ผู้เขียน หัวข้อ: HW. The killer (Image) line preamp  (อ่าน 217389 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiko

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 170
Re: HW. The killer (Image) line preamp
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 11:14:06 PM »
เรื่องเสียงปรี killler ผมถูกใจนะครับ หลอดเล็กแต่เสียงใหญ่
แต่ตอนนี้ แก้เรื่องฮัม นี้ก่อน มันก้อไม่ดังมากนัก แต่มันกวนใจ [yellow-lol] เดียวพรุ่งนี้มาส่งการบ้านเพิ่มครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: HW. The killer (Image) line preamp
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 11:30:08 PM »
เรื่องเสียงปรี killler ผมถูกใจนะครับ หลอดเล็กแต่เสียงใหญ่
แต่ตอนนี้ แก้เรื่องฮัม นี้ก่อน มันก้อไม่ดังมากนัก แต่มันกวนใจ [yellow-lol] เดียวพรุ่งนี้มาส่งการบ้านเพิ่มครับ

สายสัญญาณสีดำ ที่เอามาต่อมีซิลด์ไหมครับ

ที่แอมป์ได้ลง Gnd ICE ด้วยหรือเปล่าครับ

ต้องลองลง Gnd แล้วหาสาเหตุกันอีกที

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 11:36:51 PM »
ก็เค้าบอกว่าในปลั๊กสามตาที่ใช้ไม่มีกราวด์ต่อตอนนี้ก็คงไม่มีประโยชน์ครับ ต้องรอให้น้าเค้าจัดการกับกราวด์ให้จบก่อนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Reangchai

• รักที่จะ DIY
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #423 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 12:59:40 AM »
ผมขอรบกวนหน่อยครับ เพื่อนๆที่ทำการปรับไฟใช้เวลาเท่าไหร่ในการปรับ ไฟให้ได้ค่าที่ต้องการครับ  ของผมใช้เวลาปรับประมาณครึ่งชั่วโมงต่อค่าครับ(2.4,6.3V) แต่  ชุดไฟสูงผมปรับอย่างไรก็ได้ 270.8 -9 ตลอดครับแม้นจะนั่งรอมากกว่าครึ่งชั่วโมงก็ไม่ลดลงครับ ส่วนบอร์ดปรียังไม่ได้ต่อไฟเข้าครับ(เป็นกังวลเรื่องไฟไม่ได้ 270V)

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 01:19:31 AM »
ผมขอรบกวนหน่อยครับ เพื่อนๆที่ทำการปรับไฟใช้เวลาเท่าไหร่ในการปรับ ไฟให้ได้ค่าที่ต้องการครับ  ของผมใช้เวลาปรับประมาณครึ่งชั่วโมงต่อค่าครับ(2.4,6.3V) แต่  ชุดไฟสูงผมปรับอย่างไรก็ได้ 270.8 -9 ตลอดครับแม้นจะนั่งรอมากกว่าครึ่งชั่วโมงก็ไม่ลดลงครับ ส่วนบอร์ดปรียังไม่ได้ต่อไฟเข้าครับ(เป็นกังวลเรื่องไฟไม่ได้ 270V)

ถ้ามีโหลดหรือต่อบอร์ดปรี ไฟจะลดลงไปได้อีกครับ ค่อยไปปรับละเอียดอีกที  หากยังไม่มั่นใจก็หาโหลดมาต่อลองปรับได้ โดยใช้ R 10W 10K   โหลดจะได้ 30mA ประมาณ 2 บอร์ดปรีรวมกัน

ออฟไลน์ Reangchai

• รักที่จะ DIY
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 01:35:44 AM »

ถ้ามีโหลดหรือต่อบอร์ดปรี ไฟจะลดลงไปได้อีกครับ ค่อยไปปรับละเอียดอีกที  หากยังไม่มั่นใจก็หาโหลดมาต่อลองปรับได้ โดยใช้ R 10W 10K   โหลดจะได้ 30mA ประมาณ 2 บอร์ดปรีรวมกัน

ขอบคุณครับ คุณรุ่ง

« ตอบกลับ #426 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 08:01:07 AM »
ของผมปรับไฟ2วันครับคือว่าสลับกันวัดไฟจุดใส้หลอดกับไหสูง ครับ มิเตอร์ปมมันไม่เทพ [yellow-lol] ขึ้นๆลงๆตลอด ตอนนี้นิ่งแล้วครับ ไฟสูงล่าสุดอยู่ที่ 265v ต่อเข้าบอร์ดปรีแล้วนะครับ ลดลงนิดนึงครับ เสียบฟังได้ครับ มีฮัมนีสนึง กำลังหาสาเหตุครับ

« ตอบกลับ #427 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 10:04:00 AM »
เมื่อคืนอธิบายไม่ละเอียดครับ คือ ไฟที่บ้านผมมีกราวร์ครับ แต่ผมต่อสายไฟเข้า ปรีแค่สองเส้นไม่ได้ต่อกราวร์ครับ [embarrassed]
สายสีดำที่ต่อจาก rcaเข้าวอลลุ่มมีซีลส์ครับ แต่เป็นสายแกนเดียว เลยเอาซีลส์เป็นกราวร์ครับ เพาร์เวอร์แอมร์ผมต่อกราวร์ด้วยครับ เคยอ่านเจอมา เค้าบอกบางที่ถ้าอุปกรณ์ที่ต่อร่วมกัน ตรงปลั๊กไฟต่อแบบลงกราวร์ทุกตัว อาจทำให้เกิด กราวร์ลูปได้ ผมเลยลองไม่ต่อกราวร์ที่ปรีก่อนครับ เดียวลองต่อดูแล้วจะส่งรายงานอีกครับ [yellow-lol]

« ตอบกลับ #428 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 11:23:50 AM »
คุณ kwan444 ฝากส่งการบ้านครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #429 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 11:48:56 AM »
เมื่อคืนอธิบายไม่ละเอียดครับ คือ ไฟที่บ้านผมมีกราวร์ครับ แต่ผมต่อสายไฟเข้า ปรีแค่สองเส้นไม่ได้ต่อกราวร์ครับ [embarrassed]
สายสีดำที่ต่อจาก rcaเข้าวอลลุ่มมีซีลส์ครับ แต่เป็นสายแกนเดียว เลยเอาซีลส์เป็นกราวร์ครับ เพาร์เวอร์แอมร์ผมต่อกราวร์ด้วยครับ เคยอ่านเจอมา เค้าบอกบางที่ถ้าอุปกรณ์ที่ต่อร่วมกัน ตรงปลั๊กไฟต่อแบบลงกราวร์ทุกตัว อาจทำให้เกิด กราวร์ลูปได้ ผมเลยลองไม่ต่อกราวร์ที่ปรีก่อนครับ เดียวลองต่อดูแล้วจะส่งรายงานอีกครับ [yellow-lol]

รูปข้างบนแอมป์ที่ใช้ ไช่ไหมครับ

ผมสงสัยอีกแล้ว  [yellow-lol] ผมจะถามเรื่อยๆ อย่าพึ่งรำคาญ [Tongue-11]  ใช้กับเเอมป์น้าแว่น  ใช้หม้อแปลง 2 ลูก ชุดจ่ายไฟ 2 ชุด น้าเอา P.Gnd ที่ต่อ R10 กับ C0.1/250V ต่อกับ E.Gnd(Gnd IEC) แยกกันหรือเปล่า หมายถึงต้องใช้ RC 2 ชุด

ตัวอย่าง

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 12:44:57 PM »
 ตอบ น้ารุ่งครับ ตามรูปที่น้าลง เป็นรูปตอนเทสไม่ลงกล่องครับ ตอนนี้ ลงกล่องแล้ว แต่แยกชุดหม้อแปลง ใช้วีธีต่อสายมาเข้าบอร์ดแอมร์ครับ ชุด กราวร์ไฟ R10+C 0.1 ใช้สองชุดครับ แต่ลงกราวร์ที่จุดเดียวกันครับ แล้วเข้า gnd-iec 
ส่วน IEC ผมใช้ตัวเดียว ครับ แยกสายเข้าหม้อ (ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าถูกหลักการหรือป่าว แต่ใช้กับปรี modify me1ก้อเงียบดีครับ ไม่ฮัมไม่จี่ ครับ ปรีต่อลงกราวร์ด้วย
ที่บอกว่าอย่ารำคาญ คำนี้ผมต้องพูดมากกว่าครับ เพราะผมยังไม่เข้าใจอีกมากครับ  [0002053E] ด้วยความเคารพ (เวลา รำ ผมไม่คาน ผมจะเต้นด้วย) [yellow-lol]

ออฟไลน์ chon_ti

• ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #431 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 12:48:59 PM »
ชักอยากฟังเสียงของตัวเองแล้วสิ...
คุณ kwan444 ฝากส่งการบ้านครับ

http://youtu.be/01Z5YjKdR0o

« ตอบกลับ #432 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 10:32:21 PM »
วันนี้ลองต่อกราวร์แล้วครับ ปรากฏว่ายังฮัมเหมือนเดิมครับ อธิบายก่อนครับ ผมเปิดเสียบไฟ ปรี อุ่นใส้หลอดก่อนน่าจะเกิน20นาที แล้วเปิดไฟสูง ทิ้งใว้ พร้อมกับต่อ มิเตอร์วัดไฟสูงด้วยครับส่วนไฟจุดใส้หลอดก้อวัดด้วยครับ 2.4v,6.3 ปกติไม่ลด ตอนนี้ปรับไฟอยู่ที่ 268v หลังเปิดไฟสูงลดลงมาที่265vครับ ทิ้งใว้น่าจะเกิน20 นาทีถึงจะเปิดสวิท เพาเวอร์แอมร์ มันก้อยังมีเสียง ลองย้ำจุดบัคกรีใหม่แล้วครับ ตรงขาหลอด ด้วยทุกหลอด ใช้กล้องส่องปลายเข็มตรวจดูแล้วปกติครับ ล้างด้วย ทินเนอร์แล้วครับ ชักจะหมดมุกแล้วนิ เดียวลงรูป ปริ้นที่ผมทำนะครับ คืนนี้ มึนแว้วครับ

« ตอบกลับ #433 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 10:37:41 PM »
วันนี้ลองต่อกราวร์แล้วครับ ปรากฏว่ายังฮัมเหมือนเดิมครับ อธิบายก่อนครับ ผมเปิดเสียบไฟ ปรี อุ่นใส้หลอดก่อนน่าจะเกิน20นาที แล้วเปิดไฟสูง ทิ้งใว้ พร้อมกับต่อ มิเตอร์วัดไฟสูงด้วยครับส่วนไฟจุดใส้หลอดก้อวัดด้วยครับ 2.4v,6.3 ปกติไม่ลด ตอนนี้ปรับไฟอยู่ที่ 268v หลังเปิดไฟสูงลดลงมาที่265vครับ ทิ้งใว้น่าจะเกิน20 นาทีถึงจะเปิดสวิท เพาเวอร์แอมร์ มันก้อยังมีเสียง ลองย้ำจุดบัคกรีใหม่แล้วครับ ตรงขาหลอด ด้วยทุกหลอด ใช้กล้องส่องปลายเข็มตรวจดูแล้วปกติครับ ล้างด้วย ทินเนอร์แล้วครับ ชักจะหมดมุกแล้วนิ เดียวลงรูป ปริ้นที่ผมทำนะครับ คืนนี้ มึนแว้วครับ

ใจเย็นครับมีอีกหลายมุก พี่เล็กยังไม่ปล่อยมาสักมุกเลย  [chick4] ลองเอาสาย RCA ระหว่าง ปรี กับ แอมป์ออก ด้านหนึ่ง เปิดข้างเดียวมีเสียงฮัมไหมครับ

« ตอบกลับ #434 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 10:38:48 PM »
[/url]
[/url]
[/url]

« ตอบกลับ #435 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 10:47:52 PM »
ของผมเสียง ฮัม ดังคงที่ครับไม่เพิ่มตามเวลาปรับวอลลุ่ม  พรุ่งนี้ลอง ตามที่น้าบอกครับ   [angry-11]
 ต้องหาให้พบละครับงานนี้ว่ามาจากอะไร  ขอบคุณครับ [0002053E]

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 03:59:04 PM »
 [frightened-11] จากที่ต่อกราวร์ยังไม่หาย ฮัม ลองทำตามที่น้า รุ่ง แนะนำ โดยถอดสาย  rca ด้าน อินพุช และ rcaด้าน เอาร์พุช ออก ๑ข้าง ยังมีเสียงฮัมครับ สลับกัน ก้อยังดัง
ผมเลยลอง บัคกรี ภาคไฟสูงออก๑ข้าง ทั้ง gnd-270V ครับ แต่ยังต่อไฟจุดใส้หลอดใว้ ปรากฏว่าเสียงฮัมหายครับ ต่อฟังข้างเดียว มีเสียงปกติไม่มีเสียงฮัมแล้ว คราวนี้ ผมลองสลับกัน เอาไฟสูงข้างที่ฟังอยู่ออกแล้วต่อข้างที่ถอดออก เปิดฟัง เสียง ฮัมไม่มีเหมือนกัน เอ..มันยังไงกันนี้  ผมลองฟังข้างละเพลง ลองสลับข้างอีก ไม่ฮัมแล้ว.. คราวนี้เลยต่อ๒ข้างเลยครับ อ้าวมีฮัมอีกครับ
 สรุปอาการตอนนี้ ถ้าต่อไฟสูงข้างเดียว ไม่มีเสียงฮัม แต่พอต่อไฟสูง๒ข้างมีเสียงฮัม แต่เสียงดังคงที่ไม่เพิ่มตามการปรับวอลลุ่มครับ อาการอย่างนี้ เป็นเพราะอะไรครับ
ส่วนตัวผม คิดว่า หม้อจ่ายไฟสูงไม่พอ( จากที่ลองตัดไฟ๑ข้าง)  น้าๆช่วยวิเคราะ อาการด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #437 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 04:18:50 PM »
 ผมว่าไม่น่าจะใช่เรื่องกระแสไม่พอนะครับเพราะปกติหม้อพวกนี้เลือกลวดอย่างต่ำๆก็ 50 mA. ไปแล้วครับกระแสสองข้างแค่ 32 mA. เองครับ  ผมก็ยังเชื่อว่าเกิดจากกราวด์ลู๊บอยู่  ลองอย่างนี้ครับ ต่อไปสูงเข้าข้างเดียวแล้วเอา สายจั๊มพ์ไปอีกข้าง  ตรงขั้ว E ที่บอร์ดปรีทั้งสองลอยไว้ครับ

« ตอบกลับ #438 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 08:09:34 PM »
ขอบคุณครับ น้าเล็ก,น้ารุ่ง เดียวลองทำครับ [0002053E]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 08:35:48 PM »
น้ารุ่งครับ สวิทช์ไฟสูงผมจะตัดไฟจากหม้อแปลงเข้า PCB แทนได้หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #440 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 09:18:49 PM »
น้ารุ่งครับ สวิทช์ไฟสูงผมจะตัดไฟจากหม้อแปลงเข้า PCB แทนได้หรือเปล่าครับ

จะตัดไฟก่อนเข้า Bridge หรือครับ น่าจะได้นะครับ ผมก็ไม่เคยลองใช้วิธีนี้ครับ ลองดูได้ครับ แต่ไม่รู้จะมีเสียงรบกวนตอน on switch หรือเปล่า  [chick8]

อีกอย่างไฟอาจค่อยเพิ่มอาจมีเสียงบู้บี๊เล็กน้อยก่อนเสียงมาเต็มๆ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 09:29:53 PM »
ขอบคุณครับน้ารุ่ง

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 02:45:13 AM »
ส่งการบ้านหลังแก้ PSU ได้ นั่งต่อสายไฟทั้งคืน จ่ายไฟวัดไฟได้ผ่านตลอด ลองเปิดฟังต่อกับ mu amp ตอนไม่เป็นไฟสูง มีฮัม แต่พอเปิดไฟสูงสายครับ  [enjoyment]
ไม่สนใจ ground E ไม่ได้ต่อกับอะไร ก็สงสัยอยู่ว่าทำไมไม่ฮัม ถ้าลงกล่องสวยๆ จะฮัมไหมเนี่ย

มาดูกล่องปรี killer อนาถาของผมกันครับ สวิทซ์ไฟสูงก็ตัวดำๆอยู่ด้านขวาล่างของภาพครับ

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 10:36:33 AM »
อยากทราบใครเป็นแบบผมไหมเวลายังไมเปิดสวิทซ์ไฟสูง มีเสียงฮัม ตอนเปิดมีเสียงปุ๊ทีลำโพงแล้วเสียงฮัมก็หาย ตอนนี้ gnd-e ปล่อยไว้เฉยๆครับ แก้ไงดีกับฮัมและเสียงปุ๊

« ตอบกลับ #444 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 10:44:01 AM »
 ก็เป็นทุกเครื่องแหละครับ ถ้าไม่มี mute  กรณีที่ต่อกับแอมป์ แล้วเปิดแอมป์ก่อน เปิดปรี ก็จะเป็นอย่างนี้แหละครับ เพราะไม่มีสัญญาณเข้ามาแต่แอมป์ขยายไปเต็มที่แล้ว  ในทางกลับกันถ้าคุณเปิดปรีพร้อมใช้งานแล้ว ค่อยเปิดแอมป์ มีปัญหาอย่างที่ว่ามามั้ยครับ

« ตอบกลับ #445 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 11:03:07 AM »
ไม่มีครับพี่เล็ก ผมคงต้องเปิดปรีก่อนแล้วค่อยเปิดแอมป์  [0002053E]

« ตอบกลับ #446 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 11:47:09 AM »
ไม่มีครับพี่เล็ก ผมคงต้องเปิดปรีก่อนแล้วค่อยเปิดแอมป์  [0002053E]

[huge-thumbs-up]  ส่วนใหญ่จะเปิดต้นทาง ก่อน แอมป์เป็นตัวสุดท้ายที่เปิดครับ เวลาปิดก็ปิดแอมป์ก่อน และต้นทางก็ปิดเป็นตัวสุดท้าย  แต่ที่เราพยายามไม่ให้มีเสียงตุ๊บตับ ปุ๊ อะไรทำนองนี้ ก็เผื่อพลั้งเผลอหรือ แม่บ้านอยากฟังเพลงขึ้นมา บางบ้านก็อาจไม่ได้แจ้งไว้ก็จะเปิดแอมป์ก่อนแน่ๆ  [yellow-lol]  บางทีเรื่องแบบนี้บอกบ่อยก็ไม่ได้ด้วย เงินเค้าเค้าทำอะไรกับมันก็ได้ จบเลย  [yellow-lol]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2014, 07:51:23 PM »

เพิ่งจะประกอบเสร็จวันนี้ หม้อแปลงลูกใหญ่ไปหน่อยดูคับแคบไปเลย ถ้าใช้หม้อแปลงแบบ2ลูกน่าจะพอดีกล่องไม่คับแคบแบบนี้
 หลอด6P30B ไฟติดปกติ  แต่หลอดเล็ก1P24B ไม่ติด วัดไฟปกติทุกจุด ยังไม่ได้ปล่อยสัญญาณ ไม่แน่ใจว่าหลอดเล็กไฟไม่ติดคืออาการปกติหรือเปล่า
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #448 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2014, 08:07:35 PM »
 วัดไฟได้ตามวงจรหรือเปล่าล่ะครับ ถ้าวัดไฟได้ก็แสดงว่าหลอดติดแต่คุณมองไม่เห็นเอง แต่ถ้าไฟที่เพลท และ คาโทดไม่ได้ใกล้เคียงกับวงจรก็แสดงว่าไฟไส้หลอดไม่ติดครับ

« ตอบกลับ #449 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2014, 08:29:58 PM »
 [chick7]  หากปล่อยแต่ไฟจุดใส้หลอด ปรับให้ได้ 2.4 และรอสักพักหากส่องไม่เห็นแสง เอาหลังนิ้วแตะหลอดดูครับหลอดน่าจะร้อน  [chick3]  แต่ถ้าวัดไฟปกติทุกจุด ปล่อยสัญญาณเสียงเลยครับ  [yellow-lol]