ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง Horn ซักตัว->ลำโพงตามใจปรารถนา  (อ่าน 174773 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #750 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2016, 11:42:44 PM »
ทำเสร็จขอลงไว้ซักเพลงครับน้า ^_^

เปลี่ยน C ตรง horn เป็น C oil
Phono : 6DJ8 MM
Amp : 6AS7 SE
เพลง : อยากให้โลกหมุนกลับ - จิตติมา เจือใจ

• DAV Staff
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #751 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2016, 11:28:44 PM »
รู้สึกเวลามันเร็วครับน้า Pioneer PD-40-3 จับกับ ALPHA-15A ทำผ่านมาเลยปีแล้วความรู้สึกผมคิดว่าแค่ไม่กี่เดือนเอง [embarrassed]
ตัวนี้ผมฟังบ่อยกว่าตัวอื่นหน่อยครับน้า ฟังไปก็หาอะไรที่คิดว่าดีเปลี่ยนเพิ่มเข้าไปตามกำลังและที่จะหาได้ครับ พร้อมกับเปลี่ยนตามรสนิยมการฟังแต่ก่อนผมชอบเสียงกลางสูงแต่เดียวนี้ชักชอบกลางต่ำครับน้าก็ปรับแต่งนิดหน่อยตามกันไปครับ เคยได้ยินประมาณว่า "ทำลำโพงตัวนี้ทำกันเป็นปี" คงอย่างนี้มั้งครับแต่ผมว่ามันทำไม่จบมากกว่า 555

สำหรับผมทำเพราะคิดว่ามันคงถูกกว่าซื้อเอา แต่พอทำแล้วคิดว่าคงไม่ใช่ครับน้า แต่สิ่งที่ได้คือประสบการณ์และความรู้(รู้แบบงูๆปลาๆ) ซึ่งมันจะติดตัวและความภูมิใจที่ทำครับน้า ทำซักตัวแล้วจะเก็ตอะไรขึ้นอีกพอควรครับก้าวแรกยากเสมอครับน้า(เหมือนจะชวนมาลงหลุม 555) เอาเป็นว่ามันมีเสน่ห์ในตัวของมันอยู่ครับน้า [fb-smiling]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #752 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2016, 11:44:32 PM »
  เพิ่งจะเริ่มต้นเอง  สู้ตอไปครับ   [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #753 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2016, 11:53:01 PM »
  เพิ่งจะเริ่มต้นเอง  สู้ตอไปครับ   [fb-smiling]

เคยได้ยินมาประมาณว่า "DIY อย่าหยุดอยาก..." ผมจำเป็นคำขติประจำใจเลยครับน้าเล็ก 555
ช่วงนี้มองข้ามของเล็กเก็บกระสุนเตรียมไปตีของใหญ่ครับน้า [embarrassed]

« ตอบกลับ #754 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2016, 12:35:57 AM »
  ถ้าจะเขยิบก็หาข้อมูลให้เยอะๆครับ จนกว่าจะมั่นใจว่าใช่อย่างที่ต้องการ อย่าให้รูปลักษณ์ กิเลสมาบังตา มิฉะนั้นขยะจะเยอะเต็มบ้านเหมือนผม   ยิ่งเล่นของแรงมากขึ้นเท่าไหร่ ยิ่งต้องใช้ความระมัดระวังให้มากขึ้นกว่าเดิมมากๆครับ

จากคนเคยผ่านทาง 
[chick1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #755 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2016, 08:01:57 AM »
    [chick-headphone] AUDIO DIY อย่าหยุดอยาก จงฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง....

ผมว่าจะๆ เลื่อยไม้นานแล้ว สำหรับ project นี้ หยุดยาว กลับบ้านไปนอนหลับทุกที [chick-milk-bottle]

ไม่ทำแบบนี้ ก็คงไม่ได้ยินเสียงลมปนละอองน้ำลายติดคอ Ben webster ตอนแกเป่า แน่ๆ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #756 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2016, 10:36:38 AM »
ถ้าจะเขยิบก็หาข้อมูลให้เยอะๆครับ จนกว่าจะมั่นใจว่าใช่อย่างที่ต้องการ อย่าให้รูปลักษณ์ กิเลสมาบังตา มิฉะนั้นขยะจะเยอะเต็มบ้านเหมือนผม   ยิ่งเล่นของแรงมากขึ้นเท่าไหร่ ยิ่งต้องใช้ความระมัดระวังให้มากขึ้นกว่าเดิมมากๆครับ

[chick1]

ค่อยๆไปครับน้าไม่รีบและกะหายเหมือนตอนยังไม่มีครับ ทุกวันนี้เท่าที่มีก็พอใจและวนเวียนเล่นก็หนำละครับน้า แต่ก็ยังมีเป้าอยู่ในใจไว้รอตกผลึกและถามตัวเองว่าใช่ไหมอยู่ครับน้าซื้งคงใช้เวลาเป็นตัวตัดสินครับน้า [chick-dance2]

[chick-headphone] AUDIO DIY อย่าหยุดอยาก จงฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง....

ผมว่าจะๆ เลื่อยไม้นานแล้ว สำหรับ project นี้ หยุดยาว กลับบ้านไปนอนหลับทุกที [chick-milk-bottle]

ไม่ทำแบบนี้ ก็คงไม่ได้ยินเสียงลมปนละอองน้ำลายติดคอ Ben webster ตอนแกเป่า แน่ๆ

"สุดทางอยู่ที่ปลายปาก horn" ผมคิดว่าถ้าได้ปากนี้มาลำโพงอื่นจะต้องกระเด็นออกจากห้องแน่ครับน้า(คือมันใหญ่เบียดตัวอื่นออกหมด 555) ผมเชื่ออย่างน้ำโมว่าครับปาก horn ยาวใหญ่มันจะทำให้เข้าถึงแก่นของ horn อย่างแท้จริงครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ song

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #757 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2016, 10:41:15 AM »

[chick1]
ยังนี้ โดนหลายคนนะ  อิฮิ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #758 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 01:56:46 PM »
สายลำโพงครับน้า เริ่มผมอยากลองสายแกนเดียวเลยไปเอาสายไฟที่เหลือตอนทำบ้านมาตัดและบิดเกียวเอามาลองดูง่ายๆแบบนี้ละครับน้า [embarrassed]
สายเดิมผมเป็นสายฟอยถักของ Supra Ply 2.0 มีสายเดียวนี้ครับน้าใช้มาแต่เริ่มเล่น

จากที่ลองฟังเทียบดู สายแกนเดียวรายละเอียดจะน้อยกว่าโดยเฉพราะเสียงสูงจะบางลงบางเสียงแทบจะหายไปเลยก็มีครับ ส่วนเสียงกลางจะหุบลงออกไปทางอวบขึ้น เบสจะดูเพิ่มขึ้นครับ
รวมๆจะเด่นไปทางกลางต่ำ โดยส่วนตัวผมว่ามันฟังเบาสบายขึ้นครับ มาเล่าครับน้าผมว่าเสียงมันต่างจากเดิมถือว่ามากและลงทุนไม่สูงมากถ้าลองแล้วถูกแนวจะไปหาสายยี่ห้อเอาอีกทีก็ดีครับ

« ตอบกลับ #759 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 02:30:26 PM »
  ถ้าลงในรายละเอียดจริงๆ อีกสิบปีก็มีให้ค้นหาไม่หมดครับ น้า   เจ้านี่แหละที่ผมหมดไปกับมันมากกว่าชุดเครื่องหลักด้วยซ้ำครับ  น้าลองเอาลวดเส้นเล็กที่น้าใช้พัน coil มาลองดูซิครับ น้าอาจจะแปลกใจกว่านี้ แล้วยิ่งได้สาย audio grade มาทดสอบด้วยแล้วจะยิ่งอเมซิ่งหนัก อย่างสาย wire wrap ที่เห็นเส้นเล็กๆเท่าเส้นด้าย ดูแล้วไม่น่าจะผ่านความถี่ได้ดี ได้ครบ แล้วด้วย  อยากให้ลองหาประสพการณ์ดูครับ   [fb-smiling]

ซุปปาล้า เป็นสายที่คนเริ่มต้นชอบที่จะวิ่งเข้าไปกัน แต่พอเริ่มขยับก็จะขายออกกันซึ่งจะเห็นมีขายกันอยู่เยอะตามห้องตลาดเว็บต่างๆกัน ครับ   ที่ผมไม่ค่อยพูดถึงเรื่องพวกนี้ก็เพราะผมก็ขายของตัวเองอยู่ จึงไม่ค่อยอยากพูดถึงในเว็บมากนักครับ

« ตอบกลับ #760 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 02:37:08 PM »
  เก็บตังค์ จัดแบบนี้เลยนะน้าเตียม ไม่ต้องทำเองแล้วครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #761 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 04:33:37 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ว่างๆจะลองไปหาสายแกนเดียวหลายขนาดมาลองผสมเล่นดูครับน้า [fb-smiling]

คิดอยู่ครับน้าตอนแรกมองพวก horn altec แต่หลังๆมาคงไปถูกกับ JBL อย่างน้าว่าละมั้งครับ [yellow-lol]

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #762 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 05:11:02 PM »
  ถ้าลงในรายละเอียดจริงๆ อีกสิบปีก็มีให้ค้นหาไม่หมดครับ น้า   เจ้านี่แหละที่ผมหมดไปกับมันมากกว่าชุดเครื่องหลักด้วยซ้ำครับ  น้าลองเอาลวดเส้นเล็กที่น้าใช้พัน coil มาลองดูซิครับ น้าอาจจะแปลกใจกว่านี้ แล้วยิ่งได้สาย audio grade มาทดสอบด้วยแล้วจะยิ่งอเมซิ่งหนัก อย่างสาย wire wrap ที่เห็นเส้นเล็กๆเท่าเส้นด้าย ดูแล้วไม่น่าจะผ่านความถี่ได้ดี ได้ครบ แล้วด้วย  อยากให้ลองหาประสพการณ์ดูครับ   [fb-smiling]

ซุปปาล้า เป็นสายที่คนเริ่มต้นชอบที่จะวิ่งเข้าไปกัน แต่พอเริ่มขยับก็จะขายออกกันซึ่งจะเห็นมีขายกันอยู่เยอะตามห้องตลาดเว็บต่างๆกัน ครับ   ที่ผมไม่ค่อยพูดถึงเรื่องพวกนี้ก็เพราะผมก็ขายของตัวเองอยู่ จึงไม่ค่อยอยากพูดถึงในเว็บมากนักครับ

ถูกใจจังครับ

ผมเคยเอาสายที่ใช้พันคอยล์ดอกลำโพงมาลองเป็นสายลำโพง ได้ครบเครื่องเรื่องเสียงเหลือเชื่อครับ
เดี๋ยวนี้เลยหากินแบบง่ายๆ สนุกดี

• DAV Staff
« ตอบกลับ #763 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 10:09:52 PM »
ขอถามครับน้า ถ้าเอาลวดที่ใช้พันหม้อมาถักกันฉนวนของลวดมันพอไหมครับหรือต้องหาท่อมาสวมก่อนถักครับน้า

« ตอบกลับ #764 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 10:22:20 PM »
 ใส่ท่อน่าจะดีและปลอดภัยกว่าครับ แต่ถ้าแค่ทดสอบก็ลองลากดูเลยก็ได้ครับ แต่ระวังอย่าให้ช็อตกันก็พอ เดี๋ยวแอมป์  ลำโพงจะพังไปด้วย

« ตอบกลับ #765 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 10:23:49 PM »
 ฝากให้น้าเตรียมไว้ดูเป็นกรณีศึกษา ดูฝรั่งเค้าทำ ละเอียดดีมากครับ

http://www.audioheritage.org/vbulletin/showthread.php?34471-DIY-JBL-4344-project

• DAV Staff
« ตอบกลับ #766 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 10:55:53 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก เขาทำละเอียดจริงดูผ่านๆพอได้ทิคเขาจำไว้ใช้ครับ
ผมว่าจะหาโต๊เลื่อยวงเดือนซักตัวครับน้ามีอยู่ 2 แบบในใจยังคิดไม่ตกครับน้า

แบบแรกเป็นโต๊ะเลื่อยแบบทั่วไป ผมชอบตรงที่มันมีสไลไว้ดันไม้คือมันสดวกเวลาตัดดีครับ และผมว่ามันยืดหยุ่นตรงเลือกเลื่อยได้เวลาเสียก็หาตัวใหม่ง่ายดีครับ

แบบที่ 2 ผมชอบตรงที่มันสามารถปรับองศาใบเลื่อยได้

คือชอบแบบแรก แต่ติดตรงแบบสองมันปรับองศาใบเลื่อยได้ครับน้า น้าคิดว่าอย่างไรครับ

« ตอบกลับ #767 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 11:28:54 PM »
  ที่ผมใช้อยู่จะเป็นแบบตัวล่างครับ  แต่เป็นตัวใหญ่ 14"

• DAV Staff
« ตอบกลับ #768 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 11:36:50 PM »
อีตัวนี้ครบเลยครับน้า 555 งั้นผมเก็บไปคิดใหม่หรือหาใหม่ดีกว่าครับน้า คิคิ

« ตอบกลับ #769 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016, 07:55:41 AM »

ผมสนใจตัวนี้นะครับ ปลอดภัยสำหรับคนแก่เรี่ยวแรงไม่มี ชิ้นใหญ่จ้างเขาตัด
ส่วนเก็บงานเล็กน้อยทำเองแก้เหงามือ

<a href="https://www.youtube.com/v/Kp_Etcyg5X0" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/Kp_Etcyg5X0</a>

« ตอบกลับ #770 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016, 08:05:45 AM »
ต้นแบบของเยอรมัน แปดพันกว่าไม่รวมส่ง ไม่รวมภาษี
ของไทยทำพันกว่า ถ้ารวมจิ๊กชอว์มากิตะ 3,750.- ส่งฟรีทั่วไทย

<a href="https://www.youtube.com/v/wjaRyi4sWuo" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/wjaRyi4sWuo</a>

« ตอบกลับ #771 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016, 08:20:16 AM »
ดูมันง่ายนะครับ ส่วนทำจริงไม่แน่ใจ

<a href="https://www.youtube.com/v/LS4NZc-5t78" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/LS4NZc-5t78</a>

<a href="https://www.youtube.com/v/c4ZWmqiSnWQ" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/c4ZWmqiSnWQ</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2016, 08:28:06 AM โดย malako »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #772 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016, 09:09:47 AM »
ขอบคุณน้า malako ครับ เรื่องอุปกรณ์ช่างความรู้ไม่มากครับที่กะไว้กะจะเอาโต๊ะเลื่อยวงเดือนกับทริมเมอร์ ใจอยากได้ปืนลมยิงตะปูอีกแต่คงเอาไว้ทีหลังครับ [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #773 เมื่อ: 28 มกราคม 2017, 09:35:25 PM »
โดน horn มอเตอร์ไซค์มาครับน้า yamaha ja-4201 [pig90115]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #774 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 10:56:56 PM »
ได้ลำโพงมาอีก 2 ดอกครับน้า Pioneer PW-15B กับ PAX-15B
ทั้งสองตัวเป็นลำโพงในกลุ่มเดียวกันตัวหนี่งเป็น woofer อีกตัวเป็น coax ครับดอก 15 นิ้ว 16 โอห์มทั้งคู่
เริ่มมาฟังเพลงแบบ mono มันทำให้ผมรู้สึกกะหายครับน้า ประมาณมาเป็นคู่ก็ได้หรือจะดอกเดียวก็ดี ตัวเลือกมันดูเยาะขึ้นและราคามันเบาดีครับน้า
ได้มาก็ขอสำรวจและเทสหน่อยครับน้าเป็นธรรมดาก่อนเก็บ

Pioneer PW-15B ตัวนี้เป็น woofer ครับสภาพผมสั่งเปลี่ยนขอบมาเรียบร้อย
ด้านหน้าธรรมดาๆครับ

ด้านหลังดูหล่อดี

ขอเปิดตูดหน่อย

ผลทดสอบ

Pioneer PAX-15B ตัวนี้เป็น coax มี horn อยู่ตรงกลางด้านหลังมี L-pad ไว้ปรับเสียง horn เปลี่ยนขอบแล้วเช่นกันครับ
ด้านหน้าถูกใจครับน้าผมชอบพวกดอก coax เป็นทุนอยู่แล้ว

ปากเธอชั่งดูล้ำค่า

ด้านหลังเรียบๆ

เปิดตูดออกมาหลักๆมันก็คือ PW-15B แต่มี cross เพิ่มขึ้นมาเป็น c 3.3uF กับต่อสาย L-pad ออกไปครับ รูปแบบคลาสสิกของลำโพงโบๆทั่วไป

ผลทดสอบ ไล่ L-pad จากเบาสูงไปสูงสุดครับน้า

ส่วนอันนี้ลองเอา PW-15B เทียบกับ PAX-15B(แบบปรับ L-pad น้อยสุด)
มีความเหมือนครับน้า
PW-15B : สีน้ำเงิน
PAX-15B : สีแดง

มาเล่ามาคุยก่อนครับน้า ว่างๆเดียวจะจัดเครื่องมือมาตีตู้ครับ ไม่กล้าเริ่มทำอะไรตอนนี้ครับเพราะยุ่งหลายอย่างและลูกยังเล็กกลัวอันตราย เดียวอะไรลงตัวค่อยมาทำต่อครับน้า [sport-dance-raccoon]

« ตอบกลับ #775 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 11:05:43 PM »
  ได้มาเป็นคู่ หรือ ดอกเดียวครับ  ตัว coax สวยดีครับ  ขยันหาของเล่นมาได้เรื่อยๆเลยนะครับ   [chick3]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #776 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2017, 11:10:31 PM »
ดอกเดียวทั้งคู่ครับน้าเล็ก ไม่ได้ตั้งใจหาครับน้าผ่านมาเห็นแล้วกิเลสมันพามาครับน้า [frightened-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #777 เมื่อ: 23 เมษายน 2017, 10:29:59 PM »
ไปได้ลำโพงมาคู่หนึ่งครับน้า Altec 920-8A
ไอ้ยะ...ผมได้สำผัส Altec แย้วกัพ 555 ดีใจเกินหน้าไปนิดครับน้า [thanks-raccoon]

เป็นลำโพง coax ครับน้าจะมี tweeter อยู่ตรงกลาง ถามว่าใช่ horn ไหมคงตอบว่าไม่ใช่ครับน้าเพราะมันไม่มีปากจะไปออกแนว fullrange มากกว่าครับน้า
ตัวนี้โดยโครงสร้างแล้วผมถือว่ายังสมบูรณ์ครับน้ากระดาษไม่ขาดขอบไม่เปลื่อยโดมไม่บุม แต่โดนอาบสีมาครับน้า สตอรี่มีอยู่ว่ามันเคยถูกแขวนไว้บนเพดานในเมืองฟรั่งครับน้าแต่เขาไม่เห็นค่าหรือขี้เกียดอะไรมิทราบจัดสีพ่อไปบนลำโพงซะงั้น ก็ไม่ได้หนาอะไรครับน้าดูแล้วเป็นการพ่นผ่านตะแกงมาอีกทีครับ แต่ก็ถือเป็นโชคครับน้าเลยกายเป็นตำหนิราคาเลยไม่สูงผมเลยพอจะเอื่อมถึงครับ [chick-milk-bottle]

จัดการเปิดตูดดูครับ cross ขอบอกว่าไม่ขี้เหล่ครับน้าพี่เขาจัด order 2 มาให้ซึ่งปกติจะเห็นเป็น c ตัวเดียวดีหน่อยก็ให้ l-pad มาปรับอันครับน้า

เป็นธรรมเนียมแน่นอนครับต้องจับวัดนิช
ผลก็ตามรูปครับน้าสองเส้นซ้ายกับขวา

เสร็จแล้วก็เก็บเข้ากุไปก่อนครับน้ายังไม่พร้อมที่จะทำ เอาไปเรียงๆไว้มองก็พอมีความสุขได้ครับน้า [chick1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2017, 10:52:37 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #778 เมื่อ: 24 เมษายน 2017, 07:10:53 AM »
 [chick-clap] อย่างนี้ซิ เค้าเรียก พบเจอไม้งาม....ยามที่ขวานยังคมกริบ......555

[huge-thumbs-up] ของดีครับ ต่อฟังดูเสียง altec จะเป็นแบบนี้เลย ความไวสูง เสียงกลางแหลมแบบ full scale คู่นี้เหมาะฟังเพลงร้อง เป็นลำโพงที่ใช้ในห้องประชุมขนาดใหญ่ๆ ตามโรงแรม ห้องจัดเลี้ยง...
 ต่อฟังแล้ว ถ้าแหลมพุ่งไปลองดู C ด้วยนะครับ วัดแล้ว ค่ามันยึด ควรหาเปลี่ยนใหม่ซะ แน้นให้ค่าตรงเดิม
 ถ้าขยันเสียงแหลมถอดออกมาได้นะครับ  บัดกรีสายออก แยกชึี้นออกมา จาก WF เอามาล้างเป่า coil ล้างฝุ่นด้วยเทปกาวได้ โดมน่าจะเช็ดสีด้วยน้ำมันสนออกได้

หลายปีมาแล้ว รุ่นนี้ ถ้าสภาพดีๆ สวยๆ จะขายกันอยู่ 12K-16K ต่อคู่ ตอนนี้แทบจะไม่เห็นออกมาเลย

[yellow-lol] ราคาดีมาก....คนที่เอามาปล่อย...ผมเดาว่าเป็นอดีตนัก ฺBid ของเล่น DIY จากไอ้กัน สอยทุกอย่างที่ขวางหน้า หมดไปเป็นล้าน....555

เลื่อยตู้เลยครับ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2017, 07:22:50 AM โดย Molecular Man »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #779 เมื่อ: 24 เมษายน 2017, 08:17:37 AM »
ขอบคุณครับน้าโมจำได้ตัวนี้น้าแนะตั้งแต่ต้นกระทู้เลยครับ [0002053E]
ถ้าเทียบราคาแล้วยังถือเป็นรุ่นที่ราคาต่ำกว่าเขาในยี่ห้อนี้ครับน้าหมื่นต้นๆแล้วลำโพงกับคอสจบคงมีแต่รุ่นนี้ครับ จริงแล้วขวานก็ไม่ได้คมอะไรมากครับน้า แต่ต้นเขายั่วให้ตัดควานหาขวานแทบไม่ทันครับน้าผมยังถามพี่ราคาดอกเดียวหรือเปล่าครับ [yellow-lol]