ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 625215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:02:54 PM »
เจ็บใจตัวเองและเจ็บใจกล้องทำไมถ่ายอย่างไรก็ไม่ได้ความเลย หรือกล้องมันรู้หว่า ว่าถ่ายออกมาก็ดูไม่ได้ ก็เลยทำภาพมั่วๆซะเลยปรับให้ auto ซะเลย

หลอดไฟ LED ใส่ขั่วอย่างไรครับบนภาคจ่ายไฟครับ

คุณรุ่งวัดไดโอด เข็มดำจิ่มด้านไฟ+ออก(ด้านมีแถบดำ) มิเตอร์จะมีค่าตัวเลขขึ้นถูกต้องนะครับ เพราะผมเป็นห่วงเรื่องไดโอดแถบดำมันจางๆครับ

ดูข้างใน ขานึงข้างในหัวโตคือด้านบาก หัวเล็กหัวหดคือด้านที่ต่อกับ R

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:11:18 PM »

คุณ คลีนนิ่ง  โชว์ด้านหลังหน่อยครับ  แหล่มป่าว
[gr_in] ไม่อยากโชว์เลยครับ ถ่ายแล้วครับแต่กล้องมันห๋วยครับเลยดูไม่ชัดครับ แสงไฟมันสะท้อนด้วยครับ แต่ผมก็ว่าบัดกรียากเหมือนกันครับสำหรับมือใหม่อย่างผมขนาดว่าหัวแร้งร้อนจีนับเลขก็แล้ว มันก็ไม่ค่อยจะแหลมสวยเท่าไร

ใช้โคมไฟมาช่วยครับ หัดสัก นิดหนึ่งก็ได้ภาพดุจมืออาชีพ (ผมจำเขามา)  [roll]
ใช้แล้วครับไม่ได้เรื่องอยู่ดีครับ อืมเรื่องไดโอดผมวัดถูกไหมครับ

พรุ่งว่าจะทำภาค power ต่อ ผมจะทำดังนี้ ใส่มอสเฟสก่อนแล้วเอา pcb ไปวัดเจาะรูที่ซิงค์ก่อนแล้วค่อยกลับมาลงอุปกรณ์ต่อครับ

ผมลองวัดขามอสเฟส เท่ากับว่าจะดัดตรงปลายได้นิดเดียว การใส่มอสเฟสใส่จากด้านล่าง ขามอสเฟสจะแนบติดกับ pcb ได้หรือไม่ครับ หรือว่าไม่ควรให้แนบเนื่องจากขาจะร้อนทำให้สีละลายแล้วซ๊อตได้ใช่หรือไม่ครับ

ตอนนี้ผมลงมือแล้วและเข้ามาถามเพื่อความแน่ใจ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ผมนึกไว้แล้วรูปที่วาดให้ดูไม่ได้มีประโยชน์เลยสุดท้ายน้าคลีนก็เมาเสือ กลับมาถาม Eหรอบเดิม  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:11:54 PM »
ขา led จะสั้นข้างยาวข้าง  ข้างที่ยาวคือ + จะอยุ่ด้านที่มี R 10K ครับ
ขอบคุณครับพี่ อืม แผ่น pcb power นี้มันจะต้องทับอยู่บนด้านหน้าของตัวมอสเฟสใช่ไหมครับ คือpcb เลยมาด้านบนตัวมอสเฟสเลย ถูกต้องไหมครับ

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:13:00 PM »
คุณ คลีนนิ่ง  โชว์ด้านหลังหน่อยครับ  แหล่มป่าว
[gr_in] ไม่อยากโชว์เลยครับ ถ่ายแล้วครับแต่กล้องมันห๋วยครับเลยดูไม่ชัดครับ แสงไฟมันสะท้อนด้วยครับ แต่ผมก็ว่าบัดกรียากเหมือนกันครับสำหรับมือใหม่อย่างผมขนาดว่าหัวแร้งร้อนจีนับเลขก็แล้ว มันก็ไม่ค่อยจะแหลมสวยเท่าไร

ใช้โคมไฟมาช่วยครับ หัดสัก นิดหนึ่งก็ได้ภาพดุจมืออาชีพ (ผมจำเขามา)  [roll]
ใช้แล้วครับไม่ได้เรื่องอยู่ดีครับ อืมเรื่องไดโอดผมวัดถูกไหมครับ

พรุ่งว่าจะทำภาค power ต่อ ผมจะทำดังนี้ ใส่มอสเฟสก่อนแล้วเอา pcb ไปวัดเจาะรูที่ซิงค์ก่อนแล้วค่อยกลับมาลงอุปกรณ์ต่อครับ

ผมลองวัดขามอสเฟส เท่ากับว่าจะดัดตรงปลายได้นิดเดียว การใส่มอสเฟสใส่จากด้านล่าง ขามอสเฟสจะแนบติดกับ pcb ได้หรือไม่ครับ หรือว่าไม่ควรให้แนบเนื่องจากขาจะร้อนทำให้สีละลายแล้วซ๊อตได้ใช่หรือไม่ครับ

ตอนนี้ผมลงมือแล้วและเข้ามาถามเพื่อความแน่ใจ ขอคำแนะนำด้วยครับ

คุณ คลีนนิ่ง  โชว์ด้านหลังหน่อยครับ  แหล่มป่าว

ใช้โคมไฟมาช่วยครับ หัดสัก นิดหนึ่งก็ได้ภาพดุจมืออาชีพ (ผมจำเขามา)  [roll]

ผมนึกไว้แล้วรูปที่วาดให้ดูไม่ได้มีประโยชน์เลยสุดท้ายน้าคลีนก็เมาเสือ กลับมาถาม Eหรอบเดิม  [entreat-raccoon]
ขอให้เข้าใจผมด้วย ผมถามเพื่อความแน่ใจไม่ให้ผิดพลาดเวลาผมจ่ายไฟแล้วควันขึ้นความรู้สึก มันบอกไม่ถูกนะครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:17:29 PM »

คุณ คลีนนิ่ง  โชว์ด้านหลังหน่อยครับ  แหล่มป่าว

ใช้โคมไฟมาช่วยครับ หัดสัก นิดหนึ่งก็ได้ภาพดุจมืออาชีพ (ผมจำเขามา)  [roll]

ผมนึกไว้แล้วรูปที่วาดให้ดูไม่ได้มีประโยชน์เลยสุดท้ายน้าคลีนก็เมาเสือ กลับมาถาม Eหรอบเดิม  [entreat-raccoon]
ขอให้เข้าใจผมด้วย ผมถามเพื่อความแน่ใจไม่ให้ผิดพลาดเวลาผมจ่ายไฟแล้วควันขึ้นความรู้สึก มันบอกไม่ถูกนะครับ

เนียน.. จังเบย   

จำไม่ได้เหมือนกัน แต่ได้อ่านที่คุณรุ่งนี้เขียนให้ดูอยู่
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:18:36 PM »
 [roll] หยอกเล่นครับ อย่างนี้ครับน้าคลีน ต้องถามก่อนน้าคลีนได้ตัวรอง PCB สีเหลืองกี่ mm มา + ไปอีก 2mm แล้ว วัดที่ขา Mosfet จากด้านปลายแล้วพับตรงนั้น

พรุ่งนี้หยุดหรือเปล่าครับน้าคลีน อย่าพึ่งหนีไปนอนกันนะเหงา  [roll] ออไปตอบน้าอัลอีกกระทู้ด้วยนะเดี๋ยวจะนอนไม่หลับ  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2012, 11:23:23 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:23:58 PM »
น่ายืมดราฟรูปน้ารุ่งไปใส่ในเอกสารจริงๆ วาดสวยพร้อมเส้นบอกขนาดเสร็จสรรพ  [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:26:47 PM »
ฝากให้น้าคลีนดูคร่าวๆ ครับ เหมือนยังงงอยู่ ประมาณนี้แหละครับ เสารองสีเหลือง น่าจะมีขายเป็นท่อกลม สวม น็อต 3mm ได้ สูงประมาณ 6-8 mm กำลังดี

ถ้าไม่มีก็ใช้แบบนี้ยึดเสากับ Sink ก่อนแล้วค่อยเอา PCB มายึดอีกที

ถ้าเจาะทะลุ ไม่สวยแน่ ไว้ใช้ในโอกาส เจาะพลาดเกลียวล้ม

เสารองpcbผมชื้อมาแล้วครับแบบตามรูปเลยครับ 6 ม.ม  ที่ผมงงคือพลาสติกรองตรงรูมอสเฟสครับ ที่ว่าต้องใช้หรือเปล่า แบบ LM1875 ต้องใช้ครับ

วันนี้พาแฟนไปด้วย น้ำหนักเยอะทั้งคู่ รถมอไซค์โชคแตกเลย ต้องมาเปลียนโช๊ครถอีก นั่งคุยกับช่าง เลยได้ด้ามจับต๊าปเกลียวมาอันละ 100 จากช่างซ่อมมอไซค์ซะเลยครับ

แวะไปหาหมอด้วยฉีดยาสเตอรอย์เข้าส้นเท้า เป็นรองช้ำ ไอ้ผมก็นึกว่ายาวิเศษฉีดเสร็จ หายเจ็บทันที ที่แท้ก็ผสมยาชา พอหมดฤิทธิ์ก็เจ็บเหมือนเดิม

ผมตอบแทน ว่า แก ซื้อ ขนาด 6 มม. มา

--------------------------------------------------------
ซึ่งรูปนี้ก็โพสแล้ว

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:29:55 PM »
เจ็บใจตัวเองและเจ็บใจกล้องทำไมถ่ายอย่างไรก็ไม่ได้ความเลย หรือกล้องมันรู้หว่า ว่าถ่ายออกมาก็ดูไม่ได้ ก็เลยทำภาพมั่วๆซะเลยปรับให้ auto ซะเลย

หลอดไฟ LED ใส่ขั่วอย่างไรครับบนภาคจ่ายไฟครับ

คุณรุ่งวัดไดโอด เข็มดำจิ่มด้านไฟ+ออก(ด้านมีแถบดำ) มิเตอร์จะมีค่าตัวเลขขึ้นถูกต้องนะครับ เพราะผมเป็นห่วงเรื่องไดโอดแถบดำมันจางๆครับ

รักนะจึงบอกต้องละเอียดทุกขั้นตอนครับ การใส่ R ควรเรียงสีหรือด้านให้เหมือนกันทั้งสองแชลแนลครับ [c--c]

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:38:38 PM »
สอบถามเรื่องหม้อแปลงหน่อยครับ จะสั่งพันแล้ว   secondary    0-28-31VAC/5A     สั่งแบบนี้เลยใช่เปล่าครับ

เพื่อนๆท่านใดยังไม่ได้สั่งหม้อ ผมแนะนำให้สั่งพันหม้อขด secondary ที่ 0-28-31VAC/5A / ข้าง  ส่วนใครจะแยกหม้อเพื่อประสิทธิภาพสูงสุดแบบที่ผมทำก็จะดีมากกว่าใช้ลูกเดียวครับ เพระาหม้อที่กระแสไหลขนาดนี้ย่อมเกิดความร้อนแน่นอน ครับ เพื่อความคุ้มค่าสูงสุดไหนๆก็ต้องเสียตังค์แล้ว ถ้าไม่ได้ฟังจุดที่ผ่านไฟ 30 V up แล้วจะรู้สึกเสียดายครับ เพราะสิ่งที่ได้มาไม่ใช่เพียงแค่ พละกำลังเท่านั้น เมื่อวานนี้ผมก็วัดให้ดูแล้ว ยิ่งถ้ารันที่ 38 VDC ผมว่ากำลังปริ่ม 20 วัตต์แน่ๆครับ รายละเอียด ความชัดใส น้ำหนักเสียง ที่มากับ เวทีเสียงที่โออ่า

น้า bondturbo คงอยากได้แบบนี้ fart-raccoon ผมก็ว่าจะสั่งเหมือนกัน

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:41:15 PM »
ขอบคุณครับทุกท่านผมทำได้แล้วครับ ผมใช้เสารอง 6 ม.ม ผมใช้ตะเกียบรองดัดขา วัดแล้วพอดีครับ กับเขา 6 ม.ม ผมก็นึกไปเองว่าเวลาผมจะบัดกรีผมก็เอาตะเกียบรองตัวมอสเฟส
ผมก็นึกได้แค่นี้แหละครับ

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 11:54:46 PM »
ขอบคุณครับทุกท่านผมทำได้แล้วครับ ผมใช้เสารอง 6 ม.ม ผมใช้ตะเกียบรองดัดขา วัดแล้วพอดีครับ กับเขา 6 ม.ม ผมก็นึกไปเองว่าเวลาผมจะบัดกรีผมก็เอาตะเกียบรองตัวมอสเฟส
ผมก็นึกได้แค่นี้แหละครับ

ถ้าระนาบได้ก็ OK แล้วครับน้าคลีน วัด 2 รูหลัง ของ PCB เจาะต๊าปเกลียวก่อน แล้วไปบัดกรี Mosfet จากนั้นเมื่อจะวัดรูเจาะ Mosfet ก็เอา PCB ไปยึดขันน็อต แล้วก็จิ้มรู Mosfet รูยึดจะตรงมากทำให้ไม่มีแรงเค้น เวลายึดน็อตทั้งหมด 

ออฟไลน์ chaotong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 12:10:27 AM »
ส่งการบ้านด้วยคนครับ  แต่อุปกรณ์ยยังไม่ครบ [gr_in]

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 12:14:27 AM »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 12:33:39 AM »

เสี่ยงแรงจริง ๆ เลย   แซงหน้าไปได้งัยเนี๊ยะ  แล้วมาร์ีครู เจาะซิง้ค์ ต๊าบเกลียวแล้วหรือเสี่ย [roll-eyes]

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 12:36:10 AM »
วางไว้เฉยๆๆครับยังไม่ได้เจาะครับ ต้องรอดูตัวอย่างก่อน อีกอย่างเดียวต้องไปหาซื้อดอกตามที่พี่เล็กบอกก่อนครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 12:52:09 AM »
ไม่บอกที่ร้านมีดอกสว่านอยู่เบอร์ละ 50 ตัวได้  เดี๋ยวจะเปลี่ยนมาขายเครื่องมือแล้ว hole saw ก็มีนะ   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 01:57:48 AM »
ตามมาติดๆ พร้อมขั้นตอนต่อไป  [pig6456]

ใส่ C ที่เหลือแล้ว เตรียมวัดแบบเจาะซิงค์ต่อไป..

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 02:07:46 AM »
ไฮ้ย่ะ ซีฟาร์มสีสวยมากเลยอ้าพี่แว่น
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 06:52:56 AM »
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

รอต่อไป
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:08:03 AM »

รูปอาจจะซ้ำๆกันนะครับ รบกวนช่วยตรวจการบ้านด้วยครับ

ZTX ด้านสีเงินจะอยู่ด้านเดียวกับ C 1000uf ถูกต้องนะครับ

ที่ด้านหน้ากล่อง สามารถต่อหลอด LED จากจุดเดียวกับบน pcb power ได้ใช่ไหมครับ คือต่อสายจาก ขาหลอด LED แล้วไปต่อกับหลอดที่ติดกับตัวกล่อง เหมือนกับขนานหลอด LED ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2012, 07:12:44 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:47:12 AM »
ผู้จัดการรูปปหล่อ ไฟแรง ไวปานกามนิตหนุ่มเลยนะ
 [in-love-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ wuty

• ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:52:58 AM »
น้า Clean ไม่โชว์ด้านล่างสักหน่อยเหรอครับ

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 07:59:08 AM »
งานนี้น้า cleaning ได้ฟังเสียงก่อนใครแน่เลย [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 08:12:55 AM »
  คุณคลีนนิ่ง ไหนบอกใจเย็นไม่รีบ  ไม่รอกัน.เลยยย  ดูดิ๊  ใกล้จะเสร็จแล้ว 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 08:38:18 AM »
 [unde_cided] แข่งทำแอมป์ กันหรือเปล่าครับเนี่ยะ  3-2-1-raccoon
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:36:01 AM »

น้าแว่น ใส่ตาไกที่ขามอสเฟทแบบนี้ ไม่ทราบว่าเหลือเนื้อทองแดงบนแผ่นปริ๊นซ์มากไหมครับ แล้วเราสามารถเชื่อมขามอสด้านบนแผ่นปริ๊นซ์ได้เลยหรือเปล่า จะได้เอาเป็นแนวทางในการประกอบบ้างครับ [pig6456]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2012, 09:44:29 AM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:38:15 AM »
[unde_cided] แข่งทำแอมป์ กันหรือเปล่าครับเนี่ยะ  3-2-1-raccoon

ป่าวแข่ง  ผมขอรอเคล็ดวิชาลับจากน้าแว่นก่อน  เตรียมคำถามไว้จนจะลืมหมดแล้ว 

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:50:34 AM »

รูปอาจจะซ้ำๆกันนะครับ รบกวนช่วยตรวจการบ้านด้วยครับ

ZTX ด้านสีเงินจะอยู่ด้านเดียวกับ C 1000uf ถูกต้องนะครับ

ที่ด้านหน้ากล่อง สามารถต่อหลอด LED จากจุดเดียวกับบน pcb power ได้ใช่ไหมครับ คือต่อสายจาก ขาหลอด LED แล้วไปต่อกับหลอดที่ติดกับตัวกล่อง เหมือนกับขนานหลอด LED ครับ

เรื่อง LED
สังเกตด้านข้าง LED 2 ข้างมีรูอยุ่ นั่นเหระครับใส่ สายจากตรงนั้นได้เลย ไม่ต้อง บัดกรีด้านล่างของ PCB ครับ

ส่วนเรื่องการบ้าน
รบกวนตรวจสอบอีกครั้ง เหมือนผมเจอที่ผิด ที่มุมซ้าบล่าง  [tremor-raccoon] [bomb2]

ออฟไลน์ modcanfire

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012, 09:52:58 AM »
น้าคลีนวางระเบิดตัวเองอีกแล้ว [heyheybaby_punching]