ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 727005 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
เทียบเสียงกับ gain clone หรือ FW5 แล้วเป็นไงครับอิอิ

[))] [))] [))]

ถ้าเทียบกับ Gainclone ตัว Non-inv เจ้า OTL ให้เสียงที่สด+ใส + แหลมเปิดกว่า แต่จังหวะของ Gain clone แม่นกว่าครับ

Tr.  OTL   น่าจะได้เสียงที่นุ่มนวล ดีนักแล  (^_^)

OTL ตัวนี้ไม่นุ่มเท่าไรนะครับ เบสออกกระชับ กลางมีนวล ต่อเนื่องดี

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
น่าสนมาก ๆ ครับ [))]

ถ้าพี่ Alcohol ยอมละทิ้งเสียงอันหวานชุ่มฉ่ำของหลอด SE ไม่ได้ พี่ไม่น่าจะทนฟังเจ้า OTL ตัวน้อยได้นานอ่ะครับ แต่ถ้าพี่อยากฟังเสียงกระชับ+สดใส มีกลิ่นไอหลอดจางๆ อันนี้ไม่ผิดหวังครับ ด้วยกำลังขับจริงถึง 50W+50W RMS ลุยกับลำโพงได้ทุกแบบ [yahoo]

อยากจะลุยกะ Solid-state มานานแล้ว แต่ขาดคนนำทาง
เจอไกด์สุดยอดฝีมืออยู่ที่นี่แล้ว  ผมไม่ยอมพลาด  ปีใหม่นี้ทำแน่นอนครับ  [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

น่าสนมาก ๆ ครับ [))]

ถ้าพี่ Alcohol ยอมละทิ้งเสียงอันหวานชุ่มฉ่ำของหลอด SE ไม่ได้ พี่ไม่น่าจะทนฟังเจ้า OTL ตัวน้อยได้นานอ่ะครับ แต่ถ้าพี่อยากฟังเสียงกระชับ+สดใส มีกลิ่นไอหลอดจางๆ อันนี้ไม่ผิดหวังครับ ด้วยกำลังขับจริงถึง 50W+50W RMS ลุยกับลำโพงได้ทุกแบบ [yahoo]

อยากจะลุยกะ Solid-state มานานแล้ว แต่ขาดคนนำทาง
เจอไกด์สุดยอดฝีมืออยู่ที่นี่แล้ว  ผมไม่ยอมพลาด  ปีใหม่นี้ทำแน่นอนครับ  [))]

ได้น้า Alcohol มาเล่นด้วยกันนี่เจ๋งไปเลย ...... ช่วยโมให้สุดๆ ไปเลยนะครับ  [fly]

หยุดไปซะหลายวัน มาปรับแต่งกันต่อดีกว่าครับ
2.การปรับแต่งบอร์ดแอมป์
-ใช้มิเตอร์วัดความต้านทานคร่อม VR1 แล้วใช้ไขควงปรับให้ได้ค่าความต้านทานประมาณ 100 โอห์ม
-ต่อสายไฟ +63V กับ 0V จากบอร์ดชุดจ่ายไฟ ไปเข้าบอร์ดแอมป์ (กระทำทีละข้าง) โดยสายไฟบวกให้ต่ออนุกรมกับ R 100 Ohm 5W ก่อนเข้าบอร์ดแอมป์
-ชอร์ตอินพุตลงกราวด์ และใช้มิเตอร์วัดไฟคร่อม R 100 Ohm 5W ที่ต่ออนุกรมกับสายไฟ +63V
-เปิดสวิตช์จ่ายไฟเข้าเครื่อง รอรีเลย์ต่อวงจร แล้วสังเกตค่าแรงดันไฟตกคร่อม R 100 Ohm ควรจะมีค่าไม่เกิน 4V (ต่ำกว่าไม่เป็นไร) ถ้าไฟเกินมากๆ ให้รีบปิดเครื่องแล้วเช็คบอร์ดดูว่ามีอะไรใส่ผิดหรือไม่
-เมื่อทุกอย่างโอเค ให้ปิดสวิตช์ไฟ แล้วปลด R 100 Ohm 5W ออก แล้วต่อสาย +63V จากชุดจ่ายไฟเข้าบอร์ดแอมป์ จากนั้นใช้มิเตอร์วัดไฟตกคร่อม R10 0.22 Ohm 2W แล้วเปิดไฟเข้าเครื่องอีกครั้ง
-ปรับ VR1 จนอ่านแรงดันไฟตกคร่อม R10 ได้ 7-8mV จากนั้นให้ปลดมิเตอร์ออกแล้วย้ายไปวัดไฟที่ขั้วบวกของ C6 เทียบกราวด์บนบอร์ดแอมป์ จะต้องมีแรงดัน 30-33V หรือประมาณครึ่งนึงของแหล่งจ่ายไฟ
-ปิดสวิตช์ไฟเข้าเครื่อง ถอดสายไฟออกจากบอร์ด แล้วนำบอร์ดแอมป์อีกข้างมาทำตามขั้นตอนข้างบนเหมือนกับบอร์ดที่แล้ว

ได้เวลาประกอบลงกล่องแล้วครับ
เริ่มด้วยการหากล่องมาก่อน เครื่องผมใช้กล่องเอนกประสงค์ของ NPE ขนาด 12*10.5*3.5 นิ้ว จัดการวางตำแหน่งขั้วต่อต่างๆ เช่น ขั้วอินพุต ขั้วลำโพง ขั้วสายไฟเข้า และสวิตช์ปิด-เปิด เมื่อวางได้ที่ก็ทำการเจาะยึดให้เรียบร้อย ...... ในจุดนี้ผมจะไม่กล่าวถึงรายละเอียด ต้องใช้ศิลป์เฉพาะบุคคลครับ

ขั้นต่อไปให้นำหม้อแปลงกับบอร์มาลองวางในกล่อง จัดระยะให้ห่างๆ กันไว้ กะเดินสายไฟได้และเผื่อช่องให้อากาศไหลเวียนได้ด้วย เมื่อได้ที่ก็จัดการเจาะรูกล่อง+เก็บงานให้เรียบร้อย

ขั้นตอนต่อไปก็จัดการยึดบอร์ดเข้ากับกล่อง .... จุดนี้มีทริกนิดนึงในส่วนของสายอินพุต ควรต่อรอที่บอร์ดไว้เลย เนื่องจากจุดต่ออยู่ต่ำ บัดกรีทีหลังอาจจะทำได้ยากสักหน่อยครับ

บอร์ดชุดจ่ายไฟ ถ้าจะให้ดีก็ควรต่อสายไว้รอเช่นกัน....... จากนั้นก็ต่อสายไฟต่างๆ ให้เรียบร้อย โดยใช้สายไฟดีๆ ถ้านึกอะไรไม่ออกก็หาสายที่เป็นทองแดงฝอยมาใช้ เลือกขนาด 1 sqmm ขึ้นไป (หรือประมาณเบอร์ 18) เมื่อทุกอย่างลงตัวก็จัดการวางหม้อแปลงแล้วยึดน็อตให้แน่นหนา (สำหรับหม้อแปลงเทอรอยด์ ต้องยึดให้ตึงมือพอดี ห้ามใส่น็อตจนรัดแน่น มิฉะนั้นอาจทำให้เส้นลวดทองแดงชอร์ตรอบได้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2010, 10:56:02 AM โดย sansirn »

ขั้นตอนต่อไปคือ วอร์มอัพ หรือเบิร์นอิน....... งานนี้มีใช้เวลาครับ สามารถทำได้หลายวิธี จะเปิดฟังเพลงไปเรื่อยๆ หรือจะใช้ดัมมี่โหลด 8 โอห์มต่อแล้วเปิดเพลงทิ้งไว้ก็ได้ จัดไปอย่างน้อย 50 ชม ก่อนค่อยฟังเสียงจริงนะครับ ลองสังเกตดูว่าเสียงใดขาดเกินแล้วจัดการโมกันได้ตามใจ พอเสียงเข้าทางแล้วก็เบิร์นต่อไปอีกจนครบ 100 ชม เล่นกับ OTL ต้องใจเย็นมากๆ ครับ ใช้เวลาเบิร์นค่อนข้างนาน ที่ผมทำช้าก็เพราะติดเบิร์นนี่แหละครับ .........

ในที่สุดก็เสร็จซะที ...... พี่น้องท่านใดอยากลองสัมผัสเสียงอันสดใส ก็จัดสร้างกันได้เลยครับ หรือจะมาลองฟังเครื่องต้นแบบที่บ้านผมก่อนก็ได้ ฟังเสร็จไปเล่นน้ำต่อที่พัทยาใช้เวลาเดินทางจากบ้านผมสิบกว่านาทีเอง ........แล้วก่อนสร้างอย่าลืมกลับไปอ่านหัวข้อการเลือกใช้อุปกรณ์ตามที่ผมแนะนำก่อนหน้านี้ด้วยนะขอรับ  Vo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2010, 09:13:02 AM โดย sansirn »

[great]  ขอจอง PCB 1 ชุดครับ

เอาด้วย 1 ชุดครับ 
 [great][great] [great]

เดี๋ยวผมจัดให้ที่หน้าซื้อขายครับ ตอนนี้กำลังสรุปว่าจะใช้ซีเอาต์พุตตัวไหนดี ว่าจะบังคับ (หักคอ  |:() จัดไปพร้อม PCB ด้วยเลย

เดี๋ยวผมจัดให้ที่หน้าซื้อขายครับ ตอนนี้กำลังสรุปว่าจะใช้ซีเอาต์พุตตัวไหนดี ว่าจะบังคับ (หักคอ  |:() จัดไปพร้อม PCB ด้วยเลย

ขอบคุณมากครับ
อย่างนี้ ต้องเดินหากล่องคอยไว้ล่วงหน้าแล้ว

ขนาดกล่องที่ใช้  Size เท่าไรครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข

แล้วอึกชุดนึง  เฮียจะมีที่วางหรอ  ทำเสร็จ  เอามาให้ผม  Burn  ให้นะครับเฮียถ้าได้มาเที่ยวทะเล [good] [good] [yahoo]
[/quote]

มันหนีไปเที่ยวจะหมดบ้านแล้ว 
 GC LM3886FT  กับ  PRE Ahoy คนซอยเดี่ยวกันแอบมายกไปต่อผมไม่อยู่บ้าน
 EL34 SE  ไปร้องเพลงอยู่ปราจีนบุรี
 EL34  PP  กับ PRE PCC88 ก็หนีตามกันไปอยู่สระบุรี กับคุณพ่อผม
ที่เหลืออยู่ KT88 PP ก็ยังเดี้ยงอยู่
ตอนนี้ฟัง TR07  tr-ข้างละ 6 คู่ อยู่เปิดทีไรโดนทุกทีนะ K.tfender

ขอบคุณมากครับ
อย่างนี้ ต้องเดินหากล่องคอยไว้ล่วงหน้าแล้ว

ขนาดกล่องที่ใช้  Size เท่าไรครับ

เครื่องต้นแบบผมใช้กล่องเอนกประสงค์ของ NPE ขนาด (กxลxส) 12*10.5*3.5 นิ้ว แต่พี่สามารถใช้กล่องมาตรฐาน 17 นิ้วหรือ 19 นิ้วก็ได้ครับ

(^_^) (^_^) (^_^)ขอ parts list ด้วยครับ กำลังสั่ง R ตัวสวยๆอยู่ จะได้ทำกับเค้ามั่งครับ (^_^) (^_^) (^_^)

ได้เลยครับ

อัพเดท 27/12/2010

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2010, 01:21:04 PM โดย sansirn »

ขอถามหน่อยครับ.... |:(

ว่าแอมป์เกนโคลน กับตัวนี้ แนวเสียงต่างกันมากไหม
และที่สำคัญ ผมยังไม่เคยฟังเกนโคลนสักครั้ง เคยแต่ได้ยินคำกล่าวขานถึงแอมป์ดังกล่าวเท่านั้น

อยากทราบทรรศนะ เพื่อเป็นความรู้สำหรับการเริ่มต้นครับ [res]

ออฟไลน์ mannjuu

เทียบเสียงกับ gain clone หรือ FW5 แล้วเป็นไงครับอิอิ

[))] [))] [))]

ถ้าเทียบกับ Gainclone ตัว Non-inv เจ้า OTL ให้เสียงที่สด+ใส + แหลมเปิดกว่า แต่จังหวะของ Gain clone แม่นกว่าครับ

Tr.  OTL   น่าจะได้เสียงที่นุ่มนวล ดีนักแล  (^_^)

OTL ตัวนี้ไม่นุ่มเท่าไรนะครับ เบสออกกระชับ กลางมีนวล ต่อเนื่องดี

ยกมาครับ
แต่สงสัยเพิ่มเรื่อง Bass ครับ ว่าจะเป็นยังไงบ้างครับ  [good]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ขอถามหน่อยครับ.... |:(

ว่าแอมป์เกนโคลน กับตัวนี้ แนวเสียงต่างกันมากไหม
และที่สำคัญ ผมยังไม่เคยฟังเกนโคลนสักครั้ง เคยแต่ได้ยินคำกล่าวขานถึงแอมป์ดังกล่าวเท่านั้น

อยากทราบทรรศนะ เพื่อเป็นความรู้สำหรับการเริ่มต้นครับ [res]

ทัศนะของผมนะครับ
-Gain clone (ว่ากันที่วงจรแบบ Non-inv) เรื่องเสียงผมว่าอยู่กลางๆ ไม่มีอะไรโดดเด่น มีเรื่องเดียวที่ผมยอมรับคือ จังหวะแม่นมาก ฟังสนุกครับ
-OTL ตัวนี้มีดีที่ความสดใส แหลมเปิดตัวได้ดี แต่ต้องเลือกอุปกรณ์ให้ดี + เบิร์นอินนานกว่าปกติสักหน่อย

แต่สงสัยเพิ่มเรื่อง Bass ครับ ว่าจะเป็นยังไงบ้างครับ  [good]

เบส OTL ตัวนี้มีดีที่เบสตอนบนครับ ปริมาณเหลือๆ ออกแนวแน่นกระชับรับรู้ถึงหัวเบส

เนื่องจากเจ้า OTL ตัวนี้ใช้ไฟเลี้ยงใกล้กับ Gain clone ตอนสั่งทำหม้อแปลงก็พันขดไฟออกเป็น 22.5-0-22.5 เวลาใช้กับ OTL ก็ใช้ขด 22.5 - 22.5 รวมเป็น 45V ....... เผื่อวันหน้าไม่ถูกใจก็สามารถเอาไปใช้กับ Gain clone ได้เลย อีกอย่างบอร์ดผมทำเป็นโมดูลอยู่แล้วถอดเปลี่ยนอย่าง่ายครับ และปี 2554 ผมเชื่อว่าต้องมีโปรเจค Gain clone ที่เวปเราแห่งนี้อ่ะครับ (ถ้าไม่มีใครเปิด เดี๋ยวผมเปิดเอง  (^_^))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2010, 08:18:31 PM โดย sansirn »

555 เข้าทางผมเลยครับ เปิดเลยครับ กำลังปวดหัวกับ GainClone เลย แต่ละคน Clone มาไม่เหมือนกันแต่ละวงจร
เพิ่มนู้นเพิ่มนี้ อยากทราบว่าของจริงๆคือยังไง จ่ายไฟยังไง และเพิ่มอะไรช่วยอะไรบ้างหน่ะครับ [good]

น้า mannjuu เตรียมเก็บตังก์รอได้เลยครับ ปีหน้ามาแน่ โปรเจคแรงๆ ทั้งนั้นครับ (ไม่ใช้ผมคนเดียวนา.... มีท่านอื่นไฟแรงกว่าผมอีก  [thif])

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 จัดเป็นช่วงๆอ่ะครับ สรรเสริญ  พอเพื่อนๆ เริ่มทำ ก็ค่อยปล่อย reserch ทำเสร็จก็พอดีเปิดโครงการได้ จะได้ไม่ทับซ้อน อยากให้ทำ กันมากกว่าเอาไปเก็บไปดองกัน เหมือนแต่ก่อน เพราะในที่สุดก็เอาออกมาขาย ไม่ได้ทำ พอไปฟังของคนทำแล้ว ก็กลับมาหาบอร์ดใหม่ ซึ่งก็หาได้มั่งไม่ได้มั่ง แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ทำ :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ผมจะได้โดดมาเล่นด้วย

เห็นมีคนกล่าวสรรพคุณเจ้า Gain Clone ว่ามี Trick ให้เล่นกันเยอะมาก รวมกันได้ 10 หัวข้อแล้วมั๊ง
ส่วนแอมป์ OTL 30W ตัวนี้ ผมขอลองด้วยเช่นกัน

ขอเปิดซิง SS สักครั้งครับ

จัดเป็นช่วงๆอ่ะครับ สรรเสริญ  พอเพื่อนๆ เริ่มทำ ก็ค่อยปล่อย reserch ทำเสร็จก็พอดีเปิดโครงการได้ จะได้ไม่ทับซ้อน อยากให้ทำ กันมากกว่าเอาไปเก็บไปดองกัน เหมือนแต่ก่อน เพราะในที่สุดก็เอาออกมาขาย ไม่ได้ทำ พอไปฟังของคนทำแล้ว ก็กลับมาหาบอร์ดใหม่ ซึ่งก็หาได้มั่งไม่ได้มั่ง แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ทำ :)

น้า create ไม่ต้องห่วงครับ โปรเจคขึ้นเวปผมทำติดๆ ไม่ไหวเหมือนกัน ต้องเว้นช่วงให้ท่านอื่นจัดบ้าง (โดยเฉพาะลุงตรอน  [HAHAHA]) แต่งาน Research ผมมักจะทำเป็นการส่วนต่อรอไว้อยู่แล้ว อย่าง OTL ตัวนี้ผมทำเมื่อต้นเดือนตุลา ฟัง+เทสมาเป็นเดือนก่อนนำขึ้นเวป แต่ที่โพสท์ช้าเพราะมัวแต่โม+อัพเกรดไปเรื่อย ...... โดยเฉพาะตอนเปลี่ยนซี นี่รอเบิร์นกันข้ามวันเลยกว่าจะสรุปเสียงได้อ่ะครับ  |:(

ผมจะได้โดดมาเล่นด้วย

เห็นมีคนกล่าวสรรพคุณเจ้า Gain Clone ว่ามี Trick ให้เล่นกันเยอะมาก รวมกันได้ 10 หัวข้อแล้วมั๊ง
ส่วนแอมป์ OTL 30W ตัวนี้ ผมขอลองด้วยเช่นกัน

ขอเปิดซิง SS สักครั้งครับ

Gain clone ทริกมันอยู่ที่การเลือกวงจร และชุดจ่ายไฟอ่ะครับ เอาไว้ปีหน้าค่อยอ้อนให้น้า create นำเข้า IC LM3875 เจ๋งๆ มาเล่นกัน.....แหะๆ

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
ขอถามครับ ถ้าทำแล้วไม่ใช้วงจร soft start มันจะได้ไหมครับ เพราะผมมีหม้อไฟ 23-0-23 อยู่พอดีแต่ไม่มีขด 12V อะครับ ???

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ขอถามครับ ถ้าทำแล้วไม่ใช้วงจร soft start มันจะได้ไหมครับ เพราะผมมีหม้อไฟ 23-0-23 อยู่พอดีแต่ไม่มีขด 12V อะครับ ???

ได้  ไม่ควรที่จะไม่ใช้มัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2010, 04:55:48 PM โดย tfender »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ถ้าไม่ใช้ จะได้ยินเสียงตุ๊บออกลำโพงตอนเปิดสวิตซ์ครับ ซึ่งไม่น่าเสี่ยง  |:(

ถ้าไม่ใช้ จะได้ยินเสียงตุ๊บออกลำโพงตอนเปิดสวิตซ์ครับ ซึ่งไม่น่าเสี่ยง  |:(

ใช่ครับไม่น่าเสี่ยง ตุ๊บใหญ่ซะด้วยสิ ได้ยินแต่ละที หัวใจจะวาย สงสารลำโพงอ่ะครับ

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0

ใช่ครับไม่น่าเสี่ยง ตุ๊บใหญ่ซะด้วยสิ ได้ยินแต่ละที หัวใจจะวาย สงสารลำโพงอ่ะครับ

งั้นตกลงว่าไม่เสี่ยงดีกว่าครับ เดี๋ยวหาทางเล่นแร่แปรธาตุเอาแล้วกัน ขอบคุณทุกคำตอบครับ [res]

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
น้าsansirn   ใช้หม้อ 24-0-24  ได้เปล่าครับน้า

น้าsansirn   ใช้หม้อ 24-0-24  ได้เปล่าครับน้า

หากใช้ขด 24 - 24 = 48V แปลงเป็นไฟตรงจะได้ประมาณ 68V น่าจะใช้ได้ครับ และทรานซิสเตอร์เอาต์ ควรเปลี่ยนไปใช้โวลต์สูงอย่าง 2SC5200/2SA1943 หรือไม่ก็ MJ15003/MJ15004 แล้วตอนเทสให้สังเกตความร้อนบน Heatsink หากร้อนมากและปรับกระแสสงบไม่ได้ แสดงว่าออสซิลเลต ให้ลองเพิ่มค่า C 100pF เป็น 150pF หรือ 200pF

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ตกลงหม้อของผม 22 - 0 -22 V  ใช้ได้ชัวร์นะครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
เริ่มเตรียมอุปกรณ์กันได้แล้วครับ ใก้ลปีใหม่แล้ว เด่วไม่ทันนะ  @~~@ @~~@ @~~@