ผู้เขียน หัวข้อ: มาสารภาพบาปครับ  (อ่าน 38823 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
Re: มาสารภาพบาปครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 10:44:41 AM »
ส.โบตั๋น ?  [smiling-tongue]

ด้วยความจำอันเลือนลาง จึงต้องเริ่มทบทวนว่าเส้นพระราม 4 จะเป็นสะพานเหลือง หรือสามย่านยังนึกไม่ออก คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นคนละฝั่งกับวัดหัวลำโพง

คงต้องหาผู้รู้ย่านนั้นไปทบทวนอดีตที่ล่วงเลยและไม่ย้อนกลับละมั้ง  [YL76]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 11:05:50 AM »
ไม่เห็นบอกวิธีดื่มน้ำต้มมะแว้งเลยอ่ะครับ  วันหนึ่งควรดื่มกี่เวลา  ดื่มครั้งล่ะเท่าไหร่  คุณ แม่ผม เป็นเบาหวาน   ผมจะไปเสนอให้ลองสมุนไพรมังอ่ะครับ

ผมลืมตอบข้อนี้
ใช้ดื่มแทนน้ำ กระหายน้ำยามไหนก็ดื่ม เหมือนกับการดื่มน้ำตามปกติ

คนที่เป็นเบาหวานตอนดึก ๆ จะลุกปัสสาวะบ่อยครั้ง แต่หลังจากที่ดื่มน้ำนี้ติดต่อกันประมาณไม่เกิน 1 อาทิตย์ จะเริ่มเห็นผล
ที่เห็นผลอันดับแรกเลย ก็คือ การตื่นตอนดึกเพื่อลุกไปปัสสาวะความถี่จะเริ่มลดลง

อันดับที่สองระดับน้ำตาลเริ่มลดลง
สำหรับท่านที่ต้องรับประทานยาเบาหวานทุกวัน ในระยะแรกให้ทานยาตามปกติไปก่อน
เมื่อระดับน้ำตาลลดลงมาแล้ว ให้งดยาและก็ดื่มน้ำมะแว้งคุมระดับน้ำตาล เมื่อดื่มติดต่อกัน 1 เดือน
ควรไปเจาะเลือดตรวจเบาหวานด้วย หากระดับน้ำตาลลดลงอยู่ในเกณฑ์ปกติ ให้ผ่อนการดื่มน้ำต้มมะแว้ง

เดี๋ยวจะวูบเพราะร่างกายขาดน้ำตาล

สำหรับอาหารการกินก็ให้กินตามปกติวิสัย โดยให้ควบคุมการบริโภคของหวาน
หรืออาหารที่จะทำให้น้ำตาลขึ้นมาอีก

ลองดูนะครับ ไม่เสียหายอะไร

[guitar-watermelon]

แก้ไข พมพ์ผิดเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม 2013, 11:33:57 AM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ป๋าT

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 11:15:14 AM »
เดี๋ยวผมไปหาข้างบ้านมาตากห่อขายดีกว่า  [laught-watermelon] [laught-watermelon]
แล้วเจอกันที่ห้องซื้อขายครับ  [laught-watermelon] [laught-watermelon]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 11:26:01 AM »
 [laught-watermelon] [laught-watermelon] [laught-watermelon]

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 11:29:45 AM »
ส.โบตั๋น ?  [smiling-tongue]

ด้วยความจำอันเลือนลาง จึงต้องเริ่มทบทวนว่าเส้นพระราม 4 จะเป็นสะพานเหลือง หรือสามย่านยังนึกไม่ออก คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นคนละฝั่งกับวัดหัวลำโพง

คงต้องหาผู้รู้ย่านนั้นไปทบทวนอดีตที่ล่วงเลยและไม่ย้อนกลับละมั้ง  [YL76]

อยู่ถนนอุรุพงษ์ แยกเจริญผลใกล้ ๆ กับวัดบรมครับ
ใครอยู่ติดคลองแสนแสบย่อมรู้จักกันดี อย่าบอกนะว่าจะไปรื้อฟื้นความจำ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 11:38:05 AM »
อ่านบทความของป๋าอัลแล้วนึกถึงหนังสือต่วยตูมพ๊อกเก็ทบุ๊คอะ่

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 11:47:30 AM »
พี่คนที่นำเรื่องมะแว้งแก้เบาหวาน และมะแว้งสมุนไพรไวอะกร้าไทยมาเล่าให้ผมฟังนั้น
ปัจจุบันมีอายุ 70 ปีกว่า และภรรยาได้ถึงแก่กรรมไปแล้ว

ที่ผมเชื่อและต้องไปหาต้นมะแว้งมาต้มดื่มบ้าง
ก็เพราะว่าพี่แกมีเมียใหม่อายุ 50 กว่า รุ่นราวคราวเดียวกับผม

หลังจากที่ทดลองดื่มเพราะมีความดันสูง กลับสำแดงผลให้เตะปี๊บดังจริง ๆ ครับ

[yellow-lol] [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม 2013, 03:04:40 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ ป๋าT

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 02:48:55 PM »
รู้สึกมีการผลิตเป็นยาชง ขายในเชิงพานิขแล้วครับ ลองค้นดูครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 02:56:36 PM »
พี่คนที่นำเรื่องมะแว้งแก้เบาหวาน และมะแว้งสมุนไพรไวอะกร้าไทยมาเล่าให้ผมฟังนั้น
ปัจจุบันมีอายุ 70 ปีกว่า และภรรยาได้ถึงแก่กรรมไปแล้ว

ที่ผมเชื่อและต้องไปหาต้นมะแว้งมาต้มดื่มบ้าง
ก็เพราะว่าพี่แกมีเมียอายุ 50 กว่า รุ่นราวคราวเดียวกับผม

หลังจากที่ทดลองดื่มเพราะมีความดันสูง กลับสำแดงผลให้เตะปี๊บดังจริง ๆ ครับ

จะหา สามสิบยังเเจ๋ว หรือครับ   [YL76]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 04:35:59 PM »
ไม่เห็นบอกวิธีดื่มน้ำต้มมะแว้งเลยอ่ะครับ  วันหนึ่งควรดื่มกี่เวลา  ดื่มครั้งล่ะเท่าไหร่  คุณ แม่ผม เป็นเบาหวาน   ผมจะไปเสนอให้ลองสมุนไพรมังอ่ะครับ

ว่าแต่  ผมได้ฟังเรื่องเสี่ยแผนแล้ว   วันหน้าวันหลัง ไม่กล้าไปกับน้าอัลแน่ๆเลย  มีการสวมสิทธิแทนอีก   ถ้าไปด้วยกันเนี้ย จะเข้าห้องน้ำก็ไม่กล้าแล้ว กลัวน้าอัลสวมสิทธิ 555+

ก็เป็นแค่ช่วงวัยซ่าส์  คึกคะนองไปตามเรื่องตามราว
คิดว่าทุกคนก็มีกุ๊กกิ๊กบ้าง ตามประสาหนุ่ม และที่ต้องสวมสิทธิเพราะพี่เขาจ่ายเยอะ กินทิ้งกินขว้างได้ไง เสียดายของ

ตอนนี้ผมหันหน้าเข้าวัดแล้ว แต่เลี้ยวขวาเข้า ส.โบตั๋นแทนครับ
 [laughing-my-ass]

ผม ตามไม่ทันสถานะการณ์เลย   เหตุเพราะหลาน แย่งเครื่องคอมเล่น   
อ่ะน่ะ.. มาช้าดีกว่าไม่มา 

พูดถึงเรื่องสวมสิทธิแล้วมีเรื่องมาโม้บ้าง
 ของยังงี้เนี้ย  ในหมู่พรรคพวกกัน  มันคือความเร้าใจ ว่าไหมครับ  มันคือการหักเหลี่ยมชิงไหวชิงพริบ  ถ้าไม่สนิทกัน หรือไม่ทะเล้น ก็ไม่กล้าทำ  ชีวิตก็จะขาดอรรถรสไป 

สมัยยังกลัดมัน ผมกับเพื่อนสนิท ก็ไปเที่ยวอาบน้ำกัน  การไปเที่ยว  เป็นที่รู้ๆกันว่า  ถ้าถูกใจคนเดียวกัน  มันก็ต้องชิงไหวชิงพริบกันหน่อย  ไม่มีการลดราวาศอก  ประเภท มรึงเอาไปเหอะ กูเอาคนอื่นก็ได้  ไม่เคยได้ยินจากกลุ่มผม  และส่วนมาก ถ้าชอบคนเดียวกัน  ก็จะโดนคนอื่นเอาไปกินก่อน  เพราะมัวแต่ เถียงกัน  สรุปว่าถ้าชอบคนเดียวกัน คือ อดทั้งคู่  แต่พวกผม มีหลักการณ์อยู้ ข้อนึง ถ้าได้เรียกสาวๆมานั่งแล้ว ยังไง ก็ต้องขึ้น   จะนิสัยดีไม่ดี  ไม่มีการส่งกลับ ตรงนี้เป็นๆรู้กัน  ผมเคยโดนแกล้ง  เพราะเผลอไปเข้าห้องน้ำ  ออกมาโดนคลุมถุงชน เพราะมันเลือกให้เสร็จสรรพ  เป็นการแกล้งกันแบบเพื่อนฝูง

มีอยู่ วันนึง ใจตรงกันอีกแล้ว  วันนั้น ผมยอมหลีกให้ครับ  แล้วผมก็เลือกคนที่ อวบๆ อ้วนๆ คิดว่า ขี้เหร่ที่สุดเอาไว้ 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 07:30:31 PM »
การหักเหลี่ยมชิงไหวชิงพริบเรื่องหญิงของผู้ชายนั้น มันต้องซี้ย่ำปึ๊กกันจริง ๆ
หากไม่สนิทกันเขาจะไม่หักเหลี่ยมกัน

ยังมีเรื่องพาน้องแอ๊นท์ (นามสมมุติ) ไปเที่ยวเชียงใหม่
หักเหลี่ยมโคตรฮา...ไว้ปะเหมาะเคราะห์ดีคงได้โม้สักครั้ง

[laughing-my-ass]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 08:41:25 PM »
               [smiling-tongue]  โหหห..... สารภาพบาปกันยกใหญ่เลยนะ ... มีบาปจะสารภาพเหมือนกันง่ะ ช่วงเด็กๆ ปิดเทอมใหญ่เมื่อไรต้องชวนพรรคพวกไปยิงนก ตกปลา ล่าหนู แล้วก็มาช่วยกันจัดการเมื่อจบการล่า แต่อนิจจา ผมเองไม่เคยได้อะไรเป็นชิ้นเป็นตัวกะเค้าเล๊ย ตกปลาก็ได้ตัวสองตัว(เพื่อนได้มาครึ่งข้อง) ยิงนกไม่เคยจะโดน ล่าหนูก็ไม่ทันมัน ไวเหลือเกิน ตั้งแต่เกิดมาตกปลาได้มานับตัวได้ ... แต่ก็เป็นบาปอยู่นะ ว่าแต่พอสารภาพแล้วจะหายบาปมั๊ยนี่ ? ... เค้าว่า บาปน่ะปากจะแบะๆเวลาพูดคำนี้ บุญปากจะจู๋ๆเมื่อพูดออกมา... ไม่เชื่อลองดิเอ้ออ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 09:12:00 PM »
  ผมว่าจะเล่าเรื่องสวมสิทธิ พิมพ์ ไม่เสร็จเลย  โดนเรียกไปรับใช้ชาติซะก่อน  ตอนนี้ขี้เกียจเล่าแล้วอ่ะครับ   
อีกไม่กี่วันก็จะกลับมาโหมดปกติแล้วครับ   ช่วงกลางวันโดนหลานยึดเครื่องคอม แอบพิมพ์ทางโทรศัพท์ เดี๋ยว ย่อ เด๊๋ยวยุบ พิมพ์ไป  หายจ้อย  เลย 

ขอนั่งฟังน้าอัล และคนอื่นเล่าก่อนดีกว่า
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 10:08:55 PM »
มาสารภาพเรื่องผีดุ ๆ

เมื่อปี 2521 น้ำท่วมหนัก และมีคนจมน้ำตายด้วย เป็นยายแก่ ๆ ชื่ออะไรจำไม่ได้
น้ำที่ไหลเชี่ยวทำให้คันคลองขาด และได้ัพัดยายคนที่ว่านี้ไปติดกอต้นพงตาย ซึ่งอยู่ใกล้บริเวณคันคลองที่ขาดนั่นแหล่ะ

ข่าวคราวว่าผีแกดุเหลือหลาย ผู้คนกลัวไม่กล้าไปหาปลาตรงที่ยายแกจมน้ำตาย
ผมเองตอนนั้นก็กำลังทะลึ่ง เรื่องฝีสางไม่ค่อยกลัว

ช่วงน้ำท่วมจะนุ่งกางกางขายาวก็ไม่คล่องตัว นุ่งผ้าข้าวม้าดีกว่า ลุยน้ำไม่ต้องกลัวเปียก เพราะสามารถประยุกต์นุ่งแบบตะเบงมานก็ได้

ช่วงดึกค่ำคืนหนึ่ง ผมพายเรือไปช้อนกุ้งฝอยตรงบริเวณช่องน้ำไหลใกล้ ๆ กับกอพง
เอาไฟฉายส่องลงไปที่ช่องน้ำไหลเห็นตากุ้งฝอยแดงเรื่อเต็มท้องน้ำไปหมด ยิ่งไม่มีใครออกมากวนใจอย่างนี้ สนุกแน่ ๆ

ผมจึงไปหาหญ้าสะอึกที่ขึ้นอยู่ตามคันคลอง เอามามัดเป็นก้อนด้วยเชือก

หญ้าสะอึก

หญ้าสะอึกที่มัดเป็นก้อนถูกโยนลงไปในน้ำโดยมีเชือกผูกติดอยู่ และปลายเชือกอีกด้านก็เอาไปผูกกับตอไม้ริมตลิ่ง
ที่ทำแบบนี้ก็เพื่อให้เป็นที่หลบกำบังของกุ้งฝอยจากน้ำที่ไหลเชี่ยว เมื่อกุ้งฝอยมี่ที่หลบกำบังก็เข้าไปหลบในก้อนหญ้านั้น

ผมปล่อยทิ้งเวลาให้กุ้งเข้าไปหลบสักครู่แล้วก็ใช้สวิงตักช้อนขึ้นมา ได้กุ้งฝอยครั้งละไม่น้อยกว่า 2 - 3 กิโลต่อครั้ง
ตักไม่กี่ทีก็ได้กุ้งฝอยเต็มกาละมังใบใหญ่และไม่มีที่ใส่ จึงต้องพายเรือกลับบ้านเพื่อเอากุ้งฝอยไปเก็บ

กุ้งยังชุมอยู่ก็เลยออกมาช้อนอีกรอบ ซึ่งก็เลยไปถึงช่วงดึก
ยามดึกดื่นเริ่มมีลมหนาวพัดโชย ออกมาคราวนี้ไม่เหมือนตอนหัวค่ำเสียแล้วซิ กลัว ๆ กล้า ๆ พิกล

ช่วงดึก กุ้งไม่ชุมเหมือนตอนหัวค่ำ ต้องปล่อยเวลาให้เนิ่นนานจึงจะใช้สวิงช้อนสักครั้ง
พอปล่อยให้เนิ่นาน ก็เริ่มคิดฟุ้งซ่าน แล้วจู่ ๆ ก็มีเสียงนกกลางคืนร้องขึ้นมา

"แกว๊ก แกว๊ก" เสียงนกแสกร้อง ผมล่ะขนลุกซู่ไปทั้งตัว ที่ว่าไม่กลัวผีตอนนี้ชักหวาด ๆ แล้วซิ

เอาวะเป็นไงเป็นกัน คิดหาวิธีทำให้ผีกลัว
ผมถอดผ้าข้าวม้าที่นุ่งออกเหลือแต่ตัวล่อนจ้อนแล้วเอาผ้าขาวม้านั้นมาคาดหัวไว้
คิดว่าถ้าผีอยากหลอกเรา เราต้องหลอกผีบ้าง ดูซิใครจะกลัวกัน

ขณะที่ก้ม ๆ เงย ๆ ช้อนกุ้งอยู่นั้น ก็มีไฟฉายส่องมาที่ตัวผมจากฝั่งตรงข้าม

"ว๊าย คุณพระช่วย ตาเถรแก้ผ้า" มีเสียงผู้หญิงร้องขึ้นมา ดึกอย่างนี้ยังมีคนออกมาอีก

ด้วยความตกใจบวกกับความอาย ผมก็รีบเผ่นลงเรือพายกลับบ้านแบบไม่คิดชีวิต
โดยลืมไปว่า ผมยังไม่ได้นุ่งผ้าข้าวม้า พอเข้าบ้านเท่านั้น

"โฮ้ง ๆ " หมาที่บ้านตกใจเห่า

เออแน่ะ...เจ๋งไหมล่ะ ขนาดหมาที่บ้านยังตกใจกลัวเลย

[yellow-lol] [yellow-lol] [laughing-my-ass]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2013, 06:56:11 AM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 11:46:01 PM »
เล่าได้น่าอ่านน่าสนุกน่าติดตามระคนด้วยความตื่นเต้นและน่าขนหััวลุก [surprise-smiley] เหมือนกำลังอยู่ในเหตุการนั้นเลย  [Stick out1-watermelon]
                                          ถ้าเป็นผมคงวิ่งป่าราบตั้งแต่นกแกว๊กร้องแล้วครับ
                                  [run-away-raccoon]
แต่ตอนจบก็ทำให้ผมขำจนนํ้าหูนํ้าตาเล็ดเยี่ยมจริงๆครับน้าอัล มีอีกใหมชอบมากเลยเรื่องผีเนี่ย [huge-thumbs-up]
               [laughing-my-ass] [big-drooling] [big-drooling] [rolling-on-floor] [crying-with-laughter] [crying-with-laughter]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:12:01 AM »
ใครรู้บ้างว่า ที่ผู้ชายคนนี้ถืออยู่คืออะไร

ของสิ่งนี้ เกี่ยวข้องกับเรื่องที่ผมจะเล่าให้ฟัง ซึ่งอาจกล่าวได้ว่าครั้งหนึ่งในชีวิตบางคนไม่เคยสัมผัสด้วยซ้ำไป
ก่อนเล่าเรื่องใครรู้ มาบอกหน่อยว่ามันคืออะไรครับ
 [confused-face]

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:29:14 AM »

เกิดมาไม่เคยเห็นเลย คงจะใช้อยู่ในบางพื้นที่เท่านั้นรึปล่าวครับ ? แถวบ้านมีแต่ฉมวกซึ่งก็รู้จักกันดีอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:43:26 AM »

อยากให้น้าอัลล์เล่าอ่ะ ไปหามาแล้วล่ะนี่ไงครับ อิ อิ   [embarrassed]

เบ็ดขูดปลาหลด เป็นเครื่องมือที่ใช้จับปลาหลดโดยเฉพาะ ใช้เบ็ดเป็นอุปกรณ์หลักในการทำงาน แต่ไม่ได้ใช้เบ็ดโดยวิธีตกปลาหรือใช้เหยื่อเกี่ยวเบ็ดเพื่อให้ปลามาติดเบ็ด แต่ต้องจับด้ามเบ็ดนี้ไว้ขูดไปตามเลนดิน ปลาหลดจะติดมากับส่วนโค้งของตัวเบ็ด เครื่องมือนี้ใช้เบ็ดเป็นหลักก็จริง แต่ใช้โดยการขูด จึงเรียกว่าเบ็ดขูดปลาหลด
ปลาหลดมีลำตัวเรียวยาว ขนาดตัวยาวประมาณ ๑๕ เซนติเมตร ชอบหมกตัวอยู่ตามโคลนเลนลึกๆ ซ่อนตัวตามที่มืด ใช้จะงอยปากโผล่เหนือผิวโคลนเพื่อหายใจ หากินกลางคืน เวลาที่จับปลาหลดได้ผลดีคือเวลากลางวัน ที่ปลาหลดจะหมกตัวตามโคลนเลนนั่นเอง

:ขอบคุณท่านเจ้าของเรื่อง(รีบไปหน่อยเว็บอะไรก็ไม่รู้)

*น่าสงสารปลาหลดมันเน๊อะ อุตส่าห์หากินแบบแอบๆแล้วยังไม่รอด โธ่ ๆ ๆ   [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 08:09:06 AM »

อยากให้น้าอัลล์เล่าอ่ะ ไปหามาแล้วล่ะนี่ไงครับ อิ อิ   [embarrassed]

เบ็ดขูดปลาหลด เป็นเครื่องมือที่ใช้จับปลาหลดโดยเฉพาะ ใช้เบ็ดเป็นอุปกรณ์หลักในการทำงาน แต่ไม่ได้ใช้เบ็ดโดยวิธีตกปลาหรือใช้เหยื่อเกี่ยวเบ็ดเพื่อให้ปลามาติดเบ็ด แต่ต้องจับด้ามเบ็ดนี้ไว้ขูดไปตามเลนดิน ปลาหลดจะติดมากับส่วนโค้งของตัวเบ็ด เครื่องมือนี้ใช้เบ็ดเป็นหลักก็จริง แต่ใช้โดยการขูด จึงเรียกว่าเบ็ดขูดปลาหลด
ปลาหลดมีลำตัวเรียวยาว ขนาดตัวยาวประมาณ ๑๕ เซนติเมตร ชอบหมกตัวอยู่ตามโคลนเลนลึกๆ ซ่อนตัวตามที่มืด ใช้จะงอยปากโผล่เหนือผิวโคลนเพื่อหายใจ หากินกลางคืน เวลาที่จับปลาหลดได้ผลดีคือเวลากลางวัน ที่ปลาหลดจะหมกตัวตามโคลนเลนนั่นเอง

:ขอบคุณท่านเจ้าของเรื่อง(รีบไปหน่อยเว็บอะไรก็ไม่รู้)

*น่าสงสารปลาหลดมันเน๊อะ อุตส่าห์หากินแบบแอบๆแล้วยังไม่รอด โธ่ ๆ ๆ   [entreat-raccoon]

ผู้ที่รู้จักอุปกรณ์นี้ บอกได้เลยกลุ่ม 50+ ทั้งน๊านนนน
ขอเวลา DIY ก่อน แล้วจะกลับมาเล่าเรื่องทำมาหากินบ้าง

[champ-watermelon1]

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 08:21:02 AM »
เล่าได้น่าอ่านน่าสนุกน่าติดตามระคนด้วยความตื่นเต้นและน่าขนหััวลุก [surprise-smiley] เหมือนกำลังอยู่ในเหตุการนั้นเลย  [Stick out1-watermelon]
                                          ถ้าเป็นผมคงวิ่งป่าราบตั้งแต่นกแกว๊กร้องแล้วครับ
แต่ตอนจบก็ทำให้ผมขำจนนํ้าหูนํ้าตาเล็ดเยี่ยมจริงๆครับน้าอัล มีอีกใหมชอบมากเลยเรื่องผีเนี่ย [huge-thumbs-up]
               [laughing-my-ass] [big-drooling] [big-drooling] [rolling-on-floor] [crying-with-laughter] [crying-with-laughter]

ผู้หญิงคนที่เอาไฟฉายส่องวันนั้น  หลังจากหายตกใจ  คงนึกในใจ  ปลาหลดน้าอัล  ตัวเล็กจัง 555+

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 09:02:09 AM »
เหล็กโอฟันปลาหลด

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 10:55:43 AM »
มาสารภาพเรื่องผีดุ ๆ

เมื่อปี 2521 น้ำท่วมหนัก และมีคนจมน้ำตายด้วย เป็นยายแก่ ๆ ชื่ออะไรจำไม่ได้
น้ำที่ไหลเชี่ยวทำให้คันคลองขาด และได้ัพัดยายคนที่ว่านี้ไปติดกอต้นพงตาย ซึ่งอยู่ใกล้บริเวณคันคลองที่ขาดนั่นแหล่ะ

ข่าวคราวว่าผีแกดุเหลือหลาย ผู้คนกลัวไม่กล้าไปหาปลาตรงที่ยายแกจมน้ำตาย
ผมเองตอนนั้นก็กำลังทะลึ่ง เรื่องฝีสางไม่ค่อยกลัว

ช่วงน้ำท่วมจะนุ่งกางกางขายาวก็ไม่คล่องตัว นุ่งผ้าข้าวม้าดีกว่า ลุยน้ำไม่ต้องกลัวเปียก เพราะสามารถประยุกต์นุ่งแบบตะเบงมานก็ได้

ช่วงดึกค่ำคืนหนึ่ง ผมพายเรือไปช้อนกุ้งฝอยตรงบริเวณช่องน้ำไหลใกล้ ๆ กับกอพง
เอาไฟฉายส่องลงไปที่ช่องน้ำไหลเห็นตากุ้งฝอยแดงเรื่อเต็มท้องน้ำไปหมด ยิ่งไม่มีใครออกมากวนใจอย่างนี้ สนุกแน่ ๆ

ผมจึงไปหาหญ้าสะอึกที่ขึ้นอยู่ตามคันคลอง เอามามัดเป็นก้อนด้วยเชือก

หญ้าสะอึก

หญ้าสะอึกที่มัดเป็นก้อนถูกโยนลงไปในน้ำโดยมีเชือกผูกติดอยู่ และปลายเชือกอีกด้านก็เอาไปผูกกับตอไม้ริมตลิ่ง
ที่ทำแบบนี้ก็เพื่อให้เป็นที่หลบกำบังของกุ้งฝอยจากน้ำที่ไหลเชี่ยว เมื่อกุ้งฝอยมี่ที่หลบกำบังก็เข้าไปหลบในก้อนหญ้านั้น

ผมปล่อยทิ้งเวลาให้กุ้งเข้าไปหลบสักครู่แล้วก็ใช้สวิงตักช้อนขึ้นมา ได้กุ้งฝอยครั้งละไม่น้อยกว่า 2 - 3 กิโลต่อครั้ง
ตักไม่กี่ทีก็ได้กุ้งฝอยเต็มกาละมังใบใหญ่และไม่มีที่ใส่ จึงต้องพายเรือกลับบ้านเพื่อเอากุ้งฝอยไปเก็บ

กุ้งยังชุมอยู่ก็เลยออกมาช้อนอีกรอบ ซึ่งก็เลยไปถึงช่วงดึก
ยามดึกดื่นเริ่มมีลมหนาวพัดโชย ออกมาคราวนี้ไม่เหมือนตอนหัวค่ำเสียแล้วซิ กลัว ๆ กล้า ๆ พิกล

ช่วงดึก กุ้งไม่ชุมเหมือนตอนหัวค่ำ ต้องปล่อยเวลาให้เนิ่นนานจึงจะใช้สวิงช้อนสักครั้ง
พอปล่อยให้เนิ่นาน ก็เริ่มคิดฟุ้งซ่าน แล้วจู่ ๆ ก็มีเสียงนกกลางคืนร้องขึ้นมา

"แกว๊ก แกว๊ก" เสียงนกแสกร้อง ผมล่ะขนลุกซู่ไปทั้งตัว ที่ว่าไม่กลัวผีตอนนี้ชักหวาด ๆ แล้วซิ

เอาวะเป็นไงเป็นกัน คิดหาวิธีทำให้ผีกลัว
ผมถอดผ้าข้าวม้าที่นุ่งออกเหลือแต่ตัวล่อนจ้อนแล้วเอาผ้าขาวม้านั้นมาคาดหัวไว้
คิดว่าถ้าผีอยากหลอกเรา เราต้องหลอกผีบ้าง ดูซิใครจะกลัวกัน

ขณะที่ก้ม ๆ เงย ๆ ช้อนกุ้งอยู่นั้น ก็มีไฟฉายส่องมาที่ตัวผมจากฝั่งตรงข้าม

"ว๊าย คุณพระช่วย ตาเถรแก้ผ้า" มีเสียงผู้หญิงร้องขึ้นมา ดึกอย่างนี้ยังมีคนออกมาอีก

ด้วยความตกใจบวกกับความอาย ผมก็รีบเผ่นลงเรือพายกลับบ้านแบบไม่คิดชีวิต
โดยลืมไปว่า ผมยังไม่ได้นุ่งผ้าข้าวม้า พอเข้าบ้านเท่านั้น

"โฮ้ง ๆ " หมาที่บ้านตกใจเห่า

เออแน่ะ...เจ๋งไหมล่ะ ขนาดหมาที่บ้านยังตกใจกลัวเลย

[yellow-lol] [yellow-lol] [laughing-my-ass]

สรุป....สาวเจ้าเอากุ้งไปกิน  [laughing-my-ass]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 11:11:00 AM »

ผู้หญิงคนที่เอาไฟฉายส่องวันนั้น  หลังจากหายตกใจ  คงนึกในใจ  ปลาหลดน้าอัล  ตัวเล็กจัง 555+
[confused-face]ผมก็ลืมนึกถึงข้อนี้ไป สงสัยท่าจะจริง ต่างคนต่างตกใจ แต่ตกใจไปคนละอย่าง ก็เลยวิ่งป่าราบทั้งคู่
                                            ขำยกสองอีกแล้วครับผม
                           [laughing-my-ass]  [rolling-on-floor] [crying-with-laughter] [crying-with-laughter]

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:10:03 PM »
มาสารภาพว่าแก่แล้ว

คุณสุทิน หอบกล่องอลูมิเนียมพับมาที่บ้า่นเพื่อเอามาเจาะแท่นสำหรับทำปรีหลอดนรกแตก
นั่งเจาะกันตั้งแต่ 10 โมงเช้า จนถึงเย็นก็ทำสำเร็จพร้อมที่จะพ่นสีได้เพียง 2 แท่น

ทำไปหยุดไป เพราะตะคริวกินแขน...
ทำให้รู้ว่าเราแก่แล้วรึนี่.. [embarrassed]

มาต่อเรื่องทำมาหากินกันดีกว่า เพราะผมได้พูดเรื่องปลาหลดค้างไว้

ปลาหลดเป็นปลาน้ำจืด นิยมเอาปลาสดมาทำผัดเผ็ดรสชาติอร่อยดีนักแล และปลาชนิดนี้ยังมีเนื้อที่เหนียวแน่น เนื้อไม่เละเหมือนปลาอื่น ๆ
หรือจะเอาไปย่างเก็บไว้ เพื่อเป็นการถนอมอาหารเก็บไว้กินยามอด

ต้มโคล้งปลาหลดย่าง

เป็นเมนูโปรดของผม เพราะผมชอบซดน้ำต้มโคล้ง ซึ่งสมุนไพรที่เราใส่ลงไปนั้นมีกลิ่นที่เตะจมูกทำให้เจริญอาหาร
หรือเป็นเมนูแกล้มเหล้าก็เด็ดนัก กำลังเมา ๆ อยู่ ซดน้ำต้มโคล้งปลาหลดทำให้โล่งคอ

แล้วก็ชน...หมดแก้ว...อาหารอร่อยถูกลิ้นทำให้ชนแก้วได้อย่างต่อเนื่อง

เรารู้จักเมนูต้มโคล้งปลาดย่าง  แต่น้อยคนนักไม่รู้วิธีจับปลาหลด
ผมจึงอาสามาเล่าเรื่องนี้ เพราะผมก็ขึ้นชื่อในเรื่องของ "เซียนปลาหลด"

เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ

[shy_whistler]

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:25:39 PM »

สรุป....สาวเจ้าเอากุ้งไปกิน  [laughing-my-ass]

วันนั้น ไม่น่าตกใจเผ่นหนีกลับบ้านเลย เพราะว่าวันรุ่งขึ้นมีคนเลียนแบบวิธีจับกุ้งตามวิธีของผม
ส่วนผมเองก็ไม่กล้าไปช้อนกุ้งอีก เพราะไม่รู้ว่าใครเป็นผู้เห็นกุ้งก้ามกามของผม...ทั้งอาย และเสียดาย

กุ้งฝอยที่ช้อนได้นั้นเป็นกุ้งสด ๆ เอาไปทำพร่ากุ้ง

เป็นกับแกล้มเหล้าอร่อยดีนักแล และถ้ามีมะกรอกเอามาตำใส่พล่ากุ้งด้วยแล้ว จะทำให้รสชาติเข้มข้นอร่อยถูกลิ้น
เอาแล้วซิชักเปรี้ยวปาก....อยากชนแก้ว
 [cheer-watermelon]

หรือเอาไปชุบแป้งทอดกินกับข้าวสวยร้อน ๆ เจริญอาหารดีนักแล

เห็นภาพในอดีต น้ำลายไหลเลยครับ

[fb-smiling]

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:33:50 PM »
  ผมได้ไปเล่าเรื่อง น้ำมะแว้งให้คุณแม่ฟังครับ 
  ตุณแม่ผม บอกว่า ตอนนี้กินน้ำโซดาผสมมะนาว  ก็ลดน้ำตาลได้เหมือนกันครับ   เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับคนเป็นเบาหวานน่ะครับ  น้ำมะแว้งสูตรหนึ่งและก็น้ำโซดาผสมมะนาวอีกสูตรหนึ่ง  โดยส่วนตัว ผมเชื่อใจน้าอัลอยู่แล้วว่า ชัวร์ 

ส่วนสูตรน่ำโซดาผสมมะนาว ไม่คอนเฟริม์น่ะครับ  ผมไม่ค่อยเชื่อใจคุณแม่ผม ชอบอุทานไปเอง 555+  แต่กินน้ำโซดาไม่เป็นอันตรายหรอกครับ แต่กลัวจะลดเบาหวานไม่ได้  เดี๋ยวจะทำให้เสียเวลา

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:36:39 PM »

แล้วปลาฉลาดกับปลากราย เนื้อจะสู้ปลาหลดได้มั๊ยครับ คุณพี่อัลล์ ?

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 07:47:37 PM »

วันนั้น ไม่น่าตกใจเผ่นหนีกลับบ้านเลย เพราะว่าวันรุ่งขึ้นมีคนเลียนแบบวิธีจับกุ้งตามวิธีของผม
ส่วนผมเองก็ไม่กล้าไปช้อนกุ้งอีก เพราะไม่รู้ว่าใครเป็นผู้เห็นกุ้งก้ามกามของผม...ทั้งอาย และเสียดาย

กุ้งฝอยที่ช้อนได้นั้นเป็นกุ้งสด ๆ เอาไปทำพร่ากุ้ง

เป็นกับแกล้มเหล้าอร่อยดีนักแล และถ้ามีมะกรอกเอามาตำใส่พล่ากุ้งด้วยแล้ว จะทำให้รสชาติเข้มข้นอร่อยถูกลิ้น
เอาแล้วซิชักเปรี้ยวปาก....อยากชนแก้ว
 [cheer-watermelon]

หรือเอาไปชุบแป้งทอดกินกับข้าวสวยร้อน ๆ เจริญอาหารดีนักแล

เห็นภาพในอดีต น้ำลายไหลเลยครับ

[fb-smiling]

ตอนนี้ขอจานไหนก่อนก็ได้ครับ อารมณ์มันพาไปแล้วครับ [cheer2-watermelon]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 08:04:02 PM »

แล้วปลาฉลาดกับปลากราย เนื้อจะสู้ปลาหลดได้มั๊ยครับ คุณพี่อัลล์ ?

ปลาฉลาด มีก้างเยอะนิยมเอาไปทำปลาย่างสำหรับป่นทำน้ำพริกปลาย่าง เนื้อฟูและอร่อยสุด ๆ
สำหรับปลาสดนิยมเอาไปสับป่นเพื่อทำทอดมัน แต่แถวบ้านผมเรียกว่าปลาเห็ด เนื้อเหนียว ทอดแล้วฟูได้ทอนทอดมันแผ่นโต

ทอดมันปลาฉลาดรสชาติอร่อย สำหรับผมชอบมากกว่าปลากราย เพราะปลากรายเขาขูดเอาแต่เนื้อทำให้เวลาเคี้ยวเหมือนกินแป้ง
ต่างกับปลาฉลาดที่สับทั้งตัว เวลาเคี้ยวจะกรุบกรอบและได้แคลเชียมมากกว่าด้วย

เมนูเด็ดที่น้อยคนนักจะรู้จัก....ลาบก้อยปลาฉลาด

สับให้ป่นเอาไปทำลาบก้อยสุก โดยใช้น้ำมะขามเป็นตัวนำรสเปรี้ยว และดับกลิ่นคาวปลา
และเมื่อใส่ข้าวคั่ว พริก หอม กระเทียม ข่า ตะไคร้ที่คั่วสุก และโขลกละเอียด เป็นเครื่องปรุงทำลาบก้อยด้วยแล้ว
ท่านที่แพ้กลิ่นคาวปลาจะไม่ได้กลิ่นปลาเลย มีแต่กลิ่นสมุนไพรเครื่องปรุุง สุดท้ายโรยใบสะหระแหน่
จัดแต่งให้งดงาม และมีผักสดเป็นผักแนมกินกับลายก้อยปลาฉลาด

เป็นกับแกล้มเบียร์ หรือเป็นกับข้าวก็สุดยอด

ส่วนปลากรายคงไม่ต้องแนะนำ ทอดมันปลากราย ลูกชิ้นปลากราย แกงเขียวหวานลูกชิ้นปลากราย
ล้วนขึ้นชื่อและรู้จักกันดี

มาถึงคำถามว่าสู้ปลาหลดได้ไหม
ตอบยากเพราะใช้ทำเมนูต่างกัน แต่ปลาหลดตัวโต ๆ ตอนนี้แพงโคตรครับ

[singing-happy]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2013, 08:08:35 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 08:15:20 PM »
น้าอัลกล่าวถึงแต่ละอย่างน่าลองทั้นนั้น... [bounce ball]