ผู้เขียน หัวข้อ: เอาลำโพง 2ทางมาเพิ่มเป็น 3ทาง ยุ่งยากไหมครับ  (อ่าน 6327 ครั้ง)

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
ผมเคยฟังลำโพง 3ทางที่เอา tweeter กับ mid ขี้นเสา A แล้วชอบมาก
พอดีมีคนจะขาย focal 100krs ให้ เป็น Tweeter 25mm และ Mid 100mm

ถ้าหา woofer มาเข้าจะยากไหมครับ ต้อทำ cross ใหม่เลยไหมครับ

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: เอาลำโพง 2ทางมาเพิ่มเป็น 3ทาง ยุ่งยากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 11:17:26 AM »
  ไม่อยากเท่าไหร่ครับ  ตั้งงบประมาณไม่เกินเท่าไหร่หล่ะครับ   ในส่วนที่จะซื้อ  Woofer  ใหม่  กับ ทำ  Passive  ใหม่หมด

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เอาลำโพง 2ทางมาเพิ่มเป็น 3ทาง ยุ่งยากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 12:04:11 PM »
ยากมากๆครับ ถ้าไม่เจอคนที่เก่งและสามารถพอ ทำใจได้เลยครับไม่มีทางที่จะออกมาได้ดี และ จะสู้สองทางที่จูนออกมาดีๆไม่ได้เลย  เพราะมันจะพลาดไม่ได้ตั้งแต่ติดตั้งเลย ถ้าพลาดในจุดนี้ทุกอย่างจบ เสียงจะจมอยุ่ข้างใคร ข้างมันในที่สุดก็จะรำคาญ และ ถอดออก  อีกอย่างคนที่ไม่คุ้น เมื่อไปเจอการใช้ time ก็จะอเมซิ่งในช่วงแรกๆ หลังจากฟังไปนานๆแล้วจะรู้เองว่าไม่ใช่้  time เหมาะสำหรับการแข่งขันมากกว่าการที่จะนำมาใช้ในการฟังเพลงครับ แต่ถ้าดูหนังน่ะสุดยอดเลยครับ ผมชอบมากว่าการนั่งดูในบ้านด้วยซ้ำ เหมือนเราหลุดเข้าไปอยู่ในนั้นจริงๆ

คันนี้รถที่ร้านครับ เป็นอดีตไปแล้วยกให้ลูกสาวไปแล้ว เป็นชุด Morel HCW6/CDM54/supremo เป็นรุ่นเรือธงในอดีตที่นิยมใช้ชุดใหญ่ หรือ แข่งขันครับ

เนี่ยพาสซีฟของเค้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2013, 12:34:01 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 12:08:05 PM »
 และไม่แนะนำให้เอา focal รุ่นอื่นขึ้นเสานะครับ เดี๋ยวจะฟังไม่ได้ ถ้า Focal ต้อง TLR หรือ  Be 7 เท่านั้น

be 7

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 12:16:23 PM »
อีกทางนึงที่พอจะทำได้ ถ้าคนติดตั้งฝีมือดีลงแผงประตูทั้งหมดครับ  ในรูปเป็นชุด scan

มีปัญหาเรื่องระบบและงานติดตั้งสอบถามได้ครับ แต่ไม่รับทำนะครับ เพราะเลิกหมดแล้ว สังขารไม่อำนวยครับ

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 12:43:10 PM »
อีกทางนึงที่พอจะทำได้ ถ้าคนติดตั้งฝีมือดีลงแผงประตูทั้งหมดครับ  ในรูปเป็นชุด scan

มีปัญหาเรื่องระบบและงานติดตั้งสอบถามได้ครับ แต่ไม่รับทำนะครับ เพราะเลิกหมดแล้ว สังขารไม่อำนวยครับ
  แบบนี้สวยครับน่าจะเสียงดีด้วย

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 01:53:39 PM »
อ่านแล้วล้มโปรเจคนี้ดีกว่าครับ ท่าจะยุ่งยากเกินไป
ผมกะจะเล่นแค่ชุดเล็ก Hi-Power แลัวออกลำโพงเลย

มองลำโพงไม่เกินหมื่น Hertz HSK165 ดีไหมครับ
Wavecor ที่มีดันเป็น 8ohm อีก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2013, 04:02:56 PM »
  ลำโพงรถไม่แยกนะครับว่าจะต้อง 8 หรือ 4 ohm.  ตอนผมไปเรียนที่ RTTI ก็ใช้ 8 ohm. ทำ rear fill ไม่เคยมีบทบัญญัติข้อไหนเขียนไว้ว่า ลำโพง 4 ohm คือลำโพงรถ 8 ohm. คือ ลำโพงบ้าน   ไม่ลองกลับมามองลำโพงบ้านหลักแสนตอนนี้ล่ะครับ มีแต่ 4 ohm. ทั้งนั้น ไม่ว่าจะ sonus หรือ Focus  แล้วคุณกะใช้ hi power ด้วยผมว่า 8 ohm ก็โอครับเสียงไม่บางเกินไป เพราะรถมีสิ่งรบกวนมาก อีกอย่างแอมป์ hi power ที่ build in มาก็ใช้ขับลำโพง 8 ohm ได้อย่างสบายครับ ของมีอยู่แล้วลองดูครับ  ถ้าอย่างที่บอกมาสามทางเลิกคิดไปได้เลยครับ