ผู้เขียน หัวข้อ: มาพันหม้อใช้งานเองกันเถอะ  (อ่าน 107640 ครั้ง)

ออฟไลน์ darkman

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
Re: มาพันหม้อใช้งานเองกันเถอะ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 10:02:45 AM »
แกนมันเล็กไปครับ รอบที่คำนวณออกมาได้ก็เลยสูง พอพันจริง มันจะล้นแกนครับ อีกอย่าง  ลวด 40-50ma ขนาดเท่าเล้นด้าย. พันยากครับ ผมใช้ลวดเบอร์ 36 (90-100ma) เป็นเบอร์เล็กสุดสำหรับพันหม้อแปลงพวกนี้
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Chian

• สุข ทุกข์..อยุ่ที่ใจ
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 10:09:59 AM »
[enjoyment] ขอขอบคุญอาจารย์ ทั้ง 2 ที่ ที่ชี้แนะ ครับ RuNgPhUnG  darkman    มันเป็นหม้อแปลงเก่าหลัง บ้านผม จะเอามาลองเล่นดู ครับ  [embarrassed]

ออฟไลน์ tnosomch

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 06:19:56 PM »
แกนประมาณ 18 มันเล็กไปจริงๆครับ

ออฟไลน์ paas

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 04 มกราคม 2017, 07:32:46 PM »
เข้ามาศึกษา ดูงาน. ซักวันจะลองทำมั่ง [fb-smiling] [fb-smiling]

ออฟไลน์ JaMajam

• I LOVE DIYAUDIO
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 29 มกราคม 2017, 10:38:12 PM »
 [YL76]ขอบคุณครับ อ่านจบอยากมีหม้อเป็นของตัวเอง [chick-cry]

ออฟไลน์ Pairojn

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 06 กันยายน 2017, 06:28:52 PM »
สวัสดีครับน้าๆที่น่ารัก ผมตามอ่านมาตั้งแต่ต้น มีข้อสงสัยอยู่นิดนึงเรื่องพันหม้อเอ๊าท์พุทแบบแบ่งเซ็กชั่นและทำอินเตอร์ลีฟด้วย คือขด sec นี่ทำไมถึงต่อขนาน ไม่ต่ออนุกรมล่ะครับ สมมติว่าหม้อเก่ารื้อออกมาขด sec นับได้ 60 รอบ ถ้าแบ่งแบบ
3:2 คือมีขด sec สองชั้นก้อต้องชั้นละ 30รอบใช่ป่าวครับ ทีนี้ถ้าเอา sec สองชั้นนี้มาขนานกันมันจะไม่ผิดไปจากค่าของเดิมเหรอครับ รบกวนชี้แนะทีครับ พอดีหม้อไดนาโคพัง กะว่าจะรื้อออกมาพันใหม่โดยพันตามแบบที่น้าๆเคยบอกไว้อ่ะครับ

ออฟไลน์ darkman

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 07 กันยายน 2017, 09:46:17 AM »
อันนี้ขอตอบตามความรู้ที่ผมค้นคว้าอ่านมานะครับ

จะขนานหรืออนุกรมก็ได้ครับ ขอแค่ว่าอัตราส่วนระหว่าง pri/sec ได้เท่ากับค่า impedance ที่เราต้องการ 

ทีนี้ที่ถามว่าทำไมส่วนใหญ่เค้าต่อขนาน
เพราะว่าการทำ interleave จุดมุ่งหมายคือ ต้องการให้ขด sec กระจายอยู่ตามชั้นของ Primary ได้อย่างเหมาะสม ซึ่งจะทำให้การเหนี่ยวนำระหว่างขด sec และ Pri ทำได้ดีขึ้น

ถ้าเราต่อแบบอนุกรม เราก็ต้องใช้ลวด Sec เส้นใหญ่เส้นเดียว  แล้วกระจายกันไปตามชั้น  แล้วเอามาอนุกรมให้ได้จำนวนรอบที่ต้องการ
ถ้าเราต่อแบบขนาน เราใช้ลวดเส้นเล็ก พันกระจายตามแต่ละชั้นที่ออกแบบไว้แล้วมาขนานกัน

จะเห็นว่า 2 วิธีนี้ ยังไงก็ได้จำนวนรอบเท่าเดิมใช่ไหมครับ  ดังนั้นอัตตราส่วนจำนวนรอบระหว่าง pri และ sec จะเท่าเดิม  ที่ถามว่าค่ามันจะผิดมั้ย จะได้คำตอบว่าไม่ผิดครับ
แต่สิ่งที่ได้จากการขนานคือ

1. ยิ่งกระจายจำนวน sec เยอะเท่าไหร่ พื้นที่หน้าตัดลวดที่ได้จากการขนานกันหลายเส้น มักได้เยอะกว่าลวดเส้นใหญ่เส้นเดียว ทำให้ความต้านทานลดลงครับ โดยค่า L ได้เท่าเดิม
2. จำนวนรอบของ sec ในแต่ละชั้นเยอะกว่าการพันแบบอนุกรม (แรงเหนี่ยวนำน่าจะดีกว่า)
3. ลวดเส้นเล็ก  เส้นใหญ่มีผลต่อ Skin Effect ในทองแดง กรณีการนำสัญญาณความถี่เสียงลวดเส้นเล็กหลายเส้นรวมกันน่าจะดีกว่าสายแกนนำเดี่ยว

แต่ไม่ใช่ว่ายิ่งทำ interleave ไปหลายๆ ชั้นเสียงจะดี เพราะมันก็มีผลในเรื่องความจุแฝง ซึ่งลดทอนความถี่สูงลงไปเหมือนกัน ส่วนใหญ่นิยมทำกันที่ 5:4  หรือ 6:5 ตามความเหมาะสมของจำนวนรอบที่พันครับ

สวัสดีครับน้าๆที่น่ารัก ผมตามอ่านมาตั้งแต่ต้น มีข้อสงสัยอยู่นิดนึงเรื่องพันหม้อเอ๊าท์พุทแบบแบ่งเซ็กชั่นและทำอินเตอร์ลีฟด้วย คือขด sec นี่ทำไมถึงต่อขนาน ไม่ต่ออนุกรมล่ะครับ สมมติว่าหม้อเก่ารื้อออกมาขด sec นับได้ 60 รอบ ถ้าแบ่งแบบ
3:2 คือมีขด sec สองชั้นก้อต้องชั้นละ 30รอบใช่ป่าวครับ ทีนี้ถ้าเอา sec สองชั้นนี้มาขนานกันมันจะไม่ผิดไปจากค่าของเดิมเหรอครับ รบกวนชี้แนะทีครับ พอดีหม้อไดนาโคพัง กะว่าจะรื้อออกมาพันใหม่โดยพันตามแบบที่น้าๆเคยบอกไว้อ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Pairojn

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 07 กันยายน 2017, 10:39:40 AM »
 [0002053E] ขอบคุณมากเลยครับ เริ่มกระจ่างแล้ว ทีนี้ถ้าเราจะลดความยุ่งยากโดยพันมันแบบธรรมดาดื้อๆเลยเช่นขด pri พันก่อนในสุดให้ได้จำนวนรอบที่ต้องการมีแทปก็แทปไปให้ครบ แล้วพันด้วยขด sec ทับตามลงไปมีแทป 4, 8, 16 โอห์มแบบเบสิกสุดๆ (เอาง่ายว่างั้นเหอะครับ) เสียงที่ออกมามันจะต่างกันเยอะไหมครับ มันคงต่างกันแน่ แต่มันจะต่างกันในด้านไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ bbnncc

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2017, 08:31:54 AM »
 [chick-confuse]
คนเราไม่แก่เกินเรียน  (^_^)