ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแอมป์หลอดง่าย ๆ  (อ่าน 25915 ครั้ง)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
Re: ทำแอมป์หลอดง่าย ๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:06:12 AM »

ที่ผมพูด ผมพูดถึงทิศทางของสนามแม่เหล็กที่เกิดจากหม้อแปลงไฟฟ้า และแพร่กระจายสนามแม่เหล็กไปรอบ ๆ ตัว ของหม้อแปลงเอง มันมีทิศทางของมัน จุดไหนมีความเข้มมาก จุดไหนมีความเข้มน้อย  เป็นเรื่องของทฤษฎี หากเราป้องกันไว้ก็ดีครับ  บางสิ่งบางอย่างเราสัมผัสด้วยหูเราไม่ได้ แต่เครื่องมันจะฟ้องถึงรายละเอียดบางอย่าง หากอยากทราบว่าจริงหรือไม่ ก็ต้องอาศัยเครื่องมือมาช่วย  

เรื่องของสนามแม่เหล็ก อย่าว่าแต่หม้อแปลงไฟเลยครับ แม้แต่สายลำโพงเราก็เถอะ หากเราวางที่พื้น เสียงก็อย่างหนึ่ง เรายกขึ้นเหนือพื้น เสียงก็อีกอย่าง เอาสายบวก ลบ ตีเกียวกัน เสียงก็อีกอย่าง หากเราแยกสายบวก ลบ ให้ห่าง ๆ กัน ก็เสียงอีกอย่าง ทุกเรื่อง ทุกอย่าง ล้วนเกิดจากสนามแม่เหล็กทั้ง นั้น ครับ เรารู้ เราป้องกันไว้ น่าจะดีครับ เกล็ดเล็ก เกล็ดน้อยเหล่านี้ ผมใส่ใจเป็นพิเศษ เพราะไม่ได้ลงทุน ซื้อหามาครับ  แต่ใช้เทคนิกพื้น ๆ เข้าช่วย ครับ

วันนี้แท่นสียังไม่แห้งดี คงต้องค่อย ๆ ประกอบอุปกรณ์ทีละน้อย เสียเวลาเรื่องสีนี้แหละครับ อย่าง น้อย ๆ ก็ 2 วัน สีน่าจะแห้งสนิท

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:14:36 AM »
ถ้าเรโซแนนท์มีผลต่อหลอด ยังงี้เราก็แยกแผ่นอลูมิเนียมที่จะทำติดแท่นเป็นแผ่นออกจากกันไดหรือเปล่าครับ ผมหมายถึงแยกเป็นแผ่นหม้อไฟแผ่นนึง เอาพุทก็อีกแผ่น โดยเว้นช่องวางของแต่ละแผ่นออกจากกัน น่าจะสลายการเรโซแนนท์ได้ ขอความเห็นพี่มุมด้วยครับ  [roll]

ถูกต้องครับ ยิ่งวัสดุต่างประเภทกันยิ่งดีครับ เพราะโมเรกุลของวัสดุต่างกัน ทำให้แรงสั่นจากจุดหนึ่ง ไปอีกจุดหนึ่งยากขึ้น หรือ ไม่ก็หักล่างกันไปเอง
คิดง่าย ๆ ก็เหมือนกับการสร้างตู้ลำโพงนั้นแหละครับ เราทำยังไง เราจะทำยังไงให้เรโซเน้นซ์ที่เกิดขึ้นรอบ ๆ ตู้ หักล่างกันเองครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:17:55 AM »
หลักการนี้ ชักเริ่มสนใจอย่างมากเสียแล้วซิครับ

เพราะการสลาย Resonance บนแท่นแอมป์ที่เกิดจาก Transformer และ Choke ก็ดี
หากเราสลายมันออกไปได้หมด ย่อมมีผลต่อคุณภาพเสียงและมิติอย่างที่พี่มุมกล่าวไว้

อย่างในกรณี ที่เราใช้อลูมิเนียมพับเป็นแท่นอย่างนี้

ผมอยากจะเอาแนวคิดของพี่มุมคนรักหลอดจัดการกับแท่นข้างบนบ้าง ด้วยการ

1) เจาะแท่นรูพอประมาณทางด้านซ้ายที่ติดตั้ง Transformer กับ Choke  เป็นแนวตรง เพื่อแบ่งพื้นที่ให้ออกเป็นสองส่วนระหว่างภาคจ่ายไฟ กับภาควงจร
2) ไม้ด้านข้างที่เป็นตัวบังคับแท่น ทำให้พอดีกับแท่น เพื่อให้การยึดสกรูติดกับแท่นมั่นคง ไม่แข็งขืน
3) ใช้ฐานรองแท่น อาจเป็นวัสดุที่ทำจากยางดิบ ไม้กลึงเป็นทิปโท หรือใช้ฐานรองที่วางขาย เป็นตัวสลาย Resonance อีกที

ในทรรศนะของพี่มุมคนรักหลอด มีความเห็นจะจัดการกับแท่นนี้อย่างไรดีครับ

ข้อแนะนำ......

การวางหม้อแปลงไฟผิด ส่วน โช๊ค ถูกต้องแล้วครับ ครับ หม้อแปลงไฟควรจะหันด้านข้างออกมาทาง เอ้าพุทน่าจะดีครับ เพราะเป็นทิศทางฟลักส์แม่เหล็กของหม้อแปลง น้อยที่สุด

ที่ผมหัน Transformer แบบนี้ เป็นเพราะเหตุเกิดจากที่นี่ครับ

http://www.diyaudio.com/forums/tubelab/157491-pictures-your-tubelab-amp-8.html

เพราะคุณ Pez นัก DIY ของ USA. เขาทักผมไว้อย่างนี้

In my experience transformer orientation only matters sometimes oddly enough.
sometimes what seems like transformer orientation is really a problem with your cabling picking up some nasty noise,

so twist it together in the amp.

ตั้งแต่นั้นมา ผมก็จับหันข้างอย่างที่เห็นครับ

Looks like a wonderful build! Same with PR audios point to point job, really interesting stuff. 

ฝรั่งก็ไม่ได้เก่ง ไม่ได้รู้อะไรอย่างที่ควรจะเป็นทุกคนหลอกครับ แต่หากเราศึกษา เราทดลองด้วยตัวของเราเอง เราจะรู้ว่าสิ่งไหน เราควรทำ และสิ่งไหนเราควรหลีกเลี่ยง ตรงนี้ต่ากหาก ที่เราควรค้นหามันครับ

ออฟไลน์ MAX

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:20:57 AM »
ถามพี่มุมนิดหนึ่งครับเรื่องสีที่พ่นทำแท่น ที่บอกว่ารอบที่3 ให้ลงสีจริง ทิ้งให้แห้งสนิท แล้วนำมาขัดกระดาษทราย ตรงนี้อะครับที่ผมมีขอสงสัย ถ้านำกระดาษทรายมาขัด สีที่พ่นไว้ก็จะถูกขัดออกหมดซิครับพี่  [yahoo]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:35:47 AM »
หลักการนี้ ชักเริ่มสนใจอย่างมากเสียแล้วซิครับ

เพราะการสลาย Resonance บนแท่นแอมป์ที่เกิดจาก Transformer และ Choke ก็ดี
หากเราสลายมันออกไปได้หมด ย่อมมีผลต่อคุณภาพเสียงและมิติอย่างที่พี่มุมกล่าวไว้

อย่างในกรณี ที่เราใช้อลูมิเนียมพับเป็นแท่นอย่างนี้

ผมอยากจะเอาแนวคิดของพี่มุมคนรักหลอดจัดการกับแท่นข้างบนบ้าง ด้วยการ

1) เจาะแท่นรูพอประมาณทางด้านซ้ายที่ติดตั้ง Transformer กับ Choke  เป็นแนวตรง เพื่อแบ่งพื้นที่ให้ออกเป็นสองส่วนระหว่างภาคจ่ายไฟ กับภาควงจร
2) ไม้ด้านข้างที่เป็นตัวบังคับแท่น ทำให้พอดีกับแท่น เพื่อให้การยึดสกรูติดกับแท่นมั่นคง ไม่แข็งขืน
3) ใช้ฐานรองแท่น อาจเป็นวัสดุที่ทำจากยางดิบ ไม้กลึงเป็นทิปโท หรือใช้ฐานรองที่วางขาย เป็นตัวสลาย Resonance อีกที

ในทรรศนะของพี่มุมคนรักหลอด มีความเห็นจะจัดการกับแท่นนี้อย่างไรดีครับ

ข้อแนะนำ......

การวางหม้อแปลงไฟผิด ส่วน โช๊ค ถูกต้องแล้วครับ ครับ หม้อแปลงไฟควรจะหันด้านข้างออกมาทาง เอ้าพุทน่าจะดีครับ เพราะเป็นทิศทางฟลักส์แม่เหล็กของหม้อแปลง น้อยที่สุด

ที่ผมหัน Transformer แบบนี้ เป็นเพราะเหตุเกิดจากที่นี่ครับ

http://www.diyaudio.com/forums/tubelab/157491-pictures-your-tubelab-amp-8.html

เพราะคุณ Pez นัก DIY ของ USA. เขาทักผมไว้อย่างนี้

In my experience transformer orientation only matters sometimes oddly enough.
sometimes what seems like transformer orientation is really a problem with your cabling picking up some nasty noise,

so twist it together in the amp.

ตั้งแต่นั้นมา ผมก็จับหันข้างอย่างที่เห็นครับ

Looks like a wonderful build! Same with PR audios point to point job, really interesting stuff. 

ฝรั่งก็ไม่ได้เก่ง ไม่ได้รู้อะไรอย่างที่ควรจะเป็นทุกคนหลอกครับ แต่หากเราศึกษา เราทดลองด้วยตัวของเราเอง เราจะรู้ว่าสิ่งไหน เราควรทำ และสิ่งไหนเราควรหลีกเลี่ยง ตรงนี้ต่ากหาก ที่เราควรค้นหามันครับ

ขอบคุณครับที่ให้แง่คิดดี ๆ

ก็เพราะผมเป็นคนที่ชอบลองด้วยตนเอง จึงต้องมี 2 แท่นเปรียบเทียบกันไงครับ
 [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:36:53 AM »
ถามพี่มุมนิดหนึ่งครับเรื่องสีที่พ่นทำแท่น ที่บอกว่ารอบที่3 ให้ลงสีจริง ทิ้งให้แห้งสนิท แล้วนำมาขัดกระดาษทราย ตรงนี้อะครับที่ผมมีขอสงสัย ถ้านำกระดาษทรายมาขัด สีที่พ่นไว้ก็จะถูกขัดออกหมดซิครับพี่  [yahoo]

กระดาษทรายแบบละเอียดมาก ๆ ขัดช่วงที่พ้นสี ครั้งที่ 2 เสร็จ นะครับ ครั้งที่ 3 เป็นสีจริง ที่ทำแบบนี้ เพื่อให้สีในชุดที่ 3 แกะติดกับสีชั้นที่ 2 ดี และการขัดกระดาษทราบแบบละเอียด จะช่วยให้พื้นผิวของวัสดุดูเรียบมาก ๆ ขึ้น ไม่ต้องขัดจนถึงเนื้อสีชั้นแรกนะครับ ขัดเพียงให้ดูว่าพื้นผิวดูเรียบ ๆ ก็พอ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:40:53 AM »
งานแท่นไม้ ไม่ทราบว่าลงสีย้อมหรือไม่ และใช้อะไรเคลือบสีครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 08:38:56 PM »
งานแท่นไม้ ไม่ทราบว่าลงสีย้อมหรือไม่ และใช้อะไรเคลือบสีครับ

ไม้ประดู่ จะออกสีแดง ๆ เมื่อเราขัดกระกาษทรายจนเรียบแล้ว มีวิธีทำให้เนื้อไม้ สวยอยู่หลายวิธีครับ วิธีที่ผมปฏิบัติอยู่เป็นประจำคือ เมื่อขีดเนื้อไม้ด้วยกระดาษทราย จนเนื้อไม้ขึ้นลายไม้อย่างชัดเจนแล้ว ผมจะใช้น้ำมันเครื่อง หรือ น้ำมันพืช ทาที่เนื้อไม้ เนื้อไม้จะขึ้นลายไม้สวยงามมาก สวยกว่าใช้เลคเคอร์ แต่กรณีแท่นเครื่องตัวนี้ ได้ผ่านการลงเลคเคอร์มาแล้ว ผมเพียงแต่ขัดกระดาษทรายเบอร์ละเอียดมาก แล้วพ้นเลคเคอร์ทับลงไปอีก 2 ชั้น ทำให้ดูเงางาม สวยงามดีครับ

ออฟไลน์ Yotin46

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:08:12 PM »
ของผมใช้น้ามันมาพร้าวครับ  ใช้กระดาษทรายน้ำขัดไล่เบอร์ไปจนถึงเบอร์1000 แล้วทาด้วยน้ำมันมะพร้าว ทาทั้งตัวด้ามส่วนที่เป็นไม้ และตัวมีดเลยครับป้องกันสนิมได้ดีทีเดียวครับ

(เกี่ยวกับแอมป์หลอดมั้ยเนี่ย  หุ หุ [unde_cided])
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2011, 09:15:39 PM โดย yotin46 »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:55:29 PM »
ของผมใช้น้ามันมาพร้าวครับ  ใช้กระดาษทรายน้ำขัดไล่เบอร์ไปจนถึงเบอร์1000 แล้วทาด้วยน้ำมันมะพร้าว ทาทั้งตัวด้ามส่วนที่เป็นไม้ และตัวมีดเลยครับป้องกันสนิมได้ดีทีเดียวครับ

(เกี่ยวกับแอมป์หลอดมั้ยเนี่ย  หุ หุ [unde_cided])

การใช้น้ำมันมะพร้าวชักลายไม้
ผมเห็นช่างทำไม้ที่ประกบด้ามปืน ก็ใช้น้ำมันมะพร้าวชะโลมแล้วก็เช็ดให้แห้ง
มันขึ้นลายสวยมาก ๆ เทคนิคนี้ก็เอามาใช้บ่อยเช่นกัน

ระยะหลัง หาน้ำมันมะพร้าวยากจัง จึงหันมาใช้น้ำมันพืชแบบที่พี่มุมคนรักหลอดแนะนำ
น้ำมันโซล่าก็เคยเอามาใช้เช่นกันครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:58:56 PM »
ขออนุญาตนอกเรื่อง แนะนำมีดคู่กายที่ใช้ในการประกอบแอมป์หลอดของผม
ทั้งขูด ตัด ปอกสายไฟ ปอกผลไม้ สารพัดประโยชน์  (^_^)

ออฟไลน์ Katuwu

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 10:08:58 PM »

การใช้น้ำมันมะพร้าวชักลายไม้
ผมเห็นช่างทำไม้ที่ประกบด้ามปืน ก็ใช้น้ำมันมะพร้าวชะโลมแล้วก็เช็ดให้แห้ง
มันขึ้นลายสวยมาก ๆ เทคนิคนี้ก็เอามาใช้บ่อยเช่นกัน

ระยะหลัง หาน้ำมันมะพร้าวยากจัง จึงหันมาใช้น้ำมันพืชแบบที่พี่มุมคนรักหลอดแนะนำ
น้ำมันโซล่าก็เคยเอามาใช้เช่นกันครับ

น้ำมันมะพร้าวหาได้จากแกงกะทิที่เคี่ยวจนแตกมันครับ  แต่มีกลิ่นแถมมาด้วย.. [smi_ley]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 10:11:13 PM »
ผมกำลังตามจีบช่างคนนี้อยู่ การเคลือบไม้สวยมาก ผิวแข็งมาก เงา โชว์ลาย ทำความสะอาดง่าย และคมมาก  [smi_ley] ถ้ามีกล่องไม่จะเอาไปให้แกลองทำสักหน่อย

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 10:12:26 PM »
ผมกำลังตามจีบช่างคนนี้อยู่ การเคลือบไม้สวยมาก ผิวแข็งมาก เงา โชว์ลาย ทำความสะอาดง่าย และคมมาก  [smi_ley] ถ้ามีกล่องไม่จะเอาไปให้แกลองทำสักหน่อย

ของสำนัก "เขาไผ่" รึปล่าวครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 10:14:41 PM »
นึกว่าที่นี่จะไม่มีใครชอบมีดกันเสียอีก

ผมเจอมีดพับเป็นไม่ได้ แอบซื้อเก็บทุกที ของจีนก็เก็บเพราะความชอบครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 10:17:22 PM »
ของจีนระยะหลังมานี้คุณภาพใช้ได้ดีเลยทีเดียวครับ [))]

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 04:19:20 PM »

วันนี้อากาศไม่ค่อยจะดีเลย ฝนฟ้าเล่นตกแต่เช้าเลย พึ่งได้เห็นแสงตะวันเมื่อช่วงบ่าย ๆ นี้ เอง ครึ่มฟ้า ครึ่มฝนอย่างนี้ นั่งฟังเจ้าแผ่นดำดีกว่าครับ

เมื่อวานต้องขอขอบใจท่าน Cobra มากครับ ที่เอายาคนแก่มาให้ หลังจากปวดเนื้อ ปวดตัว คล้ายจะเป็นไข้มา 2-3 วัน อาการวันนี้ค่อยยังชั่วครับ พออาการดี โรคขี้เกียดก็กำเริบ แถมยังมองดูท้องฟ้าแล้ว น่าหลับตา เล่น ๆ สัก 2-3 ชั่วจังเลย

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 04:28:48 PM »
   ช่วงบ่าย ๆ ออกไปหาซื้อโวลูมแบบไววาว เหนื่ยครับ หาทั้งโคราช ได้มา 5 ตัว คนละพ่อ ละแม่เลย เอาแหละงานนี้เล่นแบบสังขยา หน้าไข่ หน้าปลา ให้อร่อยกันไปเลย ยิ่งอุปกรณ์ที่ประกอบ ยิ่งไปกันใหญ่เลย ไม่ว่าจะเป็นรีซิสเตอร คอนเดนเซอร์ หาเก็บ ๆ เอาแถวโต๊ะนี้แหละ อุปกรณ์ไม่ใช้ของดีอะไรครับ แล้วค่อบอัพเกรดกันทีหลัง เพราะต้องมีภาคโมดิฟาย

สำหรับแนวเสียงไม่รู้ว่าบคลิกเสียงจะไปทางไหน อ่านไม่ออกจริง ๆ ครับ

ที่มองดูแล้วเลอะเทอะ ผมใช้กราวด์ยางยึดอุปกรณ์แต่ละชิ้นเข้าด้วยกัน เพื่อความมั่นคง ไม่ให้สั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2011, 05:38:16 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 08:04:32 PM »
C ที่ชิดกันอยู่ จะมีผลกระทบอะไรบ้างรึปล่าวคับน้า จะได้นำไปใช้บ้าง

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 08:26:32 PM »
C ที่ชิดกันอยู่ จะมีผลกระทบอะไรบ้างรึปล่าวคับน้า จะได้นำไปใช้บ้าง

เป็นคอนเดนเซอร์ดีคลั๊ปปลิ้งครับ เจ้าคอนเดนเซอร์ดีคลั๊ปปลิงต้องอยู่ใกล้หลอดให้มากที่สุด และอาศัยจุดกราวด์ที่ใกล้คาโทรดของหลอดให้มากที่สุด เช่นกัน ดังนั้นจึงไม่มีทางเลือก ต้องอาศัยพื้นที่ใกล้หลอด อาจจะกระทบบ้างในเรื่องความร้อน แต่ก็ได้ผลในด้านป้องกันสัญญาณลบกวนครับ ตอนเย็นผมได้วายส์สายเอ้าพุททั้งคู่เรียบร้อยแล้ว หากพรุ่งนี้ฝนไม่ตกในตอนเช้า ได้ลองเครื่องแน่ ๆ ครับ ถ้าฝนตก อากาศชื่น เล่นกับไฟสูง ไม่ควรจะเสี่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2011, 08:32:41 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 08:37:24 PM »
   แนวคิดหลักที่ผมนำมาจากแอมป์เกนกราด คือ ช่วงทางเดินสัญญาณต้องสั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ โดยผมได้วางแจ๊ค RCA อินพุท ไว้ใกล้ ๆ โวลูมให้มากที่สุด อุปกรณ์ทุกตัวพยายามต่อกันโดยตรงให้มากที่สุด โดยพยายามไม่ใช้อุปกรณ์พักสาย จุดเชื่อมต่อต่าง ๆ อยู่ชิดกันที่สุดเท่าที่จะทำได้ ซึ่งเป็นแนวคิดเดียวกับเจ้าเกนกราด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2011, 05:50:14 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 04:41:16 PM »
   วันนี้ว่าจะเอาให้แอมป์หลอดร้องเพลง ก็พอดีไปษณีย์เอาเจ้า BG NX มาส่ง เลยอดไม่ไหว ต้องทดลองคอนเดนเซอร์คลั๊ปปลิง กับ เจ้า 3886 อยู่
สำหรับแอมป์หลอดเอาไว้พรุ่งนี้ก็แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2011, 04:44:32 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 08:27:10 AM »
  เช้านี้แอมป์หลอดวิลเลี่ยมสันร้องเพลงแล้วครับ น้อยส์เงียบสนิท ไม่มีจี่ ไม่มีฮัม กำลังร้องเพลงไม้เมือง เข่งกับเจ้า 3886
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2011, 08:31:31 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 08:36:24 AM »
   เบรินไปสักพัก คือ ประมาณ บ่าย ๆ จะเอาไปเข่งกับเจ้า 3886 ขับ ลำโพงดาริ่ง ผมปรับไปอัสหลอด และ แรงดันไฟ ตาม จุดต่าง ๆ ของวงจร ให้เท่ากับวงจรจริงเลย เพื่อให้เครื่องทำงานใกล้เคียงกับเครื่องต้นแบบมากที่สุด เอาไว้เบรินไปอีกวัน สองวัน ค่อยปรับปรุงอุปกรณ์ต่าง ๆ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของแอมป์หลอดเครื่องนี้อีกครั้งครับ

สำหรับแอมป์หลอดวิลเลี่ยมสันเครื่องนี้ ได้รับการอนุเคราะห์พันหม้อแปลงไฟ เอ้าพุททรานฟอร์เมอร์ และ โช๊ค จาก ท่านชาตรี (จะเป็นยามาโมโต้ หรือ ทามูรา หรือ แทงโก้ และหรือ อีเลคตร้าปริน ขอเวลาผมฟังดูก่อน จะมาว่ากันทีหลังอีกที ) ซึ่งบรรจงพันให้พิเศษเฉพาะโครงงานนี้ โดยเฉพาะ ผมทดลองวัดค่าอินดักเต้นซ์ ของ OPT คู่นี้ดู ปรากฏว่า ได้ค่าอินดักเต้นซ์ ประมาณ 65 เฮนรี่ อยู่ในขั้นดีทีเดียว เหล็กต้องดีพอสมควร จึงวัดค่าอินดักเต้นซ์ได้ขนาด นี้ ก็ ขอขอบใจในความตั้งใจทำ ของท่านชาตรี มา ณ ที่นี้ ด้วย ครับ

ต่อไป คงเป็น โครงงานหลอด 211 ซึ่งได้พูดคุยกับท่านชาตรีเอาไว้ ถึง OPT ก็คงเป็นช่วงเดือนหน้า จะขึ้นโครงงานแอมป์หลอด 211 ต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2011, 08:48:00 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 02:54:21 PM »
  หลังจากปรับไบอัส แรงดัน ตามจุดต่าง ๆ ของวงจร จนเป็นพอใจแล้ว ก็เตรียมทำงานครับ สุ่มเสียงไม่แย่เลยครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 02:58:15 PM »
   รายละเอียดแรงดันตามจุดต่าง ๆ

1.ชุดตัวต้านทานอนุกรมกับตัวเก็บประจุมีไว้เพื่อรักษาเสถียรภาพที่ความถี่สูงหลังการปิดวงรอบการป้อนกลับแบบลบ ถ้าคิดง่ายๆ คือ ที่ความถี่สูงมาก ๆ จะเหมือนตัวต้านทาน R_26 ขนานกับ R_3 (อิมพิแดนซ์ของตัวเก็บประจุมีค่าน้อยมากเมื่อเทียบกับค่าความต้านทานของ R_26) ทำให้ที่ความถี่สูงมากๆ อัตราขยายแรงดันก่อนการป้อนกลับลดลงกว่า กรณีที่ความถี่เสียง
 (Gain Margin และ Phase Margin)

2.การปรับไบอัสควรปรับ R_17 (bias balance adjust) ไว้ตรงกลางก่อน โดยสมมุติว่าหลอดเอาต์พุตแมทช์กัน แล้วปรับ R_21 ให้ได้กระแสรวมตามต้องการ ซึ่งเช็คได้จากการวัดแรงดันตกคร่อม R_22  (แรงดันคร่อมตัวต้านทานหารด้วยค่าความต้านทาน)

ส่วนการวัดว่ากระแสทั้งสองหลอดเท่ากันหรือไม่นั้น วงจรนี้ไม่ได้เตรียมการไว้ ถ้าจะวัดต้องตัดสายจากหม้อแปลงแล้วเอามิเตอร์วัดแอมป์ไปอนุกรมฯ แล้วจึงจะปรับค่า R_17 จนกระแสทั้งสองหลอดเท่ากัน บางคนใช้วิธีแทรกตัวต้านทาน ค่า สิบโอห์ม อนุกรมที่เพลตของ หลอดเอาต์พุต แล้ววัดแรงดันคร่อมตัวต้านทานดังกล่าว

ข้อพึงระวัง
   การปรับ R_17 และ R_21 มักมีผลกระทบซึ่งกันและกัน เช่นปรับ R_17 ให้หลอดมีกระแสเท่ากันแต่กระแสรวมอาจจะเปลี่ยน เราต้องปรับ R_21 ชดเชย  ซึ่งก็จะกระทบต่อความสมดุลของหลอดเอาต์พุต ทำให้ต้องปรับ R_17 อีกครั้ง วนเวียนไปมาเช่นนี้ แต่ช่วงการปรับจะค่อยๆแคบลง จนถึงจุดไบอัสที่เราต้องการ ถ้าหลอดเอาต์พุตไม่ต่างกันจนเกินไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2011, 07:52:14 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ NAI5

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2017, 09:01:31 PM »
ผมขอไปฟังเสียงบ้างได้เปล่าครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2017, 11:28:17 AM »
ผมขอไปฟังเสียงบ้างได้เปล่าครับ

คุณประพาศเค้าไม่ค่อยได้เข้าเว็บนี้เท่าไหร่น่ะครับ ลองติดต่อแกไปเลยน่าจะดีกว่านะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0