ผู้เขียน หัวข้อ: EL38 SE  (อ่าน 48486 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: EL38 SE เฉพาะกิจเพราะเด็กขอร้อง
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2013, 10:23:42 AM »
น้าเล็กครับ ระหว่าง TANGO FE-12S กับ XE-20S ตัวไหนน่าเอามาทำ EL38 SE ครับ
เทียบกันไม่ได้ครับ 2 ตัวนี้คนละเรื่องเลยครับราคาแพงกว่ากันเท่าตัว ค่า K ก็ไม่เท่ากัน ผมเพิ่งขายไปเมื่อปีที่แล้วคู่นึงแต่ไม่ซื้อกลับมาราคาที่ขายไม่ได้แล้ว จากการปรับราคาใหม่ของ tango & tamura  choke 10H เคยซื้อไม่ถึง 4K ตอนนี้เกือบ 5K เกือบช็อคตอนจ่ายตังค์ รู้งี้ไปเอา C core ของ audionote ดีกว่าราคาถูกกว่านิดหน่อยด้วย

FE-12s เป็น opt ขนาด 12w primary 2.5 , 3.5 , 5 , 7 K secondary 4,8,16 ohm (ขึ้นอยู่กับ primary ) รองรับกระแสปกติ 60 mA.  max 80 mA.  เหมาะที่จะใช้กับหลอด 45 , 71A , 6V6 , 6BQ5 , 6L6 , EL34   ตัวนี้น่าจะเหมาะกับ EL38 ที่pimary 7K

XE-20S opt ขนาด 20w primary 2.5 , 3.5 , 5K  secondary 8,16 ohm. รองรับกระแสปกติ 80 mA.  max 160 mA.  เหมาะที่จะใช้กับหลอด 45 , 300B, 50,
VT-52, 2A3 ,KT-66 , 6550    ตัวนี้ก็น่าจะใช้ได้ครับที่ tap 5K ซึ่งเค้าว่ากันว่าที่ tap นี้ให้เสียงดีที่สุดของหม้อรุ่นนี้

แต่ถ้าต้องเลือกก็คงต้องดูว่าเรามีโครงการที่จะทำเบอร์อื่นอีกมั้ยในกลุ่มนี้ถ้ามี อาจจะต้องเลือกที่ XE20s เพราะว่ารองรับกระแสได้มากกว่าและอยู่ในกลุ่มหลอดยอดนิยมครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
Re: EL38 SE เฉพาะกิจเพราะเด็กขอร้อง
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 04:35:03 PM »
พี่เล็ก แบ่ง cv6 ให้คูละเท่าไหร่ครับ
เดี้ยวโอนให้ก่อนแล้วมาคำนวนงบ
หากเดือนนี้งบเหลือจะไปสอยสายถักเปียใสๆสักชุด

ขอบคุณครับพี่ที่แบ่งให้  [res]
สนใจแต่ หาหลอดไม่ได้
หรือมีคนใจดีแบ่งให้บ้างก็ดีครับ  [gr_in]
จีบตลอดหละครับ เผื่อฟลุก
ได้ mullard cv6 มาจำนวนนึง เดี๋ยวแบ่งให้ไปเล่นคู่นึงครับ ที่เหลือจะเก็บไว้เป็น spare เดี๋ยวจะทำปรีเท่ห์เล่นอีกสักตัว พอดีได้หลอด power สองแกะมาด้วย

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 12:48:10 AM »
 ไปสอยหลอดหัวแกะมาซะเยอะ เลยต้องไปตามเก็บ cap มาตุนไว้ซะหน่อย เป็นของมือสองเป็น cap ที่แพงที่สุดตั้งแต่เคยซื้อมา ซื้อ 12 เค้าให้มา 14 แถมตัวแตกมาอีกหนึ่ง แต่เอาเศษมาต่อซ่อมเก็บไว้ใช้เรียบร้อยและ ว่าจะกลึงอลูเอามาครอบเอาสวยอีกทีนึงจะได้ปลอดภัยด้วย ดีกว่าใส่อลูเพียวๆ เดี๋ยวมีเสียว+สะดุ้งเวลาเผลอเรอ

คือๆ mullard CV6 spec เดียวกันกับ 6J5/L63 ครับมาในคราบของหัวแกะ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 09:43:44 PM »
รอลอกผลงานครับ  จะได้มีแนวทาง

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 11:50:42 AM »

มีคนมาถามว่าเบอร์นี้ควรจะ drive ด้วยเบอร์อะไรดี ผมตอบไปให้แล้ว แต่ถ้าจะเอาเท่ห์ด้วยก็คงต้อง drive ด้วยหลอดหัวจุกครับ   [happy-dreaming]

ที่ผมมองไว้ก็สองเบอร์นี้ครับ 8608 ครับ หรือ E55L ในคราบหลอดหัวจุก  กับเบอร์ยอดนิยม EF37A  พี่แดง หุ่นสเลนเดอร์ เป้าหมายในการสร้างแท่นเบอร์นี้ใหม่เพราะตอนนี้อยุ่ในแท่นอเนกประสงค์เพราะเสียบหลอดในกลุ่มนี้มาแล้วเกือบทุกเบอร์ ลองมานานจนรู่สึกว่าชอบและหลงเบอร์นี้ซะแล้วเลยต้องขอทำแจ่มบนแท่นใหม่อีกครั้ง แต่ก็ต้องจัดไปตามคิวครับ

[/quote]

6146 RCA ที่ผมเคยให้พี่ไปคู่นึงงัยครับ ทนและถูกได้วัตต์เยอะด้วยครับ [yes-raccoon]

6146 เสียงสไตล์เพนโทดจ๋า ฟังอยู่พักหนึ่งแล้วก็รื้อ
น้าอ้อนอุตส่าห์ให้ทดลองบางอย่าง ก็ไม่ทันได้ทดลองครับ
ไม่ทันแล้ว ล่ะสิ งั้น อุปกรณ์ ยังอยู่ ไหม จะเอามาทำ เป้นเคื่องเลยครับ ( ผมทดลองแล้ว ดีกว่า เพนโทรด หรือไตรโอดเยอะครับ)

ถ้างั้นก็จัด EL504 Mullard ของผมที่อยู่ที่พี่หลอดนึง เดี๋ยวผมส่งให้พี่อีกหลอดนึงครบคู่ จัดให้เจ๊ไปเลยครับ เสียงดีแน่นอนตัวนี้ผมเทสแล้ว การันตี ไดนามิค รายละเอียดดีมากหลอดนึงเลยครับ
504 500 นั้น  เสียงดีมากๆๆครับ ในไตรโอดโหมด ใช้ วงจร2a3ได้ แต่ มี อาจารย์ ท่านนึง แนะนำผม ว่า ให้ใช้เอ้าพุท ที่5k อันนี้ ผมยังไม่เคยลอง พี่ๆๆได้ลองแล้ว มาบอกเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ตอนที่ทำก็ต่อแท็ป 3.5K ครับ แต่ 2.5K ก็เคยลองต่างกันนิดหน่อย

ที่ผม ทำ แล้ว แอบขายไปตัว นึง กับ ให้ หัวหน้า ไป 3k ล้วนๆๆ เลยพี่ แต่ พอดี ได้ คุยกับ อาจารย์ ท่าน นึง พี่ท่านบอกไว้ว่า ลองที่5k สิ  จนป่านนี้ ผมยังไม่ได้ลองเลย ว่า แต่ พี่ มีอีกซัก4 หลอด ป่ะ ไม่เอาเทพ นะ เอาเกรด ธรรมดาพอ ฟิลลิป ก็ไม่เอา  เพราะ ได้ จากพี่มา ผม กำลัง จะทำ pp ครับ เอาแค่ 10  watt พอ แท่นพึ่งสั่งไป เอ้าพุท ได้ มาแล้วครับ

มีแต่ไม่ให้แล้ว  [laught-watermelon]
เขี้ยว อ่ะ ลุง  [Stick-out-watermelon]

อยากได้ EF37A แดงๆ อะครับ ซื้อไม่ทันซักที  [crying-watermelon]

เอาหลอดไปเป็นปีละ ยังไม่เห็นผลงาน ยังมีหน้ามาขออีก เดี๋ยวสั่งขังลืมซะเลย  [angry2-watermelon]

อยากได้ EF37A แดงๆ อะครับ ซื้อไม่ทันซักที  [crying-watermelon]
โค๊กเล็กๆ ที่สวยสมบูรณ์ หายาก และ แพงครับ ส่วนใหญ่มีแต่ทรงตรงครับ ถ้าจะหามาใช้ก็หาทรงตรง เพราะหาง่ายและราคาไม่แพงมากครับ  แต่มีหลายสี ผมว่ามันสวยดี [happy-dreaming]

แบบนี้ก็สวย

6J7G  spec ก็ใกล้เคียงกันครับ แต่แพงมาก รุ่นเพลทตระแกรงจะสวย  เบอร์นี้ผมเองก็เพิ่งเริ่มเก็บเหมือนกัน กุนซือผมแนะนำมา เพราะส่วนที่ใหญ่ที่เคยเก็บไว้จะเป็นรุ่นหลัง คือ 6SJ7GT ที่เป็นหลอดที่ลุงตรอนแกชอบ

นี่เพิ่งจบเลย $ 330 ไม่รวมส่ง

ผมมีเหลือแค่รุ่นละ 4 หลอด สี่สี ทั้งทรงโค๊ก และ ทรงตรง ก็เลยเก็บไว้ก่อนครับ เพราะถ้าแบ่งให้ไปไม่รู้ว่าจะไปหากลับมาได้อีกหรือเปล่า เมื่อปีที่แล้วก็ปล่อยไปสองคู่ อยู่ที่ ฅนหระรีน่ะคู่นึง mullard nos nib ไว้จีบมาได้แล้วจะมาแบ่งให้ที่หน้าเว็บครับ  [yellow-lol]

ส่วนใหญ่มันจะเจอแต่แบบนี้น่ะ ที่สวยๆน่ะแพงมาก

ท่านที่ตามหา ef37 นั้น ถ้ามันหายากนัก ผม แนะนนำ 6c6 ครับ เบอร์นี้ มีดีมากๆๆครับ ผมเคยฟังเสียงแล้ว ชอบมาก ๆๆเลย เสนอ เป้น ทางเลือก คลับคล้ายคลับคลา ว่า  ef37 6c6 6j7  จะเป็นหลอดกลุ่มเดียวกัน แต่ถ้าชอบ ของแดง ก็ว่ากันไปครับ
เอาหลอดไปเป็นปีละ ยังไม่เห็นผลงาน ยังมีหน้ามาขออีก เดี๋ยวสั่งขังลืมซะเลย  [angry2-watermelon]
เอานา ปีหน้า สัญญา ออกแน่ อั้นมานานแล้ว กั๊กให้หน่อย เบอร์ นี้ เป้น หลอดเบอร์เดียว ในดวงใจเลย ตั้งแต่เล่นหลอด มา ไม่มีเบอร์ไหน ถูกใจ เท่าเบอร์นี้แล้วครับ [smile-watermelon]

เดี๋ยวสิ้นเดือนมกราคมไม่เห็นความคืบหน้าจะซัดให้ก้นลายเลย  [enjoyment]

ปีนี้คงขึ้นแอมป์ได้แค่ตัวเดียวนอกนั้นคงเป็นงาน rebuild เกือบทั้งหมดครับ น่าจะ 3-4 เครื่องที่มองๆไว้ คงเริ่มจาก  E55L ไปเป็น versionหัวจุก # 8608 , EL38SE จาก single triode drive มาเป็น pentode ทำแท่นใหม่ทั้งหมด , EL5 SE ล้างตาใหม่อีกรอบเที่ยวที่แล้วทำออกมาเสียงดีแต่มีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนนิดหน่อย ตอนนี้ได้หลอดใหม่มาเพิ่มแล้ว , กับทำแอมป์ใหม่ 1 เครื่อง 45SE  แค่นี้ก็ไม่รู้จะหมดทันสิ้นปีหรือเปล่า  สำหรับ EL38SE ผมจะเลือกทดสอบจากหลอด 3 เบอร์ เบอร์ไหนถูกใจค่อยจัดลงประจำการครับ  [singing-happy]

อันบนนี้มีเหลือๆสักคู่ไหมครับ

8608 จุกนี้เหมือนเคยมีกะเค้าเหมือนกัน แต่อยู่ไหนละเนี่ยค๊าบ [crying-watermelon]

มีนิดเดียวครับพี่ผมเพิ่งเก็บเบอร์นี้ครับ  [fb-smiling]

สำหรับ EL 38 ผมจะรันไฟที่ 330VDC ครับ จึงต้องจัดไฟชุด drive ขยับตามคำแนะนำของกุนซือผม

ef37 สำหรับไฟ +330v ครับ หลอด ef37, 6j7, 6c6, 77, 57, 6d7 ใช้วงจรเดียวกันเลยก็ได้นะครับ

ปีนี้คงขึ้นแอมป์ได้แค่ตัวเดียวนอกนั้นคงเป็นงาน rebuild เกือบทั้งหมดครับ น่าจะ 3-4 เครื่องที่มองๆไว้ คงเริ่มจาก  E55L ไปเป็น versionหัวจุก # 8608 , EL38SE จาก single triode drive มาเป็น pentode ทำแท่นใหม่ทั้งหมด , EL5 SE ล้างตาใหม่อีกรอบเที่ยวที่แล้วทำออกมาเสียงดีแต่มีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนนิดหน่อย ตอนนี้ได้หลอดใหม่มาเพิ่มแล้ว , กับทำแอมป์ใหม่ 1 เครื่อง 45SE  แค่นี้ก็ไม่รู้จะหมดทันสิ้นปีหรือเปล่า  สำหรับ EL38SE ผมจะเลือกทดสอบจากหลอด 3 เบอร์ เบอร์ไหนถูกใจค่อยจัดลงประจำการครับ  [singing-happy]

จะคอย  ...ลอกที่สนใจ E55L

น้าครับหลอด EF37A srpp นำมาขับ EL38 PSE จะได้ใหมครับ [confused-face]

หลอดเพนโทรด ไม่ต้อง srpp หรอกครับ single stage plate load ก็โอแล้วครับ

เห็นในนี้เขาต่อ srpp + 300b นะครับเลยสนใจ [enjoyment]
http://www.iamp.jp/300b18.html

EL38 ต้องการแรงดันมาขับกริดนิดเดียวเองครับ แต่ SRPP ก็ได้แต่มันเปลืองหลอดโดยไม่จำเป็นครับ ได้เกนมากขึ้นอีกนิดนึงครับ

ตอนนี้ผมมี EF37AกับEL38 อย่างละ 4 หลอดนะครับเลยสนใจ srpp + pse อยากได้กำล้งขับแบบ SE มากๆหน่อยนะครับ
ถ้านำEL38 มาขนาดจะได้กำล้งถึง 20W ใหมครับน้า

เห็นในนี้เขาต่อ srpp + 300b นะครับเลยสนใจ [enjoyment]
http://www.iamp.jp/300b18.html
ใบลิ้งค์ สังเกตุดีๆ มี tube cap เทพด้วย

EF37 ถ้ามีเยอะเกินไป แบ่งผมสักคู่ ก็ได้ครับ  [embarrass-watermelon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 09:58:04 PM »
เห็นหลอดแดงก็ได้แต่เมียงมอง ที่ญี่ปุ่นเขาก็ชอบกันนะ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 01:05:57 AM »
เพิ่งสังเกตุเห็นว่าใช้ไฟเพลท 250 V เกือบทั้งหมดเลยปรับแต่งRp/Rk นิดหน่อย [confused-face]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 07:49:32 PM »
มันมาอีกแล้ว หาตังค์ไม่เล้ย [crying-watermelon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2013, 11:00:21 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 08:35:51 PM »
ทำไมผมมองไม่เห็นรูปเลยครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 08:41:33 PM »
สภาพนี้ พอส่งเข้าประกวดได้มั๊ยครับ
เอ่อ..... ไม่ใช่หลอดของผมนะครับ มะต้องหลังไมค์มาขอซื้อเน้อ  ภาพนี้เอามาจากเน็ท
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 11:00:03 PM »
ทำไมผมมองไม่เห็นรูปเลยครับ
ลืมไปครับพี่ผมใส่ private

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2013, 11:16:17 PM »
สภาพนี้ พอส่งเข้าประกวดได้มั๊ยครับ
เอ่อ..... ไม่ใช่หลอดของผมนะครับ มะต้องหลังไมค์มาขอซื้อเน้อ  ภาพนี้เอามาจากเน็ท
ไม่ได้ครับ เพราะเค้ามีแค่หลอดเดียว  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 08:11:47 AM »
  [puzzled] อะจ๊ะ..... ไปคุยกันแล้วเหรอเนี่ยะ
  แว่บแรกที่เห็น นึกว่า เฟดเดอริค มาเปิดร้านใหม่
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 08:17:09 AM »
 [smile--heart--watermelon]

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 08:23:41 AM »
 [puzzled] อะจ๊ะ..... ไปคุยกันแล้วเหรอเนี่ยะ
  แว่บแรกที่เห็น นึกว่า เฟดเดอริค มาเปิดร้านใหม่
น้าเฟรด แกเป็นแขกบ้านผมไปแล้วครับ ถ้าเดินมาได้แกคงเดินมาหาแล้ว เมล์มาบอกทุกวันว่ามีอะไรได้อะไรมาบ้าง (สงสัยว่าถ้าไม่เมล์หาผมท้องแกคงจะผูกมั้ง)  สภาพไหน ผลวัดเป็นอย่างไร สุดท้ายก็เอารูปมาให้ดูเพื่อเลือก แค่บอกว่าอยากจะได้เบอร์ไหน  น้าแกจัดเต็มทุกรอบ  เราก็รับซื้อซะทุกรอบไป เพราะแกไปหาแต่สภาพสวยๆมาให้ทั้งนั้นเลยครับ EL38 คู่บนนั่นก็เพิ่งส่งลงลังเมื่อคืน แต่ผมให้เค้าส่งรอบต้นเดือนเพราะยังไม่ได้จำนวนพอที่จะส่งครับ  แนะนำเลยครับ seller คนนี้ บริการดี อัธยาศัยเยี่ยม

Re: EL38 SE
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 09:05:08 PM »
        อีกสักครัั้งกับ EL38SE  พอดีจะรื้อเครื่องเก่าสีน้ำเงินเพื่อเอาหม้อไปใช้ในงานอื่น แต่ว่าผมยังรู้สึกชื่นชอบกับหลอดเบอร์นี้ ได้กำลังที่พอเหมาะพอดีกับระบบที่ผมใช้ จึงต้องขึ้นตัวใหม่ไว้แทนตัวเก่าอีกซักแท่นนึงครับ เพื่อไว้ใช้งาน ทำมานานแล้วไม่เสร็จซักที วันนี้หล่ะเอาให้เสร็จซะทีครับ    [Tongue-11]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 10:05:02 PM »
EL38 ผมยอมรับเลยครับที่เอาหูผมไปได้ ตั้งแต่ที่ทำหลอดมาก็ชอบตัวนี้ล่ะสุดๆเลย อยากหาโองใหญ่ก็ยังไม่ว่างเอา oo เล่นไปก่อน
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 11:56:02 PM »
เสียบ GZ37 ไปไฟเกินไปเยอะเลยครับเดี๋ยวต้องเพิ่ม bias ขึ้นไปอีกซัก 20mA. น่าจะพอดี

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 05:18:14 PM »
GZ37 ผมไม่รู้เป็นยังไง ไม่ค่อยชอบเสียงมันจัดไปหน่อย สำหรับวงจรผมนะครับ แต่ถ้าพวก GZ34 5U4G มันระเมียดระไมซะเหลือเกิน เลยปล่อน GZ37 ไปแล้วเสียดาย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 09:41:24 PM »
 กราฟ triode connected EL38

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 11:11:21 PM »
รันรอบแรกโหดไปนิดกับรุ่นยุคแรกของเบอร์นี้แม้จะเป็นหลอด nos ก็ตาม ตัดสินใจปรับลดทั้งไฟและ bias ลงมาเหลือ 293v/42.5 mA.   [chick5]

ชุดยกไฟจุดไส้หลอด E80CF

ภาคจ่ายไฟที่ผ่านการปรับเป็นสิบๆเที่ยวเลยเขอระไปนิดนึง [Tongue-11]

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ร้องเพลงได้ไพเราะมากๆครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2015, 09:33:10 PM »
ขอลงหน่อยครับ อัดไม่ค่อยเวิคเท่าไร แต่ดันอัด4K

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 17 มีนาคม 2015, 04:50:11 PM »
มีคนถามมาครับว่า EL38SE ตัวล่าสุดผมใช้หลอดอะไร drive   คำตอบคือ ECF80/E80CF  จัดวงจร mu follower  อย่าลืมยกไฟจุดไส้หลอดกันด้วยนะครับ เพราะ cathode// filament ไม่เกิน 100v ครับ

ออฟไลน์ J_Explorer

• >>
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 17 มีนาคม 2015, 05:14:00 PM »
ยกไฟยังงัยครับ วานอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ

มีคนถามมาครับว่า EL38SE ตัวล่าสุดผมใช้หลอดอะไร drive   คำตอบคือ ECF80/E80CF  จัดวงจร mu follower  อย่าลืมยกไฟจุดไส้หลอดกันด้วยนะครับ เพราะ cathode// filament ไม่เกิน 100v ครับ

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 17 มีนาคม 2015, 05:18:26 PM »
แล้วรู้มั้ยว่าทำไมถึงต้องยกไฟจุดไส้หลอดครับ  ถ้าไม่รู้ ลอง search คำถามนี้ในเว็บจะมีคำตอบ  บอกเลยเดี๋ยวไม่จำกัน ถ้าได้อ่านศึกษาก่อน แล้วมาถามจะได้เข้าใจแล้วจะได้ไม่ลืมครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 02:56:02 PM »
อ้างถึง

น้าเล็กครับ วงจรนี้ทำเป็นปรีแอมป์ได้หรือเปล่า ถ้าได้ต้องปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ จะลองทำดูเพราะมีหม้อที่มีไฟ 6.3 V 1 amp และไฟ 220-0-220 V น่าจะทำได้พอดีครับ

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 03:18:33 PM »
 ได้ครับ แต่เกนมันเยอะไปหน่อยสำหรับการทำปรีแอมป์  เดี๋ยวดูให้ครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 04:30:28 PM »
อ้างถึง
ได้ครับ แต่เกนมันเยอะไปหน่อยสำหรับการทำปรีแอมป์  เดี๋ยวดูให้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ skpgmk

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 08:52:59 PM »
ขอคำแนะนำการเดินสายกราวด์ด้วยครับ ใช้สายไฟแกนเดี่ยวมาเดินใช่ไหมครับ ใช้ขนาดเท่าไหร่ ผมติดปัญหาบัดกรียาก ไม่ค่อยติด ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 09:03:54 PM »
ขอคำแนะนำการเดินสายกราวด์ด้วยครับ ใช้สายไฟแกนเดี่ยวมาเดินใช่ไหมครับ ใช้ขนาดเท่าไหร่ ผมติดปัญหาบัดกรียาก ไม่ค่อยติด ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ถ้าปลอกสายไฟใหม่ๆยังไงๆก็ต้องติดครับ ขอให้ใช้ไฟแรงๆหน่อย ขนาดสายก็พอกำลังดี 2.5-4 sqmm