ผู้เขียน หัวข้อ: ปฐมบท แอมป์หลอดของมือใหม่ ขอเริ่มต้นด้วย Ec88>EL34 ตามพี่ๆน้า ครับผม  (อ่าน 48187 ครั้ง)

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45

จากที่เราใช้ resistor 12Kohm เป็น load และเมื่อหลอดถูก bias ที่ 155V 8mA แล้ว เมื่อมีสัญญาณเข้ามาที่ grid สมมติว่าเป็นด้านซีกบวก voltage ที่ grid ทำให้ voltage ที่ plate เปลี่ยนไปตามเส้นสีฟ้า เช่น ถ้า voltage ที่ grid เปลี่ยนจาก -1.61V เป็น - 0.6V voltage ที่ plate จะเปลี่ยนจาก 155V เป็น 111.2V

ซึ่งหมายความว่า หลอด EC88 เมื่อใช้ plate load 12K และ bais ที่ 155V 8mA จะหาอัตราขยายได้จาก plate เปลี่ยนไป 43.8V / voltage ที่ grid เปลี่ยนไป 1V ทำให้ได้อัตราขยายประมาณ 43.8

จากนั้นลองกลับมาอีกด้านนึ่ง grid เปลี่ยนจาก -1.6V เป็น -2.6V voltage ที่ plate  และ voltage ที่ grid เปลี่ยนแปลงไปเท่ากับอีกซีกนึง ดังนั้นอัตราขยายเท่ากันจึงสามารถขยายสัญญาณซีกบวกและซีกลบได้ดี ครับ
วันนี้งานน้อยพอมีเวลานั่งศึกษา พี่เล็กครับบนกราฟเส้นสีเขียวรูป sine แนวเอียงๆ คือเส้นของอะไรครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ลองทำใจให้โล่ง ปลดสมองให้โปร่ง แล้วค่อยเดินตามมาอย่างช้าๆนะครับ sine wave เป็นการแสดงของเขตของช่วงสวิง + / - ครับ ถ้าสังเกตดีๆจะมีเส้นปะสีเขียวอยู่ และบนเส้น load line จะเป็นสีฟ้า นั่นเป็นการแสดงการสวิงของสัญญาณที่เข้ามาทางกริด เมื่อแรงดันที่กริดเปลี่ยนไปตาม + / - 1 v แรงดันกริดให้ดูเส้นกราฟสีดำที่ทแยงจากขวาบนมาซ้ายล่างครับ เราจะเห็นว่าจากจุดสี น้ำเงิน นั่นคือจุด bias ในสภาวะสงบ เมื่อมีการป้อนสัญญาณเข้ามาที่กริด  - 1 v  จะพบว่า แรงดัน และ กระแสจะเปลี่ยนไป เราต้องลากจาก load line ไปตัดกับ แกน Y คือกระแส และ แกน X คือ แรงดัน  ลองทำความเข้าใจและคิดตามดูก่อนนะครับ ไม่เข้าใจค่อยมาถามเพิ่ม
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

พี่เล็ก. พี่อ้อนครับ ถ้าผมจะเพิ่ม สเตจ อีกต่อตามรูปที่ผมวาดได้ไหมครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ได้ครับ เพิ่งเห็น จะแยกภาค drive หรือ ประมาณนี้ครับ จากรูปจะเห็นว่าผมแยกไฟจากเมนไปจ่ายแยกภาค drive ทั้ง ซ้าย และ ขวาครับ  [yellow-lol]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ได้ครับ เพิ่งเห็น จะแยกภาค drive หรือ ประมาณนี้ครับ จากรูปจะเห็นว่าผมแยกไฟจากเมนไปจ่ายแยกภาค drive ทั้ง ซ้าย และ ขวาครับ  [yellow-lol]

ขอบคุณครับผม จัดไปแล้วครับพี่แต่จำไม่ได้แล้วว่าไฟได้เท่าไร ตอนนี้จับคู่กับ กล่อมกรุง ฟังแล้วใครที่คิดว่าแอมป์หลอดเบสแห้งนะ ขนาดฟังกะโน๊ตบุ๊ค (CD หัวอ่านเจ้ง) ผมไม่เชื่อครับ 555 สุขแล้วครับที่ได้ทำและก็ได้ฟังกับสิ่งที่เราสรรสร้างมันขึ้นมา แต่...ก็อยากจะทำเบอร์อื่นที่ให้กำลังมากกว่าอีกนิดหนึ่งเล็งๆ 811A ไว้เห็นว่าหลอดราคาพอไหว