ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ประกอบตู้ลำโพง มีคำถามครับ  (อ่าน 7585 ครั้ง)

ออฟไลน์ Theera.TTT

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
มือใหม่ประกอบตู้ลำโพง มีคำถามครับ
« เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 07:59:39 PM »
ตอนนี้สั่งดอกลำโพงกับ ท่อและ binding post และของมาเรียบร้อยแล้ว กำลังจ้างทำตู้อยู่ครับ แต่ตอนนี้มีข้อสงสัยบางอย่างครับ
1. binding post วัดขนาดเกลียวแล้ว 8 mm ควรเจาะรู 8mm เลย ไหมครับ แล้วเวลาเชื่อมสายไฟทำอย่างไร
เท่าที่คิดตอนนี้คือ
1A เชื่อมสายไฟก่อนเสียบ binding post เข้ากับตู้
1B เสียบก่อนแล้วใช้หัวแร้งมุดช่อง woofer ไปเชื่อมเอา

2.ใยสังเคราะควรตัดขนาดเท่าไหร่ครับ ถ้าตู้กว้าง 300*270 ตัดพอดีตู้เลยหรือเปล่า แล้ววงจรเราต้องเอาใยสังเคราะปิดทับด้วยไหม
3.วงจรคงใช้กาวยางแน่ๆ  แต่จะใช้อะไรยึดใยสังเคราะกับตู้ครับ
4.น๊อตยึดลำโพง  วัดขนาดเกลียว 4 mm ควรเจาะรู ที่หน้าลำโพงกี่ mm ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: มือใหม่ประกอบตู้ลำโพง มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017, 09:18:47 PM »
น้าลองอ่านกระทู้นี้ครับ น่าจะมีคำตอบทั้งหมดครับ และอาจจะได้ไอเดียใหม่ๆ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=927.0

และถ้ายังมีคำถามก็กลับมาถามใหม่ได้ครับ  [chick4]

• Member
  • *
Re: มือใหม่ประกอบตู้ลำโพง มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2017, 11:19:42 PM »
อ่านหมดแล้วครับ แต่รูปประกอบหายเกือบหมด
เลยยังสงสัยอยู่ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2017, 11:58:29 PM »
ตอนนี้สั่งดอกลำโพงกับ ท่อและ binding post และของมาเรียบร้อยแล้ว กำลังจ้างทำตู้อยู่ครับ แต่ตอนนี้มีข้อสงสัยบางอย่างครับ
1. binding post วัดขนาดเกลียวแล้ว 8 mm ควรเจาะรู 8mm เลย ไหมครับ แล้วเวลาเชื่อมสายไฟทำอย่างไร
เท่าที่คิดตอนนี้คือ    ปกติทั่วไปก็ 10 มม. แต่ผมเจาะ 12 ให้บู๊ชพลาสติกลงได้ครับ

1A เชื่อมสายไฟก่อนเสียบ binding post เข้ากับตู้   ถ้าใช้หางปลาก็ไม่ต้องต่อสายก่อน แต่ถ้าเป็นแบบบัดกรีควรต่อสายก่อนครับ เพราะเข้าตู้แล้วพื้นที่แคบบัดกรีลำบาก ถ้าได้แต่ก็คงไม่แน่หนาดีเหมือนกับบัดกรีด้านนอก ถ้าเคยบัดกรีคงจะทราบดีอยู่แล้วว่า biding post บัดกรียาก
1B เสียบก่อนแล้วใช้หัวแร้งมุดช่อง woofer ไปเชื่อมเอา

2.ใยสังเคราะควรตัดขนาดเท่าไหร่ครับ ถ้าตู้กว้าง 300*270 ตัดพอดีตู้เลยหรือเปล่า แล้ววงจรเราต้องเอาใยสังเคราะปิดทับด้วยไหม   ตัดให้พอดีขนาดหน้าตู้ วัดความยาวสามด้านใส่ขัดกับมุมพอดี หางจะยึดก็สามารถใช้กาวยางได้ แต่ส่วนใหญ่ไม่ยึดครับ

3.วงจรคงใช้กาวยางแน่ๆ  แต่จะใช้อะไรยึดใยสังเคราะกับตู้ครับ

4.น๊อตยึดลำโพง  วัดขนาดเกลียว 4 mm ควรเจาะรู ที่หน้าลำโพงกี่ mm ครับ   เป็นเกลียวนิ้วแบบหยายครับ (ฟันเกลียวจะห่างเวลาถอนจะไม่ทำลายเนื้อเนื้อไม้เหมือนกับเกลียวละเอียด)

ลองดูที่นี่ครับ มีขาย >>>  http://www.samdee-audio.com/store/product/%E0%B8%AA%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%A2%E0%B8%B6%E0%B8%94%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B3%E0%B9%82%E0%B8%9E%E0%B8%87-2119190-th.html

หรือถ้าจะใช้เกลียวมิลก็ควรใช้ร่วมกับพุกแบบนี้ครับโดยยึดจากด้านในตู้ให้เขี้ยวฝังกับเนื้อไม้

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2017, 08:39:47 AM »

1. binding post วัดขนาดเกลียวแล้ว 8 mm ควรเจาะรู 8mm เลย ไหมครับ

แล้วเวลาเชื่อมสายไฟทำอย่างไร  เท่าที่คิดตอนนี้คือ

1A เชื่อมสายไฟก่อนเสียบ binding post เข้ากับตู้

การเจาะรู สำหรับผมตอนไปรับตู้ ให้ช่างทำตู้ลำโพงจัดการให้ครับ รูอาจใหญ่นิดหน่อย ถอดเข้าออกสะดวกดี

การเชื่อมสายลำโพง ทุกวันนี้เขาเลิกเชื่อม หรือบัดกรีแล้วครัย ใช้หางปลา หรือปอกสายลำโพงพัน แล้วขันให้แน่น

2.ใยสังเคราะควรตัดขนาดเท่าไหร่ครับ ถ้าตู้กว้าง 300*270 ตัดพอดีตู้เลยหรือเปล่า แล้ววงจรเราต้องเอาใยสังเคราะปิดทับด้วยไหม
4.น๊อตยึดลำโพง  วัดขนาดเกลียว 4 mm ควรเจาะรู ที่หน้าลำโพงกี่ mm ครับ

ถ้าเป็นตู้เปิด  แนะนำติดแผ่นแด๊มพ์ แทนใยครับ ติดอย่างไร แค่ไหนอยู่ที่งบประมาณ (ตู้ลำโพงแบรนด์ดังราคาแพงเขาใช้แผ่นแด๊มพ์แทนใยมานานแล้วครับ)

วงจร คงหมายถึงพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค ผมใช้วิธีขันน๊อตเกลียวปล่อยแน่นหนึบ ถอดออกง่ายด้วย

น๊อตยึดดอกลำโพง ถ้าดอกไม่ใหญ่ ไม่หนักมากนัก ใช้น๊อตเกลียวปล่อยสีดำที่พอหาได้ยึดรับรองแน่น
ส่วนการเจาะรูนำร่อง ก็ให้ช่างเขาทำให้ดีกว่า แจ่มกว่าทำเอง
แต่ถ้าจะเอาขนาดชัวร์ล้าน%  ก็ใช้น๊อตทีนัต ตามที่คุณเล็กแนะนำ
หาซื้อได้แถวคลองถม เขาขายทีเป็นร้อยตัวคุ้มกว่าซื้อที 10-20 ตัวครับ
DIY ลำโพงเล่น ผมไปทีซื้อ ทีนัท หลายขนาด ซื้อทีเป็น 1000 ตัวใช้ตลอดชีวิตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2017, 08:58:10 AM โดย malako »

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 10:03:35 PM »
แผ่นแดมป์นี่ประมาณนี่หรือเปล่าครับ เห็นในกระทู้มันเป็นแบบแบนๆ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2017, 10:15:40 PM »
 ถ้าไปบ้านหม้อ หรือคลองถมได้ก็ไปซื้อที่ร้านขายเครื่องเสียงรถยนต์ครับมีทุกร้าน แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็คงต้องไปขอซื้อตามร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์น่าจะหาง่ายสุดครับ มีให้เลือกหลายยี่ห้อ หลายแบบ ลองไปดูเอาเองครับ แต่อย่าเอาแบบที่มีแผ่น foil ปิดหน้าไม่ดีกับการใช้งานในตู้ลำโพงครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2017, 07:58:23 AM »

สัก  35 ปีมาแล้ว  เมื่อ PROACT TABBLET  ออกวางตลาดสร้างความฮือฮาไปทั่วโลก
คือเป็นลำโพงเล็กวูฟเฟอร์ 4 นิ้ว  ท่อระบายอากาศอยู่ด้านหลังบรรจุหลอดเหมือนหลอดดูดกาแฟเย็น พี่ไทยเลยเรียกว่ารุ่นหลอดกาแฟ
ที่สร้างความฮือฮา คือเมื่อเปิดฟังปุ๊บ ตู้ลำโพงมันล่องหนหายวับไปกับตา มีแต่ม่านเวทีเสียงดนตรีเท่านั้นที่อยู่ต่อหน้า

ผมได้มาฟังหลังจากจองในงานเครื่องเสียง สมัยโน้นจัดที่โรงแรมจำชื่อไม่ได้แล้วละ เลยซอยนานาสุขุมวิทไปหน่อย
อุ้มกล่องเล็กๆ กลับถึงบ้านยังไม่เปิดฟัง ก็รื้อดูภายในตู้ใช้ไฟฉายส่องดู สายเชื่อมต่อ พาสสีพ ผมดูไม่ออกดอกนะครับ ยุคโน้นไม่มีความรู้
ที่เห็นแปลกคือผนังภายในตู้ ไม่ยักกะมีใยสังเคราะห์ เหมือนตู้ยี้ห้ออื่นๆ ที่เคยรื้อดู

เห็นแต่แผ่นสีดำติดแน่น ต่อมามีรีวิว ถึงได้รู้ว่าเขาบุผนังตู้ด้วยแผ่นยางชนิดหนึ่งเรียกว่า แผ่นบิสทูมัส 
ลองเปิดดิก ถึงบางอ้อว่า บิสทูมัสก็คือยางมะตอย นี่เอง แต่คงผสมขึ้นมาใหม่เพื่อลดการสั่นสะเทือน หรือลดการ Resonance ผนังตู้

เมื่อมีโอกาสได้ลองเล่น TOTEM Model I  ของเพื่อนรุ่นพี่ก๊วนเดียวกัน ก็รื้อออกมาดูข้างในตู้อีกแหละ
สรุปคือลำโพงผ่านมือผมไม่ต่ำกว่า 20 คู่ รื้อดูมันทั้งสิ้นครับ

(หมายเหตุ รุ่นพี่ท่านนี้ตอนเรียนอยู่อเมริกา 14 ปี ทำงานตำแหน่งผู้จัดการขายร้านขายเครื่องเสียงทั้งมือหนึ่งป้ายแดง และเครืองเสียงใช้แล้ว
เจ้าของร้านไว้ใจและเชื่อถือหูตะกั่วแกมากๆ ครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องของแผ่นเสียง
สามารถอธิบายให้ลูกค้าฟังได้ว่า แผ่นนี้อัดที่ไหน ปีอะไร ใครเป็นซาวด์เอ็นจิเนียร์ ลักษณะเสียงเด่นด้อย ของแต่ละแทร๊กเพลง ฯลฯ)

• Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 11:22:04 AM »
เกิดปัญหาซะแล้ว ช่างที่จ้างทำลำโพงหายตัว line ไม่ตอบ เมล็ไม่ตอบ โทรไปก็ไม่รับ
เอาไงดีครับ นี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 11:26:29 AM »
 ใช่เจ้าแถวพัฒนาการหรือเปล่าครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 11:52:23 AM »
เจ้านนทบุรี ครับ ก่อนทำก็ค้นข้อมูลแล้วไม่มีประวัติเสียหาย
ตอนนี้ซวยเลย ติดต่อไม่ได้ มีเจ้าอื่นอีกไหมครับ ผมรู้เน้าเดียวที่ถนนจันทร์ ว่าจะไปลองถามดู

ออฟไลน์ nixon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 12:03:01 PM »
เจอแบบนี้แย่มากๆ เลย..... [angry-11]

รบกวนเปิดเผยหน่อยได้ไหมครับ จะได้ระวังกันครับ...
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 04:50:41 PM »
ล่าสุดตอบกับมาแล้ว ว่าเสร็จวันพุธ
รอลุ้นงานกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 05:02:39 PM »
 [fb-smiling] ไม่โชว์ซะหน่อยเหรอครับว่า ซื้อดอกของอะไรมาบ้างครับ เผื่อมีเพื่อนๆอยากจะให้กำลังใจเยอะๆขึ้นครับ  [huge-thumbs-up]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

ออฟไลน์ nonglek

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มีนาคม 2017, 05:14:11 PM »
ทำแล้ว เอามาให้ดูเป็นความรู้ ด้วย นะครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มีนาคม 2017, 09:48:53 AM »
เบส ใช้ของ HIVI D6.8
แหลม ใช้ HIVI Q1R
สัปดาห์หน้าคงประกอบแล้วครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 เมษายน 2017, 09:06:03 PM »
Biding post แบบในรูปนี้ เชื่อมกับสายไฟอย่างไรครับ ผมลองบัดกรีแล้วก็ไม่ติดครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 เมษายน 2017, 09:30:14 PM »
Biding post แบบในรูปนี้ เชื่อมกับสายไฟอย่างไรครับ ผมลองบัดกรีแล้วก็ไม่ติดครับ

หัวแร้งต้องร้อนพอสมควรครับ หากกำลังวัตต์น้อยจะไม่ติดเลยครับ หรืออาจต้องขัดๆถูๆตรงจุดบัดกรีสักเล็กน้อย  แต่หากเป็นหัวแร้งแบบกดแล้วร้อนเร็ว แบบนั้นตะกั่วจะไหลเยิ้มเข้าไปในรูเลยละครับ และหากเป็นไปได้ให้บัดกรีไว้ก่อนโดยถอดชุดพลาสติกออกให้หมด  [chick8]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 เมษายน 2017, 09:48:02 AM »
ตอนนี้เอาสว่านมาเจาะรูแล้วครับ หวังว่าคงดีขึ้น

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 เมษายน 2017, 12:43:05 AM »

[wink-12] แช่ปลายหัวแร้งในร่องซักพักนึง แล้วค่อยหยอดตะกั่วครับ  [look-for-11]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 เมษายน 2017, 09:11:07 PM »
ประกอบเสร็จแล้วครับ แต่ เบสไม่ออกเลยครับ เป็นทั้ง สองข้างเลย
มีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ พรุ่งนี้กะว่าจะรื้อมาดูอีกรอบ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 เมษายน 2017, 09:30:34 PM »
  ไม่มีรูป ไม่มีรายละเอียดว่าได้ทำอะไรไปบ้าง มันเป็นการยากสำหรับคนที่จะมาช่วยตอบให้นะครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 เมษายน 2017, 09:53:13 PM »
 [what11]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 เมษายน 2017, 10:25:29 PM »
อยากทราบวิธี ตรวจสอบ filter ผมคิดว่าลำโพงคงไม่เสียนะครับ
ไม่ออกทั้งสองข้างเล่นเอางงเลย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 เมษายน 2017, 10:37:30 PM »
 พาสซีฟ เขียนเป็นวงจรมาดีกว่าครับ เอารูปพาสซีฟมาลง ผมเดาไม่ถูกว่าต่ออะไรอย่างไงไว้ ครับ ค่าอุปกรณ์ที่ใช้เท่าไหร่ จากอินพุทถึงลำโพง จะได้ช่วยดูให้ว่าตัดความถี่ได้ถูกต้องตามสเป็คของลำโพงหรือไม่    ประเด็นสำคัญคือขนาดของตู้  ปริมาตรเท่าไหร่  ชนิดไหน ตู้ปิด หรือ เปิด   ผนังตู้ใช้ไม้หนาขนาดเท่าไหร่ ประมาณเป็นต้น  จาก spec. ของ ลำโพงต้องการตู้เปิดปริมาตร 10 L.

• Member
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 เมษายน 2017, 11:38:58 PM »
เช็คลำโพงแล้วไม่เสีย แต่วงจรไม่รู้จะเช็คอย่างไร มิเตอร์วัดไฟก็ไม่มี สงสัยต้องไปซื้อพรุ่งนี้แล้ว

https://www.img.in.th/image/ftGt
https://www.img.in.th/image/ftG1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 เมษายน 2017, 12:09:12 AM »
ตู้ พอร์ตหลัง  ปริมาตร 14.42l. โอเค  ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของ port  เท่าไหร่  ยาวเท่าไหร่ครับ    ลำโพงตั้งอย่างไรครับ ซ้ายกับขวาห่างกันเท่าไหร่วัดจากเซ็นเตอร์ของหน้าตู้ลำโพง  แล้วห่างจากผนังด้านหลังเท่าไหร่ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 เมษายน 2017, 12:17:14 AM »
ตู้ พอร์ตหลัง  ปริมาตร 14.42l. โอเค  ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของ port  เท่าไหร่
ศูนย์กลาง 2 นิ้ว

ยาวเท่าไหร่ครับ
จำไม่ได้ครับ น่าจะราวๆ 1 ฟุต

ลำโพงตั้งอย่างไรครับ ซ้ายกับขวาห่างกันเท่าไหร่วัดจากเซ็นเตอร์ของหน้าตู้ลำโพง
ซ้ายขวาห่างกัน 1.2 M 

แล้วห่างจากผนังด้านหลังเท่าไหร่ครับ
หาจากผนังหลัง 80 cm

เสียงไม่ออกผมเดาว่าสายบางเส้นไม่ได้เชื่อมต่อกันนะ เดียวพรุ่งนี้รื้อออกมาดูอีกทีครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 เมษายน 2017, 12:20:21 AM »
 ตกลงวูฟเฟอร์ไม่มีเสียงออกมาเลย  หรือว่ามีเสียงออกแต่เบสบาง ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 เมษายน 2017, 09:34:15 AM »
แกะออกมาแล้วเสียงเบสไม่ออกจาก woofer เลยครับ
วงจรลองเอาถ่านต่อด้าน input แล้วมีเสียง จาก woofer ครับ เป็นงงมากทีนี้