ผู้เขียน หัวข้อ: scott 99-D (mono)  (อ่าน 3180 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
scott 99-D (mono)
« เมื่อ: 04 มีนาคม 2017, 11:17:47 PM »
scott 99-D (mono) ได้ int amp เครื่องแบรนด์มาครับน้า เป็นเครื่องหลอดแบรนด์เครื่องแรกของผมครับ

เก่นนิดครับ คือผมไม่ได้ตั้งใจจะซื้อครับน้าผมเห็นเขาประกาศขาย แรกๆก็มองผ่านๆเพราะพวกเครื่องเก่าๆผมกลัวได้มาแล้วจะเอาไม่อยู่ครับน้า แต่มันดันผ่านมาให้ผมเห็นบ่อยๆครับขายไม่ออกซักที คือคิดว่ามันคงเป็น mono มีตัวเดียวคนส่วนมากมักไม่สนใจ แต่กับผมตอนนี้มันเปรียบเหมือนเหยื่อร่อชั่นดีเลยครับ จัดการลองหาข้อมูลในเน็ตซึ่งข้อดีของเครื่องไฟฟ้าโบๆคือมันมักจะมีวงจรแถมมากับคู่มือครับน้า ผมก็ดูค่าวๆศึกษาหยาบๆเล่นๆครับยังไม่คิดจะซื้ออะไร แต่ที่ตัดสินใจเพราะคนขายแกดั้มราคาลงมาเรื่อยๆแถมไม่มีคนซื้ออีกมองมากๆมันปวดใจครับน้าสงใสจะอยากมาอยู่ด้วย สุดท้ายก็รับมาดูแลต่อครับน้า  [heyheybaby_punching]

บรรยายองค์ประกอบนิดครับเครื่องนี้เป็นแอมป์ PP
หลอด 5u4 เป็นหลอดเร็กติไฟ
หลอด 12ax7 ขยาย phono 1 หลอด
หลอด 12ax7 ภาค drive และ tone control 1 หลอด
หลอด 12ax7 แบ่งครึ่งสัญญาญ 1 หลอด
หลอด 6l6 เป็นหลอด power 2 หลอด
เป็นหลอดคุ้นๆทั้งนั้นครับน้า

คู้มือครับ ดีที่มีวงจรแถมมาด้วยบอกตรงๆผมเข้าใจไม่หมดหรอกครับ พอดูรู้ว่าส่วนไหนทำหน้าที่อะไรและจะเชคไฟอย่างไรเท่านั้น
มันทำให้ผมรู้ว่าจะเล่นเครื่องเสียงโบราณถ้ามีความรู้บ้างถือเป็นสิ่งจำเป็น [reading13]

เริ่มไล่เชคอุปกรณ์ใต้แท่นครับน้า ดูโดยรวมว่ามีจุดไดผิดสังเกตุหรือดูแล้วอันตรายก็จัดการง้างๆดึงๆให้มันห่างกันครับ ไล่เชค R C ว่าผิดค่ามากไหม เอาสเปรศูนย์องศาฉีดทำความสะอาดตาม pot และสวิทช์
ถือก็เป็นเรื่องธรรมดาที่จะเจอปัญหากับอุปกรณ์เก่าๆ C filter ตัวหนึ่งเสื่อมสภาพต้องเปลี่ยนครับ

จากนั้นก็ทำความสะอาด เสียบหลอดวัดไฟก็เรียบร้อยครับ
ความคิดครับน้า HW เครื่องสมัยก่อนบอกตรงๆครับน้ารูปแบบไม่ถูกใจ ไล่วงจรยากครับน้าไม่มีระเบียบลากสายโยงกันให้มึนไปหมดครับน้า ขาซ๊อกเกตหลอดที่ไม่ได้ใช้งานก็เอามาทำเป็นที่พักขาอุปกรณ์ซะงั้น แต่ผมก็ไม่แก่ครับน้าผมมันพวกอนุรักของเดิม อีกอย่างคงแก้ไม่ไหว 555 แต่มันมีจุดที่ผมว่าดีครับน้าคือตรงจุดบัตกรีเขาจะเอาขาอุปกรณ์พันก่อนแล้วค่อยบัดกรีครับซึ่งผมว่ามันดูแน่นหนาดีจะจำไว้ทำบ้าง [heyheybaby_watch]

จากนั้นก็จับเข้าระบบลองฟังดูครับน้า ผมละแปลกใจมันไม่ฮัมไม่จี่เลยครับน้าทั้งๆที่ฝีมือ HW เทพปานนั้น เอาเป็นว่าผมเอาประสบการณ์มาคุยละกันครับน้า น้าๆท่านอื่นจะคุยจะถามตามสบายนะครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: scott 99-D (mono)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มีนาคม 2017, 11:39:17 PM »
  เข้ามาดู หลุยส์  เมือง ชาละวัน   [frightened-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม 2017, 11:50:05 PM »
  เข้ามาดู หลุยส์  เมือง ชาละวัน   [frightened-12]

สะก๊อตมันดังแล้วแยกวงครับน้าเล็ก 555
เอาจริงๆเล่น mono มันสนุกปนทุกข์ครับน้า สนุกตรงเล่นง่ายไม่ค่อยมีคนแย่งทุกข์ตรงหาเงินเล่นครับ คิคิ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม 2017, 11:54:41 PM »
เล่นโมโนดี ก็หมดไม่น้อยเหมือนกันครับ  ต้องดูที่ wow hifi ซิ ขานั้นโมโนจ๋า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มีนาคม 2017, 12:23:14 AM »
เล่นโมโนดี ก็หมดไม่น้อยเหมือนกันครับ  ต้องดูที่ wow hifi ซิ ขานั้นโมโนจ๋า

จัดเต็มหายากขนาดนั้น ถึงแม่อุปกรณ์มันจะแทบหารสองก็ตาม ก็ยังเดินตามไม่ไหวครับน้า
แต่ทางสายนี้มักมีอะไรผ่านมาให้ตื่นตาตื่นใจเรื่องๆครับน้า อะไรที่เคยคิดว่าไกลมันก็จะใกล้เข้ามาให้พอคว้าเสมอๆครับ [embarrassed]