลมกับเบส ห้องล่างจะมีดอกเบสดอกเดียว  [chick2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2014, 07:17:19 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 08:23:10 PM »
เอา Parameter มาใส่โปรแกรมและลองซิมดู
กราฟคู่แรก เป็นสิ่งที่โปรแกรมแนะนำ กรณี Driver 2 ตัว จะเห็นว่า ตู้ใหญ่มากทั้งแบบเปิดและปิด

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 08:24:47 PM »
กราฟคู่ที่ 2 ปริมาตรเท่ากับ 57 ลิตร เท่ากับตู้เจ้าของกระทู้ ดูกราฟนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 08:26:19 PM »
กราฟคู่ที่ 3 ผมเอา Driver ออกเหลือตัวเดียว ตู้ยัง 57 ลิตรเหมือนเดิม ดูกราฟนะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 08:32:24 PM »
เบสแข็งตึง เพราะ 2 Driver ที่ปริมาตร 57 ลิตร ความถี่ต่ำทำได้ใกล้ 100Hz

ลองถอด Driver ออก 1 ตัว แล้วหาไม่อัดหนาๆ มาปิดแทน แล้วทำเป็นตู้เปิด อาจจะมีการจูนท่อและ Passiveใหม่ เสียงความถี่ต่ำจะต่ำลงและจะฟังนุ่มขึ้น (ดูตามกราฟนะครับ  [yellow-lol])

แล้วเอา Driver ที่เหลือมาเล่น ออกแบบตู้และจูน Passive เล่นกันใหม่ให้มันส์ไปเลย  [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 08:36:13 PM »
การใส่วัสดุซับเสียง จะทำให้เสมือนตู้มีขนาดใหญ่ขึ้น จึงทำให้เสียงนุ่มลง  [fb-smiling]

แต่..... อย่าเชื่อผมมาก จนกว่าจะได้ลองด้วยตนเอง   ลำโพงเอาแน่ไม่ได้ Driver ต่าง Spec ไปนิดเดียวก็เสียงคนละเรื่อง  [wink-12]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2014, 08:38:38 PM »
เสริมอีกนิด  ดูกราฟแล้วไม่แปลกใจที่เจ้าของกระทู้บอกว่าพอทำเป็นตู้ปิดแล้วเสียงดีขึ้น มันน่าจะเป็นเช่นนั้น  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 08:50:37 AM »
    เมื่อวานพิมพ์ไปเยอะมาก  แต่เน็ตเสียซะก่อน เมื่อคินเลยไม่ได้เข้ามาเลยครับ  จะพิมพ์เรื่องเมื่อวานก็คนละอารมณ์แล้ว  เห็นคุณรุ่งและ xtreme  มาคอมเมนต์และ ฮธิบายให้ฟัง  อย่างนี้กำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ   [0002053E] 

ช่วงนี้ผมตื่นประมาณ ตี 5 ครี่ง  เพื่อเดินทางมา diy  ถือกาแฟมาพร้อมเพื่อมากินแก้วแรกที่นี่  พร้อมกับสูบบุหรี่ มวนแรก ของวัน  ฝนตกก่อนรุ่งเช้า  อากาศดีมาก ๆๆๆ   ความสุขเล็กๆแบบนี้หาได้ในยามเช้าแถวบ้านนอก 

จริงๆมันก็แค่ 20-30 เมตร จากบ้านผมเท่านั้น  เป็นที่เก็บของ  กลางวัน มันก็นรกดีๆนี่เอง  ร้อน ฝุดๆ เพราะไม่มีแอร์ 

ข้างๆ ไม่ได้ดูแล  เลยกลายเป็นป่ารกๆขนาดย่อม   จะเปิดดังขนาดไหน ก็ไม่มีใครว่า

อยากให้ฟังคลิปอีกสักรอบ ฟังดีๆ จะมีเสียงนกด้วย  แสดงว่าผมอัดได้ไม่แห้ the hunter น่ะครับ เอิีกๆ 

มาช่วยผมแกะคลิปนี้ช่วบผมหน่อยน่ะครับ    ช่วงวินาทีที่ 12 จะมีเสียงเอี๊ยด คือเสียงผมนั่งเก้าอี้หน่ะครับ   ช่วงวินาที 46 เบสแรกลงเหมือนจะดูดี สมบูรณ์  พอเบส 2 เบส 3 เริ่ม ขัดหูหน่อยๆ คือมันควรจะนุ่ม และลึกลงกว่านี้อีก แต่ยังไม่รู้สึกขัดเท่ากับ ช่วงวินาที 1.26 ช่วงนี้เบสเริ่มแข็ง ไม่นิ่มเลย  ฟังไปเรื่อยๆ เสียงแหลมเริ่มแตกนิดๆ ช่วงวินาที2.56เกิดจากหัวเข็มผมยังตั้งได้ไม่ถูกต้องนัก  เพราะเป็นแท็คที่2 ซิึงกลางแผ่นแล้ว  ถ้าช่วงแทรคแรกของแผ่น ผมจะไม่เจออาการปลายแตกเลยน่ะครับ 

ผมฟังได้ประมาณนี้หน่ะครับ  ใครมีข้อคิดเห็นยังไง  ยินดีรับคำติชมครับ

20140711 170040

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 12:57:15 PM »
เยี่ยมเลยครับน้ามีบ้านไว้ทำกิจกรรมโดยเฉพาะด้วย ดูแล้วร่มรื่นมากเลยครับ อิดฉา อิอิ ^_^

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 07:21:23 PM »
[wink-12] เปลี่ยนหน่วยใช้ google ไปเลยครับน้า
ใส่ จำนวน หน่วยเดิม to หน่วยที่ต้องการแปลงเลยครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 07:28:39 PM »
อ่าน 3 บรรทัดสีน้ำเงินช้าๆอย่างละเอียดแล้วดูซิว่าที่คุณคำนวณแทนค่าตัวแปรแต่ละตัว ทำได้ถูกต้องหรือเปลาครับ หน่วยของตัวแปรแต่ละตัวถูกต้องมั้ย  คิดตามด้วยว่าในความเป็นจริงมันเป็นไปได้มั้ยจากที่คำนวณออกมา

ทำเป็นลิตร  นี่หาร 1728 หรือป่าวครับ ถ้าใช่ก็ได้ 1.80 ลิตร ครับ 
อย่างนี้เป็นไปได้มั้ย เอาขวดน้ำสองลิตรใส่ยังไม่ได้เลยครับ

อ้า..เอาใหม่น่ะครับ  ปรืมาตรคราวที่แล้ว
ได้ 3123.75 หน่วยเป็นลบ นิ้ว
 ทำเป็น ลบฟุต หารด้วย 1728   

ได้ 1.80 ลบฟุต
ทำเป็นลบลิตร หารด้วย 0.0353
ได้เท่ากับ 50.99  ลิตร    ถูกต้องไหมเนี้ยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 07:49:03 PM »
 อ้าว.... สู้ต่อเหรอนึกว่าถอดใจไปแล้ว  ไม่มีใครรอบรู้ไปซะทั้งหมดหรอกครับผมเองก็ไม่ได้ร่ำเรียนมาทางนี้ แต่ผลัดหลงให้ต้องเข้ามาทำงาน เลยต้องพยายามหาความรู้กับสิ่งที่จะต้องทำ  และ ก่อนที่จะเข้าสู่เรื่องเสียง ซึ่งเป็นเรื่องยาก เพราะไม่มีสูตรสำเร็จตายตัว  ไหนจะเรื่องการรับรู้ของแต่ละคนที่ไม่เท่ากัน  แต่เรื่องตู้ การหาปริมาตรให้เหมาะสมกับ driver ที่ใช้ก็มีความสำคัญไม่แพ้ส่วนอื่นๆ จะออกมาดีหรือไม่ ตู้สามารถชี้บ่งได้ครับ  คุณที่หวังจะไปตายเอาดาบหน้า ตู้อะไรก็ได้เดี๋ยวไปแต่งพาสซีฟเอา ผมเห็นมาเยอะสุดท้ายก็ไม่รอดต้องไปจ้างเค้าทำ  กลับมาเข้าเรื่องดีกว่า ดูแล้วถ้าจะตั้งใจจริงงั้นก็มาต่อกันครับ   จากที่คุณคำนวณหาปริมาตรของตู้ที่คุณวัดมานั้น ถูกต้องแล้วครับ  1.8 ลบ.ฟุต  วิธีการคำนวณตามสูตรก็ไม่ยากครับ ต้องรู้ว่าตัวแปรในแต่ละตัวมันคืออะไร และ มีหน่วยเป็นอะไร จากนั้นก็แทนค่าลงในสูตรแค่นั้นจบ  ถูกผิดเดี๋ยวมาว่ากัน  แต่ขอให้ใช้ความพยายามก่อน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 07:49:28 PM »

= 2.80025 

มาถูกทางแล้วเหลือสเปค ทวีตเตอร์ อีกนิด  [chick2]

เสียงแหลมก็ก็คงเป็น 4 OHM ภายในตู้แบ่งเป็น 2 ห้องหรือเปล่า ครับ ห้องบนจะมี ลำโพงเสียงแหลมกับเบส ห้องล่างจะมีดอกเบสดอกเดียว  [chick2]

ภายใน เป็นแบบในรูปครับ  ไม่ได้กั้นห้องครับ  ไม่ได้ปูพื้น ไม่ได้ฉาบเรียบอะไรทั้งนั้นเลยครับ  ผมทำเพียงแค่ ตัดไม้เป็น2ท่อน   วางลงตรงบ่า ซึ่งเป็นไม้คาด  เพื่อปิดไม่ให้ลมออก  แล้วแดมป์และก็ยัดใยแก้ว แค่เนี้ยหล่ะครับ

รูปนี้ ผมเอาไม้อีกซีกหนึ่งออกให้ดูครับ   โชว์ทวีสเตอร์ด้วยเลยครับ 8 โอมห์ ได้จากพ่อรูปหล่อ ในเวปเรานี่หล่ะครับ น่าขะเป็นpioneer น่ะครับ  เสียงทวีสเตอร์เสียงแรง ชัด จัดจ้าน  คม  ตามสไตนส์วินเทสเลยครับ 

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 08:40:09 PM »
อ้าว.... สู้ต่อเหรอนึกว่าถอดใจไปแล้ว  ไม่มีใครรอบรู้ไปซะทั้งหมดหรอกครับผมเองก็ไม่ได้ร่ำเรียนมาทางนี้ แต่ผลัดหลงให้ต้องเข้ามาทำงาน เลยต้องพยายามหาความรู้กับสิ่งที่จะต้องทำ  และ ก่อนที่จะเข้าสู่เรื่องเสียง ซึ่งเป็นเรื่องยาก เพราะไม่มีสูตรสำเร็จตายตัว  ไหนจะเรื่องการรับรู้ของแต่ละคนที่ไม่เท่ากัน  แต่เรื่องตู้ การหาปริมาตรให้เหมาะสมกับ driver ที่ใช้ก็มีความสำคัญไม่แพ้ส่วนอื่นๆ จะออกมาดีหรือไม่ ตู้สามารถชี้บ่งได้ครับ  คุณที่หวังจะไปตายเอาดาบหน้า ตู้อะไรก็ได้เดี๋ยวไปแต่งพาสซีฟเอา ผมเห็นมาเยอะสุดท้ายก็ไม่รอดต้องไปจ้างเค้าทำ  กลับมาเข้าเรื่องดีกว่า ดูแล้วถ้าจะตั้งใจจริงงั้นก็มาต่อกันครับ   จากที่คุณคำนวณหาปริมาตรของตู้ที่คุณวัดมานั้น ถูกต้องแล้วครับ  1.8 ลบ.ฟุต  วิธีการคำนวณตามสูตรก็ไม่ยากครับ ต้องรู้ว่าตัวแปรในแต่ละตัวมันคืออะไร และ มีหน่วยเป็นอะไร จากนั้นก็แทนค่าลงในสูตรแค่นั้นจบ  ถูกผิดเดี๋ยวมาว่ากัน  แต่ขอให้ใช้ความพยายามก่อน

ยังไม่ยอมแพ้ครับ..  ที่ช้าๆเนี้ย กำลังตอบ ทีละคนอยู่ครับ  เขาอุตสาห์ให้คำแนะนำ  ก็จะพยายามตอบอบ่างเต็มที่ เหลือคุณ xtreme ยังไม่ทันตอบ พี่เล็กโพสขัดจังหวะก่อน  ลัดคิว ตอบพี่เล็ก่อนเลย 

เรื่องตู้ลำโพงเนี้ย   จริงๆผมแอบซุ่มทำอยู่น่ะพี่  ไม่เคยเวิร์กเลย ตอนแรกแค่เปลี่ยนซี เหมือนคุณ คลีนนิ่ง  ความรู้สึกที่ได้รับนี้แบบเดียวกันเป๊ะ ไม่ต้องโพสให้ยากเลยครับ  มีคนโพสแทนแล้ว   ต่อมาลองตีตู้เอง  ยิ่งเละไปกันใหญ่  ผมจำน้าแว่น พูดได้เลย ตรงใจผมสุดๆ  ถ้าคิดจะทำลำโพง ถ้าไม่มีความรู้ แนะนำให้ซื้อดีกว่า สุดท้ายก็ต้องกองเอาไว้ เป็นอย่างนั้นจริงๆ

และsoken ของผม หลังจากที่โม และเปลี่ยนซีแล้ว  ไม่เวิร์ก ผมก็กองเอาไว้  ถ้ากลับเอาใส่เป็นแบบเดิมๆผม ก็ไม่อยากฟังแล้วครับ  คือ soken มันจะออกหนา แบบทึบๆ เสียงปลายมันไม่มีเอาเสียเลย  เอาแอมป์อะไรใส่ มันก็มีบุคลิกมันอย่างนั้น   ผมก็คิด..ไม่ขายทิ้ง ก็กองเอาไว้   ก็ในเมื่อ ไม่เหลือเยื่อใยต่อกันแล้ว  จูปปากกันก็ไม่หอมหวาน เหมือนตอนมาใหม่ๆแล้ว  ผมไม่ทำเป็นวางหิ้ง ก็แกะดอกไปขายหล่ะครับ  งานนี้  ก็เลยลองเฮือกสุดท้ายดู 
      ผมยอมรับ ครับว่า มั่วทุกอย่าง ไม่ว่าเน็ตเวิรค์  ไม่ว่า ปริมาตรตู้  เที่ยวนี้จะว่าฟลุค หรือมันจะยังไงก็ช่าง แต่มันถูกหูผม กว่าทุกครั้งที่เคยทำมา  จนรู้สึกว่า ถ้างานนี้   ปริมาตรตู้ได้สัดส่วนหล่ะ  มันน่าจะได้ลุ้นอยู่ไม่น้อย  ส่วนผมมั่วยังไง เดี๋ยวไปตอบต่อที่คำตอบ คุณ xtreme ต่อน่ะครับ   เพราะระหว่างที่ผมอธิบายไป ผมคงได้คำตอบมาบ้างที่มั่วๆ มันต้องมีถูกบ้างผิดบ้างหล่ะ  ผิดยังไง  จะได้เป็นครูคราวต่อไป

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 10:02:35 PM »

เบสแข็งตึง เพราะ 2 Driver ที่ปริมาตร 57 ลิตร ความถี่ต่ำทำได้ใกล้ 100Hz

ลองถอด Driver ออก 1 ตัว แล้วหาไม่อัดหนาๆ มาปิดแทน แล้วทำเป็นตู้เปิด อาจจะมีการจูนท่อและ Passiveใหม่ เสียงความถี่ต่ำจะต่ำลงและจะฟังนุ่มขึ้น (ดูตามกราฟนะครับ  [yellow-lol])

แล้วเอา Driver ที่เหลือมาเล่น ออกแบบตู้และจูน Passive เล่นกันใหม่ให้มันส์ไปเลย  [smiling-tongue]

ผมลองแล้วครับ  แต่ไม่ได้เอาไม้อัดมาปิดน่ะครับ  ผมก็ถอดสายลำโพงออกตัวหนึ่ง  ก็จะเหลือลำโพง อยู่ตัวเดียว  อีกตัวก็ประดับไว้เฉยๆกันลมออก   พอเหลือ 1 ดอก   รู้สึกเสียงแหลมจะเด่นเกิน  ดังกว่าเก่า  ต้องหาอาร์มาเพิ้อลดให้เสียงมันกลมกลืนกัน  ผมก็ใช้ครอส ในรูป มันมีจัมเปอร์ มาลดเสียงแหลมครับ

ผมเคยลองทั้งขนานดอกลำโพง (เดิมๆsoken มันขนานกัน) และเคยอนุกรมลำโพง   ก็ปรากฏว่า  อนุกรมนี่เบสบางลงไปเยอะเลย แต่พอลองลดทว้สเตอร์ ลง เหลือ - 6 db  พอแหลมไม่แรงเกินไป เสียงเบส ดูเหมือนได้กำลังใกล้เคียงกับแบบต่อขนานลำโพง  แต่ต้องเร่งโวลุ่มขึ้นไปกว่าแต่ก่อนเยอะทีเดียว  แต่ถ้าไม่เอาอาร์ ลดทวีสเตอร์  เหมือนไม่มีกำลังเอาซะเลย 

ผมรู้สึกว่า  ทว้สเตอร์นี่ มีผลเยอะมากๆ ในตู้ลำโพง  เป็นตัวกำหนดเบส ได้ด้วย  ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าวน่ะครับ   ผมมีทวิสเตอร์ให้ลองอยู่ 4 ตัว  มีทั้ง 4 และ 8 โอมห์    8 โอมห์เนี้ย เสียงแรงกว่า 4โอมห์ก็มี  เบสนี่เปลี่ยนตามทวีสเตอร์เลยครับ   ถ้าทวิสเตอร์ตัวไหนค่อย  ก็ต้องไปลดอาร์ที่วูฟเฟอร์  เพื่อให้เสียงมันบาลานซ์กัน  แบบนี้เขาเรียกว่าจุดตัดหรือป่าวครับ  ที่พี่เล็กบอกผมว่า ผมเอาลำโพงขนานกันเหลือ 4 โอมห์ แกห่วงเรื่องพาสซีพ ใช่ปัญหาตรงนี้ไหมครับ  ถ้าใช่ผมก็ลองแล้วครับ ทวีสเตอร์ที่ผมใช้อยู่แรงพอ  ที่ไม่ต้องไปลดอาร์ที่วูฟเฟอร์เลยครับ     ผมเข้าใจตรงไหนผิด ตรงไหนถูก  รบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยน่ะครับ จักเป็นกระคุณอย่างยิ่งครับ  เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อเรื่องตู้เปิดกะตู้ปิดน่ะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 10:12:56 PM »
     2-3 วัน นี่ ผมคงไม่ว่าง  ผมยังไม่ได้คำตอบเลยครับ ว่าปริมาตรตู้ปิดควรเท่าไหร่  ใครคำนวณเป็น รบกวนคำนวณให้ด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง คำนวณแบบ 2 ดอกขนานกันน่ะครับ   ส่วนเสียงผมถือว่าผมพอใจ กว่าแต่ก่อนแล้วครับ ถ้าได้ปริมาตรมาใหม่  แต่เสียงมันไม่ถูกใจ  อย่างมากผมก็กลับมาที่จุดนี้ ก็เอาแล้วครับ  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 07:47:27 PM »

ยังไม่ยอมแพ้ครับ..  ที่ช้าๆเนี้ย กำลังตอบ ทีละคนอยู่ครับ  เขาอุตสาห์ให้คำแนะนำ ก็จะพยายามตอบอบ่างเต็มที่ เหลือคุณ xtreme ยังไม่ทันตอบ พี่เล็กโพสขัดจังหวะก่อน   

ก็เห็นว่ารอ ผมก็ให้รอให้ตอบกันเสร็จก่อนละกัน ถ้าลองกันเสร็จแล้วไม่ได้แล้วค่อยมาว่ากันครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:06:07 PM »
  พัก...ยก......ก่อน.....ครับ......
พักหู.. ก่อน น่ะครับ  ผมไปลองแบบคุณ xtreme บอก ชักเบลอแระ  พักก่อน ... [yellow-lol]

ขอคำถามสุดท้าย  ค่าQ   0.54  ตกลง  ผมควรจะเป็นตู้เปิดหรือปิดดีครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:17:16 PM »
  พัก...ยก......ก่อน.....ครับ......
พักหู.. ก่อน น่ะครับ  ผมไปลองแบบคุณ xtreme บอก ชักเบลอแระ  พักก่อน ... [yellow-lol]

ขอคำถามสุดท้าย  ค่าQ   0.54  ตกลง  ผมควรจะเป็นตู้เปิดหรือปิดดีครับ

พักหูได้ แต่อย่าพักสายตา เอาไปอ่านอีกสักกระทู้  [chick-confuse]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=792.0