ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน  (อ่าน 54935 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน
« เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2010, 10:35:15 AM »
ขอขึ้นหัวข้อไว้นะครับ  และ คิดว่าจะเอาลำโพงที่ตังเองใช้มาลงให้ดูและหารายละเอียด Specification ด้วย

และ เพื่อนใช้ลำโพงแบบไหนกันอยู่บ้างมาลงๆๆ รูปให้เพื่อนดู เป็นทางเลือก เป็นแนวทางนะครับ .........

ไม่ว่าถูก ไม่ว่าแพง ไม่ว่า ทำเอง หรือ ไม่ได้ทำเอง  เอามาเล่า  มาขาน  ให้ฟังกันบ้างนะครับ ..............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2010, 10:59:13 AM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
Re: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 10:00:51 AM »
หลังจากที่ เขียนทิ้งไว้นานมากๆๆ  นะครับ ...........

ผมขอเริ่มด้วยลำโพง จำนวนหนึ่งที่ผมสนใจในตอนที่เลือกซื้อและสรุปเลือก Epos ลำโพงเก่าแก่ที่ผมใช้อยู่นะครับ ..........

เพื่อนมีลำโพงดีๆๆ ในดวงใจมาเล่าขานกันฟังก็เอามาแลกเปลี่ยน เล่าให้เพื่อนๆๆ ฟังได้นะครับ ................

ถ้ายังหาสภาพดีๆๆ ได้นะครับ .............

EPOS  ES14 ................. แนะนำให้วางบนขาตั้งของลำโพงเองนะครับ ...........

มี Port ด้านหลัง และ ฟองน้ำกลมๆๆ ใส่ใน Port เพื่อจูนเสียงนะครับ  ของผมหายไปแล้ว พร้อมโลโก้ที่ติดด้านหน้า  แต่ตอนนี้ใช้หลอดกเแฟยัดใส่ไปในรู Port เพื่อจูนเสียงนะครับ

Tweeter 1 นิ้ว อลูมิเนียม
Woffer 6.5 นิ้ว ขอบยางนะครับ .............
มี Crossover คือ C ตัวเดียวระหว่าง Tweeter กับ Woffer ................

Specifications :
Type.........................................Two-way, stand-mounted, reflex-loaded box loudspeaker.
Drive-units.................................6.5" thermoplastic-cone bass/midrange, 1" aluminum-dome tweeter.
Measured crossover frequency....3.3kHz.
Frequency response..................36Hz-20kHz ?3dB.
Sensitivity.................................86dB/W/m.
Nominal impedance....................8 ohms (7 ohms minimum).
Amplifier requirements................35W recommended minimum.
Weight......................................10.9 kg (Each)
Dimensions(w x d x h)................23 x 29.5 x 49 cm

Miscellaneous :
Made in....................................UK

ข้อมูลเพิ่มเติม ..............

?EPOS site.

บทวิจารณ์ (Review) ต่างๆๆๆ

?stereophile.

? Audio review.

?audioenz - Archive: Epos ES14.

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 10:32:33 AM »
น้า Tom ฟังแล้วเป็นยังไงมั่งล่ะครับ ไม่เห็นกล่าวถึงเลย
 (^o^) (^o^) (^o^)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 10:53:39 AM »
น้า Tom ฟังแล้วเป็นยังไงมั่งล่ะครับ ไม่เห็นกล่าวถึงเลย
 (^o^) (^o^) (^o^)

สำหรับผม  หรือครับ  ฟังแล้วเสียงมันออกไปทางนุ่มนวลมากๆๆ  ครับ สไตล์ลำโพงอังกฤษนะครับ ..............
รายละเอียดเสียงดีมากตลอดทุกย่านความถี่ ลงได้ต่ำอย่างมาก  แต่เสียงเบสอาจไม่กระชับมาก เสียงกลางมีเนื้อมีหนัง เป็นตัวเป็นตนดีครับ  เสียงปลายแหลมกลมมน และ คิดว่าไปได้ไกลกว่าที่บอก 20Khz ครับ  และเสียงโดมอลูมินั่มไม่ได้ออกจัดจ้านเลย  แต่ก็ไม่ได้นุ่มมากเหมือนโดมผ้า .........

วันก่อนเพื่อนในเวปคุณ Eiam เอา Respond one Clone มาลองฟังกับแอมพ์ที่ผมทำ  ผมยังปล่อยไก่ไปว่าเสียงนุ่มเหมือนลำโพงอังกฤษ เพราะเข้าใจว่าเป็นลำโพง USA ที่ไหนได้เค้าบอกว่าลำโพงอังกฤษ  ยังไม่ได้หาข้อมูลเพิ่ม  แต่เป็นลำโพงเล็กๆๆ ที่ให้เสียงน่าสนใจ น่ารักมากอีกตัวหนึ่งครับ .........

สำหรับลำโพง Epos ES 14  และ ES 11 เท่าที่เคยได้ยินมาก็บอกได้ว่า มันล่องหน  คือ ไม่รู้สึกว่าเสียงออกมาจากตู้นะครับ  ตำแหน่งด้านกว้างด้านลึก สามารถรับรู้ได้อย่างชัดเจน เปลี่ยนใช้แอมพ์ที่แตกต่างกัน  ก็ฟ้องลักษณะของแอมพ์ได้อย่างดี .............ครับ ..........

ผมเองอยากให้เพื่อนลองอ่านที่เค้าวิจารณ์มาด้วยนะครับ ..............

ผมเองเรียนรู้ว่าจะเลือกลำโพงตัวไหนจะเหมาะกับเรา โดยเริ่มจากการอ่านมากๆๆ ไม่อ่านและสรุปจากที่เดียวครับ  อ่านแล้วก็หาโอกาสไปฟังนะครับ ...

ยังมีลำโพงที่ผมเคยอ่านเคยทราบและเป็นลำโพงเก่าๆๆ ในฝันอีกหลายตัวนะครับ  เช่น

Vandersteen 2C
Celestion SL 700 SL6000 System
B&W Matrix 801
Acoustic energy AE1 ...........
Spica ST50
Spender/Roger 3/5
Quad ESL

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2010, 11:26:40 AM โดย TOM »

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 11:02:06 AM »
ขอบคุณครับน้า Tom

ส่วนตัวผมยังไม่เคยฟัง Epos es 14

แต่ Vanderstien 2C อันนี้เคยสัมผัสมาหลายรอบแล้ว ชอบเหมือนกันครับ ไม่รู้เดี๋ยวนี้เค้าเปลี่ยนโมเดลไปหรือยัง จำได้ว่าขายกันยาวนานมากเลย โดยไม่ต้องมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงอะไร

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 11:08:55 AM »
ลำโพงตัวที่สองที่สนใจในเวลานั้นคือ Manepan MG1.6 ..............

แต่ต้องตัดออกไปเพราะเป็นห่วงเรื่องการขนส่ง  และ เป็นลำโพงที่ต้องใช้แอมพ์มีกำลังสักหน่อย (แต่จริงเรื่องแอมพ์คงไม่มีปัญหา เพราะตอนนั้นใช้ VTL compact Mono 100  แอมพ์โมโนข้างละ 100 วัตต์) ............... แต่อาจเพราะเรื่องการดูแลในระยะยาว .............

เสียงลำโพงแนวนี้จะออกแนวมน โปร่งมากๆๆ ...............

Specifications
admin's picture
Sidebar 1: Specifications

Magnepan Magneplanar MG1.6/QR: Two-way, floorstanding dipole loudspeaker. Drive-units: 2" by 48" Quasi-Ribbon tweeter, 442-in.2 planar-magnetic bass driver. Crossover: 600Hz, low-pass 12dB/octave, high-pass 6dB/octave. Frequency response: 40Hz-22kHz, ?3dB. Nominal impedance: 4 ohms (constant). Sensitivity: 86dB/2.8V/1m. Recommended power: 100W.
Dimensions: 64.5" H by 19.25" W by 2" D. Weight: 92 lbs/pair.
Finishes: Standard: white and black cloth, with oak, black, or cherry trim. Custom finishes available for an additional charge.

Manufacturer: Magnepan, 1645 Ninth Street, White Bear Lake, MN 55110. Tel: (800) 474-1646. Fax: (612) 426-0441. Web: www.magnepan.com.

ลองหาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมที่ .............

?Stereophile.

?Soundstage.  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2010, 11:14:12 AM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 11:19:12 AM »
ขอบคุณครับน้า Tom

ส่วนตัวผมยังไม่เคยฟัง Epos es 14

แต่ Vandersteen 2C อันนี้เคยสัมผัสมาหลายรอบแล้ว ชอบเหมือนกันครับ ไม่รู้เดี๋ยวนี้เค้าเปลี่ยนโมเดลไปหรือยัง จำได้ว่าขายกันยาวนานมากเลย โดยไม่ต้องมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงอะไร

Vanderstien 2C เป็นลำโพงที่กล่าวขวัญถึงมานานจากอดีตจนถึงปัจจุบันนี้นะครับ  ..........

ปัจจุบันน่าเป็นรุ่นที่ปรับปรุงมาจนถึงรุ่น 2Ce .....---> Signature..... แต่นั่นก็ตั้งแต่ 2002 ผมก็ไม่ได้ติดตามมานานเลยครับ .........

แค่ไปลองฟังที่ร้านขายเค้านะครับ  มันโปร่งและรายละเอียดดีมากๆๆ ครับ  ติดที่ตัวมันใหญ่ๆๆ และ เวลาเอาผ้าคลุมแล้วมันดูเป็นกล่อง สี่เหลี่ยมดำๆๆ ตัวใหญ่กว่า Epos  พอสมควรเลยตัดออกไปจากรายการ  ในตอนนั้นครับ .................

เสียงจะออกแนงลำโพงอเมริกัน  เสียงจัดเล็กน้อยครับ  แต่โปร่งมากๆๆ ครับ .............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2010, 11:27:39 AM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 11:41:35 AM »
อีกตัวเลือกที่ชอบ  แต่ต้องแพ้ความชอบเสียงลำโพงสไตล์อังกฤษ ..............

ลำโพงตัวนี้เป็นลำโพงที่โด่งดังมาตั้งแต่ในอดีต  มาจนถึงปัจจุบันมีการปรับปรุงมาเรื่อยๆๆ จนถึงรุ่น 2Ce Signature II นะครับ.

อยู่ยงคงกระพันมากเลยครับ ...............

ก็ ?.Vandersteen 2C ..............

Three-way loudspeaker with sub-bass "Acoustic Coupler." Drive-units: 1" critically damped textile-dome tweeter, 4.5" plastic-cone midrange unit, 8" plastic-cone woofer, 10" paper-cone sub-bass driver.

Crossover frequencies: 500Hz, 4.5kHz (6dB/octave slopes); Acoustic Coupler takes over below 35Hz.

Frequency response: 32Hz-17.025Hz ?1.5dB, 28Hz-20.125Hz ?3dB. Dispersion: ?3dB, 29Hz-16.125kHz, 90 degrees off-axis.

Sensitivity: 88dB/W/m (pink noise). Nominal impedance: 7.8 ?1 ohms 100Hz-20.125kHz. Amplifier requirements: 40-160Wpc.

Dimensions: 36.5" H (43.5" including Sound Anchor stands) by 16" W by 10.25" D. Weight: 58 lbs each.

Manufacturer: Vandersteen Audio, 116 West Fourth Street, Hanford, CA 93230. Tel: (559) 582-0324. Fax: (559) 582-0364. Web: www.vandersteen.com

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติม

?Absolute Sound ....

?Stereophile .

?.การเปลี่ยนแปลงปรับปรุง ...........

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 11:47:43 AM »

นอกจาก 3 ตัวเลือกนี้แล้วก็จะมีลำโพงอื่นๆ  ที่ผมชื่นชอบนะครับ  เช่น ..................

แต่เพื่อนๆๆ มีลำโพงดีๆๆ  ก็เอามาแนะนำกันได้นะครับ  จะได้ช่วยเป็นทางรู้ ทางเลือกให้เพื่อนๆๆ ได้อ่านกันนะครับ ................

ลำโพงที่ผมได้มาโดยบังเอิญและหน้าตา พอเปิดหน้ากากออก จะขี้เหร่มากๆๆๆ  แต่ผมชอบเสียงของมันมาก  และใช้ในการแต่งเสียงแอมพ์นะครับ  เพราะมันน่ารัก และ ขี้ฟ้องมากๆๆ เลยครับ ...............

ขอหาข้อมูลก่อนนะครับ  เป็ยลำโพงเก่า  กรวยกระดาษ 3 ทาง .  Spec 45-30000 hz .......... ITT .................

ออฟไลน์ Oonjai

• หูหาเรื่อง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 02:17:12 PM »
EPOS-ES14  86dB ใช้หลอดขับไหวหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 03:19:00 PM »
EPOS-ES14  86dB ใช้หลอดขับไหวหรือเปล่าครับ

ผมใช้ 71A SE 0.7 วัตต์ขับยังฟังได้ครับ  แต่เสียงไม่ดังมากนะครับ ..............

ถ้าฟังแล้วดังหน่อยก็สัก 1.5 วัตต์ขึ้นนะครับ ................. ในห้องขนาด 3 * 4 เมตรนะครับ .........

แต่จะให้ได้กำลังเต็มที่ก็ขอสัก 40 วัตต์ขึ้นนะครับ .............

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 03:21:08 PM »
เป็นลำโพงที่ดีมากนะครับ
ออกแนวสดแต่ไม่จัดและหนักจนเกินไป
ผมไป audio excellence ฟังอยู่หลายครั้ง
เปิดได้ทุกแนวเพลง เสียงร้องโฟกัสเล็ก แต่ชิ้นดนตรีใหญ่
ไม่เหมือนลำโพงวางพื้น โดยทั่วไป ซึ่งเสียงร้องจม และฟุ้งมาก
คงเกี่ยวกับ การออกแบบ แยกส่วนของแต่ละไดร์เวอร์
ไม่ให้รวมกันใน แชมเบอร์ เดียว [))]

แต่แม่บ้านผมไม่ชอบ ตั้งพื้นเลยหมดสิทธิ์
เลยต้องมาเล็งตัวนี้แทน [horo]
แต่ติดอยู่ที่ราคาเลยได้แต่เล็งยังไม่กล้าจะมองตรงๆ
Harbeth  P3ESR

[horo]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2010, 03:25:58 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 03:24:12 PM »
เป็นลำโพงที่ดีมากนะครับ
ออกแนวสดแต่ไม่จัดและหนักจนเกินไป
ผมไป audio excellence ฟังอยู่หลายครั้ง
เปิดได้ทุกแนวเพลง เสียงร้องโฟกัสเล็ก แต่ชิ้นดนตรีใหญ่
ไม่เหมือนลำโพงวางพื้น โดยทั่วไป ซึ่งเสียงร้องจม และฟุ้งมาก
คงเกี่ยวกับ การออกแบบ แยกส่วนของแต่ละไดร์เวอร์
ไม่ให้รวมกันใน แชมเบอร์ เดียว [))]

แต่แม่บ้านผมไม่ชอบ ตั้งพื้นเลยหมดสิทธิ์
เลยต้องมาเล็งตัวนี้แทน
Harbeth  P3ESR

จริงๆๆ  Vandersteen 2C มีขาตั้งเตี้ยๆๆ ใช้งานร่วมด้วยนะครับ ...........

สำหรับลำโพง Harbeth จำได้ว่ารุ่น 0.5 เสียงเค้าว่าใช้ได้ครับ ................

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 03:38:37 PM »
อาต้อม ข้อมูลแน่นมากครับ  [res]
ขาตั้งเป็นขาเชื่อมครับ  ANCHOR stand
ถ้าไม่วางขา เสียงทึบ เบสบวม  สึนามิเลยครับ :$$$:

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 06:56:09 PM »
อาต้อม ข้อมูลแน่นมากครับ  [res]
ขาตั้งเป็นขาเชื่อมครับ  ANCHOR stand
ถ้าไม่วางขา เสียงทึบ เบสบวม  สึนามิเลยครับ :$$$:

ข้อมูลของคนรุ่นเก่าครับ  เดี๋ยวนี้ไม่ได้อ่านแล้วครับ ..............

ออฟไลน์ post-girl

• Full Member
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 06:00:47 PM »
 :D   เรียนถามอาต้อมค่ะ
อาต้อมว่า 84se ขับไหวไหมคะ เสปคนี้
ส่วนกราฟ เป็นค่า ความต้านทานค่ะ  ต่าย ฟังแต่เพลงร้อง 

Transducer system 2-way: Harbeth 110mm RADIAL2? mid/bass; 19mm Ferro-cooled tweeter with HexGrille.
Freq. response 75Hz - 20kHz +/-3dB free space, 1m with grille on with smooth off-axis response.
Impedance 6 ohms - easy to drive.
Sensitivity 83.5db/1W/1m
Amp. suggestion Works with a wide range of amplifiers, ideally from 15W/channel.
Power handling 50W programme
Stands Typically 24+ inches

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 06:56:52 PM »
:D   เรียนถามอาต้อมค่ะ
อาต้อมว่า 84se ขับไหวไหมคะ เสปคนี้
ส่วนกราฟ เป็นค่า ความต้านทานค่ะ  ต่าย ฟังแต่เพลงร้อง 

Transducer system 2-way: Harbeth 110mm RADIAL2? mid/bass; 19mm Ferro-cooled tweeter with HexGrille.
Freq. response 75Hz - 20kHz +/-3dB free space, 1m with grille on with smooth off-axis response.
Impedance 6 ohms - easy to drive.
Sensitivity 83.5db/1W/1m
Amp. suggestion Works with a wide range of amplifiers, ideally from 15W/channel.
Power handling 50W programme
Stands Typically 24+ inches

ดูจาก Specification แล้วน่าจะขับไม่น่ายากเกินไปนะครับ  ถึงแม้จะมีค่า Sensitivity เพียง 83.5  db นะครับ  แบะ ต้องการเพียง 15W per channel .............. ความเห็นส่วนตัวว่าควรจะขับได้นะครับ แต่อาจจะไม่ได้แสดงศักยภาพที่ดีที่สุดของลำโพง ..........

Frequency Response 75-20000 hz .....  เบสไม่ได้ลงต่ำมากครับ  ถ้าฟังแต่เสียงร้องก็น่าจะ O.K. นะครับ ..............

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 07:03:00 PM »
 ผมคิดว่ายังมี ตัวแปรอีกมากมาย เพราะกราฟที่ทางผู้ผลิตแสดง เป็นการเทสจาก lab ซึ่งในสภาพความเป็นจริง มีตัวแปรมากมายที่จะส่งผลให้บางความถี่ โด่ง หรือ หุบ เกินจากกราฟที่แสดงผลมาครับ โดยเฉพาะ ในเรื่องของห้องฟัง :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ taoybb

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 07:41:34 PM »
ผมยังใช้ของกากๆอยู่เลย 20 ปีแล้ว

ขอโทษด้วยครับ ผมกดผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 11:58:00 AM โดย create »

ออฟไลน์ post-girl

• ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 07:54:10 AM »
 [good]  [good]  ขอบคุณพี่เล็ก กะ อาต้อมค่ะ  @~~@ @~~@

ผมยังใช้ของกากๆอยู่เลย 20 ปีแล้ว

แล้วส่วนลำโพง ของคุณ  taoybb   อันนี้เป็นของอะไรคะ
สภาพ ยังดีอยู่เลยค่ะ

text
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 08:53:23 AM »
magnet ls 622 ครับ

woofer from morel  มั้งนะ

แต่ไม่น่าถึง 20 ปีนะ

[tig12]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 10:50:44 AM »
ผมคิดว่ายังมี ตัวแปรอีกมากมาย เพราะกราฟที่ทางผู้ผลิตแสดง เป็นการเทสจาก lab ซึ่งในสภาพความเป็นจริง มีตัวแปรมากมายที่จะส่งผลให้บางความถี่ โด่ง หรือ หุบ เกินจากกราฟที่แสดงผลมาครับ โดยเฉพาะ ในเรื่องของห้องฟัง :)

จริงครับ  ว่าจะเขียนว่า  ต้องขึ้นกับสภาพของห้อง  ทั้งขนาด รูปร่างของห้อง  และ วัสดุที่ใช้ทำพื้น  ผนัง และ ฝ้าเพดาน(รวมความสูงของฝ้าด้วยนะครับ) ..

ขอบพระคุณน้าเล็ก ... ครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 10:53:36 AM »

เก่าใหม่ไม่สำคัญครับ  มีอะไรมาแลกเปลี่ยนกันอ่าน กันเรียนครับ  เพราะ ถ้าจัดลงตัวในสภาพของระบบ สภาพแวดล้อมของเรา และ เพลงแบบที่เราชอบ  อันนี้ดีที่สุดครับ  ไม่ต้องใช้ของแพงๆๆ  อันนี้ยอดเยี่ยม  อันนี้ว่าเก่งครับ .............

ผมเอาลำโพงที่เคยชอบเคยสนใจมาเล่าให้ฟังนะครับ ................

เดี๋ยวเห็นรูป ITT C-80 ของผมที่ใช้จูนเสียงแล้วจะ ขำกลิ้ง หัวเราะก๊ากครับ ........  เวลาฟังต้องเอาหน้ากากเก่าๆๆ ปิด  เพราะทนดูไม่ไหวครับ .....

Re: text
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:30:45 AM »

ถึงครับ ผมแกะดอกออกมาดู พิมพ์ปีไว้ที่ 19** อะไรสักอย่าง แต่ตัวนี้ไม่ต่ำกว่า 20 เป็นของตกทอดมาครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:37:12 AM »

ถึงครับ ผมแกะดอกออกมาดู พิมพ์ปีไว้ที่ 19** อะไรสักอย่าง แต่ตัวนี้ไม่ต่ำกว่า 20 เป็นของตกทอดมาครับ

อายุ พอๆๆ  กับ Epos ES14  ผมเลยครับ

Re: text
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:47:35 AM »

ที่ว่ามันไม่น่าถึง 20 ปี เพราะว่าปี 1990 ผมจำได้ว่า magnet ยังไม่ได้ทำลำโพงออกขายน่ะครับ ตอนน้ันผม 10 ขวบเอง จำได้ว่ามามีลำโพงอ่ะตอนผม อยู่มัธยมอ่ะครับ

สงสัยผมจำผิดมั้งครับ

|:( |:( |:( |:( |:( |:(

[tig12]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 11:58:27 AM »

อันเนี้ย ของดีครับ ไม่ใช่กาก ๆ เพียงแต่ขาดการดูแลรักษาที่ดี เลยมีสภาพอย่างที่เห็น อายุเกิน 20 ปีแน่นอนครับ ผมมีเก็บดอก morel อยู่หลาย series ส่วนใหญ่จะเป็น ตัว top  แล้วจะลงให้ดูในภายหลัง ครับ  สำหรับเจ้า Morel MW 164 เพราะตอนเปิดร้านใหม่ๆ ก็ได้ทำเจ้าตัวนี้แล้ว แต magnet เอามาทำได้กี่ปี อันนี้ผมไม่มีข้อมูล ต้องลองถามน้า ตรอน  แต่ตู้ตัวนี้ผมเคยทำการปรับปรุงตัวตู้ และ พาสซีฟ ให้เพื่อนๆหลายท่านมาแล้ว  ลำโพง Morel เป็นที่ฟังสนุก ลีลาฉะฉาน สดใส  และ ชัดเจนดีครับ :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:02:40 PM »

อันเนี้ย ของดีครับ ไม่ใช่กาก ๆ เพียงแต่ขาดการดูแลรักษาที่ดี เลยมีสภาพอย่างที่เห็น อายุเกิน 20 ปีแน่นอนครับ ผมมีเก็บดอก morel อยู่หลาย series ส่วนใหญ่จะเป็น ตัว top  แล้วจะลงให้ดูในภายหลัง ครับ  สำหรับเจ้า Morel MW 164 เพราะตอนเปิดร้านใหม่ๆ ก็ได้ทำเจ้าตัวนี้แล้ว แต magnet เอามาทำได้กี่ปี อันนี้ผมไม่มีข้อมูล ต้องลองถามน้า ตรอน  แต่ตู้ตัวนี้ผมเคยทำการปรับปรุงตัวตู้ และ พาสซีฟ ให้เพื่อนๆหลายท่านมาแล้ว  ลำโพง Morel เป็นที่ฟังสนุก ลีลาฉะฉาน สดใส  และ ชัดเจนดีครับ :)
นั่นสิ เสียดายครับ พอดีเห็นญาติตั้งทิ้งไว้ ผมเลยขอมาครับ เอามาเบิร์นใหม่พร้อมทำความสะอาด ตอนนี้เสียงดีมากครับ เห็นดอกแค่ 6 นิ้ว แต่เบสหนักเหลือหลายร้ายกาจมากขนาดเปิดเสียง Flat  ฟังจากแผ่นดำไมเคลิแจ็คสัน เบสลงเป็นลูกตุ๊บๆ เกิดจากว้อยใหญ่มากตัวนี้ 3-4 นิ้วมั้ง สไปรเดอร์เหลือนิดเดียว  มันอยู่ที่กล้องด้วยแหละ อันนี้เอากล้องมือถือถ่ายไว้นานแล้ว ว่างๆจะเอากล้องดิจิตอลถ่ายดอกมาให้ดูใหม่ครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:42:28 PM »

อันนี้ ITT C1-80 ................ ครับ ...........

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 02:47:07 PM »
ครับ voice 3 นิ้ว พันด้วยลวดหกเหลี่ยม :)