ผู้เขียน หัวข้อ: 8หลอด ปรี 12ax7 แยกเป็นสองแท่น 1-1 ส่วนนี้เป็นโฟโน  (อ่าน 7639 ครั้ง)

ออฟไลน์ panma9

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • panma999
    • [url=http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15207.0]
จากเครื่องแรกทื่เคิยเอารูปแท่นเดียวตามแบบและวงจร บัดนี้ถึงเวลาแล้ว  [fb-smiling]

วงจรที่ใข้ ครับ ผมทดลองเปลี่ยนค่าต่างๆนาๆ ไฟ ต่างนาๆ สุดท้ายก็ต้องทำให้เท่าวงจรแบบเป๊ะๆครับ ยอม  เสียงถึงจะดีที่สุด ครับ

รูปจากเครืองแรก (ครู) ครับ

แผ่นนี้ก็เสียงดีมากครับ

โดยรวมที่บ้านไว้ฟังตอนเมา  แต่ผมนำเครื่องไปทดสอบทุกครังที่บ้านครู ทุกครังเป็นการแข่งกันไปในตัวครับ สนุกดี

เริ่มทำแรกๆ1

เริ่มทำแรกๆ2 ลองเปรี่ยน ค่า ต่างๆ มึนเลิย แล้ว ยกไปมา ทุกๆ อาทิต ที่บ้านครู

เริ่มทำ 3 นานหน่อยครับ รูปนี้ถ่ายพร้อมกัน3ปรีเลิย มีปรี3+1อยู่ท้ายสุด แล้วจะเอามาให้ดูครับ

แบบเต็มๆครับ

แบบใก้ล ส่วนของโพโน ครับ ปรับค่ากลับมาใกลวงจรเดิมไดหน้าตาแบบนี้

หน้า

หลัง

หลอดที่ใช้ dynaco ecc83x4 =12000 บาท  สั่งทาง อีเบย

ผมลองฟังไปเริ้อย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2013, 01:03:16 PM โดย panma9 »

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: 8หลอด ปรี 12ax7 แยกเป็นสองแท่น 1-2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 12:42:27 PM »
 [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: 8หลอด ปรี 12ax7 แยกเป็นสองแท่น 1-2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 12:55:42 PM »
เยี่ยม..ครับ [fb-smiling] [huge-thumbs-up] [great]

ออฟไลน์ panma9

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • panma999
    • [url=http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15207.0]
Re: 8หลอด ปรี 12ax7 แยกเป็นสองแท่น 1-1 ส่วนนี้เป็นโฟโน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 02:29:50 PM »
ครับผมก็ว่าเยี้ยม แต่ผมยัง งง ว่าทำแล้วดังได้ไง ผมเริ่มศึกษา หลอดมา 2 ปี อ่านชาตร์หลอดยังไม่ค่อยเป็น งง อาศัยเล่นโซลิตรมาก่อนจึงลุยทุ่งคราบ [puzzled]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: 8หลอด ปรี 12ax7 แยกเป็นสองแท่น 1-1 ส่วนนี้เป็นโฟโน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 05:42:00 PM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013, 01:36:58 AM »

น้า น้า..  ขออนุญาติ ใช้วงจรปรีของน้าน่ะครับ   ตอนแรกกะทำ M7 โฟโน เปลี่ยนใจแล้วครับ   เอาวงจรนี้หล่ะ ถูกใจแล้ววว..  วันนี้กำลังลุยแท่น

ผมเจาะวงกลมยาก  ผมเลือกที่จะถอดซ็อกเกต มา ล้างดีกว่า   น้องหนิมเยอะมาก ขันไม่ออก (เพราะไม่ใช่ไก่)  เลยเจาะน็อตทิ้งเลย  เดี๋ยวขัดดีๆ ถ้าเห็นเลข จะมาบอก  น่ะครับ เผื่อถูกด้วยกัน   ขัดเสร็จเดี๋ยว เอามาโชว์ครับ 

ครับลุยเลิยครับแล้วจะไม่ผิดหวัง เราจะได้เป็นรุ้นแรกๆท่ีมีไว้ แล้วผมจะลงวงรรเต็มให้ และจุกที่แก้ให้ ถ้าผมตอบไม่ไดยังมีอาจารผมช่วย จะหามาให้

รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ  ต่อถูกหรือป่าวครับ  ขา 2 กะขา 3  มัน เชื่อมกัน ทะแม่งๆ  เดี๋ยวใส่ ซีเข้าไป มันจะบัง มองไม่เห็นครับ

ดูๆอีกที ยังกะซี มันอนุกรม ขา2กับ3  แต่มีกราวน์คั้นกลาง   ไม่แน่ใจจุดนี้อ่ะครับ ว่าต่อถูกไหม

ถึงคุณ civicdotcom มาแล้วครับ วงจร ตามรูบครับ

ผมแก้ vr เป็น 100 โอม ไท่สูงเท่าไหร่

ขอบพระคุณ เป็นอย่างสูงครับ   ผมขออนุญาติกดlike ให้น่ะครับ

ขอเหลาให้ฟังก่อนครับ  เมื่อเช้า ผมหน้ามึน  โทรไปขอวงจรปรีโฟโนคุณ panma9   แกอัธยาสัยดีมากเลยครับ ต้องขอบคุณ มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ 

เสียดาย วันนี้ผมติดคุก ได้เฝ้าร้าน ออกไปไหนไม่ได้   โมอะไรก็ไม่ได้ ได้แต่นั่งอยู่หน้าคอมอย่างเดียว  ตอนนี้มันเป็นปรี คืนนี้ ต้องแปลงร่างเป็นโฟโนให้ได้   ตรงซี 47uf ผมไม่ได้ต่อเลยครับ ไม่รู้จะเป็นอะไรหรือป่าว หมายถึงพังหรือป่าว  ผมก็เลยไม่รู้จะเอา R 100 โอมห์ ไปต่อตรงไหนดี  ยังต้องแก้อีกเยอะครับ เพราะมีเสียงฮัม แต่ไม่มาก  ผมมีปัญหากับระบบกราวน์ และระบบไฟ  เดี๋ยวยังไง คืนนี้จะลงรูป เพื่อขอคำแนะนำเพิ่มเติมน่ะครับ  แต่ที่แน่ๆผมพลาดเรื่องระบบกราวน์แล้ว 

ตรงอาร์ กริด  ให้ใส่ 100 K ใช่ไหมครับ แทนโวลุ่มตัวที่สอง   ผมดันไปใส่ 1 M แต่โวลุ่มผมใช้ 500 เค ถึงจะพอควบคุมเสียงได้   
แต่ บิดนิดเดียว เสียงดังลั่นเลย  เอาโวลุ่ม 50 เค มาใส่ เหมือนไม่ใส่เลย 

ฟีดแบค ป้อนกลับน้อย  เสียงคงดังขึ้นอีกเยอะ  ไม่รู้อาการฮัม ของผมจะเป็นยังไงต่อไป

อ้ายคำ....สุ้สู้... [yellow-lol]

กล่องที่ใช้สวยจัง เป็นของเครื่องอะไรครับ

เครื่องไม้เครื่องมือสุดยอดครับ ดีไอวายตัวยง [yellow-lol]

กล่องที่ใช้สวยจัง เป็นของเครื่องอะไรครับ

มันเป็นกล่องระบบสื่อสารโทรศัพโนเกีย ที่เขาประมูนทิ้ง ผมไปเจิอร้านของเก่า มี 30-50 ตัว แต่ดันซื้อมาแค่ 4 ตัวเอ้งเสียดายมาก อะไหร่ขางในก็สุดๆ เสียดาย

ตรงอาร์ กริด  ให้ใส่ 100 k ใช่ไหมครับ แทนโวลุ่มตัวที่สอง   ผมดันไปใส่ 1 M แต่โวลุ่มผมใช้ 500 เค ถึงจะพอควบคุมเสียงได้   
แต่ บิดนิดเดียว เสียงดังลั่นเลย  เอาโวลุ่ม 50 เค มาใส่ เหมือนไม่ใส่เลย 

ฟีดแบค ป้อนกลับน้อย  เสียงคงดังขึ้นอีกเยอะ  ไม่รู้อาการฮัม ของผมจะเป็นยังไงต่อไป
แก้ฮำโดย เอา100โอม ต่อลงกราว แท่น ดังรูป วงจรที่แนบให้มาครับ
เขาเรียกการต่อกราวแบบนี้ว่า กราวหลูป มั้งผมไม่แน่ใจ ขอผู้รู้ช่วยเรื่องนี้ที [afraid]

ตรงอาร์ กริด  ให้ใส่ 100 k ใช่ไหมครับ แทนโวลุ่มตัวที่สอง   ผมดันไปใส่ 1 M แต่โวลุ่มผมใช้ 500 เค ถึงจะพอควบคุมเสียงได้   

แก้ฮำโดย เอา100โอม ต่อลงกราว แท่น ดังรูป วงจรที่แนบให้มาครับ
เขาเรียกการต่อกราวแบบนี้ว่า กราวหลูป มั้งผมไม่แน่ใจ ขอผู้รู้ช่วยเรื่องนี้ที [afraid]

ฮัม ไม่ค่อยดังเท่าไหร่ครับ  ห่างสักเมตรกว่าๆ ก็ไม่ได้ยินแล้วครับ  ฮัมแค่นี้สบายครับ  รับได้ 
 แต่ปัญหาคือ เสียงมันค่อยจังเลยครับ   เทียบกับ ที่เป็นโฟโน ออปแอมป์   ดังค่อยกว่าประมาณ 10-20 เปอร์เซนต์เลยครับ   

เดี๋ยว ผมรอหลอด อยู่น่ะครับ  เพราะหลอด12axในปรีโพโน มี 4 ตัว     ต้องไปถอดจากแอมป์หลอดมา ยืมก่อน   ก็เลยได้ฟังกับแอมป์โซลิค   แอมป์โซลิคก็วัตต์น้อย  ลำโพงก็กินวัตต์ มันเลยไม่ค่อยดังด้วยมังครับ 
   แต่เท่าที่ฟัง  ปลายแหลม เสียงกรุงกริ่งดีครับ  แต่เบส ออปแอมป์โฟโน  มากกว่าครับ  ตอนนี้อยากลองกับแอมป์หลอด  ว่าเสียงจะเป็นยังไง  น่าจะเข้ากันกว่าโซลิค 

ผมต้อง ขอโทษด้วย  จะต้องออกไปทำธุระข้างนอกแล้ว

คุณ panma9 มีอะไรแนะนำโพสทิ้งไว้ได้เลยน่ะครับ