ผู้เขียน หัวข้อ: หัดออกแบบภาคจ่ายไฟ แอมป์หลอดเป็นครั้งแรก  (อ่าน 9822 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ผมได้ขอร้องให้น้า wchatchai ออกแบบวงจรแอมป์หลอดให้ครับ ตามที่ได้ออกแบบมาในวงจรต้องการไฟสูง 220V  

แต่น้าเค้าไม่ได้ออกแบบภาคจ่ายไฟมาให้ ผมเลยลองออกแบบดูเอง ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะใช้ได้จริงมั้ยนะครับ เพราะมั่วเอา ค่าในวงจรนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะหาของได้หรือเปล่าเลย  hahaha

เริ่มที่หม้อ ผมกำหนดให้ขดไฟเข้า 230V ออก 290V  โดยโปรแกรมให้ผมตั้งความต้านทานของขดลวดด้วย หง่ะ  :-\ แล้วจะรู้ได้ไงอ่ะ ไม่เคยพัน เลยตามที่โปรแกรมมันใส่มาเลย ได้ออกมา 32 โอมห์กว่าๆ

ผมเลือกหลอด 5U4G เพราะมีอยู่แล้วครับ อาร์ตัวแรกกำหนดไว้ที่ 220R ถัดไปซีตัวแรก 10uf ในวงจรจะเห็นว่ามีความต้านทานด้วย ผมก็ไม่รู้อีกว่าควรใส่เท่าไหร่ ก็ตั้ง 2 ohm ตามดีฟอล์ทของวงจรไป  ถัดมาเป็นโช็ค 5h 1ohm และสุดท้าย ซีตัวที่ 2 220uf 2 ohm   ได้ไฟออก  220.37 V อย่างที่ต้องการ  :D

แต่ว่า ผมไม่รู้ว่าวงจรที่ผมออกแบบนี้มันใช้งานได้จริงมั้ย แล้วใช้งานได้ดีขนาดไหนครับ ที่สำคัญค่าต่างๆที่ใส่ลงไปนี่ นั่งงมอยู่กว่า 2 ชั่วโมง ลองทั้งแบบไดโอด หลอดเบอร์อื่น สุดท้ายมาลงตัวที่วงจรนี้ เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1. สมมติว่าวงจรนี้ใช้ได้ ค่าอาร์ต้องใช้กี่วัต และ ซี ต้องกี่โวลต์ครับ ผมสามารถดูได้ตรงไหนจากตัวโปรแกรม
2. จากกราฟนี่ ไฟนิ่งพอสำหรับนำไปใช้งานแล้วหรือยัง
3. หม้อแปลงที่ผมกำหนดถูกต้องมั้ยครับ เพราะไม่รู้เลยว่าต้องตั้งอัตราส่วน และความต้านทานยังไงถึงจะเหมาะสม
4. ค่าความต้านทานของ ซี และ โช็ค ที่ใช้เราหาได้จากที่ไหนครับ

อ้อ ผมใช้โปรแกรม psu design 2 ครับผม  :P  มั่วออกมาจนได้อย่างนี้วานผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  

[res] [res] [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2011, 02:04:52 AM โดย squid »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: หัดออกแบบภาคจ่ายไฟ แอมป์หลอดเป็นครั้งแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 02:16:30 PM »
อ้า กลับมาเริ่มทำใหม่ หลังจากบังดอยได้มาสะกิดถึงสิ่งที่ต้องนึกถึง ก่อนลงมือออกแบบภาคจ่ายไฟ ดังนั้นไซร้ เอาวงจรมาลงให้ดูกันเลยดีกว่า จะได้มีน้าๆช่วยชี้แนะผมได้ด้วย  [res]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 02:02:58 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

Re: หัดออกแบบภาคจ่ายไฟ แอมป์หลอดเป็นครั้งแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 02:20:39 PM »
ตามมาด้วยภาคจ่ายไฟที่ออกแบบเสร็จเมื่อเที่ยง ลองดูใหม่อีกรอบ โดยวงจรต้องการไฟสูงที่ 220V และ กระแสรวมสองข้าง 70 ma

ผมออกแบบไฟออกได้ที่ 220.11 V และ กระแสเผื่อไว้ที่ 100 ma

รูปแรกที่ 1000 ms วัดไฟได้ 219.80 V

รูปที่สอง หลังผ่าน 3000 ms วัดไฟได้ 220.11 V

รูปที่สาม เปลี่ยนเป็นไดโอดมั่ง วัดไฟได้  219.83 V

มีอันไหนพอจะใช้ได้จริงๆมั้ยครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2011, 12:18:26 AM โดย squid »

[tig12]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 02:21:06 PM »
ซุ่ๆ เอา วงจร มาโพสลงที่เวปเลยน่าจะแจ่มกว่านะ ฝากใว้เผื่อรูปหาย (^o^)
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 10:38:59 AM »
 [))]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 10:48:52 AM »
หลอด 5u4 ค่า C ตัวแรกไม่เกิน 40 uF ครับ :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 10:51:20 AM »
น้าโค่ย ๆ

น้าลองเอาไฟ หลัง L ให้ได้ 220V  แล้วก็ เอาชุด RC จากวงจรมาต่อเลยก็น่าจะดีนะคับ ( R2 เป็น 1K  C3 เป็น 47uF )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 11:11:27 AM »
งั้นผมตัด แบบไดโอดไปก่อนแล้วกันนะครับ จะแก้แบบหลอดใหม่ตามที่แนะนำมาครับผม  (^o^) แล้วจะเอามาให้ช่วยดูใหม่ครับ  [yahoo]

[tig12]

ออฟไลน์ Ɗeng

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 11:29:03 AM »
มั่วบ้างนะ  ถามก่อนว่า มีchokeแล้วหรือยัง  ถ้ามีแล้วเอาค่าที่มี L กับ R dc มาใช้ในวงจรเลย แล้วกระแสก็ไม่ต้องเผื่อ เอาที่ 70 ma ก็พอ
อีกอย่างทำไมต้องใส่ R1 ด้วยกันกระชากเหรอ   ซีตัวแรกใช้oilค่าซัก 10hy แล้วค่อยไปเพิ่มที่ c ตัวสองก็ได้
เอาแค่ clc ก็พอก่อนมั้ง ถ้าไฟยังสูงอยู่ค่อยดรอฟด้วย rc อีกที

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 04:42:21 PM »
มั่วบ้างนะ  ถามก่อนว่า มีchokeแล้วหรือยัง  ถ้ามีแล้วเอาค่าที่มี L กับ R dc มาใช้ในวงจรเลย แล้วกระแสก็ไม่ต้องเผื่อ เอาที่ 70 ma ก็พอ
อีกอย่างทำไมต้องใส่ R1 ด้วยกันกระชากเหรอ   ซีตัวแรกใช้oilค่าซัก 10hy แล้วค่อยไปเพิ่มที่ c ตัวสองก็ได้
เอาแค่ clc ก็พอก่อนมั้ง ถ้าไฟยังสูงอยู่ค่อยดรอฟด้วย rc อีกที

น้าเด้งครับ ตอนนี้ผมยังไม่มี choke เลยครับ แล้วก็ R1 ผมจำไม่ได้ว่าไปอ่านเจอบทความที่ไหนมา (เว็บนอก) เค้าบอกว่าให้หาอาร์มาใส่ขั้นไว้ก่อนเข้าซีตัวแรก จะได้ใส่หลอดเร็คได้หลายๆเบอร์
เลยลองใส่เข้าไปมั่ง ไม่รู้ว่าที่เข้าใจถูกต้องหรือเปล่า ส่วน c ที่มีอยู่มีแค่ 10uf oil และ 32uf electrolyte

ตอนนี้ผมยังไม่เข้าใจถึงการเลือกขนาดของ choke ครับ ว่ามีความสัมพันธ์ยังไงกับอุปกรณ์ที่เหลือในวงจร เลยเปลี่ยนค่าไปเรื่อยๆจนได้ไฟที่ออกมาตามที่ต้องการ แล้วกระแสในวงจรนี่เรากำหนดแค่พอดีเลย หรือควรจะเผื่อไว้ครับผม ก็พยายามหาอ่านที่เค้าอธิบายเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟอยู่นะครับ แต่ยังงงอยู่พอสมควรเลย  [numb]

อันนี้เป็นอันล่าสุดครับ เอาของที่มีไปแทนในวงจรเลย ช่วยดูให้ด้วยนะครับว่าประมาณนี้ ใช้ได้หรือเปล่า  [res]

รูปแรก ที่ 1000 ms ได้ไฟ 218.89
รูปที่สอง ที่ 2000 ms ได้ไฟ 220.15
รูปที่สาม ที่ 3000 ms ได้ไฟ 220.16 ไปตลอด

รูปมาล่ะ โพสต์ไปลืมใส่รูปซะงั้น  [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2011, 04:49:46 PM โดย squid »

[tig12]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 04:48:52 PM »
 :angel: "เค้าบอกว่าให้หาอาร์มาใส่ขั้นไว้ก่อนเข้าซีตัวแรก จะได้ใส่หลอดเร็คได้หลายๆเบอร์ " บังๆก็เคยบอก แต่ไม่ได้ทำตาม....  เนียนถามเลย มันได้ผลตามนั้นจริงหรอคับ อย่าง 5R4 C ตัวแรกแค่ 4uF ถ้าเราใช้ C เกินกว่านั้นแล้วเอา R มาแปะใว้ มันจะใช้ได้ไม่มีปัญหาเลยหรอคับ  :-\ :-\ :-\ :-\

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 04:54:45 PM »
เข้ามาเชียร์อย่างเดียว
เพราะยังออกแบบไม่เป็น |:( |:(
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 05:12:28 PM »
:angel: "เค้าบอกว่าให้หาอาร์มาใส่ขั้นไว้ก่อนเข้าซีตัวแรก จะได้ใส่หลอดเร็คได้หลายๆเบอร์ " บังๆก็เคยบอก แต่ไม่ได้ทำตาม....  เนียนถามเลย มันได้ผลตามนั้นจริงหรอคับ อย่าง 5R4 C ตัวแรกแค่ 4uF ถ้าเราใช้ C เกินกว่านั้นแล้วเอา R มาแปะใว้ มันจะใช้ได้ไม่มีปัญหาเลยหรอคับ  :-\ :-\ :-\ :-\

ไม่รุ  [HAHAHA] [HAHAHA]

รุ้แต่ เคย แบบไม่มี R   5R4  Cตัวแรก 15uF  ก้อใช้มาได้เรื่อย ๆ  จนลื้อแอมป์ไปอ่าคับ  [HAHAHA] [HAHAHA] 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 05:14:20 PM »
 |:( |:(

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 05:24:24 PM »

ไม่รุ  [HAHAHA] [HAHAHA]

รุ้แต่ เคย แบบไม่มี R   5R4  Cตัวแรก 15uF  ก้อใช้มาได้เรื่อย ๆ  จนลื้อแอมป์ไปอ่าคับ  [HAHAHA] [HAHAHA] 

น้าคนนี้ประสบการณ์เยอะ บอกเคล็ดลับหน่อยสิคับผ้ม  :angel:

[tig12]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 05:54:59 PM »
ผมก็มือใหม่เหมือนกัน แต่อาจารย์เคยสอนไว้ว่าเวลาออกแบบภาคจ่ายไฟอย่าให้ Vpp < 0.03 V แล้วจะไม่มีเสียงไม่พึงประสงค์มารบกวนครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 02:57:16 AM »
นั่งทำจ๊อบมาหลายชั่วโมง เลยขอเบรคมาทำงานที่ชอบมั่ง อันนี้สุดท้ายแล้วจริงๆครับ คาดว่าจะยึดแนวนี้แทนล่ะ หลังจากน้าเด้งได้ทักมาว่ามีอะไรอยู่แล้วบ้างก็เอาลงไปแทนเลย

ตอนนี้ที่ต้องหาเพิ่มก็ อาร์ หม้อไฟ โช็ค และซีตัวแรก นอกนั้นมีครบแล้ว  :)   ประมาณนี้พอจะเอาไปใช้งานได้แล้วใช่มั้ยครับผ้ม  [roll]

ไปปั่นงานต่อล่ะครับ ยาวเลย สงสัยไม่ได้นอนอีกล่ะ  :-[

[tig12]