ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 782152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 10:30:17 PM »
ผมว่าที่มีจี่นั้น น่าจะเป็นที่ระบบไฟบ้านมากกว่า
เพราะว่าทุกตัว เราได้ฟังทดสอบแล้วมันไม่มีจี่ แต่ไหงเมื่อยกไปฟังที่บ้านคุณ Cleaning
แล้วเจอหลวงพี่จี่ หลวงน้าฮัมขึ้นมาได้

เห็นทีต้องไล่เช็คระบบไฟใหม่ และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่น ๆ ที่เอามาต่อพ่วงด้วย
ไว้รอให้ว่างก่อน ผมจะแวะไปทานเกาเหลาเนื้อแถวดอนเมืองครับ
 [checks-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 10:36:09 PM »
ผมว่าที่มีจี่นั้น น่าจะเป็นที่ระบบไฟบ้านมากกว่า
เพราะว่าทุกตัว เราได้ฟังทดสอบแล้วมันไม่มีจี่ แต่ไหงเมื่อยกไปฟังที่บ้านคุณ Cleaning
แล้วเจอหลวงพี่จี่ หลวงน้าฮัมขึ้นมาได้

เห็นทีต้องไล่เช็คระบบไฟใหม่ และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่น ๆ ที่เอามาต่อพ่วงด้วย
ไว้รอให้ว่างก่อน ผมจะแวะไปทานเกาเหลาเนื้อแถวดอนเมืองครับ
ทำไมมันเลือกจี่เป็นบางตัวครับ ครับ laughhahaha ไฟกราว์ผมก็แก้แล้วครับทำให้เบาจี่ลงไปได้เยอะครับ จากเดิม OTL จี่ดังมากตอนนี้เงียบไปแล้ว
สงสัยแอมป์พวกนี้ถ้าผมทำคนเดียวมันจะจี่มั่งครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 10:49:33 PM »

ทำไมมันเลือกจี่เป็นบางตัวครับ ครับ laughhahaha ไฟกราว์ผมก็แก้แล้วครับทำให้เบาจี่ลงไปได้เยอะครับ จากเดิม OTL จี่ดังมากตอนนี้เงียบไปแล้ว
สงสัยแอมป์พวกนี้ถ้าผมทำคนเดียวมันจะจี่มั่งครับ

ที่บ้านผมถ้าวางบนพื้นปูนมันจี่ครับ แต่ถ้าวางบนโต๊ะกลับไม่มีเสียงจี่เลย

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 11:13:25 PM »
แอมป์ที่ทำใหม่ๆ หาแหล่งโปรแกลมที่เปิดได้นาน นวดมันให้นิ่มเลยครับ แล้วเสียงยิ่งจะดีมากเลยครับ [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley]

« ตอบกลับ #364 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 05:02:35 AM »
แอมป์ที่ทำใหม่ๆ หาแหล่งโปรแกลมที่เปิดได้นาน นวดมันให้นิ่มเลยครับ แล้วเสียงยิ่งจะดีมากเลยครับ [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley]
คอมผมไงครับเปิดได้ 24 ช.ม ครับ กลัวแอมป์จะพังก่อนคอมครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 05:57:46 AM »
แล้วต่อไปจะทำตัวไหนต่อครับ

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 06:14:40 AM »
อาการจี่ฮัม มันเกิดขึ้นได้หลายประการ

1) การวางเครื่องทับซ้อนกัน
2) สายสัญญาณเกี่ยวพันกับสายไฟ
3) สายสัญญาณและสายลำโพงวางอยู่บนพื้นปูน
4) ขั้ว RCA ช๊อตกับตัวถังเป็นการลงกราวด์หลายจุด
5) บัดกรีกราวด์เป็นขี้กลากและลงกราวด์ไม่สนิท
6) สายสัญญาณไม่มีชิลด์ ทำไม่ดี จี่ฮัมกระจาย
7) การจัดระบบไฟ L, N, G ต้องไม่สลับขา (เป็นห่วงที่สุด)
8) ขั้นตอนการประกอบแอมป์ยังไม่ปราณีต

เท่าที่นึกออกมีแค่นี้ ค่อย ๆ จัดการไปครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 07:09:18 AM »
ตามมาอ่าน เดี๋ยวจะได้ HW กับเขาบ้าง  [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 07:44:35 AM »
แล้วต่อไปจะทำตัวไหนต่อครับ

gc 1876tf hw เหมือนเดิมครับ [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 07:59:55 AM »

ที่ผมทำแต่ hw นั้นผมว่ามันท้าทายดีครับ ทำตัวแรก เล่นของแพงเลยครับ 3875 เมื่อผ่านได้ ตัวอื่นก็เป็นของง่ายแล้วครับ [smi_ley] [smi_ley]
ส่วนตัวนี้ 1875 ต้นทุนมันน้อย ก็เลยเพิมของเล่นเติมเข้าไป ตามสูตรผมคือ ต้องทำได้เอง และต้องทำได้ง่ายๆ ครับ [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley]

ขอประโยคสุดท้ายไปใช้ด้วยคนครับ "ต้องทำได้เอง และต้องทำได้ง่ายๆ ครับ"  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 08:26:53 AM »

ที่ผมทำแต่ hw นั้นผมว่ามันท้าทายดีครับ ทำตัวแรก เล่นของแพงเลยครับ 3875 เมื่อผ่านได้ ตัวอื่นก็เป็นของง่ายแล้วครับ [smi_ley] [smi_ley]
ส่วนตัวนี้ 1875 ต้นทุนมันน้อย ก็เลยเพิมของเล่นเติมเข้าไป ตามสูตรผมคือ ต้องทำได้เอง และต้องทำได้ง่ายๆ ครับ [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley]

ขอประโยคสุดท้ายไปใช้ด้วยคนครับ "ต้องทำได้เอง และต้องทำได้ง่ายๆ ครับ"  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เอาเรื่องจริงก็คือ [smi_ley] ทุนมันน้อยน่ะครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 09:03:33 AM »
เรื่องจี่ฮัม
บ้านที่ไม่มีการลงกราวด์ไว้ จะมีปัญหาหรืือไม่ครับ พวกเครื่องที่มียี้ห้อ ปลั๊กไฟก็เป็นลักษณ์แค่ 2 ขาเอง ไม่มีสายกราวด์เลย แต่ทำไมของเขาจึงไม่มีการจี่่ฮัม น่าจะเป็นที่การประกอบ ที่ใช้เครื่องจักร มีการควบคุมทุกๆอย่างอย่างดี จึงทำให้ไม่มีการจี่ใดๆเลย

ผมเคยลองใช้ปลั๊กไฟที่ไม่มีกราวด์มาทดลอง ก็เหมือนเดิม ถ้ามันจะจี่ก็ยังจี่เหมือนเดิม บ้านที่ไม่มีกราวด์ก็ลำบากซิครับ

อย่างที่ผมประกอบ 3875 อตุสาห์ค่อยๆทำๆช้าๆ ตรวจเช็คอย่างดี แต่พอเปิดเครื่องก็จี่ดัง ถ้าจับตรง C input จะจี่ดังกันไปใหญ่เลย เมื่อวานก็ทำแบบ HW 3875 ทำข้างเดียวก็ยังจี่ก็เลยเลิกทำเลย
ประกอบเสียงดัง แต่เจอจี่ๆเสียงมันเหมือนสดุด สำลักด้วย ทำอย่างดีตรวจขาไม่มีชนกัน แต่ก็ยัง ไม่วาย จนท้อแล้วครับสำหรัับ 3875 คิดอีกทีถ้ามันทำง่ายๆ ทำแล้วไม่จี่ไม่ฮัมเลยสักนิด เครื่องแบนร์คงขายไม่ได้แนน่ๆครับ

ท่านใดเคยฟังเปรียบเทียบไหมครับ ว่าระหว่าง เกนโคน OTL เปรียบเทียบกับ NAD หรือ มาร้าน ฯลฯ ว่าตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับ ว่ากันว่าเรื่องเสียงอย่างเดียวเลย ครับ

ผมเองไม่มีโอกาศฟัังเปรียบเทียบเพราะยังเล่นมาน้อยครับ ไม่เคยมีเครื่องแบรน์มาก่อน ก็เลยไม่มีโอกาศเปรียบเทียบครับ รบกวนท่านที่มีเครื่องไว้ครอบครองทั้งสองอย่าง ด้วยครับ
เอาแบบเป็นกลางครับ ตามตรง ครับ

อย่างแอมป์ หวานใจ ล่าสุดที่ทำๆกัน มันก็มีแบบมาจากเครื่อง แบรน์ แสดงว่าเครื่องแบรน์ก็ต้องเสียงดีซิครับ

ที่ผมแปลกใจเหมือนกันว่า อย่าง 1875 ลงทุนอย่างดีเลยก็ไม่เกิน 2 พัน ถ้ามันเสียงดีกว่า พวกมียี้ห้อ ราคา 7-8 พัน พวกมียี้ห้อก็ขายไม่ออกนะซิครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2012, 09:08:55 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 09:21:24 AM »
บ้านที่ไม่มีการลงกราวด์ไว้ จะมีปัญหาหรืือไม่ครับ พวกเครื่องที่มียี้ห้อ ปลั๊กไฟก็เป็นลักษณ์แค่ 2 ขาเอง ไม่มีสายกราวด์เลย แต่ทำไมของเขาจึงไม่มีการจี่่ฮัม น่าจะเป็นที่การประกอบ ที่ใช้เครื่องจักร มีการควบคุมทุกๆอย่างอย่างดี จึงทำให้ไม่มีการจี่ใดๆเลย

ผมเคยลองใช้ปลั๊กไฟที่ไม่มีกราวด์มาทดลอง ก็เหมือนเดิม ถ้ามันจะจี่ก็ยังจี่เหมือนเดิม บ้านที่ไม่มีกราวด์ก็ลำบากซิครับ

อย่างที่ผมประกอบ 3875 อตุสาห์ค่อยๆทำๆช้าๆ ตรวจเช็คอย่างดี แต่พอเปิดเครื่องก็จี่ดัง ถ้าจับตรง C input จะจี่ดังกันไปใหญ่เลย เมื่อวานก็ทำแบบ HW 3875 ทำข้างเดียวก็ยังจี่ก็เลยเลิกทำเลย
ประกอบเสียงดัง แต่เจอจี่ๆเสียงมันเหมือนสดุด สำลักด้วย ทำอย่างดีตรวจขาไม่มีชนกัน แต่ก็ยัง ไม่วาย จนท้อแล้วครับสำหรัับ 3875 คิดอีกทีถ้ามันทำง่ายๆ ทำแล้วไม่จี่ไม่ฮัมเลยสักนิด เครื่องแบนร์คงขายไม่ได้แนน่ๆครับ

ท่านใดเคยฟังเปรียบเทียบไหมครับ ว่าระหว่าง เกนโคน OTL เปรียบเทียบกับ NAD หรือ มาร้าน ฯลฯ ว่าตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับ ว่ากันว่าเรื่องเสียงอย่างเดียวเลย ครับ

ผมเองไม่มีโอกาศฟัังเปรียบเทียบเพราะยังเล่นมาน้อยครับ ไม่เคยมีเครื่องแบรน์มาก่อน ก็เลยไม่มีโอกาศเปรียบเทียบครับ รบกวนท่านที่มีเครื่องไว้ครอบครองทั้งสองอย่าง ด้วยครับ
เอาแบบเป็นกลางครับ ตามตรง ครับ

อย่างแอมป์ หวานใจ ล่าสุดที่ทำๆกัน มันก็มีแบบมาจากเครื่อง แบรน์ แสดงว่าเครื่องแบรน์ก็ต้องเสียงดีซิครับ

ที่ผมแปลกใจเหมือนกันว่า อย่าง 1875 ลงทุนอย่างดีเลยก็ไม่เกิน 2 พัน ถ้ามันเสียงดีกว่า พวกมียี้ห้อ ราคา 7-8 พัน พวกมียี้ห้อก็ขายไม่ออกนะซิครับ

LM3875,LM1875 นั่นก็เครื่องมียี่ห้อนะครับ ตัวหนึ่งหลักแสน
เช่น

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 10:02:56 AM »
^
^
^ อันนี้ไม่ขอเปรียบครับ คุณรุ่ง เอาแบบที่เราๆทำกันเองครับ หรือที่ทำ pcb สำเร็จกันพอครับ ไม่ต้องถึงกับตัวจริงๆครับ เพราะเราๆก็ไม่สามารถทำได้แบบนั้นอยู่แล้วครับ เอาแค่ที่เราทำๆกันเอง ที่มีหลายๆสูตร พอครับ

คือเองง่ายๆตัวอย่าง 1875 ที่พี่ alcohol และผมทำกันพอครับ หรือ OTL 30w เปรียบกับ มาร้าน pm 5004 ราคา 10000 หรือ น้องnad 316bee ราคา 9900 พอครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 10:15:53 AM »
^
^
^ อันนี้ไม่ขอเปรียบครับ คุณรุ่ง เอาแบบที่เราๆทำกันเองครับ หรือที่ทำ pcb สำเร็จกันพอครับ ไม่ต้องถึงกับตัวจริงๆครับ เพราะเราๆก็ไม่สามารถทำได้แบบนั้นอยู่แล้วครับ เอาแค่ที่เราทำๆกันเอง ที่มีหลายๆสูตร พอครับ

คือเองง่ายๆตัวอย่าง 1875 ที่พี่ alcohol และผมทำกันพอครับ หรือ OTL 30w เปรียบกับ มาร้าน pm 5004 ราคา 10000 หรือ น้องnad 316bee ราคา 9900 พอครับ

ทำกันเองนี่ละครับ อย่าง LM3875 น้ามุมคนรักหลอด จูนเสียงตามหลังตัวจริงแบบติดเลยนะครับ  [roll]  ผมไม่ขอเปรียบที่ยกมาเพราะไม่ได้ฟังทั้งตัวจริง แต่ผมกลัวเอา Nad เข้าบ้าน จี่ฮัม มันจะไม่หายนะสิครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 10:24:35 AM »
^
^

ทำกันเองนี่ละครับ อย่าง LM3875 น้ามุมคนรักหลอด จูนเสียงตามหลังตัวจริงแบบติดเลยนะครับ  [roll]  ผมไม่ขอเปรียบที่ยกมาเพราะไม่ได้ฟังทั้งตัวจริง แต่ผมกลัวเอา Nad เข้าบ้าน จี่ฮัม มันจะไม่หายนะสิครับ  [c--c]
อืมพวกจี่ฮัมนี่ถ้าพวกมียี่ห้อเขารับประกันนี่ครับ ผมเคยอ่านเจอครับ ว่าพอเจอจี่ฮัมเขาให้เอาไปเปลี่ยนเลย ถ้าของพวกนี้เอามาแล้วจี่ฮัมแบบนี้ผมว่าผิดปกติอย่างแรงครับ เพราะของเขาทำมาให้้รับได้หมดนี่ครับ แหมเล่นเอาผม [tremor-raccoon]เลย แสดงว่าไฟบ้านผมพิเศษซิครัับ [smi_ley]
ไม่หรอกครับ ขนาด รีเชฟเวอร์ HK155 ของผมที่เอาไว้ดูหนัง ไม่มีเสียงแปลกปลอมใดๆสักนิดครับ 5% ยังไม่มีเลยครับ แต่พอเอาพวก diy เข้าไปผสมจะมีเสียงจี่ขึ้นมานิดๆครับ ลำพังตัว hk155 ตัวเดียวเร่งโวลุ่มจนสุดก็ไม่มีเสียงแปลกปลอมใดๆครับ

ของพี่มุมกว่าจะทำได้เหมือนก็ไม่รู้ว่าเหมือนแค่ไหน ก็หมดไปเยอะมากเห็นว่า10กว่าตัวแล้วครับ คงหมดไปเยอะเห็นพี่เขาก็บอกว่าหมดไปเยอะครัับในการทดลองทำ

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 05:42:41 PM »

"จี่ๆเสียงมันเหมือนสดุด สำลักด้วย" อาการนี้ผมเคยเป็นครับ
ที่ว่าจี่ ๆ ไม่ทราบผมเข้าใจถูกหรือไม่ อาการเหมือนพวกเครื่องไฟงานวัดเวลาเปิดเครื่องก่อนการปรับโน่นจูนนี่ ก่อนฮัลโหลเทสน่ะครับ ถ้าใช่เสียงที่ว่า ตัวนี้อาการหนักก่อนที่จะรื้อนะครับ ของผมเป็นหญ้าปากคอกลงกราวด์ไม่บูรณ์ ส่วนอาการสะดุด สำลัก มาเกิดที่หลัง หลังจากรื้อ hw มาดัดขาไอซี แล้วมันโทรมจนต้องนำขึ้นประกอบบน pcb ไข่ปลาเพื่อประคองขาไอซี อาการยังเหมือนเดิม คล้ายเปิดเครื่องไฟงานวัด พอขยับกราวด์สมบูรณ์ เครื่องไฟงานวัดก็หายไป กลับมาเป็นเครื่องเสียงของผม ที่มีอาการสะดุด สำลัก ทั้ง ๆ เป็นข้างที่ไม่ได้แก้ไข ลองใหม่เอาอันที่เป็น pcb ไข่ปลามาลองก็เป็นเหมือนกัน ถอดออกทั้งหมด (ปากคีบจั้มไฟชั่วคราว) และเริ่มคืบใหม่ เหมือนเดิมครับ สะดุด สำลัก เสียงไม่มี ผมพบสาเหตุในเวลาต่อมาว่า ขั้วสัณญาณต่าง ๆ (ไม่ทราบว่าเรียกว่าขั้ว RCA หรือเปล่า) ผมต่อแบบชั่วคราว หาได้ใส่ใจเรื่องแกนขั้วลำโพงดำแดงที่มีพลาสติคดำประคองเป็นชุดกันมานั้นว่า แกนโลหะมันจะไปลงกราวด์โดยไม่ตั้งใจหรือเปล่า อาการ สะดุด สำลัก จึงปรากฏ หลังจากที่คีบปล่อยแต่ละจะก็ไม่หาย ถอดสายลำโพงออกข้างใด ข้างนั้นก็เงียบพอเอาขั้วแดงออกมาต่อลอยสายเอาท์พุท เสียงก็มาปกติ ลองอีกข้าง ทีนี้มาครบเลยครับ ยังโกรธตัวเองว่า รู้งี้ไม่ต้องหรือประกอบใหม่ก็ดังแล้ว

ผมคงต้องจำบทเรียนครั้งนี้ว่ามันผิดพลาดเพราะความไม่ใส่ใจของผมเอง ทั้ง ๆ ที่มีคนเคยเตือนแล้ว เราก็ทำ แต่ไม่ได้ให้ความสำคัญเท่าที่ควร จากที่เคยเจอล้วน ๆ ไม่มีวิชาการเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่สิ่งที่เครื่องเสียงฟ้องผมว่ามันเป็นวิชาการล้วน ๆ แต่ผมไม่มีความรู้ใด ๆ ทางด้านนี้มาก่อนเลย จึงบอกไม่ถูกว่าจี่หรือฮัมใครเสียงเป็นอย่างไร เพราะเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น เช่นเดียวกันการดีไอวายของผมใครมาก่อนมาหลังหันขั้วหันข้างกันอย่างไร หากไม่มีใครบอกหรือพบเครื่องหมายก่อนผมก็ต่อไม่ถูก แม้กระทั่งที่คุณบังดอยบอกว่าจูงมือ ผมก็ทำจับมันจูงมือกันแต่หาได้ใส่ใจไม่ว่าใครจะเข้าขา 4 ใครจะลงกราวด์ จนคุณ tuck 4427 ต้องเข้ามาเตือน [tremor-raccoon] จะว่ากันไปแล้วเอาท์พุทของผมที่ต่อเข้าขั้วลำโพงผมยังไม่รู้เลยว่าเข้าแดงหรือดำ เพียงแต่ผมไม่ได้เอาเข้าทางขั้วที่ลงกราวด์ไว้เท่านั้น

เขียนมาซะยาว ว่าแล้วก็ต้องไปหาส่วนที่คุณอัลเขียนถึงสายไฟหรืออะไรสักอย่าง ที่มีการต่อสาย L N G ประมาณนี้ คุณอัลจะมาเห็นเข้าหรือเปล่า เดี๊ยวจะกลายเป็นผมไม่ใส่ใจ พอเกิดปัญหาแล้วจะมาคิดถึงคุณอัลว่าเคยเตือนไว้แล้ว [phok]

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 07:31:40 PM »
ขอบคุณครับที่นำปัญหามาบอกเผื่ออาจจะตรงกันครับ ของผมเป็นการประกอบลงกล่องที่มีครบแล้วครับ RCA โวลุ่ม ครบหมดแล้วครับ ก็หาสาเหตุไม่เจอเหมือนกันครับ ของผมไม่ฮัมครับ แต่จี่ครับ ฮัมผมว่าแก้ไม่ยากลงกรวด์ให้ดีก็หายครับ แต่จี่นี่ซิ จนปัญญาจริงๆครับ

« ตอบกลับ #378 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 07:42:28 PM »
ผมเคยไปเจอปัญหาของการต่อปลั๊กไฟบ้าน

เมื่อเอาไขควงเช็คไฟไปจิ้มรูปลั๊ก น่าจะเป็นไปตามนี้

แต่ที่ไหนได้ กลับไม่เป็นไปตามภาพข้างบนต่อผิดสลับขั้วกัน  มิหนำซ้ำไม่มีกราวด์อีก
ปรากฏว่า เขาเอาสายไฟปลั๊ก 3 ขา ไปต่อใช้กับคอมที่มีไฟรั่วลงกราวด์

คิดดูเถอะว่า เมื่อเอาไขควงไปจิ้มที่ G มีไฟแดงติดสว่งโล่

แล้วคราวนี้ เครื่องเสียงที่เขาต่อขาไฟเข้าถูกขั้วแล้วว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น
นอกจากนี้ ยังรับไปที่รั่วลงกราวด์ไปเข้าแท่นเครื่องเสียงอีก

คิดดูเถอะว่าจะเกิดอะไรขึ้น

นี่คือเหตุการณ์ที่ผมเคยเจอมาครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #379 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 07:51:22 PM »

แบบนี้หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #380 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 08:48:09 PM »

ตัวอักษรสีดำต่อผิดครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 09:01:53 PM »
ขอบคุณครับที่นำปัญหามาบอกเผื่ออาจจะตรงกันครับ ของผมเป็นการประกอบลงกล่องที่มีครบแล้วครับ RCA โวลุ่ม ครบหมดแล้วครับ ก็หาสาเหตุไม่เจอเหมือนกันครับ ของผมไม่ฮัมครับ แต่จี่ครับ ฮัมผมว่าแก้ไม่ยากลงกรวด์ให้ดีก็หายครับ แต่จี่นี่ซิ จนปัญญาจริงๆครับ
    จี่เป็นปัญหามาจากราวด์ ส่วนฮัมมาจากระบบไฟว่าเรียบพอหรือเปล่า
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 09:35:20 PM »

ตัวอักษรสีดำต่อผิดครับ
ถ้าต่อผิดมันมีผลเช่นไรครับเฉพาะจุด L N ครับ ผมเข้าใจว่าไฟ a c ไม่มีขั่ว เพราะในเมื่อกราวด์มันไม่มีไฟอยู่แล้วครับ
ผมวัดไฟจากบ้านทำไมของผมตรงอักษร N กับมีไฟครับ วัดจากปลัีกไฟ BELKIN ครับ เอาไขควงวัดไฟวัดครับ ตรงตัวอักษร N ไฟติดครับ ตรง L ไม่ติดครับ แต่ไปวัดไฟติดผนังบ้าน ถูกต้องตามภาพของพี่alcoholครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2012, 09:41:30 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #383 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 10:25:12 PM »
ไฟฟ้ากระแสสลับ (Alternating current) เป็นกระแสไฟฟ้าที่เกิดจากการเคลื่อนที่ของอิเล็กตรอน
จากแหล่งจ่ายไฟไปยังอุปกรณ์ไฟฟ้าใด ๆ โดยมีการเคลื่อนที่กลับไปกลับมาตลอดเวลา ระหว่างขั้วบวกและขั้วลบ
ตลอดแนวแกนอ้างอิง

ไฟฟ้ากระแสสลับ AC : Alternating Current ที่ประเทศไทยใช้ คือ 50Hz หมายถึง ใน 1 วินาที มันจะสลับขั้ว บวก ลบ 50 ครั้ง
กระแสไฟฟ้าที่มีทิศทางการไหลได้ 2 ทิศทาง โดยเริ่มต้นจาก ศูนย์ แล้วเพิ่มขึ้นสูงสุดในทางบวกแล้วค่อยๆลดลง จนเป็นศูนย์แล้วลดลง
จนถึงจุดต่ำสุดในทางลบ แล้วเพิ่มขึ้นกลับไปเป็นศูนย์อีกครั้งหนึ่ง เรียกว่า ครบ  1 รอบ หรือไซเคิล นั่นเอง

ดังนั้น L = Line จึงไม่มีขั้ว อย่าเอา L, N, G ไปแปลความหมายเป็นขั้วไฟกระแสสลับนะ

ผมขอติดการบ้านนี้ไว้ก่อน
กำลังหาคำพูดที่จะเอามาอธิบายอย่างง่าย ๆ ให้เข้าใจครับ

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 10:38:28 PM »
ไฟฟ้ากระแสสลับ (Alternating current) เป็นกระแสไฟฟ้าที่เกิดจากการเคลื่อนที่ของอิเล็กตรอน
จากแหล่งจ่ายไฟไปยังอุปกรณ์ไฟฟ้าใด ๆ โดยมีการเคลื่อนที่กลับไปกลับมาตลอดเวลา ระหว่างขั้วบวกและขั้วลบ

ไฟฟ้ากระแสสลับ AC : Alternating Current ที่ประเทศไทยใช้ คือ 50Hz หมายถึง ใน 1 วินาที มันจะสลับขั้ว บวก ลบ 50 ครั้ง
กระแสไฟฟ้าที่มีทิศทางการไหลได้ 2 ทิศทาง โดยเริ่มต้นจาก ศูนย์ แล้วเพิ่มขึ้นสูงสุดในทางบวกแล้วค่อยๆลดลง จนเป็นศูนย์แล้วลดลง
จนถึงจุดต่ำสุดในทางลบ แล้วเพิ่มขึ้นกลับไปเป็นศูนย์อีกครั้งหนึ่ง เรียกว่า ครบ  1 รอบ หรือไซเคิล นั่นเอง

ดังนั้น L = Line จึงไม่มีขั้ว อย่าเอา L, N, G ไปแปลความหมายเป็นขั้วไฟกระแสสลับนะ

กำลังหาคำพูดที่จะเอามาอธิบายอย่างง่าย ๆ ให้เข้าใจครับ

ขอบคุณครับก็เอาง่ายๆว่าถ้าต่อผิดจะเป็นอย่างไรครับ ไฟฟ้าในบ้านผมทั้งหลังผมต่อเองทั้งหมดครับ เดินสายเองครับ ถามๆเพื่อนๆมาแล้วต่อเองเลยครับ คืองกค่าแรงครับ ค่าแรงช่างไฟแพงมากครับ เลยทำเองเลย laughhahaha ทั้งหลังครับ ผมเลยต่อแบบ ไม่ได้สนใจขั่วไหน L N เลยครับ ผมต่อหมดครับ เอาแค่ว่า L N ไม่ให้ขั่วมันชนกันเท่านั้นครับ บ้านผมสายไฟเดินบนฝ้าก็เลยง่ายครับ ไม่ต้องตอกกิ๊ป
และผมไม่ได้ทำกราวด์ทั้งหลังครับ ผมทำเฉพาะจุดไว้คอมกับ ไว้เครื่องเสียงครับเท่านั้น ที่มีการทำสายกราวด์จากปลั๊กไฟไปลงดินครับ
แล้วปัญหาแบบนี้ผมต้องแก้ไขหรือเปล่าครับ มันเกี่ยวกับการฮัมการจี่หรือครับ ที่ผมต่อ L N ไม่ตรงตามภาพครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 11:17:30 PM »

[/quote]ใช่แบบนี้ปะครับ [unde_cided]เวลาเราโดนไฟสลับดูดจะโดนตอนที่มันวิ้งขึ้นเป็น+แต่ตอนเป็น-เราจะไม่โดนแต่มันสลับ50ครั้งต่อวินาทีเราจึงสั่น50ครังต่อวิชิมิครับ [c--c]คงไม่มีใครเคยนับมั้ง
แต่ถ้าเราโดนกระแสตรงดูดนี่นิ่งๆเลยชิมิ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #386 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 12:11:21 AM »

จนถึงจุดต่ำสุดในทางลบ แล้วเพิ่มขึ้นกลับไปเป็นศูนย์อีกครั้งหนึ่ง เรียกว่า ครบ  1 รอบ หรือไซเคิล นั่นเอง

ขอบคุณครับก็เอาง่ายๆว่าถ้าต่อผิดจะเป็นอย่างไรครับ ไฟฟ้าในบ้านผมทั้งหลังผมต่อเองทั้งหมดครับ เดินสายเองครับ ถามๆเพื่อนๆมาแล้วต่อเองเลยครับ คืองกค่าแรงครับ ค่าแรงช่างไฟแพงมากครับ เลยทำเองเลย laughhahaha ทั้งหลังครับ ผมเลยต่อแบบ ไม่ได้สนใจขั่วไหน L N เลยครับ ผมต่อหมดครับ เอาแค่ว่า L N ไม่ให้ขั่วมันชนกันเท่านั้นครับ บ้านผมสายไฟเดินบนฝ้าก็เลยง่ายครับ ไม่ต้องตอกกิ๊ป
และผมไม่ได้ทำกราวด์ทั้งหลังครับ ผมทำเฉพาะจุดไว้คอมกับ ไว้เครื่องเสียงครับเท่านั้น ที่มีการทำสายกราวด์จากปลั๊กไฟไปลงดินครับ
แล้วปัญหาแบบนี้ผมต้องแก้ไขหรือเปล่าครับ มันเกี่ยวกับการฮัมการจี่หรือครับ ที่ผมต่อ L N ไม่ตรงตามภาพครับ

ตอบตามที่เข้าใจก่อนรายละเอียดรอน้าอัล เดี๋ยวคนถามจะนอนไม่หลับ  [roll] ตามรูป  ถ้าเดินเองมาแต่ต้น เดิน G อีกสักรอบจะเป็นไร  [roll]

ถ้าต่อ L N สลับกัน แล้วมี GND ด้วย ถ้า GND ไปต่อตรงไหนก็จะมีไฟรอดูดเราที่นั้น มีโอกาสโดนไฟดูดทั้งหลัง
ลองอ่านก่อนน้าอัลมาจะอธิบายเข้าใจมากขึ้นครับ เดียวผมจะพาออกทะเลอยู่ใกล้ชายฝั่งด้วย  [roll]

http://www.mea.or.th/apd/4/main.htm

แต่ถ้าต่อที่กล่องเมนถูกแล้วทำปลั๊กมาเสียบสลับ รอน้าอัล อธิบายไม่ถูก  [confused-raccoon]

แล้วถ้าเอา GND ของแต่ละเครื่องลง ดินใกล้แถวนั้นเลยละ ก็ไม่รอดครับ

ที่น้าcleaning  ได้สงสัยว่าทำไมเครื่องเสียงบางยี่ห้อ ใช้แค่ปลั๊ก 2 ขา บางเครื่องใช้ 3 ขา แบบนี้

ส่วนที่มาต้องขอบคุณ น้าJ.Teerawat thaiaudioclub.net อธิบายได้เข้าใจดี ต้องขออนุญาตด้วยนะครับ ลองอ่านดูครับ [roll]
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=1656.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2012, 12:17:14 AM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 06:21:44 AM »
ไม่ต้องรอน้าอัลมาตอบแล้ว
อ่านที่น้ารังผึ้งโพสต์แล้วเข้าใจง่าย และถูกต้องตามหลักวิชาการ

น้าอัลไม่ต้องหาคำอธิบายแบบลูกทุ่งให้เข้าใจง่ายแล้ว ดูภาพข้างต้นเข้าใจง่ายกว่าครับ

« ตอบกลับ #388 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 06:41:37 AM »
รบกวนดูภาพให้ด้วยครับ ตามภาพ ตรงจุด GND ผมจะต้องต่อจากจุดนี้ไปลงดิน
ต่อสายกราวด์จากปลั๊กไฟ มาเข้าที่ GND ในตู้กล่องเมน
แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

ทุกวันนี้ไม่ได้ต่อกราวด์จากตัวกล่องที่เมนหลักไปลงดินครับ

การต่อกราวด์ของผมปัจจุบันคือ ต่อจากปลั๊กไฟบ้านติดผนัง 3ขา ไปลงดินเลย ไม่ได้เชื่อมต่อกับตัวตู้กล่องเมนหลัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2012, 06:52:24 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 07:37:17 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ไม่พลาดช่วงนี้แน่นอนครับท่านผู้รู้ทั้งหลาย เพราะหากผมไม่ใส่ใจ ใช่จะเสียแค่อุปกรณ์อาจถึงเสียชีวิตได้ ไม่มีสิทธิมาตั้งคำถามอีกต่อไปก็ได้ครับ [tremor-raccoon]