ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์-เจาะลึก TAS Angela แบบวิชาการหน่อยครับ  (อ่าน 14234 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
เดี๋ยวตั้งกระทู้ไว้ก่อน คืนนี้มาเติมข้อมูลให้ครบๆ ครับ  

หลังจากไปแจมในกระทู้ Carina มาพักใหญ่ เลยเห็นว่าน่าจะแยกมาวิเคราะห์เจ้าปรีนางฟ้าตัวนี้ กันจริงจังหน่อย เนื่องจากปรีตัวนี้มีการเอามาทำแบบใหม่มาหลายครั้งแล้ว ซึ่งถ้าจะทำแบบ PCB กัดปริ้นท์เสร็จ จับอุปกรณ์ลงไปบัดกรีเฉยๆ อาจจะสนุกได้ไม่นาน

เพราะในส่วนลึกๆ เชื่อว่าเครื่องดี มีองค์ประกอบหลายอย่าง
- คอนเซ็พท์ออกแบบดี วงจรดี
- อุปกรณ์เหมาะสม ซึ่งถ้าเราเลือกของได้เข้ากับการออกแบบ บางจุดต้องใช้อุปกรณ์ธรรมดาๆถึงจะดี บางจุดใส่อุปกรณ์ขั้นเทพแล้วได้ผล
- ทางเดินสัญญาณและไฟ จัดวางถูกต้อง
- ฯลฯ

คราวนี้เลยจะเน้นแบบวิชาการหน่อย วิเคราะห์ที่มาที่ไปทีละจุด งานนี้คุณ sansirn และผมจะค่อยๆ ตีโจทย์กันทีละส่วนแบบเจาะลึก เท่าที่ได้ข้อมูลและโอกาสอำนวยครับ

จะได้คลายข้อสงสัยที่มีและได้เข้าใจให้มากขึ้น ว่าทำไม Angela จึงยังคงเป็นหนึงในตำนานปรีสุดยอดของเมืองไทยตัวนึง  

(ถ้าคุณอัมพร เจ้าของผลงาน Angela ตัวจริง แห่ง TAS ผ่านมาชม ก็คงต้องรบกวนขอคำชี้แนะขอรับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:17:45 AM โดย sansirn »

Re: วิเคราะห์-เจาะลึก TAS Angela แบบวิชาการหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 04:43:26 PM »

รูปวงจรจากข้อมูลเก่า ที่เคยแกะกันมา (ซึ่งอาจจะมีตกหล่นก็ได้)

และกราฟตอบสนองสัญญาณที่ได้ครับ
Gain & Phase (สังเกตว่าแนวโน้มการตอบสนองเฟสไม่บิดตัวเร็ว อย่างที่เคยเห็นในวงจรทั่วไปที่ใช้แรงดันคงที่)

ส่วนอันนี้เป็นกราฟตอบสนองสเปคตรัมครับ FFT รูปคลื่นสี่เหลี่ยมที่ 1kHz จะเห็ Harmonic ลำดับถัดมา 2nd 3rd 4th 5th น่าสนใจไม่น้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2013, 07:28:03 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ katip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • become to knife maker!!!
Re: วิเคราะห์-เจาะลึก TAS Angela แบบวิชาการหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 05:05:06 PM »
ตามมาเกาะขอบเลยครับ
ข้อมูลผมครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=163.0

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 08:11:17 PM »
ลองคิดเล่นๆ กับ R5 ดูสักหน่อยครับ (คิดที่แรงดันที่ขา E ของ Tr1 = 300V)

ถ้า R5 = 1.2k แรงดันตกคร่อม R6 = 284V
ถ้า R5 = 12k แรงดันตกคร่อม R6 = 194V
ถ้า R5 = 120k แรงดันตกคร่อม R6 = 46V
ถ้า R5 = 1.2M แรงดันตกคร่อม R6 = 5.4V

ตาม PCB ตัว C8 ทนแรงดันแค่ 100V ถ้าใช้ R5 ที่ 1.2k กับ 12k มีปัญหาแน่ๆ อ่ะครับ แต่ถ้าใช้ R5 ค่าสูงมากๆ ชุดวงจร R6+C8 แทบไม่มีผลกระทบกับวงจรเลย ตอนนี้มึนๆ ขอนอนคิดดูสักคืนก่อนดีกว่า เผื่อนึกอะไรออก

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=534.msg13672#msg13672
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:18:13 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 10:52:41 AM »
เห็นผลการ sim แล้วไม่ธรรมดาเลยครับ สำหรับวงจรขยายประเภท Single end
-Gain ของวงจรที่โหลด 10k ได้ออกมาแถวๆ 22dB หรือประมาณ 12 เท่า (ถ้าต่อเข้ากับแอมป์เกนจะต่ำลงอีก) เป็นการขยายแบบกลับเฟส เวลาใช้งานจริงอาจต้องกลับขั้วลำโพงในกรณีที่ต้องการฟังเสียงแบบ Inphase
-Bandwidth ที่ -3dB เกือบๆ 2MHz จุดที่เริ่ม Roll off อยู่แถวๆ 130kHz เกินย่าน Audio ไปไกล ส่วนย่านความถี่ต่ำก็ตอบสนองเกือบถึง DC อันเนื่องมาจากการใช้ C-coupling ค่าใหญ่ระดับ 47uF
-การตอบสนองทางเฟส ถือว่าทำได้ดีมากตลอดย่าน 10Hz-100kHz โดยจุดที่เฟสเริ่มขยับจริงๆ ก็เกิน 100k แต่จุดที่วิกฤตจะอยู่เกิน 2MHz ไปไกล ซึ่งจุดนั้นเกนของวงจรก็ต่ำเกินกว่าจะทำให้ออสซิลเลตได้ อันนี้เป็นผลมาจากการจัดวงจรที่ไม่ใช้ Overall NFB

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 10:57:15 PM »
อันนี้เป็นผลการทดสอบว่า ถ้าเอาภาคจ่ายไฟแบบกระแสออก แล้วใส่แรงดันคงที่เข้าไปแทน เปรียบเทียบที่เกนขยายเท่ากัน มันให้อะไรที่ต่างกันบ้าง
(อันนี้เป็นผลของการทดลองเพิ่มไฟ +V แล้วครับ ของจริงเกนจะไม่ถึง 22dB)

จะเห็นว่าการตอบสนองเกนไม่ต่างกันก็จริง
แต่เรื่องของเฟส ในแบบที่ใช้แรงดันคงที่แทนของเดิม จะเห็นว่าเบสช่วงต้นบิดตัวเร็วขึ้น และปลายแหลมก็บิดตัวมากกว่า
แปลง่ายๆ ว่าแทนลงไปแล้วทำได้ไม่เหมือนเดิม
และการ sim ผมทดสอบแหล่งจ่ายที่เป็น ideal ไฟจะเรียบสุดๆ
ซึ่งในความเป็นจริงเราทำให้มันเรียบไม่ได้ขนาดนั้น นั่นหมายถึง แหล่งจ่ายก็จะมี ripple ปนมาด้วยเช่นกัน ซึ่งจะมีผลต่อการทำงานของปรีด้วยเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2011, 11:55:50 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 11:01:04 PM »
ถ้าเราหลบไปใช้แหล่งจ่ายความถี่สูง จะดีกว่ามั้ยครับแว่น ถามเป็นความรู้ ครับ เพราะไม่รู้จริงๆ และ เริ่มมึนๆแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:18:27 AM โดย sansirn »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 11:34:17 PM »
ถ้าเราหลบไปใช้แหล่งจ่ายความถี่สูง จะดีกว่ามั้ยครับแว่น ถามเป็นความรู้ ครับ เพราะไม่รู้จริงๆ และ เริ่มมึนๆแล้ว  

ถ้าแหล่งจ่ายความถี่สูงเป็นแหล่งจ่ายแรงดันแบบสวิตชิ่ง ก็ยังเป็นแหล่งจ่ายแรงดันคงที่อยู่ดีครับ เพียงแต่ลด noise 50Hz 100Hz ลงไป แต่จะมีส่วน noise ของสวิตชิ่งความถี่สูงๆ ปนมาเล็กน้อย ซึ่งจะแก้ด้วยการต่อ filter ช่วยก็ลด noise ปนเข้ามาได้ครับพี่

กรณีที่ทดลองด้านบนอยากจะให้เห็นว่าวงจรของ Angela แท้ที่จริงภาคขยายไม่ได้มีองค์ประกอบแค่ชุดทรานซิสเตอร์ 2 ตัวต่อดาร์ลิงตันกันเท่านั้น แต่ต้องรวมเอาส่วนจ่ายกระแสมาเป็นส่วนหนึ่งในวงจรขยายด้วย และวงจร Angela ก็แยกช่องกันชัดเจนครับ
รูปซ้ายเป็นโมเดลที่ต้นฉบับใช้อยู่  เทียบกับรูปขวาคือเอาแหล่งแรงดันคงที่มาใส่แทน

เปรียบเทียบ FFT Spectrum ดูการลดอันดับฮาร์โมนิคของแต่ละแบบเปรียบเทียบกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:18:45 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 09:36:14 AM »
ตัว CCS มี Zout ที่สูง ทำให้ชุดจ่ายไฟไม่มีผลกระทบกับวงจรครับ ค่าความเพี้ยนเลยออกมาต่ำ แต่ Noise floor จะสูงหน่อยเนื่องจากไม่มีอะไรมาช่วย Absorb ส่วนตัววงจร Angela เอง ถ้าสังเกตให้ดีจะมี C10 ต่ออยู่กับชุดไฟเลี้ยงที่จะเข้า R7 ซึ่งตัววงจรขยายจะมองเห็นเป็น Voltage source ซึ่งจะเป็นตัวแปลนึงในการทำให้อันดับความเพี้ยนและ Noise floor เปลี่ยนไป

ชุดจ่ายไฟของ Angela เองในช่วงแรกทำเหมือนของหลอดคือ ใช้ RC Pi-filter ซึ่งนอกจากจะช่วยลด ripple แล้วยังลดผลอิทธิพลของไดโอดที่จะมีผลต่อเสียงลงได้อีก ....... ผมสงสัยว่าถ้าหากเราเปลี่ยน R 4.7k เป็นโช้คแทนแล้วอันดับความเพี้ยนทางฮาร์โมนิคส์จะเปลี่ยนไปทิศทางไหน ถ้าน้า audiomania มีเวลา ลอง sim ให้หน่อยนะครับ 

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 02:32:56 PM »
เข้าฟังเทพเขาคุยกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:18:59 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 02:56:23 PM »
ตัว CCS มี Zout ที่สูง ทำให้ชุดจ่ายไฟไม่มีผลกระทบกับวงจรครับ ค่าความเพี้ยนเลยออกมาต่ำ แต่ Noise floor จะสูงหน่อยเนื่องจากไม่มีอะไรมาช่วย Absorb ส่วนตัววงจร Angela เอง ถ้าสังเกตให้ดีจะมี C10 ต่ออยู่กับชุดไฟเลี้ยงที่จะเข้า R7 ซึ่งตัววงจรขยายจะมองเห็นเป็น Voltage source ซึ่งจะเป็นตัวแปลนึงในการทำให้อันดับความเพี้ยนและ Noise floor เปลี่ยนไป

ชุดจ่ายไฟของ Angela เองในช่วงแรกทำเหมือนของหลอดคือ ใช้ RC Pi-filter ซึ่งนอกจากจะช่วยลด ripple แล้วยังลดผลอิทธิพลของไดโอดที่จะมีผลต่อเสียงลงได้อีก ....... ผมสงสัยว่าถ้าหากเราเปลี่ยน R 4.7k เป็นโช้คแทนแล้วอันดับความเพี้ยนทางฮาร์โมนิคส์จะเปลี่ยนไปทิศทางไหน ถ้าน้า audiomania มีเวลา ลอง sim ให้หน่อยนะครับ  
ชักน่าสนใจอยากลองมากซะแล้วซิ เล่นมันตรงชุดจ่ายไฟ (power supply) เนี่ยแหละครับ ถ้าใช้โช็คใช้กี่ Henry ดี และ ต้องการ DCR เท่าไหร่ พอดีมีเหล็ก ซีคอร์ ( C-Core) อยู่ เดี๋ยวสั่งพันขึ้นมาทำ sim เพื่อการนี้ดูครับ พอดีเมื่อเช้าคุยกับน้าสรรเสริญถึงภาคจ่ายไฟอยู่ เห็น Audio reserch ใช้หลอดมาทำ regulate ในภาคจ่ายไฟให้ solid เลยอยากลองมั่งครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:19:19 AM โดย sansirn »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 09:57:27 AM »
ลองมาดูเรื่องเกนการขยายของวงจรกันดูสักหน่อยครับ
ถ้าดูจากวงจรอย่างเดียวเกนขยายจะตกประมาณ 18k/(13+470) = 37 เท่า ซึ่งจัดว่าสูงมากสำหรับปรีแอมป์ ผมเลยออกไปตามล่าข้อมูลเพิ่มเติม แล้วพบว่าที่ภาคเอาต์พุตมี R 10k ต่อลงกราวด์หลัง C-coupling อยู่ 1 ตัว (แต่อีกโมเดลนึงไม่มีใส่) ซึ่งถ้าเราเอาไปต่อกับแอมป์ที่มี Zin = 50k จะได้เกนขยายรวมเป็น (18k//10k//50k)/(13+470) = 12 เท่า ...... เป็นค่าที่ใกล้เคียงความจริงขึ้นมาอีกหน่อยครับ

นอกจากนี้ในส่วนของทางอินพุตที่ต่อจากขั้ว RCA จะมีชุด R-input รับสัญญาณขาเข้าอยู่ ซึ่งข้อมูลที่ผมได้มาจะมี R 10k รับสัญญาณแล้วต่อลงกราวด์ด้วย R 47k ก่อนส่งเข้าชุด Balance กับ Volume ซึ่งน่าจะใช้ค่า 100k ทั้งคู่ ดั้งนั้นอัตราการลดทอนของวงจรในส่วนอินพุต (ขณะเปิดโวลลุ่มสุด) จะเป็น (47k//100k//100k//300k)/(10k+(47k//100k//100k//300k)) = 0.7

เมื่อคิดเกนรวมของระบบจะได้ 12x0.7 = 8.4 เท่า ถือว่าเป็นค่ากำลังน่าใช้สำหรับแอมทรานซิสเตอร์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2011, 09:59:13 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 10:13:13 AM »
         .... อ่าส์ ซ์ ซ์ ..... ความมันส์... เริ่มปรากฏที่กระทู้นี้อีกละ....  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:19:48 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 11:50:17 AM »
เชิญอาจารย์  วิเคราะห์ต่อเลยครับ  ผมมานั่งรอเกาะขอบสนามแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:20:15 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 12:02:11 PM »
เชิญอาจารย์  วิเคราะห์ต่อเลยครับ  ผมมานั่งรอเกาะขอบสนามแล้วครับ
ตอนนี้อาจารย์ทุกท่าน"ตัวเป็นเกลียว หัวเป็นน็อต" อยู่ครับใจเย็นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:20:29 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 12:02:58 PM »
กำลังแอบซุ่มทำกันเงียบๆ อยู่ข้างหลังอ่ะครับ บวกกับตอนนี้มีงานแทรกเลยไม่ได้ขึ้นมาอัพเดท ........ น้า tfender ลองทำนำร่องไปก่อนสิครับ เผื่อเจอจุดด้อยจุดเด่น จะได้ช่วยกันปรับปรุงให้มันลงตัวก่อน ไม่แน่นะครับ บางทีตัวที่เราช่วยกันทำนี้เสียงอาจออกมาดีกว่าต้นแบบก็เป็นได้นะท่าน

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 12:21:22 PM »
กำลังแอบซุ่มทำกันเงียบๆ อยู่ข้างหลังอ่ะครับ บวกกับตอนนี้มีงานแทรกเลยไม่ได้ขึ้นมาอัพเดท ........ น้า tfender ลองทำนำร่องไปก่อนสิครับ เผื่อเจอจุดด้อยจุดเด่น จะได้ช่วยกันปรับปรุงให้มันลงตัวก่อน ไม่แน่นะครับ บางทีตัวที่เราช่วยกันทำนี้เสียงอาจออกมาดีกว่าต้นแบบก็เป็นได้นะท่าน

ด้วยความรู้อันน้อยนิดของกระผม ไม่กล้า  นำร่องหรอกครับ  รอตามอย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:20:47 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 01:34:43 PM »
ด้วยความรู้อันน้อยนิดของกระผม ไม่กล้า  นำร่องหรอกครับ  รอตามอย่างเดียวครับ

จะถล่มตัวเองไปใย น้าเองก็ต่อมาหลายเครื่องแล้วนี่นา ..... เจ้า Angela ตัวนี้ PCB ก็มีให้โหลดพร้อม สำหรับน้า tfender แล้วผมว่าชิวๆ ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:21:01 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 08:26:48 AM »

แน่นอนครับ ทำแล้วต้องดีกว่า  ไม่ดีกว่าจะทำไปทำไม  ผมเชื่อว่าผลสรุปจากการเคราะห์เจาะลึก จะทำให้เราได้รู้แนวทางที่จะทำการปรับปรุง มากน้อยก็ไปว่ากันเรื่อง สำคัญคือ ได้ประสพการณ์เกิดการเรียนรู้ที่ลอกกันไม่ได้ ถ้าอยากรู้ต้องทำเองเท่านั้นครับ     hahaha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 08:32:36 AM »
ผมสงสัยค่าเจ้า R ในวงกลมสีแดงอ่ะครับ  น้า tfender พอมีข้อมูลแบบชัวร์ๆ บ้างไหมครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 05:12:01 PM »
วิเคราะห์เจาะลึกไปถึงไหนแล้วครับ จะดีกว่าต้นแบบจริงหรือเปล่า กำลังรออยู่เพื่อมีโอกาสที่ดีกว่า ขออภัยสอบถามความก้าวหน้า  
ช่วงนี้เจ้าของกระทู้ยังไม่หายเหนื่อยกับการจัดอุปกรณ์ GB SoftStart ครับ หมดยา "พาลา" ไปหลายแผงเลยครับ เดี๋ยวคงมาวิเคราะห์ต่อเร็วๆ นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:24:10 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 05:50:22 PM »
ยิ่งสองวันนี้ ผมกำลังมึนๆ ได้ที่เลยครับ เคลียร์ส่งของกรุ๊ปบาย SoftStart ของ 120W
ส่วนคุณสรรเสริญกำลังลุยเกนโคลนก่อนล่ะครับ คิวโดดแทรกด่วน แถม OTL 30W ที่เพิ่งจะสรุปเรียบร้อย
อีกซักพักใหญ่ๆ ล่ะครับก็จะได้ลุยวิเคราะห์กันต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:24:21 AM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 08:23:28 PM »
ตอนนี้แนวร่วมกำลังว้าวุ่นกันอ่ะครับ ..... ส่วนทางผมก็กำลังมองหาอุปกรณ์ที่เหมาะสมมาลงในแต่ละจุดของวงจร กับเรื่องการแก้ไบอัสใหม่เพื่อให้สัญญาณสวิงได้สุดๆ .... แต่ต้องอีกสักระยะนึงอ่ะครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 08:27:39 PM »
    รอได้ครับ... สบาย ๆ ... ไม่ได้รีบร้อนไปไหน... ที่มีอยู่ตอนนี้ก็สลับฟังไปตามอารมณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:24:36 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 08:36:17 PM »
นานแค่ไหนก็จะรอครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:24:45 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 12:53:52 PM »

รอได้ครับ... สบาย ๆ ... ไม่ได้รีบร้อนไปไหน... ที่มีอยู่ตอนนี้ก็สลับฟังไปตามอารมณ์  

วันนี้ พี่มิตร หล่อจัง  

แต่อย่าเอารูป ก. วิเศษ มาใส่ก็แล้วกัน เพราะเพลงเอกของเขา คือ ซังคนหลายใจ

http://youtu.be/watch?v=viUF6xyx2qc&feature=related

ล้อเล่น อย่าโกรธกันเด๊ออ้าย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 09:25:11 AM โดย sansirn »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 เมษายน 2011, 08:50:22 PM »
 :-[
 เพิ่งแว้บมาดู กระทู้กะเขา พอดีเห็นชื่อ Carina  ก็นึกได้ ทันที เพราะ บ้านที่ กทม. มี ทิ้งไว้ตัวนึง
 รุ้สึก ซีเลคเตอร์  สเตอริโอ/ โมโน มันเสีย  นอกนั้นก็ปกติดี ตอนนั้น ซื้อเพราะราคา พอทน
เมื่อเทียบกะ อายุ และ กระเป๋า  ซื้อแล้ว ไม่โดนด่า  :D
  ส่วนเรื่องเสียง จำไม่ได้นานแระ เกือบ 20 ปี แต่ ที่ รู้สึกคุ้นๆ ก็ คือ นิ่มนวล อ่อนหวาน
 แล้วก็ มีปลายเสียงแหลม ซี้ด ๆ นิด ๆ ตอนนั้น ฟัง มาลีวัลย์  คืนวันพระจันทร์เป็นใจ  เพราะมาก ขอบอก
 อ้าว เล่าความหลัง เข้าขั้น คนแก่  นะเนี้ยะ พอก่อน  :angel: :angel:

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 เมษายน 2011, 09:01:49 PM »
:-[
 เพิ่งแว้บมาดู กระทู้กะเขา พอดีเห็นชื่อ Carina  ก็นึกได้ ทันที เพราะ บ้านที่ กทม. มี ทิ้งไว้ตัวนึง
 รุ้สึก ซีเลคเตอร์  สเตอริโอ/ โมโน มันเสีย  นอกนั้นก็ปกติดี ตอนนั้น ซื้อเพราะราคา พอทน
เมื่อเทียบกะ อายุ และ กระเป๋า  ซื้อแล้ว ไม่โดนด่า  :D
  ส่วนเรื่องเสียง จำไม่ได้นานแระ เกือบ 20 ปี แต่ ที่ รู้สึกคุ้นๆ ก็ คือ นิ่มนวล อ่อนหวาน
 แล้วก็ มีปลายเสียงแหลม ซี้ด ๆ นิด ๆ ตอนนั้น ฟัง มาลีวัลย์  คืนวันพระจันทร์เป็นใจ  เพราะมาก ขอบอก
 อ้าว เล่าความหลัง เข้าขั้น คนแก่  นะเนี้ยะ พอก่อน  :angel: :angel:
สรุปแล้วเราก็ได้ตัวเป็นๆ มาแล้วใช่ไหมครับ [we're number 1]