ผู้เขียน หัวข้อ: เริม KT88 pp. วงจร DAV  (อ่าน 4827 ครั้ง)

ออฟไลน์ saichon

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 34
Re: เริม KT88 pp. วงจร DAV
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 เมษายน 2019, 11:15:56 AM »
รอติดตามชมตามเชียเลยครับ   [sp-snail17]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 เมษายน 2019, 11:19:07 AM »
 [yemo16]ดูวงจรเป็นหลักน่ะครับ pcb ลายอุปกรณ์มีหลายรุ่น ตอนผมเข้ามาใหม่ๆ ผมก็เล่น 807ppp เล่นซ่ะปวดหัวเหมือนกันครับ เล่นกระทู้ซ่ะ 30 กว่าหน้า

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 09:14:45 AM »
 ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงนะครับ จะได้คำนวณหม้อจากวงจรนี้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ myway

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 09:20:51 AM »
รอติดตามชมตามเชียเลยครับ   [sp-snail17]
[yemo16]ดูวงจรเป็นหลักน่ะครับ pcb ลายอุปกรณ์มีหลายรุ่น ตอนผมเข้ามาใหม่ๆ ผมก็เล่น 807ppp เล่นซ่ะปวดหัวเหมือนกันครับ เล่นกระทู้ซ่ะ 30 กว่าหน้า

[finger16] [finger16] [finger16] [yemo06]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 09:35:26 AM »
ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงนะครับ จะได้คำนวณหม้อจากวงจรนี้ครับ

ครับท่านเจ้าสำนัก  [yemo38]

รบกวน pm. ราคาและสเป๊กหม้อทั้งหลาย(เพราะไม่ได้ทำแบบ mono) และราคาหลอดด้วย จะได้เตรียมเงินได้ถูก 555 ครับ

ขอบคุณครับ   [finger16] [finger16] [finger16]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 10:33:17 AM »
 ใช้หลอด Drive ไม่ธรรมดาเลยครับ E83F ล่อไป 4 หลอด E180CC อีกซ่ะด้วยยย. จาเป็นลมมมม
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 11:04:11 AM »
ใช้หลอด Drive ไม่ธรรมดาเลยครับ E83F ล่อไป 4 หลอด E180CC อีกซ่ะด้วยยย. จาเป็นลมมมม

ใช่เลยครับน้า  johnney_chivas   [yemo27]

ตอนคิดทำไม่ได้ไล่หาราคาหลอดก่อนว่าราคาเท่าไหร่ครับ

หลอด e180cc ขนาดท่านเจ้าสำนักให้ราคาพิเศษแล้วmulard ยังลังเลว่าจะทำโครงการวงจรวงจรนี้ต่อมั้ย  ถ้าไม่ทำต่อก็เสียดายชอบวงจรแบบนี้และไม่เคยทำวงจรแบบนี้ด้วยครับ

เลยถามต่อว่าใช้ 12at7 แทนได้มั้ยเพราะมีเด็กเป่าแตรอยู่คู่หนึ่ง ซื้อไว้นานแล้วสัก 4-5 ปีมั้งครับตอนนั้นราคาไม่แพง

ออฟไลน์ t43_noi

• ทำดัง... แต่ฟังไม่เป็น..
  • ถูกใจกด Like+ 24
  • นักรื้อ. สายคลอง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 12:08:09 PM »
เข้ามาให้กำลังใจครับ....
      ขออนุญาต เสนอความเห็น เผื่อได้ประโยชน์และไม่เป็นเช่นผมที่เคยเป้น  ก่อนขึึ้นแต่โครงการควรจะ

- กำหนดงบประมาณชัดเจน     ( นัก DIY ทุกคนมักจะอยากได้หลอดดี เจ๋งที่สุด มาใส่ในแท่นของตัวเอง) มิเช่นนั้นมันจะแพงไปกว่าเครื่องแบรนด์  เมื่อจบโครงการแล้ว มาสรุปดูว่าเกินงบไปมากแค่ไหน เพื่อเตรียมขึ้นโครงการต่อไป คริคริ ... [04snail]
   - เลือกวงจร ซึ่งสามารถยืดหยุ่นได้ มีมากมายให้เลือก   [36snail]
   - ระยะเวลา  มันจะเกี่ยวข้องกับการสะสมมวลสารที่นำมาทำในโครงการนั้นๆ ยิ่งงบสูงค่อยๆเก็บยิ่งดี (ค่อยๆแอบจิ๊กเงินเมีย) ไม่จำเป็นต้องขึ้นกระทู้แล้วทำให้จบ
ภายใน สามวันเจ้ดวัน   [33snail]
   - เมื่อทำเสร็จแล้ว ฟังให้มีความสุขครับ  อย่าฟังแบบจับผิดของเสียงดนตรี มิเช่นนั้นแล้วเจอ C ตัวละหลายพัน เพื่ออัพเกรดแน่ๆ  [21snail]

ข้อห้าม..
    ห้ามฟังเครื่องของเพื่อนเยอะ  เพราะทุกรายจะเห็นว่าเครื่องคนอื่นดีกว่าเสมอ 555  (องค์ประกอบมากมายที่แตกต่าง  เช่น system) ฟังดนตรีให้สนุก
เครื่องเสียงที่ดีในความคิดของผม คือ เครื่องเสียงที่ให้เสียงในแบบที่เจ้าของชอบ .... [finger11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2019, 12:20:23 PM โดย t43_noi »

ออฟไลน์ saichon

• ถูกใจกด Like+ 34
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 12:32:07 PM »
      ขออนุญาต เสนอความเห็น เผื่อได้ประโยชน์และไม่เป็นเช่นผมที่เคยเป้น  ก่อนขึึ้นแต่โครงการควรจะ

- กำหนดงบประมาณชัดเจน     ( นัก DIY ทุกคนมักจะอยากได้หลอดดี เจ๋งที่สุด มาใส่ในแท่นของตัวเอง) มิเช่นนั้นมันจะแพงไปกว่าเครื่องแบรนด์  เมื่อจบโครงการแล้ว มาสรุปดูว่าเกินงบไปมากแค่ไหน เพื่อเตรียมขึ้นโครงการต่อไป คริคริ ... [04snail]
   - เลือกวงจร ซึ่งสามารถยืดหยุ่นได้ มีมากมายให้เลือก   [36snail]
   - ระยะเวลา  มันจะเกี่ยวข้องกับการสะสมมวลสารที่นำมาทำในโครงการนั้นๆ ยิ่งงบสูงค่อยๆเก็บยิ่งดี (ค่อยๆแอบจิ๊กเงินเมีย) ไม่จำเป็นต้องขึ้นกระทู้แล้วทำให้จบ
ภายใน สามวันเจ้ดวัน   [33snail]
   - เมื่อทำเสร็จแล้ว ฟังให้มีความสุขครับ  อย่าฟังแบบจับผิดของเสียงดนตรี มิเช่นนั้นแล้วเจอ C ตัวละหลายพัน เพื่ออัพเกรดแน่ๆ  [21snail]

ข้อห้าม..
    ห้ามฟังเครื่องของเพื่อนเยอะ  เพราะทุกรายจะเห็นว่าเครื่องคนอื่นดีกว่าเสมอ 555  (องค์ประกอบมากมายที่แตกต่าง  เช่น system) ฟังดนตรีให้สนุก
เครื่องเสียงที่ดีในความคิดของผม คือ เครื่องเสียงที่ให้เสียงในแบบที่เจ้าของชอบ .... [finger11]
เฉียบครับ น้าหน่อย  [yemo20] [yemo20]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 01:51:25 PM »

ข้อห้าม..

[yemo20]   

ชอบตรง  - ระยะเวลา  มันจะเกี่ยวข้องกับการสะสมมวลสารที่นำมาทำในโครงการนั้นๆ ยิ่งงบสูงค่อยๆเก็บยิ่งดี (ค่อยๆแอบจิ๊กเงินเมีย) ไม่จำเป็นต้องขึ้นกระทู้แล้วทำให้จบ
ภายใน สามวันเจ้ดวัน  เป็นพิเศษเลยครับ  [yemo38] [yemo38] [yemo38]

งั้นรอน้าเล็กท่านเจ้าสำนักทำเสร็จก่อน  แล้วคอยลอกจะได้ชัวร์ และ สะสมเงินสะสมของไปก่อนระหว่างคอยลอก ครับ  [yemo06]

ขออภัยน้าๆทั้งหลายที่คอยติดตามเชียรและให้กำลังใจครับ  [finger16] [finger14]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 04:06:56 PM »

ใช่เลยครับน้า  johnney_chivas   [yemo27]

ตอนคิดทำไม่ได้ไล่หาราคาหลอดก่อนว่าราคาเท่าไหร่ครับ

หลอด e180cc ขนาดท่านเจ้าสำนักให้ราคาพิเศษแล้วmulard ยังลังเลว่าจะทำโครงการวงจรวงจรนี้ต่อมั้ย  ถ้าไม่ทำต่อก็เสียดายชอบวงจรแบบนี้และไม่เคยทำวงจรแบบนี้ด้วยครับ

เลยถามต่อว่าใช้ 12at7 แทนได้มั้ยเพราะมีเด็กเป่าแตรอยู่คู่หนึ่ง ซื้อไว้นานแล้วสัก 4-5 ปีมั้งครับตอนนั้นราคาไม่แพง

ในความเห็นของผม 12AT7 และ E180CC ไม่ใช้หลอดเบอร์แทนกันครับ เสียบแทนได้มั้ย ได้แน่นอนครับ แต่มันก็จะไม่เป็นผลดีครับ ควรใช้ตามที่วงจรออกแบบจะดีที่สุดครับ  ถ้าดูแล้ว ทั้ง E83F และ E180CC ผมถือว่าเป็นหลอดชั้นสูงในตระกูล 9 ขาครับ แน่นอนว่าราคาก็จะสูงตามไปด้วยซึ่งไม่แปลกครับ โดยเฉพาะเมื่อเป็น Mullard ที่พี่เล็กจะแบ่งให้ หลอดคุณภาพดีแน่นอน ในระดับที่หลาย ๆ คนรวมทั้งผมยังมองน้ำลายย้อยเลยครับ  ทั้งนี้ทั้งนั้น การที่น้าจะเลือกทำวงจรใด ผมอยากจะแนะนำว่าต้องทำการบ้านเยอะ ๆ นะครับ ยิ่งวงจรที่อลังการก็จะมีความยากขึ้นตามลำดับครับ แต่รับรองว่าเสียงดีแน่ล่ะครับ เอาใจช่วยครับ  [finger10]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ lipsneck

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 07:53:17 PM »
วงจรน่าทำจัง จริงๆ ผมตั้งใจจะทำ 6550 PP มาสักพักแล้วครับ ถึงกับสั่ง OPT มาแล้ว

สู้ๆ ครับน้า นำร่องไปก่อน คิดว่าปีหน้าจะทำด้วยครับ  [finger1]