ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสอบดอกลำโพง  (อ่าน 4540 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
ตรวจสอบดอกลำโพง
« เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2016, 09:20:06 PM »
ถามครับ ลำโพงอายุสิบกว่าปี เราต้องเช็คสภาพดอกลำโพง เช่น วอย ส่วนภายในว่ายังอยู่สภาพใช้ได้หรือ แข็งไม่เคลือนตัว มีวิธีเช็คเบื้องต้นยังไงครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: ตรวจสอบดอกลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2016, 09:49:12 PM »
เล่าจากที่เคยผ่านละกันครับน้า เบื้องต้นใช้มิเตอร์ตั้งโอมวัดที่ขั้วลำโพงถ้าขึ้นว้อยก็ไม่ขาดครับน้า ต่อมาดูสภาพดอกส่วนมากจะมีปัญหาตรงขอบครับบางทีมันเสื้อมเอานิ้วๆจิ้มไปแตะๆเบาๆบางทียังแตกขาดเลยครับน้า ส่วนว้อยเบียดหรือเปล่าต้องลองฟังดูครับน้าเสียงมันจะเบากว่าอีกข้างที่ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเบียดทั้งสองข้างยังไม่เคยเจอครับน้าอันนี้คงดวงดีจริงๆ แต่ปัจจุบันผมจะให้ไมล์วัดผ่านโปรแกรมเอาครับน้าเห็นทุกช่วงความถี่เลย [fb-smiling]

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2016, 10:33:30 PM »
ผมส่งทวิตเตอร์ให้ช่างเขาดู เขาว่า วอย แล้วก็ข้างในดอกลำโพงครับมันไม่ดิ้น หรือเคลื่อนประมาณว่าหมดสภาพ ช่างบอกเหลือแต่โครงที่ใช้ได้ เปลี่ยนแล้วดีกว่าเดิมเสียงเปิดกว่า เลยอยากจะเช็ควูฟเฟอร์ดู ส่วนเรื่องวัด ใช้ไมค์ร้องเพลงเปล่าครับผ่านโปรแกรมวัดความถี่

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2016, 10:52:56 PM »
ไม่ต้องซีเรียดครับน้า ฟังเอาก็พอครับถ้าสองข้างมันเสมอกันไม่รู้สึกหงุดหงิดก็ไม่มีปัญหาครับ
ไมล์จะเป็นไมล์ที่เขาไว้วัดครับน้าปากไมล์มันจะเล็กๆครับน้า ผมเอาไว้จูน crossover ครับน้าไม่ได้ซื้อมาไว้วัดครับมันเป็นผลพลอยได้เฉยๆครับน้า

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2016, 07:34:44 AM »
ถามครับ ลำโพงอายุสิบกว่าปี เราต้องเช็คสภาพดอกลำโพง เช่น วอย ส่วนภายในว่ายังอยู่สภาพใช้ได้หรือ แข็งไม่เคลือนตัว มีวิธีเช็คเบื้องต้นยังไงครับ

ถ่ายรูปมาดูโหงวเฮ้งกันก่อนดีไหมครับ 

และ มีตู้ด้วยไหม

ถ้ารู้ยี้ห้อด้วยยิ่งดี เพราะจะได้ตัดสินใจ ทำต่อ หรือ ไม่ทำ ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2016, 08:53:09 PM »
วันนี้โทรถามช่างที่ซ่อมทวิตเตอร์  เรื่องดอกกลางแหลม เขาบอกว่าปกติไม่ค่อยเสียงเพราะขดลวดเส้นใหญ่โอกาศน้อย ไม่ค่อยได้ซ่อม ส่วนทวิตเตอร์เส้นลวดเล็กนิดเดียว โอกาศเสียหรือขาดง่ายกว่าที่ถามเพียงแค่สงสัย เสียงก็ไม่ได้ผิดปกติแต่อย่างได