ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม - ตอบ ปัญหาเกี่ยวกับพาสซีฟครอสโอเวอร์  (อ่าน 41630 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: ถาม - ตอบ ปัญหาเกี่ยวกับพาสซีฟครอสโอเวอร์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 03:22:51 PM »
วันนี้ลองไบแคบ 4.7 ที่ C 6.8 ไป ขยับหลอดกาแฟเข้ามาอีก 1 นิ้ว
เสียงเบสดีมาหน่อยครับ เสียงกลางดีขึ้นมาครับ แต่เสียงที่เหมือนกับเราเอามือ
จับกรวยลำโพง เสียงบี้ๆ ยังมีเหลืออยู่ครับ ...ถ้า...ผม...จะ เปลี่ยนเสียงแหลม
เอาอันใหม่มาใส่ ขนาดใหญ่กว่าเดิม เป็นของ ออนเกียว
โดยเอามาใส่ตรงช่องพอร์ต กลับลำโพงล่างเป็นบน ใช้รูทวิตเตอร์เดิม เป็นพอร์ตแทน
แบบนี้ ไม่รู้ว่าจะออกหัว ก้อย ถามแบบว่าไม่ชอบเสียงลำโพงตัวนี้ครับ ขอบคุณหลายๆครับ

ไม่น่าจะได้นะครับ เกรงว่าจะเละกว่าเดิม  แต่เสียงบี้นี่แปลกนะผมไม่เคยเจอในลำโพงที่ปกติ มีสองอย่างที่ผมตั้งข้อสังเกต อย่างแรกเป็นที่ดอกลำโพง อย่างที่สองตัวคุณ tom1963 สื่อออกมาไม่ตรง ( คือ อธิบายมาไม่ถูก ว่าเสียงที่ได้ยินนั้นคืออะไร ) แนะนำให้ค่อยๆปรับจากชุดนี้ก่อนดีกว่าครับ หา คอยส์ 0.9 mH มาเปลี่ยนในช่วง วูฟเฟอร์ แล้ว แจ้งมา ผมคิดว่าไม่นานคงรู้ผลครับผม :)

ไปหาซื้อคอยล์ 0.9 mH ไม่มีขาย สงสัยพันเอง แต่ไม่มีสูตรพัน ..
ผมก็คิดว่าสื่อสารไม่ตรงจุดเหมือนกัน ..55 ไม่เป็นไรครับ.
สงสัยเป็นที่ลำโพงแน่ๆเลย มันปวกเปียก ป้อแป้ ต้อแต้ ก๋วยเตี๋ยว..
มันคงขับไม่ไหว หรือมีอะไรที่อัดอั้น ไม่ยอมปลดปล่อย เสียงที่แท้จริงออกมา
ผมก็ไม่รู้จะอธิบาย บรรยายเสียงออกมาเป็นคำพูดได้ ว่าเสียงที่มันแปลกๆออกลำโพงมา
ว่าอะไรดีครับ มันเป็นส่วนเกิน ที่ฟังแล้วทำให้อรรถรสในการฟังลดลงเป็นอันมาก
สเปคมันคงได้แค่นี้ อันที่จริงอยากได้เสียงที่มันโปร่ง พริ้ว ฟังสบายๆ มีเสียงต่ำที่ลึก
นุ่มนวล บางที่หนักแน่นตามแนวเพลง เงียบสงัด ไร้เสียงรบกวนใดๆ ตอนเพลงหยุด
เสียงกลางแบบเหมือนมาร้องอยู่ตรงหน้า สดๆ โค๊ะ....ขอมากไปป่าวเนี่ยยยยย...
เล่าสู่กันฟังครับ ไม่ซีเรียส..เด้อพี่น้อง....

มาเกาะติดขอบสนาม  รอชม   Passive  ของป๋า Tom1963  Vo

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
Re: ถาม - ตอบ ปัญหาเกี่ยวกับพาสซีฟครอสโอเวอร์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 03:32:45 PM »
วันนี้ลองไบแคบ 4.7 ที่ C 6.8 ไป ขยับหลอดกาแฟเข้ามาอีก 1 นิ้ว
เสียงเบสดีมาหน่อยครับ เสียงกลางดีขึ้นมาครับ แต่เสียงที่เหมือนกับเราเอามือ
จับกรวยลำโพง เสียงบี้ๆ ยังมีเหลืออยู่ครับ ...ถ้า...ผม...จะ เปลี่ยนเสียงแหลม
เอาอันใหม่มาใส่ ขนาดใหญ่กว่าเดิม เป็นของ ออนเกียว
โดยเอามาใส่ตรงช่องพอร์ต กลับลำโพงล่างเป็นบน ใช้รูทวิตเตอร์เดิม เป็นพอร์ตแทน
แบบนี้ ไม่รู้ว่าจะออกหัว ก้อย ถามแบบว่าไม่ชอบเสียงลำโพงตัวนี้ครับ ขอบคุณหลายๆครับ

ไม่น่าจะได้นะครับ เกรงว่าจะเละกว่าเดิม  แต่เสียงบี้นี่แปลกนะผมไม่เคยเจอในลำโพงที่ปกติ มีสองอย่างที่ผมตั้งข้อสังเกต อย่างแรกเป็นที่ดอกลำโพง อย่างที่สองตัวคุณ tom1963 สื่อออกมาไม่ตรง ( คือ อธิบายมาไม่ถูก ว่าเสียงที่ได้ยินนั้นคืออะไร ) แนะนำให้ค่อยๆปรับจากชุดนี้ก่อนดีกว่าครับ หา คอยส์ 0.9 mH มาเปลี่ยนในช่วง วูฟเฟอร์ แล้ว แจ้งมา ผมคิดว่าไม่นานคงรู้ผลครับผม :)

ไปหาซื้อคอยล์ 0.9 mH ไม่มีขาย สงสัยพันเอง แต่ไม่มีสูตรพัน ..
ผมก็คิดว่าสื่อสารไม่ตรงจุดเหมือนกัน ..55 ไม่เป็นไรครับ.
สงสัยเป็นที่ลำโพงแน่ๆเลย มันปวกเปียก ป้อแป้ ต้อแต้ ก๋วยเตี๋ยว..
มันคงขับไม่ไหว หรือมีอะไรที่อัดอั้น ไม่ยอมปลดปล่อย เสียงที่แท้จริงออกมา
ผมก็ไม่รู้จะอธิบาย บรรยายเสียงออกมาเป็นคำพูดได้ ว่าเสียงที่มันแปลกๆออกลำโพงมา
ว่าอะไรดีครับ มันเป็นส่วนเกิน ที่ฟังแล้วทำให้อรรถรสในการฟังลดลงเป็นอันมาก
สเปคมันคงได้แค่นี้ อันที่จริงอยากได้เสียงที่มันโปร่ง พริ้ว ฟังสบายๆ มีเสียงต่ำที่ลึก
นุ่มนวล บางที่หนักแน่นตามแนวเพลง เงียบสงัด ไร้เสียงรบกวนใดๆ ตอนเพลงหยุด
เสียงกลางแบบเหมือนมาร้องอยู่ตรงหน้า สดๆ โค๊ะ....ขอมากไปป่าวเนี่ยยยยย...
เล่าสู่กันฟังครับ ไม่ซีเรียส..เด้อพี่น้อง....

มาเกาะติดขอบสนาม  รอชม   Passive  ของป๋า Tom1963  Vo

สงสัยไม่ได้เรื่องครับ หายากจริงลำโพงที่ให้เสียงถูกใจ ต้องศึกษาไปเรื่อยๆละครับ
ถามไปเรื่อยเปื่อย เวปก็ไม่เหงาด้วย จริงมั้ยละท่าน
ต้องเอาตัวนี้เป็นหนูลองยา เสียก็ไม่เป็นไร ตู้ลำโพงยังอยู่..55

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 11:09:09 AM »
พี่เล็กครับ  ลวดทองแดงที่ใช้พันคอยล์ทำ Passive นี่บ้านเราใช้เบอร์อะไรกันครับ  เท่าที่ผมอ่านเค้าว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดี  เพราะทำให้ DCR ต่ำ แบบนี้หรือเปล่าครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 11:24:29 AM »
พี่เล็กครับ  ลวดทองแดงที่ใช้พันคอยล์ทำ Passive นี่บ้านเราใช้เบอร์อะไรกันครับ  เท่าที่ผมอ่านเค้าว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดี  เพราะทำให้ DCR ต่ำ แบบนี้หรือเปล่าครับ
แล้วแต่ชอบครับ ไม่มีพอดี แต่ก็มี range ครับ ลวดใหญ่เสียงอิ่มใหญ่  ลวดเล็กได้ใส และ รายละเอียด เป็นเรื่องของ transient ครับ ผมจะเลือกใช้อยู่แค่สองเบอร์ คือเบอร์ใหญ่ 14  เบอร์เล็ก 18 AWG ครับ เบอร์กลางสำหรับ Hi & Low # 16 AWG  ยกเว้นงานที่ซีเรียสมากๆคงต้องไล่เบอร์เอาครับ เดี๋ยวจะลงให้พรุ่งนี้ครับสำหรับการทำคอยส์ หรือ ถ้าใครมีสูตรคำนวณเด็ดๆ ก็มาแนะนำกันได้ที่ห้อง ลำโพงครับผม
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Nine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 11:46:44 AM »
ขอถามพี่เล็กครับ พอจะมีแนวทางการโมลำโพง Magnet LS-622 บ้างไหม ใช้มา 10 กว่าปีแล้ว เสียงก็โอเคครับ
แต่อยากทราบว่าสามารถโมเพิ่มประสิทธิภาพได้อีกไหมครับ รบกวนด้วยครับ  [res]
ข้อมูลติดต่อ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1555.0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 05:38:20 PM »
   พี่เล็กเก่งมากครับ  [))] 
  ผมไม่มีความรู้ด้านอีเลค  เลยไม่รู้จะถามอะไร แต่ขอถามเกี่ยวกับลำโพงส่วนอื่น ที่ไม่ใช่ส่วนเน็ตเวิร์กได้ไหมครับ   คือผมอยากจะแดมป์ลำโพงเอง  ช่วยสอนหลัก การแดมลำโพงหน่อยครับ แล้วพี่มีแผ่นแดมป์ขายหรือป่าวครับ อยากเอามาลองแดมป์เองบ้างครับ  เห็นเขาแดมป์ใน cd ด้วย
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ gooner

• ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 05:52:26 PM »

ตามลิ้งค์นี้ http://www.wavecor.com/html/database.html

มีพี่ๆท่านใดเคยลองโหลดโปรแกรมพวกนี้ มาเล่นบ้างไหมครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 08:17:01 PM »
   พี่เล็กเก่งมากครับ  [))] 
  ผมไม่มีความรู้ด้านอีเลค  เลยไม่รู้จะถามอะไร แต่ขอถามเกี่ยวกับลำโพงส่วนอื่น ที่ไม่ใช่ส่วนเน็ตเวิร์กได้ไหมครับ   คือผมอยากจะแดมป์ลำโพงเอง  ช่วยสอนหลัก การแดมลำโพงหน่อยครับ แล้วพี่มีแผ่นแดมป์ขายหรือป่าวครับ อยากเอามาลองแดมป์เองบ้างครับ  เห็นเขาแดมป์ใน cd ด้วย
หมายถึง damp ตัวดอก หรือ ตู้ลำโพงครับ  damping material มีครับ เพราะต้องใช้เยอะในงานติดตั้งเครื่องเสียง :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 08:30:06 AM »
  แดมป์ ตัวตู้ครับ เป็นตู้ลำโพงแบบตั้งพื้น ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าต้องแดมป์ส่วนไหนบ้าง หรือต้องแดมป์ทั้งตู้  วิธีแดมป์ยากไหมครับ ไม่เคยลองและไม่เคยเห็นเลยครับ  แต่เคยอ่านเจอประมาณว่า หลักการลำโพงที่ดี ตู้สั่นน้อยที่สุดให้สั่นแต่ไดร์เวอร์  เลยอยากจะลองดูอ่ะครับ ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 08:51:08 AM »
  แดมป์ ตัวตู้ครับ เป็นตู้ลำโพงแบบตั้งพื้น ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าต้องแดมป์ส่วนไหนบ้าง หรือต้องแดมป์ทั้งตู้  วิธีแดมป์ยากไหมครับ ไม่เคยลองและไม่เคยเห็นเลยครับ  แต่เคยอ่านเจอประมาณว่า หลักการลำโพงที่ดี ตู้สั่นน้อยที่สุดให้สั่นแต่ไดร์เวอร์  เลยอยากจะลองดูอ่ะครับ ขอบคุณครับ

[))] [))] [))] [))]

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 01:15:03 AM »
ลองถ่ายรูปตู้ให้ดูหน่อยครับ เผื่อมีคำแนะนำเพิ่มให้ครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 01:45:11 PM »
 รับทราบครับ  ขอเวลา สัก1-2 วัน จะถ่ายรูปมาให้ครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 08:30:34 PM »
น่าจะไม่ตรงประเด็นกับหัวข้อนะ  เดี๋ยวจะยกไปตอบรวมที่กระทู้รวมให้ครับ :)

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 10:19:53 PM »
 โพส รูปเนี้ย ต้องไปฝากไฟล์ก่อนหรือเปล่าครับ 

คร่าวๆก่อนน่ะครับ  ลำโพง soken lt-04 

http://image.ohozaa.com/show.php?id=9d64de959ca59d5b97078962c10b5e4b  ยืมรูปมาลงครับ

http://www.vifa-audio.com/products_drivers_BC18SG49-08.php
https://www.madisound.com/store/manuals/vifa/BC18SG49-08.pdf

อันนี้สเปกดอกลำโพง vifa 6.5 นิ้ว

ทวีคเตอร์ จำไม่ได้แล้วครับ  ว่ารุ่นไหน  ส่วน cross over network  มันต้องรื้อลำโพง ออกมาหมดจึงจะถ่ายได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 01:15:51 PM »
พี่เล็ก สอนทำพาสซีฟ แบบ 2 ทาง สำหรับลำโพงไม่เกิน 8" + TW  เกรดทั่วไปตามท้องตลาดต้องปรับเปลี่ยนตัวไหนบ้างคัพ  ทีมงานมาขอโมให้หน่อย ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้คัพ    [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2011, 01:21:01 PM โดย Pu_Phuket »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 01:22:35 PM »
พี่เล็ก สอนทำพาสซีฟ แบบ 2 ทาง สำหรับลำโพงไม่เกิน 8" + TW  เกรดทั่วไปตามท้องตลาด หน่อยคัพ   [roll]
มันไม่มีสูตรสำเร็จตายตัวครับ ปุ๊ ขึ้นอยู่กับ ดอกลำโพง และ ปริมาตรตู้ ต้องหาอ่านให้เยอะ แล้วลองทำเล่นดู เพราะการทำจะเป็นฐานให้เราอ่านได้ และ ทำได้อย่างมีความเข้าใจมากขึ้นครับ ลองดูแล้วเอามาคุยกันครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 01:26:10 PM »
พี่เล็ก สอนทำพาสซีฟ แบบ 2 ทาง สำหรับลำโพงไม่เกิน 8" + TW  เกรดทั่วไปตามท้องตลาด หน่อยคัพ   [roll]
มันไม่มีสูตรสำเร็จตายตัวครับ ปุ๊ ขึ้นอยู่กับ ดอกลำโพง และ ปริมาตรตู้ ต้องหาอ่านให้เยอะ แล้วลองทำเล่นดู เพราะการทำจะเป็นฐานให้เราอ่านได้ และ ทำได้อย่างมีความเข้าใจมากขึ้นครับ ลองดูแล้วเอามาคุยกันครับ
ขอถามนิดนะคัพ  ขดลวดเล็กได้เสียงเบสน้อยหรือมากคัพ 

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 01:37:05 PM »
ขอถามนิดนะคัพ  ขดลวดเล็กได้เสียงเบสน้อยหรือมากคัพ 
เล็ก เสียงเล็ก ใหญ่เสียงใหญ่ครับ

ออฟไลน์ speckzzii

• =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 01:59:07 AM »
สอบถามพี่เล็กนิดนึงครับ ถ้าสมมุตว่าเราจะออกแบบคลอสสักชุดแต่เราไม่มีสเปกของดอกลำโพงมีแค่ค่าโอมห์อย่างเดียวเราจะเริ่มต้นยังไงครับ  ถ้าผมจะทำลำโพง3ทาง ทวิตเตอร์8โอมห์ กลาง 6โอมห์ เบส6โอมห์ เรามีวิธีคิดคำนวณค่า R L C ยังไงครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 09:27:57 AM »
สอบถามพี่เล็กนิดนึงครับ ถ้าสมมุตว่าเราจะออกแบบคลอสสักชุดแต่เราไม่มีสเปกของดอกลำโพงมีแค่ค่าโอมห์อย่างเดียวเราจะเริ่มต้นยังไงครับ  ถ้าผมจะทำลำโพง3ทาง ทวิตเตอร์8โอมห์ กลาง 6โอมห์ เบส6โอมห์ เรามีวิธีคิดคำนวณค่า R L C ยังไงครับ ขอบคุณครับ
จากข้อมูลที่ให้คงคำนวณไม่ได้ครับ  พวกผมจะใช้เครื่องวัด TS parameter เพื่อหาค่า specification ของดอกลำโพงเพื่อเอามาคำนวณ   แต่ถ้าไม่มีก็ขนาดของดอกลำโพงก็จะเป็นตัวบอกได้คร่าวว่าจะสามารถทำงานได้ในช่วงไหน เราก็จะกำหนดจุดตัดให้อยู่ในช่วงทำงานครอบคลุมในช่วงความถี่นั้นที่ลำโพงสามารถตอบสนองได้ ซึ่งจริงๆแล้ว ตัวดอกลำโพงอาจจะตอบสนองได้มาก หรือ น้อยกว่านั้น ก็ต้องลองไล่ดูครับ  แต่ไล่พาสซีฟเนี่ยเรื่องยาวครับ ง่ายที่สุดแนะนำให้หา Active crossover มาลองไล่หาจุดตัดดูครับ ผมเองก็ใช้แบบนั้นเหมือนกันเดี๋ยววันสองวันนี้ผมมีรายไล่หาจุดตัดเดี๋ยวจะเอามาโพสให้ดู แต่ผมใช้ของรถยนต์นะเป็น  Digital Electronic crossover ของ Audiocontrol ในการหาจุดตัดให้ลำโพง ครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 12:28:33 PM »
สวัสดีครับ ผมขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยน c ในพาสซีฟครอสโอเวอร์ครับ ตามที่ผมได้ถามไว้ในห้อง solid ครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=3061.15
ผมใช้ลำโพง psb b1 ในการฟังเพลงกับ gaincloneและdac z2 ครับ ผมไม่มีงบในการเปลี่ยนลำโพงให้เป็นรุ่นสูงกว่าตัวนี้ครับ แต่ผมก็ปรารถนาอยากได้ประสิทธิ์ภาพมากขึ้นจากลำโพง psb b1 ครับ ซึ่งตามที่ผมหาอ่านว่าถ้าเปลี่ยนอะไหล่ใน พาสซีฟครอสโอเวอร์ จะทำให้ลำโพงสามถารถแสดงประสิทธิ์ภาพมากขึ้น หรือแย่ลงไปเลยก็ได้ถ้าเปลี่ยนไม่ถูก ผมไม่มีงบประมาณในการชื้อ อะไหล่ที่ดีๆมาทดลองเปลี่ยนครับ พอจะชื้อมาเปลี่ยนได้เลยถ้ามั่นใจว่าดีขุั้นครับและชื้อชุดเดียวครับ
แต่เนื่องจากแผ่นพาสซีฟครอสโอเวอร์มันยึดติดกับตัวลำโพงทำให้ดึงไม่ออก ถ้าบังคับดึงออกคิดว่าน่าจะออกได้ แต่อาจจะเสียหาย ทำให้หมดประกัน ทันที ผมจึงใคร่รบกวนสอบถามเป็นแนวทางก่อนจะตัดสินใจว่า ถ้าเอาออกมาได้และหาอะไหล่ที่เกรดดีกว่าตัวเดิมๆมาเปลี่ยน จะพอมีหวังว่าลำโพงจะดีขึ้นหรือไม่ครับ ผมอยากให้ลำโพงมันมีรายละเอียดมากขึ้นกว่าเดิมและออกไปทางแนวนุ่มๆครับ ผมไม่รู็เรื่องทางนี้ครับ แต่อยากจะปรับปรุงให้ดีขึ้นโดยใช้งบประมาณไม่มากครับ พอจะมีหนทางหรือไม่ครับผมขอคำแนะนำชีทางสว่างให้ผมด้วยครับ ว่าผมควรจะทำอย่างไรครับ
ผมขอรบกวนเวลาอันมีค่าของท่านพิจารณาลำโพงของผมว่าสามารถจะปรับปรุงให้ดีขึ้นอีกสักนิดได้หรือไม่ครับ รบกวนแนะนำผมด้วยครับ
ผมไม่มีเครื่องมือวัด หรือมีความรู้ทางด้านอิเล็คครับ ผมคงต้องไปให้ข่างเขาทำให้ครับ ในการเปลี่ยน c หรืออะไหล่ครับ แต่คงจะประกอบเองครับ หรืออาจจะหัดบัคกรีเองครับมีหัวแร้งอยู่อันครับ จะลงทุนสักข้างละ 1 พันบาทพอจะพอมีหวังหรือไม่ครับ เสียงตอนนี่้มันยังขาดรายละเอียดและความนุ่มครับมันจะออกแหลมๆครับซึ่งเป็นปัญหาสำหรับผมมากครับเรื่องเสียงแหลมๆฟังแล้วเครียดครับ อยากได้ลำโพงหวานนุ่ม แต่งบไม่มีครับ ผมหวังมากเกินไปหรือเปล่าครับ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2011, 12:43:27 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 01:09:09 PM »
ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเลยครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยฟังลำโพงกลุ่ม PSB เลยดีที่สุดแนะนำให้ยกที่บ้านผม ข้างเดียวพอ เพื่อฟัง และ วางแผนปรับปรุงให้  ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ฟรี  [gr_in]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 01:15:29 PM »
ให้ว่องเลยครับ น้า การทำความสะอาด  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 01:22:47 PM »
ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเลยครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยฟังลำโพงกลุ่ม PSB เลยดีที่สุดแนะนำให้ยกที่บ้านผม ข้างเดียวพอ เพื่อฟัง และ วางแผนปรับปรุงให้  ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ฟรี  [gr_in]
ผมขอขอบพระคุณมากครับผมอยากจะรีบไปทันที่แต่ผมติดทำงานครับ  ผมจะรีบหาเวลานำลำโพงไปให้ท่านพิจารณาครับ วันเสาร์จะได้หรือไม่ครับผมหยุดงานครับ ไม่ทราบว่าท่านมีเวลาให้หรือไม่ครับ หรือท่านสะดวกวันไหนผมจะได้หาทางไปครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 01:28:15 PM »
ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเลยครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยฟังลำโพงกลุ่ม PSB เลยดีที่สุดแนะนำให้ยกที่บ้านผม ข้างเดียวพอ เพื่อฟัง และ วางแผนปรับปรุงให้  ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ฟรี  [gr_in]
ผมขอขอบพระคุณมากครับผมอยากจะรีบไปทันที่แต่ผมติดทำงานครับ  ผมจะรีบหาเวลานำลำโพงไปให้ท่านพิจารณาครับ วันเสาร์จะได้หรือไม่ครับผมหยุดงานครับ ไม่ทราบว่าท่านมีเวลาให้หรือไม่ครับ หรือท่านสะดวกวันไหนผมจะได้หาทางไปครับ
นัดวันเวลามาครับ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยจะอยู่บ้านเหมือนกัน [gr_in]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 01:41:07 PM »
คุณเล็กครับผมขออภัย ด้วยครับผมจะลองอัพเกรดตัวเกนโคน ก่อนนะครับมีคนแนะนำว่าให้เปลี่ยนRเป็นขาทอง ครับผมก็เลยจะทดลองเปลียนดูก่อนครับแล้วถ้ามันไม่ดีขึ้นผมจะขอรบกวนคุณเล็ก ให้ดูที่ลำโพงให้ผมครับ อีกอย่างจะขอรวบรวมทุนด้วยครับ ตอนนี้ผมยังไม่มีทุนเลยครับ พึ่งจะชื้อเกนโคนมาครับ
ผมต้องขอขอบพระคุณมากครับที่ให้ความกรุณาแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2011, 02:58:37 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 03:02:49 PM »
จากข้อมูลที่ให้คงคำนวณไม่ได้ครับ  พวกผมจะใช้เครื่องวัด TS parameter เพื่อหาค่า specification ของดอกลำโพงเพื่อเอามาคำนวณ   แต่ถ้าไม่มีก็ขนาดของดอกลำโพงก็จะเป็นตัวบอกได้คร่าวว่าจะสามารถทำงานได้ในช่วงไหน เราก็จะกำหนดจุดตัดให้อยู่ในช่วงทำงานครอบคลุมในช่วงความถี่นั้นที่ลำโพงสามารถตอบสนองได้ ซึ่งจริงๆแล้ว ตัวดอกลำโพงอาจจะตอบสนองได้มาก หรือ น้อยกว่านั้น ก็ต้องลองไล่ดูครับ  แต่ไล่พาสซีฟเนี่ยเรื่องยาวครับ ง่ายที่สุดแนะนำให้หา Active crossover มาลองไล่หาจุดตัดดูครับ ผมเองก็ใช้แบบนั้นเหมือนกันเดี๋ยววันสองวันนี้ผมมีรายไล่หาจุดตัดเดี๋ยวจะเอามาโพสให้ดู แต่ผมใช้ของรถยนต์นะเป็น  Digital Electronic crossover ของ Audiocontrol ในการหาจุดตัดให้ลำโพง ครับ

ขอบคุณครับพี่เล็ก ไม่ทราบว่า Active crossover  นี่มันคือของรถยนตร์ใช่มั้ยครับ  [c--c]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 03:05:32 PM »
คำตอบอยู่ในข้อความของพี่เล็กแล้วครับน้า  [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 03:27:43 PM »
ให้ว่องเลยครับ น้า การทำความสะอาด  [roll]

ต้องบอกว่า การทำความสะอาดเครื่องบิน  [thif]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 03:28:02 PM »
คำตอบอยู่ในข้อความของพี่เล็กแล้วครับน้า  [roll-eyes]

[res] [res] [res]